SlideShare a Scribd company logo
แผนการจัดการเรียนรู้ ที่ 3
กลุ่มสาระการเรียนรู้ คณิตศาสตร์ รายวิชาพืนฐาน
                                         ้             ภาคเรียนที่ 1 ปี การศึกษา 2555
หน่ วยการเรียนรู้ เรื่อง พืนทีผวและปริมาตร
                           ้ ่ ิ                       ชั้นมัธยมศึกษาปี ที่ 3
เรื่อง รู ปเรขาคณิตสามมิติ                                เวลา 1 ชั่วโมง

มาตรฐานการเรียนรู้ / ตัวชี้วด
                            ั
มาตรฐาน ค 3.1 อธิบายและวิเคราะห์รูปเรขาคณิ ตสองมิติและสามมิติ
ตัวชี้วด ค 3.1 ม. 3/1 อธิบายลักษณะและสมบัติของ ปริ ซึม พีระมิด ทรงกระบอก กรวย และทรงกลม
       ั

สาระสาคัญ / ความคิดรวบยอด
         กรวย เป็ นรู ปเรขาคณิ ตสามมิติ ที่มีลกษณะดังต่อไปนี้
                                               ั
       1.1 มีฐานเดียวเป็ นวงกลม
                                                       ่
       1.2 มีจุดยอดหนึ่งจุด ซึ่ งเป็ นจุดใด ๆ ที่ไม่อยูบนระนาบเดียวกับฐาน
       1.3 เส้นใด ๆที่เชื่อมต่อระหว่างจุดยอดกับจุดใด ๆ บนขอบของฐาน จะเป็ นส่ วนของเส้นตรง
เสมอ
       ทรงกลม คือ รู ปเรขาคณิ ตสามมิติที่มีผวโค้งเรี ยบและ จุดทุกจุดบนผิวโค้งจะอยูห่างจากจุดคงที่
                                            ิ                                     ่
จุดหนึ่งเป็ นระยะทางเท่ากัน

คาถามสาคัญ
                                    ่
          นักเรี ยนอยากทราบหรื อไม่วาหมวกคริ สมาสของนักเรี ยนหรื อรู ปโลกในวิชาสังคมศึกษามี
รู ปร่ างทางเรขาคณิ ตอย่างไร

จุดประสงค์ การเรียนรู้
       ด้ านความรู้ นักเรียนสามารถ
              1. อธิบายลักษณะและสมบัติของกรวยได้
              2. อธิบายลักษณะและสมบัติของทรงกลมได้
         ด้ านทักษะกระบวนการทางคณิตศาสตร์ นักเรียนสามารถ
                                                                                     ่ ั
              1. การแก้ปัญหา : ใช้ความรู้เชิงปริ ภูมิในการอธิบายรู ปเรขาคณิ ตสามมิติวามีลกษณะ
อย่างไรมีความเหมือนหรื อแตกต่างกันอย่างไร
2



             2. การให้เหตุผล : ให้เหตุผลเกี่ยวกับลักษณะของกรวยและทรงกลมได้อย่าง
สมเหตุสมผล
               3. การสื่ อสาร สื่ อความหมายและการนาเสนอ : การสื่ อสาร สื่ อความหมายในการ
อธิ บายเกี่ยวกับลักษณะของกรวยและทรงกลมได้อย่างชัดเจน
                                                                  ั
               4. การเชื่อมโยง : เชื่อมโยงความรู ้ทางคณิ ตศาสตร์ กบสิ่ งแวดล้อมได้อย่างเหมาะสม
       ด้ านคุณลักษณะทีพงประสงค์ นักเรียนเป็ นผู้ที่
                          ่ ึ
               1. มีความสนใจและเอาใจใส่ ต่องานที่ได้รับมอบหมาย
               2. กล้าคิด กล้าแสดงออกถึงแนวคิดและเหตุผลของตนเองด้วยความเชื่อมัน        ่
               3. มีความรับผิดชอบ ให้ความร่ วมมือในการทากิจกรรมร่ วมกับผูอื่น  ้
               4. ทางานที่ได้รับมอบหมายตรงตามเวลา
               5. มีความละเอียดรอบคอบในการทางาน

