แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการพูด
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศวิชาภาษาอังกฤษ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่2
Unit: Places
Topic: Interesting Places in Community
Sub-topic: Sites
สมาชิกในกลุ่ม
นางสาววนิดา แก้วพรมภักดี 55010513032 4EN
นางสาวธวัลพร อาจสาลี 55010513043 4EN
นางสาวปภัสสรณ์ ไวจันทร์ 55010513050 4EN
นางสาวภัทรพร เสาวนัย 55010513055 4EN
แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการพูด
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศวิชาภาษาอังกฤษ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่2
Unit: Places
Topic: Interesting Places in Community
Sub-topic: Sites
1. จุดประสงค์การเรียนรู้
1. ถามและพูดโต้ตอบเกี่ยวกับตาแหน่งที่ตั้งของสถานที่ต่างๆ ได้อย่างถูกต้อง (while-speaking 1//
Chain drill // การสอนพูดภาษาอังกฤษ หน้า 33)
2. ถาม-ตอบเพื่อขอและให้ข้อมูลเกี่ยวกับเส้นทางในแผนที่ได้ถูกต้อง (while-speaking 2 // Follow
the route // 200 กิจกรรมสอนภาษาอังกฤษ หน้า 78)
3. พูดบรรยายสถานที่โดยใช้คาศัพท์และคาบุพบทบอกสถานที่ได้ (post-speaking/ Describe and
draw // 200 กิจกรรมสอนภาษาอังกฤษ หน้า 75)
2. ตัวชี้วัด
ต.1.1.2 ม.2/1 สนทนาแลกเปลี่ยนข้อมูลเกี่ยวกับตนเอง เรื่องต่างๆใกล้ตัว และสถานการณ์ต่างๆใน
ชีวิตประจาวันอย่างเหมาะสม ((while-speaking 1)
ต 1.1.2. ม.2/4 พูดและเขียนเพื่อขอและให้ข้อมูล บรรยายและแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับเรื่องที่ฟัง
หรืออ่านอย่างเหมาะสม (while-speaking 2)
ต 1.1.2 ม.2/1 สนทนาแลกเปลี่ยนข้อมูลเกี่ยวกับตนเองในชีวิตประจาวันอย่างเหมาะสม
(post-speaking)
ต 1.1.2 ม.2/4 พูดแสดงความคิดเห็นของตนเองเกี่ยวกับเรื่องต่างๆ พร้อมทั้งให้เหตุผลประกอบอย่าง
เหมาะสม (post-speaking)
3. เนื้อหา
Vocabulary: street, supermarket, restaurant, sport club, rent, buy
Structure: Prepositions of place
near, in front of, next to, on, across
Example: The store is near our house.
There’s a newspaper stand in front of the supermarket.
Across the street there is an Italian restaurant.
4. สื่อการเรียนรู้
1. Power Point
2. Audio sound เรื่อง moving in
3. ใบกิจกรรม while-speaking 2
4. ใบกิจกรรม post-speaking
5. กิจกรรมการเรียนรู้
ครู นักเรียน
Pre-speaking
1. ครูให้นักเรียนดูวิดีโอเรื่อง Giving Directions
เพื่อนาเข้าสู่บทเรียน
2. ครูถามคาถามนักเรียนเกี่ยวกับวีดีโอที่ได้ดู เช่น
- Where is he going?
- How does he get there?
-Where is the Grand Hotel?
3. ครูแจก text 1 ให้นักเรียนทุกคน แล้วเปิด Power
Point อธิบายคาศัพท์ให้นักเรียนฟังและออกเสียงตาม
4. ครูทบทวนคาศัพท์เพื่อตรวจสอบความเข้าใจของ
นักเรียนจากคาอธิบายความหมายของคาศัพท์
5. ครูแจก Text 2 ให้นักเรียนทุกคน แล้วอธิบาย
โครงสร้างไวยากรณ์จาก Power Point ให้นักเรียนฟัง
6. ครูตรวจสอบความเข้าใจในโครงสร้างไวยากรณ์
ของนักเรียนโดยถามคาถามจาก Power Point
7. ครูเปิด audio sound เรื่อง moving in ให้
นักเรียนฟัง 2 รอบ
8. ครูถามคาถามนักเรียนเกี่ยวกับเรื่องที่ฟังเพื่อ
ตรวจสอบความเข้าใจ เช่น
- Where is Jesse going?
