SlideShare a Scribd company logo
แผนการจัดการเรียนรู้ ที่ 2
กลุ่มสาระการเรียนรู้ คณิตศาสตร์ รายวิชาพืนฐาน
                                         ้             ภาคเรียนที่ 1 ปี การศึกษา 2555
หน่ วยการเรียนรู้ เรื่อง พืนทีผวและปริมาตร
                           ้ ่ ิ                       ชั้นมัธยมศึกษาปี ที่ 3
เรื่อง รู ปเรขาคณิตสามมิติ                                เวลา 1 ชั่วโมง

มาตรฐานการเรียนรู้ / ตัวชี้วด
                            ั
มาตรฐาน ค 3.1 อธิบายและวิเคราะห์รูปเรขาคณิ ตสองมิติและสามมิติ
ตัวชี้วด ค 3.1 ม. 3/1 อธิบายลักษณะและสมบัติของ ปริ ซึม พีระมิด ทรงกระบอก กรวย และทรงกลม
       ั

สาระสาคัญ / ความคิดรวบยอด
       ทรงกระบอก เป็ นรู ปเรขาคณิ ตสามมิติ ที่มีลกษณะดังต่อไปนี้
                                                        ั
                                                              ่
       1.1 ฐานทั้งสองเป็ นวงกลมที่เท่ากันทุกประการ และอยูบนระนาบที่ขนานเท่ากัน
       1.2 หน้าตัดที่เกิดจากการตัดรู ปเรขาคณิ ตสามมิติน้ ีดวยระนาบใดๆ ที่ขนานกับฐาน จะเป็ น
                                                           ้
วงกลมที่เท่ากันทุกประการกับฐาน
                                             ่
       1.3 ส่ วนของเส้นตรงที่มีจุดปลายอยูที่จุดศูนย์กลางของฐานทั้งสอง จะผ่านจุดศูนย์กลาง
ของวงกลมที่เป็ นหน้าตัดซึ่ งเกิดจากการตัดรู ปเรขาคณิ ตสามมิติน้ ีดวยระนาบใดๆ ที่ขนานกับฐาน
                                                                  ้
        พีระมิด เป็ นรู ปเรขาคณิ ตสามมิติ ที่มีลกษณะดังต่อไปนี้
                                                 ั
      1.1 มีฐานเดียวเป็ นรู ปหลายเหลี่ยมใด ๆ
                                                      ่
      1.2 มีจุดยอดหนึ่งจุด ซึ่ งเป็ นจุดใด ๆ ที่ไม่อยูบนระนาบเดียวกับฐาน
      1.3 หน้าทุกหน้าของพีระมิดเป็ นรู ปสามเหลี่ยมที่มีจุดยอดของพีระมิดเป็ นจุดยอดของ
รู ปสามเหลี่ยม

คาถามสาคัญ
     ทรงกระบอกเหมือนและแตกต่างกับปริ ซึมอย่างไร
     พีระมิดมีลกษณะเป็ นอย่างไร
               ั
จุดประสงค์ การเรียนรู้
       ด้ านความรู้ นักเรียนสามารถ
             1. อธิบายลักษณะและสมบัติของทรงกระบอกได้
             2. อธิบายลักษณะและสมบัติของพีระมิดได้
2



           ด้ านทักษะกระบวนการทางคณิตศาสตร์ นักเรียนสามารถ
                                                                                           ่ ั
                1. การแก้ปัญหา : ใช้ความรู ้เชิงปริ ภูมิในการอธิ บายรู ปเรขาคณิ ตสามมิติวามีลกษณะ
อย่างไรมีความเหมือนหรื อแตกต่างกันอย่างไร
                2. การให้เหตุผล : ให้เหตุผลเกี่ยวกับความแตกต่างระหว่างปริ ซึมและทรงกระบอกและ
ลักษณะของพีระมิดได้อย่างสมเหตุสมผล
                3. การสื่ อสาร สื่ อความหมายและการนาเสนอ : การสื่ อสาร สื่ อความหมายในการ
อธิ บายเกี่ยวกับลักษณะของทรงกระบอกและพีระมิดได้อย่างชัดเจน
                                                                    ั
                4. การเชื่อมโยง : เชื่อมโยงความรู ้ทางคณิ ตศาสตร์ กบสิ่ งแวดล้อมได้อย่างเหมาะสม
       ด้ านคุณลักษณะทีพงประสงค์ นักเรียนเป็ นผู้ที่
                           ่ ึ
                1. มีความสนใจและเอาใจใส่ ต่องานที่ได้รับมอบหมาย
                2. กล้าคิด กล้าแสดงออกถึงแนวคิดและเหตุผลของตนเองด้วยความเชื่อมัน         ่
                3. มีความรับผิดชอบ ให้ความร่ วมมือในการทากิจกรรมร่ วมกับผูอื่น   ้
                4. ทางานที่ได้รับมอบหมายตรงตามเวลา
                5. มีความละเอียดรอบคอบในการทางาน

สาระการเรียนรู้
ทรงกระบอก เป็ นรู ปเรขาคณิ ตสามมิติ ที่มีลกษณะดังต่อไปนี้
                                               ั
                                                               ่
     (1) ฐานทั้งสองเป็ นวงกลมที่เท่ากันทุกประการ และอยูบนระนาบที่ขนานเท่ากัน
     (2) หน้าตัดที่เกิดจากการตัดรู ปเรขาคณิ ตสามมิติน้ ี ดวยระนาบใดๆ ที่ขนานกับฐาน จะเป็ น
                                                           ้
          วงกลมที่เท่ากันทุกประการกับฐาน
                                           ่
     (3) ส่ วนของเส้นตรงที่มีจุดปลายอยูที่จุดศูนย์กลางของฐานทั้งสอง จะผ่านจุดศูนย์กลางของ
          วงกลมที่เป็ นหน้าตัดซึ่ งเกิดจากการตัดรู ปเรขาคณิ ตสามมิติน้ ีดวยระนาบใดๆ ที่ขนานกับ
                                                                         ้
          ฐาน
                                                 ่
      ส่ วนของเส้นตรงที่มีจุดปลายทั้งสองอยูที่จุดศูนย์กลางของฐานทั้งสอง เรี ยกว่า แกน ของ
ทรงกระบอก
                                                   ่
      ส่ วนของเส้นตรงทีมีจุดปลายจุดหนึ่งอยูที่จุดศูนย์กลางของฐานหนึ่งของทรงกระบอก และจุด
                  ่
ปลายอีกจุดหนึ่งอยูที่จุดซึ่ งส่ วนของเส้นตรงนี้ต้ งฉากกับฐานอีกฐานหนึ่ง เรี ยกว่า ส่ วนสู ง ของ
                                                     ั
ทรงกระบอก
3



       ถ้าส่ วนสู งกับแกนของทรงกระบอกเส้นเดียวกัน แล้วทรงกระบอกนี้ จะเรี ยกว่า ทรงกระบอก
ตรง ดังรู ป 1 ถ้าส่ วนสู งและแกนของทรงกระบอกไม่เป็ นเส้นเดียวกัน แล้วทรงกระบอกนี้จะเรี ยกว่า
ทรงกระบอกเอียง ดังรู ป 2




               ทรงกระบอกในรู ป 1                 ทรงกระบอกในรู ป 2
              เรี ยกว่า ทรงกระบอกตรง             เรี ยกว่า ทรงกระบอกเอียง

พีระมิด
    พีระมิด เป็ นรู ปเรขาคณิ ตสามมิติ ที่มีลกษณะดังต่อไปนี้
                                             ั
        (1) มีฐานเดียวเป็ นรู ปหลายเหลี่ยมใด ๆ
                                                        ่
        (2) มีจุดยอดหนึ่งจุด ซึ่ งเป็ นจุดใด ๆ ที่ไม่อยูบนระนาบเดียวกับฐาน
        (3) หน้าทุกหน้าของพีระมิดเป็ นรู ปสามเหลี่ยมที่มีจุดยอดของพีระมิดเป็ นจุดยอดของรู ป
สามเหลี่ยม และมีดานของฐานเป็ นด้านหนึ่งของรู ปสามเหลี่ยม
                     ้
          ส่ วนประกอบของ พีระมิด




           การเรี ยกชื่อพีระมิด จะเรี ยกตามลักษณะของฐาน เช่น พีระมิดฐานสามเหลี่ยม พีระมิดฐาน
สี่ เหลี่ยม พีระมิดฐานห้าเหลี่ยม พีระมิดฐานหกเหลี่ยม
             ความยาวของส่ วนสู ง เรี ยกว่า ความสู งของพีระมิด
            ความยาวของส่ วนสู งเอียง เรี ยกว่า ความสู งเอียงของพีระมิด
4



             1. กิจกรรมที่สามารถใช้ความรู ้สึกเชิงปริ ภูมิและความรู ้เรื่ องลักษณะของทรงกระบอก
                 มาแก้ปัญหาที่เกี่ยวกับการสารวจลักษณะทรงกระบอกที่ตามกาหนด
                      กิจกรรมที่ 1 สารวจปริ ซึม
                      กิจกรรมที่ 2 สารวจพีระมิด

