SlideShare a Scribd company logo
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ/วิชาภาษาอังกฤษ
สอดคล้องกับทฤษฎี B-Slim Model
ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3
Unit: Environment
Topic: Environment Protection
เวลา 2 ชั่วโมง
สมาชิกในกลุ่ม
1. นางสาววนิดา แก้วพรมภักดี 55010513032 3EN
2. นางสาวศุภลักษณ์ พูนนอก 55010513034 3EN
3. นางสาวอารียา หงษ์สุวรรณ์ 55010513039 3EN
Mentors
ส่งครั้งที่ 1 วันที่ 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2558
ชื่อ-สกุล ลงชื่อ
1.นางสาววลัยพร นามวี 54010513003
2.นายพีภัทร สิงห์หลง 54010513028
3.นางสาวพิมลมาศ เรืองไพศาล 54010513062
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ/วิชาภาษาอังกฤษ
สอดคล้องกับทฤษฎี B-Slim Model
ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3
Unit: Environment Topic: Environment Protection
เวลา 2 ชั่วโมง
สอนวันที่.........................เดือน.........................................................พ.ศ2557
_______________________________________________________________________________
1. จุดประสงค์การเรียนรู้
1. เขียนคาศัพท์ให้สอดคล้องกับความหมายได้ถูกต้อง (getting 1)
2. ตอบคาถามถูกผิดจากสิ่งที่ฟังได้อย่างถูกต้อง (getting 2)
3. ระดมสมอง และนา 4 Rs มาประยุกต์ใช้กับผลิตภัณฑ์ที่กาหนดให้ พร้อมทั้งให้เหตุผลประกอบ
อย่างเหมาะสม (getting 3)
4. เขียนบรรยายและแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับการประยุกต์ใช้ 4Rs กับผลิตภัณฑ์ที่ใช้ในบ้านได้อย่าง
ถูกต้อง (using 1)
5. สัมภาษณ์และให้ข้อมูลเกี่ยวกับการรีไซเคิล แล้วนามาสรุปผลในรูปของแผนภูมิแท่งได้ (using 2)
6. แสดงบทบาทสมมติตามสถานการณ์ที่กาหนดให้ได้ (using 3)
2. ตัวชี้วัด
ต1.1.1 ม.3/1 ปฏิบัติตามคาขอร้อง คาแนะนา คาชี้แจงและคาอธิบายที่ฟังและอ่าน (getting 1)
ต1.1.2 ม.3/3 ระบุและเขียนสื่อที่ไม่ใช่ความเรียงรูปแบบต่างๆ ให้สัมพันธ์กับประโยคและข้อความ
ที่ฟังหรืออ่าน (getting 2)
ต 1.1.2 ม.3/5 พูดและเขียนบรรยายความรู้สึกและความคิดเห็นของตนเองเกี่ยวกับเรื่องต่างๆ
กิจกรรม ประสบการณ์ และข่าว/เหตุการณ์ พร้อมทั้งให้เหตุผลประกอบอย่างเหมาะสม (getting3)
ต1.1.2 ม.3/4 พูดและเขียนเพื่อขอและให้ข้อมูล อธิบาย เปรียบเทียบและแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับ
เรื่องที่ฟังหรืออ่านอย่างเหมาะสม (using2)
ต1.1.3 ม.3/3 พูดและเขียนแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับกิจกรรรม ประสบการณ์ และเหตุการณ์ พร้อม
ทั้งให้เหตุผลประกอบ (using1)
ต2.2.1 ม.3/1 เลือกใช้ภาษา น้าเสียงและกิริยาท่าทางเหมาะกับบุคคลและโอกาสตามมารยาทสังคม
และวัฒนธรรมของเจ้าของภาษา (using 3)
ต4.4.1 ม.3/1 ใช้ภาษาสื่อสารในสถานการณ์จริง/สถานการณ์จาลองที่เกิดขึ้นในห้องเรียน
สถานศึกษา ชุมชนและสังคม (using 3)
3. เนื้อหาทางภาษา
Vocabulary: garbage, throw away, sustainable, produce, product, reprocess, cut up,
waste
Structures: passive voice
Passive voice is used when the focus is on the action. It is not important or not known;
however, who or what is performing the action.
Form of Passive
Subject + Finite form of verb to be + Past Participle (3rd column of irregular verbs)
- Twenty-five bags of garbage were produced.
- The material doesn’t change, but it may be cut up and then reused to make a
different product.
- The materials can be reprocessed and used again.
4. สื่อการเรียนรู้
4.1 VDO เรื่อง Reduce Reuse Recycle
4.2 Text 1, 2, 3
4.3 Task 1, 2, 3, 4
5. กิจกรรมการเรียนรู้
ครู นักเรียน
ขั้นทาความเข้าใจตัวป้อน
(Comprehensible Input)
1.ครูเปิดวีดีโอ เรื่อง Reduce Reuse Recycle
ให้นักเรียนดู จากนั้นครูถามคาถามเกี่ยวกับวีดีโอ เพื่อ
ตรวจสอบความเข้าใจของนักเรียน เช่น
- How can we reduce the things?
- How does reinvention become reusable?
- What another name can be called instead of
reuse?
2.ครูแจก text 1 และเปิด Power point อธิบายคาศัพท์
และให้นักเรียนออกเสียงตาม
3.ครูทบทวนคาศัพท์เพื่อตรวจสอบความเข้าใจของนักเรียน
จากรูปภาพโดยใช้คาถาม เช่น
- What’s this?
- Is it a …?
4.ครูแจก text 2 แล้วอธิบายโครงสร้าง passive voice
5.ครูแจก text3 แล้วเปิดบทสนทนาให้นักเรียนฝึกพูด
ตามทีละประโยค
6.ครูแบ่งนักเรียนออกเป็น 3 ฝ่าย ให้ฝ่าย A เป็น Rigg ฝ่าย
B Glenn เป็น และฝ่าย C เป็น Beth ฝึกสนทนาโต้ตอบกัน
จากนั้นก็สลับฝ่ายกัน
1.นักเรียนตั้งใจดูวีดีโอที่ครูเปิดและตอบคาถามเกี่ยวกับ
วิดีโอ เช่น
- We can use …
- It needs to be manufactured.
- It is called…
2.นักเรียนรับ text 1 ฟังและอ่านออกเสียงตามครู
3.นักเรียนทบทวนคาศัพท์จากรูปภาพโดยตอบคาถาม เช่น
- This is…
- Yes, it is. / No, it is not.
4.นักเรียนรับ text 2 ฟังและทาความเข้าใจโครงสร้าง
passive voice
5.นักเรียนฟังและออกเสียงตามบทสนทนาทีละประโยค
6.นักเรียนแบ่งกลุ่มเป็น 3 ฝ่ายและฝึกสนทนาโต้ตอบกัน
7.ครูถามคาถามนักเรียนจากบทสนทนาเพื่อตรวจสอบความ
เข้าใจของนักเรียน เช่น
- What did they talk about?
- What are the four Rs?
- What is reuse?
ขั้นกิจกรรมเพื่อความเข้าใจและฝึก
(Intake – Getting)
Activity 1 (Getting 1)
Crossword Puzzle
1. ครูแจก task 1 ให้นักเรียนแต่ละคน
2. ครูอธิบายคาสั่งให้นักเรียนฟัง โดยให้นักเรียนเขียนคาศัพท์
ให้สอดคล้องกับความหมายที่ให้มา
3. ครูให้สัญญาณเพื่อให้นักเรียนเริ่มทากิจกรรม โดย
กาหนดเวลาในการทากิจกรรม 10 นาที
4. ครูเฉลยคาตอบที่ถูกต้องและให้คะแนน
Getting It 2 (Activity 2)
True or False
1.ครูแจก Task2 ให้นักเรียนทุกคน
2. ครูอธิบายขั้นตอนการทากิจกรรม โดยครูเปิดคาถามให้
นักเรียนฟังทีละข้อ เช่น
- The way to cause less waste is to “Reduce”.
- Reuse is to use products several times.
- Recycled products need to be reprocessed.
7.นักเรียนตอบคาถามจากบทสนทนา เช่น
- They talked about…
- Reuse, reduce, reclaim and recycle
- It is…
1. นักเรียนรับ task 1
2. นักเรียนฟังคาอธิบายจากครู
3. นักเรียนแต่ละคนเริ่มทากิจกรรมตามเวลาที่กาหนด
4. นักเรียนฟังเฉลยคาตอบจากครู
1. นักเรียนทุกคนรับ Task2 จากครู
2. นักเรียนตั้งใจฟังครูอธิบายขั้นตอนการทากิจกรรม
3. ครูให้นักเรียนทากิจกรรม 10 นาที
4. ครูให้นักเรียนสลับกระดาษคาตอบกับเพื่อน
5. ครูเฉลยคาตอบ
Getting It 3 (Activity 3)
Brainstorming
1. ครู ให้นักเรียนแบ่งกลุ่มๆละ 4 คน
2. ครูแจก task 3 ให้นักเรียนแต่ละกลุ่ม
3. ครูอธิบายวิธีการทากิจกรรมโดยนักเรียนระดมความคิด
และเลือกผลิตภัณฑ์ที่กาหนดให้มาหนึ่งอย่างเพื่อนามา
ประยุกต์ใช้กับ 4Rs พร้อมทั้งให้เหตุผลประกอบ
4. ครูให้สัญญาณเพื่อให้นักเรียนเริ่มทากิจกรรม โดย
กาหนดเวลาในการทากิจกรรม 15 นาที
5. ครูให้สัญญาณหมดเวลาแล้วครูสุ่มนักเรียนออกมานาเสนอ
หน้าชั้นเรียน
(Intake-Using It)
Using It 1 (Activity 4)
Describing
1. ครูแจก task 4 ให้นักเรียนทุกคน
2. ครูอธิบายขั้นตอนการทากิจกรรม โดย
- นักเรียนเลือกผลิตภัณฑ์ที่ใช้ในบ้านมา 1 อย่าง
- นักเรียนวาดภาพและเขียนแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับการ
ประยุกต์ใช้ 4Rs กับผลิตภัณฑ์ที่ใช้ในบ้านที่เลือก
3. ครูให้สัญญาณ เพื่อให้นักเรียนเริ่มทากิจกรรม
3. นักเรียนทากิจกรรม
4. นักเรียนสลับกระดาษคาตอบกับเพื่อน
5. นักเรียนตรวจคาตอบ
1. นักเรียนแบ่งกลุ่มๆละ 4 คน
2. นักเรียนรับ task 3 จากครู
3. นักเรียนฟังคาอธิบายจากครู
4. นักเรียนแต่ละกลุ่มเริ่มทากิจกรรมตามเวลาที่กาหนด
5. นักเรียนออกมานาเสนอหน้าชั้นเรียน
1. นักเรียนทุกคนรับ task 4 จากครู
2. นักเรียนตั้งใจฟังคาอธิบายจากครู
3. นักเรียนเริ่มทากิจกรรม
4.ครูให้เวลานักเรียนในการทากิจกรรม 15 นาที
5.ครูให้สัญญาณหมดเวลาและสุ่มนักเรียนออกมานาเสนอ
หน้าชั้นเรียน
6. ครูสังเกตและประเมินผลโดยใช้แบบประเมินการเขียนและ
แบบประเมินการพูด
Using It 2 (Activity 5)
Interview
1. ครูแจก task 5 ให้นักเรียนทุกคน
2. ครูอธิบายขั้นตอนการทากิจกรรม โดย
- นักเรียนแต่ละคนไปสัมภาษณ์เพื่อน 5 คน เกี่ยวกับการ
recycle ผลิตภัณฑ์ที่ใช้ในชีวิตประจาวันไม่ว่าจะเป็นที่
โรงเรียนหรือที่บ้าน
- นักเรียนสรุปข้อมูลของเพื่อนลงใน task 4 ในรูปแบบของ
แผนภูมิแท่ง
3. ครูให้สัญญาณ เพื่อให้นักเรียนเริ่มทากิจกรรม
4.ครูให้เวลานักเรียนในการทากิจกรรม 15 นาที
5.ครูให้สัญญาณหมดเวลาและสุ่มนักเรียนออกมานาเสนอ
หน้าชั้นเรียน
6. ครูสังเกตและประเมินผลโดยใช้แบบประเมินการพูด
Using It 3 (Activity 6)
Role play
1. ครูให้นักเรียนแบ่งกลุ่ม 5 คน
4.นักเรียนใช้เวลา 15 นาทีในการทากิจกรรม
5. นักเรียนออกมานาเสนอผลงานหน้าชั้นเรียน
1. นักเรียนทุกคนรับ task 5 จากครู
2. นักเรียนตั้งใจฟังคาอธิบายจากครู
3. นักเรียนเริ่มทากิจกรรม
4.นักเรียนใช้เวลา 15 นาทีในการทากิจกรรม
5. นักเรียนออกมานาเสนอผลการสัมภาษณ์หน้าชั้นเรียน
1. นักเรียนแบ่งกลุ่ม 5 คน
2.ครูอธิบายขั้นตอนการทากิจกรรม โดยให้นักเรียนเลือก 1
สถานการณ์และคิดการแสดงบทบาทสมมติให้สอดคล้องกับ
สถานการณ์นั้นๆ
3. ครูให้เวลานักเรียนแต่ละกลุ่มทากิจกรรม10 นาที
4. ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มทากิจกรรมหน้า
ชั้นเรียน
5. ครูสังเกตและประเมินผลโดยใช้แบบประเมินการแสดง
บทบาทสมมติ
2. นักเรียนฟังครูอธิบายขั้นตอนการทากิจกรรม
3.นักเรียนใช้เวลา 10 นาที ในการทากิจกรรม
4. นักเรียนแต่ละกลุ่มทากิจกรรมหน้าชั้นเรียน
6. การวัดและประเมินผล
สิ่งที่จะประเมิน วิธีการประเมิน เครื่องมือที่ใช้
Getting 1 (Crossword puzzle) ตรวจให้คะแนน -
Getting 2 (True or False) ตรวจให้คะแนน -
Getting 3 (Brainstorming) ตรวจให้คะแนน -
Using 1 (Describing) สังเกตและประเมินผล แบบประเมินทักษะการพูด,
แบบประเมินทักษะการเขียน
Using 2 (Interview) สังเกตและประเมินผล แบบประเมินทักษะการพูด
Using 3 (Role play) สังเกตและประเมินผล แบบประเมินการแสดงบทบาทสมมติ
7. กิจกรรมเสนอแนะ
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
8. ความคิดเห็นของผู้บริหาร
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
9. บันทึกหลังการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
9.1 ผลการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
9.2 ปัญหาและอุปสรรค
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
9.3 ข้อเสนอแนะ
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
garbage (noun): something that is worthless, unimportant, or of poor quality
Ex: Twenty-five bags of garbage were produced.
Text 1 ( Vocabulary )
product (noun): something that is made or grown to be sold or used
