2. Grade 1 to 12
DAILY LESSON
LOG
Paaralan: Florante R. Pastor Antas: 9
Guro:Florante R. Pastor Asignatura: Ekonomiks
Petsa: Oktubre 9-11, 2023 Markahan: Unang Markahan
UNAN
G
ARAW
IKALAWANG
ARAW
IKATLONG ARAW
XI. LAYUNIN Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat lingo na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo
ang layunin, maari ring magdagdag ng iba pang Gawain sa paglinang ng Pamantayang Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito
gamit ang mga istratehiya ng Formative Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-aaral at mararamdaman ang
kahalagahan ng bawat aralin dahil ang mga layunin sa bawat lingo ay mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang bawat
kasanayan at nilalaman.
A. Pamantayang
Pangnilalaman
Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa mga pangunahing konsepto ng Ekonomiks bilang batayan ng matalino at maunlad na pang-
araw-araw na pamumuhay
B. Pamantayang Pagganap Ang mga mag-aaral ay naisasabuhay ang pag-unawa sa mga pangunahing konsepto ng Ekonomiks bilang batayan ng matalino at
maunlad na pang-araw-araw na pamumuhay.
C. Kasanayan sa Pagkatuto APMKE-Ii-19 – Naibibigay ang
kahulugan ng produksyon
APME-Ii-19 – Napapahalagahan
ang mga salik ng produksyon at
ang implikasyon nito sa pang-
araw- araw na pamumuhay
APMKE-Ij-20 – Nasusuri ang mga tungkulin ng iba’t
ibang organisasyon ng negosyo
XII. NILALAMAN Aralin 6 - Produksyon
Paksa: Kahulugan at Proseso ng
Produksyon at
ang Pagtugon nito sa Pang-
araw-araw na pamumuhay
Aralin 6 - Produksyon
Paksa: Salik ( Factors) ng
Produksyon at ang
Implikasyon nito sa Pang-araw-araw
na Pamumuhay
Aralin 6 - Produksyon
Paksa: Mga Organisasyon ng Negosyo
KAGAMITANG PANTURO Itala ang mga Kagamitang Panturo na gagamitin sa bawat araw. Gumamit ng iba’t ibang kagamitan upang higit na mapukaw ang
interes at pagkatuto ng mga mag-aaral.TV at speaker,larawang biswal, task cards, manila paper at markers
A. SANGGUNIAN
9. Mga Pahina sa
Gabay ng Guro
pp.45-50,Ekonomiks pp.51-52, Ekonomiks pp.53-61, Ekonomiks
10. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang
Mag-aaral
pp.72-81,Ekonomiks pp.81-83, Ekonomiks pp.84-94, Ekonomiks
11. Mga Pahina sa
Teksbuk
pp.126-142
Cruz, Nilda B., Rillo, Julia D., Lim, Alice
L., Viloria, Evelina M. Ekonomiks.
Quezon City: SD Publications, Inc.,2000
pp.126-142
Cruz, Nilda B., Rillo, Julia D., Lim,
Alice L., Viloria, Evelina M.
Ekonomiks. Quezon City: SD
Publications, Inc.,2000
pp.143-152
Cruz, Nilda B., Rillo, Julia D., Lim, Alice L., Viloria,
Evelina M. Ekonomiks. Quezon City: SD Publications,
Inc.,2000
12. Karagdagang
Kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resources o ibang
website
Google Search Images Video clip – One Town, One Product
of Cavite
Video clip - Top 5 Richest People in the Philippines –
Updated 2016
B. IBA PANG KAGAMITANG Visual aids, tv at task cards TV at speaker TV, speaker at task cards
3. PANTURO
XIII.
PAMAMARAAN
Balitaan Pagsusuri ng mga mag-aaral ng isang
editorial
cartoon. Magbibigay ang mga mag-
aaral ng
kanilang opinyon kaugnay ng
larawan.Gagamitin ang pamamaraang
popcorn share para dito.