หลักฐานหรือร่ องรอยการเรียนรู้ / การวัดและการประเมินผล

      ด้ านความรู้
     ภาระงาน / ชิ้นงาน                           เกณฑ์ ทใช้ ประเมิน
                                                        ี่                                       ผู้ประเมิน
กิจกรรมที่ 1 สารวจปริ ซึม        เติมคาตอบพร้อมให้เหตุผลได้ถูกต้อง ข้อละ 1 คะแนน                เพื่อน , ครู
กิจกรรมที่ 2 สารวจพีระมิด        เติมคาตอบพร้อมให้เหตุผลได้ถูกต้อง ข้อละ 1 คะแนน                เพื่อน , ครู

        ด้ านทักษะและกระบวนการทางคณิตศาสตร์
        ใช้การประเมินเชิงคุณภาพในภาพรวม โดยพิจารณาจากการให้เหตุผลของคาตอบ สื่ อสารที่
แสดงแนวความคิดที่มาซึ่งคาตอบ ตลอดจนการเชื่อมโยงการนาไปใช้ในชีวตประจาวัน เพื่อปรับปรุ ง
                                                                ิ
การเรี ยนการสอน โดยไม่มีการให้คะแนน

     ด้ านคุณลักษณะอันพึงประสงค์
     ใช้การประเมินเชิงคุณภาพในภาพรวม โดยพิจารณาจากความตั้งใจและเอาใจใส่ ต่อการเรี ยน
และงานที่ได้รับมอบหมาย กล้าแสดงความคิดเห็นถึงแนวคิดของตนเองอย่างมันใจ เป็ นการประเมิน
                                                                  ่
คุณภาพเพื่อปรับปรุ งการเรี ยนการสอน โดยไม่มีการให้คะแนน

การจัดกิจกรรมการเรียนรู้
      ขั้นการสร้ างความสนใจ
              ( 30 นาทีแรก)
           1. ครู ใช้คาถามเปิ ดการสนทนาโดยให้นกเรี ยนร่ วมกันอภิปราย ดังนี้
                                                   ั
                - ยกตัวอย่างสิ่ งของต่างๆที่มีอยูในชื่อเพื่อบ่งบอกให้รู้วามีส่วนเกี่ยวข้องกับ
                                                 ่                       ่
               ทรงกระบอก (แนวตอบ : เสื้ อแขนทรงกระบอก กระบอกไม้ไผ่ )
                - ยกตัวอย่างสิ่ งของที่เป็ นทรงกระบอกที่เคยพบเห็นในชีวิตประจาวัน
          (แนวตอบ : แก้วน้ า ท่อระบายน้ า ขนมเค้ก )
5



        (30 นาทีหลัง)
             ครู ส่งเสริ มทักษะการคิดโดยการใช้คาถามเพื่อฝึ กการคิดให้กบนักเรี ยน และส่ งเสริ ม
                                                                           ั
ความกล้าแสดงออกดังนี้
   -              นักเรี ยนเคยพบเห็นสิ่ งของที่มีรูปร่ างลักษณะแบบนี้หรื อไม่
   -              ยกตัวอย่างสิ่ งของที่เป็ นพีระมิดที่เคยพบเห็นในชี วตประจาวัน
                                                                     ิ
(แนวตอบ : หลังคาบ้านรู ปพีระมิด หลังคาสนามเด็กเล่น )

ขั้นการสารวจและค้ นหา
         2. ครู ให้นกเรี ยนยกตัวอย่างสิ่ งของต่างๆรอบตัวเราที่พบเห็นในชีวตประจาวันที่มีลกษณะ
                     ั                                                   ิ              ั
คล้ายทรงกระบอกและพีระมิด
         3. นักเรี ยนทากิจกรรมที่ 1 และครู ใช้คาถามให้นกเรี ยนร่ วมกันสรุ ปข้อค้นพบที่ได้จาก
                                                            ั
การทากิจกรรมเพื่อนาไปสู่ ขอสรุ ปความคิดรวบยอดเกี่ยวกับลักษณะของปริ ซึม
                            ้
         4. นักเรี ยนทากิจกรรมที่ 2 และครู ใช้คาถามให้นกเรี ยนร่ วมกันสรุ ปข้อค้นพบที่ได้จากการ
                                                          ั
ทากิจกรรมเพื่อนาไปสู่ ขอสรุ ปความคิดรวบยอดเกี่ยวกับลักษณะของพีระมิด
                         ้

      ขั้นการอธิบาย
          5. นักเรี ยนและครู ร่วมกันสรุ ปความคิดรวบยอดเกี่ยวกับปริ ซึมและพีระมิด

     ขั้นการขยายความรู้
         6. นักเรี ยนและครู ขยายความรู้เรื่ องทรงกระบอกและพีระมิดโดยนาตัวอย่างรู ปภาพที่มี
ลักษณะต่างๆให้นกเรี ยนตอบคาถามเพื่อนาไปสู่ ขอสรุ ปและคาอธิ บายเกี่ยวกับลักษณะของรู ป
                 ั                               ้
เรขาคณิ ตสามมิติที่เรี ยกว่าเป็ นทรงกระบอก และพีระมิดดังนี้

          1. จงให้ เหตุผลว่ า เพราะเหตุใดรู ปเรขาคณิตสามมิตในข้ อต่ อไปนีจึงไม่ เป็ นทรงกระบอก
                                                           ิ             ้

    (1)                           ไม่เป็ นทรงกระบอก เพราะถ้าใช้ระนาบ ตัดรู ปเรขาคณิ ตสามมิติน้ ี
                                  จะได้หน้าตัดเป็ นรู ปวงกลมที่มีบางรู ปไม่เป็ นวงกลมที่เท่ากันทุก
                                  ประการกับฐาน (ไม่มีลกษณะตามข้อ (2) ของทรงกระบอก)
                                                          ั

    (2)                           ไม่เป็ นทรงกระบอก เพราะฐานทั้งสองเป็ นรู ปวงกลมที่ไม่เท่ากัน
                                  ทุกประการ (ไม่มีลกษณะตามข้อ (1) ของทรงกระบอก)
                                                   ั
6




    (3)                                                             ่
                                ไม่เป็ นทรงกระบอก เพราะฐานทั้งสองอยูบนระนาบที่ไม่ขนาน
                                กัน (ไม่มีลกษณะตามข้อ (1) ของทรงกระบอก)
                                           ั



    (4)                         ไม่เป็ นทรงกระบอก เพราะมีเหตุผลเช่นเดียวกับข้อ (1)
                                (ไม่มีลกษณะตามข้อ (2) ของทรงกระบอก)
                                        ั




    (5)                         ไม่เป็ นทรงกระบอก เพราะมีลกษณะที่ไม่เป็ นไปตามข้อ (3)
                                                          ั
                                ของทรงกระบอก




            2. หลังคาบ้ านในข้ อใดมีลกษณะเป็ นพีระมิด จงให้ เหตุผล
                                     ั




                                                                                  ่
        (หลังคาบ้านในข้อ3) มีลกษณะเป็ นพีระมิดเพราะว่าหลังคามียอดแหลมที่ไม่อยูบนระนาบ
                              ั
เดียวกับฐานและหน้าทุกหน้าของหลังคานั้นเป็ นรู ปสามเหลี่ยมที่มีจุดยอดร่ วมกันที่ยอดแหลมนั้น)
7



        ขั้นการประเมินความรู้
            7. ให้นกเรี ยนทาแบบฝึ กเสริ มทักษะที่ 1 แล้วให้นกเรี ยนช่วยกันเฉลยคาตอบบนกระดาน
                   ั                                        ั
ครู ใช้คาถามตรวจสอบความถูกต้อง

สื่ อการเรียนรู้ / แหล่งการเรียนรู้
      สื่ อการเรี ยนรู้
      1. สื่ อจริ ง
      2. ภาพส่ วนประกอบของทรงกระบอก และพีระมิด
      3. ใบกิจกรรมที่ 1 และ 2
      4. แบบฝึ กทักษะที่ 1
      5. หนังสื อเรี ยนสาระการเรี ยนรู ้พ้ืนฐานคณิ ตศาสตร์ เล่ม 1 ชั้นมัธยมศึกษาปี ที่ 3
      แหล่งการเรียนรู้
       สิ่ งที่พบเห็นภายในห้องเรี ยนหรื อนอกห้องเรี ยน เช่น ที่บานนักเรี ยน รอบโรงเรี ยน เป็ นต้น
                                                                 ้
8



บันทึกหลังการเรียนการสอน
   1. ผลที่เกิดจากการเรี ยนรู ้
…………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………….
   2. ปัญหา / อุปสรรค
…………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………….
   3. แนวทางแก้ไข
…………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………….

