1. BAITANG 9
DETAILED LESSON
LOG
Paaralan
Mataas na Paaralang Nasyonal ng Las
Piñas-Gatchalian Annex Baitang
9
Guro Andrelyn E. Diaz
Asignatura Edukasyon sa
Pagpapakatao
Petsa ng
Pagtuturo
Oras
December 6, 2018
2:50-3:50 (Rizal) 4:10-5:10 (Bonifacio)
5:10-6:10 (Luna) 6:10-7:10 (Mabini)
Markahan
Ikatlo
Unang Sesyon
I. LAYUNIN
A. Pamantayang
Pangnilalaman
(Content Standard)
Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa kahalagahan ng
kasipagan sa paggawa
A. Pamantayan sa
Pagganap
(Performance
Standard)
Ang mga mag-aaral ay nakagagawa ng mga hakbang upang
mapanatili ang kasipagan sap ag-aaral o takdang Gawain sa
tahanan
B. Mga Kasanayan sa
Pagkatuto (Learning
Competencies)
Pangkaalaman:
Natutukoy ang mga indikasyon ng taong masipag at
nagpupunyagi sa paggawa, nagtitipid at pinamamahalaan ang
naimpok
Pagsusuri ng mga larawan na nagpapakita ng kasipagan,
pagpupunyagi, at pagtitipid.
Pagsagot sa mga sitwasyon kung naipamamalas o hindi ang
kasipagan, pagpupunyagi at pagtitipid
Pangkasanayan:
Nakapag-susuri ng mga sitwasyon na nagpapakita ng kasipagan,
pagpupunyagi at pagtitipid at wastong pamamahala ng naimpok
Pag-aaral sa comic strips ng mga sitwasyon na nagpapakita
ng kasipagan, pagpupunyagi, pagtitipid at wastong
pamamahala ng naimpok at pagsulat ng sagot sa speech
balloon.
Pang-unawa:
Napatutunayan na:
A. Ang kasipagan na nakatuon sa disiplinado at
produktibong Gawain na naaayon sa itinakdang layunin
ay kailangan upang umunlad ang sariling pagkatao,
kapuwa, lipunan at bansa
B. Ang mga hirap, pagod at pagdurusa ay nadadaig ng
pagpupunyagi tungo sa pagtupad ng itinakdang
mithiin.S
C. Bilang isang birtud, ang pagtitipid ay nagtuturo sa tao
na hindi lamang mamuhay nang masagana, kundi
gamitin ang perang natipid upang makatulong sa mga
nangangailangan.
D. Ang wastong pamamahala sa naimpok ay isang
obligasyon sa sarili dahil ito ang makapagbibigay ng
masaganang kinabukasan at seguridad sa panahon ng
pagreretiro
Pagtalakay ng nilalaman ng pagpapalalim, pagsagot sa mga
tanong sa Tayahin ang iyong Pagunawa, at pagbuo at
pagpapaliwanang ng tatlong batayang konsepto
Pagsasabuhay:
Nakagagawa ng chart ng pagsunod sa hakbang upang matupad
2. ang itinakdang Gawain nang may kasipagan at pagpupunyagi
Pagbuo sa mga hakbang upang matupad ang itinakdang
Gawain
Pagpapakita ng patunay na naisagawa ang Gawain
Paggawa ng daily log na makatutulong na Makita kung
naisagawa ang Gawain araw-araw
Tiyak na Layunin
Pangkaalaman:
Natutukoy ang mga indikasyon ng taong masipag at
nagpupunyagi sa paggawa, nagtitipid at pinamamahalaan ang
naimpok
Pagsusuri ng mga larawan na nagpapakita ng kasipagan,
pagpupunyagi, at pagtitipid.
Pagsagot sa mga sitwasyon kung naipamamalas o hindi ang
kasipagan, pagpupunyagi at pagtitipid
Pangkasanayan:
Nakapag-susuri ng mga sitwasyon na nagpapakita ng kasipagan,
pagpupunyagi at pagtitipid at wastong pamamahala ng naimpok
Pag-aaral sa comic strips ng mga sitwasyon na nagpapakita
ng kasipagan, pagpupunyagi, pagtitipid at wastong
pamamahala ng naimpok at pagsulat ng sagot sa speech
balloon.
II. NILALAMAN
MODYUL 11: KASIPAGAN, PAGPUPUNYAGI, PAGTITIPID AT
WASTONG PAMAMAHALA SA NAIMPOK
III. KAGAMITANG
PANTURO (Learning
Resources)
A. Sanggunian
(References)
1. Mga Pahina sa
Gabay ng Guro
(Teacher’s guide
pages)
Gabay ng guro pahina 88-93
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang-
mag-aaral
(Learner’s module
pages)
Modyul ng Mag-aaral Pahina 162-177
3. Mga Pahina sa
Teksbuk
(Textbook pages)
Manila paper, Movie clip, powerpoint at mga larawan
4. Karagdagang
kagamitan mula sa
portal ng Learning
Process
Lapel, whiteboard marker, laptop, speaker
B. Iba pang Kagamitang
Panturo
(Other Learning
Resources)
https://youtu.be/ssSNrgFFtHQ?t=19
3. IV. PAMAMARAAN
(Procedures)
A. Balik-aral sa
nakaraang aralin at /o
pagsisimula ng aralin
(Review previous
lesson)
(5 minutes)
Panuto: Tingnang mabuti ang mga larawan. Ilagay ang angkop na
titik sa loob ng kahon upang mabuo ang mga salita.
