SlideShare a Scribd company logo
1 of 14
Download to read offline
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 เพื่อเสริมสร้างคุณลักษณะอยู่อย่างพอเพียง
วิชาคณิตศาสตร์รอบรู้ 5 รหัสวิชา ค33101 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 6
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 การวัดค่ากลางของข้อมูล
เรื่อง ค่าเฉลี่ยเลขคณิตของข้อมูลไม่แจกแจงความถี่ เวลา 1 ชั่วโมง
สอนโดย ครูรัศมี ธัญน้อม โรงเรียนพิชัย อาเภอพิชัย จังหวัดอุตรดิตถ์
----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
1. มาตรฐานการเรียนรู้/ตัวชี้วัด
สาระที่ 5 การวิเคราะห์ข้อมูลและความน่าจะเป็น
มาตรฐาน ค 5.1 เข้าใจและใช้วิธีการทางสถิติในการวิเคราะห์ข้อมูล
ตัวชี้วัด ค5.1 ม.4-6/ 2 หาค่าเฉลี่ยเลขคณิต มัธยฐาน ฐานนิยม ส่วนเบี่ยงเบนมาตรฐาน และ
เปอร์เซ็นต์ไทล์ของข้อมูล
มาตรฐาน ค 6.1 มีความสามารถในการแก้ปัญหา การให้เหตุผล การสื่อสาร และการสื่อความหมาย
ทางคณิตศาสตร์ และการนาเสนอ การเชื่อมโยงความรู้ต่างๆ ทางคณิตสาสตร์และเชื่อมโยง
คณิตศาสตร์กับศาสตร์อื่นๆ และมีความคิดริเริ่มสร้างสรรค์
ตัวชี้วัด ค6.1 ม.4-6/ 2 ใช้ความรู้ ทักษะและกระบวนการทางคณิตศาสตร์และเทคโนโลยีในการ
แก้ปัญหาในสถานการณ์ต่างๆ ได้อย่างเหมาะสม
ตัวชี้วัด ค6.1 ม.4-6/3 ให้เหตุผลประกอบการตัดสินใจและสรุปผลได้อย่างเหมาะสม
ตัวชี้วัด ค6.1 ม.4-6/4 ใช้ภาษาและสัญลักษณ์ทางคณิตศาสตร์ในการสื่อสาร สื่อความหมาย และ
การนาเสนอได้อย่างถูกต้องและชัดเจน
ตัวชี้วัด ค6.1 ม.4-6/5 เชื่อมโยงความรู้ต่างๆ ในคณิตศาสตร์และนาความรู้ หลักการกระบวนการ
ทางคณิตศาสตร์ไปเชื่อมโยงในศาสตร์อื่นๆ
2. สาระสาคัญ
ค่าเฉลี่ยเลขคณิต เหมาะที่จะเป็นค่ากลางของข้อมูลเมื่อข้อมูลนั้นๆ ไม่มีค่าใดค่าหนึ่งหรือ
หลายๆ ค่าซึ่งสูงหรือต่ากว่าค่าอื่นๆ มาก เป็นค่าเฉลี่ยที่นิยมใช้กันมาก
ค่าเฉลี่ยเลขคณิต ( Arithmetic mean ) คือ อัตราส่วนระหว่างผลรวมของข้อมูลทั้งหมดกับ
จานวนข้อมูลทั้งหมด แทนด้วยสัญลักษณ์ X และ  เมื่อ X คือ ค่าเฉลี่ยเลขคณิตของกลุ่มตัวอย่าง
 คือ ค่าเฉลี่ยเลขคณิตของประชากร
ให้ x1 , x2 , x3 , . . . , xN เป็นข้อมูลแต่ละตัว 