                                                                            ลงชื่อ……………………………………ผูบนทึก                                        ้ ั
                                                                                             (นางทับทิม เจริ ญตา)
                                                                                                     ตาแหน่ง ครู
                                                                               วันที่….เดือน…………………….พ.ศ. …….
           ความคิดเห็นของรองผูอานวยการกลุ่มงานบริ หารงานวิชาการ
                                               ้
…………….…………………………………………………………………...……………...………..
…………………………………………………………….……………………………...….…………
…………………………………………………………….…………………………...…….…………
                                                                     ลงชื่อ
                                                                                           (นายพิเชษฐ์ เทียมชัยภูมิ)
                                                                                         รองผูอานวยการฝ่ ายวิชาการ
                                                                                                 ้
                                                                        วันที่..........เดือน...............................พ.ศ. ……..
           ความคิดเห็นของผูอานวยการโรงเรี ยน
                                         ้
.................................................................................................................................................................
.................................................................................................................................................................
                                                                      ลงชื่อ
                                                                                          (นายเสนอเกียรติ พราวศรี )
                                                                                    ผูอานวยการโรงเรี ยนกุดชุมวิทยาคม
                                                                                       ้
                                                                           วันที่.........เดือน...............................พ.ศ……..
9



                       ใบกิจกรรมที่ 1 สารวจปริซึม
                     ประกอบแผนการจัดการเรียนรู้ ที่ 2

1.ให้นกเรี ยนนาวัสดุที่มีลกษณะเป็ นทรงกระบอกฐานเปิ ดทาด้วยกระดาษ เช่น แกนของม้วน
      ั                     ั
   กระดาษทิชชู มาปฏิบติตามลาดับขั้นตอนและตอบคาถามต่อไปนี้
                          ั




   1) ใช้เชือกวัดความสู งของทรงกระบอกและความยาวของเส้นรอบวงของวงกลม
      ที่เป็ นฐาน
   2) ตัดทรงกระบอกตามแนวส่ วนสู งและคลี่ออก จะได้รูปคลี่เป็ นรู ปอะไร ให้นกเรี ยนวาดรู ป
                                                                          ั
      คลี่น้ น
             ั
   …………………………………………………………………………………………….
   3) วัดความกว้างและความยาวของรู ปคลี่ที่ได้จากข้อ 2)
   4) เปรี ยบเทียบความสู งและความยาวของเส้นรอบวงของวงกลมที่หาได้ในข้อ 1) กับความ
                                                     ่
      กว้างและความยาวที่หาได้ในข้อ 3) พร้อมทั้งระบุวาความยาวของส่ วนใดบ้างที่เท่ากัน
10



                            ใบกิจกรรมที่ 2 สารวจพีระมิด
                           ประกอบแผนการจัดการเรียนรู้ ที่ 2

1. ให้นกเรี ยนพิจารณารู ปของพีระมิดฐานสี่ เหลี่ยมผืนผ้า แล้วตอบคาถามต่อไปนี้
       ั
                                             E




        1) รู ปเหลี่ยมใดคือฐานของพีระมิด
                 ……………………………………………………………..
        2) พีระมิดนี้มีกี่หน้า มีกี่สัน
                 ……………………………………………………………..
        3) หน้าของพีระมิดเป็ นรู ปสามเหลี่ยมชนิดใด
                 ……………………………………………………………..
        4) หน้าทุกหน้าของพีระมิดเท่ากันทุกประการหรื อไม่ หน้าคู่ใดบ้างที่เท่ากันทุกประการ
                 ……………………………………………………………..
11



                              แบบฝึ กทักษะที่ 1
                        ประกอบแผนการจัดการเรียนรู้ ท่ี 2



1. รู ปในข้อใดบ้างเป็ นรู ปคลี่ของทรงกระบอก และถ้าด้านข้างที่คลี่ออกมาเป็ นรู ปสี่ เหลี่ยม
   จัตุรัสซึ่งมีความยาวรอบรู ปเป็ น l หน่วยแล้วฐานของทรงกระบอกแต่ละฐานมีความยาว
   ของเส้นรอบวงเป็ นเท่าใด




 3. นักเรี ยนคิดว่ารู ปเรขาคณิ ตสามมิติต่อไปนี้ รู ปใดเป็ นทรงกระบอก และรู ปใดไม่เป็ น
    ทรงกระบอก จงอธิบาย
12



2. รู ปคลี่ต่อไปนี้เป็ นรู ปคลี่ของพีระมิดชนิ ดใด
13



                              แนวตอบใบกิจกรรมที่ 1 สารวจปริซึม
                                ประกอบแผนการจัดการเรี ยนรู้ ท่ี 2



1. ให้นกเรี ยนนาวัสดุที่มีลกษณะเป็ นทรงกระบอกฐานเปิ ดทาด้วยกระดาษเช่น แกนของม้วน
         ั                  ั
กระดาษทิชชู มาปฏิบติตามลาดับขั้นตอนและตอบคาถามต่อไปนี้
                      ั
     1) ใช้เชือกวัดความสู งของทรงกระบอกและความยาวของเส้นรอบวงของวงกลมที่เป็ นฐาน
     2) ตัดทรงกระบอกตามแนวส่ วนสู งและคลี่ออก จะได้รูปคลี่เป็ นรู ปอะไร ให้นกเรี ยนวาดรู ปคลี่
                                                                            ั
นั้น
       ตอบ จะได้รูปคลี่เป็ นรู ป  ผืนผ้า
     ข้ อ
     8.

   3) วัดความกว้างและความยาวของรู ปคลี่ที่ได้จากข้อ 2
      ตอบ วัดความกว้างและความยาวของรู ปคลี่
   4) ข้ เปรี ยบเทียบความสู งและความยาวของเส้นรอบวงของวงกลมที่หาได้จากข้อ 1 กับความกว้าง
         อ
                                         ่
และความยาวที่หาได้จากข้อ 3 พร้อมทั้งระบุวาความยาวของส่ วนใดบ้างที่เท่ากัน
      8.
      ตอบ ความยาวของเส้นรอบวงของวงกลม (a) = ความยาวของรู ป  ผืนผ้า (a)
      ข้ อ ความสู งของทรงกระบอก (b) = ความกว้างของรู ป  ผืนผ้า (b)
     8.
14



                                แนวตอบใบกิจกรรมที่ 2 สารวจพีระมิด
                                  ประกอบแผนการจัดการเรี ยนรู้ ท่ี 2



1. ให้นกเรี ยนพิจารณารู ปของพีระมิดฐานสี่ เหลี่ยมผืนผ้า แล้วตอบคาถามต่อไปนี้
       ั
    1) รู ปเหลี่ยมใดคือฐานของพีระมิด

      ตอบ รู ปสี่ เหลี่ยม
   2) ข้ อ ระมิดนี้มีกี่หน้า มีกี่สน และทุกสันยาวเท่ากันหรื อไม่
         พี                        ั
     8.
     ตอบ       พีระมิดมี 4 หน้า 4 สัน
   3) ข้ อ าของพีระมิดเป็ นรู ปสามเหลี่ยมชนิดใด
         หน้
     8.
     ตอบ       หน้าของพีระมิดเป็ นสามเหลี่ยมหน้าจัว
                                                  ่
  4) ข้ อ าทุกหน้าของพีระมิดเท่ากันทุกประการหรื อไม่ หน้าคู่ใดบ้างที่เท่ากันทุกประการ
     หน้
     8.
     ตอบ       หน้าทุกหน้าของพีระมิดไม่เท่ากันทุกประการ หน้าคู่ที่เท่ากันทุกประการ คือ
     ข้ อ      AED  BEC และ AEB  DEC
     8.
15



                                      แนวตอบแบบฝึ กทักษะที่ 1
                                   ประกอบแผนการจัดการเรียนรู้ ที่ 2

1. รู ปในข้อใดบ้างเป็ นรู ปคลี่ของทรงกระบอก และถ้าด้านข้างที่คลี่ออกมา เป็ นรู ปสี่ เหลี่ยมจัตุรัส ซึ่ง
มีความยาวรอบรู ปเป็ น l หน่วย แล้วฐานของทรงกระบอกแต่ละฐานมีความยาวของเส้น
รอบวงเป็ นเท่าใด
       ตอบ รู ป 2) และ 4) เป็ นรู ปคลี่ของทรงกระบอก และฐานของทรงกระบอกแต่ละฐานมี
ความยาวของ เส้นรอบวงเป็ น l หน่วย
       ข้ อ
3. นักเรี ยนคิดว่ารู ปเรขาคณิ ตสามมิติต่อไปนี้ รู ปใดเป็ นรู ปทรงกระบอก และรู ปใดไม่เป็ นรู ป
       8.
ทรงกระบอก จงอธิบาย
       ตอบ รู ป ก เป็ นทรงกระบอก เพราะรู ป ก เป็ นรู ปที่มีฐานทั้งสองเป็ นวงกลมที่เท่ากัน
                                 ่
       ข้ อ ทุกประการและอยูบนระนาบที่ขนานกัน และ รู ป ข , ค และ ง ไม่เป็ นทรงกระบอก
              เพราะไม่เป็ นไปตามลักษณะของทรงกระบอก
      8.
2. รู ปคลี่ต่อไปนี้เป็ นรู ปคลี่ของพีระมิดชนิ ดใด
           ตอบ
           ข้1) พีระมิดฐานสามเหลี่ยม
             อ
           8.2) พีระมิดฐานสี่ เหลี่ยม
            3)   พีระมิดฐานสี่ เหลี่ยม
            4)   พีระมิดฐานห้าเหลี่ยม
            5)   พีระมิดฐานหกเหลี่ยม
            6)   พีระมิดฐานแปดเหลี่ยม
16

More Related Content

What's hot

กิจกรรมการคิดเกมค่ายนักเรียน
กิจกรรมการคิดเกมค่ายนักเรียนกิจกรรมการคิดเกมค่ายนักเรียน
กิจกรรมการคิดเกมค่ายนักเรียน
Wichai Likitponrak
 