Ex: Reduce the number of products we buy and use.
throw away (verb): to get rid of as worthless or unnecessary
Ex: Did you know that for every year bag of garbage you throw away ?
sustainable (adjective): can be used for a long time
Ex: This is the most sustainable option.
reprocess (verb): to process something again or differently to reuse it.
Ex: The material can be reprocessed and used again.
cut up (verb): to cut into parts or pieces
Ex: It may be cut up and then reused to make a different product.
produce (verb): to make (something) especially by using machines
Ex: Twenty-five bags of garbage were produced to make the products you
are throwing away.
waste (verb): loss of something valuable in unnecessary or effective way
Ex: This is the most sustainable option because you save resources and
reduce waste.
Tenses
*** The passive can be used with all tenses - the form of ‘be’ changes.
• Present Simple
- What is tiramisu made from?
• Continuous
- The hall is being painted this week so our class will be in a different room.
• Present Perfect
- Oranges have been grown here for centuries.
• Past Perfect
- When he got home he found that his flat had been burgled.
• Future Simple
- The work won’t be finished until next week.
*** Modal verbs also use ‘be’ and the past participle.
- Answers must be written in pencil.
- Competition entrants might be chosen to appear on TV.
Text 2
Passive voice
Passive voice is used when the focus is on the action.
It is not important or not known; however, who or what is performing the action.
Form of Passive
Ex. 1. Twenty-five bags of garbage were produced.
2. The material doesn’t change, but it may be cut up and
then reused to make a different product.
3. The materials can be reprocessed and used again.
Subject Finite form of verb to be Past Participle
(3rd column of irregular verbs)
Rigg
Text 3
The Four Rs
Did you know that for every year bag of garbage you throw
away, twenty-five bags of garbage were produced to make
the products you are throwing away?
What can we do about this?
One thing we can all do is to follow the four Rs.
Reduce the number of products we buy and use.
This is the most sustainable option because you save
resources and reduce waste.
Glenn
Beth
Rigg
Reuse products over and over again for the same or a
different purpose.
Reclaim the materials from products and
use them in a different form for a different purpose.
The material doesn’t change, but it may be
cut up and then reused to make a different product.
Recycle products so the materials can be
reprocessed and used again.
Glenn
Beth
Activity 1 (Getting 1)
Directions: Read the clues and complete.
Cross
1. to process something again or differently to reuse it
3. to cut into parts or pieces
5. to get rid of as worthless or unnecessary
6. something that is worthless, unimportant, or of poor quality
Down
2. something that is made or grown to be sold or used
4. can be used for a long time
7. to make something especially by using machines
8. the point or place where something begins
Crossword Puzzle
1
6
54
32
7
8
Activity 2 (Getting 2)
Directions: Listen and mark the answer.
Name___________________________________No._______ Class ________
True False
1. Reusing products is the most sustainable choice for saving
resources.
2. Using the products in different ways is called “Reduce”.
3. The way to cause less waste is to “Reduce”.
4. Reuse is to use products several times.
5. To reclaim the material from products, you have to reform it.
6. Recycled products need to be reprocessed.
True or False
Plastic bags
Can
Activity 3 (Getting 3)
Directions: 1. Make a group of four.
2. Brainstorm and write ideas of how you could apply the 4Rs to one of these
products and give the reasons.
3. Present work in front of the class.
Newspaper
Reclai
m
Reduce
Reuse
Recycle
Reduce
Reuse
Reclai
m
Recycle
Glass Jars
Reduce
Reclai
m
Reuse
Recycle
Reuse
Reclaim
Reduce
Recycle
Glass jar can be cleaned
and used again for storing
things because it is not
been left. (Reuse)
The newspaper can be
read on the Internet, so
more trees will not be cut
down. (Reduce)
Brainstorming
Activity 4 (Using 1)
Directions : 1. Work individually
2. Choose one product in your house.
3. Draw a picture and describe how it becomes reusable by
using one of 4Rs.
4. Present your work in front of the class.
…………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………
Name___________________________________________No.__________Class______
Describing
Activity 5 (Using 2)
Interview
Directions : 1. Interview five classmates about recycling.
2. Ask if they recycle at home or at school.
3. Ask what they recycle: paper, plastic, glass, cans, wood.
4. Show your result in a graph.
5. Present your result in front of the class.
Example
Peter’s result
Result
Name___________________________________No._______ Class ________
Activity 6 (Using 3)
Role play
Directions : 1. Make a group of 4
2. Choose one situation below and create the role play.
3. Do the role play in front of the class.
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………
Situation 1 The school throws away all the paper from the computer.
Situation 2 There are trash cans at school, but after lunch there is always trash on
the ground everywhere.
Situation 3 The classroom light is left on all day and all night.
………………………
แบบประเมินทักษะการเขียน Activity 4 (Using 1)
ลาดับ
ที่
ชื่อ-สกุล
ประเด็น/คะแนน
ความ
ถูกต้อง
ของ
คาศัพท์
(3)
ความ
ถูกต้อง
ของ
ไวยากรณ์
(3)
ความสอด
คล้องของ
เนื้อหากับ
รูปภาพ
(3)
รวม
คะแนน
(9)
3 2 1 3 2 1 3 2 1 9
ลงชื่อ.......................................................ผู้ประเมิน
(....................................................... )
วันที่.........เดือน........................... พ.ศ. ........
เกณฑ์การให้คะแนนการเขียน
1.ความถูกต้องของคาศัพท์ (3 คะแนน)
3 คะแนน หมายถึง ใช้ศัพท์สื่อความหมายตรงกับเนื้อหา
2 คะแนน หมายถึง ใช้ศัพท์บางคาสื่อความหมายไม่ตรงกับเนื้อหา
1 คะแนน หมายถึง ใช้ศัพท์บางคาสื่อความหมายไม่ตรงกับเนื้อหาเป็นจานวนมาก
2.ความถูกต้องของไวยากรณ์ (3 คะแนน)
3 คะแนน หมายถึง ตัวสะกดและไวยากรณ์มีความถูกต้อง
2 คะแนน หมายถึง ตัวสะกดและไวยากรณ์ผิดเล็กน้อย
1 คะแนน หมายถึง ตัวสะกดและไวยากรณ์ผิดเป็นจานวนมาก
3.ความสอดคล้องของเนื้อหากับรูปภาพ (3 คะแนน)
3 คะแนน หมายถึง เขียนอธิบายเนื้อหาได้ตรงประเด็น
2 คะแนน หมายถึง เขียนอธิบายเนื้อหาได้พอเข้าใจ
1 คะแนน หมายถึง เขียนอธิบายเนื้อหาไม่ตรงประเด็น
สรุปเกณฑ์การประเมิน
8-9 คะแนน หมายถึง ดีมาก
6-7 คะแนน หมายถึง ดี
4-5 คะแนน หมายถึง พอใช้
1-3 คะแนน หมายถึง ปรับปรุง
หมายเหตุ ช่วงคะแนนระดับคุณภาพ ขึ้น อยู่กับผู้สอนจะพิจารณาตามความเหมาะสม
แบบประเมินทักษะการพูด กิจกรรม Activity 5 (using 2)
ลาดั
บ ที่
ชื่อ-สกุล
ประเด็นคะแนน
การใช้ศัพท์
(3)
การออก
เสียง
(2)
ความ
ถูกต้อง
ของ
ไวยากร
ณ์(2)
ความพยายาม
ในการสื่อสาร
(3)
รวม
คะแน
น(10)
3 2 1 2 1 2 1 3 2 1 10
ลงชื่อ.......................................................ผู้ประเมิน
(....................................................... )
วันที่.........เดือน...........................พ.ศ.........
เกณฑ์การประเมินทักษะการพูด Activity 5 (using 2)
ระดับคะแนน
ประเด็น
การประเมิน
3 2 1
1.การใช้ศัพท์ ใช้ศัพท์ได้ถูกต้อง
เหมาะสม
ใช้ศัพท์ถูกต้องเป็นส่วน
ใหญ่
ใช้ศัพท์ไม่ถูกต้อง
2.การออกเสียง ออกเสียงได้ถูกต้อง ออกเสียงได้บ้าง
เล็กน้อย
ออกเสียงไม่ได้เลย
3.ความถูกต้องของ
ไวยากรณ์
ใช้ไวยากรณ์ตามหลัก
โครงสร้างได้อย่าง
ถูกต้อง
ใช้ไวยากรณ์ได้ ผิดหลัก
โครงสร้างได้เล็กน้อย
ใช้ไวยากรณ์ผิดหลัก
โครงสร้าง
4.ความพยายามในการ
สื่อสาร
แสดงท่าทางและพูด
ด้วยน้าเสียงเหมาะสม
แสดงท่าทางได้ พูด
ติดขัดเล็กน้อย
พูดได้น้อยมาก
สรุปเกณฑ์การประเมิน
9-10 คะแนน หมายถึง ดีมาก
7-8 คะแนน หมายถึง ดี
5-6 คะแนน หมายถึง พอใช้
1-4 คะแนน หมายถึง ปรับปรุง
หมายเหตุ ช่วงคะแนนระดับคุณภาพ ขึ้น อยู่กับผู้สอนจะพิจารณาตามความเหมาะสม
แบบประเมินการแสดงบทบาทสมมติ Activity 6 (Using 3)
ประเด็น/คะแนน
กลุ่มที่
การออก
เสียง
(3)
การนาเสนอ
เรื่องได้ตรง
ประเด็น
(3)
ความ
คล่องแคล่ว
ในการใช้
ภาษา
(2)
ท่าทาง
ประกอบ
สนทนา
( 2 )
รวมคะแนน
(10)
ลงชื่อ.......................................................ผู้ประเมิน
(.....................................................................)
วันที่.........เดือน...........................พ.ศ. ............
เกณฑ์การประเมิน
7 – 10 คะแนน ดีมาก
5 – 6 คะแนน ดี
3 – 4 คะแนน ปานกลาง
1 – 2 คะแนน พอใช้
0 คะแนน ปรับปรุง
หมายเหตุ ได้คะแนน 6 คะแนนขึ้นไปถือว่าผ่านเกณฑ์
เกณฑ์การให้คะแนนการแสดงบทบาทสมมติ
1. การออกเสียง (3 คะแนน)
3 คะแนน หมายถึง ออกเสียงคาศัพท์/ประโยคด้วยเสียงเน้นหนักถูกต้องเป็นส่วน
ใหญ่ ทาให้สื่อสารชัดเจน
2 คะแนน หมายถึง ออกเสียงคาศัพท์/ประโยคด้วยเสียงเน้นหนักผิดเป็นบางคา แต่ยัง
พอสื่อสารได้
1 คะแนน หมายถึง เสียงเน้นหนักในคาศัพท์/ประโยคผิดหลายแห่ง ทาให้เกิดการ
สื่อสาร
2. การนาเสนอเรื่อง (3 คะแนน)
3 คะแนน หมายถึง นาเสนอเรื่องได้อย่างน่าสนใจ ผู้ฟังสามารถติดตามเรื่องได้ตาม
ขั้นตอนตลอดเรื่องและตรงประเด็น
2 คะแนน หมายถึง นาเสนอเรื่องข้ามขั้นตอนบ้าง แต่ผู้ฟังสามารถติดตามเรื่องได้
ตลอด
1 คะแนน หมายถึง นาเสนอเรื่องไม่ต่อเนื่อง ไม่ชวนติดตาม
3. ความคล่องแคล่ว (2 คะแนน)
2 คะแนน หมายถึง พูดต่อเนื่องไม่ติดขัดทาให้เกิดการสื่อสาร
1คะแนน หมายถึง พูดเป็นคาๆ หยุดเป็นระยะๆ ทาให้การสื่อสารไม่ต่อเนื่อง
4. ท่าทางประกอบการสนทนา (2 คะแนน)
2 คะแนน หมายถึง แสดงท่าทางประกอบ/อารมณ์อย่างแนบเนียนเหมาะสมกับเรื่อง/
บทบาทที่ได้รับ
1 คะแนน หมายถึง พูดโดยปราศจากท่าทางประกอบ