- Where is the Italian restaurant?
- What does Matt do at sport club?
1. นักเรียนดูวิดีโอเรื่อง Giving Directions นาเข้าสู่
บทเรียน
2. นักเรียนตอบคาถามครูจากวิดีโอที่ได้ดู เช่น
- He wants to go to a café.
- Go down the street and turn right.
- It’s behind him.
3. นักเรียนรับ text 1 จากครู แล้วฟังครูอธิบาย
คาศัพท์และออกเสียงตาม
4. นักเรียนบอกคาศัพท์จากคาอธิบายความหมายของ
คาศัพท์ที่ครูให้
5. นักเรียนรับ text 2 จากครู แล้วฟังและทาความ
เข้าใจโครงสร้างไวยากรณ์จากPower Point
6. นักเรียนตอบคาถามโครงสร้างไวยากรณ์ที่ครูถาม
จาก Power Point
7. นักเรียนฟัง audio sound ของ text3 2 รอบ
8. นักเรียนตอบคาถามครูจากเรื่องที่ได้ฟังเพื่อ
ตรวจสอบความเข้าใจ เช่น
- She is going to buy milk for mom.
- Across Jackson Street.
- He takes karate lessons.
While-speaking 1
Chain drill
1. ครูอธิบายขั้นตอนการทากิจกรรมให้นักเรียนฟัง
2. ครูถามคาถามนักเรียนคนหนึ่งว่า Is there a
store near here?
3. ครูให้นักเรียนที่ถูกครูถามเป็นคนแรก ถามนักเรียน
คนอื่นๆ โดยใช้คาถามเดียวกันกับครู ทาอย่างนี้ไป
เรื่อยๆ จนครบทุกคน
4. ครูสังเกตและประเมินทักษะพูด
While-speaking 2
Follow the route
(cocktail party technique)
1. ครูแจกใบกิจกรรม Follow the route
ให้นักเรียนทุกคน
2. ครูอธิบายวิธีการทากิจกรรม
- ให้นักเรียนคิดตาแหน่งบ้านของตนเองแล้วทา
เครื่องหมายกากบาทลงบนแผนที่ในใบกิจกรรมของ
ตนเอง
- ให้นักเรียนเดินรอบห้องแล้วตั้งคาถาม เพื่อขอข้อมูล
โดยใช้ประโยคคาถาม เช่น
- Where is your house?
และตอบด้วยประโยคบอกเล่า เช่น
- It is stand in front of the……………..
- It is near ………………
- It is next to the………………
- ให้นักเรียนทาเครื่องหมายกากบาทเพื่อบอก
ตาแหน่งที่ตั้งบ้านของเพื่อนพร้อมกับเขียนชื่อเพื่อน
ลงในแผนที่
- เวลาในการทากิจกรรม 5 นาที
3. ครูให้สัญญาณเริ่มทากิจกรรม
4. ครูให้สัญญาณหมดเวลาทากิจกรรม
5. ครูเก็บใบกิจกรรมคืนจากนักเรียน เพื่อนาไปตรวจ
1. นักเรียนฟังครูอธิบายวิธีการทากิจกรรม
2. นักเรียนคนหนึ่งตอบคาถามครู Yes. There’s a
supermarket on ……… Street.