Sagutin ang mga sumusunod na tanong sa kwaderno.
1. Ano-ano ang nabuo mong salita mula sa larawan?
Pamilyar k aba sa mga iyan?
2. Sa iyong palagay tinataglay mo ba ang mga iyan?
Pangatwiran.
3. Ano ang kaugnay ng mga ito sa paggawa?Ipaliwanag
B. Paghahabi ng layunin
sa aralin
(Establishing purpose
for the Lesson)
(5 minutes)
Ipapagawa ang Gawain 2 sa modyul, pahina 166
C. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa bagong
aralin
(Presenting
examples/instances of
the new Lesson)
(5 Minutes)
K
Natapos mo na ang gawaingbahay na nakatalaga sa iyo. Nakita mo ang iyong
kapatid na hindi pa niya natatapos angpinapagawasa kanya nginyongina sapagkat
napakarami niyangtakdangaralin sa arawna iyon.Humihingi ngtulong sa iyo ang
nakababata mong kapatid na gawin muna kung maaari anggawaingbahay na
nakatalaga sakanya.Ikawnaman malapitnaringmatapos sa proyekto mo sa EsP.
Ano kaya angmagigingtugon mo dito?
Ate, maari ba na ikaw
muna ang gumawa ng
pinagagawa ni nanay?
4. D. Pagtalakay ng bagong
konsepto at
paglalahad ng bagong
kasanayan #1
(Discussing new
Concept and
Practicing Skills #1)
Sagutin:
1. Naging mahirap ba para sa iyo ang pagsagot sa mga
sitwasyon? Pangatuwiran.
2. Bakit mahalaga ang kasipagan, pagpupunyagi at pagtitipid
at wastong pamamahala sa naimpok sa buhay ng tao?
Ipaliwanag.
3. Paano itomakakatulong sa tao at sa lipunan na kaniyang
kinabibilangan? Ipaliwanag.
4. Humanap ng kapareha at ibahagi ang iyong naging sagot.
E. Pagtalakay ng bagong
konsepto at
paglalahad ng bagong
kasanayan #2
(Discussing new
comcept and
Practicing Skills #2)
Panonood ng video clip mula sa youtube
https://youtu.be/ssSNrgFFtHQ?t=19
F. Paglinang sa
Kabihasnan
(Formative
Assessment)
(10 minutes)
1. Anu-ano ang mga natandaan mong mga mahahalagang
salita mula sa iyong napanood?
Pangkatang gawain:
1. Pangkat isa ay magpapakita ng maikling skit na may
kinalaman sa pinanood
2. Pangkat dalawa ay gagawa ng sariling likhang tula
3. Pangkat tatlo ay gagawa ng isang awit na may kinalaman sa
pag- iimpok
4. Pangkat apat ay magpapakita ng Q and A
5. Pangkat lima magbibigay ng marka
Sumama ka sa amin
bukas ng gabi. Mag
videoke tayo.
5. My Time Line
G. Paglalapat ng aralin sa
pang araw-araw na
buhay
(Finding Practical
Applications of
Concepts and Skills in
Daily Living)
(10 minutes)
Basahin ng sabay sabay
H. Paglalahat ng aralin
(Generalizations)
(5 Minutes
I. Pagtataya ng Aralin
(Evaluating Learning
Assessment)
(5 minutes)
A. Ang isang bahay na may mahinang pundasyon ay tiyak na
hindi makapananatili sa kinatatayuan nito. Di magtatagal, ito’y
tuluyang babagsak. Tulad ng bahay, ang paggawa ay
kinakailangang langkapan ng ilang katangian, upang ito’y
makapanatiling matatag.
Magdrowing/ gumuhit ng isang bahay. Itala sa loob ng bahay ang
ilang mabubuting katangian ng tao na maaaring makapagpatibay
sa pundasyon ng paggawa.
J. Karagdagang Gawain
para sa takdang
aralin/remediation
(Additional Activities
for Application and
Remediation)
(3 minutes)
Basahin ang pahina 169-176
V. MGA TALA(Remarks)
6. VI. PAGNINILAY
___Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% pataas
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
___ Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng
iba pang Gawain para
sa remediation.
____ OO ____HIINDI
____ Bilang ng mga mag-aaral na nakaunawa sa aralin
C. Nakatulong baa ng
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
____ Bilang ng mag-aaral na nagpatuloy sa remediation
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloysa
remediation?
____ Pagsasadula
____ Kolaboratibong pagkatuto
____ Iba’t-ibang pagtuturo
____ Lektyur
____ Pangkatan
Iba pa ___________________________________________________
E. Alin sa mga
istratehiyang pagtuturo
ang nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
____ Bullying sa pagitan ng nga nag-aaral
____ Pah-uugali/Gawi ng mga pag-aaral
____ Masyadong kulang sa IMs
____ Kakulangan sa kagamitang panteknolohiya
____ Kompyuter
____ internet
Iba pa ____________________________________________________
F. Anong aralin ang aking
naranasan na
solusyonan sa tulong
ng aking punong-guro
at superbisor?
____ Lokal na bidyo
____ Resaykel na kagamitan
Iba pa ___________________________________________________
Inihanda ni: Binigyang-pansin ni:
Andrelyn E. Diaz VIOLETA M. GONZALES
Guro, Baitang 9 Chief CID/OIC-ASDS
Officer-in-Charge