More Related Content

What's hot

Listening lesson plan
Listening lesson planListening lesson plan
Listening lesson planBelinda Bow
 
Task-based Language Teaching (TBL)
Task-based Language Teaching (TBL)Task-based Language Teaching (TBL)
Task-based Language Teaching (TBL)
Areeya Hongsuwan
 
แผนB slim.pdf
แผนB slim.pdfแผนB slim.pdf
แผนB slim.pdfBelinda Bow
 
Tbl ครั้งที่ 4
Tbl ครั้งที่ 4Tbl ครั้งที่ 4
Tbl ครั้งที่ 4
Pianolittlegirl
 
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Tbl
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Tblแผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Tbl
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Tbl
Wanida Keawprompakdee
 
แผน 1 the curious boy and the fish
แผน 1 the curious boy and the fishแผน 1 the curious boy and the fish
แผน 1 the curious boy and the fish
Teacher Sophonnawit
 
B slim
B slimB slim
Listening lesson plan
Listening lesson planListening lesson plan
Listening lesson planBelinda Bow
 
Cbi ครั้งที่ 2
Cbi ครั้งที่ 2 Cbi ครั้งที่ 2
Cbi ครั้งที่ 2
Praew Kavintra
 
Speaking lesson plan
Speaking lesson planSpeaking lesson plan
Speaking lesson planBelinda Bow
 
แผน Eng m.3
แผน Eng m.3แผน Eng m.3
แผน Eng m.3Milmilk
 
แผน Listening ม.1 คร งท__3 ผ_าน
แผน Listening ม.1 คร  งท__3 ผ_านแผน Listening ม.1 คร  งท__3 ผ_าน
แผน Listening ม.1 คร งท__3 ผ_านDaraAlice Edu
 
Speaking plan
Speaking planSpeaking plan
Speaking plan
Meow Gochkorn
 
Speaking lesson plan
Speaking lesson planSpeaking lesson plan
Speaking lesson plan
Aiwilovekao
 
