แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการอ่าน
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ/วิชาภาษาอังกฤษ
ชั้นประถมศึกษาปีที่ 3
Unit: My Personal Information Topic: Parts of Body
เวลา 2 ชั่วโมง
1. นางสาวปราญชลี รัตนเถรา 55010513022
2. นางสาวกวินทรา สุภักดี 55010513045
3. นางสาวอรพินท์ ดินชูไท 55010513060
สาขาวิชาเอกภาษาอังกฤษ ชั้นปีที่ 4 คณะศึกษาศาสตร์
กลุ่มเรียนที่ 1 วันอังคาร 10:30 – 13:00 น. ห้องเรียน ศษ. 106
ส่งครั้งที่ 1: วันที่ 25 กันยายน 2558
ส่งครั้งที่ 2: วันที่ 26 กันยายน 2558
ส่งครั้งที่ 3: วันที่ 27 กันยายน 2558
ส่งครั้งที่ 4: วันที่ 28 กันยายน 2558
ส่งครั้งที่ 5: วันที่ 30 กันยายน 2558
ส่งครั้งที่ 6: วันที่ 30 กันยายน 2558
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการอ่าน
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ/วิชาภาษาอังกฤษ
ชั้นประถมศึกษาปีที่ 3
Unit: My Personal Information Topic: Parts of Body เวลา 2 ชั่วโมง
สอนวันที่ .................... เดือน ................................... พ.ศ. 2558
___________________________________________________________________________
1. จุดประสงค์
1. อ่านออกเสียงคา สะกดคาเกี่ยวกับ Parts of body และเรียงอักษรของคาศัพท์นั้นได้ถูกต้อง
(While-reading 1, A Pretend Bakery Game, www.education.com)
2. อ่านคาสั่งสั้น ๆ เกี่ยวกับ Parts of body และปฏิบัติตามได้
(While-reading 2, Body Connection หน้า 8: หนังสือ 200 กิจกรรมสอนภาษาอังกฤษ)
3. อ่านเรื่องของ Justin กับ Harry แล้วตอบคาถามโดยหยิบบัตรคามาเรียงประโยคให้ถูกต้องได้
(Post-reading, Physical line up หน้า 23: หนังสือ 200 กิจกรรมสอนภาษาอังกฤษ)
2. ตัวชี้วัด
ต.1.1.1 ป.3/1 ปฏิบัติตามคาสั่งและคาขอร้องที่ฟังหรืออ่าน (While-reading 2)
ต.1.1.1 ป.3/2 อ่านออกเสียงคา สะกดคา อ่านกลุ่มคา ประโยคและบทพูดเข้าจังหวะ (chant)
ง่ายๆ ถูกต้องตามหลักการอ่าน (While-reading 1-2, Post-reading)
ต.1.1.1 ป.3/4 ตอบคาถามจากการฟังหรืออ่านประโยค บทสนทนาหรือนิทานง่าย ๆ
(Post-reading)
3. เนื้อหา
3.1 Vocabulary: nose, arm, hand, leg, foot
3.2 Grammar: Verb to be: is, am, are
Structure He, she, it + is
I + am
You, we, they + are
Apostrophe s/ (’s) uses to show possession
Example: Justin’s nose
Harry’s arm
4. สื่อการเรียนรู้
4.1 Power point คาศัพท์และโครงสร้างไวยากรณ์
4.2 Text 1-3
4.3 วีดีโอเรื่อง “Learn Body Parts”
4.4 ตัวอักษร A-Z
4.5 บัตรคาศัพท์ Parts of body
5.กิจกรรมการเรียนรู้
ครู นักเรียน
Pre-reading
1. ครูทักทายนักเรียน และถามนักเรียนด้วยคาถามเช่น
- Good morning, how are you today?
2. ครูเปิดวีดีโอเรื่อง “Learn Body Parts!” เพื่อนาเข้าสู่
บทเรียนและถามคาถามเกี่ยวกับวีดีโอนาเข้าสู่บทเรียน เช่น
- What did you see in the video?
- Today, we are going to learn about parts of the
body.
