แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2
กลุ่มสาระสังคมศึกษา ศาสนาและวัฒนธรรม(พระพุทธศาสนา) ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 2
หน่วยที่ 1 เรื่อง วันสาคัญทางพระพุทธศาสนาและศาสนพิธี เวลาเรียน 6 ชั่วโมง
แผนการเรียนรู้ที่ 2 ระเบียบพิธีและการปฏิบัติตนในวันธรรมสวนะ วันเข้าพรรษา เวลาเรียน 2 ชั่วโมง
สอนวันที่…………เดือน……………………..พ.ศ. …………… ภาคเรียนที่ 1
มาตรฐานการเรียนรู้
มาตรฐาน ส 1.1. รู และเขาใจประวัติ ความสําคัญ ศาสดา หลักธรรมของพระพุทธศาสนาหรือศาสนา
ที่ตนนับถือและศาสนาอื่น มีศรัทธาที่ถูกตอง ยึดมั่น และปฏิบัติตามหลักธรรม เพื่ออยูรวมกันอยางสันติสุข
ตัวชี้วัด
1. วิเคราะห์คุณค่าของศาสนพิธีและปฏิบัติตนได้ถูกต้อง (ส 1.2 ม 2/3)
2. อธิบายคําสอนที่เกี่ยวเนื่องกับวันสําคัญทางศาสนาและปฏิบัติตนได้ถูกต้อง (ส 1.2 ม.2/4)
สาระสาคัญ
วันสําคัญในพระพุทธศาสนา เป็นวันที่มีเหตุการณ์ที่สําคัญ อันเนื่องด้วยพระรัตนตรัย คือพระพุทธเจ้า
พระธรรมคําสั่งสอนของพระพุทธเจ้า และพระสงฆ์สาวกของพระพุทธเจ้า เหตุการณ์ที่สําคัญดังกล่าว เป็น
ประโยชน์เกื้อกูลแก่พุทธศาสนิกชนทุกหมู่เหล่า คือบริษัทสี่อันได้แก่ ภิกษุ ภิกษุณี อุบาสก และอุบาสิกา ให้
น้อมรําลึกถึงคุณของพระรัตนตรัยในหลักที่สําคัญ เพื่อนําไปประพฤติปฏิบัติ เพื่อจรรโลงให้พระพุทธศาสนา
ดํารงคงอยู่สถิตสถาพร เป็นคุณประโยชน์อันยิ่งใหญ่แก่ตนเองและแก่สัตว์โลกทั้งปวง ซึ่งมิใช่จํากัดอยู่เพียง
มนุษยชาติเท่านั้น
จุดประสงค์การเรียนรู้
1. อธิบายระเบียบพิธีและการปฏิบัติตนในวันธรรมสวนะและเทศกาลสําคัญได้
2. นําแนวทางการปฏิบัติตนที่ถูกต้องเหมาะสมในวันธรรมสวนะและเทศกาลสําคัญไปประยุกต์ใช้ใน
ชีวิตประจําวันได้
สาระการเรียนรู้
- ระเบียบพิธีและการปฏิบัติตนในวันธรรมสวนะ วันเข้าพรรษา วันออกพรรษา วันเทโวโรหณะ
วันธรรมสวนะ
- หลักธรรมที่สําคัญซึ่งชาวพุทธพึงปฏิบัติเนื่องในเทศกาลสําคัญทางพระพุทธศาสนา
สมรรถนะ/คุณลักษณะที่เน้น
สมรรถนะ
1. ความสามารถในการสื่อสารด้วยการพูดและการอ่าน
2. ความสามารถในการคิดวิเคราะห์
3. ความสามารถในการแก้ปัญหา
4. ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต
5. ความสามารถในการใช้เทคโนโลยี
คุณลักษณะ
1. รักชาติ ศาสน์ กษัตริย์
2. มีวินัย
3. ใฝ่เรียนรู้
4. มุ่งมั่นในการทํางาน
5. รักความเป็นไทย
6. มีจิตสาธารณะ