N
i
ix
1
= x1 + x2 + x3 . . . + xN
1) ค่าเฉลี่ยเลขคณิตของประชากร (  )
 =
N
x
N
i
i
1 , N = จานวนข้อมูลของประชากร
2 ) ค่าเฉลี่ยเลขคณิตของกลุ่มตัวอย่าง (X )
X =
n
x
N
i
i
1 ; n = จานวนข้อมูลของตัวอย่าง
3. จุดประสงค์การเรียนรู้
ด้านความรู้
1. นักเรียนสามารถหาค่าเฉลี่ยเลขคณิตของข้อมูลได้
2. นักเรียนสามารถนาความรู้ของค่าเฉลี่ยเลขคณิตไปใช้แก้โจทย์ปัญหาได้
3. นักเรียนสามารถวิเคราะห์ข้อมูลโดยใช้โปรแกรมไมโครซอฟ์ทเอกซ์เซลได้
ด้านทักษะ / กระบวนการ
1. การแก้ปัญหา
1.1 ใช้กระบวนการแก้ปัญหาโดยใช้กลวิธี STARแก้โจทย์ปัญหา
ขั้นที่ 1 S (Search the word problem) ศึกษาโจทย์ปัญหา
ขั้นที่ 2 T (Translate the problem) แปลงข้อมูลที่อยู่ในโจทย์ปัญหาไปสู่รูปภาพ หรือสมการ
คณิตศาสตร์หรือสัญลักษณ์
ขั้นที่ 3 A (Answer the problem) หาคาตอบของโจทย์ปัญหา
ขั้นที่ 4 R (Review the solution) ทบทวนคาตอบว่าสอดคล้องกับข้อมูลและเงื่อนไขที่
กาหนดในโจทย์ปัญหาหรือไม่หรือตรวจสอบโดยใช้โปรแกรมสาเร็จรูป
1.2 การแก้ปัญหาด้วยเทคโนโลยี สามารถหาค่าเฉลี่ยเลขคณิตของข้อมูลและวิเคราะห์ข้อมูล
โดยใช้โปรแกรมไมโครซอฟ์ทเอกซ์เซลได้
1.3 ใช้วิธีการที่หลากหลายในการแก้ปัญหา คือ หาค่าเฉลี่ยเลขคณิตได้อย่างน้อย 2 วิธี
1.4 การแก้ปัญหาในสถานการณ์จริง สามารถสร้างโจทย์ปัญหาจากสถานการณ์หรือข้อมูล
ต่างๆ ใช้กระบวนการแก้ปัญหาตามขั้นตอนและคาตอบถูก
2. การให้เหตุผล มีการเลือกใช้ค่ากลางที่เหมาะสมกับข้อมูลและอธิบายเหตุผลได้ชัดเจน
3. การสื่อสาร การสื่อความหมายทางคณิตศาสตร์ และการนาเสนอ สร้างตารางข้อมูลถูกต้องทุก
รายการและนาเสนอข้อมูลได้ถูกต้องทุกส่วน
4. การเชื่อมโยง สามารถนาความรู้เรื่อง การวิเคราะห์ข้อมูลไปสร้างโจทย์ปัญหาจากสถานการณ์
ของชีวิตประจาวันได้
ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์
1. ใฝ่เรียนรู้
2. มุ่งมั่นในการทางาน
3. ช่วยเหลือซึ่งกันและกัน
4. สาระการเรียนรู้
ค่าเฉลี่ยเลขคณิตของข้อมูลไม่แจกแจงความถี่
5. กิจกรรมการเรียนรู้
ขั้นนา
1. ทาแบบทดสอบก่อนเรียนเรื่อง ค่าเฉลี่ยเลขคณิต เป็นข้อสอบปรนัย 4 ตัวเลือก จานวน
5 ข้อ เวลา 10 นาที
2. ครูสนทนาในชีวิตประจาวันของนักเรียนเราจะพบเห็นข้อมูล ข่าวสารที่เกี่ยวข้องกับ
ประเภทของสินค้าและการเลือกซื้อสินค้าหรือค่าใช้จ่ายในชีวิตประจาวันมีเหตุการณ์ใดบ้างที่
นักเรียนสนใจ ครูสุ่มให้นักเรียนยกตัวอย่าง
เช่น นักเรียนกับเพื่อนๆ รวม 5 คนไปกินข้าวเหนียวส้มตารวมเป็นเงิน 150 บาท
นักเรียนจะเสียค่าใช้จ่ายคนละกี่บาท (คนละ 30 บาท) เรียกว่า ค่าเฉลี่ยเลขคณิต
3. แบ่งนักเรียนเป็นกลุ่มๆละ 4 คน โดยแต่ละกลุ่มให้มีทั้งนักเรียนเก่ง อ่อน อย่างละ1 คน
ปานกลาง 2 คน คละกัน แล้วให้สมาชิกในแต่ละกลุ่มเลือกประธานกลุ่มและเลขาของกลุ่ม แบ่ง
หน้าที่ในการทากิจกรรมและหมุนเวียนหน้าที่กันในกลุ่มช่วยกันทางานกลุ่ม
ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
4. นักเรียนแต่ละกลุ่มศึกษาชุดกิจกรรม ด้วยการศึกษาจากสถานการณ์เลือกซื้อสินค้าแบบ
ใดจึงจะราคาถูกที่สุด เมื่อนักเรียนศึกษาเข้าใจดีแล้วครูสอบถามนักเรียนมีวิธีการใดหรือเหตุผลใด
นักเรียนจึงเลือกซื้อสินค้าชนิดนั้นๆ
ตัวอย่างที่ 1 สถานการณ์ นักเรียนไปเลือกซื้อสินค้าจากร้านแห่งหนึ่ง
จะซื้อสินค้าในข้อใดราคาประหยัดที่สุด
ซื้อน้ามันพืชขนาด 1 ลิตรในข้อใดราคาประหยัดที่สุด
ก. ขวดละ 43 บาท ข. 2 ขวด 85 บาท
ค. 4 ขวด 168 บาท ง. 6 ขวด 249 บาท
5. นักเรียนแต่ละกลุ่มส่งตัวแทนนาเสนอและให้เหตุผลว่าเพราะเหตุใดจึงเลือกซื้อสินค้าในข้อนี้
ขั้นสรุป
6. นักเรียนช่วยกันสรุปการหาค่าเฉลี่ยเลขคณิตและสรุปค่าเฉลี่ยเลขคณิต ครูยกตัวอย่างเพิ่มเติม
การนาค่าเฉลี่ยเลขคณิตไปใช้ในชีวิตประจาวัน ชี้ให้นักเรียนเห็นว่าควรใช้จ่ายอย่างไรจึงจะ
เหมาะสมให้นักเรียนได้นาคณิตศาสตร์ไปใช้ในชีวิตประจาวันให้เกิดความคุ้มค่ากับชีวิตและรายได้
ของตน
7. นักเรียนทาใบกิจกรรมที่ 1.1
6. สื่อและแหล่งการเรียนรู้
1. หนังสือเรียนรายวิชาพื้นฐาน คณิตศาสตร์ เล่ม 3 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4-6
ของสถาบันส่งเสริมการสอนวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี กระทรวงศึกษาธิการ
2. คู่มือครูรายวิชาพื้นฐาน คณิตศาสตร์ เล่ม 3 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4-6
ของสถาบันส่งเสริมการสอนวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี กระทรวงศึกษาธิการ
3. หนังสือเรียนรายวิชาเพิ่มเติม คณิตศาสตร์ เล่ม 5 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4-6
ของสถาบันส่งเสริมการสอนวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี กระทรวงศึกษาธิการ
4. คู่มือครูรายวิชาเพิ่มเติม คณิตศาสตร์ เล่ม 5 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4-6
ของสถาบันส่งเสริมการสอนวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี กระทรวงศึกษาธิการ
6. ชุดกิจกรรม คณิตศาสตร์ 5 เรื่อง ค่าเฉลี่ยเลขคณิต รวบรวมโดย ครูรัศมี ธัญน้อม
6. เครื่องคอมพิวเตอร์โปรแกรมไมโครซอฟ์ทเอกซ์เซล
7. ใบกิจกรรมที่ 1.1
แหล่งเรียนรู้เพิ่มเติม
1. ห้องสมุดโรงเรียนพิชัย
2. ห้องสืบค้นข้อมูลโรงเรียนพิชัย
6 การวัดผลและประเมินผลการเรียนรู้
จุดประสงค์การเรียนรู้ วิธีการ เครื่องมือ เกณฑ์การประเมินผล
ด้านความรู้
1. หาค่าเฉลี่ยเลขคณิตของ
ข้อมูลได้
2. สรุปสมบัติของค่าเฉลี่ย
เลขคณิตได้
ตรวจใบกิจกรรม
ที่ 1.1
แบบฝึกทักษะ
ใบกิจกรรม
ที่ 1.1
แบบฝึกทักษะ
นักเรียนที่ตอบถูก
มากกว่าร้อยละ 80 ดีมาก
ร้อยละ 70 – 79 ดี
ร้อยละ 50 - 69 พอใช้
ต่ากว่าร้อยละ 50 ปรับปรุง
ด้านทักษะ/กระบวนการ
1. การแก้ปัญหา
2. การให้เหตุผล
การสังเกต
พฤติกรรม
แบบสังเกต
พฤติกรรม
สรุปแบบสังเกตทักษะ
ได้คะแนนระดับ 4 ดีมาก
ได้คะแนนระดับ 3 ดี
ได้คะแนนระดับ 2 พอใช้
ได้คะแนนระดับ 1
ปรับปรุง
คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1. ใฝ่เรียนรู้
2. มุ่งมั่นในการทางาน
3. ช่วยเหลือซึ่งกันและกัน
การสังเกต
พฤติกรรม
แบบสังเกต
พฤติกรรม
สรุปแบบสังเกตพฤติกรรม
ได้คะแนนระดับ 3 ดีมาก
ได้คะแนนระดับ 2 ดี
ได้คะแนนระดับ 1 พอใช้
1. การบูรณาการหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง
1.1 สาหรับครูผู้สอน
3 ห่วง
ประเด็น
ความพอประมาณ มีเหตุผล มีภูมิคุ้มกันในตัวที่ดี
สาระการเรียนรู้
1. ครูมีการวิเคราะห์หลักสูตร
เนื้อหา ออกแบบ และจัด
กิจกรรมได้สอดคล้องกับ
มาตรฐาน ตัวชี้วัด และบริบท
ของท้องถิ่น
1. ครูเลือก เรื่องที่สอน
ให้สอดคล้องกับ
ท้องถิ่นและผู้เรียน
เพื่อให้เห็นความสาคัญ
ของการอนุรักษ์ภูมิ
ปัญญา
1. เพื่อให้การจัดการ
เรียนรู้ให้ครอบคลุม
ตามจุดประสงค์
แหล่งเรียนรู้
1. กาหนดภาระงาน/ชิ้นงาน
ในการทาผลิตภัณฑ์ท้องถิ่น
ได้เหมาะสมกับจุดประสงค์
และวัยผู้เรียน
1. เพื่อส่งเสริมให้
นักเรียนใฝ่เรียนรู้และ
ส่งเสริมการใช้
เทคโนโลยีและ
ภูมิปัญญาท้องถิ่น
1. เตรียมวิธีป้ องกัน
และแก้ปัญหาจากการ
ปฏิบัติกิจกรรม
สื่อ/อุปกรณ์ 1. ครูจัดเตรียมใบความรู้
และใบงานที่เหมาะสมกับ
เนื้อหาที่สอนและความสนใจ
ของผู้เรียน
2. จัดกิจกรรมการเรียนรู้
เหมาะสมกับวัยของผู้เรียน
1. ออกแบบการ
จัดการเรียนรู้ เพื่อให้
เห็นคุณค่าของภูมิ
ปัญญาท้องถิ่น
2. นักเรียนได้รับ
ประสบการณ์ตรงใน
การเรียนรู้และเกิด
ความภาคภูมิใจใน
ความสามารถของ
ตนเอง
1. ครูเตรียมแผนฯหรือ
สื่อสารอง เพื่อรองรับ
กรณีที่มีเหตุการณ์
เปลี่ยนแปลง
3 ห่วง
ประเด็น
ความพอประมาณ มีเหตุผล มีภูมิคุ้มกันในตัวที่ดี
เวลา
1. ครูจัดกระบวนการเรียนรู้
ให้เหมาะสมเพียงพอกับเวลา
ที่กาหนดไว้
1. จัดการเรียนรู้ได้
ตามกระบวนการ
ครบถ้วนตามที่
วางแผนไว้
1. เพื่อให้การจัด
กิจกรรมการเรียนรู้ได้
ครบตามจุดประสงค์ที่
กาหนดไว้
การจัดกิจกรรม 1.ครูแบ่งกลุ่มผู้เรียนได้พอดี
กับจานวนนักเรียน
2. นักเรียนปฏิบัติกิจกรรม
และเกิดการเรียนรู้ด้วยตนเอง
1. จัดนักเรียนคละ
ความสามารถเก่ง ปาน
กลาง อ่อน เพื่อให้
นักเรียนแบ่งกลุ่มได้
เหมาะสมและสามารถ
ช่วยเหลือซึ่งกันและ
กันได้
2. เพื่อให้นักเรียนได้
นาความรู้ที่ได้รับไป
ปฏิบัติ
1. เพื่อให้นักเรียนได้
แลกเปลี่ยนเรียนรู้และ
แสดงศักยภาพของ
ตนเองเพื่อให้เกิดความ
ภาคภูมิใจ
2. เพื่อตรวจสอบ
ศักยภาพของนักเรียน
เป็นรายบุคคลสามารถ
แก้ไขปัญหาได้ตรง
ตามความสามารถ
เงื่อนไขความรู้
1. ครูผู้สอน มีความรู้ในเนื้อหาสาระที่สอน เรื่อง ค่าเฉลี่ยเลขคณิต
2. มีความรู้ เรื่อง หลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง และผลิตภัณฑ์ในท้องถิ่น
เงื่อนไข
คุณธรรม
- มีความรักเมตตาศิษย์มีความรับผิดชอบ มีความยุติธรรม
1.2 สาหรับนักเรียน
ความพอประมาณ มีเหตุผล มีภูมิคุ้มกันในตัวที่ดี
1. นักเรียนมีพื้นฐานความรู้
ทางวิชาคณิตศาสตร์ที่
เหมาะสมกับเนื้อหาค่าเฉลี่ย
เลขคณิต
2.นักเรียนเลือกซื้อสินค้าที่
ประหยัดค่าใช้จ่าย
1. นักเรียนมีเหตุผล
เลือกซื้อสินค้าที่ประหยัด
2. นักเรียนวิเคราะห์
และตัดสินใจเลือกซื้อ
สินค้าที่ประหยัดค่าใช้จ่าย
1. นักเรียนนาความรู้เรื่อง
ค่าเฉลี่ยเลขคณิตไปใช้ในการ
แก้ปัญหาได้ถูกต้อง
2. นักเรียนนาความรู้ที่ได้รับจาก
การเรียนค่าเฉลี่ยเลขคณิต มาเป็น
ข้อมูลพื้นฐานเพื่อประกอบการ
ตัดสินใจในการเลือกซื้อสินค้าได้
โดยไม่เกิดปัจจัยเสี่ยง
เงื่อนไขความรู้ 1. นักเรียนมีความรอบรู้ เรื่อง ค่าเฉลี่ยเลขคณิต
2. นักเรียนนาความรู้และเทคโนโลยีที่ได้รับไปประยุกต์ใช้ใน
การแก้ปัญหาได้อย่างมีประสิทธิภาพ
เงื่อนไขคุณธรรม 1. นักเรียนมีความซื่อสัตย์ สุจริตและตรงต่อเวลา
2. นักเรียนมีวินัยในตนเอง
1.3 ประเมินผลลัพธ์ (KPA) ที่เกิดขึ้นกับผู้เรียนจากการจัดกิจกรรมการเรียนรู้บูรณาการ
หลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง
ด้าน
วัด
อยู่อย่างพอเพียง...สมดุลและพร้อมรับการเปลี่ยนแปลงในด้านต่าง ๆ
วัตถุ สังคม สิ่งแวดล้อม วัฒนธรรม
ความรู้ 1.ได้ความรู้
เกี่ยวกับค่าเฉลี่ยเลข
คณิตนาไปใช้ใน
ชีวิตประจาวัน
1. มีการวางแผน
ในการทางานเป็น
กระบวนการกลุ่ม
2. นักเรียนมีการ
แลกเปลี่ยนเรียนรู้
3. นักเรียนได้
ช่วยเหลือซึ่งกัน
และกัน
1. มีความรอบรู้
ในการใช้แหล่ง
เรียนรู้ในท้องถิ่น
2. รู้สาเหตุและ
ปัญหาของการใช้
จ่ายอย่างไรจึงจะ
เหมาะสมให้เกิด
ความคุ้มค่ากับ
ชีวิตและรายได้
ของตน
1. การเรียนรู้
สอดคล้องกับวิถี
ชีวิตของคนใน
ชุมชน
2. เห็นคุณค่าของ
ภูมิปัญญา
ท้องถิ่น
ทักษะ 1. มีทักษะในการ
ใช้วัสดุ อุปกรณ์
อย่างประหยัดและ
คุ้มค่า
2. การเลือกใช้วัสดุ
อุปกรณ์ได้อย่าง
เหมาะสม
1. มีทักษะในการ
ทางาน
2. มีสามารถใน
การนาความรู้ที่
ได้รับ ไปร่วมกัน
แก้ปัญหาเพื่อหา
ข้อสรุปได้
1. ใช้ประโยชน์
จากสิ่งแวดล้อม
ระมัดระวังการ
ใช้จ่ายให้คุ้มค่า
กับชีวิตและ
รายได้ของตน
1. ดารงตนอยู่ใน
สังคมอย่างมี
ความสุข
2. มีทักษะในการ
คานวณและ
นาไปใช้ได้
เหมาะสม
ค่านิยม 1.ตระหนักถึงผลที่
ที่เกิดจากการใช้
วัสดุอุปกรณ์ในการ
ปฏิบัติงาน
1. มีความ
รับผิดชอบต่อการ
ทางานของกลุ่ม
2. ยอมรับความ
คิดเห็นซึ่งกันและ
กันมีความเสียสละ
และอดทน
1. มีจิตสานึกใน
การอนุรักษ์ภูมิ
ปัญญาท้องถิ่น
2. ใช้ทรัพยากร
และสิ่งแวดล้อม
อย่างประหยัด
1.สืบสานการ
อนุรักษ์ภูมิ
ปัญญาท้องถิ่น
2. การใช้แหล่ง
เรียนรู้โดยใช้ภูมิ
ปัญญาท้องถิ่น
ข้อเสนอแนะของหัวหน้าสถานศึกษาหรือผู้ที่ได้รับมอบหมาย
ได้ทาการตรวจแผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 เรื่อง ค่าเฉลี่ยเลขคณิต มีความคิดเห็นดังนี้
1. องค์ประกอบของแผนการจัดการเรียนรู้
ครบถ้วน ไม่ครบถ้วน ระบุ.......................................................
2. ความสอดคล้องขององค์ประกอบในแผนการจัดการเรียนรู้
สอดคล้อง ไม่ สอดคล้อง ระบุ.......................................................
3. การจัดกิจกรรมได้นาเอากระบวนการเรียนรู้
ที่เน้นผู้เรียนเป็นสาคัญมาใช้ในการสอนได้อย่างเหมาะสม
ที่ยังไม่เน้นผู้เรียนเป็นสาคัญ ควรปรับปรุงพัฒนาต่อไป
4. เป็นแผนจัดการเรียนรู้ที่
นาไปใช้ได้จริง
ควรปรับปรุงก่อนนาไปใช้
ข้อเสนอแนะ…………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………….
ลงชื่อ……………..…………รองผู้อานวยการกลุ่มบริหารงานวิชาการ
(นายเจษฎา ปาณะจานงค์)
1. บันทึกหลังการจัดกิจการเรียนรู้
………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
2. ปัญหา/อุปสรรค/แนวทางพัฒนา
………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
3. ข้อเสนอแนะ/แนวทางแก้ไข
………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………….
……………………………………………………………………………………………………….
ลงชื่อ………………………… ผู้สอน
( นางรัศมี ธัญน้อม )
ตาแหน่ง ครูชานาญการพิเศษ
วันที่......เดือน........................... พ.ศ.........
ใบกิจกรรมที่ 1.1 การเลือกซื้อสินค้า
ชื่อ………………………………………................ชั้น……………….เลขที่………….
ผลการเรียนรู้ข้อที่ 1 หาค่าเฉลี่ยเลขคณิตของข้อมูลได้
สถานการณ์ นักเรียนไปเลือกซื้อสินค้าจากร้านแห่งหนึ่ง จะซื้อสินค้าในข้อใดให้ประหยัดที่สุด
กระบวนการแก้ปัญหาโดยใช้กลวิธีSTAR
1. ซื้อสบู่ขนาด 80 กรัมในข้อใดราคาถูกที่สุด
ก. ก้อนละ 11 บาท
ข. 4 ก้อน 45 บาท(ซื้อ 4 ก้อนแถม 1 ก้อน )
ค. โหลละ 120 บาท
ง. 3 ก้อน 32 บาท
ขั้นที่ 1 S (Search the word problem) ศึกษาโจทย์ปัญหา
………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
ขั้นที่ 2 T (Translate the problem) แปลงข้อมูลที่อยู่ในโจทย์ปัญหาไปสู่รูปภาพ หรือสมการ
………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
ขั้นที่ 3 A (Answer the problem) หาคาตอบของโจทย์ปัญหา
………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
ขั้นที่ 4 R (Review the solution) ทบทวนคาตอบ
……………………………………………………………………………………………………….
………………………………………………………………………………………………………
2. ผงซักฟอกในข้อใดราคาถูกที่สุด
ก. 5,000 กรัม กล่องละ 200 บาท
ข. 2500 กรัม กล่องละ 110 บาท
ค. 800 กรัม กล่องละ 45 บาท
ง. 50 กรัม กล่องละ 18 บาท
โดยใช้กระบวนการแก้ปัญหาโดยใช้กลวิธีSTAR
ขั้นที่ 1 S (Search the word problem) ศึกษาโจทย์ปัญหา
………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
ขั้นที่ 2 T (Translate the problem) แปลงข้อมูลที่อยู่ในโจทย์ปัญหาไปสู่รูปภาพ หรือสมการ
………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
ขั้นที่ 3 A (Answer the problem) หาคาตอบของโจทย์ปัญหา
………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
ขั้นที่ 4 R (Review the solution) ทบทวนคาตอบ
……………………………………………………………………………………………………….
………………………………………………………………………………………………………
3. ซื้อยาสระผมในข้อใดราคาถูกที่สุด
ก. ขวดละ 76 บาท
ข. 2 ขวด 150 บาท
ค. 3 ขวด 218 บาท
ง. 6 ขวด 450 บาท ( ซื้อ 6 ขวดแถม 1 ขวด )
โดยใช้กระบวนการแก้ปัญหาโดยใช้กลวิธีSTAR
ขั้นที่ 1 S (Search the word problem) ศึกษาโจทย์ปัญหา
………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
ขั้นที่ 2 T (Translate the problem) แปลงข้อมูลที่อยู่ในโจทย์ปัญหาไปสู่รูปภาพ หรือสมการ
………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
ขั้นที่ 3 A (Answer the problem) หาคาตอบของโจทย์ปัญหา
………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
ขั้นที่ 4 R (Review the solution) ทบทวนคาตอบ
……………………………………………………………………………………………………….
………………………………………………………………………………………………………
ใบกิจกรรมที่ 1.1ข
1. จงหาค่าเฉลี่ยเลขคณิต เติมคาตอบลงในตาราง
ข้อมูล ค่าเฉลี่ยเลขคณิต
1. 11 , 13 , 13 , 16 , 17 , 20
2. 15 , 14 , 16 , 17 , 15 , 14 , 14
3. 10 , 15 , 10 , 5 , 20 , 20 , 10 , 12
4. 10 , 15 , 9 , 8 , 11 , 12 , 17 , 16 , 20 , 14
5. 16 , 21 , 25 , 30 , 38 , 40 , 31 , 25 , 21 , 17
6. 157 , 156 , 160 , 156 , 175 , 160 , 156
7. 163 , 169 , 178 , 179 , 149 , 153 , 156 , 168 , 170 , 168
8. 169 , 158 , 155 , 164 , 165 , 168 , 174 , 162 , 169 , 155
9. 157 , 154 . 148 , 145 , 150 , 148 , 155 , 160 , 159 , 165
10. 160 , 158 , 155 , 164 , 155 , 160 , 174 , 162 , 160 , 155

