SlideShare a Scribd company logo
1 of 4
BAITANG 9
DETAILED LESSON
LOG
Paaralan
Mataas na Paaralang Nasyonal ng Las Piñas-
Gatchalian Annex Baitang
9
Guro Andrelyn E. Diaz
Asignatura Edukasyon sa
Pagpapakatao
Petsa ng
Pagtuturo
Oras
Hunyo 20, 2019
1:50-2:50 Rizal
4:10-5:10 Luna
Markahan
Una
Unang Sesyon
I. LAYUNIN
A. Pamantayang
Nilalaman (Content
Standard)
Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa lipunang
ekonomiya.
B. Pamantayan sa
Pagganap
(Performance
standard)
Nakatataya ang mag-aaral ng lipunang ekonomiya sa isang
baranggay/pamayanan, at lipunan/bansa gamit ang
dokumentaryo o photo/video journal (hal.YouScoop).
C. Mga Kasanayan sa
Pagkatuto (Learning
competencies)
Pangkaalaman:
Nakikilala ang mga katangian ng mabuting ekonomiya
Pangkasanayan:
Nakapagsusuri ng maidudulot ng magandang ekonomiya
Pang-unawa:
Nakapagtataya o nakapaghuhusga kung ang Prinsipyo ng
Subsidiarity at Pagkakaisa ay umiiral o nilalabag sa
pamilya, paaralan, pamayanan
(baranggay), at lipunan/bansa
Pagsasbuhay:
Naisasagawa ang isang Konkretong paraan na
magpapakita ng kagustuhan na maabot ang kabutihang
panlahat sa pamamagitan ng maliit ngunit epektibong
kakayahan. Isulat ang mga mumunting kakayahan na
pwede mong magawa sa isang metacard.
D. Mga Tiyak na layunin
Pangkaalaman:
Nakikilala ang mga katangian ng mabuting ekonomiya
Pangkasanayan:
Nakapagsusuri ng maidudulot ng magandang ekonomiya
II. NILALAMAN
MODYUL 2: LIPUNANG PAMPOLITIKA, PRINSIPYO NG
SUBSIDIARITY AT PRINSIPYO NG PAGKAKAISA
KAGAMITANG PANTURO
(Learning Resources)
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa
Gabay ng Guro
(Teachers’ Guide)
Gabay ng guro pahina 13-20
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang-
mag-aaral (Learners
module)
Modyul ng Mag-aaral Pahina 21-26
3. Karagdagang
kagamitan mula sa
portal ng Learning
Process (Additional
materials from
learners’ portal)
Video clip, meta cards, mga larawan
B. Iba pang Kagamitang
Panturo (Other
learning resources)
Speaker, TV, Lapel, Laptop at projector
III. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang
aralin at /o pagsisimula
ng bagong aralin
(Review previous
lessons)
 Ano ang natutunan noong nakaraang aralin?
“Ang pagsisikap ng bawat tao na makamit at
mapanatili ang kabutihang panlahat sa pamamagitan
ng pagsasabuhay ng moral na pagpapahalaga ay mga
puwersang magpapatatag sa lipunan”
B. Paghahabi ng layunin
sa aralin (Establishing
purpose for the lesson)
Itatanong ang mga sumusunod na tanong:
 Sino-sino ang nakapanood ng balita kagabi? Maaari niyo
bang ilahad sa klase ang mga balita na inyong napanood?
C. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa bagong
aralin (presenting
examples/instances of
the new lesson)
Ano ang iyong masasabi sa mga larawan?
D. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad
ng bagong kasanayan
(Discussing new
concepts and
practicing skills #1)
Mag-isip ng mga salitang maiuugnay mo ditto
E. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad
ng bagong kasanayan
#2 (Discussing new
concept and practicing
skills #2)
Hahatiin ng guro ang mga mag-aaral sa limang grupo at bibigyan
ng “activity kits”na naglalaman ng manila papers at pentel pen.
 Bawat pangkat ay pag-uusapan ang kani-kanilang mga
naranasan o nakita sa pamayanan
Mga Pagtulong na
nagawa ng pama-
halaan sa mga mama-
mayan
Mga pagtutulungan ng mga
mamamayan sa kapwa, mga
mama-mayan at ang suporta ng
pamahalaan sa kanila
F. Paglinang sa
Kabihasnan (Formative
Assessment)
1. Anong uri ng ugnayan ang nararapat sa pagitan ng pinuno ng
pamahalaan at ng mga mamamayan?
2. Paano dapat gawin ng pinuno ng pamahalaan ang mga
pagtulong na ito sa kaniyang mga mamamayan?
Lipunang
Politikal
3. Para sa iyo ano ang kahulugan ng prinsipyo ng subsidiarity?
Ano naman ang kahulugan ng prinsipyo ng pagkakaisa?
Hal. Pantawid Pamilyang
Pilipino Program (4Ps)
Hal. Iligan Ice Cream Vendors
Association ng DOST Small
Enterprise Technology Upgrading
Program
G. Paglalapat ng aralin sa
pang-araw-araw na
buhay (Finding
applications of concept
and skills in daily living)
Sa tahanan paano mo maipapakita ang solidarity? Ang
subsidiarity?
_______________________________________________________________________
_______________________________________________________________________
_______________________________________________________________________
________________________________________________________________
H. Paglalahat ng Aralin
(Generalizations)
“Two heads are better are one” Mas marami ang magagawa ng
mas marami kesa mag-isa.
I. Pagtataya ng Aralin (
Evaluating Learning
assessment)
J. Karagdagang Gawain
para sa takdang
aralin/remediation
(Additional activities for
application and
remediation)
Ipapagawa bilang takdang aralin:
Gawain 3, Pahina 26
IV. MGA TALA (Remarks)
V. PAGNINILAY (Reflection)
Panuto: Lagyan ng tsek ang patlang kung ang mga
sumusunod na pahayag at naglalaman ng kahalagahan ng
lipunan at ekis kung hindi
1. ____ Sumusunod para sa ikatututo ng mga tao.
2. ____ Ang lipunan ang pugad ng kalayawan,
masamang bisyo at iba’t-ibang uri ng kasamaan
3. ____ Maruming kapaligiran at sirang kalikasan.
4. ____ Lubos na pagtutulungan at pagkakaisa
5. ____ Tinuturuan tayo kung ano ang katotohanan at
kung ano ang kailangan nating gawin.
6. ____ Humuhubopg sa atin bilang mga kapaki-
pakinabang at produktibong mga mamamayan.
7. ____ Batbat ng kahirapan
8. ____ Nagbibigay sa atin ng mga pangangailangan
9. ____ Nagtuturo sa atin ng mga mabubuting asal at
nagpapataas ng ating moralidad.
10.____ alipunsng mapayapa at maunlad.
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
___Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% pataas
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng
iba pang Gawain para
sa remediation.
___ Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
____ OO ____HIINDI
____ Bilang ng mga mag-aaral na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation?
____ Bilang ng mag-aaral na nagpatuloy sa remediation
E. Alin sa mga istrate-
hiyang pagtuturo ang
nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
____ Pagsasadula
____ Kolaboratibong pagkatuto
____ Iba’t-ibang pagtuturo
____ Lektyur
____ Pangkatan
Iba pa ___________________________________________________
F. Anong aralin ang aking
naranasan na
solusyonan sa tulong
ng aking punong-guro
at superbisor?
____ Bullying sa pagitan ng nga nag-aaral
____ Pah-uugali/Gawi ng mga pag-aaral
____ Masyadong kulang sa IMs
____ Kakulangan sa kagamitang panteknolohiya
____ Kompyuter
____ internet
Iba pa ____________________________________________________
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa
guro?
____ Lokal na bidyo
____ Resaykel na kagamitan
Iba pa ___________________________________________________
Inihanda ni: Binigyang-pansin ni:
Andrelyn E. Diaz DR. VIOLETA M. GONZALES
Guro, Baitang 9 Chief, CID/OIC-ASDS
Officer-in-Charge