3. ครูทบทวนคาศัพท์ที่เคยเรียนมาแล้วเรื่อง Colors และ
แจก text 1 เปิดเสียงคาศัพท์เรื่อง Parts of body แล้วให้
นักเรียนออกเสียงและสะกดตามทีละคาจากนั้นครูอธิบาย
ความหมายของคาศัพท์ต่าง ๆ
4. ครูแจก text 2 ให้นักเรียนและเปิด power point
อธิบายการใช้ Verb to be และ Apostrophe s (’s) ดังนี้
Grammar: Verb to be: is, am, are
Structure He, she, it + is
I + am
You, we, they + are
Apostrophe s/ (’s) uses to show possession
Example: Justin’s nose or Harry’s arm
5. ครูแจก text 3 และเปิดเสียงให้นักเรียนฟัง 1 รอบแล้วให้
นักเรียนอ่านออกเสียงตาม
6. ครูถามคาถามเกี่ยวกับเนื้อเรื่องเพื่อตรวจสอบความเข้าใจ
อีกครั้ง เช่น
- How many children are there in the story?
- What do they like to do?
- Is Justin’s nose green?
1. นักเรียนทักทายครูและตอบคาถามที่ครูถาม
2. นักเรียนดูวีดีโอ เรื่อง “Learn Body Parts!” และตอบ
คาถาม
3. นักเรียนทบทวนคาศัพท์เรื่อง Colors และรับ text 1
จากนั้นอ่านออกเสียงคาศัพท์ตามครู
4. นักเรียนรับ text 2 แล้วฟังและทาความเข้าใจกฎการใช้
Verb to be และ Apostrophe s (’s)
5. นักเรียนฟัง text 3 และอ่านออกเสียงตามครู
6. นักเรียนตอบคาถามครู
- There are two children, Justin and Harry.
- They like to paint.
- Yes, Justin’s nose is green.
While-reading 1
Activity 1: Pretend Bakery Game
1. ครูทบทวนคาศัพท์ที่เคยเรียนมาแล้วเรื่อง colors และ
คาศัพท์เรื่อง Parts of body ได้แก่ nose arm hands leg
foot red blue green orange purple และทาบัตรคาศัพท์
ใส่ไว้ในกล่องทึบ
2. ครูให้นักเรียนจับคู่ จากนั้นอธิบายกิจกรรม Pretend
Bakery Game ดังนี้
- ครูให้แต่ละคู่สมมุติว่าตนเองเป็นเจ้าของร้านเบเกอรี่
- ครูแจกตัวอักษร A-Z ให้แต่ละคู่ กาหนดให้คาศัพท์ต่าง ๆ
แทนเบเกอรี่และตัวอักษร A-Z แทนส่วนผสมในการทา
- ครูให้นักเรียนคู่ที่ 1 ลุกขึ้น หยิบบัตรคาศัพท์ขึ้นมาจากกล่อง
1 ใบ อ่านสะกดคาและอ่านออกเสียงดัง ๆ เป็นการสั่งเบเกอรี่
เช่น ได้คาว่า nose สะกด N-O-S-E แล้วอ่านทวนคาว่า nose
อีกครั้ง จากนั้นนักเรียนคู่อื่น ๆ นาส่วนผสม(ตัวอักษร A-Z)
มาเรียงกันจนได้เบเกอรี่ส่งให้ลูกค้า คือคาว่า nose นั่นเอง
- ครูตรวจคาตอบโดยการเดินดูเบเกอรี่ของแต่ละร้าน(คาศัพท์
ที่นักเรียนเรียงไว้) และให้นักเรียนทุกคนอ่านสะกดคาและ
อ่านออกเสียงพร้อมกัน
- ครูให้นักเรียนทาเช่นนี้ไปเรื่อย ๆ จนกระทั่งครบทุกคู่และ
ครบทุกบัตรคาศัพท์
3. ครูให้นักเรียนทากิจกรรม
4. ครูตรวจคาตอบบน Power point
5. ครูให้รางวัลกับนักเรียนคู่ที่ทาถูกต้องที่สุด
While-reading 2
Activity 2: Body Connection
1. ครูให้นักเรียนจับคู่
2. ครูอธิบายกิจกรรม Body Connection ดังนี้
- ครูแสดงตัวอย่างประโยคคาสั่งบน Power Point เช่น
Head to head. Hand to hand. Arm to arm. Nose to
hand. Leg to leg. เป็นต้น
- รอบที่ 1 ครูอ่านคาสั่ง เช่น Head to head. (นักเรียนแต่
ละคู่ทาตามโดยการเอาหัวมาชนกัน) ครูเปลี่ยนคาสั่ง Hand
to hand (นักเรียนแต่ละคู่เอามือมาแตะกัน) เมื่อครูพูดว่า
Body connectors! ให้นักเรียนเปลี่ยนคู่
- รอบที่ 2 ครูให้แต่ละคู่สุ่มเลือกประโยคคาสั่งใดก็ได้บน