More Related Content

What's hot

แบบฝึกทักษะวิชาวิทยาศาสตร์ป.1สิ่งมีชีวิต
แบบฝึกทักษะวิชาวิทยาศาสตร์ป.1สิ่งมีชีวิตแบบฝึกทักษะวิชาวิทยาศาสตร์ป.1สิ่งมีชีวิต
แบบฝึกทักษะวิชาวิทยาศาสตร์ป.1สิ่งมีชีวิตsripayom
 
1 แบบฝึกทักษะการคิดวิเคราะห์วิชาฟิสกส์ เรื่อง ความหนาแน่น
1 แบบฝึกทักษะการคิดวิเคราะห์วิชาฟิสกส์ เรื่อง ความหนาแน่น1 แบบฝึกทักษะการคิดวิเคราะห์วิชาฟิสกส์ เรื่อง ความหนาแน่น
1 แบบฝึกทักษะการคิดวิเคราะห์วิชาฟิสกส์ เรื่อง ความหนาแน่นKruNistha Akkho
 
แบบฝึกหัดรูปสี่เหลี่ยมป.5 6
แบบฝึกหัดรูปสี่เหลี่ยมป.5 6แบบฝึกหัดรูปสี่เหลี่ยมป.5 6
แบบฝึกหัดรูปสี่เหลี่ยมป.5 6Jaar Alissala
 
ตัวอย่างแผนพอเพียงกับคณิตศาสตร์
ตัวอย่างแผนพอเพียงกับคณิตศาสตร์ตัวอย่างแผนพอเพียงกับคณิตศาสตร์
ตัวอย่างแผนพอเพียงกับคณิตศาสตร์ทับทิม เจริญตา
 
เขียนเรื่องจากจินตนาการ ป.3
เขียนเรื่องจากจินตนาการ ป.3เขียนเรื่องจากจินตนาการ ป.3
เขียนเรื่องจากจินตนาการ ป.3เกษสุดา สนน้อย
 
หน่วยที่ 3 เลขยกกำลัง ม.1
หน่วยที่ 3 เลขยกกำลัง ม.1หน่วยที่ 3 เลขยกกำลัง ม.1
หน่วยที่ 3 เลขยกกำลัง ม.1guychaipk
 
แบบประเมินการนำเสนอผลงาน
แบบประเมินการนำเสนอผลงานแบบประเมินการนำเสนอผลงาน
แบบประเมินการนำเสนอผลงานKhemjira_P
 
ใบความรู้คู่อันดับและกราฟ
ใบความรู้คู่อันดับและกราฟใบความรู้คู่อันดับและกราฟ
ใบความรู้คู่อันดับและกราฟJiraprapa Suwannajak
 
โครงงานคณิตบทที่ 1
โครงงานคณิตบทที่ 1โครงงานคณิตบทที่ 1
โครงงานคณิตบทที่ 1Jutarat Bussadee
 
ใบงานอาหารและโภชนาการ
ใบงานอาหารและโภชนาการใบงานอาหารและโภชนาการ
ใบงานอาหารและโภชนาการtassanee chaicharoen
 
เอกสารประกอบการเรียน พหุนาม ม.2
เอกสารประกอบการเรียน พหุนาม ม.2เอกสารประกอบการเรียน พหุนาม ม.2
เอกสารประกอบการเรียน พหุนาม ม.2นายเค ครูกาย
 
แบบทดสอบวัดผลสัมฤทธ์อัตราส่วนและร้อยละ
แบบทดสอบวัดผลสัมฤทธ์อัตราส่วนและร้อยละแบบทดสอบวัดผลสัมฤทธ์อัตราส่วนและร้อยละ
แบบทดสอบวัดผลสัมฤทธ์อัตราส่วนและร้อยละkroojaja
 
ภูมิศาสตร์
ภูมิศาสตร์ภูมิศาสตร์
ภูมิศาสตร์koorimkhong
 
แผนจัดการเรียนรู้เรื่องอาหารและโภชนาการ
แผนจัดการเรียนรู้เรื่องอาหารและโภชนาการแผนจัดการเรียนรู้เรื่องอาหารและโภชนาการ
แผนจัดการเรียนรู้เรื่องอาหารและโภชนาการtassanee chaicharoen
 
แบบทดสอบ เรื่อง การวัด
แบบทดสอบ  เรื่อง การวัดแบบทดสอบ  เรื่อง การวัด
แบบทดสอบ เรื่อง การวัดPiriya Sisod
 
แบบฝึกทักษะ ม.3
แบบฝึกทักษะ ม.3แบบฝึกทักษะ ม.3
แบบฝึกทักษะ ม.3suchinmam
 

What's hot (20)