More Related Content

What's hot

EsP 9 M1 Kabutihang Panlahat
EsP 9 M1 Kabutihang PanlahatEsP 9 M1 Kabutihang Panlahat
EsP 9 M1 Kabutihang PanlahatIan Mayaan
 
ESP 9 Modyul11 Kasipagan, Pagpupunyagi, Pagtitipid at Wastong Pamamahala
ESP 9  Modyul11 Kasipagan, Pagpupunyagi, Pagtitipid at Wastong PamamahalaESP 9  Modyul11 Kasipagan, Pagpupunyagi, Pagtitipid at Wastong Pamamahala
ESP 9 Modyul11 Kasipagan, Pagpupunyagi, Pagtitipid at Wastong PamamahalaRoselle Liwanag
 
ESP 9 Module 1 (session 2)
ESP 9 Module 1 (session 2)ESP 9 Module 1 (session 2)
ESP 9 Module 1 (session 2)andrelyn diaz
 
Esp 9 Modyul 2: Lipunang Pampolitika
Esp 9 Modyul 2: Lipunang PampolitikaEsp 9 Modyul 2: Lipunang Pampolitika
Esp 9 Modyul 2: Lipunang PampolitikaGenefer Bermundo
 
Es p 9 Modyul 10 Kagalingan sa Paggawa
Es p 9 Modyul 10  Kagalingan sa PaggawaEs p 9 Modyul 10  Kagalingan sa Paggawa
Es p 9 Modyul 10 Kagalingan sa PaggawaEdna Azarcon
 
K TO 12 GRADE 9 LEARNER’S MATERIAL IN EDUKASYON sa PAGPAPAKATAO (EsP)
K TO 12 GRADE 9 LEARNER’S MATERIAL IN EDUKASYON sa PAGPAPAKATAO (EsP)K TO 12 GRADE 9 LEARNER’S MATERIAL IN EDUKASYON sa PAGPAPAKATAO (EsP)
K TO 12 GRADE 9 LEARNER’S MATERIAL IN EDUKASYON sa PAGPAPAKATAO (EsP)LiGhT ArOhL
 
Lipunang Sibil
 Lipunang Sibil Lipunang Sibil
Lipunang Sibiledmond84
 
Es p 9 Modyul 14 Personal na Pahayag ng Misyon sa Buhay
Es p 9 Modyul 14 Personal na Pahayag ng Misyon sa BuhayEs p 9 Modyul 14 Personal na Pahayag ng Misyon sa Buhay
Es p 9 Modyul 14 Personal na Pahayag ng Misyon sa BuhayEdna Azarcon
 
LIPUNANG SIBIL,MEDIA AT SIMBAHAN.pptx
LIPUNANG SIBIL,MEDIA AT SIMBAHAN.pptxLIPUNANG SIBIL,MEDIA AT SIMBAHAN.pptx
LIPUNANG SIBIL,MEDIA AT SIMBAHAN.pptxLovelyDeGuzmanValdez
 

What's hot (20)

Grade 9 ESP MODULE 1
Grade 9 ESP MODULE 1Grade 9 ESP MODULE 1
Grade 9 ESP MODULE 1
 
Esp 9 q2 - summative test
Esp 9   q2 - summative testEsp 9   q2 - summative test
Esp 9 q2 - summative test
 
Banghay aralin sa edukasyon sa pagpapakatao 9
Banghay aralin sa edukasyon sa pagpapakatao 9Banghay aralin sa edukasyon sa pagpapakatao 9
Banghay aralin sa edukasyon sa pagpapakatao 9
 
EsP 9 M1 Kabutihang Panlahat
EsP 9 M1 Kabutihang PanlahatEsP 9 M1 Kabutihang Panlahat
EsP 9 M1 Kabutihang Panlahat
 
ESP 9 Modyul11 Kasipagan, Pagpupunyagi, Pagtitipid at Wastong Pamamahala
ESP 9  Modyul11 Kasipagan, Pagpupunyagi, Pagtitipid at Wastong PamamahalaESP 9  Modyul11 Kasipagan, Pagpupunyagi, Pagtitipid at Wastong Pamamahala
ESP 9 Modyul11 Kasipagan, Pagpupunyagi, Pagtitipid at Wastong Pamamahala
 