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ตามรูปแบบ PPP Unit: Career Topic: Future Career M3
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ตามรูปแบบ PPP Unit: Career Topic: Future Career M3แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ตามรูปแบบ PPP Unit: Career Topic: Future Career M3
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ตามรูปแบบ PPP Unit: Career Topic: Future Career M3Tharinee Japhimai
 
Reading lesson plan
Reading lesson planReading lesson plan
Reading lesson planBelinda Bow
 

What's hot (18)

Listening lesson plan
Listening lesson planListening lesson plan
Listening lesson plan
 
PPP Model
PPP ModelPPP Model
PPP Model
 
Task-based Language Teaching (TBL)
Task-based Language Teaching (TBL)Task-based Language Teaching (TBL)
Task-based Language Teaching (TBL)
 
แผนB slim.pdf
แผนB slim.pdfแผนB slim.pdf
แผนB slim.pdf
 
Tbl ครั้งที่ 4
Tbl ครั้งที่ 4Tbl ครั้งที่ 4
Tbl ครั้งที่ 4
 
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Tbl
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Tblแผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Tbl
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Tbl
 
แผน 1 the curious boy and the fish
แผน 1 the curious boy and the fishแผน 1 the curious boy and the fish
แผน 1 the curious boy and the fish
 
B slim
B slimB slim
B slim
 
Listening lesson plan
Listening lesson planListening lesson plan
Listening lesson plan
 
Tbl
TblTbl
Tbl
 
Cbi ครั้งที่ 2
Cbi ครั้งที่ 2 Cbi ครั้งที่ 2
Cbi ครั้งที่ 2
 
Speaking lesson plan
Speaking lesson planSpeaking lesson plan
Speaking lesson plan
 
แผน Eng m.3
แผน Eng m.3แผน Eng m.3
แผน Eng m.3
 
แผน Listening ม.1 คร งท__3 ผ_าน
แผน Listening ม.1 คร  งท__3 ผ_านแผน Listening ม.1 คร  งท__3 ผ_าน
แผน Listening ม.1 คร งท__3 ผ_าน
 
Speaking plan
Speaking planSpeaking plan
Speaking plan
 
Speaking lesson plan
Speaking lesson planSpeaking lesson plan
Speaking lesson plan
 
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ตามรูปแบบ PPP Unit: Career Topic: Future Career M3
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ตามรูปแบบ PPP Unit: Career Topic: Future Career M3แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ตามรูปแบบ PPP Unit: Career Topic: Future Career M3
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ตามรูปแบบ PPP Unit: Career Topic: Future Career M3
 
Reading lesson plan
Reading lesson planReading lesson plan
Reading lesson plan
 

Similar to B slim จะทำ call

แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slimแผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim
Wanida Keawprompakdee
 
แผนB slim.pdf
แผนB slim.pdfแผนB slim.pdf
แผนB slim.pdfBelinda Bow
 
B-SLIM Model
B-SLIM Model B-SLIM Model
B-SLIM Model
Areeya Hongsuwan
 
Listening
ListeningListening
Listening
Praew Kavintra
 
แผน B-slim Unit: Shopping Topic: Price P6
แผน B-slim Unit: Shopping Topic: Price P6 แผน B-slim Unit: Shopping Topic: Price P6
แผน B-slim Unit: Shopping Topic: Price P6 Tharinee Japhimai
 
Writing 5
Writing 5Writing 5
Writing 5
Praew Kavintra
 
แผนการเขียน
แผนการเขียนแผนการเขียน
แผนการเขียนUbonpan Sornsakul
 
Speaking
SpeakingSpeaking
Speaking
Praew Kavintra
 
PPP Lesson Plan
PPP Lesson PlanPPP Lesson Plan
PPP Lesson Plan
Silence Aholic
 
แผนที่ 12 summary and posttest
แผนที่ 12 summary and posttestแผนที่ 12 summary and posttest
แผนที่ 12 summary and posttest
Teacher Sophonnawit
 
Nutthayapopol
NutthayapopolNutthayapopol
Listening Lesson Plan
Listening Lesson PlanListening Lesson Plan
Listening Lesson Plan
Silence Aholic
 
แผน Listening ม.1 คร งท__3 ผ_าน
แผน Listening ม.1 คร  งท__3 ผ_านแผน Listening ม.1 คร  งท__3 ผ_าน
แผน Listening ม.1 คร งท__3 ผ_านDaraAlice Edu
 
ครูผู้ช่วย
ครูผู้ช่วยครูผู้ช่วย
ครูผู้ช่วยChaya Kunnock
 
แผนการสอน CBI
แผนการสอน CBIแผนการสอน CBI
แผนการสอน CBISuccess SC Slac
 

Similar to B slim จะทำ call (19)

แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slimแผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ B slim
 
แผน B slim
แผน B slimแผน B slim
แผน B slim
 
แผนB slim.pdf
แผนB slim.pdfแผนB slim.pdf
แผนB slim.pdf
 
B-SLIM Model
B-SLIM Model B-SLIM Model
B-SLIM Model
 
B slim
B slim B slim
B slim
 
Listening
ListeningListening
Listening
 
แผน B-slim Unit: Shopping Topic: Price P6
แผน B-slim Unit: Shopping Topic: Price P6 แผน B-slim Unit: Shopping Topic: Price P6
แผน B-slim Unit: Shopping Topic: Price P6
 
Writing 5
Writing 5Writing 5
Writing 5
 
แผนการเขียน
แผนการเขียนแผนการเขียน
แผนการเขียน
 
Speaking
SpeakingSpeaking
Speaking
 
PPP Lesson Plan
PPP Lesson PlanPPP Lesson Plan
PPP Lesson Plan
 
แผนที่ 12 summary and posttest
แผนที่ 12 summary and posttestแผนที่ 12 summary and posttest
แผนที่ 12 summary and posttest
 
Nutthayapopol
NutthayapopolNutthayapopol
Nutthayapopol
 
Listening Lesson Plan
Listening Lesson PlanListening Lesson Plan
Listening Lesson Plan
 
ทักษะการปฏิเสธ
ทักษะการปฏิเสธทักษะการปฏิเสธ
ทักษะการปฏิเสธ
 
แผน Listening ม.1 คร งท__3 ผ_าน
แผน Listening ม.1 คร  งท__3 ผ_านแผน Listening ม.1 คร  งท__3 ผ_าน
แผน Listening ม.1 คร งท__3 ผ_าน
 
ครูผู้ช่วย
ครูผู้ช่วยครูผู้ช่วย
ครูผู้ช่วย
 
แผนการสอน CBI
แผนการสอน CBIแผนการสอน CBI
แผนการสอน CBI
 
แผน CBI
แผน CBIแผน CBI
แผน CBI
 

More from Aiwilovekao

Speaking
SpeakingSpeaking
Speaking
Aiwilovekao
 
CBI
CBICBI
CBI lesson plan
CBI lesson planCBI lesson plan
CBI lesson plan
Aiwilovekao
 
แผนการจัดการเรียนรู้แบบ CLIL
แผนการจัดการเรียนรู้แบบ CLILแผนการจัดการเรียนรู้แบบ CLIL
แผนการจัดการเรียนรู้แบบ CLIL
Aiwilovekao
 
Clill complete
Clill completeClill complete
Clill complete
Aiwilovekao
 
reading lesson plan
reading lesson planreading lesson plan
reading lesson plan
Aiwilovekao
 
แผนเขียน ส่งครั้งที่ 3
แผนเขียน ส่งครั้งที่ 3แผนเขียน ส่งครั้งที่ 3
แผนเขียน ส่งครั้งที่ 3
Aiwilovekao
 
แผนอ่าน ส่งครั้งที่ 5
แผนอ่าน ส่งครั้งที่ 5แผนอ่าน ส่งครั้งที่ 5
แผนอ่าน ส่งครั้งที่ 5
Aiwilovekao
 
Lesson plan listening will sky ครั้งที่ 6
Lesson plan listening will sky ครั้งที่ 6Lesson plan listening will sky ครั้งที่ 6
Lesson plan listening will sky ครั้งที่ 6
Aiwilovekao
 
Writing lesson plan
Writing lesson planWriting lesson plan
Writing lesson plan
Aiwilovekao
 
Listening lesson plan
Listening lesson planListening lesson plan
Listening lesson plan
Aiwilovekao
 
B-SLIM model
B-SLIM modelB-SLIM model
B-SLIM model
Aiwilovekao
 

More from Aiwilovekao (12)

Speaking
SpeakingSpeaking
Speaking
 
CBI
CBICBI
CBI
 
CBI lesson plan
CBI lesson planCBI lesson plan
CBI lesson plan
 
แผนการจัดการเรียนรู้แบบ CLIL
แผนการจัดการเรียนรู้แบบ CLILแผนการจัดการเรียนรู้แบบ CLIL
แผนการจัดการเรียนรู้แบบ CLIL
 
Clill complete
Clill completeClill complete
Clill complete
 
reading lesson plan
reading lesson planreading lesson plan
reading lesson plan
 
แผนเขียน ส่งครั้งที่ 3
แผนเขียน ส่งครั้งที่ 3แผนเขียน ส่งครั้งที่ 3
แผนเขียน ส่งครั้งที่ 3
 
แผนอ่าน ส่งครั้งที่ 5
แผนอ่าน ส่งครั้งที่ 5แผนอ่าน ส่งครั้งที่ 5
แผนอ่าน ส่งครั้งที่ 5
 
Lesson plan listening will sky ครั้งที่ 6
Lesson plan listening will sky ครั้งที่ 6Lesson plan listening will sky ครั้งที่ 6
Lesson plan listening will sky ครั้งที่ 6
 