สาระการเรียนรู้
   1. ความรู้เรื่ องลักษณะของกรวยและทรงกลม
      กรวย
      ลักษณะของกรวยจะคล้ายคลึงกับพีระมิด ต่างกันที่ฐาน โดยเปลี่ยนจากรู ปหลายเหลี่ยมเป็ น
วงกลมเท่านั้น
      กรวย เป็ นรู ปเรขาคณิ ตสามมิติ ที่มีลกษณะดังต่อไปนี้
                                             ั
      (1) มีฐานเดียวเป็ นวงกลม
                                                      ่
      (2) มีจุดยอดหนึ่งจุด ซึ่ งเป็ นจุดใด ๆ ที่ไม่อยูบนระนาบเดียวกับฐาน
      (3) เส้นใด ๆ ที่เชื่อมต่อระหว่างจุดยอดกับจุดใด ๆ บนขอบของฐาน จะเป็ นส่ วนของ
            เส้นตรงเสมอ
          รู ป 1 แสดงกรวยที่เรี ยกว่า กรวยตรง รู ป 2 แสดงกรวยที่เรี ยกว่า กรวยเอียง




                รู ป 1                                            รู ป 2
3



           OA เรี ยกว่า แกน ของกรวย เมื่อ O เป็ นจุดศูนย์กลางของฐาน
           ในรู ป 1 ซึ่งเป็ นกรวยตรง OA นอกจากจะเป็ นแกนแล้ว ยังเป็ นส่ วนสู งของกรวย
           ในรู ป 2 ซึ่งเป็ นกรวยเอียง AB เป็ นส่ วนสู งของกรวย
           ในรู ป 1 ซึ่ งเป็ นกรวยตรง ส่ วนของเส้นตรงที่เชื่อมระหว่างจุดยอดและจุดใด ๆ บนขอบ
ของฐาน จะยาวเท่ากันทุกเส้น เรี ยกว่า ส่ วนสู งเอียง ความยาวของส่ วนสู งเอียง เรี ยกว่า
ความสู งเอียง
           ในรู ป 2 ซึ่ งเป็ นกรวยเอียง ส่ วนของเส้นตรงบางเส้นที่เชื่อมระหว่างจุดยอดและจุดใด ๆ
บนขอบของฐาน จะยาวไม่เท่ากัน เรี ยกว่า ส่ วนสู งเอียง ความยาวของส่ วนสู งเอียง เรี ยกว่า ความ
สู งเอียง
           กรวยที่มีฐานเป็ นแผ่นวงกลม เรี ยกว่า กรวยปิ ด และกรวยที่มีฐานเฉพาะเส้นรอบวงของ
วงกลม เรี ยกว่า กรวยเปิ ด

ทรงกลม เป็ นรู ปเรขาคณิ ตสามมิติที่มีผวโค้งเรี ยบและ จุดทุกจุดบนผิวโค้งจะอยูห่างจากจุดคงที่จุด
                                      ิ                                     ่
หนึ่งเป็ นระยะทางเท่ากัน

                         จุดคงที่ดงกล่าว เรี ยกว่า จุดศูนย์ กลาง ของทรงกลม ในรู ป 1 คือ จุด
                                   ั
                            O
                         ถ้า A เป็ นจุดใด ๆ บนผิวโค้งที่เรี ยกว่า ทรงกลม แล้ว   OA   จะมีค่าคง
                          ตัวเสมอ เรี ยก OA ว่า รัศมี ของทรงกลม
           รู ป 1

        รอยตัดของทรงกลมกับระนาบ
        ถ้าตัดทรงกลมใบหนึ่งด้วยระนาบแล้ว จะเกิดรอยตัดเป็ นรู ปวงกลม ดังรู ป 2




                                         รู ป 2
        รอยตัดที่เป็ นวงกลมจะมีขนาดแตกต่างกันไปตามตาแหน่งของการตัดของระนาบ ถ้าระนาบ
ที่ตดทรงกลมผ่านจุดศูนย์กลางของทรงกลม จะได้รอยตัดที่เป็ นวงกลมซึ่ งมีจุดศูนย์กลางเป็ นจุด
    ั
4