การวัดผลประเมินผล
1. วิธีการวัด
- สังเกตการฟัง และการตอบคําถาม
- ตรวจงาน
2. เครื่องการวัดผลประเมินผล
- แบบฝึกหัดก่อนเรียน - หลังเรียน เรื่อง ระเบียบพิธีและการปฏิบัติตนในวันธรรมสวนะ วัน
เข้าพรรษา วันออกพรรษา วันเทโวโรหณะ วันธรรมสวนะ
- แบบฝึกปฏิบัติระหว่างเรียน เรื่อง ระเบียบพิธีและการปฏิบัติตนในวันธรรมสวนะ วันเข้าพรรษา วัน
ออกพรรษา วันเทโวโรหณะ วันธรรมสวนะ
- แบบประเมินผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง
3. เกณฑ์การวัดผลประเมินผล
- ใช้การผ่านเกณฑ์ ร้อยละ 80 ขึ้นไป
การบูรณาการ
ภาษาไทย การอ่านและการเขียนวิเคราะห์
กิจกรรมการเรียนรู้
ขั้นนาเข้าสู่บทเรียน
1. ครูผู้สอนให้นักเรียนเปิดบทเรียนคอมพิวเตอร์ บนเครือข่ายอินเตอร์เน็ต (Word Press CMS) เรื่อง
ระเบียบพิธีและการปฏิบัติตนในวันธรรมสวนะ วันเข้าพรรษา วันออกพรรษา วันเทโวโรหณะ วันธรรมสวนะ
2. ครูผู้สอนชี้แจงจุดมุ่งหมายของการเรียนการสอน รายละเอียดของขั้นตอนการเรียนการสอน ของ
บทเรียนคอมพิวเตอร์ บนเครือข่ายอินเตอร์เน็ต (Word Press CMS)
ขั้นสอน (กระบวนการสร้างองค์ความรู้, กระบวนการคิดวิเคราะห์, กระบวนการทางสังคม,
กระบวนการเรียนรู้แบบศึกษาค้นคว้า)
3. ครูสนทนากับนักเรียนเกี่ยวกับวันสําคัญทางพระพุทธศาสนาว่าในแต่ละวันสําคัญทางศาสนามี
ระเบียบพิธีและการปฏิบัติตนอย่างไรบ้างที่เกี่ยวข้องกับวันนั้น ๆ
4. ครูผู้สอนให้ผู้เรียนเปิดบทเรียนคอมพิวเตอร์ บนเครือข่ายอินเตอร์เน็ต (Word Press CMS) เรื่อง
ระเบียบพิธีและการปฏิบัติตนในวันธรรมสวนะ วันเข้าพรรษา วันออกพรรษา วันเทโวโรหณะ วันธรรมสวนะ
แล้วให้นักเรียนทําแบบทดสอบวัดผลสัมฤทธิ์ก่อนเรียน จากบทเรียนคอมพิวเตอร์ บนเครือข่ายอินเตอร์เน็ต
(Word Press CMS)
5. หลังจากที่ทําแบบทดสอบวัดผลสัมฤทธิ์ก่อนเรียนเสร็จแล้ว ครูผู้สอนก็จะถามนักเรียนเกี่ยวกับ
ประสบการณ์การเข้าร่วมพิธีกรรมในวันสําคัญทางพระพุทธศาสนา
6. แล้วครูผู้สอนให้ผู้เรียนทําแบบฝึกหัดก่อนเรียน (ก่อนแผนจัดการเรียนรู้) เป็นแบบปรนัย 4
ตัวเลือก จํานวน 10 ข้อ ด้วยบทเรียนคอมพิวเตอร์ บนเครือข่ายอินเตอร์เน็ต (Word Press CMS) เพื่อที่จะได้
รู้ว่านักเรียนมีความรู้พื้นฐานในเรื่องนี้มากน้อยเพียงใด
7. ครูผู้สอนจะให้ความรู้ เนื้อหาต่างๆและทักษะที่เป็นพื้นฐานในการเรียนและให้ผู้เรียน เรียน