Writing lesson plan
Writing lesson planWriting lesson plan
Writing lesson plan
 
Listening lesson plan
Listening lesson planListening lesson plan
Listening lesson plan
 
B-SLIM model
B-SLIM modelB-SLIM model
B-SLIM model
 

Recently uploaded

atwordfamily words with Thai translationtx
atwordfamily words with Thai translationtxatwordfamily words with Thai translationtx
atwordfamily words with Thai translationtx
Bangkok, Thailand
 
แนวความเชื่อ วิธีการปฎิบัติ พระพุทธศาสนามหายาน.pdf
แนวความเชื่อ วิธีการปฎิบัติ พระพุทธศาสนามหายาน.pdfแนวความเชื่อ วิธีการปฎิบัติ พระพุทธศาสนามหายาน.pdf
แนวความเชื่อ วิธีการปฎิบัติ พระพุทธศาสนามหายาน.pdf
Faculty of BuddhismMahachulalongkornrajavidyalaya Roi Et Buddhist College
 
4_ปัญหาและเฉลยข้อสอบบาลีสนามหลวง วิชา แปลไทยเป็นมคธ ประโยค ป.ธ.4 (2505-2567).pdf
4_ปัญหาและเฉลยข้อสอบบาลีสนามหลวง วิชา แปลไทยเป็นมคธ ประโยค ป.ธ.4 (2505-2567).pdf4_ปัญหาและเฉลยข้อสอบบาลีสนามหลวง วิชา แปลไทยเป็นมคธ ประโยค ป.ธ.4 (2505-2567).pdf
4_ปัญหาและเฉลยข้อสอบบาลีสนามหลวง วิชา แปลไทยเป็นมคธ ประโยค ป.ธ.4 (2505-2567).pdf
สุเมธี​​​​ ตี่พนมโอรัล / សុមេធី ទីភ្នំឱរ៉ាល់ (Sumedhi TyPhnomAoral)
 
งานนำเสนอ ภาษากับการสื่อสาร เพื่อการพัฒนา.pdf
งานนำเสนอ ภาษากับการสื่อสาร เพื่อการพัฒนา.pdfงานนำเสนอ ภาษากับการสื่อสาร เพื่อการพัฒนา.pdf
งานนำเสนอ ภาษากับการสื่อสาร เพื่อการพัฒนา.pdf
Faculty of BuddhismMahachulalongkornrajavidyalaya Roi Et Buddhist College
 
1-2_ปัญหาและเฉลยข้อสอบบาลีสนามหลวง วิชา แปลมคธเป็นไทย ประโยค 1-2 (2510-2567).pdf
1-2_ปัญหาและเฉลยข้อสอบบาลีสนามหลวง วิชา แปลมคธเป็นไทย ประโยค 1-2 (2510-2567).pdf1-2_ปัญหาและเฉลยข้อสอบบาลีสนามหลวง วิชา แปลมคธเป็นไทย ประโยค 1-2 (2510-2567).pdf
1-2_ปัญหาและเฉลยข้อสอบบาลีสนามหลวง วิชา แปลมคธเป็นไทย ประโยค 1-2 (2510-2567).pdf
สุเมธี​​​​ ตี่พนมโอรัล / សុមេធី ទីភ្នំឱរ៉ាល់ (Sumedhi TyPhnomAoral)
 
3_ปัญหาและเฉลยข้อสอบบาลีสนามหลวง วิชา แปลมคธเป็นไทย ประโยค ป.ธ.3 (2500-2567).pdf
3_ปัญหาและเฉลยข้อสอบบาลีสนามหลวง วิชา แปลมคธเป็นไทย ประโยค ป.ธ.3 (2500-2567).pdf3_ปัญหาและเฉลยข้อสอบบาลีสนามหลวง วิชา แปลมคธเป็นไทย ประโยค ป.ธ.3 (2500-2567).pdf
3_ปัญหาและเฉลยข้อสอบบาลีสนามหลวง วิชา แปลมคธเป็นไทย ประโยค ป.ธ.3 (2500-2567).pdf
สุเมธี​​​​ ตี่พนมโอรัล / សុមេធី ទីភ្នំឱរ៉ាល់ (Sumedhi TyPhnomAoral)
 
ภาษาอังกฤษเพื่อการปฏิบัติกรรมฐานในพระพุทธศาสนา
ภาษาอังกฤษเพื่อการปฏิบัติกรรมฐานในพระพุทธศาสนาภาษาอังกฤษเพื่อการปฏิบัติกรรมฐานในพระพุทธศาสนา
ภาษาอังกฤษเพื่อการปฏิบัติกรรมฐานในพระพุทธศาสนา
Faculty of BuddhismMahachulalongkornrajavidyalaya Roi Et Buddhist College
 
1-2_ปัญหาและเฉลยข้อสอบบาลีสนามหลวง วิชา บาลีไวยากรณ์ ประโยค 1-2 (2511-2567).pdf
1-2_ปัญหาและเฉลยข้อสอบบาลีสนามหลวง วิชา บาลีไวยากรณ์ ประโยค 1-2 (2511-2567).pdf1-2_ปัญหาและเฉลยข้อสอบบาลีสนามหลวง วิชา บาลีไวยากรณ์ ประโยค 1-2 (2511-2567).pdf
1-2_ปัญหาและเฉลยข้อสอบบาลีสนามหลวง วิชา บาลีไวยากรณ์ ประโยค 1-2 (2511-2567).pdf
สุเมธี​​​​ ตี่พนมโอรัล / សុមេធី ទីភ្នំឱរ៉ាល់ (Sumedhi TyPhnomAoral)
 
3_ปัญหาและเฉลยข้อสอบบาลีสนามหลวง วิชา สัมพันธ์ไทย ประโยค ป.ธ.3 (2500-2567).pdf
3_ปัญหาและเฉลยข้อสอบบาลีสนามหลวง วิชา สัมพันธ์ไทย ประโยค ป.ธ.3 (2500-2567).pdf3_ปัญหาและเฉลยข้อสอบบาลีสนามหลวง วิชา สัมพันธ์ไทย ประโยค ป.ธ.3 (2500-2567).pdf
3_ปัญหาและเฉลยข้อสอบบาลีสนามหลวง วิชา สัมพันธ์ไทย ประโยค ป.ธ.3 (2500-2567).pdf
สุเมธี​​​​ ตี่พนมโอรัล / សុមេធី ទីភ្នំឱរ៉ាល់ (Sumedhi TyPhnomAoral)
 
การเขียนข้อเสนอโครงการวิจัย (Research Proposal)
การเขียนข้อเสนอโครงการวิจัย (Research Proposal)การเขียนข้อเสนอโครงการวิจัย (Research Proposal)
การเขียนข้อเสนอโครงการวิจัย (Research Proposal)
Prachyanun Nilsook
 

Recently uploaded (10)

atwordfamily words with Thai translationtx
atwordfamily words with Thai translationtxatwordfamily words with Thai translationtx
atwordfamily words with Thai translationtx
 
แนวความเชื่อ วิธีการปฎิบัติ พระพุทธศาสนามหายาน.pdf
แนวความเชื่อ วิธีการปฎิบัติ พระพุทธศาสนามหายาน.pdfแนวความเชื่อ วิธีการปฎิบัติ พระพุทธศาสนามหายาน.pdf
แนวความเชื่อ วิธีการปฎิบัติ พระพุทธศาสนามหายาน.pdf
 
4_ปัญหาและเฉลยข้อสอบบาลีสนามหลวง วิชา แปลไทยเป็นมคธ ประโยค ป.ธ.4 (2505-2567).pdf
4_ปัญหาและเฉลยข้อสอบบาลีสนามหลวง วิชา แปลไทยเป็นมคธ ประโยค ป.ธ.4 (2505-2567).pdf4_ปัญหาและเฉลยข้อสอบบาลีสนามหลวง วิชา แปลไทยเป็นมคธ ประโยค ป.ธ.4 (2505-2567).pdf
4_ปัญหาและเฉลยข้อสอบบาลีสนามหลวง วิชา แปลไทยเป็นมคธ ประโยค ป.ธ.4 (2505-2567).pdf
 
งานนำเสนอ ภาษากับการสื่อสาร เพื่อการพัฒนา.pdf
งานนำเสนอ ภาษากับการสื่อสาร เพื่อการพัฒนา.pdfงานนำเสนอ ภาษากับการสื่อสาร เพื่อการพัฒนา.pdf
งานนำเสนอ ภาษากับการสื่อสาร เพื่อการพัฒนา.pdf
 
1-2_ปัญหาและเฉลยข้อสอบบาลีสนามหลวง วิชา แปลมคธเป็นไทย ประโยค 1-2 (2510-2567).pdf
1-2_ปัญหาและเฉลยข้อสอบบาลีสนามหลวง วิชา แปลมคธเป็นไทย ประโยค 1-2 (2510-2567).pdf1-2_ปัญหาและเฉลยข้อสอบบาลีสนามหลวง วิชา แปลมคธเป็นไทย ประโยค 1-2 (2510-2567).pdf
1-2_ปัญหาและเฉลยข้อสอบบาลีสนามหลวง วิชา แปลมคธเป็นไทย ประโยค 1-2 (2510-2567).pdf
 
3_ปัญหาและเฉลยข้อสอบบาลีสนามหลวง วิชา แปลมคธเป็นไทย ประโยค ป.ธ.3 (2500-2567).pdf
3_ปัญหาและเฉลยข้อสอบบาลีสนามหลวง วิชา แปลมคธเป็นไทย ประโยค ป.ธ.3 (2500-2567).pdf3_ปัญหาและเฉลยข้อสอบบาลีสนามหลวง วิชา แปลมคธเป็นไทย ประโยค ป.ธ.3 (2500-2567).pdf
3_ปัญหาและเฉลยข้อสอบบาลีสนามหลวง วิชา แปลมคธเป็นไทย ประโยค ป.ธ.3 (2500-2567).pdf
 