3. นักเรียนคนที่ถูกถามตอบคาถาม แล้วก็ถามคน
ต่อไปด้วยคาถามเดียวกัน ทาเช่นนี้จนครบทุกคน
1. นักเรียนทุกคนรับใบกิจกรรม Follow the route
จากครู
2. นักเรียนตั้งใจฟังคาอธิบายการทากิจกรรม
3. นักเรียนเริ่มทากิจกรรม
4. นักเรียนทุกคนกลับเข้าที่นั่งของตนเอง
5. นักเรียนส่งใบกิจกรรมคืนครู
Language learning technique: Cocktail
party technique
ครูอธิบายความหมายของ cocktail party
technique แล้วจัดกิจกรรม Follow the route ซึ่ง
เป็นเทคนิคที่เปิดโอกาสให้ผู้เรียนได้สนทนากับเพื่อน
ในชั้นเรียนหลายๆคน เหมือนการสนทนาในงานปาร์ตี้
Post-speaking
Describe and draw (tango seating)
1. ครูแจกใบกิจกรรมให้นักเรียน
2. ครูเปิดคาศัพท์สิ่งที่สามารถพบเห็นใน
สวนสาธารณะบน power point เช่น tree flower
pond bridge bench fountain
3. ครูให้นักเรียนเลือกคาศัพท์ 6 คานามาวาดลงใน
กรอบที่ 1 ในใบกิจกรรมที่ได้รับ ภายในเวลา
5 นาที
4. ครูให้นักเรียนจับคู่บรรยายภาพที่ตนเองวาด
ขณะที่ฟังเพื่อนบรรยายก็วาดภาพตามที่ได้ยินลงใน
กรอบที่ 2
5. ครูให้นักเรียนเปรียบเทียบความเหมือนและความ
แตกต่างของภาพกับคู่ตนเอง แล้วมารายงานหน้าชั้น
Language learning technique: Tango
seating
ครูอธิบายความหมายของ tango seating แล้วจัด
กิจกรรม tango seating โดยเป็นการจัดที่นั่งเพื่อให้
ผู้เรียนได้ทากิจกรรมช่องว่างระหว่างข้อมูล
(information gap) ซึ่งแต่ละคู่จะมองไม่เห็นสิ่งที่
เพื่อนเขียน
1. นักเรียนรับใบกิจกรรมจากครู
2. นักเรียนดูคาศัพท์สิ่งที่สามารถพบเห็นได้ใน
สวนสาธารณะบน power point
3. นักเรียนเลือกคาศัพท์ 6 คานามาวาดลงในกรอบที่
1 ในใบกิจกรรมที่ได้รับ ภายในเวลา 5 นาที
4. นักเรียนจับคู่บรรยายภาพที่ตนเองวาด ขณะที่ฟัง
เพื่อนบรรยายก็วาดภาพตามที่ได้ยินลงในกรอบที่ 2
5. นักเรียนเปรียบเทียบความเหมือนและความ
แตกต่างของภาพกับคู่ตนเอง แล้วมารายงานหน้าชั้น
6. การวัดผลประเมินผล
กิจกรรมที่จะประเมิน วิธีประเมิน เครื่องมือประเมิน
While-speaking 1: Information gap
While-speaking 2: Follow the route
Post-speaking: Comparing weekend
ให้คะแนนตามแบบประเมิน
ตรวจและให้คะแนน
ให้คะแนนตามแบบประเมิน
แบบประเมินทักษะการพูด
-
แบบประเมินทักษะการพูด
7. กิจกรรมเสนอแนะ
..............................................................................................................................................................................
.........................................................................................................................................................................
8. ความเห็นของผู้บริหาร
..............................................................................................................................................................................
........................................................................................................................................................................
9. บันทึกหลังการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
9.1 ผลการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
..............................................................................................................................................................................
.........................................................................................................................................................................
9.2 ปัญหาและอุปสรรค
..............................................................................................................................................................................
.........................................................................................................................................................................
9.3 ข้อเสนอแนะ
..............................................................................................................................................................................
.........................................................................................................................................................................
Text 1
Vocabulary
street (n) : a road in a town or city
with houses or other buildings along it
supermarket (n) : a very large shop that
sells food and other products for the home
restaurant (n) : a building or room where
meals and drinks are sold to customers
sitting at tables
sport club (n) : a club for the purpose of
playing one or more sports.
rent (v) : pay someone for the use of
something
buy (v) : to get something by paying
money for it
Text 2
Structure
Prepositions of place give you the ability to tell others where something is located.
Preposition Use Sentences
near not far away in distance The store is near our house.
in front of
further forward than
someone or something else
There’s a newspaper stand in front of the
supermarket.
next to beside
There’s a store next to it where you can
rent movies and video games.
on along the side of (street)
There’s a supermarket on Jackson Street
where you can buy milk.
across
from one side to
the other side
Across the street there is an Italian
restaurant where you can get great pizza.
Text 3
Conversation
,
Matt: Hi, Jesse, where are you going?
Jesse: To the store to buy milk for mom. Is there a store near here?
Matt: Yes. There’s a supermarket on Jackson Street where you can buy milk.
Jesse: And my dad wants a newspaper.