เนื้อหาในบทเรียนคอมพิวเตอร์ บนเครือข่ายอินเตอร์เน็ต (Word Press CMS) พร้อมเปิด วิดีโอประกอบการ
สอนให้นักเรียนดูในระหว่างศึกษาบทเรียน
8. ครูผู้สอนให้ผู้เรียนทําแบบทดสอบฝึกปฏิบัติระหว่างเรียน 1 ข้อ เป็นแบบฝึกปฏิบัติ โดยให้
นักเรียนจับคู่ภาพให้สัมพันธ์กัน จากบทเรียนคอมพิวเตอร์ บนเครือข่ายอินเตอร์เน็ต (Word Press CMS) เพื่อ
จะได้ทราบว่าผู้เรียนเกิดความเข้าใจในการเรียนมากน้อยเพียงใด
9. ดําเนินการเรียนการสอนหลังจากทําแบบทดสอบฝึกปฏิบัติระหว่างเรียน ในบทเรียน
คอมพิวเตอร์ บนเครือข่ายอินเตอร์เน็ต (Word Press CMS) ต่อจนจบบทเรียน
10. ครูผู้สอนให้ผู้เรียนทําแบบฝึกหัดหลังเรียน (หลังแผนการจัดการเรียนรู้) เป็นแบบปรนัย 4
ตัวเลือก จํานวน 10 ข้อ บทเรียนคอมพิวเตอร์ บนเครือข่ายอินเตอร์เน็ต (Word Press CMS)
11. ครูผู้สอนแจกใบความรู้ เรื่อง ระเบียบพิธีและการปฏิบัติตนในวันธรรมสวนะ วันเข้าพรรษา
วันออกพรรษา วันเทโวโรหณะ วันธรรมสวนะ ให้นักเรียนได้ศึกษาเพิ่มเติม
ขั้นสรุป
12. ครูและนักเรียนช่วยกันสรุปความรู้ที่ได้จากการเรียน เกี่ยวกับระเบียบพิธีและการปฏิบัติตนใน
วันธรรมสวนะ วันเข้าพรรษา วันออกพรรษา วันเทโวโรหณะ วันธรรมสวนะและครูผู้สอนอธิบายและให้ความรู้
เพิ่มเติม
ขั้นประเมินผล
13. สังเกตพฤติกรรมของผู้เรียน เช่น ความสนใจ ความร่วมมือความเป็นระเบียบ การใช้และการ
เก็บรักษาเครื่องมือ และการตรวจผลงาน
สื่อการเรียนรู้/แหล่งการเรียนรู้
สื่อ
1. บทเรียนคอมพิวเตอร์ บนเครือข่ายอินเตอร์เน็ต (Word Press CMS) เรื่อง ระเบียบพิธีและการ
ปฏิบัติตนในวันธรรมสวนะ วันเข้าพรรษา วันออกพรรษา วันเทโวโรหณะ วันธรรมสวนะ
2. หนังสือศาสนพิธี
3. หนังสือธรรมะ
4. หนังสือเรียนพระพุทธศาสนา ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 2
5. ใบความรู้ เรื่อง ระเบียบพิธีและการปฏิบัติตนในวันธรรมสวนะ วันเข้าพรรษา
วันออกพรรษา วันเทโวโรหณะ วันธรรมสวนะ
6. แบบประเมินผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง
แหล่งเรียนรู้
1. ห้องสมุดโรงเรียน วัด
2. อินเตอร์เน็ต
3. ผู้เชี่ยวชาญเฉพาะทาง
4. เว็บไซต์ของโรงเรียนหรือเว็บไซต์ต่างๆ
การวัดผลประเมินผล
1. วิธีการวัด
- สังเกตการฟัง และการตอบคําถาม
- ตรวจงาน
2. เครื่องการวัดผลประเมินผล
- แบบฝึกหัดก่อนเรียน - หลังเรียน เรื่อง ระเบียบพิธีและการปฏิบัติตนในวันธรรมสวนะ วัน
เข้าพรรษา วันออกพรรษา วันเทโวโรหณะ