ภาษาอังกฤษเพื่อการปฏิบัติกรรมฐานในพระพุทธศาสนา
ภาษาอังกฤษเพื่อการปฏิบัติกรรมฐานในพระพุทธศาสนาภาษาอังกฤษเพื่อการปฏิบัติกรรมฐานในพระพุทธศาสนา
ภาษาอังกฤษเพื่อการปฏิบัติกรรมฐานในพระพุทธศาสนา
 
1-2_ปัญหาและเฉลยข้อสอบบาลีสนามหลวง วิชา บาลีไวยากรณ์ ประโยค 1-2 (2511-2567).pdf
1-2_ปัญหาและเฉลยข้อสอบบาลีสนามหลวง วิชา บาลีไวยากรณ์ ประโยค 1-2 (2511-2567).pdf1-2_ปัญหาและเฉลยข้อสอบบาลีสนามหลวง วิชา บาลีไวยากรณ์ ประโยค 1-2 (2511-2567).pdf
1-2_ปัญหาและเฉลยข้อสอบบาลีสนามหลวง วิชา บาลีไวยากรณ์ ประโยค 1-2 (2511-2567).pdf
 
3_ปัญหาและเฉลยข้อสอบบาลีสนามหลวง วิชา สัมพันธ์ไทย ประโยค ป.ธ.3 (2500-2567).pdf
3_ปัญหาและเฉลยข้อสอบบาลีสนามหลวง วิชา สัมพันธ์ไทย ประโยค ป.ธ.3 (2500-2567).pdf3_ปัญหาและเฉลยข้อสอบบาลีสนามหลวง วิชา สัมพันธ์ไทย ประโยค ป.ธ.3 (2500-2567).pdf
3_ปัญหาและเฉลยข้อสอบบาลีสนามหลวง วิชา สัมพันธ์ไทย ประโยค ป.ธ.3 (2500-2567).pdf
 
การเขียนข้อเสนอโครงการวิจัย (Research Proposal)
การเขียนข้อเสนอโครงการวิจัย (Research Proposal)การเขียนข้อเสนอโครงการวิจัย (Research Proposal)
การเขียนข้อเสนอโครงการวิจัย (Research Proposal)
 