                                                                                         ่
เดียวกับจุดศูนย์กลางของทรงกลม และเป็ นวงกลมที่มีขนาดใหญ่ที่สุด ดังรู ป 3 เรี ยกรอยตัดนี้วา
วงกลมใหญ่




                                     รู ป 3

    2. กิจกรรมที่สามารถใช้ความรู ้สึกเชิงปริ ภูมิและความรู ้เรื่ องลักษณะของกรวยและลักษณะทรง
         กลมที่ตามกาหนด
                      กิจกรรมที่ 1 กรวย
                      กิจกรรมที่ 2 ทรงกลม

หลักฐานหรือร่ องรอยการเรียนรู้ / การวัดและการประเมินผล

      ด้ านความรู้
     ภาระงาน / ชิ้นงาน                         เกณฑ์ ทใช้ ประเมิน
                                                      ี่                                  ผู้ประเมิน
กิจกรรมที่ 1 กรวย              เติมคาตอบพร้อมให้เหตุผลได้ถูกต้อง ข้อละ 1 คะแนน           เพื่อน , ครู
กิจกรรมที่ 2 ทรงกลม            เติมคาตอบพร้อมให้เหตุผลได้ถูกต้อง ข้อละ 1 คะแนน           เพื่อน , ครู

        ด้ านทักษะและกระบวนการทางคณิตศาสตร์
        ใช้การประเมินเชิงคุณภาพในภาพรวม โดยพิจารณาจากการให้เหตุผลของคาตอบ สื่ อสารที่
แสดงแนวความคิดที่มาซึ่งคาตอบ ตลอดจนการเชื่อมโยงการนาไปใช้ในชี วตประจาวัน เพื่อปรับปรุ ง
                                                                ิ
การเรี ยนการสอน โดยไม่มีการให้คะแนน

     ด้ านคุณลักษณะอันพึงประสงค์
     ใช้การประเมินเชิงคุณภาพในภาพรวม โดยพิจารณาจากความตั้งใจและเอาใจใส่ ต่อการเรี ยน
และงานที่ได้รับมอบหมาย กล้าแสดงความคิดเห็นถึงแนวคิดของตนเองอย่างมันใจ เป็ นการประเมิน
                                                                  ่
คุณภาพเพื่อปรับปรุ งการเรี ยนการสอน โดยไม่มีการให้คะแนน
5



การจัดกิจกรรมการเรียนรู้
     ขั้นการสร้ างความสนใจ
             ( 30 นาทีแรก)
         1. ครู ใช้คาถามเปิ ดการสนทนาโดยให้นกเรี ยนร่ วมกันอภิปราย สิ่ งของที่ครู นามาให้
                                                     ั
              นักเรี ยนดู เช่น หมวกคริ สมาส กรวย เป็ นต้น
              - นักเรี ยนเคยพบเห็นสิ่ งของที่มีรูปร่ างลักษณะแบบนี้หรื อไม่
         (แนวตอบ : เคยพบเห็นในชีวตประจาวันมากมาย)
                                          ิ
          - ยกตัวอย่างสิ่ งของที่เป็ นทรงกรวยที่เคยพบเห็นในชีวตประจาวัน
                                                                   ิ
         (แนวตอบ : กรวยไอศกรี ม กรวยดอกไม้ โคมไฟรู ปกรวยต่างๆ)
           (30 นาทีหลัง)
               ครู ส่งเสริ มทักษะการคิดโดยการใช้คาถามเพื่อฝึ กการคิดให้กบนักเรี ยน และส่ งเสริ ม
                                                                            ั
ความกล้าแสดงออกให้นกเรี ยนร่ วมกันอภิปราย สิ่ งของที่ครู นามาให้ดู เช่น ลูกปิ งปอง เป็ นต้น
                           ั
  -            นักเรี ยนเคยพบเห็นสิ่ งของที่มีรูปร่ างลักษณะแบบนี้หรื อไม่
(แนวตอบ : เคยพบเห็นในชีวตประจาวันมากมาย)
                               ิ
                 - ยกตัวอย่างสิ่ งของที่เป็ นทรงกลมหรื อใกล้เคียงทรงกลมที่เกิดขึ้นตามธรรมชาติ
(แนวตอบ : แตงโม ส้ม ไข่กบ ไข่ปลา ไข่แมงดา)

