1. BAITANG 9
DETAILED LESSON
LOG
Paaralan
Mataas na Paaralang Nasyonal ng Las
Piñas-Gatchalian Annex Baitang
9
Guro Andrelyn E. Diaz
Asignatura Edukasyon sa
Pagpapakatao
Petsa ng
Pagtuturo
Oras
February 15, 2019
2:50-3:50 (Rizal) 4:10-5:10 (Bonifacio)
5:10-6:10 (Luna) 6:10-7:10 (Mabini)
Markahan
Ika-apat
Ikalawang Sesyon
I. LAYUNIN
A. Pamantayang
Pangnilalaman
(Content Standard)
Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa kahalagahan ng
Personal na Pahayag ng Misyon sa Buhay
B. Pamantayan sa
Pagganap
(Performance
Standard)
Nakabuo ang mag-aaral ng Personal na Pahayag ng Misyon sa
Buhay
C. Mga Kasanayan sa
Pagkatuto (Learning
Competencies)
Pangkaalaman:
Nakikilala ang kahalagahan ng Personal na Pahayag ng Misyon sa
Buhay
Pangkasanayan:
Natutukoy ang mga hakbang sa pagbuo ng Personal na Pahayag
ng Misyon sa Buhay
Pang-unawa:
Nahihinuha na:
a. Ang bawat tao ay tinawag ng Diyos na gampanan ang
misyon na ipinagkaloob sa kaniya.
b. Ang personal na Pahayag ng Misyon sa Buhay ay gabay
sa paglilinaw ng sariling pagpapahalaga at mga layunin
sa buhay at sa pagpili ng track o kursong akademik,
teknikal-bokasyonal, sining at disenyo at isports
Pagsasabuhay:
Nakabubuo ng Personal na Pahayag ng Misyon sa BUhay
Tiyak na Layunin
Pangkasanayan:
Natutukoy ang mga hakbang sa pagbuo ng Personal na Pahayag
ng Misyon sa Buhay
Pang-unawa:
Nahihinuha na:
a. Ang bawat tao ay tinawag ng Diyos na gampanan
ang misyon na ipinagkaloob sa kaniya.
b. Ang personal na Pahayag ng Misyon sa Buhay ay
gabay sa paglilinaw ng sariling pagpapahalaga at
mga layunin sa buhay at sa pagpili ng track o
kursong akademik, teknikal-bokasyonal, sining at
disenyo at isports
II. NILALAMAN MODYUL 14: PERSONAL NA PAHAYAG NG MISYON SA BUHAY
KAGAMITANG PANTURO
(Learning Resources)
A. Sanggunian
(references)
1. Mga Pahina sa
Gabay ng Guro
(Teachers’ Guide
Gabay ng guro pahina 114-120
2. pages)
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang-
mag-aaral (Learners’
Module pages)
Modyul ng Mag-aaral Pahina 232-250
3. Mga Pahina sa
Teksbuk (Textbook
pages)
4. Karagdagang
kagamitan mula sa
portal ng Learning
Process (Additional
materials from
learners’ portal)
Manila paper, Movie clip, powerpoint, mga larawan, Graphic
Organizer
https://www.facebook.com/sdfnewdelhi/videos/202609408104924
4/?t=39
https://www.facebook.com/photo.php?fbid=2008257665959666&
set=a.353799398072176&type=3&eid=ARARexhdQsx0eV1AoAhL2
0Ukw1Tle1YfUtE2Wx8Vz4Dj337x53fV7TVcCTVoNck6T94LFWBWJ_R
GTXM0
B. Iba pang Kagamitang
Panturo (Other Learning
Resources)
Lapel, whiteboard marker, laptop, speaker
III. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang
aralin at /o pagsisimula
ng bagong aralin
(Review Previous
Lesson)
5 minutes
Ano ang mithiin mo
Sa iyong buhay?
B. Paghahabi ng layunin
sa aralin (Establishing
Purpose for the Lesson)
5 minutes
Mula sa gawain, ano ang masasabi mo sa iyong sarili?
Bakit mahalagang suriin ang pagpapahalaga sa buhay?
Paano nakatutulong ang iyong pagpapasiya?
C. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa bagong
aralin (Presenting
examples/instances of
the new lesson)
5 minutes
Panonood: The most selfish word
https://www.facebook.com/sdfnewdelhi/videos/202609408104924
4/?t=39
D. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad
ng bagong kasanayan
#1(Discussing new
concept and practicing
skills #1)
10 minutes
Pangkatang Gawain: (Pagpapalalim)
Pangkat 1- Personal na Pahayag na Misyon sa Buhay
Pangkat 2-Mga Pansariling Pagtataya
Pangkat 3- Misyon
E. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad
ng bagong kasanayan
#2 (Discussing new
Ano ang naunawaan mo sa iyong binasa? Upang masubok ang
lalim ng iyong naunawaan sagutin mo ang sumusunod na tanong
sa iyong journal.
1. Ano ang kahulugan ng Personal na Pahayag ng Misyon sa
3. concept and practicing
skills #2)
Buhay? Ipaliwanag.
2. Ano-anong pansariling pagtataya ang dapat mong
isaalang-alang sa paggawa mo ng Personal na Pahayag ng
Misyon sa BUhay. Ipaliwanag ang bawat isa.
3. Bakit kailangang alamin ng isang tao kung sino ang
pinakasentro ng kaniyang buhay bago siya gumawa ng
Personal na Pahayag ng Misyon sa Buhay? Ipaliwanag
4. Kung mahalagang magkaroon ng direksyon ang buhay ng
tao? Ipaliwanag
5. Mayroon bang pagkakaiba ang misyon sa propesyon?
Patunayan.
6. Sa iyong palagay makatutulong baa ng pagbuo mo ng
Personal na Misyon sa BUhay upang maging malinaw sa iyo
ang karera o kurso na iyong pipiliin? Paano? Ipaliwanag.
F. Paglinang sa
Kabihasnan (Formative
Assessment)
5 minutes
Pagbasa:
https://www.facebook.com/photo.php?fbid=2008257665959666&
set=a.353799398072176&type=3&eid=ARARexhdQsx0eV1AoAhL2
0Ukw1Tle1YfUtE2Wx8Vz4Dj337x53fV7TVcCTVoNck6T94LFWBWJ_R
GTXM0
G. Paglalapat ng aralin sa
pang araw-araw na
buhay (Finding
practical applications of
concepts and skills in
daily living)
10 minutes
Ano ang natutunan mo sa maikling babasahin?
“Sa bawat pagpapasyang gagawin kailangan ng taimtimang
pagpaplano at matalinong upang hindi masayang ang bawat
sandal”
H. Paglalahat ng aralin
(Generalizations)
5 minutes
Ano ang iyong misyon sa buhay?
Ikaw ano ang iyong misyon?
Sumulat ng iyong misyon sa iyong
Buhay.
I. Pagtataya ng Aralin
(Evaluating Learning
Assessment)
5 minutes
Panuto: Basahin at unawaing mabuti ang mga aytem at piliin ang titik ng
pinakatamang sagot. Isulat ito sa iyong kwaderno.
1. Alin sa mga sumusunod ang hindikahulugan ng Personal na Misyon sa
Buhay?
a. Ito ang batayan ng tao sa kaniyang pagpapasya.
b. Ito ay katulad ng isang personal na Kredo o motto na
nagsasalaysay ng nais mong mangyari sa iyong buhay.
c. Isang magandang paraan ito upang higit na makilala ang sarili.
d. Ito ay gawain tungo sa paglilingkod sa kapuwa.
2. Ang Personal na Misyon sa Buhay ay maaaring mabago o palitan.
a. Tama, sapagkat araw-araw ay mayroong nababago sa tao.
b. Mali, sapagkat mawawala ang tuon ng pahayag kung ito ay babaguhin
o papalitan.
c. Tama, sapagkat patuloy na nagbabago ang tao sa konteksto ng
mga sitwasyon sa buhay.
d. Mali, sapagkat ito na ang iyong saligan sa buhay. Maaring magkaroon
ng problema kung ito ay babaguhin pa.
3. Ayon kay Stephen Covey, nagkakaroon lamang ang misyon natin sa
buhay ng kapangyarihan kung:
a. nagagamit sa araw-araw ng mayroong pagpapahalaga.
b. nakikilala ng tao ang kaniyang kakayahan at katangian.
4. c. nagagampanan nang balanse ang tungkulin sa pamilya, trabaho at
komunidad.
d. kinikilala niya ang kaniyang tungkulin sa kaniyang kapuwa.