แผนการจัดการเรียนรู้ หน้าที่พลเมือง ม.1
แผนการจัดการเรียนรู้  หน้าที่พลเมือง ม.1แผนการจัดการเรียนรู้  หน้าที่พลเมือง ม.1
แผนการจัดการเรียนรู้ หน้าที่พลเมือง ม.1
 
แบบฝึกทักษะวิชาวิทยาศาสตร์ป.1สิ่งมีชีวิต
แบบฝึกทักษะวิชาวิทยาศาสตร์ป.1สิ่งมีชีวิตแบบฝึกทักษะวิชาวิทยาศาสตร์ป.1สิ่งมีชีวิต
แบบฝึกทักษะวิชาวิทยาศาสตร์ป.1สิ่งมีชีวิต
 
1 แบบฝึกทักษะการคิดวิเคราะห์วิชาฟิสกส์ เรื่อง ความหนาแน่น
1 แบบฝึกทักษะการคิดวิเคราะห์วิชาฟิสกส์ เรื่อง ความหนาแน่น1 แบบฝึกทักษะการคิดวิเคราะห์วิชาฟิสกส์ เรื่อง ความหนาแน่น
1 แบบฝึกทักษะการคิดวิเคราะห์วิชาฟิสกส์ เรื่อง ความหนาแน่น
 
ข้อสอบปลายภาคสังคม ม.1
ข้อสอบปลายภาคสังคม ม.1ข้อสอบปลายภาคสังคม ม.1
ข้อสอบปลายภาคสังคม ม.1
 
แบบฝึกหัดรูปสี่เหลี่ยมป.5 6
แบบฝึกหัดรูปสี่เหลี่ยมป.5 6แบบฝึกหัดรูปสี่เหลี่ยมป.5 6
แบบฝึกหัดรูปสี่เหลี่ยมป.5 6
 
ตัวอย่างแผนพอเพียงกับคณิตศาสตร์
ตัวอย่างแผนพอเพียงกับคณิตศาสตร์ตัวอย่างแผนพอเพียงกับคณิตศาสตร์
ตัวอย่างแผนพอเพียงกับคณิตศาสตร์
 
เขียนเรื่องจากจินตนาการ ป.3
เขียนเรื่องจากจินตนาการ ป.3เขียนเรื่องจากจินตนาการ ป.3
เขียนเรื่องจากจินตนาการ ป.3
 
หน่วยที่ 3 เลขยกกำลัง ม.1
หน่วยที่ 3 เลขยกกำลัง ม.1หน่วยที่ 3 เลขยกกำลัง ม.1
หน่วยที่ 3 เลขยกกำลัง ม.1
 
แบบประเมินการนำเสนอผลงาน
แบบประเมินการนำเสนอผลงานแบบประเมินการนำเสนอผลงาน
แบบประเมินการนำเสนอผลงาน
 
ใบความรู้คู่อันดับและกราฟ
ใบความรู้คู่อันดับและกราฟใบความรู้คู่อันดับและกราฟ
ใบความรู้คู่อันดับและกราฟ
 
โครงงานคณิตบทที่ 1
โครงงานคณิตบทที่ 1โครงงานคณิตบทที่ 1
โครงงานคณิตบทที่ 1
 
ใบงานอาหารและโภชนาการ
ใบงานอาหารและโภชนาการใบงานอาหารและโภชนาการ
ใบงานอาหารและโภชนาการ
 
คู่อันดับ
คู่อันดับคู่อันดับ
คู่อันดับ
 
หน่วย 1
หน่วย 1หน่วย 1
หน่วย 1
 
เอกสารประกอบการเรียน พหุนาม ม.2
เอกสารประกอบการเรียน พหุนาม ม.2เอกสารประกอบการเรียน พหุนาม ม.2
เอกสารประกอบการเรียน พหุนาม ม.2
 
แบบทดสอบวัดผลสัมฤทธ์อัตราส่วนและร้อยละ
แบบทดสอบวัดผลสัมฤทธ์อัตราส่วนและร้อยละแบบทดสอบวัดผลสัมฤทธ์อัตราส่วนและร้อยละ
แบบทดสอบวัดผลสัมฤทธ์อัตราส่วนและร้อยละ
 
ภูมิศาสตร์
ภูมิศาสตร์ภูมิศาสตร์
ภูมิศาสตร์
 
แผนจัดการเรียนรู้เรื่องอาหารและโภชนาการ
แผนจัดการเรียนรู้เรื่องอาหารและโภชนาการแผนจัดการเรียนรู้เรื่องอาหารและโภชนาการ
แผนจัดการเรียนรู้เรื่องอาหารและโภชนาการ
 
แบบทดสอบ เรื่อง การวัด
แบบทดสอบ  เรื่อง การวัดแบบทดสอบ  เรื่อง การวัด
แบบทดสอบ เรื่อง การวัด
 
แบบฝึกทักษะ ม.3
แบบฝึกทักษะ ม.3แบบฝึกทักษะ ม.3
แบบฝึกทักษะ ม.3
 

Viewers also liked

20 คำถามเศรษฐกิจพอเพียง
20 คำถามเศรษฐกิจพอเพียง20 คำถามเศรษฐกิจพอเพียง
20 คำถามเศรษฐกิจพอเพียงjiko2505
 
แบบทดสอบความรู้ความสามารถทั่วไป (เฉลย)
แบบทดสอบความรู้ความสามารถทั่วไป (เฉลย)แบบทดสอบความรู้ความสามารถทั่วไป (เฉลย)
แบบทดสอบความรู้ความสามารถทั่วไป (เฉลย)peter dontoom
 
3. กระบวนการแก้ปัญหาของโพลยา
3. กระบวนการแก้ปัญหาของโพลยา3. กระบวนการแก้ปัญหาของโพลยา
3. กระบวนการแก้ปัญหาของโพลยาkrurutsamee
 
2. บันได 5 ขั้นqsccs
2. บันได 5 ขั้นqsccs2. บันได 5 ขั้นqsccs
2. บันได 5 ขั้นqsccskrurutsamee
 
4. กลวิธี star
4. กลวิธี star4. กลวิธี star
4. กลวิธี starkrurutsamee
 
เฉลยลิมิต
เฉลยลิมิตเฉลยลิมิต
เฉลยลิมิตkrurutsamee
 
เฉลยอินทิเกรต
เฉลยอินทิเกรตเฉลยอินทิเกรต
เฉลยอินทิเกรตkrurutsamee
 
เฉลยอนุพันธ์
เฉลยอนุพันธ์เฉลยอนุพันธ์
เฉลยอนุพันธ์krurutsamee
 
อินทิเกรต
อินทิเกรตอินทิเกรต
อินทิเกรตkrurutsamee
 
อนุพันธ์
อนุพันธ์อนุพันธ์
อนุพันธ์krurutsamee
 
ชุดที่ 3
ชุดที่ 3 ชุดที่ 3
ชุดที่ 3 krurutsamee
 
ประวัติครูรัมี ธัญน้อม
ประวัติครูรัมี  ธัญน้อมประวัติครูรัมี  ธัญน้อม
ประวัติครูรัมี ธัญน้อมkrurutsamee
 
ชุดที่ 2
ชุดที่ 2 ชุดที่ 2
ชุดที่ 2 krurutsamee
 
ชุดที่1
ชุดที่1 ชุดที่1
ชุดที่1 krurutsamee
 
ชุดที่4
ชุดที่4 ชุดที่4
ชุดที่4 krurutsamee
 
ชุดที่ 1
ชุดที่ 1 ชุดที่ 1
ชุดที่ 1 krurutsamee
 
ชุดที่5
ชุดที่5 ชุดที่5
ชุดที่5 krurutsamee
 
ชุดที่ 4
ชุดที่ 4 ชุดที่ 4
ชุดที่ 4 krurutsamee
 
ชุดที่ 5
ชุดที่ 5 ชุดที่ 5
ชุดที่ 5 krurutsamee
 

Viewers also liked (20)

20 คำถามเศรษฐกิจพอเพียง
20 คำถามเศรษฐกิจพอเพียง20 คำถามเศรษฐกิจพอเพียง
20 คำถามเศรษฐกิจพอเพียง
 
แบบทดสอบความรู้ความสามารถทั่วไป (เฉลย)
แบบทดสอบความรู้ความสามารถทั่วไป (เฉลย)แบบทดสอบความรู้ความสามารถทั่วไป (เฉลย)
แบบทดสอบความรู้ความสามารถทั่วไป (เฉลย)
 
3. กระบวนการแก้ปัญหาของโพลยา
3. กระบวนการแก้ปัญหาของโพลยา3. กระบวนการแก้ปัญหาของโพลยา
3. กระบวนการแก้ปัญหาของโพลยา
 
2. บันได 5 ขั้นqsccs
2. บันได 5 ขั้นqsccs2. บันได 5 ขั้นqsccs
2. บันได 5 ขั้นqsccs
 
4. กลวิธี star
4. กลวิธี star4. กลวิธี star
4. กลวิธี star
 
เฉลยลิมิต
เฉลยลิมิตเฉลยลิมิต
เฉลยลิมิต
 
เฉลยอินทิเกรต
เฉลยอินทิเกรตเฉลยอินทิเกรต
เฉลยอินทิเกรต
 
เฉลยอนุพันธ์
เฉลยอนุพันธ์เฉลยอนุพันธ์
เฉลยอนุพันธ์
 
ลิมิต
ลิมิตลิมิต
ลิมิต
 
อินทิเกรต
อินทิเกรตอินทิเกรต
อินทิเกรต
 
อนุพันธ์
อนุพันธ์อนุพันธ์
อนุพันธ์
 
ชุดที่ 3
ชุดที่ 3 ชุดที่ 3
ชุดที่ 3
 
ประวัติครูรัมี ธัญน้อม
ประวัติครูรัมี  ธัญน้อมประวัติครูรัมี  ธัญน้อม
ประวัติครูรัมี ธัญน้อม
 
ชุดที่ 2
ชุดที่ 2 ชุดที่ 2
ชุดที่ 2
 
ชุดที่1
ชุดที่1 ชุดที่1
ชุดที่1
 
ชุดที่4
ชุดที่4 ชุดที่4
ชุดที่4
 
ชุดที่ 1
ชุดที่ 1 ชุดที่ 1
ชุดที่ 1
 
ชุดที่5
ชุดที่5 ชุดที่5
ชุดที่5
 
ชุดที่ 4
ชุดที่ 4 ชุดที่ 4
ชุดที่ 4
 
ชุดที่ 5
ชุดที่ 5 ชุดที่ 5
ชุดที่ 5
 

Similar to 1. เศรษฐกิจพอเพียง

1.รายงานปฏิบัติงาน255538หน้า
1.รายงานปฏิบัติงาน255538หน้า1.รายงานปฏิบัติงาน255538หน้า
1.รายงานปฏิบัติงาน255538หน้าKruthai Kidsdee
 