Power Point และอ่านออกเสียงดัง ๆ ให้เพื่อนปฏิบัติตาม
1. นักเรียนทบทวนคาศัพท์ต่าง ๆ
2. นักเรียนจับคู่และฟังครูอธิบายกิจกรรม Pretend
Bakery Game
3. นักเรียนทากิจกรรม
4. นักเรียนตรวจคาตอบ
5. นักเรียนคู่ที่ทาถูกต้องที่สุดรับรางวัลจากครู
1. นักเรียนจับคู่
2. นักเรียนฟังครูอธิบายกิจกรรม Body Connection
ทาเช่นนี้ไปเรื่อย ๆ จนกระทั่งนักเรียนได้อ่านคาสั่งครบทุกคู่
3. ครูให้นักเรียนทากิจกรรม
4. ครูสังเกตการทากิจกรรมและประเมินทักษะการอ่านออก
เสียงของนักเรียน
Post-reading
Activity 3: Physical line-up
1. ครูทบทวนการใช้ Verb to be และ Apostrophe s(’s)
และให้นักเรียนทุกคนอ่านออกเสียง text 3 พร้อมกัน 1 รอบ
จากนั้นให้เก็บ text 1 text 2 และ text 3 ลงไป
2. ครูให้นักเรียนแบ่งกลุ่ม ๆ ละ 5 คน จากนั้นครูอธิบาย
กิจกรรม Physical line-up ให้นักเรียนฟัง ดังนี้
- ครูแจกบัตรคาให้แต่ละกลุ่ม ซึ่งจะประกอบด้วย
Name: Justin, Harry
Apostrophe s: ’s
Verb to be: is, am, are
Parts of body: nose, leg, arm, hands, foot, feet
Colors: green, yellow, red, blue, purple, orange
- ครูติดรูปภาพของ Justin และ Harry ที่ผนังห้องเรียน
- ครูสาธิตการทากิจกรรมโดยแสดงตัวอย่างคาถามบน
Power Point เช่น What colors are Harry’s feet?
นักเรียนกลุ่มที่ 1 ดูแล้วตอบคาถามโดยการหยิบบัตรคาคนละ
ใบ ยืนเรียงแถวให้เป็นคาตอบที่ถูกต้องตามลาดับของคาใน
ประโยค นั่นคือ Harry / ’s / feet / are / orange / .
- ครูให้กลุ่มที่ 1 อ่านออกเสียงคาตอบของตนและให้เพื่อนใน
ห้องช่วยกันตรวจสอบความถูกต้อง
- ครูแสดงประโยคคาถามข้อต่อไปบน Power Point แต่ละ
กลุ่มตอบคาถามโดยเรียงคาให้เป็นประโยคที่ถูกต้องและอ่าน
ออกเสียงคาตอบของตน จากนั้นครูแสดงเฉลยบน Power
Point ถ้ากลุ่มใดไม่ถูกต้องก็ช่วยกันแก้ไข ทาเช่นนี้ไปเรื่อย ๆ
จนครบข้อคาถาม
3. ครูให้นักเรียนทากิจกรรม
4. ครูประเมินทักษะการอ่านออกเสียงของนักเรียน
3. นักเรียนทากิจกรรม
4. นักเรียนรับการประเมินทักษะการอ่านออกเสียง
1. นักเรียนทบทวนการใช้ Verb to be และ Apostrophe
s(’s) และอ่านออกเสียง text 3 พร้อมกัน
2. นักเรียนแบ่งกลุ่ม ๆ ละ 5 คนและฟังครูอธิบายกิจกรรม
Physical line-up
3. นักเรียนทากิจกรรม
4. นักเรียนรับการประเมินทักษะการอ่านออกเสียง
6.หลักในการประเมิน
กิจกรรมที่จะประเมิน วิธีการประเมิน เครื่องมือประเมิน
1. Activity 1:
Pretend Bakery Game
(While-reading 1)
ตรวจและให้คะแนน -
2. Activity 2:
Body Connection
(While-reading 2)
ตรวจและให้คะแนน แบบประเมินทักษะการอ่านออกเสียง
3. Activity 3:
Physical line-up
(Post-reading)
ตรวจและให้คะแนน -
7. กิจกรรมเสนอแนะ
………………………………………………………………......…………………………………………………………………………………..…
……………………………………………………………………………………………..……………………………………………………………
…………………………………………..………..……………………………………………………………………………………………………
…………………………………………..………………………………………………………………………………………………………………
8. ความคิดเห็นของผู้บริหาร
………………………………………………………………......……………………………………………………………………………………
………………………………………..………………………………………………………………………………………………………..……….