โจทย์ปัญหาค่าเฉลี่ยเลขคณิต
โจทย์ปัญหาค่าเฉลี่ยเลขคณิตโจทย์ปัญหาค่าเฉลี่ยเลขคณิต
โจทย์ปัญหาค่าเฉลี่ยเลขคณิต
Kuntoonbut Wissanu
 
ข้อสอบปลายภาค คณิต ม.5 ฉบับที่ 1
ข้อสอบปลายภาค คณิต ม.5 ฉบับที่ 1ข้อสอบปลายภาค คณิต ม.5 ฉบับที่ 1
ข้อสอบปลายภาค คณิต ม.5 ฉบับที่ 1
คุณครูพี่อั๋น
 
ใบงานผังมโนทัศน์
ใบงานผังมโนทัศน์ใบงานผังมโนทัศน์
ใบงานผังมโนทัศน์tassanee chaicharoen
 
มัธยฐาน F
มัธยฐาน  Fมัธยฐาน  F
มัธยฐาน FBangon Suyana
 
เอกสารประกอบการเรียน เรื่องพื้นที่ผิวและปริมาตร คณิตศาสตร์พื้นฐาน ชั้นมัธยมศึ...
เอกสารประกอบการเรียน เรื่องพื้นที่ผิวและปริมาตร คณิตศาสตร์พื้นฐาน ชั้นมัธยมศึ...เอกสารประกอบการเรียน เรื่องพื้นที่ผิวและปริมาตร คณิตศาสตร์พื้นฐาน ชั้นมัธยมศึ...
เอกสารประกอบการเรียน เรื่องพื้นที่ผิวและปริมาตร คณิตศาสตร์พื้นฐาน ชั้นมัธยมศึ...
yindee Wedchasarn
 
แบบฝึกทักษะเรื่องสถิติ O net
แบบฝึกทักษะเรื่องสถิติ O netแบบฝึกทักษะเรื่องสถิติ O net
แบบฝึกทักษะเรื่องสถิติ O net
พัน พัน
 
แบบฝึกทักษะคณิตศาสตร์ เรื่อง ปริมาตรของพีระมิด
แบบฝึกทักษะคณิตศาสตร์ เรื่อง ปริมาตรของพีระมิดแบบฝึกทักษะคณิตศาสตร์ เรื่อง ปริมาตรของพีระมิด
แบบฝึกทักษะคณิตศาสตร์ เรื่อง ปริมาตรของพีระมิด
คุณครูพี่อั๋น
 
โครงงานเอ็นโอการ์ด (Number and Operation Card)
โครงงานเอ็นโอการ์ด (Number and Operation Card)โครงงานเอ็นโอการ์ด (Number and Operation Card)
โครงงานเอ็นโอการ์ด (Number and Operation Card)
waranyuati
 
คำอธิบายรายวิชาและโครงสร้างรายวิชา
คำอธิบายรายวิชาและโครงสร้างรายวิชาคำอธิบายรายวิชาและโครงสร้างรายวิชา
คำอธิบายรายวิชาและโครงสร้างรายวิชาPrincess Chulabhorn's College, Chiang Rai Thailand
 
โครงงานนาฏศิลป์ เรื่อง การแสดงนาฏศิลป์ไทยสร้างสรรค์ ชุด ตำนานท้าวศรีจุฬาลักษณ์
โครงงานนาฏศิลป์ เรื่อง การแสดงนาฏศิลป์ไทยสร้างสรรค์ ชุด ตำนานท้าวศรีจุฬาลักษณ์โครงงานนาฏศิลป์ เรื่อง การแสดงนาฏศิลป์ไทยสร้างสรรค์ ชุด ตำนานท้าวศรีจุฬาลักษณ์
โครงงานนาฏศิลป์ เรื่อง การแสดงนาฏศิลป์ไทยสร้างสรรค์ ชุด ตำนานท้าวศรีจุฬาลักษณ์
ธณัชช์ภรณ์ ศิริวัชเดชากุล
 
อสมการ ม3
อสมการ ม3 อสมการ ม3
อสมการ ม3 Prang Donal
 
สูตรพื้นที่ผิวปริซึม
สูตรพื้นที่ผิวปริซึมสูตรพื้นที่ผิวปริซึม
สูตรพื้นที่ผิวปริซึม
ทับทิม เจริญตา
 
ตัวอย่างแผนการสอนเรื่องพื้นที่ผิวและปริมาตร
ตัวอย่างแผนการสอนเรื่องพื้นที่ผิวและปริมาตรตัวอย่างแผนการสอนเรื่องพื้นที่ผิวและปริมาตร
ตัวอย่างแผนการสอนเรื่องพื้นที่ผิวและปริมาตร
ทับทิม เจริญตา
 
ระบบตัวเลขโรมัน
ระบบตัวเลขโรมันระบบตัวเลขโรมัน
ระบบตัวเลขโรมันพัน พัน
 
แบบทดสอบ แรงและการเเคลื่อนที่ฯ ม.4 6
แบบทดสอบ แรงและการเเคลื่อนที่ฯ ม.4 6แบบทดสอบ แรงและการเเคลื่อนที่ฯ ม.4 6
แบบทดสอบ แรงและการเเคลื่อนที่ฯ ม.4 6teerachon
 
เอกสารประกอบการเรียนการสอน
เอกสารประกอบการเรียนการสอนเอกสารประกอบการเรียนการสอน
เอกสารประกอบการเรียนการสอน
รัชดาภรณ์ เขียวมณี
 

What's hot (20)

กิจกรรมการคิดเกมค่ายนักเรียน
กิจกรรมการคิดเกมค่ายนักเรียนกิจกรรมการคิดเกมค่ายนักเรียน
กิจกรรมการคิดเกมค่ายนักเรียน
 
โจทย์ปัญหาค่าเฉลี่ยเลขคณิต
โจทย์ปัญหาค่าเฉลี่ยเลขคณิตโจทย์ปัญหาค่าเฉลี่ยเลขคณิต
โจทย์ปัญหาค่าเฉลี่ยเลขคณิต
 
ข้อสอบปลายภาค คณิต ม.5 ฉบับที่ 1
ข้อสอบปลายภาค คณิต ม.5 ฉบับที่ 1ข้อสอบปลายภาค คณิต ม.5 ฉบับที่ 1
ข้อสอบปลายภาค คณิต ม.5 ฉบับที่ 1
 
ใบงานผังมโนทัศน์
ใบงานผังมโนทัศน์ใบงานผังมโนทัศน์
ใบงานผังมโนทัศน์
 
Document 1820130813093402
Document 1820130813093402Document 1820130813093402
Document 1820130813093402
 
เหตุผลกับภาษา
เหตุผลกับภาษาเหตุผลกับภาษา
เหตุผลกับภาษา
 
มัธยฐาน F
มัธยฐาน  Fมัธยฐาน  F
มัธยฐาน F
 
เอกสารประกอบการเรียน เรื่องพื้นที่ผิวและปริมาตร คณิตศาสตร์พื้นฐาน ชั้นมัธยมศึ...
เอกสารประกอบการเรียน เรื่องพื้นที่ผิวและปริมาตร คณิตศาสตร์พื้นฐาน ชั้นมัธยมศึ...เอกสารประกอบการเรียน เรื่องพื้นที่ผิวและปริมาตร คณิตศาสตร์พื้นฐาน ชั้นมัธยมศึ...
เอกสารประกอบการเรียน เรื่องพื้นที่ผิวและปริมาตร คณิตศาสตร์พื้นฐาน ชั้นมัธยมศึ...
 
50 ตรีโกณมิติ ตอนที่7_กราฟของฟังก์ชันตรีโกณมิติ
50 ตรีโกณมิติ ตอนที่7_กราฟของฟังก์ชันตรีโกณมิติ50 ตรีโกณมิติ ตอนที่7_กราฟของฟังก์ชันตรีโกณมิติ
50 ตรีโกณมิติ ตอนที่7_กราฟของฟังก์ชันตรีโกณมิติ
 
แบบฝึกทักษะเรื่องสถิติ O net
แบบฝึกทักษะเรื่องสถิติ O netแบบฝึกทักษะเรื่องสถิติ O net
แบบฝึกทักษะเรื่องสถิติ O net
 
แบบฝึกทักษะคณิตศาสตร์ เรื่อง ปริมาตรของพีระมิด
แบบฝึกทักษะคณิตศาสตร์ เรื่อง ปริมาตรของพีระมิดแบบฝึกทักษะคณิตศาสตร์ เรื่อง ปริมาตรของพีระมิด
แบบฝึกทักษะคณิตศาสตร์ เรื่อง ปริมาตรของพีระมิด
 
โครงงานเอ็นโอการ์ด (Number and Operation Card)
โครงงานเอ็นโอการ์ด (Number and Operation Card)โครงงานเอ็นโอการ์ด (Number and Operation Card)
โครงงานเอ็นโอการ์ด (Number and Operation Card)
 
คำอธิบายรายวิชาและโครงสร้างรายวิชา
คำอธิบายรายวิชาและโครงสร้างรายวิชาคำอธิบายรายวิชาและโครงสร้างรายวิชา
คำอธิบายรายวิชาและโครงสร้างรายวิชา
 