รายงานนวัตกรรมการจัดกิจกรรมด้านทักษะการคิดชั้นสูง
รายงานนวัตกรรมการจัดกิจกรรมด้านทักษะการคิดชั้นสูงรายงานนวัตกรรมการจัดกิจกรรมด้านทักษะการคิดชั้นสูง
รายงานนวัตกรรมการจัดกิจกรรมด้านทักษะการคิดชั้นสูงWichai Likitponrak
 
แผนจัดการเรียนรู้เรื่องสารเสพติด
แผนจัดการเรียนรู้เรื่องสารเสพติดแผนจัดการเรียนรู้เรื่องสารเสพติด
แผนจัดการเรียนรู้เรื่องสารเสพติดguestbf0238
 
แผนจัดการเรียนรู้เรื่องสารเสพติด
แผนจัดการเรียนรู้เรื่องสารเสพติดแผนจัดการเรียนรู้เรื่องสารเสพติด
แผนจัดการเรียนรู้เรื่องสารเสพติดguestf57acc
 
แผนจัดการเรียนรู้เรื่องสารเสพติด
แผนจัดการเรียนรู้เรื่องสารเสพติดแผนจัดการเรียนรู้เรื่องสารเสพติด
แผนจัดการเรียนรู้เรื่องสารเสพติดtassanee chaicharoen
 
แผนจัดการเรียนรู้เรื่องสารเสพติด
แผนจัดการเรียนรู้เรื่องสารเสพติดแผนจัดการเรียนรู้เรื่องสารเสพติด
แผนจัดการเรียนรู้เรื่องสารเสพติดguest9deb61
 
แผนการจัดการเรียนรู้พระพุทธศาสนา
แผนการจัดการเรียนรู้พระพุทธศาสนาแผนการจัดการเรียนรู้พระพุทธศาสนา
แผนการจัดการเรียนรู้พระพุทธศาสนาPrincess Chulabhorn's College, Chiang Rai Thailand
 
แผนจัดการเรียนรู้เรื่องอนามัยเจริญพันธุ์
แผนจัดการเรียนรู้เรื่องอนามัยเจริญพันธุ์แผนจัดการเรียนรู้เรื่องอนามัยเจริญพันธุ์
แผนจัดการเรียนรู้เรื่องอนามัยเจริญพันธุ์guest5660a9a
 
แผนจัดการเรียนรู้ที่ 01
แผนจัดการเรียนรู้ที่ 01แผนจัดการเรียนรู้ที่ 01
แผนจัดการเรียนรู้ที่ 01witthawat silad
 
E0b981e0b89ce0b899e0b881e0b8b2e0b8a3e0b888e0b8b1e0b894e0b881e0b8b2e0b8a3e0b98...
E0b981e0b89ce0b899e0b881e0b8b2e0b8a3e0b888e0b8b1e0b894e0b881e0b8b2e0b8a3e0b98...E0b981e0b89ce0b899e0b881e0b8b2e0b8a3e0b888e0b8b1e0b894e0b881e0b8b2e0b8a3e0b98...
E0b981e0b89ce0b899e0b881e0b8b2e0b8a3e0b888e0b8b1e0b894e0b881e0b8b2e0b8a3e0b98...Sirirat Faiubon
 
แผนจัดการเรียนรู้ที่ 02
แผนจัดการเรียนรู้ที่ 02แผนจัดการเรียนรู้ที่ 02
แผนจัดการเรียนรู้ที่ 02witthawat silad
 
วิจัยในชั้นเรียนเพื่อพัฒนาการเรียนรู้
วิจัยในชั้นเรียนเพื่อพัฒนาการเรียนรู้วิจัยในชั้นเรียนเพื่อพัฒนาการเรียนรู้
วิจัยในชั้นเรียนเพื่อพัฒนาการเรียนรู้Katekyo Sama
 
หลักสูตร51สู่ห้องเรียน
หลักสูตร51สู่ห้องเรียนหลักสูตร51สู่ห้องเรียน
หลักสูตร51สู่ห้องเรียนPitima Boonprasit
 
แผนการจัดการเรียนรู้เพศศึกษาหน่วยที่ 4
แผนการจัดการเรียนรู้เพศศึกษาหน่วยที่ 4แผนการจัดการเรียนรู้เพศศึกษาหน่วยที่ 4
แผนการจัดการเรียนรู้เพศศึกษาหน่วยที่ 4tassanee chaicharoen
 
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Cbi
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Cbiแผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Cbi
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ CbiWanida Keawprompakdee
 
แผนจัดการเรียนรู้เรื่องอนามัยเจริญพันธุ์
แผนจัดการเรียนรู้เรื่องอนามัยเจริญพันธุ์แผนจัดการเรียนรู้เรื่องอนามัยเจริญพันธุ์
แผนจัดการเรียนรู้เรื่องอนามัยเจริญพันธุ์tassanee chaicharoen
 
แผนการเรียนรู้สุภาษิต
แผนการเรียนรู้สุภาษิตแผนการเรียนรู้สุภาษิต
แผนการเรียนรู้สุภาษิตyaowarat Lertpipatkul
 
แผนจัดการเรียนรู้เรื่องอารมณ์และความเครียด
แผนจัดการเรียนรู้เรื่องอารมณ์และความเครียดแผนจัดการเรียนรู้เรื่องอารมณ์และความเครียด
แผนจัดการเรียนรู้เรื่องอารมณ์และความเครียดtassanee chaicharoen
 

Similar to 1. เศรษฐกิจพอเพียง (20)

1.รายงานปฏิบัติงาน255538หน้า
1.รายงานปฏิบัติงาน255538หน้า1.รายงานปฏิบัติงาน255538หน้า
1.รายงานปฏิบัติงาน255538หน้า
 
รายงานนวัตกรรมการจัดกิจกรรมด้านทักษะการคิดชั้นสูง
รายงานนวัตกรรมการจัดกิจกรรมด้านทักษะการคิดชั้นสูงรายงานนวัตกรรมการจัดกิจกรรมด้านทักษะการคิดชั้นสูง
รายงานนวัตกรรมการจัดกิจกรรมด้านทักษะการคิดชั้นสูง
 
แผนจัดการเรียนรู้เรื่องสารเสพติด
แผนจัดการเรียนรู้เรื่องสารเสพติดแผนจัดการเรียนรู้เรื่องสารเสพติด
แผนจัดการเรียนรู้เรื่องสารเสพติด
 
แผนจัดการเรียนรู้เรื่องสารเสพติด
แผนจัดการเรียนรู้เรื่องสารเสพติดแผนจัดการเรียนรู้เรื่องสารเสพติด
แผนจัดการเรียนรู้เรื่องสารเสพติด
 
แผนจัดการเรียนรู้เรื่องสารเสพติด
แผนจัดการเรียนรู้เรื่องสารเสพติดแผนจัดการเรียนรู้เรื่องสารเสพติด
แผนจัดการเรียนรู้เรื่องสารเสพติด
 
แผนจัดการเรียนรู้เรื่องสารเสพติด
แผนจัดการเรียนรู้เรื่องสารเสพติดแผนจัดการเรียนรู้เรื่องสารเสพติด
แผนจัดการเรียนรู้เรื่องสารเสพติด
 
แผนการจัดการเรียนรู้พระพุทธศาสนา
แผนการจัดการเรียนรู้พระพุทธศาสนาแผนการจัดการเรียนรู้พระพุทธศาสนา
แผนการจัดการเรียนรู้พระพุทธศาสนา
 
แผนจัดการเรียนรู้เรื่องอนามัยเจริญพันธุ์
แผนจัดการเรียนรู้เรื่องอนามัยเจริญพันธุ์แผนจัดการเรียนรู้เรื่องอนามัยเจริญพันธุ์
แผนจัดการเรียนรู้เรื่องอนามัยเจริญพันธุ์
 
แผนจัดการเรียนรู้ที่ 01
แผนจัดการเรียนรู้ที่ 01แผนจัดการเรียนรู้ที่ 01
แผนจัดการเรียนรู้ที่ 01
 
E0b981e0b89ce0b899e0b881e0b8b2e0b8a3e0b888e0b8b1e0b894e0b881e0b8b2e0b8a3e0b98...
E0b981e0b89ce0b899e0b881e0b8b2e0b8a3e0b888e0b8b1e0b894e0b881e0b8b2e0b8a3e0b98...E0b981e0b89ce0b899e0b881e0b8b2e0b8a3e0b888e0b8b1e0b894e0b881e0b8b2e0b8a3e0b98...
E0b981e0b89ce0b899e0b881e0b8b2e0b8a3e0b888e0b8b1e0b894e0b881e0b8b2e0b8a3e0b98...
 
แผนจัดการเรียนรู้ที่ 02
แผนจัดการเรียนรู้ที่ 02แผนจัดการเรียนรู้ที่ 02
แผนจัดการเรียนรู้ที่ 02
 
วิจัยในชั้นเรียนเพื่อพัฒนาการเรียนรู้
วิจัยในชั้นเรียนเพื่อพัฒนาการเรียนรู้วิจัยในชั้นเรียนเพื่อพัฒนาการเรียนรู้
วิจัยในชั้นเรียนเพื่อพัฒนาการเรียนรู้
 
หลักสูตร51สู่ห้องเรียน
หลักสูตร51สู่ห้องเรียนหลักสูตร51สู่ห้องเรียน
หลักสูตร51สู่ห้องเรียน
 
7บทที่3
7บทที่3 7บทที่3
7บทที่3
 
แผนการจัดการเรียนรู้เพศศึกษาหน่วยที่ 4
แผนการจัดการเรียนรู้เพศศึกษาหน่วยที่ 4แผนการจัดการเรียนรู้เพศศึกษาหน่วยที่ 4
แผนการจัดการเรียนรู้เพศศึกษาหน่วยที่ 4
 
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Cbi
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Cbiแผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Cbi
แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ Cbi
 
Best practice
Best practiceBest practice
Best practice
 
แผนจัดการเรียนรู้เรื่องอนามัยเจริญพันธุ์
แผนจัดการเรียนรู้เรื่องอนามัยเจริญพันธุ์แผนจัดการเรียนรู้เรื่องอนามัยเจริญพันธุ์
แผนจัดการเรียนรู้เรื่องอนามัยเจริญพันธุ์
 
แผนการเรียนรู้สุภาษิต
แผนการเรียนรู้สุภาษิตแผนการเรียนรู้สุภาษิต
แผนการเรียนรู้สุภาษิต
 
แผนจัดการเรียนรู้เรื่องอารมณ์และความเครียด
แผนจัดการเรียนรู้เรื่องอารมณ์และความเครียดแผนจัดการเรียนรู้เรื่องอารมณ์และความเครียด
แผนจัดการเรียนรู้เรื่องอารมณ์และความเครียด
 

More from krurutsamee

คำบรรยายและรูปสรุปวิจัยบทเรียน
คำบรรยายและรูปสรุปวิจัยบทเรียน คำบรรยายและรูปสรุปวิจัยบทเรียน
คำบรรยายและรูปสรุปวิจัยบทเรียน krurutsamee
 
รายงานการวิจัยบทเรียนแก้ไข
รายงานการวิจัยบทเรียนแก้ไข รายงานการวิจัยบทเรียนแก้ไข
รายงานการวิจัยบทเรียนแก้ไข krurutsamee
 