Matt: There’s a newspaper stand in front of the supermarket. Do you want
me to come with you? I’ll show you around.
Jesse: Yeah, sure.
Matt: The supermarket is on the next corner. There’s a store next to it where
you can rent movies and video games. Across the street there is an Italian
restaurant where you can get great pizza. And there’s a sports club where
I take karate lessons.
While-speaking 1
Chain drill
Direction: Make a chain drill conversation.
Guideline
Teacher: Is there a store near here?
Student 1: Yes. There’s a supermarket on ……… Street.
Student 1: Is there a ………. near here?
Student 2: No. There isn’t.
Student 2: Is there a ………. near here?
Student 3: Yes. There’s a ………………. stand in front of the supermarket.
Student 3: Is there a ………. near here?
Student 4: ………………………………………………………………………………………………….
While-speaking 2
Follow the route
Direction: - Mark (X) your house site.
- Find friends’ houses by asking for directions.
 Where is your house?
- Mark (X) and write your names.
Guideline: Some Phrases to Show Direction
 It is stand in front of the……………..
 It is near ………………
 It is next to the………………
 It is on ………………Street.
Post-speaking
Describe and draw
Direction: - Chose 6 vocabulary and draw into frame 1 in the paper within 5 minutes.
- Get in pairs and describe self draw.
- Draw the picture into frame 2 while listening to a friend described.
- Compare the similarities and differences of the picture with your pair.
1
2
แบบประเมินทักษะการพูด (While-speaking 1, Post-speaking)
ชื่อสกุล
เกณฑ์
การประเมิน
การใช้คาศัพท์
(3)
การออกเสียง
(2)
ท่าทางประกอบ
(2)
ความพยายาม
ในการสื่อสาร
(3)
รวม
คะแนน
(10)
ลงชื่อ…………………………………ผู้ประเมิน
(……………………………………..)
วัน………เดือน…………………..พ.ศ…………..
เกณฑ์การประเมิน
7-10 คะแนน ดีมาก
5-6 คะแนน ดี
3-4 คะแนน ปานกลาง
1-2 คะแนน พอใช้
0 คะแนน ปรับปรุง
หมายเหตุ : ให้คะแนน 5 คะแนนขึ้นไปผ่านเกณฑ์

แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการพูด

  • 1.
    แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการพูด กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศวิชาภาษาอังกฤษ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่2 Unit: Places Topic:Interesting Places in Community Sub-topic: Sites สมาชิกในกลุ่ม นางสาววนิดา แก้วพรมภักดี 55010513032 4EN นางสาวธวัลพร อาจสาลี 55010513043 4EN นางสาวปภัสสรณ์ ไวจันทร์ 55010513050 4EN นางสาวภัทรพร เสาวนัย 55010513055 4EN
  • 2.
    แผนการจัดการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการพูด กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศวิชาภาษาอังกฤษ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่2 Unit: Places Topic:Interesting Places in Community Sub-topic: Sites 1. จุดประสงค์การเรียนรู้ 1. ถามและพูดโต้ตอบเกี่ยวกับตาแหน่งที่ตั้งของสถานที่ต่างๆ ได้อย่างถูกต้อง (while-speaking 1// Chain drill // การสอนพูดภาษาอังกฤษ หน้า 33) 2. ถาม-ตอบเพื่อขอและให้ข้อมูลเกี่ยวกับเส้นทางในแผนที่ได้ถูกต้อง (while-speaking 2 // Follow the route // 200 กิจกรรมสอนภาษาอังกฤษ หน้า 78) 3. พูดบรรยายสถานที่โดยใช้คาศัพท์และคาบุพบทบอกสถานที่ได้ (post-speaking/ Describe and draw // 200 กิจกรรมสอนภาษาอังกฤษ หน้า 75) 2. ตัวชี้วัด ต.1.1.2 ม.2/1 สนทนาแลกเปลี่ยนข้อมูลเกี่ยวกับตนเอง เรื่องต่างๆใกล้ตัว และสถานการณ์ต่างๆใน ชีวิตประจาวันอย่างเหมาะสม ((while-speaking 1) ต 1.1.2. ม.2/4 พูดและเขียนเพื่อขอและให้ข้อมูล บรรยายและแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับเรื่องที่ฟัง หรืออ่านอย่างเหมาะสม (while-speaking 2) ต 1.1.2 ม.2/1 สนทนาแลกเปลี่ยนข้อมูลเกี่ยวกับตนเองในชีวิตประจาวันอย่างเหมาะสม (post-speaking) ต 1.1.2 ม.2/4 พูดแสดงความคิดเห็นของตนเองเกี่ยวกับเรื่องต่างๆ พร้อมทั้งให้เหตุผลประกอบอย่าง เหมาะสม (post-speaking) 3. เนื้อหา Vocabulary: street, supermarket, restaurant, sport club, rent, buy Structure: Prepositions of place near, in front of, next to, on, across Example: The store is near our house. There’s a newspaper stand in front of the supermarket. Across the street there is an Italian restaurant.