Pag-uulat ng mga mag-aaral tungkol sa mga
napapanahong kaganapan kaugnay ng
a. Politika
b. Ekonomiya at
c. Sports
Pag-uulat ng mag-aaral. Upang maging masigla ang
gawain, iimpersonate ng mag-aaral ang kaniyang
paboritong newscaster.
u. Balik Aral Tutukuyin ng mga mag-aaral ang mga
Consumer
Protecting Agencies sa pamamagitan ng
pagbibigay ng mga acronyms nito
mula sa mga titik na nakapaskil sa
pisara. Isasaayos rin ng mga mag-
aaral ang mga nakagulong bahagi ng
katumbas nitong logo.
Dril – Tutukuyin ng mga mag-aaral kung sa anong
salik ng produksyon kabilang ang mga bagay na
kailangan sa pagtatayo ng isang restaurant.
1. Cashier
2. Pagkain
3. Mesa
4. Ovens
5. Waiter
6. 100 sqm ng Lupa
7. Electricity
8. Manager
9. Water
10. Furnitures
Maaring gumamit ng graphic organizer
(Frayer model)para sa gawaing ito.
Bakit mahalaga ang bawat salik sa tagumpay ng
produksyon?
v. Paghahabi sa
Layunin ng
Aralin
Magpapakita sa mga mag-aaral ng
larawan ng isang sasakyan. Hahayaan
ang mga mag-aaral na magbigay
kanilang opinyon tungkol dito.
Isasaayos ng mga mag-aaral ang mga
larawan ayon sa pagkakabuo ng
produkto. Gagawan nila ito ng
maikling istorya.
Isasaayos ng mag-aaral ang mga
jumbled
letters ng salitang PRODUKSYON.
Hihingin sa mga mag-aaral ang mga
konseptong nabuo kaugnay ng
isinaayos na salita. Buuo ang mag-
aaral ng kahulugan nito.
Magpapanuod sa mga mag-aaral ng isang video
kaugnay ng One Town – One Product na
programa ng pamahalaan.
Gabay na Tanong:
1. Ano ang layunin ng One Town – One
Product
Program batay sa napanuod na
video?
2. Ano ang kahalagahan ng ganitong
programa ng pamahalaan?
Ipapakita ang isang slideshow ng Forbes Richest
Men in the Philippines
Gabay na Tanong:
Saang larangan nakilala ang itinuturing na
pinakamayayaman sa Pilipinas?
w. Pag-uugnay
ng mga
Halimbawa sa
Bagong Aralin
Ipakikilala sa mga mag-aaral ang mga
konsepto ng input at output.
Input – Mga salik na ginamit sa
pagbuo ng produkto
Palalawakin at pagtitibayin ng mga mag-aaral
ang nabuo nilang kaalaman ukol sa
produksyon at mga salik nito.
Maglilista ang mga mag-aaral ng mga negosyong
matatagpuan nila sa kanilang lugar. Papangkatin
nila ito batay sa laki at bilang ng nagmamay-ari.
Tutukuyin ang uri ng negosyo na pinakamarami sa
listahan.
4. Output – produktong nabuo
x. Pagtalakay ng
Bagong
Konsepto
Hahatiin ang klase sa apat na pangkat.
Bawat
pangkat ay bibigyan ng taskcard bilang
gabay sa
pagbuo ng isang malikhaing
presentasyon tungkol sa mga salik ng
produksyon. Mayroon
10-15 minutong paghahanda ang bawat
grupo.Matapos nito, ilalahad ang
presentasyon ng bawat pangkat.
Pangkat I Lupa (Photo Gallery)
PangkatII Paggawa (Puppet Show)
Pangkat III Kapital (Economic
Poster) Pangkat IV
Entrepreneurship (Visual and Word
Bubbles)
Isasagawa ang Gawain 8 – News Analysis, pp. 81-82
– Modyul para sa Mag-aaral
Pangkatang Gawain – Maghahanda ang bawat
pangkat
(expert group) ng presentasyon tungkol sa
Organisasyon ng Negosyo. Mahalagang
tukuyin ang bawat organisasyon ayon sa
bilang ng nagmamay-ari, katangian at
tungkulin nito. Mayroong 10-15 minutong
paghahanda para dito. Matapos,
maglalahad ang bawat pangkat ng kanilang
nabuong presentasyon.
