1. BAITANG 9
DETAILED LESSON
LOG
Paaralan
Mataas na Paaralang Nasyonal ng Las
Piñas-Gatchalian Annex Baitang
9
Guro Andrelyn E. Diaz
Asignatura Edukasyon sa
Pagpapakatao
Petsa ng
Pagtuturo
Oras
November 29, 2018
2:50-3:50 (Rizal) 4:10-5:10 (Bonifacio)
5:10-6:10 (Luna) 6:10-7:10 (Mabini)
Markahan
Ikatlo
Ikalawang Sesyon
I. LAYUNIN
A. Pamantayang
Pangnilalaman
(Content Standard)
Naipamamalas ng mag-aaral ang kahalagahan ng kagalingan sa
paggawa.
A. Pamantayan sa
Pagganap
(Performance
Standard)
Nakatatapos ang mag-aaral ng isang gawain o produkto na
mayroong kalidad o kagalingan sa paggawa.
B. Mga Kasanayan sa
Pagkatuto (Learning
Competencies)
Pang-unawa:
Naipaliliwananag na ang kagalingan sa paggawa at paglilingkod
ay kailangan upang maiangat ang sarili, mapaunlad ang
ekonomiya ng bansa, at mapasalamatan ang Diyos sa mga
talentong kaniyang kaloob
Pagtalakay ng nilalaman ng pagpapalalim, pagsagot sa mga
tanong sa tayahin ang iyong pag-unawa at pagbuo at
pagpapaliwananag ng tatlong batayang konsepto
Pagsasabuhay:
Nakapagtatapos ng isang Gawain o produkto na mayroong
kalidad o kagalingan sa paggawa
Pagsasagawa ng panayam sa isang indibidwal o pangkat sa
pamayanan na naging matagumpay ang pamumuhay dahil
sa kakaibang paglilingkod, produkto o serbisyo
Pagsulat ng liham pasasalamat sa Diyos sa mga talentong
kaloob sa kaniya
Pagsasagawa ng isang kakaibang proyekto na orihinal na
maaaring ibenta o pagkakitaan
Tiyak na Layunin
Pang-unawa:
Naipaliliwananag na ang kagalingan sa paggawa at paglilingkod
ay kailangan upang maiangat ang sarili, mapaunlad ang
ekonomiya ng bansa, at mapasalamatan ang Diyos sa mga
talentong kaniyang kaloob
Pagtalakay ng nilalaman ng pagpapalalim, pagsagot sa mga
tanong sa tayahin ang iyong pag-unawa at pagbuo at
pagpapaliwananag ng tatlong batayang konsepto
Pagsasabuhay:
Nakapagtatapos ng isang Gawain o produkto na mayroong
kalidad o kagalingan sa paggawa
Pagsasagawa ng panayam sa isang indibidwal o pangkat sa
pamayanan na naging matagumpay ang pamumuhay dahil
sa kakaibang paglilingkod, produkto o serbisyo
Pagsulat ng liham pasasalamat sa Diyos sa mga talentong
kaloob sa kaniya
2. Pagsasagawa ng isang kakaibang proyekto na orihinal na
maaaring ibenta o pagkakitaan
II. NILALAMAN MODYUL 10: KAGALINGAN SA PAGGAWA
III. KAGAMITANG
PANTURO (Learning
Resources)
A. Sanggunian
(References)
1. Mga Pahina sa
Gabay ng Guro
(Teacher’s guide
pages)
Gabay ng guro pahina 80-87
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang-
mag-aaral
(Learner’s module
pages)
Modyul ng Mag-aaral Pahina 147-161
3. Mga Pahina sa
Teksbuk
(Textbook pages) Manila paper, Movie clip, powerpoint, pictures
4. Karagdagang
kagamitan mula sa
portal ng Learning
Process
Lapel, whiteboard marker, laptop, speaker
B. Iba pang Kagamitang
Panturo
(Other Learning
Resources)
IV. PAMAMARAAN
(Procedures)
1. Sa pelikulang “Ron Clark Story” ano ang iyong nahinuha?
2. Ano ang katangian ni Ron Clark bakit nya nakamit ang
kanyang minimithi?
A. Balik-aral sa
nakaraang aralin at /o
pagsisimula ng aralin
(Review previous
lesson)
(5 minutes)
Bawat tao ay isang manlalakbay-patuloy sa mga bagay na
makatutulong upang makarating sa tamang direksyon ng buhay.
Ano ang iyong masasabi sa larawan?