.………………………………………………………………………………………………………………………………………………..………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
9. บันทึกหลังการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
9.1 ผลการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
………………………………………………………………......……………………………………………………………………………………
………………………………………..………………………………………………………………………………………………………..……….
.………………………………………………………………………………………………………………………………………………..………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
9.2 ปัญหาและอุปสรรค
………………………………………………………………......……………………………………………………………………………………
………………………………………..………………………………………………………………………………………………………..……….
.………………………………………………………………………………………………………………………………………………..………
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
9.3 ข้อเสนอแนะ
………………………………………………………………......……………………………………………………………………………………
………………………………………..………………………………………………………………………………………………………..……….
.………………………………………………………………………………………………………………………………………………..………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
เกณฑ์การประเมินทักษะการอ่านออกเสียง While-reading 2: Body Connection
สรุปเกณฑ์การประเมิน
5 คะแนน หมายถึง ดีมาก
4 คะแนน หมายถึง ดี
3 คะแนน หมายถึง พอใช้
1-2 คะแนน หมายถึง ปรับปรุง
หมายเหตุ ช่วงคะแนนระดับคุณภาพขึ้นอยู่กับผู้สอนจะพิจารณาตามความเหมาะสม
ระดับคะแนน คุณลักษณะ
5 อ่านได้ถูกต้องทั้งหมด อ่านได้ชัดเจน คล่องแคล่ว เว้นวรรคตอนถูกต้อง ผู้ฟังสามารถ
เข้าใจได้ดี
4 อ่านได้เกือบถูกต้องทั้งหมด อ่านได้ชัดเจน คล่องแคล่วแต่สะดุดบ้างเล็กน้อย เว้นวรรค
ตอนถูกต้อง ผู้ฟังสามารถเข้าใจได้
3 อ่านได้ถูกต้องบางส่วน อ่านผิดไม่เกิน 3 คา สะดุดบ้างเล็กน้อย เว้นวรรคตอนผิด
บางครั้ง ทาให้ผู้ฟังสับสน ต้องตั้งใจฟังจึงจะเข้าใจ
2 อ่านผิดเกิน 3 คา อ่านค่อนข้างชัดเจนแต่ค่อนข้างช้า เว้นวรรคตอนผิดบ่อยครั้ง ทาให้
ผู้ฟังเข้าใจความหมายผิด
1 พยายามอ่านได้บ้าง ผิดมากกว่า 5 คา อ่านไม่ชัดเจน เว้นวรรคตอนไม่ถูกต้อง ไม่
สามารถสื่อความหมายให้ผู้ฟังเข้าใจได้
Text 1
Vocabulary
arm (n.) part of body between the shoulder and the elbow
nose
arm
hand
leg
foot
foot (n.) part of body at the end of the
leg
hand (n.) part of body at the end of the arm
leg (n.) part of body used to stand and walk
nose (n.) part of body used for smelling and breathing
Text 2
We use to be in present to talk about names, age, feelings, etc.
Verb to be (is/am/are)
&
Apostrophe ( ’ )
Example:
- Justin’s nose is green.
- His hands are blue.
Apostrophe can use to show possession.
We can put an apostrophe plus the letter s
(’s) after noun.
Example:
- Justin’s nose
- Harry’s arm
Apostrophe ( ’ )
Text 3
Justin and Harry like to paint.
Look at them!
Justin’s nose is green.
His leg is yellow.
Harry’s arm is red.
His hands are blue.
Justin has one purple foot.
Harry has two orange feet.
Take a shower, boys!
While-reading 1
Pretend Bakery Game
Direction:
1. Pair up, get A-Z cards, and pretend to make your own bakery
2. Each pair picks a word card up from the box, spell and read aloud to the class
3. The left pairs order letters into the correct words
4. Check the answer
Example
a
h a n d
b c d e
“hand h-a-n-d hand”
While-reading 2
Body Connection
Directions: 1. Get in pair
2. Round 1 do the action of what teacher says
3. Round 2 be a volunteer to read phrase from the power point e.g. “Head to
head. Shoulder to shoulder. Head to nose.” Then, other students do that action
4. Change partner after hearing “Body connectors!”
Example:
(put your head to your partner’s head)
“Head to head.”
Post-reading
Physical line-up
Direction
1. Divide the class into groups of five. Give a set of word cards to each group.
2. Show students the question about Justin and Harry story on Power Point.
3. Ask students to take one card each and stand in a line to make the correct answer.
4. Ask students to hold up their answer to other groups.
5. The class checks the answer, and everyone read the sentence together. Harry
’s feet
What colors are Harry’s feet?