Edukasyon sa Pagpapakatao Grade 9 Learner's Material
Edukasyon sa Pagpapakatao Grade 9 Learner's MaterialEdukasyon sa Pagpapakatao Grade 9 Learner's Material
Edukasyon sa Pagpapakatao Grade 9 Learner's Material
 
Edukasyon sa Pagpapakatao Grade 9 Teacher's Guide
Edukasyon sa Pagpapakatao Grade 9 Teacher's GuideEdukasyon sa Pagpapakatao Grade 9 Teacher's Guide
Edukasyon sa Pagpapakatao Grade 9 Teacher's Guide
 
ESP 9 Module 1 (session 2)
ESP 9 Module 1 (session 2)ESP 9 Module 1 (session 2)
ESP 9 Module 1 (session 2)
 
Esp 9 Modyul 2: Lipunang Pampolitika
Esp 9 Modyul 2: Lipunang PampolitikaEsp 9 Modyul 2: Lipunang Pampolitika
Esp 9 Modyul 2: Lipunang Pampolitika
 
EsP 9-Modyul 4
EsP 9-Modyul 4EsP 9-Modyul 4
EsP 9-Modyul 4
 
Es p grade 9 3rd quarter
Es p grade 9 3rd quarterEs p grade 9 3rd quarter
Es p grade 9 3rd quarter
 
Es p 9 Modyul 10 Kagalingan sa Paggawa
Es p 9 Modyul 10  Kagalingan sa PaggawaEs p 9 Modyul 10  Kagalingan sa Paggawa
Es p 9 Modyul 10 Kagalingan sa Paggawa
 
EsP 9-Modyul 10
EsP 9-Modyul 10EsP 9-Modyul 10
EsP 9-Modyul 10
 
K TO 12 GRADE 9 LEARNER’S MATERIAL IN EDUKASYON sa PAGPAPAKATAO (EsP)
K TO 12 GRADE 9 LEARNER’S MATERIAL IN EDUKASYON sa PAGPAPAKATAO (EsP)K TO 12 GRADE 9 LEARNER’S MATERIAL IN EDUKASYON sa PAGPAPAKATAO (EsP)
K TO 12 GRADE 9 LEARNER’S MATERIAL IN EDUKASYON sa PAGPAPAKATAO (EsP)
 
EsP 9-Modyul 5
EsP 9-Modyul 5EsP 9-Modyul 5
EsP 9-Modyul 5
 
Day #1 Layunin ng Lipunan: Kabutihang Panlahat (Elemento ng Kabutihang Panla...
Day #1  Layunin ng Lipunan: Kabutihang Panlahat (Elemento ng Kabutihang Panla...Day #1  Layunin ng Lipunan: Kabutihang Panlahat (Elemento ng Kabutihang Panla...
Day #1 Layunin ng Lipunan: Kabutihang Panlahat (Elemento ng Kabutihang Panla...
 
Lipunang Sibil
 Lipunang Sibil Lipunang Sibil
Lipunang Sibil
 
EsP 9-Modyul 1
EsP 9-Modyul 1EsP 9-Modyul 1
EsP 9-Modyul 1
 
Es p 9 Modyul 14 Personal na Pahayag ng Misyon sa Buhay
Es p 9 Modyul 14 Personal na Pahayag ng Misyon sa BuhayEs p 9 Modyul 14 Personal na Pahayag ng Misyon sa Buhay
Es p 9 Modyul 14 Personal na Pahayag ng Misyon sa Buhay
 
LIPUNANG SIBIL,MEDIA AT SIMBAHAN.pptx
LIPUNANG SIBIL,MEDIA AT SIMBAHAN.pptxLIPUNANG SIBIL,MEDIA AT SIMBAHAN.pptx
LIPUNANG SIBIL,MEDIA AT SIMBAHAN.pptx
 

Similar to ESP 9 Module 2 (Session 1)

Edukasyon sa Pagpapakatao Modyul para sa Mag-aaral Grade 7
Edukasyon  sa Pagpapakatao   Modyul para sa Mag-aaral Grade 7Edukasyon  sa Pagpapakatao   Modyul para sa Mag-aaral Grade 7
Edukasyon sa Pagpapakatao Modyul para sa Mag-aaral Grade 7Manuel Dinlayan
 
Brown-and-Beige-Aesthetic-Vintage-Group-Project-Presentation_20240306_211512_...
Brown-and-Beige-Aesthetic-Vintage-Group-Project-Presentation_20240306_211512_...Brown-and-Beige-Aesthetic-Vintage-Group-Project-Presentation_20240306_211512_...
Brown-and-Beige-Aesthetic-Vintage-Group-Project-Presentation_20240306_211512_...SheilaMaeGarganzaMon
 
ap9_q1_m1_kahuluganngekonomiyasapangarawarawnapamumuhay_v2.pdf
ap9_q1_m1_kahuluganngekonomiyasapangarawarawnapamumuhay_v2.pdfap9_q1_m1_kahuluganngekonomiyasapangarawarawnapamumuhay_v2.pdf
ap9_q1_m1_kahuluganngekonomiyasapangarawarawnapamumuhay_v2.pdfMelvieCasar
 
esp8_q1_mod16_ang panlipunan at pampolitikal na papel ng pamilya_FINAL0808202...
esp8_q1_mod16_ang panlipunan at pampolitikal na papel ng pamilya_FINAL0808202...esp8_q1_mod16_ang panlipunan at pampolitikal na papel ng pamilya_FINAL0808202...
esp8_q1_mod16_ang panlipunan at pampolitikal na papel ng pamilya_FINAL0808202...OLIVESAMSON2
 
EsP DLL 9 Mod 1-NAMOC - Copy.docx
EsP DLL 9 Mod 1-NAMOC  - Copy.docxEsP DLL 9 Mod 1-NAMOC  - Copy.docx
EsP DLL 9 Mod 1-NAMOC - Copy.docxErmaJalem1
 