- แบบฝึกปฏิบัติระหว่างเรียน เรื่อง ระเบียบพิธีและการปฏิบัติตนในวันธรรมสวนะ วันเข้าพรรษา วัน
ออกพรรษา วันเทโวโรหณะ
- ใบงาน เรื่อง ระเบียบพิธีและการปฏิบัติตนในวันธรรมสวนะ วันเข้าพรรษา วันออกพรรษา วันเทโว
โรหณะ
- แบบประเมินผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง
3. เกณฑ์การวัดผลประเมินผล
- ใช้การผ่านเกณฑ์ ร้อยละ 80 ขึ้นไป
กิจกรรมเสนอแนะ
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………………
บันทึกข้อเสนอแนะ ของผู้บริหารโรงเรียน
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………………
ลงชื่อ …………………………….
(…………………..………..…….)
ตําแหน่ง ผู้อํานวยการสถานศึกษา……………………
………../……………../……….
บันทึกผลหลังกระบวนการจัดการเรียนรู้
ผลการเรียนรู้ที่เกิดขึ้นกับผู้เรียน (เก่ง ดี มีสุข)
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………….……………………………………………………………………………………………………..
ปัญหา / อุปสรรค
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………….……………………………………………………………………………………………………..
ข้อเสนอแนะ / แนวทางแก้ไข
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………….……………………………………………………………………………………………………..
ลงชื่อ ……………………………….…ผู้สอน
(……………………………….)
ตําแหน่ง………………………………………………
………../…………./………….

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2

  • 1.
    แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2 กลุ่มสาระสังคมศึกษา ศาสนาและวัฒนธรรม(พระพุทธศาสนา)ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 2 หน่วยที่ 1 เรื่อง วันสาคัญทางพระพุทธศาสนาและศาสนพิธี เวลาเรียน 6 ชั่วโมง แผนการเรียนรู้ที่ 2 ระเบียบพิธีและการปฏิบัติตนในวันธรรมสวนะ วันเข้าพรรษา เวลาเรียน 2 ชั่วโมง สอนวันที่…………เดือน……………………..พ.ศ. …………… ภาคเรียนที่ 1 มาตรฐานการเรียนรู้ มาตรฐาน ส 1.1. รู และเขาใจประวัติ ความสําคัญ ศาสดา หลักธรรมของพระพุทธศาสนาหรือศาสนา ที่ตนนับถือและศาสนาอื่น มีศรัทธาที่ถูกตอง ยึดมั่น และปฏิบัติตามหลักธรรม เพื่ออยูรวมกันอยางสันติสุข ตัวชี้วัด 1. วิเคราะห์คุณค่าของศาสนพิธีและปฏิบัติตนได้ถูกต้อง (ส 1.2 ม 2/3) 2. อธิบายคําสอนที่เกี่ยวเนื่องกับวันสําคัญทางศาสนาและปฏิบัติตนได้ถูกต้อง (ส 1.2 ม.2/4) สาระสาคัญ วันสําคัญในพระพุทธศาสนา