B. Paghahabi ng layunin
sa aralin
(Establishing purpose
for the Lesson)
(5 minutes)
Paghinuha ng Batayang Konsepto
Panuto: Anong mahalagang konsepto ang nahinuha mo mula sa
nagdaang Gawain at babasahin?
1. Ano ang kabuluhan ng batayang konsepto sa
aking pag-unlad bilang tao?
2. Ano-ano ang maaari kong gawin upang
mailapat ang aking mga pagkatuto sa modyol
na ito?
3. C. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa bagong
aralin
(Presenting
examples/instances of
the new Lesson)
(5 Minutes) Sino ang nasa larawan? Ano sa tingin mo ang kanyang mga
nagawa para sa bayan? Dapat ba siyang tularan? Bakit?
D. Pagtalakay ng bagong
konsepto at
paglalahad ng bagong
kasanayan #1
(Discussing new
Concept and
Practicing Skills #1)
Kagalingan sa Paggawa
1. Nagsasabuhay ng mga pagpapahalaga
Kasipagan
Tiyaga
Masigasig
Malikhain
Disiplina sa sarili
2. Pagtataglay ng mga positibong katangian
Pagkatuto bago ang paggawa
Pagkatuto habang ginagawa
Pagkatuto pagkatapos gawin ang isang gawain
3. Nagpupuri at nagpapasalamat sa Diyos
Mga katangian na kinakailangan upang magkaroon ng matalinong
pagiisip
1. Pagiging palatanong (Curiosita)
2. Pagsubok ng kaalaman gamit ang karanasan,
pagpupunyagi ( Persistance) Pagiging bukas na matuto sa
mga pagkakamali (Dimostrazione)
3. Patuloy na pagkatuto gamit ang panlabas na pandama
bilang paraan upang mabigyang-buhay ang karanasan
(Sansazione)
4. Pagiging bukas sa pagdududa, kawalang katiyakan
(Sfumato)
5. Ang paglalapat ng balance sa sining, siyensya, lohika at
imaginasyon (Arte/Scienza)
6. Ang pananaliti ng kalusugan at paglinang ng Grace, Poise
(Corporalita)
7. Ang Pagkilala sa pagkakaugnay-ugnay ng lahat ng bagay.
(Connessione)
E. Pagtalakay ng bagong
konsepto at
paglalahad ng bagong
kasanayan #2
(Discussing new
comcept and
Practicing Skills #2)
Itinuturing mo bang pasasalamat sa Diyos ang iyong gawain? Sa
paanong paraan mo ito isinasabuhay? Ano ang nararamdaman mo
kapag iniaalay mo sa Kaniya ang iyong gawain? Isulat sa papel ang
iyong sagot.
4. F. Paglinang sa
Kabihasnan
(Formative
Assessment)
(10 minutes)
Pagsasagawa ng isang panayam sa isang indibidwal o pangkat sa
inyong komunidad
Gumawa ng isang Artikulo na naglalahad ng kinalalabasan ng
iyong panayam
G. Paglalapat ng aralin sa
pang araw-araw na
buhay
(Finding Practical
Applications of
Concepts and Skills in
Daily Living)
(10 minutes)
A. Sumulat ng pagninilay sa kwaderno tungkol sa paksa gabay
ang talahanayan sa ibaba
Ano-ano ang
konsepto at
kaalaman na
pumukaw sa akin?
Ano ang aking
pagkaunawa at
reyalisasyon sa
bawat konsepto at
kaalamang ito?
Ano-anong
hakbang ang aking
gagawin upang
mailapat ang mga
pang-unawa at
reyalisasyog ito sa
aking buhay?
B. Gumawa ng pasasalamat sa Diyos sa mga talent, kakayahan,
at biyayang ipinagkaloob niya na makatutulong upang
magtagumpay sa buhay para sa sarili, pamilya at sa bansa.
H. Paglalahat ng aralin
(Generalizations)
(5 Minutes
Panuto:Pagnilayan ang mga sumusunod at isulat sa inyong
journal ang naging reyalisasyon o
pag-unawa: Pls let them surface their learnings, don’t
pinpoint to them.
1. Saan nakasalalay ang kagalingan ng paggawa?
2. Sino ang pangunahing susi sapagbabago sa mundo ng
paggawa?
3. Sino-sino ang kabahagi upang makamit ang inaasam na
tagumpay ng bansa sa mundo ng
paggawa?