      ขั้นการสารวจและค้ นหา
          2. ครู ให้นกเรี ยนยกตัวอย่างสิ่ งของต่างๆรอบตัวเราที่พบเห็นในชีวตประจาวันที่มีลกษณะ
                      ั                                                   ิ              ั
คล้ายกรวยและทรงกลมเพิ่มเติม
          3. นักเรี ยนทากิจกรรมที่ 1 และครู ใช้คาถามให้นกเรี ยนร่ วมกันสรุ ปข้อค้นพบที่ได้จาก
                                                             ั
การทากิจกรรมเพื่อนาไปสู่ ขอสรุ ปความคิดรวบยอดเกี่ยวกับลักษณะของกรวย
                             ้
          4. นักเรี ยนทากิจกรรมที่ 2 และครู ใช้คาถามให้นกเรี ยนร่ วมกันสรุ ปข้อค้นพบที่ได้จากการ
                                                           ั
ทากิจกรรมเพื่อนาไปสู่ ขอสรุ ปความคิดรวบยอดเกี่ยวกับลักษณะของทรงกลม
                          ้

      ขั้นการอธิบาย
          5. นักเรี ยนและครู ร่วมกันสรุ ปความคิดรวบยอดเกี่ยวกับกรวยและทรงกลม

      ขั้นการขยายความรู้
          6. นักเรี ยนและครู ขยายความรู้เรื่ องกรวยและทรงกลมโดยนาตัวอย่างรู ปภาพที่มี
6



ลักษณะต่างๆให้นกเรี ยนตอบคาถามว่ารู ปใดเรี ยกว่ากรวยและทรงกลมเพื่อนาไปสู่ ขอสรุ ปและ
                  ั                                                            ้
คาอธิ บายเกี่ยวกับลักษณะของรู ปเรขาคณิ ตสามมิติที่เรี ยกว่าเป็ นกรวยและทรงกลมดังนี้




        ขั้นการประเมินความรู้
            7. ให้นกเรี ยนทาแบบฝึ กเสริ มทักษะที่ 1 แล้วให้นกเรี ยนช่วยกันเฉลยคาตอบบนกระดาน
                   ั                                        ั
ครู ใช้คาถามตรวจสอบความถูกต้อง

สื่ อการเรียนรู้ / แหล่งการเรียนรู้
      สื่ อการเรี ยนรู้
      1. สื่ อจริ งที่เป็ นสื่ อที่นามาให้นกเรี ยนดู
                                           ั
      2. ภาพส่ วนประกอบของกรวยและทรงกลม
      3. ใบกิจกรรมที่ 1 และ 2
      4. แบบฝึ กทักษะที่ 1
      5. หนังสื อเรี ยนสาระการเรี ยนรู ้พ้ืนฐานคณิ ตศาสตร์ เล่ม 1 ชั้นมัธยมศึกษาปี ที่ 3
      แหล่งการเรียนรู้
       สิ่ งที่พบเห็นภายในห้องเรี ยนหรื อนอกห้องเรี ยน เช่น ที่บานนักเรี ยน รอบโรงเรี ยน เป็ นต้น
                                                                 ้
7



บันทึกหลังการเรียนการสอน
   1. ผลที่เกิดจากการเรี ยนรู ้
…………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………….
   2. ปัญหา / อุปสรรค
…………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………….
   3. แนวทางแก้ไข
…………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………….