เป็นวันที่มีเหตุการณ์ที่สําคัญ อันเนื่องด้วยพระรัตนตรัย คือพระพุทธเจ้า พระธรรมคําสั่งสอนของพระพุทธเจ้า และพระสงฆ์สาวกของพระพุทธเจ้า เหตุการณ์ที่สําคัญดังกล่าว เป็น ประโยชน์เกื้อกูลแก่พุทธศาสนิกชนทุกหมู่เหล่า คือบริษัทสี่อันได้แก่ ภิกษุ ภิกษุณี อุบาสก และอุบาสิกา ให้ น้อมรําลึกถึงคุณของพระรัตนตรัยในหลักที่สําคัญ เพื่อนําไปประพฤติปฏิบัติ เพื่อจรรโลงให้พระพุทธศาสนา ดํารงคงอยู่สถิตสถาพร เป็นคุณประโยชน์อันยิ่งใหญ่แก่ตนเองและแก่สัตว์โลกทั้งปวง ซึ่งมิใช่จํากัดอยู่เพียง มนุษยชาติเท่านั้น จุดประสงค์การเรียนรู้ 1. อธิบายระเบียบพิธีและการปฏิบัติตนในวันธรรมสวนะและเทศกาลสําคัญได้ 2. นําแนวทางการปฏิบัติตนที่ถูกต้องเหมาะสมในวันธรรมสวนะและเทศกาลสําคัญไปประยุกต์ใช้ใน ชีวิตประจําวันได้ สาระการเรียนรู้ - ระเบียบพิธีและการปฏิบัติตนในวันธรรมสวนะ วันเข้าพรรษา วันออกพรรษา วันเทโวโรหณะ วันธรรมสวนะ - หลักธรรมที่สําคัญซึ่งชาวพุทธพึงปฏิบัติเนื่องในเทศกาลสําคัญทางพระพุทธศาสนา สมรรถนะ/คุณลักษณะที่เน้น สมรรถนะ 1. ความสามารถในการสื่อสารด้วยการพูดและการอ่าน
  • 2.
    2. ความสามารถในการคิดวิเคราะห์ 3. ความสามารถในการแก้ปัญหา 4.ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต 5. ความสามารถในการใช้เทคโนโลยี คุณลักษณะ 1. รักชาติ ศาสน์ กษัตริย์ 2. มีวินัย 3. ใฝ่เรียนรู้ 4. มุ่งมั่นในการทํางาน 5. รักความเป็นไทย 6. มีจิตสาธารณะ การวัดผลประเมินผล 1. วิธีการวัด - สังเกตการฟัง และการตอบคําถาม - ตรวจงาน 2. เครื่องการวัดผลประเมินผล - แบบฝึกหัดก่อนเรียน - หลังเรียน เรื่อง ระเบียบพิธีและการปฏิบัติตนในวันธรรมสวนะ วัน เข้าพรรษา วันออกพรรษา วันเทโวโรหณะ วันธรรมสวนะ - แบบฝึกปฏิบัติระหว่างเรียน เรื่อง ระเบียบพิธีและการปฏิบัติตนในวันธรรมสวนะ วันเข้าพรรษา วัน ออกพรรษา วันเทโวโรหณะ วันธรรมสวนะ - แบบประเมินผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง 3. เกณฑ์การวัดผลประเมินผล - ใช้การผ่านเกณฑ์ ร้อยละ 80 ขึ้นไป การบูรณาการ ภาษาไทย การอ่านและการเขียนวิเคราะห์ กิจกรรมการเรียนรู้ ขั้นนาเข้าสู่บทเรียน 1. ครูผู้สอนให้นักเรียนเปิดบทเรียนคอมพิวเตอร์ บนเครือข่ายอินเตอร์เน็ต (Word Press CMS) เรื่อง ระเบียบพิธีและการปฏิบัติตนในวันธรรมสวนะ วันเข้าพรรษา วันออกพรรษา วันเทโวโรหณะ วันธรรมสวนะ
  • 3.