EsP-DLL-9-q2Mod8.docx
EsP-DLL-9-q2Mod8.docxEsP-DLL-9-q2Mod8.docx
EsP-DLL-9-q2Mod8.docxarmialozaga1
 
DLL_ARALING PANLIPUNAN 4_Q4_W5.docx
DLL_ARALING PANLIPUNAN 4_Q4_W5.docxDLL_ARALING PANLIPUNAN 4_Q4_W5.docx
DLL_ARALING PANLIPUNAN 4_Q4_W5.docxsetnet
 
esp_4_tg_pp.1-24.pdf
esp_4_tg_pp.1-24.pdfesp_4_tg_pp.1-24.pdf
esp_4_tg_pp.1-24.pdfMerylLao
 

Similar to ESP 9 Module 2 (Session 1) (20)

ESP 9 MODYUL 2
ESP 9 MODYUL 2ESP 9 MODYUL 2
ESP 9 MODYUL 2
 
ESP 9 Module 1
ESP 9 Module 1ESP 9 Module 1
ESP 9 Module 1
 
Module 3 session 2
Module 3 session 2Module 3 session 2
Module 3 session 2
 
ESP 9 MODYUL 1
ESP 9 MODYUL 1 ESP 9 MODYUL 1
ESP 9 MODYUL 1
 
ESP 9 MODYUL 3
ESP 9 MODYUL 3 ESP 9 MODYUL 3
ESP 9 MODYUL 3
 
Module 3 session 3
Module 3 session 3Module 3 session 3
Module 3 session 3
 
Module 4 session 3
Module 4 session 3Module 4 session 3
Module 4 session 3
 
Module 6 session 1
Module 6 session 1Module 6 session 1
Module 6 session 1
 
ESP 9 MODYUL 1
ESP 9 MODYUL 1ESP 9 MODYUL 1
ESP 9 MODYUL 1
 
Edukasyon sa Pagpapakatao Modyul para sa Mag-aaral Grade 7
Edukasyon  sa Pagpapakatao   Modyul para sa Mag-aaral Grade 7Edukasyon  sa Pagpapakatao   Modyul para sa Mag-aaral Grade 7
Edukasyon sa Pagpapakatao Modyul para sa Mag-aaral Grade 7
 
Brown-and-Beige-Aesthetic-Vintage-Group-Project-Presentation_20240306_211512_...
Brown-and-Beige-Aesthetic-Vintage-Group-Project-Presentation_20240306_211512_...Brown-and-Beige-Aesthetic-Vintage-Group-Project-Presentation_20240306_211512_...
Brown-and-Beige-Aesthetic-Vintage-Group-Project-Presentation_20240306_211512_...
 
ap9_q1_m1_kahuluganngekonomiyasapangarawarawnapamumuhay_v2.pdf
ap9_q1_m1_kahuluganngekonomiyasapangarawarawnapamumuhay_v2.pdfap9_q1_m1_kahuluganngekonomiyasapangarawarawnapamumuhay_v2.pdf
ap9_q1_m1_kahuluganngekonomiyasapangarawarawnapamumuhay_v2.pdf
 
EsP-DLL-9-Mod8.docx
EsP-DLL-9-Mod8.docxEsP-DLL-9-Mod8.docx
EsP-DLL-9-Mod8.docx
 
esp8_q1_mod16_ang panlipunan at pampolitikal na papel ng pamilya_FINAL0808202...
esp8_q1_mod16_ang panlipunan at pampolitikal na papel ng pamilya_FINAL0808202...esp8_q1_mod16_ang panlipunan at pampolitikal na papel ng pamilya_FINAL0808202...
esp8_q1_mod16_ang panlipunan at pampolitikal na papel ng pamilya_FINAL0808202...
 
EsP DLL 9 Mod 1-NAMOC - Copy.docx
EsP DLL 9 Mod 1-NAMOC  - Copy.docxEsP DLL 9 Mod 1-NAMOC  - Copy.docx
EsP DLL 9 Mod 1-NAMOC - Copy.docx
 
ESP 9 MODYUL 3
ESP 9 MODYUL 3ESP 9 MODYUL 3
ESP 9 MODYUL 3
 
EsP-DLL-9-q2Mod8.docx
EsP-DLL-9-q2Mod8.docxEsP-DLL-9-q2Mod8.docx
EsP-DLL-9-q2Mod8.docx
 
DLL_ARALING PANLIPUNAN 4_Q4_W5.docx
DLL_ARALING PANLIPUNAN 4_Q4_W5.docxDLL_ARALING PANLIPUNAN 4_Q4_W5.docx
DLL_ARALING PANLIPUNAN 4_Q4_W5.docx
 
Module 4 session 1
Module 4 session 1Module 4 session 1
Module 4 session 1
 
esp_4_tg_pp.1-24.pdf
esp_4_tg_pp.1-24.pdfesp_4_tg_pp.1-24.pdf
esp_4_tg_pp.1-24.pdf
 

More from andrelyn diaz

Guidance action plan 21-22.doc
Guidance action plan 21-22.docGuidance action plan 21-22.doc
Guidance action plan 21-22.docandrelyn diaz
 
1st ESP 10-Week 1 Session 1.docx
1st ESP 10-Week 1 Session 1.docx1st ESP 10-Week 1 Session 1.docx
1st ESP 10-Week 1 Session 1.docxandrelyn diaz
 
Mental Health letter and proposal.docx
Mental Health letter and proposal.docxMental Health letter and proposal.docx
Mental Health letter and proposal.docxandrelyn diaz
 

More from andrelyn diaz (20)

LAC PLAN.docx
LAC PLAN.docxLAC PLAN.docx
LAC PLAN.docx
 
Guidance action plan 21-22.doc
Guidance action plan 21-22.docGuidance action plan 21-22.doc
Guidance action plan 21-22.doc
 