                                                                            ลงชื่อ……………………………………ผูบนทึก                                        ้ ั
                                                                                             (นางทับทิม เจริ ญตา)
                                                                                                     ตาแหน่ง ครู
                                                                               วันที่….เดือน…………………….พ.ศ. …….
           ความคิดเห็นของรองผูอานวยการกลุ่มงานบริ หารงานวิชาการ
                                               ้
…………….…………………………………………………………………...……………...………..
…………………………………………………………….……………………………...….…………
…………………………………………………………….…………………………...…….…………
                                                                     ลงชื่อ
                                                                                           (นายพิเชษฐ์ เทียมชัยภูมิ)
                                                                                         รองผูอานวยการฝ่ ายวิชาการ
                                                                                                 ้
                                                                        วันที่..........เดือน...............................พ.ศ. ……..
           ความคิดเห็นของผูอานวยการโรงเรี ยน
                                         ้
.................................................................................................................................................................
.................................................................................................................................................................
                                                                      ลงชื่อ
                                                                                          (นายเสนอเกียรติ พราวศรี )
                                                                                    ผูอานวยการโรงเรี ยนกุดชุมวิทยาคม
                                                                                       ้
                                                                           วันที่.........เดือน...............................พ.ศ……..
8



                              ใบกิจกรรมที่ 1 กรวย
                          ประกอบแผนการจัดการเรียนรู้ ที่ 3

1. ให้นกเรี ยนเขียนวงกลม 2 วงบนแผ่นกระดาษให้มีรัศมี 10 เซนติเมตร แบ่งมุมที่
        ั
   จุดศูนย์กลางดังรู ป ตัดกระดาษรุ ปวงกมทั้งสองเป็ น 4 ชิ้น คือ A, B, C และ D
   แล้วประกอบกระดาษแต่ละชิ้นให้ได้กรวยฐานเปิ ด 4 อัน




2. พิจารณากรวยที่ได้ในข้อ 1 แล้วตอบคาถามต่อไปนี้
        1) ส่ วนสู งเอียงของกรวยทั้งสี่ อนยาวเท่ากันหรื อไม่ เพราะเหตุใด
                                         ั
        ……………………………………………………………………………………………
        2) ส่ วนสู งของกรวยทั้งสี่ ยาวเท่ากันหรื อไม่ ถ้าไม่เท่ากัน กรวยใดสู งที่สุด
           และกรวยใดเตี้ยที่สุด
        ……………………………………………………………………………………………
        3) พื้นที่ฐานของกรวยเกี่ยวข้องกับขนาดของมุมที่จุดศูนย์กลางของรู ปวงกลมเดิมอย่างไร
        ……………………………………………………………………………………………
        4) ฐานของกรวยใดมีพ้ืนที่มากที่สุด
        ……………………………………………………………………………………………
        5) ขอบของฐานกรวย คือ ส่ วนใดของรู ปวงกลมเดิม
        ……………………………………………………………………………………………
9



                         ใบกิจกรรมที่ 2 ทรงกลม
                        ประกอบแผนการจัดการเรียนรู้ ที่ 3

1. กาหนดทรงกลมดังรู ป ให้นกเรี ยนตอบคาถามต่อไปนี้
                          ั




1.1 ถ้านักเรี ยนแต่ละคนนาระนาบมาตัดทรงกลมที่กาหนดให้ แล้วหน้าตัดที่ได้เป็ นรู ปอะไร
        …………………………………………………………………………………………
1.2 หน้าตัดที่นกเรี ยนแต่ละคนได้ในข้อ 3.1 มีขนาดเท่ากันทุกรู ปหรื อไม่
                ั
        ……………………………………………………………………………………………
1.3 วงกลมใหญ่ของทรงกลมที่กาหนดให้ มีกี่วง
        ……………………………………………………………………………………………
1.4 ถ้ากาหนดจุดจุดหนึ่งบนทรงกลม จะมีวงกลมใหญ่ผานจุดนี้ได้กี่วง
                                                    ่
        ……………………………………………………………………………………………
10



                                   แบบฝึ กทักษะที่ 1
                             ประกอบแผนการจัดการเรียนรู้ ท่ี 3

1. ให้นกเรี ยนเขียนวงกลม 2 วงบนแผ่นกระดาษให้มีรัศมี 10 เซนติเมตร แบ่งมุมที่
        ั
   จุดศูนย์กลางดังรู ป ตัดกระดาษรุ ปวงกมทั้งสองเป็ น 4 ชิ้น คือ A, B, C และ D
   แล้วประกอบกระดาษแต่ละชิ้นให้ได้กรวยฐานเปิ ด 4 อัน