  • 3.
    4. สื่อการเรียนรู้ 1. PowerPoint 2. Audio sound เรื่อง moving in 3. ใบกิจกรรม while-speaking 2 4. ใบกิจกรรม post-speaking 5. กิจกรรมการเรียนรู้ ครู นักเรียน Pre-speaking 1. ครูให้นักเรียนดูวิดีโอเรื่อง Giving Directions เพื่อนาเข้าสู่บทเรียน 2. ครูถามคาถามนักเรียนเกี่ยวกับวีดีโอที่ได้ดู เช่น - Where is he going? - How does he get there? -Where is the Grand Hotel? 3. ครูแจก text 1 ให้นักเรียนทุกคน แล้วเปิด Power Point อธิบายคาศัพท์ให้นักเรียนฟังและออกเสียงตาม 4. ครูทบทวนคาศัพท์เพื่อตรวจสอบความเข้าใจของ นักเรียนจากคาอธิบายความหมายของคาศัพท์ 5. ครูแจก Text 2 ให้นักเรียนทุกคน แล้วอธิบาย โครงสร้างไวยากรณ์จาก Power Point ให้นักเรียนฟัง 6. ครูตรวจสอบความเข้าใจในโครงสร้างไวยากรณ์ ของนักเรียนโดยถามคาถามจาก Power Point 7. ครูเปิด audio sound เรื่อง moving in ให้ นักเรียนฟัง 2 รอบ 8. ครูถามคาถามนักเรียนเกี่ยวกับเรื่องที่ฟังเพื่อ ตรวจสอบความเข้าใจ เช่น - Where is Jesse going? - Where is the Italian restaurant? - What does Matt do at sport club? 1. นักเรียนดูวิดีโอเรื่อง Giving Directions นาเข้าสู่ บทเรียน 2. นักเรียนตอบคาถามครูจากวิดีโอที่ได้ดู เช่น - He wants to go to a café. - Go down the street and turn right. - It’s behind him. 3. นักเรียนรับ text 1 จากครู แล้วฟังครูอธิบาย คาศัพท์และออกเสียงตาม 4. นักเรียนบอกคาศัพท์จากคาอธิบายความหมายของ คาศัพท์ที่ครูให้ 5. นักเรียนรับ text 2 จากครู แล้วฟังและทาความ เข้าใจโครงสร้างไวยากรณ์จากPower Point 6. นักเรียนตอบคาถามโครงสร้างไวยากรณ์ที่ครูถาม จาก Power Point 7. นักเรียนฟัง audio sound ของ text3 2 รอบ 8. นักเรียนตอบคาถามครูจากเรื่องที่ได้ฟังเพื่อ ตรวจสอบความเข้าใจ เช่น - She is going to buy milk for mom. - Across Jackson Street. - He takes karate lessons.
  • 4.