B slim จะทำ call

  • 1. แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ/วิชาภาษาอังกฤษ สอดคล้องกับทฤษฎี B-Slim Model ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3 Unit: Environment Topic: Environment Protection เวลา 2 ชั่วโมง สมาชิกในกลุ่ม 1. นางสาววนิดา แก้วพรมภักดี 55010513032 3EN 2. นางสาวศุภลักษณ์ พูนนอก 55010513034 3EN 3. นางสาวอารียา หงษ์สุวรรณ์ 55010513039 3EN Mentors ส่งครั้งที่ 1 วันที่ 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2558 ชื่อ-สกุล ลงชื่อ 1.นางสาววลัยพร นามวี 54010513003 2.นายพีภัทร สิงห์หลง 54010513028 3.นางสาวพิมลมาศ เรืองไพศาล 54010513062
  • 2. แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ/วิชาภาษาอังกฤษ สอดคล้องกับทฤษฎี B-Slim Model ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3 Unit: Environment Topic: Environment Protection เวลา 2 ชั่วโมง สอนวันที่.........................เดือน.........................................................พ.ศ2557 _______________________________________________________________________________ 1. จุดประสงค์การเรียนรู้ 1. เขียนคาศัพท์ให้สอดคล้องกับความหมายได้ถูกต้อง (getting 1) 2. ตอบคาถามถูกผิดจากสิ่งที่ฟังได้อย่างถูกต้อง (getting 2) 3. ระดมสมอง และนา 4 Rs มาประยุกต์ใช้กับผลิตภัณฑ์ที่กาหนดให้ พร้อมทั้งให้เหตุผลประกอบ อย่างเหมาะสม (getting 3) 4. เขียนบรรยายและแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับการประยุกต์ใช้ 4Rs กับผลิตภัณฑ์ที่ใช้ในบ้านได้อย่าง ถูกต้อง (using 1) 5. สัมภาษณ์และให้ข้อมูลเกี่ยวกับการรีไซเคิล แล้วนามาสรุปผลในรูปของแผนภูมิแท่งได้ (using 2) 6. แสดงบทบาทสมมติตามสถานการณ์ที่กาหนดให้ได้ (using 3) 2. ตัวชี้วัด ต1.1.1 ม.3/1 ปฏิบัติตามคาขอร้อง คาแนะนา คาชี้แจงและคาอธิบายที่ฟังและอ่าน (getting 1) ต1.1.2 ม.3/3 ระบุและเขียนสื่อที่ไม่ใช่ความเรียงรูปแบบต่างๆ ให้สัมพันธ์กับประโยคและข้อความ ที่ฟังหรืออ่าน (getting 2) ต 1.1.2 ม.3/5 พูดและเขียนบรรยายความรู้สึกและความคิดเห็นของตนเองเกี่ยวกับเรื่องต่างๆ กิจกรรม ประสบการณ์ และข่าว/เหตุการณ์ พร้อมทั้งให้เหตุผลประกอบอย่างเหมาะสม (getting3) ต1.1.2 ม.3/4 พูดและเขียนเพื่อขอและให้ข้อมูล อธิบาย เปรียบเทียบและแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับ เรื่องที่ฟังหรืออ่านอย่างเหมาะสม (using2) ต1.1.3 ม.3/3 พูดและเขียนแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับกิจกรรรม ประสบการณ์ และเหตุการณ์ พร้อม ทั้งให้เหตุผลประกอบ (using1) ต2.2.1 ม.3/1 เลือกใช้ภาษา น้าเสียงและกิริยาท่าทางเหมาะกับบุคคลและโอกาสตามมารยาทสังคม และวัฒนธรรมของเจ้าของภาษา (using 3)
  • 3. ต4.4.1 ม.3/1 ใช้ภาษาสื่อสารในสถานการณ์จริง/สถานการณ์จาลองที่เกิดขึ้นในห้องเรียน สถานศึกษา ชุมชนและสังคม (using 3) 3. เนื้อหาทางภาษา Vocabulary: garbage, throw away, sustainable, produce, product, reprocess, cut up, waste Structures: passive voice Passive voice is used when the focus is on the action. It is not important or not known; however, who or what is performing the action. Form of Passive Subject + Finite form of verb to be + Past Participle (3rd column of irregular verbs) - Twenty-five bags of garbage were produced. - The material doesn’t change, but it may be cut up and then reused to make a different product. - The materials can be reprocessed and used again. 4. สื่อการเรียนรู้ 4.1 VDO เรื่อง Reduce Reuse Recycle 4.2 Text 1, 2, 3 4.3 Task 1, 2, 3, 4
  • 4. 5. กิจกรรมการเรียนรู้ ครู นักเรียน ขั้นทาความเข้าใจตัวป้อน (Comprehensible Input) 1.ครูเปิดวีดีโอ เรื่อง Reduce Reuse Recycle ให้นักเรียนดู จากนั้นครูถามคาถามเกี่ยวกับวีดีโอ เพื่อ ตรวจสอบความเข้าใจของนักเรียน เช่น - How can we reduce the things? - How does reinvention become reusable? - What another name can be called instead of reuse? 2.ครูแจก text 1 และเปิด Power point อธิบายคาศัพท์ และให้นักเรียนออกเสียงตาม 3.ครูทบทวนคาศัพท์เพื่อตรวจสอบความเข้าใจของนักเรียน จากรูปภาพโดยใช้คาถาม เช่น - What’s this? - Is it a …? 4.ครูแจก text 2 แล้วอธิบายโครงสร้าง passive voice 5.ครูแจก text3 แล้วเปิดบทสนทนาให้นักเรียนฝึกพูด ตามทีละประโยค 6.ครูแบ่งนักเรียนออกเป็น 3 ฝ่าย ให้ฝ่าย A เป็น Rigg ฝ่าย B Glenn เป็น และฝ่าย C เป็น Beth ฝึกสนทนาโต้ตอบกัน จากนั้นก็สลับฝ่ายกัน 1.นักเรียนตั้งใจดูวีดีโอที่ครูเปิดและตอบคาถามเกี่ยวกับ วิดีโอ เช่น - We can use … - It needs to be manufactured. - It is called… 2.นักเรียนรับ text 1 ฟังและอ่านออกเสียงตามครู 3.นักเรียนทบทวนคาศัพท์จากรูปภาพโดยตอบคาถาม เช่น - This is… - Yes, it is. / No, it is not. 4.นักเรียนรับ text 2 ฟังและทาความเข้าใจโครงสร้าง passive voice 5.นักเรียนฟังและออกเสียงตามบทสนทนาทีละประโยค 6.นักเรียนแบ่งกลุ่มเป็น 3 ฝ่ายและฝึกสนทนาโต้ตอบกัน
  • 5. 7.ครูถามคาถามนักเรียนจากบทสนทนาเพื่อตรวจสอบความ เข้าใจของนักเรียน เช่น - What did they talk about? - What are the four Rs? - What is reuse? ขั้นกิจกรรมเพื่อความเข้าใจและฝึก (Intake – Getting) Activity 1 (Getting 1) Crossword Puzzle 1. ครูแจก task 1 ให้นักเรียนแต่ละคน 2. ครูอธิบายคาสั่งให้นักเรียนฟัง โดยให้นักเรียนเขียนคาศัพท์ ให้สอดคล้องกับความหมายที่ให้มา 3. ครูให้สัญญาณเพื่อให้นักเรียนเริ่มทากิจกรรม โดย กาหนดเวลาในการทากิจกรรม 10 นาที 4. ครูเฉลยคาตอบที่ถูกต้องและให้คะแนน Getting It 2 (Activity 2) True or False 1.ครูแจก Task2 ให้นักเรียนทุกคน 2. ครูอธิบายขั้นตอนการทากิจกรรม โดยครูเปิดคาถามให้ นักเรียนฟังทีละข้อ เช่น - The way to cause less waste is to “Reduce”. - Reuse is to use products several times. - Recycled products need to be reprocessed. 7.นักเรียนตอบคาถามจากบทสนทนา เช่น - They talked about… - Reuse, reduce, reclaim and recycle - It is… 1. นักเรียนรับ task 1 2. นักเรียนฟังคาอธิบายจากครู 3. นักเรียนแต่ละคนเริ่มทากิจกรรมตามเวลาที่กาหนด 4. นักเรียนฟังเฉลยคาตอบจากครู 1. นักเรียนทุกคนรับ Task2 จากครู 2. นักเรียนตั้งใจฟังครูอธิบายขั้นตอนการทากิจกรรม
  • 6. 3. ครูให้นักเรียนทากิจกรรม 10 นาที 4. ครูให้นักเรียนสลับกระดาษคาตอบกับเพื่อน 5. ครูเฉลยคาตอบ Getting It 3 (Activity 3) Brainstorming 1. ครู ให้นักเรียนแบ่งกลุ่มๆละ 4 คน 2. ครูแจก task 3 ให้นักเรียนแต่ละกลุ่ม 3. ครูอธิบายวิธีการทากิจกรรมโดยนักเรียนระดมความคิด และเลือกผลิตภัณฑ์ที่กาหนดให้มาหนึ่งอย่างเพื่อนามา ประยุกต์ใช้กับ 4Rs พร้อมทั้งให้เหตุผลประกอบ 4. ครูให้สัญญาณเพื่อให้นักเรียนเริ่มทากิจกรรม โดย กาหนดเวลาในการทากิจกรรม 15 นาที 5. ครูให้สัญญาณหมดเวลาแล้วครูสุ่มนักเรียนออกมานาเสนอ หน้าชั้นเรียน (Intake-Using It) Using It 1 (Activity 4) Describing 1. ครูแจก task 4 ให้นักเรียนทุกคน 2. ครูอธิบายขั้นตอนการทากิจกรรม โดย - นักเรียนเลือกผลิตภัณฑ์ที่ใช้ในบ้านมา 1 อย่าง - นักเรียนวาดภาพและเขียนแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับการ ประยุกต์ใช้ 4Rs กับผลิตภัณฑ์ที่ใช้ในบ้านที่เลือก 3. ครูให้สัญญาณ เพื่อให้นักเรียนเริ่มทากิจกรรม 3. นักเรียนทากิจกรรม 4. นักเรียนสลับกระดาษคาตอบกับเพื่อน 5. นักเรียนตรวจคาตอบ 1. นักเรียนแบ่งกลุ่มๆละ 4 คน 2. นักเรียนรับ task 3 จากครู 3. นักเรียนฟังคาอธิบายจากครู 4. นักเรียนแต่ละกลุ่มเริ่มทากิจกรรมตามเวลาที่กาหนด 5. นักเรียนออกมานาเสนอหน้าชั้นเรียน 1. นักเรียนทุกคนรับ task 4 จากครู 2. นักเรียนตั้งใจฟังคาอธิบายจากครู 3. นักเรียนเริ่มทากิจกรรม
  • 7. 4.ครูให้เวลานักเรียนในการทากิจกรรม 15 นาที 5.ครูให้สัญญาณหมดเวลาและสุ่มนักเรียนออกมานาเสนอ หน้าชั้นเรียน 6. ครูสังเกตและประเมินผลโดยใช้แบบประเมินการเขียนและ แบบประเมินการพูด Using It 2 (Activity 5) Interview 1. ครูแจก task 5 ให้นักเรียนทุกคน 2. ครูอธิบายขั้นตอนการทากิจกรรม โดย - นักเรียนแต่ละคนไปสัมภาษณ์เพื่อน 5 คน เกี่ยวกับการ recycle ผลิตภัณฑ์ที่ใช้ในชีวิตประจาวันไม่ว่าจะเป็นที่ โรงเรียนหรือที่บ้าน - นักเรียนสรุปข้อมูลของเพื่อนลงใน task 4 ในรูปแบบของ แผนภูมิแท่ง 3. ครูให้สัญญาณ เพื่อให้นักเรียนเริ่มทากิจกรรม 4.ครูให้เวลานักเรียนในการทากิจกรรม 15 นาที 5.ครูให้สัญญาณหมดเวลาและสุ่มนักเรียนออกมานาเสนอ หน้าชั้นเรียน 6. ครูสังเกตและประเมินผลโดยใช้แบบประเมินการพูด Using It 3 (Activity 6) Role play 1. ครูให้นักเรียนแบ่งกลุ่ม 5 คน 4.นักเรียนใช้เวลา 15 นาทีในการทากิจกรรม 5. นักเรียนออกมานาเสนอผลงานหน้าชั้นเรียน 1. นักเรียนทุกคนรับ task 5 จากครู 2. นักเรียนตั้งใจฟังคาอธิบายจากครู 3. นักเรียนเริ่มทากิจกรรม 4.นักเรียนใช้เวลา 15 นาทีในการทากิจกรรม 5. นักเรียนออกมานาเสนอผลการสัมภาษณ์หน้าชั้นเรียน 1. นักเรียนแบ่งกลุ่ม 5 คน
  • 8. 2.ครูอธิบายขั้นตอนการทากิจกรรม โดยให้นักเรียนเลือก 1 สถานการณ์และคิดการแสดงบทบาทสมมติให้สอดคล้องกับ สถานการณ์นั้นๆ 3. ครูให้เวลานักเรียนแต่ละกลุ่มทากิจกรรม10 นาที 4. ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มทากิจกรรมหน้า ชั้นเรียน 5. ครูสังเกตและประเมินผลโดยใช้แบบประเมินการแสดง บทบาทสมมติ 2. นักเรียนฟังครูอธิบายขั้นตอนการทากิจกรรม 3.นักเรียนใช้เวลา 10 นาที ในการทากิจกรรม 4. นักเรียนแต่ละกลุ่มทากิจกรรมหน้าชั้นเรียน 6. การวัดและประเมินผล สิ่งที่จะประเมิน วิธีการประเมิน เครื่องมือที่ใช้ Getting 1 (Crossword puzzle) ตรวจให้คะแนน - Getting 2 (True or False) ตรวจให้คะแนน - Getting 3 (Brainstorming) ตรวจให้คะแนน - Using 1 (Describing) สังเกตและประเมินผล แบบประเมินทักษะการพูด, แบบประเมินทักษะการเขียน Using 2 (Interview) สังเกตและประเมินผล แบบประเมินทักษะการพูด Using 3 (Role play) สังเกตและประเมินผล แบบประเมินการแสดงบทบาทสมมติ 7. กิจกรรมเสนอแนะ
  • 9. ………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… 8. ความคิดเห็นของผู้บริหาร ………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… 9. บันทึกหลังการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 9.1 ผลการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ ………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… 9.2 ปัญหาและอุปสรรค ………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… 9.3 ข้อเสนอแนะ ………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