1st ESP 10-Week 1 Session 1.docx
1st ESP 10-Week 1 Session 1.docx1st ESP 10-Week 1 Session 1.docx
1st ESP 10-Week 1 Session 1.docx
 
G.Bermudo.pptx
G.Bermudo.pptxG.Bermudo.pptx
G.Bermudo.pptx
 
Mental Health letter and proposal.docx
Mental Health letter and proposal.docxMental Health letter and proposal.docx
Mental Health letter and proposal.docx
 
Module 15 session 2
Module 15 session 2Module 15 session 2
Module 15 session 2
 
Module 15 session 1
Module 15 session 1Module 15 session 1
Module 15 session 1
 
Bp form 400 2020
Bp form 400 2020Bp form 400 2020
Bp form 400 2020
 
Module 7 session 2
Module 7 session 2Module 7 session 2
Module 7 session 2
 
Module 7 session 1
Module 7 session 1Module 7 session 1
Module 7 session 1
 
Module 6 session 4
Module 6 session 4Module 6 session 4
Module 6 session 4
 
Module 6 session 3
Module 6 session 3Module 6 session 3
Module 6 session 3
 
Module 6 session 2
Module 6 session 2Module 6 session 2
Module 6 session 2
 
Module 9 session 1
Module 9 session 1Module 9 session 1
Module 9 session 1
 
Module 9 session 2
Module 9 session 2Module 9 session 2
Module 9 session 2
 
Module 9 session 3
Module 9 session 3Module 9 session 3
Module 9 session 3
 
Module 10 session 1
Module 10 session 1Module 10 session 1
Module 10 session 1
 
Module 10 session 2
Module 10 session 2Module 10 session 2
Module 10 session 2
 
Module 10 session 3
Module 10 session 3Module 10 session 3
Module 10 session 3
 
Module 11 session 1
Module 11 session 1Module 11 session 1
Module 11 session 1
 

Recently uploaded

Layunin sa pagsulat ng mga awit .pdf
Layunin sa pagsulat ng mga awit     .pdfLayunin sa pagsulat ng mga awit     .pdf
Layunin sa pagsulat ng mga awit .pdfreboy_arroyo
 
Konsepto sa Pananaliksik sa pagbasa at Pagsusuri Tungo sa tekstong pananaliks...
Konsepto sa Pananaliksik sa pagbasa at Pagsusuri Tungo sa tekstong pananaliks...Konsepto sa Pananaliksik sa pagbasa at Pagsusuri Tungo sa tekstong pananaliks...
Konsepto sa Pananaliksik sa pagbasa at Pagsusuri Tungo sa tekstong pananaliks...AnjillyAIbrahim
 
Baitang 8 Tungkol sa Florante at Laura.pptx
Baitang 8 Tungkol sa Florante at Laura.pptxBaitang 8 Tungkol sa Florante at Laura.pptx
Baitang 8 Tungkol sa Florante at Laura.pptxGerlynSojon
 
UNANG YUGTO NG PANANAKOP NG KANLURANIN SA SILANGAN AT TIMOG-SILANGANG ASYA.pptx
UNANG YUGTO NG PANANAKOP NG KANLURANIN SA SILANGAN AT TIMOG-SILANGANG ASYA.pptxUNANG YUGTO NG PANANAKOP NG KANLURANIN SA SILANGAN AT TIMOG-SILANGANG ASYA.pptx
UNANG YUGTO NG PANANAKOP NG KANLURANIN SA SILANGAN AT TIMOG-SILANGANG ASYA.pptxDesilynNegrillodeVil
 
Presentation epp 5.pptx for Grade 5 learners to help them for an effective le...
Presentation epp 5.pptx for Grade 5 learners to help them for an effective le...Presentation epp 5.pptx for Grade 5 learners to help them for an effective le...
Presentation epp 5.pptx for Grade 5 learners to help them for an effective le...jourlyngabasa001
 
Grade 7 - Kalagayan Timog Asya sa Unang Digmaang Pandaigdig.pptx
Grade 7 - Kalagayan Timog Asya sa Unang Digmaang Pandaigdig.pptxGrade 7 - Kalagayan Timog Asya sa Unang Digmaang Pandaigdig.pptx
Grade 7 - Kalagayan Timog Asya sa Unang Digmaang Pandaigdig.pptxGeizukiTaro
 
Grade 9, Suliranin sa Sektor ng Agrikultura Module 4 ppt.pptx
Grade 9, Suliranin sa Sektor ng Agrikultura Module 4 ppt.pptxGrade 9, Suliranin sa Sektor ng Agrikultura Module 4 ppt.pptx
Grade 9, Suliranin sa Sektor ng Agrikultura Module 4 ppt.pptxmtmedel20in0037
 
TODOS LOS SANTOS (Noli Me Tangere Kabanata 12).pptx
TODOS LOS SANTOS (Noli Me Tangere Kabanata 12).pptxTODOS LOS SANTOS (Noli Me Tangere Kabanata 12).pptx
TODOS LOS SANTOS (Noli Me Tangere Kabanata 12).pptxCarljeemilJomuad
 
Q4-W3-MAPEH-5.pptx_20240430_091306_0000.pptx
Q4-W3-MAPEH-5.pptx_20240430_091306_0000.pptxQ4-W3-MAPEH-5.pptx_20240430_091306_0000.pptx
Q4-W3-MAPEH-5.pptx_20240430_091306_0000.pptxdiannesofocado8
 
Quarter 4-MATH 2-Week 5 _kilogram and gram.pptx
Quarter 4-MATH 2-Week 5 _kilogram  and gram.pptxQuarter 4-MATH 2-Week 5 _kilogram  and gram.pptx
Quarter 4-MATH 2-Week 5 _kilogram and gram.pptxcherrypastoral
 
Grade 4 - AP, Tungkol sa Pansibiko na kaunlaran
Grade 4 - AP, Tungkol sa Pansibiko na kaunlaranGrade 4 - AP, Tungkol sa Pansibiko na kaunlaran
Grade 4 - AP, Tungkol sa Pansibiko na kaunlaranNecelynMontolo
 