งานนำเสนอสรุปวิจัยบทเรียน
งานนำเสนอสรุปวิจัยบทเรียนงานนำเสนอสรุปวิจัยบทเรียน
งานนำเสนอสรุปวิจัยบทเรียนkrurutsamee
 
ชุดที่ 6
ชุดที่ 6 ชุดที่ 6
ชุดที่ 6 krurutsamee
 
ชุดที่2
ชุดที่2 ชุดที่2
ชุดที่2 krurutsamee
 
ชุดที่3
ชุดที่3 ชุดที่3
ชุดที่3 krurutsamee
 
เฉลยพื้นที่ใต้โค้ง
เฉลยพื้นที่ใต้โค้งเฉลยพื้นที่ใต้โค้ง
เฉลยพื้นที่ใต้โค้งkrurutsamee
 
เฉลยแคลคูลัส
เฉลยแคลคูลัสเฉลยแคลคูลัส
เฉลยแคลคูลัสkrurutsamee
 
เอกสารแคลคูลัส
เอกสารแคลคูลัสเอกสารแคลคูลัส
เอกสารแคลคูลัสkrurutsamee
 
เฉลยลำดับและอนุกรมอนันต์
เฉลยลำดับและอนุกรมอนันต์เฉลยลำดับและอนุกรมอนันต์
เฉลยลำดับและอนุกรมอนันต์krurutsamee
 
เอกสารลำดับอนันต์กำหนดการเชิงเส้น57
เอกสารลำดับอนันต์กำหนดการเชิงเส้น57เอกสารลำดับอนันต์กำหนดการเชิงเส้น57
เอกสารลำดับอนันต์กำหนดการเชิงเส้น57krurutsamee
 
พื้นที่ใต้โค้ง
พื้นที่ใต้โค้งพื้นที่ใต้โค้ง
พื้นที่ใต้โค้งkrurutsamee
 

More from krurutsamee (12)

คำบรรยายและรูปสรุปวิจัยบทเรียน
คำบรรยายและรูปสรุปวิจัยบทเรียน คำบรรยายและรูปสรุปวิจัยบทเรียน
คำบรรยายและรูปสรุปวิจัยบทเรียน
 
รายงานการวิจัยบทเรียนแก้ไข
รายงานการวิจัยบทเรียนแก้ไข รายงานการวิจัยบทเรียนแก้ไข
รายงานการวิจัยบทเรียนแก้ไข
 
งานนำเสนอสรุปวิจัยบทเรียน
งานนำเสนอสรุปวิจัยบทเรียนงานนำเสนอสรุปวิจัยบทเรียน
งานนำเสนอสรุปวิจัยบทเรียน
 
ชุดที่ 6
ชุดที่ 6 ชุดที่ 6
ชุดที่ 6
 
ชุดที่2
ชุดที่2 ชุดที่2
ชุดที่2
 
ชุดที่3
ชุดที่3 ชุดที่3
ชุดที่3
 
เฉลยพื้นที่ใต้โค้ง
เฉลยพื้นที่ใต้โค้งเฉลยพื้นที่ใต้โค้ง
เฉลยพื้นที่ใต้โค้ง
 
เฉลยแคลคูลัส
เฉลยแคลคูลัสเฉลยแคลคูลัส
เฉลยแคลคูลัส
 
เอกสารแคลคูลัส
เอกสารแคลคูลัสเอกสารแคลคูลัส
เอกสารแคลคูลัส
 
เฉลยลำดับและอนุกรมอนันต์
เฉลยลำดับและอนุกรมอนันต์เฉลยลำดับและอนุกรมอนันต์
เฉลยลำดับและอนุกรมอนันต์
 
เอกสารลำดับอนันต์กำหนดการเชิงเส้น57
เอกสารลำดับอนันต์กำหนดการเชิงเส้น57เอกสารลำดับอนันต์กำหนดการเชิงเส้น57
เอกสารลำดับอนันต์กำหนดการเชิงเส้น57
 