    While-speaking 1 Chain drill 1.ครูอธิบายขั้นตอนการทากิจกรรมให้นักเรียนฟัง 2. ครูถามคาถามนักเรียนคนหนึ่งว่า Is there a store near here? 3. ครูให้นักเรียนที่ถูกครูถามเป็นคนแรก ถามนักเรียน คนอื่นๆ โดยใช้คาถามเดียวกันกับครู ทาอย่างนี้ไป เรื่อยๆ จนครบทุกคน 4. ครูสังเกตและประเมินทักษะพูด While-speaking 2 Follow the route (cocktail party technique) 1. ครูแจกใบกิจกรรม Follow the route ให้นักเรียนทุกคน 2. ครูอธิบายวิธีการทากิจกรรม - ให้นักเรียนคิดตาแหน่งบ้านของตนเองแล้วทา เครื่องหมายกากบาทลงบนแผนที่ในใบกิจกรรมของ ตนเอง - ให้นักเรียนเดินรอบห้องแล้วตั้งคาถาม เพื่อขอข้อมูล โดยใช้ประโยคคาถาม เช่น - Where is your house? และตอบด้วยประโยคบอกเล่า เช่น - It is stand in front of the…………….. - It is near ……………… - It is next to the……………… - ให้นักเรียนทาเครื่องหมายกากบาทเพื่อบอก ตาแหน่งที่ตั้งบ้านของเพื่อนพร้อมกับเขียนชื่อเพื่อน ลงในแผนที่ - เวลาในการทากิจกรรม 5 นาที 3. ครูให้สัญญาณเริ่มทากิจกรรม 4. ครูให้สัญญาณหมดเวลาทากิจกรรม 5. ครูเก็บใบกิจกรรมคืนจากนักเรียน เพื่อนาไปตรวจ 1. นักเรียนฟังครูอธิบายวิธีการทากิจกรรม 2. นักเรียนคนหนึ่งตอบคาถามครู Yes. There’s a supermarket on ……… Street. 3. นักเรียนคนที่ถูกถามตอบคาถาม แล้วก็ถามคน ต่อไปด้วยคาถามเดียวกัน ทาเช่นนี้จนครบทุกคน 1. นักเรียนทุกคนรับใบกิจกรรม Follow the route จากครู 2. นักเรียนตั้งใจฟังคาอธิบายการทากิจกรรม 3. นักเรียนเริ่มทากิจกรรม 4. นักเรียนทุกคนกลับเข้าที่นั่งของตนเอง 5. นักเรียนส่งใบกิจกรรมคืนครู
  • 5.
    Language learning technique:Cocktail party technique ครูอธิบายความหมายของ cocktail party technique แล้วจัดกิจกรรม Follow the route ซึ่ง เป็นเทคนิคที่เปิดโอกาสให้ผู้เรียนได้สนทนากับเพื่อน ในชั้นเรียนหลายๆคน เหมือนการสนทนาในงานปาร์ตี้ Post-speaking Describe and draw (tango seating) 1. ครูแจกใบกิจกรรมให้นักเรียน 2. ครูเปิดคาศัพท์สิ่งที่สามารถพบเห็นใน สวนสาธารณะบน power point เช่น tree flower pond bridge bench fountain 3. ครูให้นักเรียนเลือกคาศัพท์ 6 คานามาวาดลงใน กรอบที่ 1 ในใบกิจกรรมที่ได้รับ ภายในเวลา 5 นาที 4. ครูให้นักเรียนจับคู่บรรยายภาพที่ตนเองวาด ขณะที่ฟังเพื่อนบรรยายก็วาดภาพตามที่ได้ยินลงใน กรอบที่ 2 5. ครูให้นักเรียนเปรียบเทียบความเหมือนและความ แตกต่างของภาพกับคู่ตนเอง แล้วมารายงานหน้าชั้น Language learning technique: Tango seating ครูอธิบายความหมายของ tango seating แล้วจัด กิจกรรม tango seating โดยเป็นการจัดที่นั่งเพื่อให้ ผู้เรียนได้ทากิจกรรมช่องว่างระหว่างข้อมูล (information gap) ซึ่งแต่ละคู่จะมองไม่เห็นสิ่งที่ เพื่อนเขียน 1. นักเรียนรับใบกิจกรรมจากครู 2. นักเรียนดูคาศัพท์สิ่งที่สามารถพบเห็นได้ใน สวนสาธารณะบน power point 3. นักเรียนเลือกคาศัพท์ 6 คานามาวาดลงในกรอบที่ 1 ในใบกิจกรรมที่ได้รับ ภายในเวลา 5 นาที 4. นักเรียนจับคู่บรรยายภาพที่ตนเองวาด ขณะที่ฟัง เพื่อนบรรยายก็วาดภาพตามที่ได้ยินลงในกรอบที่ 2 5. นักเรียนเปรียบเทียบความเหมือนและความ แตกต่างของภาพกับคู่ตนเอง แล้วมารายงานหน้าชั้น
  • 6.