Part 2 Pagkakakilalanlan ng Kulturang Asyano Batay sa Kontribusyon Nito.pptx
Part 2 Pagkakakilalanlan ng Kulturang Asyano Batay sa Kontribusyon Nito.pptxPart 2 Pagkakakilalanlan ng Kulturang Asyano Batay sa Kontribusyon Nito.pptx
Part 2 Pagkakakilalanlan ng Kulturang Asyano Batay sa Kontribusyon Nito.pptxEVELYNGRACETADEO1
 
GAWAING METAL (kasaysayan,kasanayan, materyales, kasangkapan .pptx
GAWAING METAL (kasaysayan,kasanayan, materyales, kasangkapan .pptxGAWAING METAL (kasaysayan,kasanayan, materyales, kasangkapan .pptx
GAWAING METAL (kasaysayan,kasanayan, materyales, kasangkapan .pptxRobinsonBaclaan
 
Kabanata 6 Si Kapitan Tiyago Filipino 9 p
Kabanata 6 Si Kapitan Tiyago Filipino 9 pKabanata 6 Si Kapitan Tiyago Filipino 9 p
Kabanata 6 Si Kapitan Tiyago Filipino 9 pmarryrosegardose
 
Bahagi ng makinang de-padyak 03-13-23 (1).pptx
Bahagi ng makinang de-padyak 03-13-23 (1).pptxBahagi ng makinang de-padyak 03-13-23 (1).pptx
Bahagi ng makinang de-padyak 03-13-23 (1).pptxjennygomez299283
 
Simuno at Panaguri.pptxSimuno at Panaguri.pptx
Simuno at Panaguri.pptxSimuno at Panaguri.pptxSimuno at Panaguri.pptxSimuno at Panaguri.pptx
Simuno at Panaguri.pptxSimuno at Panaguri.pptxChristineJaneWaquizM
 
isyung-moral-tungkol-sa-seksuwalidad.pptx
isyung-moral-tungkol-sa-seksuwalidad.pptxisyung-moral-tungkol-sa-seksuwalidad.pptx
isyung-moral-tungkol-sa-seksuwalidad.pptxLornaBajarOliva
 
Grade 7 - KOLONIYALISMO AT IMPERYALISMO SA SILANGANG ASYA.pptx
Grade 7 - KOLONIYALISMO AT IMPERYALISMO SA SILANGANG ASYA.pptxGrade 7 - KOLONIYALISMO AT IMPERYALISMO SA SILANGANG ASYA.pptx
Grade 7 - KOLONIYALISMO AT IMPERYALISMO SA SILANGANG ASYA.pptxGeizukiTaro
 
TAYUTAY-TARPAPEL-PINAL-NA-PAKITANGTURO-pptx
TAYUTAY-TARPAPEL-PINAL-NA-PAKITANGTURO-pptxTAYUTAY-TARPAPEL-PINAL-NA-PAKITANGTURO-pptx
TAYUTAY-TARPAPEL-PINAL-NA-PAKITANGTURO-pptxrodriguezjoelina25
 
Konsepto at Katuturan ng pagkamamayan (Citizenship)
Konsepto at Katuturan ng pagkamamayan (Citizenship)Konsepto at Katuturan ng pagkamamayan (Citizenship)
Konsepto at Katuturan ng pagkamamayan (Citizenship)RonalynGatelaCajudo
 

Recently uploaded (20)

Layunin sa pagsulat ng mga awit .pdf
Layunin sa pagsulat ng mga awit     .pdfLayunin sa pagsulat ng mga awit     .pdf
Layunin sa pagsulat ng mga awit .pdf
 
Konsepto sa Pananaliksik sa pagbasa at Pagsusuri Tungo sa tekstong pananaliks...
Konsepto sa Pananaliksik sa pagbasa at Pagsusuri Tungo sa tekstong pananaliks...Konsepto sa Pananaliksik sa pagbasa at Pagsusuri Tungo sa tekstong pananaliks...
Konsepto sa Pananaliksik sa pagbasa at Pagsusuri Tungo sa tekstong pananaliks...
 
Baitang 8 Tungkol sa Florante at Laura.pptx
Baitang 8 Tungkol sa Florante at Laura.pptxBaitang 8 Tungkol sa Florante at Laura.pptx
Baitang 8 Tungkol sa Florante at Laura.pptx
 
UNANG YUGTO NG PANANAKOP NG KANLURANIN SA SILANGAN AT TIMOG-SILANGANG ASYA.pptx
UNANG YUGTO NG PANANAKOP NG KANLURANIN SA SILANGAN AT TIMOG-SILANGANG ASYA.pptxUNANG YUGTO NG PANANAKOP NG KANLURANIN SA SILANGAN AT TIMOG-SILANGANG ASYA.pptx
UNANG YUGTO NG PANANAKOP NG KANLURANIN SA SILANGAN AT TIMOG-SILANGANG ASYA.pptx
 
Presentation epp 5.pptx for Grade 5 learners to help them for an effective le...
Presentation epp 5.pptx for Grade 5 learners to help them for an effective le...Presentation epp 5.pptx for Grade 5 learners to help them for an effective le...
Presentation epp 5.pptx for Grade 5 learners to help them for an effective le...
 
