1. BAITANG 9
DETAILED LESSON
LOG
Paaralan
Mataas na Paaralang Nasyonal ng Las
Piñas-Gatchalian Annex Baitang
9
Guro Andrelyn E. Diaz
Asignatura Edukasyon sa
Pagpapakatao
Petsa ng
Pagtuturo
Oras
March 7, 2019
2:50-3:50 (Rizal) 4:10-5:10 (Bonifacio)
5:10-6:10 (Luna) 6:10-7:10 (Mabini)
Markahan
Ika-apat
Unang Sesyon
I. LAYUNIN
A. Pamantayang
Nilalaman (Content
Standard)
Naipamamalas ng mga mag-aaral ang pag-unawa sa mga
konsepto tungkol sa local at global na demand
B. Pamantayan sa
Pagganap
(Performance
Standard)
Nakabubuo ang mag-aaral ng profile ng mga trabahong mataas
ang local at global na demand na angkop sa taglay na mga talento
at kakayahan, hilig, pagpapahalaga at mithiin
C. Mga Kasanayan sa
Pagkatuto (Learning
Competencies)
Pangkaalaman:
Natutukoy ang mga trabahong may mataas na local at global na
demand
Paghula ng mga salitang isinasaad ng apat na larawan sa
“4pics 1 word”
Pagsusuri ng mga napupusuang trabaho kung ayon sa local
at global na demand
Pangkasanayan:
Nakikilala ang mga mapamimiliang track o kursong akademik,
teknikal-bokasyunal, sining at disenyo at isports na ankop sa
sariling talento, kakayahan at hilig
Pagsusuri kung saan track o kurso nabibilang ang resulta ng
pagtatasa ng kaniyang mga pansariling salik
Pang-unawa:
Napatutunayan na:
Ang sapat (updated and accurate) na impormasyon tungkol sa
mga trabahong kailangan sa Pilipinas at sa ibang bansa ay
makatutulong upang mapili at mapaghandaan ang track o
kursong akademik, teknikal-bokasyunal, sining at disenyoat isports
na maaaring maging susi ng sariling tagumpay at ng pag-unlad ng
ekonomiya ng bansa
Pagtalakay ng nilalaman ng pagpapalalim, pagsagot sa mga
tanong sa tayahin ang Iyong Pag-unawa, at pagbuo at
pagpapaliwanag ng tatlong Batayang Konsepto
Pagsasabuhay:
Nakabubuo ng profile ng mga trabahong mataas ang local at
global na demand na angkop sa taglay na mga talento, hilig, mga
kasanayan, mga pagpapahalaga at mithiin
Paggawa ng talaan (profile) ng mga in-demand na trabaho
sa Pilipinas at sa ibang bansa na ayon sa kaniyang talent,
hilig at kasanayan
Tiyak na Layunin
Pangkaalaman:
Natutukoy ang mga trabahong may mataas na local at global na
demand
Paghula ng mga salitang isinasaad ng apat na larawan sa
“4pics 1 word”
2. Pagsusuri ng mga napupusuang trabaho kung ayon sa local
at global na demand
Pangkasanayan:
Nakikilala ang mga mapamimiliang track o kursong akademik,
teknikal-bokasyunal, sining at disenyo at isports na ankop sa
sariling talento, kakayahan at hilig
Pagsusuri kung saan track o kurso nabibilang ang resulta ng
pagtatasa ng kaniyang mga pansariling salik
II. NILALAMAN MODYUL 15: LOKAL AT GLOBAL NA DEMAND
KAGAMITANG PANTURO
(Learning Resources)
A. Sanggunian
(References)
1. Mga Pahina sa
Gabay ng Guro
(Teachers’ Guide)
Pahina 121-217
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang-
mag-aaral (Learners’
Module)
Pahina 251-268
3. Mga pahina sa
teksbuk (Textbook
pages)
4. Karagdagang
kagamitan mula sa
portal ng Learning
Process (Additional
materials from
learners’portal)
Mga larawan, lapel, speaker, video clip
B. Iba pang Kagamitang
Panturo (Other Learning
Resources)
III. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang
aralin at /o pagsisimula
ng bagong aralin (
Review previous lesson)
5 minutes
Gawain 1 Pahina 254 Tara Maglaro tayo!
KINGANIG & NEFAINC NIMIGIN
CEISVYBERCERS SEASREVOPLOYMENTEM
3. Sagutin ang mga sumusunod na tanong sa journal:
1. Naging mahirap ba para sa iyo na hulaan ang bawat
larawan? Ipaliwanag.
2. Magkakaugnay baa ng bawat larawan na iyong nahulaan?
Kung hindi ipaliwanag.
Kung oo, ano ang kaugnayan ng mga ito sa isa’t-isa?
Ipaliwanag
3. Nakikita mo baa ng iyong sarili sa mga larawang nahulaan?
Sa paanong paraan?
4. Sa iyong palagay, may kaugnayan ba ang mga ito sa uri ng
trabaho na gusto mong pasukin? Ipaliwanag.
B. Paghahabi ng
layunin sa aralin
(Establishing Purpose
for the Lesson)
5 minutes
Gawain 2, pahina 255
Panuto: Magbigay ng sampung napupusuang trabaho at lagyan
ng tsek kung ito ay naaayon sa local o global na demand.
Pagkatapos ay bilangin ang kabuuang tsek sa bawat kolum.
Napupusuang trabaho Loka na
demand
Global na
demand
1.
2.
3.
4.
5.
6.
7.
8.
9.
10
Kabuuang tsek
Sagutin ang mga sumusunod at isulat ang sagot sa journal.