    2. ครูผู้สอนชี้แจงจุดมุ่งหมายของการเรียนการสอน รายละเอียดของขั้นตอนการเรียนการสอนของ บทเรียนคอมพิวเตอร์ บนเครือข่ายอินเตอร์เน็ต (Word Press CMS) ขั้นสอน (กระบวนการสร้างองค์ความรู้, กระบวนการคิดวิเคราะห์, กระบวนการทางสังคม, กระบวนการเรียนรู้แบบศึกษาค้นคว้า) 3. ครูสนทนากับนักเรียนเกี่ยวกับวันสําคัญทางพระพุทธศาสนาว่าในแต่ละวันสําคัญทางศาสนามี ระเบียบพิธีและการปฏิบัติตนอย่างไรบ้างที่เกี่ยวข้องกับวันนั้น ๆ 4. ครูผู้สอนให้ผู้เรียนเปิดบทเรียนคอมพิวเตอร์ บนเครือข่ายอินเตอร์เน็ต (Word Press CMS) เรื่อง ระเบียบพิธีและการปฏิบัติตนในวันธรรมสวนะ วันเข้าพรรษา วันออกพรรษา วันเทโวโรหณะ วันธรรมสวนะ แล้วให้นักเรียนทําแบบทดสอบวัดผลสัมฤทธิ์ก่อนเรียน จากบทเรียนคอมพิวเตอร์ บนเครือข่ายอินเตอร์เน็ต (Word Press CMS) 5. หลังจากที่ทําแบบทดสอบวัดผลสัมฤทธิ์ก่อนเรียนเสร็จแล้ว ครูผู้สอนก็จะถามนักเรียนเกี่ยวกับ ประสบการณ์การเข้าร่วมพิธีกรรมในวันสําคัญทางพระพุทธศาสนา 6. แล้วครูผู้สอนให้ผู้เรียนทําแบบฝึกหัดก่อนเรียน (ก่อนแผนจัดการเรียนรู้) เป็นแบบปรนัย 4 ตัวเลือก จํานวน 10 ข้อ ด้วยบทเรียนคอมพิวเตอร์ บนเครือข่ายอินเตอร์เน็ต (Word Press CMS) เพื่อที่จะได้ รู้ว่านักเรียนมีความรู้พื้นฐานในเรื่องนี้มากน้อยเพียงใด 7. ครูผู้สอนจะให้ความรู้ เนื้อหาต่างๆและทักษะที่เป็นพื้นฐานในการเรียนและให้ผู้เรียน เรียน เนื้อหาในบทเรียนคอมพิวเตอร์ บนเครือข่ายอินเตอร์เน็ต (Word Press CMS) พร้อมเปิด วิดีโอประกอบการ สอนให้นักเรียนดูในระหว่างศึกษาบทเรียน 8. ครูผู้สอนให้ผู้เรียนทําแบบทดสอบฝึกปฏิบัติระหว่างเรียน 1 ข้อ เป็นแบบฝึกปฏิบัติ โดยให้ นักเรียนจับคู่ภาพให้สัมพันธ์กัน จากบทเรียนคอมพิวเตอร์ บนเครือข่ายอินเตอร์เน็ต (Word Press CMS) เพื่อ จะได้ทราบว่าผู้เรียนเกิดความเข้าใจในการเรียนมากน้อยเพียงใด 9. ดําเนินการเรียนการสอนหลังจากทําแบบทดสอบฝึกปฏิบัติระหว่างเรียน ในบทเรียน คอมพิวเตอร์ บนเครือข่ายอินเตอร์เน็ต (Word Press CMS) ต่อจนจบบทเรียน 10. ครูผู้สอนให้ผู้เรียนทําแบบฝึกหัดหลังเรียน (หลังแผนการจัดการเรียนรู้) เป็นแบบปรนัย 4 ตัวเลือก จํานวน 10 ข้อ บทเรียนคอมพิวเตอร์ บนเครือข่ายอินเตอร์เน็ต (Word Press CMS) 11. ครูผู้สอนแจกใบความรู้ เรื่อง ระเบียบพิธีและการปฏิบัติตนในวันธรรมสวนะ วันเข้าพรรษา วันออกพรรษา วันเทโวโรหณะ วันธรรมสวนะ ให้นักเรียนได้ศึกษาเพิ่มเติม ขั้นสรุป 12. ครูและนักเรียนช่วยกันสรุปความรู้ที่ได้จากการเรียน เกี่ยวกับระเบียบพิธีและการปฏิบัติตนใน วันธรรมสวนะ วันเข้าพรรษา วันออกพรรษา วันเทโวโรหณะ วันธรรมสวนะและครูผู้สอนอธิบายและให้ความรู้ เพิ่มเติม ขั้นประเมินผล 13. สังเกตพฤติกรรมของผู้เรียน เช่น ความสนใจ ความร่วมมือความเป็นระเบียบ การใช้และการ
  • 4.