Grade 7 - Kalagayan Timog Asya sa Unang Digmaang Pandaigdig.pptx
Grade 7 - Kalagayan Timog Asya sa Unang Digmaang Pandaigdig.pptxGrade 7 - Kalagayan Timog Asya sa Unang Digmaang Pandaigdig.pptx
Grade 7 - Kalagayan Timog Asya sa Unang Digmaang Pandaigdig.pptx
 
Grade 9, Suliranin sa Sektor ng Agrikultura Module 4 ppt.pptx
Grade 9, Suliranin sa Sektor ng Agrikultura Module 4 ppt.pptxGrade 9, Suliranin sa Sektor ng Agrikultura Module 4 ppt.pptx
Grade 9, Suliranin sa Sektor ng Agrikultura Module 4 ppt.pptx
 
TODOS LOS SANTOS (Noli Me Tangere Kabanata 12).pptx
TODOS LOS SANTOS (Noli Me Tangere Kabanata 12).pptxTODOS LOS SANTOS (Noli Me Tangere Kabanata 12).pptx
TODOS LOS SANTOS (Noli Me Tangere Kabanata 12).pptx
 
Q4-W3-MAPEH-5.pptx_20240430_091306_0000.pptx
Q4-W3-MAPEH-5.pptx_20240430_091306_0000.pptxQ4-W3-MAPEH-5.pptx_20240430_091306_0000.pptx
Q4-W3-MAPEH-5.pptx_20240430_091306_0000.pptx
 
Quarter 4-MATH 2-Week 5 _kilogram and gram.pptx
Quarter 4-MATH 2-Week 5 _kilogram  and gram.pptxQuarter 4-MATH 2-Week 5 _kilogram  and gram.pptx
Quarter 4-MATH 2-Week 5 _kilogram and gram.pptx
 
Grade 4 - AP, Tungkol sa Pansibiko na kaunlaran
Grade 4 - AP, Tungkol sa Pansibiko na kaunlaranGrade 4 - AP, Tungkol sa Pansibiko na kaunlaran
Grade 4 - AP, Tungkol sa Pansibiko na kaunlaran
 
Part 2 Pagkakakilalanlan ng Kulturang Asyano Batay sa Kontribusyon Nito.pptx
Part 2 Pagkakakilalanlan ng Kulturang Asyano Batay sa Kontribusyon Nito.pptxPart 2 Pagkakakilalanlan ng Kulturang Asyano Batay sa Kontribusyon Nito.pptx
Part 2 Pagkakakilalanlan ng Kulturang Asyano Batay sa Kontribusyon Nito.pptx
 
GAWAING METAL (kasaysayan,kasanayan, materyales, kasangkapan .pptx
GAWAING METAL (kasaysayan,kasanayan, materyales, kasangkapan .pptxGAWAING METAL (kasaysayan,kasanayan, materyales, kasangkapan .pptx
GAWAING METAL (kasaysayan,kasanayan, materyales, kasangkapan .pptx
 
Kabanata 6 Si Kapitan Tiyago Filipino 9 p
Kabanata 6 Si Kapitan Tiyago Filipino 9 pKabanata 6 Si Kapitan Tiyago Filipino 9 p
Kabanata 6 Si Kapitan Tiyago Filipino 9 p
 
Bahagi ng makinang de-padyak 03-13-23 (1).pptx
Bahagi ng makinang de-padyak 03-13-23 (1).pptxBahagi ng makinang de-padyak 03-13-23 (1).pptx
Bahagi ng makinang de-padyak 03-13-23 (1).pptx
 
Simuno at Panaguri.pptxSimuno at Panaguri.pptx
Simuno at Panaguri.pptxSimuno at Panaguri.pptxSimuno at Panaguri.pptxSimuno at Panaguri.pptx
Simuno at Panaguri.pptxSimuno at Panaguri.pptx
 
isyung-moral-tungkol-sa-seksuwalidad.pptx
isyung-moral-tungkol-sa-seksuwalidad.pptxisyung-moral-tungkol-sa-seksuwalidad.pptx
isyung-moral-tungkol-sa-seksuwalidad.pptx
 
Grade 7 - KOLONIYALISMO AT IMPERYALISMO SA SILANGANG ASYA.pptx
Grade 7 - KOLONIYALISMO AT IMPERYALISMO SA SILANGANG ASYA.pptxGrade 7 - KOLONIYALISMO AT IMPERYALISMO SA SILANGANG ASYA.pptx
Grade 7 - KOLONIYALISMO AT IMPERYALISMO SA SILANGANG ASYA.pptx
 
TAYUTAY-TARPAPEL-PINAL-NA-PAKITANGTURO-pptx
TAYUTAY-TARPAPEL-PINAL-NA-PAKITANGTURO-pptxTAYUTAY-TARPAPEL-PINAL-NA-PAKITANGTURO-pptx
TAYUTAY-TARPAPEL-PINAL-NA-PAKITANGTURO-pptx
 
Konsepto at Katuturan ng pagkamamayan (Citizenship)
Konsepto at Katuturan ng pagkamamayan (Citizenship)Konsepto at Katuturan ng pagkamamayan (Citizenship)
Konsepto at Katuturan ng pagkamamayan (Citizenship)
 

ESP 9 Module 2 (Session 1)