โครงงานนาฏศิลป์ เรื่อง การแสดงนาฏศิลป์ไทยสร้างสรรค์ ชุด ตำนานท้าวศรีจุฬาลักษณ์
โครงงานนาฏศิลป์ เรื่อง การแสดงนาฏศิลป์ไทยสร้างสรรค์ ชุด ตำนานท้าวศรีจุฬาลักษณ์โครงงานนาฏศิลป์ เรื่อง การแสดงนาฏศิลป์ไทยสร้างสรรค์ ชุด ตำนานท้าวศรีจุฬาลักษณ์
โครงงานนาฏศิลป์ เรื่อง การแสดงนาฏศิลป์ไทยสร้างสรรค์ ชุด ตำนานท้าวศรีจุฬาลักษณ์
 
อสมการ ม3
อสมการ ม3 อสมการ ม3
อสมการ ม3
 
สูตรพื้นที่ผิวปริซึม
สูตรพื้นที่ผิวปริซึมสูตรพื้นที่ผิวปริซึม
สูตรพื้นที่ผิวปริซึม
 
ตัวอย่างแผนการสอนเรื่องพื้นที่ผิวและปริมาตร
ตัวอย่างแผนการสอนเรื่องพื้นที่ผิวและปริมาตรตัวอย่างแผนการสอนเรื่องพื้นที่ผิวและปริมาตร
ตัวอย่างแผนการสอนเรื่องพื้นที่ผิวและปริมาตร
 
ระบบตัวเลขโรมัน
ระบบตัวเลขโรมันระบบตัวเลขโรมัน
ระบบตัวเลขโรมัน
 
แบบทดสอบ แรงและการเเคลื่อนที่ฯ ม.4 6
แบบทดสอบ แรงและการเเคลื่อนที่ฯ ม.4 6แบบทดสอบ แรงและการเเคลื่อนที่ฯ ม.4 6
แบบทดสอบ แรงและการเเคลื่อนที่ฯ ม.4 6
 
เอกสารประกอบการเรียนการสอน
เอกสารประกอบการเรียนการสอนเอกสารประกอบการเรียนการสอน
เอกสารประกอบการเรียนการสอน
 

Similar to แผนพื้นที่ผิวและปริมาตร

แผนพื้นที่ผิวและปริมาตร
แผนพื้นที่ผิวและปริมาตรแผนพื้นที่ผิวและปริมาตร
แผนพื้นที่ผิวและปริมาตร
ทับทิม เจริญตา
 
สื่อที่ใช้ ชุดการสอน
สื่อที่ใช้  ชุดการสอนสื่อที่ใช้  ชุดการสอน
สื่อที่ใช้ ชุดการสอนLampang Rajabhat University
 
แผนการสอนคณิตพื้นฐาน ม.3
แผนการสอนคณิตพื้นฐาน ม.3แผนการสอนคณิตพื้นฐาน ม.3
แผนการสอนคณิตพื้นฐาน ม.3phachanee boonyuen
 
04 แบบจำลองอะตอมของโบร์และกลุ่มหมอก
04 แบบจำลองอะตอมของโบร์และกลุ่มหมอก04 แบบจำลองอะตอมของโบร์และกลุ่มหมอก
04 แบบจำลองอะตอมของโบร์และกลุ่มหมอกkruannchem
 
ปริซึม
ปริซึมปริซึม
ปริซึมkrookay2012
 
บทที่ 1
บทที่ 1บทที่ 1
บทที่ 1
Tanakorn Pansupa
 
โครงงาน 5 บท
โครงงาน  5 บทโครงงาน  5 บท
โครงงาน 5 บท
ศุภกรณ์ วัฒนศรี
 
บทที่ 1 (1)
บทที่ 1 (1)บทที่ 1 (1)

Similar to แผนพื้นที่ผิวและปริมาตร (20)

แผนพื้นที่ผิวและปริมาตร
แผนพื้นที่ผิวและปริมาตรแผนพื้นที่ผิวและปริมาตร
แผนพื้นที่ผิวและปริมาตร
 
Plan 1
Plan 1Plan 1
Plan 1
 
สื่อที่ใช้ ชุดการสอน
สื่อที่ใช้  ชุดการสอนสื่อที่ใช้  ชุดการสอน
สื่อที่ใช้ ชุดการสอน
 
Unit1
Unit1Unit1
Unit1
 
แผนการสอนคณิตพื้นฐาน ม.3
แผนการสอนคณิตพื้นฐาน ม.3แผนการสอนคณิตพื้นฐาน ม.3
แผนการสอนคณิตพื้นฐาน ม.3
 
Unit5
Unit5Unit5
Unit5
 
Add m1-1-chapter1
Add m1-1-chapter1Add m1-1-chapter1
Add m1-1-chapter1
 
Unit4
Unit4Unit4
Unit4
 
Unit4
Unit4Unit4
Unit4
 
04 แบบจำลองอะตอมของโบร์และกลุ่มหมอก
04 แบบจำลองอะตอมของโบร์และกลุ่มหมอก04 แบบจำลองอะตอมของโบร์และกลุ่มหมอก
04 แบบจำลองอะตอมของโบร์และกลุ่มหมอก
 
ปริซึม
ปริซึมปริซึม
ปริซึม
 
บทที่ 1
บทที่ 1 บทที่ 1
บทที่ 1
 
บทที่ 1
บทที่ 1บทที่ 1
บทที่ 1
 
โครงงาน 5 บท
โครงงาน  5 บทโครงงาน  5 บท
โครงงาน 5 บท
 
บทที่ 1
บทที่ 1 บทที่ 1
บทที่ 1
 
บทที่ 1 (1)
บทที่ 1 (1)บทที่ 1 (1)
บทที่ 1 (1)
 
Unit4
Unit4Unit4
Unit4
 
Unit1
Unit1Unit1
Unit1
 
Unit3
Unit3Unit3
Unit3
 
บทความวิชาการ
บทความวิชาการบทความวิชาการ
บทความวิชาการ
 

More from ทับทิม เจริญตา

ข้อสอบเรื่องการบวกลบคูณหารพหุนาม
ข้อสอบเรื่องการบวกลบคูณหารพหุนามข้อสอบเรื่องการบวกลบคูณหารพหุนาม
ข้อสอบเรื่องการบวกลบคูณหารพหุนาม
ทับทิม เจริญตา
 
แบบฝึกการคูณและหารพหุนาม
แบบฝึกการคูณและหารพหุนามแบบฝึกการคูณและหารพหุนาม
แบบฝึกการคูณและหารพหุนาม
ทับทิม เจริญตา
 
หาผลบวกและผลลบของเอกนาม
หาผลบวกและผลลบของเอกนามหาผลบวกและผลลบของเอกนาม
หาผลบวกและผลลบของเอกนาม
ทับทิม เจริญตา
 
ตัวอย่างที่ 1จงหาผลลบของเอกนามต่อไปนี้
ตัวอย่างที่ 1จงหาผลลบของเอกนามต่อไปนี้ตัวอย่างที่ 1จงหาผลลบของเอกนามต่อไปนี้
ตัวอย่างที่ 1จงหาผลลบของเอกนามต่อไปนี้
ทับทิม เจริญตา
 
ตัวอย่างที่ 1 จงหาผลบวกของเอกนามต่อไปนี้
ตัวอย่างที่ 1  จงหาผลบวกของเอกนามต่อไปนี้ตัวอย่างที่ 1  จงหาผลบวกของเอกนามต่อไปนี้
ตัวอย่างที่ 1 จงหาผลบวกของเอกนามต่อไปนี้
ทับทิม เจริญตา
 

More from ทับทิม เจริญตา (20)

Pro1
Pro1Pro1
Pro1
 
Ex
ExEx
Ex
 
เกมซูดุคุ
เกมซูดุคุเกมซูดุคุ
เกมซูดุคุ
 
ข้อสอบเมทริกชฺ
ข้อสอบเมทริกชฺ ข้อสอบเมทริกชฺ
ข้อสอบเมทริกชฺ
 
แบบทดสอบ เรื่องพหุนาม
แบบทดสอบ เรื่องพหุนามแบบทดสอบ เรื่องพหุนาม
แบบทดสอบ เรื่องพหุนาม
 
ข้อสอบเรื่องการบวกลบคูณหารพหุนาม
ข้อสอบเรื่องการบวกลบคูณหารพหุนามข้อสอบเรื่องการบวกลบคูณหารพหุนาม
ข้อสอบเรื่องการบวกลบคูณหารพหุนาม
 
แบบฝึกการคูณและหารพหุนาม
แบบฝึกการคูณและหารพหุนามแบบฝึกการคูณและหารพหุนาม
แบบฝึกการคูณและหารพหุนาม
 
แบบฝึกพหุนาม
แบบฝึกพหุนามแบบฝึกพหุนาม
แบบฝึกพหุนาม
 
การบวกลบพหุนาม
การบวกลบพหุนามการบวกลบพหุนาม
การบวกลบพหุนาม
 
เอกนาม
เอกนามเอกนาม
เอกนาม
 
หาผลบวกและผลลบของเอกนาม
หาผลบวกและผลลบของเอกนามหาผลบวกและผลลบของเอกนาม
หาผลบวกและผลลบของเอกนาม
 