 2. ถ้านากรวยทั้งสี่ ที่ได้มาร้อยเรี ยงกันเป็ นโมบาย ดังรู ปข้างล่าง กรวยใดทาจาก
          กระดาษ A, B, C และ D




 3. ทรงกลมคือ…………………………..……………………………………………
11



                             แนวตอบใบกิจกรรมที่ 1 สารวจปริซึม
                               ประกอบแผนการจัดการเรี ยนรู้ ท่ี 3



1. พิจารณากรวยที่ได้ แล้วตอบคาถาม

ตอบ      1) ส่ วนสู งเอียงของกรวยทั้งสองสี่ อนยาวเท่ากัน เพราะกรวยทั้งสี่ เกิดจากวงกลมที่มี
                                             ั
บข้ อ       เส้นผ่านศูนย์กลางยาวเท่ากัน คือ 20 เซนติเมตร ดังนั้นกรวยทั้งสี่ มีส่วนสู งเอียงยาว
8.          10 เซนติเมตร
ตอบ     2) ส่ วนสู งของกรวยทั้งสองสี่ อนยาวไม่เท่ากัน กรวย C สู งที่สุด และกรวย D เตี้ยที่สุด
                                       ั
ข้ อ
ตอบ
8.      3)      ถ้าพื้นที่ฐานของกรวยมากขนาดของมุมที่จุดศูนย์กลางของรู ปวงกลมเดิมจะมี
ข้ อ            ขนาด ใหญ่
                ถ้าพื้นที่ฐานของกรวยน้อยขนาดของมุมที่จุดศูนย์กลางของรู ปวงกลมเดิมจะมี
8.
                ขนาดเล็ก

ตอบ     4) ฐานของกรวย D มีพ้ืนที่มากที่สุด
ข้ อ
ตอบ
8.      5) เส้นรอบวง
ข้ อ
8.
12



                                 แนวตอบใบกิจกรรมที่ 2 ทรงกลม
                                 ประกอบแผนการจัดการเรี ยนรู้ ท่ี 3

ตอบ            1.
ข้ อ             1.1   ได้รูปวงกลม
8.               1.2   ไม่เท่ากัน
                 1.3   1 วง
                 1.4   หลายวง

                                   แนวตอบแบบฝึ กทักษะที่ 1
                                ประกอบแผนการจัดการเรียนรู้ ที่ 3

  ตอบ     2.
  ข้ อ
  8.




         3. ทรงกลม คือ รู ปเรขาคณิ ตสามมิติที่มีผวโค้งเรี ยบ และจุดทุกจุดบนผิวโค้ง
                                                    ิ
          อยูห่างจากจุดคงที่จุดหนึ่งเป็ นระยะเท่ากัน
             ่
          จุดคงที่น้ นเรี ยกว่า จุดศูนย์กลางของวงกลม
                     ั
           ระยะที่เท่ากันนั้นเรี ยกว่า ความยาวรัศมีของทรงกลมดังรู ปภาพ
13

More Related Content

What's hot

6 ทฤษฎีจลน์และการแพร่ของแก๊ส
6 ทฤษฎีจลน์และการแพร่ของแก๊ส6 ทฤษฎีจลน์และการแพร่ของแก๊ส
6 ทฤษฎีจลน์และการแพร่ของแก๊ส
Preeyapat Lengrabam
 
ชุดกิจกรรมการเรียนรู้ เรื่องการจำแนกสาร ชุดที่ 1 การแยกสารด้วยวิธีการกรอง
ชุดกิจกรรมการเรียนรู้ เรื่องการจำแนกสาร ชุดที่ 1 การแยกสารด้วยวิธีการกรองชุดกิจกรรมการเรียนรู้ เรื่องการจำแนกสาร ชุดที่ 1 การแยกสารด้วยวิธีการกรอง
ชุดกิจกรรมการเรียนรู้ เรื่องการจำแนกสาร ชุดที่ 1 การแยกสารด้วยวิธีการกรอง
ชลธิกาญจน์ จินาจันทร์
 