  • 1. BAITANG 9 DETAILED LESSON LOG Paaralan Mataas na Paaralang Nasyonal ng Las Piñas- Gatchalian Annex Baitang 9 Guro Andrelyn E. Diaz Asignatura Edukasyon sa Pagpapakatao Petsa ng Pagtuturo Oras Hunyo 20, 2019 1:50-2:50 Rizal 4:10-5:10 Luna Markahan Una Unang Sesyon I. LAYUNIN A. Pamantayang Nilalaman (Content Standard) Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa lipunang ekonomiya. B. Pamantayan sa Pagganap (Performance standard) Nakatataya ang mag-aaral ng lipunang ekonomiya sa isang baranggay/pamayanan, at lipunan/bansa gamit ang dokumentaryo o photo/video journal (hal.YouScoop). C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto (Learning competencies) Pangkaalaman: Nakikilala ang mga katangian ng mabuting ekonomiya Pangkasanayan: Nakapagsusuri ng maidudulot ng magandang ekonomiya Pang-unawa: Nakapagtataya o nakapaghuhusga kung ang Prinsipyo ng Subsidiarity at Pagkakaisa ay umiiral o nilalabag sa pamilya, paaralan, pamayanan (baranggay), at lipunan/bansa Pagsasbuhay: Naisasagawa ang isang Konkretong paraan na magpapakita ng kagustuhan na maabot ang kabutihang panlahat sa pamamagitan ng maliit ngunit epektibong kakayahan. Isulat ang mga mumunting kakayahan na pwede mong magawa sa isang metacard. D. Mga Tiyak na layunin Pangkaalaman: Nakikilala ang mga katangian ng mabuting ekonomiya Pangkasanayan: Nakapagsusuri ng maidudulot ng magandang ekonomiya II. NILALAMAN MODYUL 2: LIPUNANG PAMPOLITIKA, PRINSIPYO NG SUBSIDIARITY AT PRINSIPYO NG PAGKAKAISA KAGAMITANG PANTURO (Learning Resources) A. Sanggunian 1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro (Teachers’ Guide) Gabay ng guro pahina 13-20 2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang- mag-aaral (Learners module) Modyul ng Mag-aaral Pahina 21-26
  • 2. 3. Karagdagang kagamitan mula sa portal ng Learning Process (Additional materials from learners’ portal) Video clip, meta cards, mga larawan B. Iba pang Kagamitang Panturo (Other learning resources) Speaker, TV, Lapel, Laptop at projector III. PAMAMARAAN A. Balik-aral sa nakaraang aralin at /o pagsisimula ng bagong aralin (Review previous lessons)  Ano ang natutunan noong nakaraang aralin? “Ang pagsisikap ng bawat tao na makamit at mapanatili ang kabutihang panlahat sa pamamagitan ng pagsasabuhay ng moral na pagpapahalaga ay mga puwersang magpapatatag sa lipunan” B. Paghahabi ng layunin sa aralin (Establishing purpose for the lesson) Itatanong ang mga sumusunod na tanong:  Sino-sino ang nakapanood ng balita kagabi? Maaari niyo bang ilahad sa klase ang mga balita na inyong napanood? C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong aralin (presenting examples/instances of the new lesson) Ano ang iyong masasabi sa mga larawan? D. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan (Discussing new concepts and practicing skills #1) Mag-isip ng mga salitang maiuugnay mo ditto E. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #2 (Discussing new concept and practicing skills #2) Hahatiin ng guro ang mga mag-aaral sa limang grupo at bibigyan ng “activity kits”na naglalaman ng manila papers at pentel pen.  Bawat pangkat ay pag-uusapan ang kani-kanilang mga naranasan o nakita sa pamayanan Mga Pagtulong na nagawa ng pama- halaan sa mga mama- mayan Mga pagtutulungan ng mga mamamayan sa kapwa, mga mama-mayan at ang suporta ng pamahalaan sa kanila F. Paglinang sa Kabihasnan (Formative Assessment) 1. Anong uri ng ugnayan ang nararapat sa pagitan ng pinuno ng pamahalaan at ng mga mamamayan? 2. Paano dapat gawin ng pinuno ng pamahalaan ang mga pagtulong na ito sa kaniyang mga mamamayan? Lipunang Politikal
  • 3. 3. Para sa iyo ano ang kahulugan ng prinsipyo ng subsidiarity? Ano naman ang kahulugan ng prinsipyo ng pagkakaisa? Hal. Pantawid Pamilyang Pilipino Program (4Ps) Hal. Iligan Ice Cream Vendors Association ng DOST Small Enterprise Technology Upgrading Program G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw na buhay (Finding applications of concept and skills in daily living) Sa tahanan paano mo maipapakita ang solidarity? Ang subsidiarity? _______________________________________________________________________ _______________________________________________________________________ _______________________________________________________________________ ________________________________________________________________ H. Paglalahat ng Aralin (Generalizations) “Two heads are better are one” Mas marami ang magagawa ng mas marami kesa mag-isa. I. Pagtataya ng Aralin ( Evaluating Learning assessment) J. Karagdagang Gawain para sa takdang aralin/remediation (Additional activities for application and remediation) Ipapagawa bilang takdang aralin: Gawain 3, Pahina 26 IV. MGA TALA (Remarks) V. PAGNINILAY (Reflection) Panuto: Lagyan ng tsek ang patlang kung ang mga sumusunod na pahayag at naglalaman ng kahalagahan ng lipunan at ekis kung hindi 1. ____ Sumusunod para sa ikatututo ng mga tao. 2. ____ Ang lipunan ang pugad ng kalayawan, masamang bisyo at iba’t-ibang uri ng kasamaan 3. ____ Maruming kapaligiran at sirang kalikasan. 4. ____ Lubos na pagtutulungan at pagkakaisa 5. ____ Tinuturuan tayo kung ano ang katotohanan at kung ano ang kailangan nating gawin. 6. ____ Humuhubopg sa atin bilang mga kapaki- pakinabang at produktibong mga mamamayan. 7. ____ Batbat ng kahirapan 8. ____ Nagbibigay sa atin ng mga pangangailangan 9. ____ Nagtuturo sa atin ng mga mabubuting asal at nagpapataas ng ating moralidad. 10.____ alipunsng mapayapa at maunlad.
  • 4. A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya. ___Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% pataas B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang Gawain para sa remediation. ___ Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang gawain para sa remediation C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin. ____ OO ____HIINDI ____ Bilang ng mga mag-aaral na nakaunawa sa aralin D. Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy sa remediation? ____ Bilang ng mag-aaral na nagpatuloy sa remediation E. Alin sa mga istrate- hiyang pagtuturo ang nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong? ____ Pagsasadula ____ Kolaboratibong pagkatuto ____ Iba’t-ibang pagtuturo ____ Lektyur ____ Pangkatan Iba pa ___________________________________________________ F. Anong aralin ang aking naranasan na solusyonan sa tulong ng aking punong-guro at superbisor? ____ Bullying sa pagitan ng nga nag-aaral ____ Pah-uugali/Gawi ng mga pag-aaral ____ Masyadong kulang sa IMs ____ Kakulangan sa kagamitang panteknolohiya ____ Kompyuter ____ internet Iba pa ____________________________________________________ G. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho na nais kong ibahagi sa mga kapwa guro? ____ Lokal na bidyo ____ Resaykel na kagamitan Iba pa ___________________________________________________ Inihanda ni: Binigyang-pansin ni: Andrelyn E. Diaz DR. VIOLETA M. GONZALES Guro, Baitang 9 Chief, CID/OIC-ASDS Officer-in-Charge