Pangkat I – Sole
Proprietorship
Pangkat II –
Partnership Pangkat
III – Corporation
Pangkat IV -
Cooperative
y. Pagtalakay ng
bagong
konsepto at
bagong
karanasan
- Kasunod na isasagawa ang Gawain 10 – Pagbuo ng
Collage, p.83-Modyul para sa Mag-aaral.
Upang mas maging kawili-wili maaring lapatan ng
bawat pangkat ng rap, fliptop, tula o kanta sa
paglalahad ng collage.
Isasagawa naman ng bawat home group ang
Gawain 4
– Tsart ng Kalakasan at Kahinaan (p.89,
Modyul ng
Mag-aaral).
Upang higit na matukoy ng mga mag-aaral
ang kahinaan at kalakasaan, ibabatay ang
mga inaasahang sagot sa:
(a) Pag-uumpisa ng negosyo
(b) Responsibilidad ng may-ari
(c) Paglikom ng puhunan
(d) Bilis ng pag-unlad
z. Paglinang sa
kabiha
saan
(Forma
tive
Assess
ment)
Pamprosesong tanong:
1. Ano ang papel na
ginagampanan ng bawat
salik ng produksyon?
2. Paano nakakaapekto ang bawat
salik sa
tagumpay ng produksyon?
3. Bakit may mga bansa na
umaasa sa produksyon ng
ibang bansa?
*Rubric paras sa Presentasyon
1. Para sa Gawain 8, sagutan ang mga
pamprosesong tanong p. 82 ng Modyul para sa
Mag-aaral
2. At para sa Gawain 10 – gamitin ang rubric sa
pagmamarka ng collage p. 83 ng Modyul para sa
Mag-aaral
Pamprosesong tanong:
1. Ano ang katangian at tungkulin
na ginagampanan ng bawat
organisasyon ng negosyo?
2. Paano nakakaapekto ang kahinaan
at kalakasan ng isang negosyo sa
tagumpay nito?
3. Bakit mahalaga na magpag-aralan
ang organisasyon ng negosyo na
nais pasukin ng
isang entrepreneur?
*Rubric para sa Malikhaing Presentasyon
*Rubric para sa pangkatang gawain at ulat
Pamantayan Deskripsyon Puntos
Nilalaman Naipakita
ang paksang
inilalahad
10
puntos
Pamantayan Deskripsyon Puntos
Paglalahad Maayos at
malinaw ang
5
puntos
Nilalaman Wasto ang
impormasyo
n
10 puntos
5. presentasyon at nakapaloob ang
paksang aralin
Kagalingan Kahusayan sa pagbuo
ng presentasyon
5
pun
tos Paglalahad May kahusayan maayos at
malinaw ang
presentasyon
5 puntos
Kagamitan Gumamit na angkop
na props, visual
atbp.
5
pun
tos
Kagamitan Gumamit ng kagamitang
biswal at iba pang
kaugnay na gamit sa
pag-uulat
10 puntos
KABUUAN 25
pun
tos
KABUUAN 25 puntos
aa. Paglalapat
ng aralin sa
pang-
araw-araw
na buhay
Sa pamamagitan ng isang slideshow,
ipapakita sa mga mag-aaral ang transisyon
ng Dasmariñas bilang isang lungsod.
Mga Gabay na tanong:
1. Sa aling produkto o serbisyo
dapat magtuon ng
espesyalisasyon ang
Dasmariñas
City?Pangatwiranan
2. Bilang mag-aaral, paano
kayo naghahanda bilang
bahagi ng maunlad na
produksyon ng
Dasmariñas?
Sasagutin ng mga mag-aaral ang
sitwasyon -
Sa buwan na walang pasok sa
paaralan, paano mo gagamitin ang oras
mo upang ikaw ay maging produktibo?
Sasagutin ng mga mag-aaral ang sitwasyon –
Kung magtatayo ka ng negosyo sa inyong pamayanan,
ano sa tingin mo ang pinakamainam na itayo at simulan?
Bakit?
bb. Paglalahat
ng aralin
Ang paglinang sa mga salik ng produksyon
ay pagtugon sa pangunahing
pangangailangan ng tao.
Bakit mahalaga na pagyamanin ang
bawat salik ng produksyon?