ตัวอย่างที่ 1จงหาผลลบของเอกนามต่อไปนี้
ตัวอย่างที่ 1จงหาผลลบของเอกนามต่อไปนี้ตัวอย่างที่ 1จงหาผลลบของเอกนามต่อไปนี้
ตัวอย่างที่ 1จงหาผลลบของเอกนามต่อไปนี้
 
ตัวอย่างที่ 1 จงหาผลบวกของเอกนามต่อไปนี้
ตัวอย่างที่ 1  จงหาผลบวกของเอกนามต่อไปนี้ตัวอย่างที่ 1  จงหาผลบวกของเอกนามต่อไปนี้
ตัวอย่างที่ 1 จงหาผลบวกของเอกนามต่อไปนี้
 
ข้อสอบตรรกศาตร์ม.4
ข้อสอบตรรกศาตร์ม.4ข้อสอบตรรกศาตร์ม.4
ข้อสอบตรรกศาตร์ม.4
 
แผนKpa ส่งจริง (ซ่อมแซม)
แผนKpa ส่งจริง (ซ่อมแซม)แผนKpa ส่งจริง (ซ่อมแซม)
แผนKpa ส่งจริง (ซ่อมแซม)
 
สอบ สมบัติของเลขยกกำลัง
สอบ สมบัติของเลขยกกำลังสอบ สมบัติของเลขยกกำลัง
สอบ สมบัติของเลขยกกำลัง
 