Harry ’s feet are orange

Reading

  • 1.
    แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการอ่าน กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ/วิชาภาษาอังกฤษ ชั้นประถมศึกษาปีที่ 3 Unit: MyPersonal Information Topic: Parts of Body เวลา 2 ชั่วโมง 1. นางสาวปราญชลี รัตนเถรา 55010513022 2. นางสาวกวินทรา สุภักดี 55010513045 3. นางสาวอรพินท์ ดินชูไท 55010513060 สาขาวิชาเอกภาษาอังกฤษ ชั้นปีที่ 4 คณะศึกษาศาสตร์ กลุ่มเรียนที่ 1 วันอังคาร 10:30 – 13:00 น. ห้องเรียน ศษ. 106 ส่งครั้งที่ 1: วันที่ 25 กันยายน 2558 ส่งครั้งที่ 2: วันที่ 26 กันยายน 2558 ส่งครั้งที่ 3: วันที่ 27 กันยายน 2558 ส่งครั้งที่ 4: วันที่ 28 กันยายน 2558 ส่งครั้งที่ 5: วันที่ 30 กันยายน 2558 ส่งครั้งที่ 6: วันที่ 30 กันยายน 2558
  • 2.
    แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้เพื่อพัฒนาทักษะการอ่าน กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ/วิชาภาษาอังกฤษ ชั้นประถมศึกษาปีที่ 3 Unit: MyPersonal Information Topic: Parts of Body เวลา 2 ชั่วโมง สอนวันที่ .................... เดือน ................................... พ.ศ. 2558 ___________________________________________________________________________ 1. จุดประสงค์ 1. อ่านออกเสียงคา สะกดคาเกี่ยวกับ Parts of body และเรียงอักษรของคาศัพท์นั้นได้ถูกต้อง (While-reading 1, A Pretend Bakery Game, www.education.com) 2. อ่านคาสั่งสั้น ๆ เกี่ยวกับ Parts of body และปฏิบัติตามได้ (While-reading 2, Body Connection หน้า 8: หนังสือ 200 กิจกรรมสอนภาษาอังกฤษ) 3. อ่านเรื่องของ Justin กับ Harry แล้วตอบคาถามโดยหยิบบัตรคามาเรียงประโยคให้ถูกต้องได้ (Post-reading, Physical line up หน้า 23: หนังสือ 200 กิจกรรมสอนภาษาอังกฤษ) 2. ตัวชี้วัด ต.1.1.1 ป.3/1 ปฏิบัติตามคาสั่งและคาขอร้องที่ฟังหรืออ่าน (While-reading 2) ต.1.1.1 ป.3/2 อ่านออกเสียงคา สะกดคา อ่านกลุ่มคา ประโยคและบทพูดเข้าจังหวะ (chant) ง่ายๆ ถูกต้องตามหลักการอ่าน (While-reading 1-2, Post-reading) ต.1.1.1 ป.3/4 ตอบคาถามจากการฟังหรืออ่านประโยค บทสนทนาหรือนิทานง่าย ๆ (Post-reading) 3. เนื้อหา 3.1 Vocabulary: nose, arm, hand, leg, foot 3.2 Grammar: Verb to be: is, am, are Structure He, she, it + is I + am You, we, they + are Apostrophe s/ (’s) uses to show possession Example: Justin’s nose Harry’s arm 4. สื่อการเรียนรู้ 4.1 Power point คาศัพท์และโครงสร้างไวยากรณ์ 4.2 Text 1-3 4.3 วีดีโอเรื่อง “Learn Body Parts” 4.4 ตัวอักษร A-Z 4.5 บัตรคาศัพท์ Parts of body
  • 3.