    6. การวัดผลประเมินผล กิจกรรมที่จะประเมิน วิธีประเมินเครื่องมือประเมิน While-speaking 1: Information gap While-speaking 2: Follow the route Post-speaking: Comparing weekend ให้คะแนนตามแบบประเมิน ตรวจและให้คะแนน ให้คะแนนตามแบบประเมิน แบบประเมินทักษะการพูด - แบบประเมินทักษะการพูด 7. กิจกรรมเสนอแนะ .............................................................................................................................................................................. ......................................................................................................................................................................... 8. ความเห็นของผู้บริหาร .............................................................................................................................................................................. ........................................................................................................................................................................ 9. บันทึกหลังการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 9.1 ผลการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ .............................................................................................................................................................................. ......................................................................................................................................................................... 9.2 ปัญหาและอุปสรรค .............................................................................................................................................................................. ......................................................................................................................................................................... 9.3 ข้อเสนอแนะ .............................................................................................................................................................................. .........................................................................................................................................................................
  • 7.
    Text 1 Vocabulary street (n): a road in a town or city with houses or other buildings along it supermarket (n) : a very large shop that sells food and other products for the home restaurant (n) : a building or room where meals and drinks are sold to customers sitting at tables
  • 8.
    sport club (n): a club for the purpose of playing one or more sports. rent (v) : pay someone for the use of something buy (v) : to get something by paying money for it
  • 9.
    Text 2 Structure Prepositions ofplace give you the ability to tell others where something is located. Preposition Use Sentences near not far away in distance The store is near our house. in front of further forward than someone or something else There’s a newspaper stand in front of the supermarket. next to beside There’s a store next to it where you can rent movies and video games. on along the side of (street) There’s a supermarket on Jackson Street where you can buy milk. across from one side to the other side Across the street there is an Italian restaurant where you can get great pizza.
  • 10.
    Text 3 Conversation , Matt: Hi,Jesse, where are you going? Jesse: To the store to buy milk for mom. Is there a store near here? Matt: Yes. There’s a supermarket on Jackson Street where you can buy milk. Jesse: And my dad wants a newspaper. Matt: There’s a newspaper stand in front of the supermarket. Do you want me to come with you? I’ll show you around. Jesse: Yeah, sure. Matt: The supermarket is on the next corner. There’s a store next to it where you can rent movies and video games. Across the street there is an Italian restaurant where you can get great pizza. And there’s a sports club where I take karate lessons.
  • 11.
    While-speaking 1 Chain drill Direction:Make a chain drill conversation. Guideline Teacher: Is there a store near here? Student 1: Yes. There’s a supermarket on ……… Street. Student 1: Is there a ………. near here? Student 2: No. There isn’t. Student 2: Is there a ………. near here? Student 3: Yes. There’s a ………………. stand in front of the supermarket. Student 3: Is there a ………. near here? Student 4: ………………………………………………………………………………………………….
  • 12.
    While-speaking 2 Follow theroute Direction: - Mark (X) your house site. - Find friends’ houses by asking for directions.  Where is your house? - Mark (X) and write your names. Guideline: Some Phrases to Show Direction  It is stand in front of the……………..  It is near ………………  It is next to the………………  It is on ………………Street.
  • 13.
    Post-speaking Describe and draw Direction:- Chose 6 vocabulary and draw into frame 1 in the paper within 5 minutes. - Get in pairs and describe self draw. - Draw the picture into frame 2 while listening to a friend described. - Compare the similarities and differences of the picture with your pair. 1 2
  • 14.
    แบบประเมินทักษะการพูด (While-speaking 1,Post-speaking) ชื่อสกุล เกณฑ์ การประเมิน การใช้คาศัพท์ (3) การออกเสียง (2) ท่าทางประกอบ (2) ความพยายาม ในการสื่อสาร (3) รวม คะแนน (10) ลงชื่อ…………………………………ผู้ประเมิน (……………………………………..) วัน………เดือน…………………..พ.ศ………….. เกณฑ์การประเมิน 7-10 คะแนน ดีมาก 5-6 คะแนน ดี 3-4 คะแนน ปานกลาง 1-2 คะแนน พอใช้ 0 คะแนน ปรับปรุง หมายเหตุ : ให้คะแนน 5 คะแนนขึ้นไปผ่านเกณฑ์