ใบงานที่ 5
ใบงานที่ 5 ใบงานที่ 5
ใบงานที่ 5
 
ใบงานที่ 4
ใบงานที่ 4 ใบงานที่ 4
ใบงานที่ 4
 
ใบงานที่ 3
ใบงานที่ 3 ใบงานที่ 3
ใบงานที่ 3
 
ใบงานที่ 2
ใบงานที่ 2 ใบงานที่ 2
ใบงานที่ 2
 

แผนพื้นที่ผิวและปริมาตร

  • 1. แผนการจัดการเรียนรู้ ที่ 2 กลุ่มสาระการเรียนรู้ คณิตศาสตร์ รายวิชาพืนฐาน ้ ภาคเรียนที่ 1 ปี การศึกษา 2555 หน่ วยการเรียนรู้ เรื่อง พืนทีผวและปริมาตร ้ ่ ิ ชั้นมัธยมศึกษาปี ที่ 3 เรื่อง รู ปเรขาคณิตสามมิติ เวลา 1 ชั่วโมง มาตรฐานการเรียนรู้ / ตัวชี้วด ั มาตรฐาน ค 3.1 อธิบายและวิเคราะห์รูปเรขาคณิ ตสองมิติและสามมิติ ตัวชี้วด ค 3.1 ม. 3/1 อธิบายลักษณะและสมบัติของ ปริ ซึม พีระมิด ทรงกระบอก กรวย และทรงกลม ั สาระสาคัญ / ความคิดรวบยอด ทรงกระบอก เป็ นรู ปเรขาคณิ ตสามมิติ ที่มีลกษณะดังต่อไปนี้ ั ่ 1.1 ฐานทั้งสองเป็ นวงกลมที่เท่ากันทุกประการ และอยูบนระนาบที่ขนานเท่ากัน 1.2 หน้าตัดที่เกิดจากการตัดรู ปเรขาคณิ ตสามมิติน้ ีดวยระนาบใดๆ ที่ขนานกับฐาน จะเป็ น ้ วงกลมที่เท่ากันทุกประการกับฐาน ่ 1.3 ส่ วนของเส้นตรงที่มีจุดปลายอยูที่จุดศูนย์กลางของฐานทั้งสอง จะผ่านจุดศูนย์กลาง ของวงกลมที่เป็ นหน้าตัดซึ่ งเกิดจากการตัดรู ปเรขาคณิ ตสามมิติน้ ีดวยระนาบใดๆ ที่ขนานกับฐาน ้ พีระมิด เป็ นรู ปเรขาคณิ ตสามมิติ ที่มีลกษณะดังต่อไปนี้ ั 1.1 มีฐานเดียวเป็ นรู ปหลายเหลี่ยมใด ๆ ่ 1.2 มีจุดยอดหนึ่งจุด ซึ่ งเป็ นจุดใด ๆ ที่ไม่อยูบนระนาบเดียวกับฐาน 1.3 หน้าทุกหน้าของพีระมิดเป็ นรู ปสามเหลี่ยมที่มีจุดยอดของพีระมิดเป็ นจุดยอดของ รู ปสามเหลี่ยม คาถามสาคัญ ทรงกระบอกเหมือนและแตกต่างกับปริ ซึมอย่างไร พีระมิดมีลกษณะเป็ นอย่างไร ั จุดประสงค์ การเรียนรู้ ด้ านความรู้ นักเรียนสามารถ 1. อธิบายลักษณะและสมบัติของทรงกระบอกได้ 2. อธิบายลักษณะและสมบัติของพีระมิดได้
  • 2. 2 ด้ านทักษะกระบวนการทางคณิตศาสตร์ นักเรียนสามารถ ่ ั 1. การแก้ปัญหา : ใช้ความรู ้เชิงปริ ภูมิในการอธิ บายรู ปเรขาคณิ ตสามมิติวามีลกษณะ อย่างไรมีความเหมือนหรื อแตกต่างกันอย่างไร 2. การให้เหตุผล : ให้เหตุผลเกี่ยวกับความแตกต่างระหว่างปริ ซึมและทรงกระบอกและ ลักษณะของพีระมิดได้อย่างสมเหตุสมผล 3. การสื่ อสาร สื่ อความหมายและการนาเสนอ : การสื่ อสาร สื่ อความหมายในการ อธิ บายเกี่ยวกับลักษณะของทรงกระบอกและพีระมิดได้อย่างชัดเจน ั 4. การเชื่อมโยง : เชื่อมโยงความรู ้ทางคณิ ตศาสตร์ กบสิ่ งแวดล้อมได้อย่างเหมาะสม ด้ านคุณลักษณะทีพงประสงค์ นักเรียนเป็ นผู้ที่ ่ ึ 1. มีความสนใจและเอาใจใส่ ต่องานที่ได้รับมอบหมาย 2. กล้าคิด กล้าแสดงออกถึงแนวคิดและเหตุผลของตนเองด้วยความเชื่อมัน ่ 3. มีความรับผิดชอบ ให้ความร่ วมมือในการทากิจกรรมร่ วมกับผูอื่น ้ 4. ทางานที่ได้รับมอบหมายตรงตามเวลา 5. มีความละเอียดรอบคอบในการทางาน สาระการเรียนรู้ ทรงกระบอก เป็ นรู ปเรขาคณิ ตสามมิติ ที่มีลกษณะดังต่อไปนี้ ั ่ (1) ฐานทั้งสองเป็ นวงกลมที่เท่ากันทุกประการ และอยูบนระนาบที่ขนานเท่ากัน (2) หน้าตัดที่เกิดจากการตัดรู ปเรขาคณิ ตสามมิติน้ ี ดวยระนาบใดๆ ที่ขนานกับฐาน จะเป็ น ้ วงกลมที่เท่ากันทุกประการกับฐาน ่ (3) ส่ วนของเส้นตรงที่มีจุดปลายอยูที่จุดศูนย์กลางของฐานทั้งสอง จะผ่านจุดศูนย์กลางของ วงกลมที่เป็ นหน้าตัดซึ่ งเกิดจากการตัดรู ปเรขาคณิ ตสามมิติน้ ีดวยระนาบใดๆ ที่ขนานกับ ้ ฐาน ่ ส่ วนของเส้นตรงที่มีจุดปลายทั้งสองอยูที่จุดศูนย์กลางของฐานทั้งสอง เรี ยกว่า แกน ของ ทรงกระบอก ่ ส่ วนของเส้นตรงทีมีจุดปลายจุดหนึ่งอยูที่จุดศูนย์กลางของฐานหนึ่งของทรงกระบอก และจุด ่ ปลายอีกจุดหนึ่งอยูที่จุดซึ่ งส่ วนของเส้นตรงนี้ต้ งฉากกับฐานอีกฐานหนึ่ง เรี ยกว่า ส่ วนสู ง ของ ั ทรงกระบอก
  • 3. 3 ถ้าส่ วนสู งกับแกนของทรงกระบอกเส้นเดียวกัน แล้วทรงกระบอกนี้ จะเรี ยกว่า ทรงกระบอก ตรง ดังรู ป 1 ถ้าส่ วนสู งและแกนของทรงกระบอกไม่เป็ นเส้นเดียวกัน แล้วทรงกระบอกนี้จะเรี ยกว่า ทรงกระบอกเอียง ดังรู ป 2 ทรงกระบอกในรู ป 1 ทรงกระบอกในรู ป 2 เรี ยกว่า ทรงกระบอกตรง เรี ยกว่า ทรงกระบอกเอียง พีระมิด พีระมิด เป็ นรู ปเรขาคณิ ตสามมิติ ที่มีลกษณะดังต่อไปนี้ ั (1) มีฐานเดียวเป็ นรู ปหลายเหลี่ยมใด ๆ ่ (2) มีจุดยอดหนึ่งจุด ซึ่ งเป็ นจุดใด ๆ ที่ไม่อยูบนระนาบเดียวกับฐาน (3) หน้าทุกหน้าของพีระมิดเป็ นรู ปสามเหลี่ยมที่มีจุดยอดของพีระมิดเป็ นจุดยอดของรู ป สามเหลี่ยม และมีดานของฐานเป็ นด้านหนึ่งของรู ปสามเหลี่ยม ้ ส่ วนประกอบของ พีระมิด การเรี ยกชื่อพีระมิด จะเรี ยกตามลักษณะของฐาน เช่น พีระมิดฐานสามเหลี่ยม พีระมิดฐาน สี่ เหลี่ยม พีระมิดฐานห้าเหลี่ยม พีระมิดฐานหกเหลี่ยม ความยาวของส่ วนสู ง เรี ยกว่า ความสู งของพีระมิด ความยาวของส่ วนสู งเอียง เรี ยกว่า ความสู งเอียงของพีระมิด
  • 4. 4 1. กิจกรรมที่สามารถใช้ความรู ้สึกเชิงปริ ภูมิและความรู ้เรื่ องลักษณะของทรงกระบอก มาแก้ปัญหาที่เกี่ยวกับการสารวจลักษณะทรงกระบอกที่ตามกาหนด กิจกรรมที่ 1 สารวจปริ ซึม กิจกรรมที่ 2 สารวจพีระมิด หลักฐานหรือร่ องรอยการเรียนรู้ / การวัดและการประเมินผล ด้ านความรู้ ภาระงาน / ชิ้นงาน เกณฑ์ ทใช้ ประเมิน ี่ ผู้ประเมิน กิจกรรมที่ 1 สารวจปริ ซึม เติมคาตอบพร้อมให้เหตุผลได้ถูกต้อง ข้อละ 1 คะแนน เพื่อน , ครู กิจกรรมที่ 2 สารวจพีระมิด เติมคาตอบพร้อมให้เหตุผลได้ถูกต้อง ข้อละ 1 คะแนน เพื่อน , ครู ด้ านทักษะและกระบวนการทางคณิตศาสตร์ ใช้การประเมินเชิงคุณภาพในภาพรวม โดยพิจารณาจากการให้เหตุผลของคาตอบ สื่ อสารที่ แสดงแนวความคิดที่มาซึ่งคาตอบ ตลอดจนการเชื่อมโยงการนาไปใช้ในชีวตประจาวัน เพื่อปรับปรุ ง ิ การเรี ยนการสอน โดยไม่มีการให้คะแนน ด้ านคุณลักษณะอันพึงประสงค์ ใช้การประเมินเชิงคุณภาพในภาพรวม โดยพิจารณาจากความตั้งใจและเอาใจใส่ ต่อการเรี ยน และงานที่ได้รับมอบหมาย กล้าแสดงความคิดเห็นถึงแนวคิดของตนเองอย่างมันใจ เป็ นการประเมิน ่ คุณภาพเพื่อปรับปรุ งการเรี ยนการสอน โดยไม่มีการให้คะแนน การจัดกิจกรรมการเรียนรู้ ขั้นการสร้ างความสนใจ ( 30 นาทีแรก) 1. ครู ใช้คาถามเปิ ดการสนทนาโดยให้นกเรี ยนร่ วมกันอภิปราย ดังนี้ ั - ยกตัวอย่างสิ่ งของต่างๆที่มีอยูในชื่อเพื่อบ่งบอกให้รู้วามีส่วนเกี่ยวข้องกับ ่ ่ ทรงกระบอก (แนวตอบ : เสื้ อแขนทรงกระบอก กระบอกไม้ไผ่ ) - ยกตัวอย่างสิ่ งของที่เป็ นทรงกระบอกที่เคยพบเห็นในชีวิตประจาวัน (แนวตอบ : แก้วน้ า ท่อระบายน้ า ขนมเค้ก )
  • 5. 5 (30 นาทีหลัง) ครู ส่งเสริ มทักษะการคิดโดยการใช้คาถามเพื่อฝึ กการคิดให้กบนักเรี ยน และส่ งเสริ ม ั ความกล้าแสดงออกดังนี้ - นักเรี ยนเคยพบเห็นสิ่ งของที่มีรูปร่ างลักษณะแบบนี้หรื อไม่ - ยกตัวอย่างสิ่ งของที่เป็ นพีระมิดที่เคยพบเห็นในชี วตประจาวัน ิ (แนวตอบ : หลังคาบ้านรู ปพีระมิด หลังคาสนามเด็กเล่น ) ขั้นการสารวจและค้ นหา 2. ครู ให้นกเรี ยนยกตัวอย่างสิ่ งของต่างๆรอบตัวเราที่พบเห็นในชีวตประจาวันที่มีลกษณะ ั ิ ั คล้ายทรงกระบอกและพีระมิด 3. นักเรี ยนทากิจกรรมที่ 1 และครู ใช้คาถามให้นกเรี ยนร่ วมกันสรุ ปข้อค้นพบที่ได้จาก ั การทากิจกรรมเพื่อนาไปสู่ ขอสรุ ปความคิดรวบยอดเกี่ยวกับลักษณะของปริ ซึม ้ 4. นักเรี ยนทากิจกรรมที่ 2 และครู ใช้คาถามให้นกเรี ยนร่ วมกันสรุ ปข้อค้นพบที่ได้จากการ ั ทากิจกรรมเพื่อนาไปสู่ ขอสรุ ปความคิดรวบยอดเกี่ยวกับลักษณะของพีระมิด ้ ขั้นการอธิบาย 5. นักเรี ยนและครู ร่วมกันสรุ ปความคิดรวบยอดเกี่ยวกับปริ ซึมและพีระมิด ขั้นการขยายความรู้ 6. นักเรี ยนและครู ขยายความรู้เรื่ องทรงกระบอกและพีระมิดโดยนาตัวอย่างรู ปภาพที่มี ลักษณะต่างๆให้นกเรี ยนตอบคาถามเพื่อนาไปสู่ ขอสรุ ปและคาอธิ บายเกี่ยวกับลักษณะของรู ป ั ้ เรขาคณิ ตสามมิติที่เรี ยกว่าเป็ นทรงกระบอก และพีระมิดดังนี้ 1. จงให้ เหตุผลว่ า เพราะเหตุใดรู ปเรขาคณิตสามมิตในข้ อต่ อไปนีจึงไม่ เป็ นทรงกระบอก ิ ้ (1) ไม่เป็ นทรงกระบอก เพราะถ้าใช้ระนาบ ตัดรู ปเรขาคณิ ตสามมิติน้ ี จะได้หน้าตัดเป็ นรู ปวงกลมที่มีบางรู ปไม่เป็ นวงกลมที่เท่ากันทุก ประการกับฐาน (ไม่มีลกษณะตามข้อ (2) ของทรงกระบอก) ั (2) ไม่เป็ นทรงกระบอก เพราะฐานทั้งสองเป็ นรู ปวงกลมที่ไม่เท่ากัน ทุกประการ (ไม่มีลกษณะตามข้อ (1) ของทรงกระบอก) ั
