1. BAITANG 9
DETAILED LESSON
LOG
Paaralan
Mataas na Paaralang Nasyonal ng Las
Piñas-Gatchalian Annex Baitang
9
Guro Andrelyn E. Diaz
Asignatura Edukasyon sa
Pagpapakatao
Petsa ng
Pagtuturo
Oras
January 22, 2019
2:50-3:50 (Rizal) 4:10-5:10 (Bonifacio)
5:10-6:10 (Luna) 6:10-7:10 (Mabini)
Markahan
Ikatlo
Ikalawang Sesyon
I. LAYUNIN
A. Pamantayang
Nilalaman
Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga pansariling
salik sa pagpili ng track o kursong akademik, teknikal-bokasyunal,
sining at disenyo at isports
B. Pamantayang
Pangnilalaman
(Content Standard)
Nagtatakda ang mga mag-aaral ng sariling tunguhin pagkatapos
ng haiskul na naaayon sa taglay na mga talent, pagpapahalaga,
tunguhin at katayuang ekonomiya
C. Pamantayan sa
Pagganap
(Performance
Standard)
Pangkaalaman:
Nakikilala ang mga pagbabagosa kaniyang talent, kakayahan at
hilig ( Mula Baitang 7) at naiuugnay ang mga ito sa pipiliing
kursong akademiko, teknikal-bokasyunal, sining at isports,
negosyo o hanapbuhay
Naipaliwanag ang mga islogan at naiugnay ito sa kalayaan
na mapasiya mula sa mga pansariling salik sa pagpili ng
kurso
Naipahayag ang kakayahang magpasiya para sa sarili at
malayang kilos-loob sa pagpili ng kukuning kurso
Pangkasanayan:
Napagninilayan ang mahahalagang hakbang na ginawa upang
mapaunlad ang kaniyang talent at kakayahan ayon sa kaniyang
hilig, interes, kasanayan (skills) at mga pagpapahalaga.
Nakapagplano ng mga hakbangin para sa kursong kukunin
sa pamamagitan ng pagsusuri sa sarili (self-assessment) na
magiging batayan sa pagpili ng tamang kurso o trabaho
Natutukoy ang interes o hilig at mga kaugnay na trabaho o
hanapbuhay upang maging batayan sa pagpili ng tamanag
kurso
Pang-unawa:
Napatutunayan na:
Ang pagiging tugma ng mga pansariling salik sa mga
pangangailangan (requirements) sa napiling kursong akademiko,
teknikal-bokasyunal, sining at isports, negosyo o hanapbuhay ay
daan upang magkaroon ng makabuluhang hanapbuhay o negosyo
at mayiyak ang pagiging produktibo at pakikibahagi sa
pagpapaunlad ng ekonomiya ng bansa
Pagtalakay ng nilalaman ng pagpapalalim, pagsagot sa mga
tanong sa Tayahin ang iyong Pag-unawa, pagbuo at
pagpapaliwanag ng tatlong Batayang Konsepto
Pagsasabuhay:
Natutukoy ang mga paghahandang gagawin upang makamit ang
piniling kurong akademiko, teknikal-bokasyunal, sining at isports,
negosyo o hanapbuhay (Hal., pagkuha ng impormasyon at pag-
unawa sa mga tracks sa Senior High School)
Pagsasagawa ng Heksagon ng mga interes at hilig at ang
2. paraan ng pagbabalanse ditto
Pagninilay sa mga natukoy na interes/hilig, kasanayan,
talent, mga pagpapahalaga at mithiin sa buhay bilang
paghahanda sa paghahanap-buhay
Pagbubuo ng plano gamit ang Force Field Anaysis
D. Tiyak na Layunin
Pangkaalaman:
Nakikilala ang mga pagbabagosa kaniyang talent, kakayahan at
hilig ( Mula Baitang 7) at naiuugnay ang mga ito sa pipiliing
kursong akademiko, teknikal-bokasyunal, sining at isports,
negosyo o hanapbuhay
Naipaliwanag ang mga islogan at naiugnay ito sa kalayaan
na mapasiya mula sa mga pansariling salik sa pagpili ng
kurso
Naipahayag ang kakayahang magpasiya para sa sarili at
malayang kilos-loob sa pagpili ng kukuning kurso
II. NILALAMAN
MODYUL 13: MGA PANSARILING SALIK SA PAGPILI NG TRACK
O KURSONG AKADEMIK, TEKNIKAL-BOKASYONAL, SINING AT
DISENYO, AT ISPORTS
III. KAGAMITANG
PANTURO (Learning
Resources)
A. Sanggunian
(References)
1. Mga Pahina sa abay ng
Guro(Teacher’s guide
pages)
Gabay ng guro pahina 105-113
2. Mga Pahina sa Kaga-
mitang Pang-mag-aaral
(Learner’s module pages)
Modyul ng Mag-aaral Pahina 201-231
3. Mga Pahina sa teksbuk
(Textbook pages)
4. Mga Pahina sa Gabay ng
Guro
(Teacher’s guide pages)
Manila paper, Movie clip, powerpoint, mga larawan, Graphic
Organizer
B. Iba pang Kagamitang
Panturo (Other Learning
Resources))
Lapel, whiteboard marker, laptop, speaker
IV. PAMAMARAAN
(Procedures)
A. Balik-aral sa
nakaraang aralin at /o
pagsisimula ng aralin
(Review previous
lesson)
(5 minutes)
Pakikinig sa awiting: “Pagsubok”
Ang pagpupunyagi ay pagtitiyaga na maaabot o makukuha ang
iyong layunin o mithiin sa buhay
B. Paghahabi ng layunin
sa aralin
(Establishing purpose
for the Lesson)
(5 minutes)
Panonood ng videoclip
Pagsisikap ng isang mag-aaral sa kanyang pag-aaral
https://youtu.be/pO5is6VWMo4?t=16
3. C. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa bagong
aralin
(Presenting
examples/instances of
the new Lesson)
(5 Minutes)
Unang Bahagi:
Paggawa ng Multiple Intelligence Survey Form
Mula sa pahina, 205-207
-Mula sa iyong resulta,
tingnan kung anong
intelligence ka
napapaloob.