    5.กิจกรรมการเรียนรู้ ครู นักเรียน Pre-reading 1. ครูทักทายนักเรียนและถามนักเรียนด้วยคาถามเช่น - Good morning, how are you today? 2. ครูเปิดวีดีโอเรื่อง “Learn Body Parts!” เพื่อนาเข้าสู่ บทเรียนและถามคาถามเกี่ยวกับวีดีโอนาเข้าสู่บทเรียน เช่น - What did you see in the video? - Today, we are going to learn about parts of the body. 3. ครูทบทวนคาศัพท์ที่เคยเรียนมาแล้วเรื่อง Colors และ แจก text 1 เปิดเสียงคาศัพท์เรื่อง Parts of body แล้วให้ นักเรียนออกเสียงและสะกดตามทีละคาจากนั้นครูอธิบาย ความหมายของคาศัพท์ต่าง ๆ 4. ครูแจก text 2 ให้นักเรียนและเปิด power point อธิบายการใช้ Verb to be และ Apostrophe s (’s) ดังนี้ Grammar: Verb to be: is, am, are Structure He, she, it + is I + am You, we, they + are Apostrophe s/ (’s) uses to show possession Example: Justin’s nose or Harry’s arm 5. ครูแจก text 3 และเปิดเสียงให้นักเรียนฟัง 1 รอบแล้วให้ นักเรียนอ่านออกเสียงตาม 6. ครูถามคาถามเกี่ยวกับเนื้อเรื่องเพื่อตรวจสอบความเข้าใจ อีกครั้ง เช่น - How many children are there in the story? - What do they like to do? - Is Justin’s nose green? 1. นักเรียนทักทายครูและตอบคาถามที่ครูถาม 2. นักเรียนดูวีดีโอ เรื่อง “Learn Body Parts!” และตอบ คาถาม 3. นักเรียนทบทวนคาศัพท์เรื่อง Colors และรับ text 1 จากนั้นอ่านออกเสียงคาศัพท์ตามครู 4. นักเรียนรับ text 2 แล้วฟังและทาความเข้าใจกฎการใช้ Verb to be และ Apostrophe s (’s) 5. นักเรียนฟัง text 3 และอ่านออกเสียงตามครู 6. นักเรียนตอบคาถามครู - There are two children, Justin and Harry. - They like to paint. - Yes, Justin’s nose is green.
  • 4.
    While-reading 1 Activity 1:Pretend Bakery Game 1. ครูทบทวนคาศัพท์ที่เคยเรียนมาแล้วเรื่อง colors และ คาศัพท์เรื่อง Parts of body ได้แก่ nose arm hands leg foot red blue green orange purple และทาบัตรคาศัพท์ ใส่ไว้ในกล่องทึบ 2. ครูให้นักเรียนจับคู่ จากนั้นอธิบายกิจกรรม Pretend Bakery Game ดังนี้ - ครูให้แต่ละคู่สมมุติว่าตนเองเป็นเจ้าของร้านเบเกอรี่ - ครูแจกตัวอักษร A-Z ให้แต่ละคู่ กาหนดให้คาศัพท์ต่าง ๆ แทนเบเกอรี่และตัวอักษร A-Z แทนส่วนผสมในการทา - ครูให้นักเรียนคู่ที่ 1 ลุกขึ้น หยิบบัตรคาศัพท์ขึ้นมาจากกล่อง 1 ใบ อ่านสะกดคาและอ่านออกเสียงดัง ๆ เป็นการสั่งเบเกอรี่ เช่น ได้คาว่า nose สะกด N-O-S-E แล้วอ่านทวนคาว่า nose อีกครั้ง จากนั้นนักเรียนคู่อื่น ๆ นาส่วนผสม(ตัวอักษร A-Z) มาเรียงกันจนได้เบเกอรี่ส่งให้ลูกค้า คือคาว่า nose นั่นเอง - ครูตรวจคาตอบโดยการเดินดูเบเกอรี่ของแต่ละร้าน(คาศัพท์ ที่นักเรียนเรียงไว้) และให้นักเรียนทุกคนอ่านสะกดคาและ อ่านออกเสียงพร้อมกัน - ครูให้นักเรียนทาเช่นนี้ไปเรื่อย ๆ จนกระทั่งครบทุกคู่และ ครบทุกบัตรคาศัพท์ 3. ครูให้นักเรียนทากิจกรรม 4. ครูตรวจคาตอบบน Power point 5. ครูให้รางวัลกับนักเรียนคู่ที่ทาถูกต้องที่สุด While-reading 2 Activity 2: Body Connection 1. ครูให้นักเรียนจับคู่ 2. ครูอธิบายกิจกรรม Body Connection ดังนี้ - ครูแสดงตัวอย่างประโยคคาสั่งบน Power Point เช่น Head to head. Hand to hand. Arm to arm. Nose to hand. Leg to leg. เป็นต้น - รอบที่ 1 ครูอ่านคาสั่ง เช่น Head to head. (นักเรียนแต่ ละคู่ทาตามโดยการเอาหัวมาชนกัน) ครูเปลี่ยนคาสั่ง Hand to hand (นักเรียนแต่ละคู่เอามือมาแตะกัน) เมื่อครูพูดว่า Body connectors! ให้นักเรียนเปลี่ยนคู่ - รอบที่ 2 ครูให้แต่ละคู่สุ่มเลือกประโยคคาสั่งใดก็ได้บน Power Point และอ่านออกเสียงดัง ๆ ให้เพื่อนปฏิบัติตาม 1. นักเรียนทบทวนคาศัพท์ต่าง ๆ 2. นักเรียนจับคู่และฟังครูอธิบายกิจกรรม Pretend Bakery Game 3. นักเรียนทากิจกรรม 4. นักเรียนตรวจคาตอบ 5. นักเรียนคู่ที่ทาถูกต้องที่สุดรับรางวัลจากครู 1. นักเรียนจับคู่ 2. นักเรียนฟังครูอธิบายกิจกรรม Body Connection
  • 5.