    เก็บรักษาเครื่องมือ และการตรวจผลงาน สื่อการเรียนรู้/แหล่งการเรียนรู้ สื่อ 1. บทเรียนคอมพิวเตอร์บนเครือข่ายอินเตอร์เน็ต (Word Press CMS) เรื่อง ระเบียบพิธีและการ ปฏิบัติตนในวันธรรมสวนะ วันเข้าพรรษา วันออกพรรษา วันเทโวโรหณะ วันธรรมสวนะ 2. หนังสือศาสนพิธี 3. หนังสือธรรมะ 4. หนังสือเรียนพระพุทธศาสนา ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 2 5. ใบความรู้ เรื่อง ระเบียบพิธีและการปฏิบัติตนในวันธรรมสวนะ วันเข้าพรรษา วันออกพรรษา วันเทโวโรหณะ วันธรรมสวนะ 6. แบบประเมินผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง แหล่งเรียนรู้ 1. ห้องสมุดโรงเรียน วัด 2. อินเตอร์เน็ต 3. ผู้เชี่ยวชาญเฉพาะทาง 4. เว็บไซต์ของโรงเรียนหรือเว็บไซต์ต่างๆ การวัดผลประเมินผล 1. วิธีการวัด - สังเกตการฟัง และการตอบคําถาม - ตรวจงาน 2. เครื่องการวัดผลประเมินผล - แบบฝึกหัดก่อนเรียน - หลังเรียน เรื่อง ระเบียบพิธีและการปฏิบัติตนในวันธรรมสวนะ วัน เข้าพรรษา วันออกพรรษา วันเทโวโรหณะ - แบบฝึกปฏิบัติระหว่างเรียน เรื่อง ระเบียบพิธีและการปฏิบัติตนในวันธรรมสวนะ วันเข้าพรรษา วัน ออกพรรษา วันเทโวโรหณะ - ใบงาน เรื่อง ระเบียบพิธีและการปฏิบัติตนในวันธรรมสวนะ วันเข้าพรรษา วันออกพรรษา วันเทโว โรหณะ - แบบประเมินผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง 3. เกณฑ์การวัดผลประเมินผล - ใช้การผ่านเกณฑ์ ร้อยละ 80 ขึ้นไป
  • 5.
    กิจกรรมเสนอแนะ ………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………………………………… บันทึกข้อเสนอแนะ ของผู้บริหารโรงเรียน ………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………………………………… ลงชื่อ ……………………………. (…………………..………..…….) ตําแหน่งผู้อํานวยการสถานศึกษา…………………… ………../……………../………. บันทึกผลหลังกระบวนการจัดการเรียนรู้ ผลการเรียนรู้ที่เกิดขึ้นกับผู้เรียน (เก่ง ดี มีสุข) ………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… …………………………….…………………………………………………………………………………………………….. ปัญหา / อุปสรรค ………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… …………………………….…………………………………………………………………………………………………….. ข้อเสนอแนะ / แนวทางแก้ไข ………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… …………………………….…………………………………………………………………………………………………….. ลงชื่อ ……………………………….…ผู้สอน (……………………………….) ตําแหน่ง……………………………………………… ………../…………./………….