Ppt.เพศ
Ppt.เพศPpt.เพศ
Ppt.เพศ
Prachaya Sriswang
 
ภูมิปัญญาสมัยสุโขทัย+569+55t2his p04 f11-1page
ภูมิปัญญาสมัยสุโขทัย+569+55t2his p04 f11-1pageภูมิปัญญาสมัยสุโขทัย+569+55t2his p04 f11-1page
ภูมิปัญญาสมัยสุโขทัย+569+55t2his p04 f11-1page
Prachoom Rangkasikorn
 
แบบทดสอบก่อนเรียนหน่วยระบบนิเวศ
แบบทดสอบก่อนเรียนหน่วยระบบนิเวศแบบทดสอบก่อนเรียนหน่วยระบบนิเวศ
แบบทดสอบก่อนเรียนหน่วยระบบนิเวศkrupornpana55
 
เล่ม 5 ปฏิกิริยาเคมีในชีวิตประจำวัน
เล่ม 5 ปฏิกิริยาเคมีในชีวิตประจำวันเล่ม 5 ปฏิกิริยาเคมีในชีวิตประจำวัน
เล่ม 5 ปฏิกิริยาเคมีในชีวิตประจำวัน
Preeyapat Lengrabam
 
ตารางการแจกแจง t
ตารางการแจกแจง tตารางการแจกแจง t
ตารางการแจกแจง t
Jaturapad Pratoom
 
ปฏิบัติการอินดิเคเตอร์จากธรรมชาติ
ปฏิบัติการอินดิเคเตอร์จากธรรมชาติปฏิบัติการอินดิเคเตอร์จากธรรมชาติ
ปฏิบัติการอินดิเคเตอร์จากธรรมชาติPhakawat Owat
 
เพลง อักษรนำ อ
เพลง อักษรนำ อเพลง อักษรนำ อ
เพลง อักษรนำ อzomyoop
 
ตัวอย่างโครงงานการจำลองทฤษฎี
ตัวอย่างโครงงานการจำลองทฤษฎีตัวอย่างโครงงานการจำลองทฤษฎี
ตัวอย่างโครงงานการจำลองทฤษฎี
KawinTheSinestron
 
สูตรการหาพื้นที่ผิวและปริมาตร
สูตรการหาพื้นที่ผิวและปริมาตรสูตรการหาพื้นที่ผิวและปริมาตร
สูตรการหาพื้นที่ผิวและปริมาตรN'Fern White-Choc
 
โครงงานสำรวจพฤติกรรมการใช้สมาร์ทโฟนนักเรียนชั้น ม.4-5
โครงงานสำรวจพฤติกรรมการใช้สมาร์ทโฟนนักเรียนชั้น ม.4-5โครงงานสำรวจพฤติกรรมการใช้สมาร์ทโฟนนักเรียนชั้น ม.4-5
โครงงานสำรวจพฤติกรรมการใช้สมาร์ทโฟนนักเรียนชั้น ม.4-5kessara61977
 
รูปเล่มวิชาโครงงาน
รูปเล่มวิชาโครงงานรูปเล่มวิชาโครงงาน
รูปเล่มวิชาโครงงาน
AjBenny Pong
 
ตัวอย่างแบบสำรวจผู้เรียนด้านปัญหาสิ่งแวดล้อม
ตัวอย่างแบบสำรวจผู้เรียนด้านปัญหาสิ่งแวดล้อมตัวอย่างแบบสำรวจผู้เรียนด้านปัญหาสิ่งแวดล้อม
ตัวอย่างแบบสำรวจผู้เรียนด้านปัญหาสิ่งแวดล้อมkrupornpana55
 
โครงงาน ปั่นจอมพลังพิชิตขยะ"Collection Garbage Bicycle" 15 january 2018 สำเ...
โครงงาน ปั่นจอมพลังพิชิตขยะ"Collection Garbage Bicycle" 15  january 2018  สำเ...โครงงาน ปั่นจอมพลังพิชิตขยะ"Collection Garbage Bicycle" 15  january 2018  สำเ...
โครงงาน ปั่นจอมพลังพิชิตขยะ"Collection Garbage Bicycle" 15 january 2018 สำเ...
Aung Aung
 