    ทาเช่นนี้ไปเรื่อย ๆ จนกระทั่งนักเรียนได้อ่านคาสั่งครบทุกคู่ 3.ครูให้นักเรียนทากิจกรรม 4. ครูสังเกตการทากิจกรรมและประเมินทักษะการอ่านออก เสียงของนักเรียน Post-reading Activity 3: Physical line-up 1. ครูทบทวนการใช้ Verb to be และ Apostrophe s(’s) และให้นักเรียนทุกคนอ่านออกเสียง text 3 พร้อมกัน 1 รอบ จากนั้นให้เก็บ text 1 text 2 และ text 3 ลงไป 2. ครูให้นักเรียนแบ่งกลุ่ม ๆ ละ 5 คน จากนั้นครูอธิบาย กิจกรรม Physical line-up ให้นักเรียนฟัง ดังนี้ - ครูแจกบัตรคาให้แต่ละกลุ่ม ซึ่งจะประกอบด้วย Name: Justin, Harry Apostrophe s: ’s Verb to be: is, am, are Parts of body: nose, leg, arm, hands, foot, feet Colors: green, yellow, red, blue, purple, orange - ครูติดรูปภาพของ Justin และ Harry ที่ผนังห้องเรียน - ครูสาธิตการทากิจกรรมโดยแสดงตัวอย่างคาถามบน Power Point เช่น What colors are Harry’s feet? นักเรียนกลุ่มที่ 1 ดูแล้วตอบคาถามโดยการหยิบบัตรคาคนละ ใบ ยืนเรียงแถวให้เป็นคาตอบที่ถูกต้องตามลาดับของคาใน ประโยค นั่นคือ Harry / ’s / feet / are / orange / . - ครูให้กลุ่มที่ 1 อ่านออกเสียงคาตอบของตนและให้เพื่อนใน ห้องช่วยกันตรวจสอบความถูกต้อง - ครูแสดงประโยคคาถามข้อต่อไปบน Power Point แต่ละ กลุ่มตอบคาถามโดยเรียงคาให้เป็นประโยคที่ถูกต้องและอ่าน ออกเสียงคาตอบของตน จากนั้นครูแสดงเฉลยบน Power Point ถ้ากลุ่มใดไม่ถูกต้องก็ช่วยกันแก้ไข ทาเช่นนี้ไปเรื่อย ๆ จนครบข้อคาถาม 3. ครูให้นักเรียนทากิจกรรม 4. ครูประเมินทักษะการอ่านออกเสียงของนักเรียน 3. นักเรียนทากิจกรรม 4. นักเรียนรับการประเมินทักษะการอ่านออกเสียง 1. นักเรียนทบทวนการใช้ Verb to be และ Apostrophe s(’s) และอ่านออกเสียง text 3 พร้อมกัน 2. นักเรียนแบ่งกลุ่ม ๆ ละ 5 คนและฟังครูอธิบายกิจกรรม Physical line-up 3. นักเรียนทากิจกรรม 4. นักเรียนรับการประเมินทักษะการอ่านออกเสียง
  • 6.
    6.หลักในการประเมิน กิจกรรมที่จะประเมิน วิธีการประเมิน เครื่องมือประเมิน 1.Activity 1: Pretend Bakery Game (While-reading 1) ตรวจและให้คะแนน - 2. Activity 2: Body Connection (While-reading 2) ตรวจและให้คะแนน แบบประเมินทักษะการอ่านออกเสียง 3. Activity 3: Physical line-up (Post-reading) ตรวจและให้คะแนน - 7. กิจกรรมเสนอแนะ ………………………………………………………………......…………………………………………………………………………………..… ……………………………………………………………………………………………..…………………………………………………………… …………………………………………..………..…………………………………………………………………………………………………… …………………………………………..……………………………………………………………………………………………………………… 8. ความคิดเห็นของผู้บริหาร ………………………………………………………………......…………………………………………………………………………………… ………………………………………..………………………………………………………………………………………………………..………. .………………………………………………………………………………………………………………………………………………..……… ………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… 9. บันทึกหลังการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 9.1 ผลการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ ………………………………………………………………......…………………………………………………………………………………… ………………………………………..………………………………………………………………………………………………………..………. .………………………………………………………………………………………………………………………………………………..……… ………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… 9.2 ปัญหาและอุปสรรค ………………………………………………………………......…………………………………………………………………………………… ………………………………………..………………………………………………………………………………………………………..………. .………………………………………………………………………………………………………………………………………………..……… ………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
  • 7.