Ikalawang Bahag (Hilig):
Paggawa ng RIASEC mula sa pahina 210-211
Mula sa iyong pagsusuri
Saang bahagi ka sa
REASIC napapaloob?
D. Pagtalakay ng bagong
konsepto at
paglalahad ng bagong
kasanayan #1
(Discussing new
Concept and
Practicing Skills #1)
Ikatlong Bahagi (Kasanayan):
Paggawa ng Tseklist ng mga Kasanayan (Personal Skills Checklist),
mula sa pahina 212-213
Mula naman sa kasanayan, anong skills meron ka?
Kayang gawin Kailangang
paunlarin
1-5 kasanayan sa
pakikiharap sa tao (
People skills)
6-10 kasanayan sa
mga datos ( data
skills)
11-15 kasanayan sa
mga bagay-bagay
(Things skills)
16-20 kasanayan sa
mga ideya at
solusyon (idea
skills)
E. Pagtalakay ng bagong
konsepto at
paglalahad ng bagong
kasanayan #2
(Discussing new
concept and Practicing
Ikaapat na bahagi (Pagpapahalaga)
Pagsusuri sa Pagpapahalaga, pahina 213-214
4. Skills #2)
F. Paglinang sa
Kabihasnan
(Formative
Assessment)
(10 minutes)
Ngayon muli mong balikan ang iyong ginawang pagsusuri. Sa mga
aytem na binilugan moa ng bilang tatlo, pumili ng tatlong
pinakamahalaga sa iyo.
Mga Hakbang sa Pagtupad
PANGARAP
Personal na pahayag ng
misyon sa buhay
Mithiin
G. Paglalapat ng aralin sa
pang araw-araw na
buhay
(Finding Practical
Applications of
Concepts and Skills in
Daily Living)
(10 minutes)
H. Paglalahat ng aralin
(Generalizations)
(5 Minutes)
Mga panlabas na
salik
Opo o
hindi po bunga
Hindi
mabuting
bungaMabuti Hindi
mabuti
Impluwensya ng
pamilya
Impluwensya ng
barkada
Gabay ng guro/
guidance advocate
Kakayahang
pinansiyal
Local na demand
I. Pagtataya ng Aralin
(Evaluating Learning Mga tanong:
5. Assessment)
(5 minutes)
1. Ano-ano sa mga salik ang sa tingin mo ay makaaapekto sa
iyong pagpapasiya?
2. Nagkakasundo baa ng iyong mga pansariling salik at
panlabas na salik batay sa mga naunang pagsusuri/gawaing
sinagutan? Pangatwiran.
3. May pagbabago bas a iyong pasiya matapos malaman ang
mga panlabas na salik na nakaaapekto sa iyo? Ipaliwanag
4. Ano ang bagong nalaman mo sa iyong sarili? Ano pa ang
maaari mong gawin upang mabigyan ng linaw ang iyong
kaisipan batay sa mga sinagutang pagsusuri/gawain?
J. Karagdagang Gawain
para sa takdang
aralin/remediation
(Additional Activities
for Application and
Remediation)
(3 minutes)
Basahin sa bahay ang bahaging pagpapalalim pahina 217-226
III. MGA TALA
IV. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
___Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% pataas
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang Gawain para sa
remediation.
___ Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong baa ng
remedial? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa
aralin.
____ OO ____HIINDI
____ Bilang ng mga mag-aaral na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloysa
remediation?
____ Bilang ng mag-aaral na nagpatuloy sa remediation
E. Alin sa mga istrate-hiyang
pagtuturo ang nakatulong
ng lubos? Paano ito
nakatulong?
____ Pagsasadula
____ Kolaboratibong pagkatuto
____ Iba’t-ibang pagtuturo
____ Lektyur ____ Pangkatan
Iba pa ___________________________________________________
F. Anong aralin ang aking
naranasan na solusyonan
sa tulong ng aking
punong-guro at
superbisor?
____ Bullying sa pagitan ng nga nag-aaral
____ Pah-uugali/Gawi ng mga pag-aaral
____ Masyadong kulang sa IMs
____ Kakulangan sa kagamitang panteknolohiya
____ Kompyuter
____ internet
Iba pa ____________________________________________________
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa
guro?
____ Lokal na bidyo
____ Resaykel na kagamitan
Iba pa ___________________________________________________
6. Inihanda ni: Binigyang-pansin ni:
Andrelyn E. Diaz VIOLETA M. GONZALES
Guro, Baitang 9 Chief, CID/ OIC-ASDS
Officer-in-Charge