พื้นที่ใต้โค้ง
พื้นที่ใต้โค้งพื้นที่ใต้โค้ง
พื้นที่ใต้โค้ง
 

1. เศรษฐกิจพอเพียง

  • 1. แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 เพื่อเสริมสร้างคุณลักษณะอยู่อย่างพอเพียง วิชาคณิตศาสตร์รอบรู้ 5 รหัสวิชา ค33101 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 6 หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 การวัดค่ากลางของข้อมูล เรื่อง ค่าเฉลี่ยเลขคณิตของข้อมูลไม่แจกแจงความถี่ เวลา 1 ชั่วโมง สอนโดย ครูรัศมี ธัญน้อม โรงเรียนพิชัย อาเภอพิชัย จังหวัดอุตรดิตถ์ ---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------- 1. มาตรฐานการเรียนรู้/ตัวชี้วัด สาระที่ 5 การวิเคราะห์ข้อมูลและความน่าจะเป็น มาตรฐาน ค 5.1 เข้าใจและใช้วิธีการทางสถิติในการวิเคราะห์ข้อมูล ตัวชี้วัด ค5.1 ม.4-6/ 2 หาค่าเฉลี่ยเลขคณิต มัธยฐาน ฐานนิยม ส่วนเบี่ยงเบนมาตรฐาน และ เปอร์เซ็นต์ไทล์ของข้อมูล มาตรฐาน ค 6.1 มีความสามารถในการแก้ปัญหา การให้เหตุผล การสื่อสาร และการสื่อความหมาย ทางคณิตศาสตร์ และการนาเสนอ การเชื่อมโยงความรู้ต่างๆ ทางคณิตสาสตร์และเชื่อมโยง คณิตศาสตร์กับศาสตร์อื่นๆ และมีความคิดริเริ่มสร้างสรรค์ ตัวชี้วัด ค6.1 ม.4-6/ 2 ใช้ความรู้ ทักษะและกระบวนการทางคณิตศาสตร์และเทคโนโลยีในการ แก้ปัญหาในสถานการณ์ต่างๆ ได้อย่างเหมาะสม ตัวชี้วัด ค6.1 ม.4-6/3 ให้เหตุผลประกอบการตัดสินใจและสรุปผลได้อย่างเหมาะสม ตัวชี้วัด ค6.1 ม.4-6/4 ใช้ภาษาและสัญลักษณ์ทางคณิตศาสตร์ในการสื่อสาร สื่อความหมาย และ การนาเสนอได้อย่างถูกต้องและชัดเจน ตัวชี้วัด ค6.1 ม.4-6/5 เชื่อมโยงความรู้ต่างๆ ในคณิตศาสตร์และนาความรู้ หลักการกระบวนการ ทางคณิตศาสตร์ไปเชื่อมโยงในศาสตร์อื่นๆ 2. สาระสาคัญ ค่าเฉลี่ยเลขคณิต เหมาะที่จะเป็นค่ากลางของข้อมูลเมื่อข้อมูลนั้นๆ ไม่มีค่าใดค่าหนึ่งหรือ หลายๆ ค่าซึ่งสูงหรือต่ากว่าค่าอื่นๆ มาก เป็นค่าเฉลี่ยที่นิยมใช้กันมาก ค่าเฉลี่ยเลขคณิต ( Arithmetic mean ) คือ อัตราส่วนระหว่างผลรวมของข้อมูลทั้งหมดกับ จานวนข้อมูลทั้งหมด แทนด้วยสัญลักษณ์ X และ  เมื่อ X คือ ค่าเฉลี่ยเลขคณิตของกลุ่มตัวอย่าง  คือ ค่าเฉลี่ยเลขคณิตของประชากร ให้ x1 , x2 , x3 , . . . , xN เป็นข้อมูลแต่ละตัว   N i ix 1 = x1 + x2 + x3 . . . + xN
  • 2. 1) ค่าเฉลี่ยเลขคณิตของประชากร (  )  = N x N i i 1 , N = จานวนข้อมูลของประชากร 2 ) ค่าเฉลี่ยเลขคณิตของกลุ่มตัวอย่าง (X ) X = n x N i i 1 ; n = จานวนข้อมูลของตัวอย่าง 3. จุดประสงค์การเรียนรู้ ด้านความรู้ 1. นักเรียนสามารถหาค่าเฉลี่ยเลขคณิตของข้อมูลได้ 2. นักเรียนสามารถนาความรู้ของค่าเฉลี่ยเลขคณิตไปใช้แก้โจทย์ปัญหาได้ 3. นักเรียนสามารถวิเคราะห์ข้อมูลโดยใช้โปรแกรมไมโครซอฟ์ทเอกซ์เซลได้ ด้านทักษะ / กระบวนการ 1. การแก้ปัญหา 1.1 ใช้กระบวนการแก้ปัญหาโดยใช้กลวิธี STARแก้โจทย์ปัญหา ขั้นที่ 1 S (Search the word problem) ศึกษาโจทย์ปัญหา ขั้นที่ 2 T (Translate the problem) แปลงข้อมูลที่อยู่ในโจทย์ปัญหาไปสู่รูปภาพ หรือสมการ คณิตศาสตร์หรือสัญลักษณ์ ขั้นที่ 3 A (Answer the problem) หาคาตอบของโจทย์ปัญหา ขั้นที่ 4 R (Review the solution) ทบทวนคาตอบว่าสอดคล้องกับข้อมูลและเงื่อนไขที่ กาหนดในโจทย์ปัญหาหรือไม่หรือตรวจสอบโดยใช้โปรแกรมสาเร็จรูป 1.2 การแก้ปัญหาด้วยเทคโนโลยี สามารถหาค่าเฉลี่ยเลขคณิตของข้อมูลและวิเคราะห์ข้อมูล โดยใช้โปรแกรมไมโครซอฟ์ทเอกซ์เซลได้ 1.3 ใช้วิธีการที่หลากหลายในการแก้ปัญหา คือ หาค่าเฉลี่ยเลขคณิตได้อย่างน้อย 2 วิธี 1.4 การแก้ปัญหาในสถานการณ์จริง สามารถสร้างโจทย์ปัญหาจากสถานการณ์หรือข้อมูล ต่างๆ ใช้กระบวนการแก้ปัญหาตามขั้นตอนและคาตอบถูก 2. การให้เหตุผล มีการเลือกใช้ค่ากลางที่เหมาะสมกับข้อมูลและอธิบายเหตุผลได้ชัดเจน 3. การสื่อสาร การสื่อความหมายทางคณิตศาสตร์ และการนาเสนอ สร้างตารางข้อมูลถูกต้องทุก รายการและนาเสนอข้อมูลได้ถูกต้องทุกส่วน 4. การเชื่อมโยง สามารถนาความรู้เรื่อง การวิเคราะห์ข้อมูลไปสร้างโจทย์ปัญหาจากสถานการณ์ ของชีวิตประจาวันได้
  • 3. ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์ 1. ใฝ่เรียนรู้ 2. มุ่งมั่นในการทางาน 3. ช่วยเหลือซึ่งกันและกัน 4. สาระการเรียนรู้ ค่าเฉลี่ยเลขคณิตของข้อมูลไม่แจกแจงความถี่ 5. กิจกรรมการเรียนรู้ ขั้นนา 1. ทาแบบทดสอบก่อนเรียนเรื่อง ค่าเฉลี่ยเลขคณิต เป็นข้อสอบปรนัย 4 ตัวเลือก จานวน 5 ข้อ เวลา 10 นาที 2. ครูสนทนาในชีวิตประจาวันของนักเรียนเราจะพบเห็นข้อมูล ข่าวสารที่เกี่ยวข้องกับ ประเภทของสินค้าและการเลือกซื้อสินค้าหรือค่าใช้จ่ายในชีวิตประจาวันมีเหตุการณ์ใดบ้างที่ นักเรียนสนใจ ครูสุ่มให้นักเรียนยกตัวอย่าง เช่น นักเรียนกับเพื่อนๆ รวม 5 คนไปกินข้าวเหนียวส้มตารวมเป็นเงิน 150 บาท นักเรียนจะเสียค่าใช้จ่ายคนละกี่บาท (คนละ 30 บาท) เรียกว่า ค่าเฉลี่ยเลขคณิต 3. แบ่งนักเรียนเป็นกลุ่มๆละ 4 คน โดยแต่ละกลุ่มให้มีทั้งนักเรียนเก่ง อ่อน อย่างละ1 คน ปานกลาง 2 คน คละกัน แล้วให้สมาชิกในแต่ละกลุ่มเลือกประธานกลุ่มและเลขาของกลุ่ม แบ่ง หน้าที่ในการทากิจกรรมและหมุนเวียนหน้าที่กันในกลุ่มช่วยกันทางานกลุ่ม ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 4. นักเรียนแต่ละกลุ่มศึกษาชุดกิจกรรม ด้วยการศึกษาจากสถานการณ์เลือกซื้อสินค้าแบบ ใดจึงจะราคาถูกที่สุด เมื่อนักเรียนศึกษาเข้าใจดีแล้วครูสอบถามนักเรียนมีวิธีการใดหรือเหตุผลใด นักเรียนจึงเลือกซื้อสินค้าชนิดนั้นๆ ตัวอย่างที่ 1 สถานการณ์ นักเรียนไปเลือกซื้อสินค้าจากร้านแห่งหนึ่ง จะซื้อสินค้าในข้อใดราคาประหยัดที่สุด ซื้อน้ามันพืชขนาด 1 ลิตรในข้อใดราคาประหยัดที่สุด ก. ขวดละ 43 บาท ข. 2 ขวด 85 บาท ค. 4 ขวด 168 บาท ง. 6 ขวด 249 บาท 5. นักเรียนแต่ละกลุ่มส่งตัวแทนนาเสนอและให้เหตุผลว่าเพราะเหตุใดจึงเลือกซื้อสินค้าในข้อนี้
  • 4. ขั้นสรุป 6. นักเรียนช่วยกันสรุปการหาค่าเฉลี่ยเลขคณิตและสรุปค่าเฉลี่ยเลขคณิต ครูยกตัวอย่างเพิ่มเติม การนาค่าเฉลี่ยเลขคณิตไปใช้ในชีวิตประจาวัน ชี้ให้นักเรียนเห็นว่าควรใช้จ่ายอย่างไรจึงจะ เหมาะสมให้นักเรียนได้นาคณิตศาสตร์ไปใช้ในชีวิตประจาวันให้เกิดความคุ้มค่ากับชีวิตและรายได้ ของตน 7. นักเรียนทาใบกิจกรรมที่ 1.1 6. สื่อและแหล่งการเรียนรู้ 1. หนังสือเรียนรายวิชาพื้นฐาน คณิตศาสตร์ เล่ม 3 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4-6 ของสถาบันส่งเสริมการสอนวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี กระทรวงศึกษาธิการ 2. คู่มือครูรายวิชาพื้นฐาน คณิตศาสตร์ เล่ม 3 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4-6 ของสถาบันส่งเสริมการสอนวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี กระทรวงศึกษาธิการ 3. หนังสือเรียนรายวิชาเพิ่มเติม คณิตศาสตร์ เล่ม 5 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4-6 ของสถาบันส่งเสริมการสอนวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี กระทรวงศึกษาธิการ 4. คู่มือครูรายวิชาเพิ่มเติม คณิตศาสตร์ เล่ม 5 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4-6 ของสถาบันส่งเสริมการสอนวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี กระทรวงศึกษาธิการ 6. ชุดกิจกรรม คณิตศาสตร์ 5 เรื่อง ค่าเฉลี่ยเลขคณิต รวบรวมโดย ครูรัศมี ธัญน้อม 6. เครื่องคอมพิวเตอร์โปรแกรมไมโครซอฟ์ทเอกซ์เซล 7. ใบกิจกรรมที่ 1.1 แหล่งเรียนรู้เพิ่มเติม 1. ห้องสมุดโรงเรียนพิชัย 2. ห้องสืบค้นข้อมูลโรงเรียนพิชัย
  • 5. 6 การวัดผลและประเมินผลการเรียนรู้ จุดประสงค์การเรียนรู้ วิธีการ เครื่องมือ เกณฑ์การประเมินผล ด้านความรู้ 1. หาค่าเฉลี่ยเลขคณิตของ ข้อมูลได้ 2. สรุปสมบัติของค่าเฉลี่ย เลขคณิตได้ ตรวจใบกิจกรรม ที่ 1.1 แบบฝึกทักษะ ใบกิจกรรม ที่ 1.1 แบบฝึกทักษะ นักเรียนที่ตอบถูก มากกว่าร้อยละ 80 ดีมาก ร้อยละ 70 – 79 ดี ร้อยละ 50 - 69 พอใช้ ต่ากว่าร้อยละ 50 ปรับปรุง ด้านทักษะ/กระบวนการ 1. การแก้ปัญหา 2. การให้เหตุผล การสังเกต พฤติกรรม แบบสังเกต พฤติกรรม สรุปแบบสังเกตทักษะ ได้คะแนนระดับ 4 ดีมาก ได้คะแนนระดับ 3 ดี ได้คะแนนระดับ 2 พอใช้ ได้คะแนนระดับ 1 ปรับปรุง คุณลักษณะอันพึงประสงค์ 1. ใฝ่เรียนรู้ 2. มุ่งมั่นในการทางาน 3. ช่วยเหลือซึ่งกันและกัน การสังเกต พฤติกรรม แบบสังเกต พฤติกรรม สรุปแบบสังเกตพฤติกรรม ได้คะแนนระดับ 3 ดีมาก ได้คะแนนระดับ 2 ดี ได้คะแนนระดับ 1 พอใช้
  • 6. 1. การบูรณาการหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง 1.1 สาหรับครูผู้สอน 3 ห่วง ประเด็น ความพอประมาณ มีเหตุผล มีภูมิคุ้มกันในตัวที่ดี สาระการเรียนรู้ 1. ครูมีการวิเคราะห์หลักสูตร เนื้อหา ออกแบบ และจัด กิจกรรมได้สอดคล้องกับ มาตรฐาน ตัวชี้วัด และบริบท ของท้องถิ่น 1. ครูเลือก เรื่องที่สอน ให้สอดคล้องกับ ท้องถิ่นและผู้เรียน เพื่อให้เห็นความสาคัญ ของการอนุรักษ์ภูมิ ปัญญา 1. เพื่อให้การจัดการ เรียนรู้ให้ครอบคลุม ตามจุดประสงค์ แหล่งเรียนรู้ 1. กาหนดภาระงาน/ชิ้นงาน ในการทาผลิตภัณฑ์ท้องถิ่น ได้เหมาะสมกับจุดประสงค์ และวัยผู้เรียน 1. เพื่อส่งเสริมให้ นักเรียนใฝ่เรียนรู้และ ส่งเสริมการใช้ เทคโนโลยีและ ภูมิปัญญาท้องถิ่น 1. เตรียมวิธีป้ องกัน และแก้ปัญหาจากการ ปฏิบัติกิจกรรม สื่อ/อุปกรณ์ 1. ครูจัดเตรียมใบความรู้ และใบงานที่เหมาะสมกับ เนื้อหาที่สอนและความสนใจ ของผู้เรียน 2. จัดกิจกรรมการเรียนรู้ เหมาะสมกับวัยของผู้เรียน 1. ออกแบบการ จัดการเรียนรู้ เพื่อให้ เห็นคุณค่าของภูมิ ปัญญาท้องถิ่น 2. นักเรียนได้รับ ประสบการณ์ตรงใน การเรียนรู้และเกิด ความภาคภูมิใจใน ความสามารถของ ตนเอง 1. ครูเตรียมแผนฯหรือ สื่อสารอง เพื่อรองรับ กรณีที่มีเหตุการณ์ เปลี่ยนแปลง