  • 8.
    เกณฑ์การประเมินทักษะการอ่านออกเสียง While-reading 2:Body Connection สรุปเกณฑ์การประเมิน 5 คะแนน หมายถึง ดีมาก 4 คะแนน หมายถึง ดี 3 คะแนน หมายถึง พอใช้ 1-2 คะแนน หมายถึง ปรับปรุง หมายเหตุ ช่วงคะแนนระดับคุณภาพขึ้นอยู่กับผู้สอนจะพิจารณาตามความเหมาะสม ระดับคะแนน คุณลักษณะ 5 อ่านได้ถูกต้องทั้งหมด อ่านได้ชัดเจน คล่องแคล่ว เว้นวรรคตอนถูกต้อง ผู้ฟังสามารถ เข้าใจได้ดี 4 อ่านได้เกือบถูกต้องทั้งหมด อ่านได้ชัดเจน คล่องแคล่วแต่สะดุดบ้างเล็กน้อย เว้นวรรค ตอนถูกต้อง ผู้ฟังสามารถเข้าใจได้ 3 อ่านได้ถูกต้องบางส่วน อ่านผิดไม่เกิน 3 คา สะดุดบ้างเล็กน้อย เว้นวรรคตอนผิด บางครั้ง ทาให้ผู้ฟังสับสน ต้องตั้งใจฟังจึงจะเข้าใจ 2 อ่านผิดเกิน 3 คา อ่านค่อนข้างชัดเจนแต่ค่อนข้างช้า เว้นวรรคตอนผิดบ่อยครั้ง ทาให้ ผู้ฟังเข้าใจความหมายผิด 1 พยายามอ่านได้บ้าง ผิดมากกว่า 5 คา อ่านไม่ชัดเจน เว้นวรรคตอนไม่ถูกต้อง ไม่ สามารถสื่อความหมายให้ผู้ฟังเข้าใจได้
  • 9.
    Text 1 Vocabulary arm (n.)part of body between the shoulder and the elbow nose arm hand leg foot foot (n.) part of body at the end of the leg hand (n.) part of body at the end of the arm leg (n.) part of body used to stand and walk nose (n.) part of body used for smelling and breathing
  • 10.
    Text 2 We useto be in present to talk about names, age, feelings, etc. Verb to be (is/am/are) & Apostrophe ( ’ ) Example: - Justin’s nose is green. - His hands are blue. Apostrophe can use to show possession. We can put an apostrophe plus the letter s (’s) after noun. Example: - Justin’s nose - Harry’s arm Apostrophe ( ’ )
  • 11.
    Text 3 Justin andHarry like to paint. Look at them! Justin’s nose is green. His leg is yellow. Harry’s arm is red. His hands are blue. Justin has one purple foot. Harry has two orange feet. Take a shower, boys!
  • 12.
    While-reading 1 Pretend BakeryGame Direction: 1. Pair up, get A-Z cards, and pretend to make your own bakery 2. Each pair picks a word card up from the box, spell and read aloud to the class 3. The left pairs order letters into the correct words 4. Check the answer Example a h a n d b c d e “hand h-a-n-d hand”
  • 13.
    While-reading 2 Body Connection Directions:1. Get in pair 2. Round 1 do the action of what teacher says 3. Round 2 be a volunteer to read phrase from the power point e.g. “Head to head. Shoulder to shoulder. Head to nose.” Then, other students do that action 4. Change partner after hearing “Body connectors!” Example: (put your head to your partner’s head) “Head to head.”
  • 14.
    Post-reading Physical line-up Direction 1. Dividethe class into groups of five. Give a set of word cards to each group. 2. Show students the question about Justin and Harry story on Power Point. 3. Ask students to take one card each and stand in a line to make the correct answer. 4. Ask students to hold up their answer to other groups. 5. The class checks the answer, and everyone read the sentence together. Harry ’s feet What colors are Harry’s feet? Harry ’s feet are orange