I. Pagtataya ng Aralin
(Evaluating Learning
Assessment)
(5 minutes)
Paunang Pagtataya
1. Maganda ang pagkakagawa ng mga bag na yari sa tetra pack
ng juice ng pamilya nina Suzanne. Mabenta ang mga ito lalo na
yung mga bag na may iba’t ibang kulay at disenyo. Alin sa mga
sumusunod na pahayag ang nagsasabuhay o nagpapakita sa
kagalingan ng tao sa paggawa?
a. Nagiging malikhain ang tao sa paggamit ng kanyang
mga kakayahan
b. Nakagagawa ng paraan ang tao upang iangat ang
kanyang pamumuhay
c. Nagkakaroon ng pagkakataon ang tao na magsama-
5. sam sa mithiin ng lipunan
d. Nagkakaroon ng kadahilanan ang tao upang
mabuhay
2. Malapit na ang pasko, abala na ang mga gumagawa ng
mga palamuti dekorasyong siguradong mabenta. Ano ang
magandang motibasyon na dapat isaalangalang nang
gumagawa ng mga ito?
a. materyal na bagay at pagkilala ng lipunan
b. personal na kaligayan na makukuha mula dito
c. pag-unlad ng sarili, kapwa at bansa
d. kaloob at kagustuhan ng Diyos
3. Pinalitan ni Lesie ang nagretirong punong-guro ng kanilang
paaralan. Marami ang nagsasabing hindi niya kayang higitan ang
kabutihang nagawa at tagumpay na narating ng huli. Alin sa
mga sumusunod ang dapat niyang linangin upang
mapatunayan na siya ay
karapat-dapat sa posisyong ibinigay sa kanya?
a. Magpakumbaba at ipagpatuloy ang mga
programang nasimulan ng dating punongguro
b. Gamitin ang ganda, angking karisma, talino at
kasipagan
c. Maging masipag, masigasig at malikhain sa
pagsasabuhay nang kanyang trabaho
d. Sundin ang payo at gusto ng mga matatandang guro
upang maging maganda ang relasyon ng mga ito
4.Bata pa lang si Juan Daniel pinangarap na niyang maging
isang guro tulad ng kanyang mga magulang. Alin sa mga
sumusunod ang dapat niyang isaalang-alang upang maging
madali sa kanya na upang maabot ang pangrap at sa huli’y
magkaroon ng kagalingan sa paggawa?
a. Maging masipag, magpunyagi at magkaroon ng
disiplina sa sarili
b. Magkaroon ng sapat na kaalaman sa paghawak ng
pera at paraan ng paggastos
c. Maging matalino, marunong magdala ng damit,
magaling makipag-usap
d. Magkaroon ng kakayahang kontrolin ang sarili sa lahat ng
pagkakataon
5. Hindi naging madali kay G. Sandy Javier ang pagpapaunlad ng
Andok’s, sa kabila
nito napagtagumpayan pa rin niya ito. Paano kaya tinignan ni G.
Javier ang pagkabigong
dinanas kaya ito nagtagumpay?
a. Itinuring niya itong hamon na kailangang malampasan
b. Pinag-aralan ang sitwasyon at pinag-isipan ang gagawing
hakbang
c. Ang pagkabigo ay paraan ng pagsusulit sa kanya
Ang pagkadapaay hindi senyales upang tuluyang malugmok
J. Karagdagang Gawain
para sa takdang
6. aralin/remediation
(Additional Activities
for Application and
Remediation)
(3 minutes)
Ipapagawa ang Gawain 6, pahina 161
V. MGA TALA(Remarks)
VI. PAGNINILAY
___Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% pataas
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
___ Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng
iba pang Gawain para
sa remediation.
____ OO ____HIINDI
____ Bilang ng mga mag-aaral na nakaunawa sa aralin
C. Nakatulong baa ng
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
____ Bilang ng mag-aaral na nagpatuloy sa remediation
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloysa
remediation?
____ Pagsasadula
____ Kolaboratibong pagkatuto
____ Iba’t-ibang pagtuturo
____ Lektyur
____ Pangkatan
Iba pa ___________________________________________________
E. Alin sa mga
istratehiyang pagtuturo
ang nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
____ Bullying sa pagitan ng nga nag-aaral
____ Pah-uugali/Gawi ng mga pag-aaral
____ Masyadong kulang sa IMs
____ Kakulangan sa kagamitang panteknolohiya
____ Kompyuter
____ internet
Iba pa ____________________________________________________
F. Anong aralin ang aking
naranasan na
solusyonan sa tulong
ng aking punong-guro
at superbisor?
____ Lokal na bidyo
____ Resaykel na kagamitan
Iba pa ___________________________________________________
Inihanda ni: Binigyang-pansin ni:
Andrelyn E. Diaz DR. VIOLETA M. GONZALES
Guro, Baitang 9 Chief, CID/OIC-ASDS
Officer-in-Charge