Ang bawat organisasyon ng negosyo ay may katangian at
tungkuling ginagampanan.
cc. Pagtataya ng
aralin
Piliin ang titik ng tamang sagot.
1.Tumutukoy ito sa salik na dulot ng
kalikasan. a. Lupa
b.
Paggawa
c.
Kapital
d. Entrepreneurship
2.Aling salik ang tumutukoy sa kakayahan ng
tao sa produksyon ng kalakal o serbisyo?
a. Lupa
b. Paggawa
Isulat ang TAMA kung wasto ang
ipinapahayag ng bawat
pangungusap at MALI kung di-
wasto.
1. Ang produksyon ay nagbibigay
katuparan sa pangangailangan
ng tao.
2. Ang paglinang ng mga salik ng
produksyon ay kaugnay ng mas
maunlad na produksyon.
3. Ang pangingibang-bansa ng
mga Filipino ay may
Isulat ang FACT kung tama ang bawat pagungusap at
BLUFF kung hindi.
1. Ang sole-proprietorship ay pananagutan sa
negosyo ng isang tao lamang.
2. Pare-pareho ang proseso ng pagtatatag ng bawat
organisasyon ng negosyo.
3. Ang desisyon ng sosyohan ay nakabatay sa
nakapagkasunduan ng partners.
4. Ang korporasyon ay maaring magkaroon ng
sangay sa iba’t ibang bansa.
6. c.
Kapital
d.
Entrepreneurship
3.Tagapag-uganay ng mga ibang salik ng
produksyon upang makabuo ng produkto
at serbisyo.
a. Corporate
shareholders
b.
Entreprenyur
c. Lokal na
pamahalaaan
d.
Manager
4.Aling salik ng produksyon ang traktora?
a.
Lupa
b.
Paggawa
c.
Kapital
d.
Entrepreneurship
5.Alin ang hindi maitututring salik ng Lupa?
a. deposito ng
bakal b.
hydroelectric dam c.
reserba ng langis
d. dalawang libong hektarya
ng lupa
sa pagsulong ng produksyon ng
bansa.
5. Higit na mababa ang presyo ng mga
produkto
nililikha sa loob ng bansa.
5. Ang tagumpay ng negosyo ay
nakabatay sa laki ng puhunan at
miyembro nito.
dd. Takdang aralin Kasunduan:
1. Gumupit ng mga larawan ng iba’t ibang
salik ng produksyon.
2. Magdala ng mga art materials para sa
gawain.
Pag-aralan ang mga Organisasyon ng
Negosyo
Gabay na Tanong:
a. Ano ang mga katangian ng iba’t
ibang uri ng
organisasyon ng negosyo?
Sanggunian:
pp.84-95, Ekonomiks – Modyul para sa Mag-
aaral
Kasunduan:
Maghanda para sa review test - Aralin 1-6
XIV. MGA TALA 1. Popcorn Share-
https://ww2.kqed.org/mindshift/2016/
03/03/20-strategies-for-
motivating- reluctant-learners
2. Iangkop ang slideshow para sa
lokalisasyon ng gawain, maari itong
gawin sa powerpoint o movie
maker.
3. Gumawa ng task cards para sa
pangkatang gawain.
1. GlobalCavite’schannel.2012.One
Town One
Product of Cavite.
https://www.youtube.com/watch?v
=IZye6ifY
yyk
2. Blank Frayer Model Template.
https://www.pinterest.com/pin/52
27694692
26032581/
1. PHTV.2016. Top 5 Richest People in the
Philippines – Updated
2016.https://www.youtube.com/watch
?v=aEq e1Y0zqog
2. The Jigsaw
Classroom.https://www.jigsaw.org/
XV.
PAGNINILAY
Magnilay sa iyong mga istratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat lingo. Paano mo ito
naisasakatuparan? Ano pang tulong ang maaari mong gawin upang sila’y matulungan? Tukuyin ang maaari mong itanong/ilahad sa iyong
superbisor sa anumang tulong na maaari niyang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita.
Ipinasa Ni:
FLORANTE R. PASTOR Ipinasa kay:
Guro AGRIFINA R. RIEGO
Punong Guro