4. Ito ay ang hangarin ng isang tao sa buhay na magdadala sa kaniya
tungo sa kaganapan.
a. Misyon c. Propesyon
b. Bokasyon d. Tamang Direksiyon
5. Ang ibig sabihin nito ay calling o tawag.
a. Bokasyon c. Tamang Direksiyon
b. Misyon d. Propesyon
6. Saan dapat makabubuti ang isasagawang pagpapasya?
a. Sarili, simbahan at lipunan c. Paaralan, kapuwa at lipunan
b. Kapuwa, lipunan, at paaralan d. Sarili, kapuwa at lipunan
7. Ang mga sumusunod ay pansariling pagtataya sa paglikha ng
Personal na Misyon sa Buhay malibansa:
a. Suriin ang iyong ugali at katangian
c. Tukuyin ang mga pinahahalagahan
b. Sukatin ang mga kakayahan
d. Tipunin ang mga impormasyon
8. Sa paggawa ng Personal na Misyon sa buhay kinakailangan na ito
gamitan mo ng SMART. Ano ang kahulugan nito?
a. Specific, Measurable, Artistic, Relevance, Time Bound
b. Specific, Measurable, Attainable, Relevance, Time Bound
c. Specific, Manageable, Attainable, Relevance, Time Bound
d. Specific, Manageable, Artistic, Relevance, Time Bound
9. Bakit mahalaga na magkaroon ng tamang direksiyon ang isang tao.
a. Upang siya ay hindi maligaw
b. Upang matanaw niya ang hinaharap
c. Upang mayroon siyang gabay
d. Upang magkaroon siya ng kasiyahan
10. Ayon kay Rev. Fr. Jerry Orbos, ang tunay na misyon ay ang
paglilingkod sa Diyos at kapuwa. Ano ang maibibigay nito sa tao
sa oras na isinagawa niya ito?
a. a. Kapayapaan c. Kaligayahan
b. b. Kaligtasan d. Kabutihan
J. Karagdagang Gawain
para sa takdang
aralin/remediation
(Additional activities for
application and
remediation)
5 minutes
Paghinuha ng Batayang KOnsepto
Matapos mong basahin at pagnilayan ang babasahin at gawin ang
mga natapos na Gawain, bumuo ng Batayang KOnsepto gamit ang
graphic organizer. Kailangang masagot ang mahalagang tanong
na: Bakit mahalaga ang pagbuo ng Personal na Pahayag ng
Misyon sa BUhay? Ilagay ito sa iyong journal at ibahagi ito sa klase.
IV. MGA TALA (Remarks)
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
___Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% pataas sa pagtataya
1. Ano ang kabuluhan ng Batayang Konsepto
sa aking pag-unlad bilang tao?
2. Ano-ano ang maaari kong gawin upang
mailapat ang aking mga pagkatuto sa
mudyol na ito?
5. B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng
iba pang Gawain para
sa remediation.
___ Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
____ OO ____HIINDI
____ Bilang ng mga mag-aaral na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloysa
remediation?
____ Bilang ng mag-aaral na nagpatuloy sa remediation
E. Alin sa mga
istratehiyang pagtuturo
ang nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
Bakit?
____ Pagsasadula
____ Kolaboratibong pagkatuto
____ Iba’t-ibang pagtuturo
____ Lektyur
____ Pangkatan
____ Inobatibo
____ Interaktibo
____ Pagtuklas
____ Paglutas ng suliranin
____ Panayam
____ Dula-dulaan
____ Talakayan
____ Debate
Iba pa ___________________________________________________
F. Anong aralin ang aking
naranasan na
solusyonan sa tulong
ng aking punong-guro
at superbisor?
____ Bullying sa pagitan ng nga nag-aaral
____ Pah-uugali/Gawi ng mga pag-aaral
____ Masyadong kulang sa IMs
____ Kakulangan sa kagamitang panteknolohiya
____ Kompyuter
____ internet
Iba pa ____________________________________________________
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa
guro?
____ Lokal na bidyo
____ Resaykel na kagamitan
Iba pa ___________________________________________________
Inihanda ni: Binigyang-pansin ni:
Andrelyn E. Diaz VIOLETA M. GONZALES
Guro, Baitang 9 Chief, CID/ OIC-ASDS
Officer-in-Charge