  • 10. garbage (noun): something that is worthless, unimportant, or of poor quality Ex: Twenty-five bags of garbage were produced. Text 1 ( Vocabulary ) product (noun): something that is made or grown to be sold or used Ex: Reduce the number of products we buy and use. throw away (verb): to get rid of as worthless or unnecessary Ex: Did you know that for every year bag of garbage you throw away ? sustainable (adjective): can be used for a long time Ex: This is the most sustainable option. reprocess (verb): to process something again or differently to reuse it. Ex: The material can be reprocessed and used again. cut up (verb): to cut into parts or pieces Ex: It may be cut up and then reused to make a different product. produce (verb): to make (something) especially by using machines Ex: Twenty-five bags of garbage were produced to make the products you are throwing away. waste (verb): loss of something valuable in unnecessary or effective way Ex: This is the most sustainable option because you save resources and reduce waste.
  • 11. Tenses *** The passive can be used with all tenses - the form of ‘be’ changes. • Present Simple - What is tiramisu made from? • Continuous - The hall is being painted this week so our class will be in a different room. • Present Perfect - Oranges have been grown here for centuries. • Past Perfect - When he got home he found that his flat had been burgled. • Future Simple - The work won’t be finished until next week. *** Modal verbs also use ‘be’ and the past participle. - Answers must be written in pencil. - Competition entrants might be chosen to appear on TV. Text 2 Passive voice Passive voice is used when the focus is on the action. It is not important or not known; however, who or what is performing the action. Form of Passive Ex. 1. Twenty-five bags of garbage were produced. 2. The material doesn’t change, but it may be cut up and then reused to make a different product. 3. The materials can be reprocessed and used again. Subject Finite form of verb to be Past Participle (3rd column of irregular verbs)
  • 12. Rigg Text 3 The Four Rs Did you know that for every year bag of garbage you throw away, twenty-five bags of garbage were produced to make the products you are throwing away? What can we do about this? One thing we can all do is to follow the four Rs. Reduce the number of products we buy and use. This is the most sustainable option because you save resources and reduce waste. Glenn Beth
  • 13. Rigg Reuse products over and over again for the same or a different purpose. Reclaim the materials from products and use them in a different form for a different purpose. The material doesn’t change, but it may be cut up and then reused to make a different product. Recycle products so the materials can be reprocessed and used again. Glenn Beth
  • 14. Activity 1 (Getting 1) Directions: Read the clues and complete. Cross 1. to process something again or differently to reuse it 3. to cut into parts or pieces 5. to get rid of as worthless or unnecessary 6. something that is worthless, unimportant, or of poor quality Down 2. something that is made or grown to be sold or used 4. can be used for a long time 7. to make something especially by using machines 8. the point or place where something begins Crossword Puzzle 1 6 54 32 7 8
  • 15. Activity 2 (Getting 2) Directions: Listen and mark the answer. Name___________________________________No._______ Class ________ True False 1. Reusing products is the most sustainable choice for saving resources. 2. Using the products in different ways is called “Reduce”. 3. The way to cause less waste is to “Reduce”. 4. Reuse is to use products several times. 5. To reclaim the material from products, you have to reform it. 6. Recycled products need to be reprocessed. True or False
  • 16. Plastic bags Can Activity 3 (Getting 3) Directions: 1. Make a group of four. 2. Brainstorm and write ideas of how you could apply the 4Rs to one of these products and give the reasons. 3. Present work in front of the class. Newspaper Reclai m Reduce Reuse Recycle Reduce Reuse Reclai m Recycle Glass Jars Reduce Reclai m Reuse Recycle Reuse Reclaim Reduce Recycle Glass jar can be cleaned and used again for storing things because it is not been left. (Reuse) The newspaper can be read on the Internet, so more trees will not be cut down. (Reduce) Brainstorming
  • 17. Activity 4 (Using 1) Directions : 1. Work individually 2. Choose one product in your house. 3. Draw a picture and describe how it becomes reusable by using one of 4Rs. 4. Present your work in front of the class. ………………………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………………………… Name___________________________________________No.__________Class______ Describing
  • 18. Activity 5 (Using 2) Interview Directions : 1. Interview five classmates about recycling. 2. Ask if they recycle at home or at school. 3. Ask what they recycle: paper, plastic, glass, cans, wood. 4. Show your result in a graph. 5. Present your result in front of the class. Example Peter’s result Result Name___________________________________No._______ Class ________
  • 19. Activity 6 (Using 3) Role play Directions : 1. Make a group of 4 2. Choose one situation below and create the role play. 3. Do the role play in front of the class. …………………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………………… Situation 1 The school throws away all the paper from the computer. Situation 2 There are trash cans at school, but after lunch there is always trash on the ground everywhere. Situation 3 The classroom light is left on all day and all night. ………………………
  • 20. แบบประเมินทักษะการเขียน Activity 4 (Using 1) ลาดับ ที่ ชื่อ-สกุล ประเด็น/คะแนน ความ ถูกต้อง ของ คาศัพท์ (3) ความ ถูกต้อง ของ ไวยากรณ์ (3) ความสอด คล้องของ เนื้อหากับ รูปภาพ (3) รวม คะแนน (9) 3 2 1 3 2 1 3 2 1 9 ลงชื่อ.......................................................ผู้ประเมิน (....................................................... ) วันที่.........เดือน........................... พ.ศ. ........
  • 21. เกณฑ์การให้คะแนนการเขียน 1.ความถูกต้องของคาศัพท์ (3 คะแนน) 3 คะแนน หมายถึง ใช้ศัพท์สื่อความหมายตรงกับเนื้อหา 2 คะแนน หมายถึง ใช้ศัพท์บางคาสื่อความหมายไม่ตรงกับเนื้อหา 1 คะแนน หมายถึง ใช้ศัพท์บางคาสื่อความหมายไม่ตรงกับเนื้อหาเป็นจานวนมาก 2.ความถูกต้องของไวยากรณ์ (3 คะแนน) 3 คะแนน หมายถึง ตัวสะกดและไวยากรณ์มีความถูกต้อง 2 คะแนน หมายถึง ตัวสะกดและไวยากรณ์ผิดเล็กน้อย 1 คะแนน หมายถึง ตัวสะกดและไวยากรณ์ผิดเป็นจานวนมาก 3.ความสอดคล้องของเนื้อหากับรูปภาพ (3 คะแนน) 3 คะแนน หมายถึง เขียนอธิบายเนื้อหาได้ตรงประเด็น 2 คะแนน หมายถึง เขียนอธิบายเนื้อหาได้พอเข้าใจ 1 คะแนน หมายถึง เขียนอธิบายเนื้อหาไม่ตรงประเด็น สรุปเกณฑ์การประเมิน 8-9 คะแนน หมายถึง ดีมาก 6-7 คะแนน หมายถึง ดี 4-5 คะแนน หมายถึง พอใช้ 1-3 คะแนน หมายถึง ปรับปรุง หมายเหตุ ช่วงคะแนนระดับคุณภาพ ขึ้น อยู่กับผู้สอนจะพิจารณาตามความเหมาะสม
  • 22. แบบประเมินทักษะการพูด กิจกรรม Activity 5 (using 2) ลาดั บ ที่ ชื่อ-สกุล ประเด็นคะแนน การใช้ศัพท์ (3) การออก เสียง (2) ความ ถูกต้อง ของ ไวยากร ณ์(2) ความพยายาม ในการสื่อสาร (3) รวม คะแน น(10) 3 2 1 2 1 2 1 3 2 1 10 ลงชื่อ.......................................................ผู้ประเมิน (....................................................... ) วันที่.........เดือน...........................พ.ศ.........
  • 23. เกณฑ์การประเมินทักษะการพูด Activity 5 (using 2) ระดับคะแนน ประเด็น การประเมิน 3 2 1 1.การใช้ศัพท์ ใช้ศัพท์ได้ถูกต้อง เหมาะสม ใช้ศัพท์ถูกต้องเป็นส่วน ใหญ่ ใช้ศัพท์ไม่ถูกต้อง 2.การออกเสียง ออกเสียงได้ถูกต้อง ออกเสียงได้บ้าง เล็กน้อย ออกเสียงไม่ได้เลย 3.ความถูกต้องของ ไวยากรณ์ ใช้ไวยากรณ์ตามหลัก โครงสร้างได้อย่าง ถูกต้อง ใช้ไวยากรณ์ได้ ผิดหลัก โครงสร้างได้เล็กน้อย ใช้ไวยากรณ์ผิดหลัก โครงสร้าง 4.ความพยายามในการ สื่อสาร แสดงท่าทางและพูด ด้วยน้าเสียงเหมาะสม แสดงท่าทางได้ พูด ติดขัดเล็กน้อย พูดได้น้อยมาก สรุปเกณฑ์การประเมิน 9-10 คะแนน หมายถึง ดีมาก 7-8 คะแนน หมายถึง ดี 5-6 คะแนน หมายถึง พอใช้ 1-4 คะแนน หมายถึง ปรับปรุง หมายเหตุ ช่วงคะแนนระดับคุณภาพ ขึ้น อยู่กับผู้สอนจะพิจารณาตามความเหมาะสม
  • 24. แบบประเมินการแสดงบทบาทสมมติ Activity 6 (Using 3) ประเด็น/คะแนน กลุ่มที่ การออก เสียง (3) การนาเสนอ เรื่องได้ตรง ประเด็น (3) ความ คล่องแคล่ว ในการใช้ ภาษา (2) ท่าทาง ประกอบ สนทนา ( 2 ) รวมคะแนน (10) ลงชื่อ.......................................................ผู้ประเมิน (.....................................................................) วันที่.........เดือน...........................พ.ศ. ............ เกณฑ์การประเมิน 7 – 10 คะแนน ดีมาก 5 – 6 คะแนน ดี 3 – 4 คะแนน ปานกลาง 1 – 2 คะแนน พอใช้ 0 คะแนน ปรับปรุง หมายเหตุ ได้คะแนน 6 คะแนนขึ้นไปถือว่าผ่านเกณฑ์ เกณฑ์การให้คะแนนการแสดงบทบาทสมมติ 1. การออกเสียง (3 คะแนน) 3 คะแนน หมายถึง ออกเสียงคาศัพท์/ประโยคด้วยเสียงเน้นหนักถูกต้องเป็นส่วน ใหญ่ ทาให้สื่อสารชัดเจน 2 คะแนน หมายถึง ออกเสียงคาศัพท์/ประโยคด้วยเสียงเน้นหนักผิดเป็นบางคา แต่ยัง พอสื่อสารได้ 1 คะแนน หมายถึง เสียงเน้นหนักในคาศัพท์/ประโยคผิดหลายแห่ง ทาให้เกิดการ สื่อสาร 2. การนาเสนอเรื่อง (3 คะแนน)
  • 25. 3 คะแนน หมายถึง นาเสนอเรื่องได้อย่างน่าสนใจ ผู้ฟังสามารถติดตามเรื่องได้ตาม ขั้นตอนตลอดเรื่องและตรงประเด็น 2 คะแนน หมายถึง นาเสนอเรื่องข้ามขั้นตอนบ้าง แต่ผู้ฟังสามารถติดตามเรื่องได้ ตลอด 1 คะแนน หมายถึง นาเสนอเรื่องไม่ต่อเนื่อง ไม่ชวนติดตาม 3. ความคล่องแคล่ว (2 คะแนน) 2 คะแนน หมายถึง พูดต่อเนื่องไม่ติดขัดทาให้เกิดการสื่อสาร 1คะแนน หมายถึง พูดเป็นคาๆ หยุดเป็นระยะๆ ทาให้การสื่อสารไม่ต่อเนื่อง 4. ท่าทางประกอบการสนทนา (2 คะแนน) 2 คะแนน หมายถึง แสดงท่าทางประกอบ/อารมณ์อย่างแนบเนียนเหมาะสมกับเรื่อง/ บทบาทที่ได้รับ 1 คะแนน หมายถึง พูดโดยปราศจากท่าทางประกอบ