1. Saana ng may mas maraming tsek batay sa kolum ng local
at global na demand? Ano ang nalaman mo sa iyong sarili
batay rito.
2. Saan mo mas pipiliing magtrabaho, sa Pilipinas ba o sa
ibang bansa? Bigyan ng suporta any iyong mga dahilan.
3. Masasabi mo bang maaaring maging matagumpay o
magkaroon ng masaganang buhay ang isang taong mas
piniling magtrabaho sa Pilipinas kaysa sa ibang bansa?
Ipaliwanag.
C. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa bagong
aralin (Presenting
examples/instances of
the new lesson)
5 minutes
Paglinang ng mga kaalaman, kakayahan at pag-unawa
Ipapagawa ang Gawain 3, pahina 256
Akademik Teknikal na
Bokasyonal
Sining at
disenyo
Isports
A. MULTIPLE
INTELLEGENCE
1.
2.
4. 3
B. RIASEC
1.
2.
3.
D. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad
ng bagong kasanayan
#1 (Discussing new
concept and practicing
skills #1)
10 minutes
Naisip mon a ba ang tract na kukunin mo sa senior high? Kurso sa
kolehiyo? Alam mo na ba ang magiging propesyon mo sa
hinaharap?
Ano naman ang dahilan
ng pagpili mo ng iyong
magiging kuso o
propesyon?
Hindi basta-basta pinipili
Ang propesyon o hanap-
Buhay
Pangkatang gawain
Batayan sa Pagpili ng tamang hanap-buhay:
Pangkat #1- Kakayahan ( gagawa ng skit)
Pangkat #2- Pagpapahalaga (Rap/song)
Pangkat #3- Personalidad ( Reporting/Pagbabalita)
Pangkat #4- Hilig (Slogan)
Pangkat #5- Talento ( Poster)
Pangkat #6- Pangangailangan para sa kurso ( Q and A)
E. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad
ng bagong kasanayan
#2 (Discussing new
concept and practicing
skills #2)
Tandaan:
1. Kailangan ng matalinong pag-iisip upang makapag
desisyon nang tama ukol sa kurso o propesyon na pipiliin sa
hinaharap
2. Ang pagkilala sa sarili at pagkuha ng mga impormasyon
ukol sa kurso o hanapbuhay na pipiliin susi sa pagkakaroon
ng kasiyahan at kaayusan sa paggawa.
3. Ang kurso o propesyong pipiliin ay dapat na angkop o
tugma sa interes, kakayahan, pagpapahalaga, personalidad
ng indibidwal at gayundin sa pangangailangan ng
industriya para sa kursong pipiliin.
5. F. Paglinang sa
Kabihasnan (Formative
Assessment)
5 minutes
Punan ang patlang upang mabuo ang kaisipan na ipinapahayag sa
bawat aytem.
1. Ang pagpili ng kurso ay kailangang _______________
2. Natutuhan ko mula sa ralin na ____________________
3. Ang impluwensya ng aking barkada o pamilya sa kursong
aking pipiliin ay __________________
4. _______________ang aking susundin sa propesyon na aking
pipiliin.
5. ______________ ang pangunahin kong konsiderasyon sa
hanapbuhay na gusto ko.
G. Paglalapat ng aralin sa
pang araw-araw na
buhay (Finding practical
applications of concept
and skills in daily living)
10 minutes
Show and tell (POSTER NG SARILI)
H. Paglalahat ng aralin
(generalizations)
3 minutes
Ang bawat isa ay may interes na kinahihiligang gawin.
Gayundin mayroong mga potensyal at talento ang lahat na
maaaring maipagmalaki sa iba. Hindi lamang nito ginagawang
espesyal ang taong nagtataglay nito kundi mahalaga rin ito sa
pagtukoy ng magiging hinaharap ng isang tao. Ang sariling mga
ointeres at potensyal ay kinakailangang alamin upang maibatay
ditto ang pipiliing hanapbuhay nang sa gayon ay magampanan
ito nang maayos.
I. Pagtataya ng Aralin
(Evaluating learning
assessment)
5 minutes
Sasagutan ang Personality test at aptitude test
https://www.123test.com/personality-test/
https://www.123test.com/search/?q=aptitude+test
J. Karagdagang Gawain
para sa takdang
aralin/remediation
(Additional activities for
application and
remediation)
5 minutes
Pasasagutan sa journal ang mga tanong sa pahina 257
Basahin sa bahay ang pahina 257-264
IV. MGA TALA (Remarks)
V. PAGNINILAY
6. A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
___Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% pataas
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng
iba pang Gawain para
sa remediation.
___ Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
____ OO ____HIINDI
____ Bilang ng mga mag-aaral na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloysa
remediation?
____ Bilang ng mag-aaral na nagpatuloy sa remediation
E. Alin sa mga
istratehiyang pagtuturo
ang nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
____ Pagsasadula
____ Kolaboratibong pagkatuto
____ Iba’t-ibang pagtuturo
____ Lektyur
____ Pangkatan
Iba pa ___________________________________________________
F. Anong aralin ang aking
naranasan na
solusyonan sa tulong
ng aking punong-guro
at superbisor?
____ Bullying sa pagitan ng nga nag-aaral
____ Pah-uugali/Gawi ng mga pag-aaral
____ Masyadong kulang sa IMs
____ Kakulangan sa kagamitang panteknolohiya
____ Kompyuter
____ internet
Iba pa ____________________________________________________
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa
guro?
____ Lokal na bidyo
____ Resaykel na kagamitan
Iba pa ___________________________________________________
Inihanda ni: Binigyang-pansin ni:
Andrelyn E. Diaz Violeta M. Gonzales
Guro, Baitang 9 Chief, CID/ OIC-ASDS
Officer-in-Charge