  • 7. 3 ห่วง ประเด็น ความพอประมาณ มีเหตุผล มีภูมิคุ้มกันในตัวที่ดี เวลา 1. ครูจัดกระบวนการเรียนรู้ ให้เหมาะสมเพียงพอกับเวลา ที่กาหนดไว้ 1. จัดการเรียนรู้ได้ ตามกระบวนการ ครบถ้วนตามที่ วางแผนไว้ 1. เพื่อให้การจัด กิจกรรมการเรียนรู้ได้ ครบตามจุดประสงค์ที่ กาหนดไว้ การจัดกิจกรรม 1.ครูแบ่งกลุ่มผู้เรียนได้พอดี กับจานวนนักเรียน 2. นักเรียนปฏิบัติกิจกรรม และเกิดการเรียนรู้ด้วยตนเอง 1. จัดนักเรียนคละ ความสามารถเก่ง ปาน กลาง อ่อน เพื่อให้ นักเรียนแบ่งกลุ่มได้ เหมาะสมและสามารถ ช่วยเหลือซึ่งกันและ กันได้ 2. เพื่อให้นักเรียนได้ นาความรู้ที่ได้รับไป ปฏิบัติ 1. เพื่อให้นักเรียนได้ แลกเปลี่ยนเรียนรู้และ แสดงศักยภาพของ ตนเองเพื่อให้เกิดความ ภาคภูมิใจ 2. เพื่อตรวจสอบ ศักยภาพของนักเรียน เป็นรายบุคคลสามารถ แก้ไขปัญหาได้ตรง ตามความสามารถ เงื่อนไขความรู้ 1. ครูผู้สอน มีความรู้ในเนื้อหาสาระที่สอน เรื่อง ค่าเฉลี่ยเลขคณิต 2. มีความรู้ เรื่อง หลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง และผลิตภัณฑ์ในท้องถิ่น เงื่อนไข คุณธรรม - มีความรักเมตตาศิษย์มีความรับผิดชอบ มีความยุติธรรม
  • 8. 1.2 สาหรับนักเรียน ความพอประมาณ มีเหตุผล มีภูมิคุ้มกันในตัวที่ดี 1. นักเรียนมีพื้นฐานความรู้ ทางวิชาคณิตศาสตร์ที่ เหมาะสมกับเนื้อหาค่าเฉลี่ย เลขคณิต 2.นักเรียนเลือกซื้อสินค้าที่ ประหยัดค่าใช้จ่าย 1. นักเรียนมีเหตุผล เลือกซื้อสินค้าที่ประหยัด 2. นักเรียนวิเคราะห์ และตัดสินใจเลือกซื้อ สินค้าที่ประหยัดค่าใช้จ่าย 1. นักเรียนนาความรู้เรื่อง ค่าเฉลี่ยเลขคณิตไปใช้ในการ แก้ปัญหาได้ถูกต้อง 2. นักเรียนนาความรู้ที่ได้รับจาก การเรียนค่าเฉลี่ยเลขคณิต มาเป็น ข้อมูลพื้นฐานเพื่อประกอบการ ตัดสินใจในการเลือกซื้อสินค้าได้ โดยไม่เกิดปัจจัยเสี่ยง เงื่อนไขความรู้ 1. นักเรียนมีความรอบรู้ เรื่อง ค่าเฉลี่ยเลขคณิต 2. นักเรียนนาความรู้และเทคโนโลยีที่ได้รับไปประยุกต์ใช้ใน การแก้ปัญหาได้อย่างมีประสิทธิภาพ เงื่อนไขคุณธรรม 1. นักเรียนมีความซื่อสัตย์ สุจริตและตรงต่อเวลา 2. นักเรียนมีวินัยในตนเอง 1.3 ประเมินผลลัพธ์ (KPA) ที่เกิดขึ้นกับผู้เรียนจากการจัดกิจกรรมการเรียนรู้บูรณาการ หลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง ด้าน วัด อยู่อย่างพอเพียง...สมดุลและพร้อมรับการเปลี่ยนแปลงในด้านต่าง ๆ วัตถุ สังคม สิ่งแวดล้อม วัฒนธรรม ความรู้ 1.ได้ความรู้ เกี่ยวกับค่าเฉลี่ยเลข คณิตนาไปใช้ใน ชีวิตประจาวัน 1. มีการวางแผน ในการทางานเป็น กระบวนการกลุ่ม 2. นักเรียนมีการ แลกเปลี่ยนเรียนรู้ 3. นักเรียนได้ ช่วยเหลือซึ่งกัน และกัน 1. มีความรอบรู้ ในการใช้แหล่ง เรียนรู้ในท้องถิ่น 2. รู้สาเหตุและ ปัญหาของการใช้ จ่ายอย่างไรจึงจะ เหมาะสมให้เกิด ความคุ้มค่ากับ ชีวิตและรายได้ ของตน 1. การเรียนรู้ สอดคล้องกับวิถี ชีวิตของคนใน ชุมชน 2. เห็นคุณค่าของ ภูมิปัญญา ท้องถิ่น
  • 9. ทักษะ 1. มีทักษะในการ ใช้วัสดุ อุปกรณ์ อย่างประหยัดและ คุ้มค่า 2. การเลือกใช้วัสดุ อุปกรณ์ได้อย่าง เหมาะสม 1. มีทักษะในการ ทางาน 2. มีสามารถใน การนาความรู้ที่ ได้รับ ไปร่วมกัน แก้ปัญหาเพื่อหา ข้อสรุปได้ 1. ใช้ประโยชน์ จากสิ่งแวดล้อม ระมัดระวังการ ใช้จ่ายให้คุ้มค่า กับชีวิตและ รายได้ของตน 1. ดารงตนอยู่ใน สังคมอย่างมี ความสุข 2. มีทักษะในการ คานวณและ นาไปใช้ได้ เหมาะสม ค่านิยม 1.ตระหนักถึงผลที่ ที่เกิดจากการใช้ วัสดุอุปกรณ์ในการ ปฏิบัติงาน 1. มีความ รับผิดชอบต่อการ ทางานของกลุ่ม 2. ยอมรับความ คิดเห็นซึ่งกันและ กันมีความเสียสละ และอดทน 1. มีจิตสานึกใน การอนุรักษ์ภูมิ ปัญญาท้องถิ่น 2. ใช้ทรัพยากร และสิ่งแวดล้อม อย่างประหยัด 1.สืบสานการ อนุรักษ์ภูมิ ปัญญาท้องถิ่น 2. การใช้แหล่ง เรียนรู้โดยใช้ภูมิ ปัญญาท้องถิ่น
  • 10. ข้อเสนอแนะของหัวหน้าสถานศึกษาหรือผู้ที่ได้รับมอบหมาย ได้ทาการตรวจแผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 เรื่อง ค่าเฉลี่ยเลขคณิต มีความคิดเห็นดังนี้ 1. องค์ประกอบของแผนการจัดการเรียนรู้ ครบถ้วน ไม่ครบถ้วน ระบุ....................................................... 2. ความสอดคล้องขององค์ประกอบในแผนการจัดการเรียนรู้ สอดคล้อง ไม่ สอดคล้อง ระบุ....................................................... 3. การจัดกิจกรรมได้นาเอากระบวนการเรียนรู้ ที่เน้นผู้เรียนเป็นสาคัญมาใช้ในการสอนได้อย่างเหมาะสม ที่ยังไม่เน้นผู้เรียนเป็นสาคัญ ควรปรับปรุงพัฒนาต่อไป 4. เป็นแผนจัดการเรียนรู้ที่ นาไปใช้ได้จริง ควรปรับปรุงก่อนนาไปใช้ ข้อเสนอแนะ………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………. ลงชื่อ……………..…………รองผู้อานวยการกลุ่มบริหารงานวิชาการ (นายเจษฎา ปาณะจานงค์) 1. บันทึกหลังการจัดกิจการเรียนรู้ ……………………………………………………………………………………………………… ……………………………………………………………………………………………………… 2. ปัญหา/อุปสรรค/แนวทางพัฒนา ……………………………………………………………………………………………………… ……………………………………………………………………………………………………… 3. ข้อเสนอแนะ/แนวทางแก้ไข ……………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………. ………………………………………………………………………………………………………. ลงชื่อ………………………… ผู้สอน ( นางรัศมี ธัญน้อม ) ตาแหน่ง ครูชานาญการพิเศษ วันที่......เดือน........................... พ.ศ......... ใบกิจกรรมที่ 1.1 การเลือกซื้อสินค้า
  • 11. ชื่อ………………………………………................ชั้น……………….เลขที่…………. ผลการเรียนรู้ข้อที่ 1 หาค่าเฉลี่ยเลขคณิตของข้อมูลได้ สถานการณ์ นักเรียนไปเลือกซื้อสินค้าจากร้านแห่งหนึ่ง จะซื้อสินค้าในข้อใดให้ประหยัดที่สุด กระบวนการแก้ปัญหาโดยใช้กลวิธีSTAR 1. ซื้อสบู่ขนาด 80 กรัมในข้อใดราคาถูกที่สุด ก. ก้อนละ 11 บาท ข. 4 ก้อน 45 บาท(ซื้อ 4 ก้อนแถม 1 ก้อน ) ค. โหลละ 120 บาท ง. 3 ก้อน 32 บาท ขั้นที่ 1 S (Search the word problem) ศึกษาโจทย์ปัญหา ……………………………………………………………………………………………………… ……………………………………………………………………………………………………… ขั้นที่ 2 T (Translate the problem) แปลงข้อมูลที่อยู่ในโจทย์ปัญหาไปสู่รูปภาพ หรือสมการ ……………………………………………………………………………………………………… ……………………………………………………………………………………………………… ขั้นที่ 3 A (Answer the problem) หาคาตอบของโจทย์ปัญหา ……………………………………………………………………………………………………… ……………………………………………………………………………………………………… ขั้นที่ 4 R (Review the solution) ทบทวนคาตอบ ………………………………………………………………………………………………………. ……………………………………………………………………………………………………… 2. ผงซักฟอกในข้อใดราคาถูกที่สุด ก. 5,000 กรัม กล่องละ 200 บาท
  • 12. ข. 2500 กรัม กล่องละ 110 บาท ค. 800 กรัม กล่องละ 45 บาท ง. 50 กรัม กล่องละ 18 บาท โดยใช้กระบวนการแก้ปัญหาโดยใช้กลวิธีSTAR ขั้นที่ 1 S (Search the word problem) ศึกษาโจทย์ปัญหา ……………………………………………………………………………………………………… ……………………………………………………………………………………………………… ขั้นที่ 2 T (Translate the problem) แปลงข้อมูลที่อยู่ในโจทย์ปัญหาไปสู่รูปภาพ หรือสมการ ……………………………………………………………………………………………………… ……………………………………………………………………………………………………… ขั้นที่ 3 A (Answer the problem) หาคาตอบของโจทย์ปัญหา ……………………………………………………………………………………………………… ……………………………………………………………………………………………………… ขั้นที่ 4 R (Review the solution) ทบทวนคาตอบ ………………………………………………………………………………………………………. ……………………………………………………………………………………………………… 3. ซื้อยาสระผมในข้อใดราคาถูกที่สุด ก. ขวดละ 76 บาท ข. 2 ขวด 150 บาท
  • 13. ค. 3 ขวด 218 บาท ง. 6 ขวด 450 บาท ( ซื้อ 6 ขวดแถม 1 ขวด ) โดยใช้กระบวนการแก้ปัญหาโดยใช้กลวิธีSTAR ขั้นที่ 1 S (Search the word problem) ศึกษาโจทย์ปัญหา ……………………………………………………………………………………………………… ……………………………………………………………………………………………………… ขั้นที่ 2 T (Translate the problem) แปลงข้อมูลที่อยู่ในโจทย์ปัญหาไปสู่รูปภาพ หรือสมการ ……………………………………………………………………………………………………… ……………………………………………………………………………………………………… ขั้นที่ 3 A (Answer the problem) หาคาตอบของโจทย์ปัญหา ……………………………………………………………………………………………………… ……………………………………………………………………………………………………… ขั้นที่ 4 R (Review the solution) ทบทวนคาตอบ ………………………………………………………………………………………………………. ……………………………………………………………………………………………………… ใบกิจกรรมที่ 1.1ข
  • 14. 1. จงหาค่าเฉลี่ยเลขคณิต เติมคาตอบลงในตาราง ข้อมูล ค่าเฉลี่ยเลขคณิต 1. 11 , 13 , 13 , 16 , 17 , 20 2. 15 , 14 , 16 , 17 , 15 , 14 , 14 3. 10 , 15 , 10 , 5 , 20 , 20 , 10 , 12 4. 10 , 15 , 9 , 8 , 11 , 12 , 17 , 16 , 20 , 14 5. 16 , 21 , 25 , 30 , 38 , 40 , 31 , 25 , 21 , 17 6. 157 , 156 , 160 , 156 , 175 , 160 , 156 7. 163 , 169 , 178 , 179 , 149 , 153 , 156 , 168 , 170 , 168 8. 169 , 158 , 155 , 164 , 165 , 168 , 174 , 162 , 169 , 155 9. 157 , 154 . 148 , 145 , 150 , 148 , 155 , 160 , 159 , 165 10. 160 , 158 , 155 , 164 , 155 , 160 , 174 , 162 , 160 , 155