  • 6. 6 (3) ่ ไม่เป็ นทรงกระบอก เพราะฐานทั้งสองอยูบนระนาบที่ไม่ขนาน กัน (ไม่มีลกษณะตามข้อ (1) ของทรงกระบอก) ั (4) ไม่เป็ นทรงกระบอก เพราะมีเหตุผลเช่นเดียวกับข้อ (1) (ไม่มีลกษณะตามข้อ (2) ของทรงกระบอก) ั (5) ไม่เป็ นทรงกระบอก เพราะมีลกษณะที่ไม่เป็ นไปตามข้อ (3) ั ของทรงกระบอก 2. หลังคาบ้ านในข้ อใดมีลกษณะเป็ นพีระมิด จงให้ เหตุผล ั ่ (หลังคาบ้านในข้อ3) มีลกษณะเป็ นพีระมิดเพราะว่าหลังคามียอดแหลมที่ไม่อยูบนระนาบ ั เดียวกับฐานและหน้าทุกหน้าของหลังคานั้นเป็ นรู ปสามเหลี่ยมที่มีจุดยอดร่ วมกันที่ยอดแหลมนั้น)
  • 7. 7 ขั้นการประเมินความรู้ 7. ให้นกเรี ยนทาแบบฝึ กเสริ มทักษะที่ 1 แล้วให้นกเรี ยนช่วยกันเฉลยคาตอบบนกระดาน ั ั ครู ใช้คาถามตรวจสอบความถูกต้อง สื่ อการเรียนรู้ / แหล่งการเรียนรู้ สื่ อการเรี ยนรู้ 1. สื่ อจริ ง 2. ภาพส่ วนประกอบของทรงกระบอก และพีระมิด 3. ใบกิจกรรมที่ 1 และ 2 4. แบบฝึ กทักษะที่ 1 5. หนังสื อเรี ยนสาระการเรี ยนรู ้พ้ืนฐานคณิ ตศาสตร์ เล่ม 1 ชั้นมัธยมศึกษาปี ที่ 3 แหล่งการเรียนรู้ สิ่ งที่พบเห็นภายในห้องเรี ยนหรื อนอกห้องเรี ยน เช่น ที่บานนักเรี ยน รอบโรงเรี ยน เป็ นต้น ้
  • 8. 8 บันทึกหลังการเรียนการสอน 1. ผลที่เกิดจากการเรี ยนรู ้ ………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………. 2. ปัญหา / อุปสรรค ………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………. 3. แนวทางแก้ไข ………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………. ลงชื่อ……………………………………ผูบนทึก ้ ั (นางทับทิม เจริ ญตา) ตาแหน่ง ครู วันที่….เดือน…………………….พ.ศ. ……. ความคิดเห็นของรองผูอานวยการกลุ่มงานบริ หารงานวิชาการ ้ …………….…………………………………………………………………...……………...……….. …………………………………………………………….……………………………...….………… …………………………………………………………….…………………………...…….………… ลงชื่อ (นายพิเชษฐ์ เทียมชัยภูมิ) รองผูอานวยการฝ่ ายวิชาการ ้ วันที่..........เดือน...............................พ.ศ. …….. ความคิดเห็นของผูอานวยการโรงเรี ยน ้ ................................................................................................................................................................. ................................................................................................................................................................. ลงชื่อ (นายเสนอเกียรติ พราวศรี ) ผูอานวยการโรงเรี ยนกุดชุมวิทยาคม ้ วันที่.........เดือน...............................พ.ศ……..
  • 9. 9 ใบกิจกรรมที่ 1 สารวจปริซึม ประกอบแผนการจัดการเรียนรู้ ที่ 2 1.ให้นกเรี ยนนาวัสดุที่มีลกษณะเป็ นทรงกระบอกฐานเปิ ดทาด้วยกระดาษ เช่น แกนของม้วน ั ั กระดาษทิชชู มาปฏิบติตามลาดับขั้นตอนและตอบคาถามต่อไปนี้ ั 1) ใช้เชือกวัดความสู งของทรงกระบอกและความยาวของเส้นรอบวงของวงกลม ที่เป็ นฐาน 2) ตัดทรงกระบอกตามแนวส่ วนสู งและคลี่ออก จะได้รูปคลี่เป็ นรู ปอะไร ให้นกเรี ยนวาดรู ป ั คลี่น้ น ั ……………………………………………………………………………………………. 3) วัดความกว้างและความยาวของรู ปคลี่ที่ได้จากข้อ 2) 4) เปรี ยบเทียบความสู งและความยาวของเส้นรอบวงของวงกลมที่หาได้ในข้อ 1) กับความ ่ กว้างและความยาวที่หาได้ในข้อ 3) พร้อมทั้งระบุวาความยาวของส่ วนใดบ้างที่เท่ากัน
  • 10. 10 ใบกิจกรรมที่ 2 สารวจพีระมิด ประกอบแผนการจัดการเรียนรู้ ที่ 2 1. ให้นกเรี ยนพิจารณารู ปของพีระมิดฐานสี่ เหลี่ยมผืนผ้า แล้วตอบคาถามต่อไปนี้ ั E 1) รู ปเหลี่ยมใดคือฐานของพีระมิด …………………………………………………………….. 2) พีระมิดนี้มีกี่หน้า มีกี่สัน …………………………………………………………….. 3) หน้าของพีระมิดเป็ นรู ปสามเหลี่ยมชนิดใด …………………………………………………………….. 4) หน้าทุกหน้าของพีระมิดเท่ากันทุกประการหรื อไม่ หน้าคู่ใดบ้างที่เท่ากันทุกประการ ……………………………………………………………..
  • 11. 11 แบบฝึ กทักษะที่ 1 ประกอบแผนการจัดการเรียนรู้ ท่ี 2 1. รู ปในข้อใดบ้างเป็ นรู ปคลี่ของทรงกระบอก และถ้าด้านข้างที่คลี่ออกมาเป็ นรู ปสี่ เหลี่ยม จัตุรัสซึ่งมีความยาวรอบรู ปเป็ น l หน่วยแล้วฐานของทรงกระบอกแต่ละฐานมีความยาว ของเส้นรอบวงเป็ นเท่าใด 3. นักเรี ยนคิดว่ารู ปเรขาคณิ ตสามมิติต่อไปนี้ รู ปใดเป็ นทรงกระบอก และรู ปใดไม่เป็ น ทรงกระบอก จงอธิบาย
  • 12. 12 2. รู ปคลี่ต่อไปนี้เป็ นรู ปคลี่ของพีระมิดชนิ ดใด
  • 13. 13 แนวตอบใบกิจกรรมที่ 1 สารวจปริซึม ประกอบแผนการจัดการเรี ยนรู้ ท่ี 2 1. ให้นกเรี ยนนาวัสดุที่มีลกษณะเป็ นทรงกระบอกฐานเปิ ดทาด้วยกระดาษเช่น แกนของม้วน ั ั กระดาษทิชชู มาปฏิบติตามลาดับขั้นตอนและตอบคาถามต่อไปนี้ ั 1) ใช้เชือกวัดความสู งของทรงกระบอกและความยาวของเส้นรอบวงของวงกลมที่เป็ นฐาน 2) ตัดทรงกระบอกตามแนวส่ วนสู งและคลี่ออก จะได้รูปคลี่เป็ นรู ปอะไร ให้นกเรี ยนวาดรู ปคลี่ ั นั้น ตอบ จะได้รูปคลี่เป็ นรู ป  ผืนผ้า ข้ อ 8. 3) วัดความกว้างและความยาวของรู ปคลี่ที่ได้จากข้อ 2 ตอบ วัดความกว้างและความยาวของรู ปคลี่ 4) ข้ เปรี ยบเทียบความสู งและความยาวของเส้นรอบวงของวงกลมที่หาได้จากข้อ 1 กับความกว้าง อ ่ และความยาวที่หาได้จากข้อ 3 พร้อมทั้งระบุวาความยาวของส่ วนใดบ้างที่เท่ากัน 8. ตอบ ความยาวของเส้นรอบวงของวงกลม (a) = ความยาวของรู ป  ผืนผ้า (a) ข้ อ ความสู งของทรงกระบอก (b) = ความกว้างของรู ป  ผืนผ้า (b) 8.
  • 14. 14 แนวตอบใบกิจกรรมที่ 2 สารวจพีระมิด ประกอบแผนการจัดการเรี ยนรู้ ท่ี 2 1. ให้นกเรี ยนพิจารณารู ปของพีระมิดฐานสี่ เหลี่ยมผืนผ้า แล้วตอบคาถามต่อไปนี้ ั 1) รู ปเหลี่ยมใดคือฐานของพีระมิด ตอบ รู ปสี่ เหลี่ยม 2) ข้ อ ระมิดนี้มีกี่หน้า มีกี่สน และทุกสันยาวเท่ากันหรื อไม่ พี ั 8. ตอบ พีระมิดมี 4 หน้า 4 สัน 3) ข้ อ าของพีระมิดเป็ นรู ปสามเหลี่ยมชนิดใด หน้ 8. ตอบ หน้าของพีระมิดเป็ นสามเหลี่ยมหน้าจัว ่ 4) ข้ อ าทุกหน้าของพีระมิดเท่ากันทุกประการหรื อไม่ หน้าคู่ใดบ้างที่เท่ากันทุกประการ หน้ 8. ตอบ หน้าทุกหน้าของพีระมิดไม่เท่ากันทุกประการ หน้าคู่ที่เท่ากันทุกประการ คือ ข้ อ AED  BEC และ AEB  DEC 8.
  • 15. 15 แนวตอบแบบฝึ กทักษะที่ 1 ประกอบแผนการจัดการเรียนรู้ ที่ 2 1. รู ปในข้อใดบ้างเป็ นรู ปคลี่ของทรงกระบอก และถ้าด้านข้างที่คลี่ออกมา เป็ นรู ปสี่ เหลี่ยมจัตุรัส ซึ่ง มีความยาวรอบรู ปเป็ น l หน่วย แล้วฐานของทรงกระบอกแต่ละฐานมีความยาวของเส้น รอบวงเป็ นเท่าใด ตอบ รู ป 2) และ 4) เป็ นรู ปคลี่ของทรงกระบอก และฐานของทรงกระบอกแต่ละฐานมี ความยาวของ เส้นรอบวงเป็ น l หน่วย ข้ อ 3. นักเรี ยนคิดว่ารู ปเรขาคณิ ตสามมิติต่อไปนี้ รู ปใดเป็ นรู ปทรงกระบอก และรู ปใดไม่เป็ นรู ป 8. ทรงกระบอก จงอธิบาย ตอบ รู ป ก เป็ นทรงกระบอก เพราะรู ป ก เป็ นรู ปที่มีฐานทั้งสองเป็ นวงกลมที่เท่ากัน ่ ข้ อ ทุกประการและอยูบนระนาบที่ขนานกัน และ รู ป ข , ค และ ง ไม่เป็ นทรงกระบอก เพราะไม่เป็ นไปตามลักษณะของทรงกระบอก 8. 2. รู ปคลี่ต่อไปนี้เป็ นรู ปคลี่ของพีระมิดชนิ ดใด ตอบ ข้1) พีระมิดฐานสามเหลี่ยม อ 8.2) พีระมิดฐานสี่ เหลี่ยม 3) พีระมิดฐานสี่ เหลี่ยม 4) พีระมิดฐานห้าเหลี่ยม 5) พีระมิดฐานหกเหลี่ยม 6) พีระมิดฐานแปดเหลี่ยม
  • 16. 16