อาณาจักรโพรทิสตา
อาณาจักรโพรทิสตาอาณาจักรโพรทิสตา
อาณาจักรโพรทิสตาพัน พัน
 
บทที่ 2 ปฏิกิริยาเคมี
บทที่ 2 ปฏิกิริยาเคมีบทที่ 2 ปฏิกิริยาเคมี
บทที่ 2 ปฏิกิริยาเคมีJariya Jaiyot
 
ตัวอย่างประวัติส่วนตัว
ตัวอย่างประวัติส่วนตัวตัวอย่างประวัติส่วนตัว
ตัวอย่างประวัติส่วนตัวAnussara Thathaisong
 
2 กฎของบอยล์
2 กฎของบอยล์2 กฎของบอยล์
2 กฎของบอยล์
Preeyapat Lengrabam
 

What's hot (20)

6 ทฤษฎีจลน์และการแพร่ของแก๊ส
6 ทฤษฎีจลน์และการแพร่ของแก๊ส6 ทฤษฎีจลน์และการแพร่ของแก๊ส
6 ทฤษฎีจลน์และการแพร่ของแก๊ส
 
ชุดกิจกรรมการเรียนรู้ เรื่องการจำแนกสาร ชุดที่ 1 การแยกสารด้วยวิธีการกรอง
ชุดกิจกรรมการเรียนรู้ เรื่องการจำแนกสาร ชุดที่ 1 การแยกสารด้วยวิธีการกรองชุดกิจกรรมการเรียนรู้ เรื่องการจำแนกสาร ชุดที่ 1 การแยกสารด้วยวิธีการกรอง
ชุดกิจกรรมการเรียนรู้ เรื่องการจำแนกสาร ชุดที่ 1 การแยกสารด้วยวิธีการกรอง
 
Ppt.เพศ
Ppt.เพศPpt.เพศ
Ppt.เพศ
 
ภูมิปัญญาสมัยสุโขทัย+569+55t2his p04 f11-1page
ภูมิปัญญาสมัยสุโขทัย+569+55t2his p04 f11-1pageภูมิปัญญาสมัยสุโขทัย+569+55t2his p04 f11-1page
ภูมิปัญญาสมัยสุโขทัย+569+55t2his p04 f11-1page
 
แบบทดสอบก่อนเรียนหน่วยระบบนิเวศ
แบบทดสอบก่อนเรียนหน่วยระบบนิเวศแบบทดสอบก่อนเรียนหน่วยระบบนิเวศ
แบบทดสอบก่อนเรียนหน่วยระบบนิเวศ
 
เล่ม 5 ปฏิกิริยาเคมีในชีวิตประจำวัน
เล่ม 5 ปฏิกิริยาเคมีในชีวิตประจำวันเล่ม 5 ปฏิกิริยาเคมีในชีวิตประจำวัน
เล่ม 5 ปฏิกิริยาเคมีในชีวิตประจำวัน
 
ตารางการแจกแจง t
ตารางการแจกแจง tตารางการแจกแจง t
ตารางการแจกแจง t
 
ปฏิบัติการอินดิเคเตอร์จากธรรมชาติ
ปฏิบัติการอินดิเคเตอร์จากธรรมชาติปฏิบัติการอินดิเคเตอร์จากธรรมชาติ
ปฏิบัติการอินดิเคเตอร์จากธรรมชาติ
 
เพลง อักษรนำ อ
เพลง อักษรนำ อเพลง อักษรนำ อ
เพลง อักษรนำ อ
 
ตัวอย่างโครงงานการจำลองทฤษฎี
ตัวอย่างโครงงานการจำลองทฤษฎีตัวอย่างโครงงานการจำลองทฤษฎี
ตัวอย่างโครงงานการจำลองทฤษฎี
 
สูตรการหาพื้นที่ผิวและปริมาตร
สูตรการหาพื้นที่ผิวและปริมาตรสูตรการหาพื้นที่ผิวและปริมาตร
สูตรการหาพื้นที่ผิวและปริมาตร
 
โครงงานสำรวจพฤติกรรมการใช้สมาร์ทโฟนนักเรียนชั้น ม.4-5
โครงงานสำรวจพฤติกรรมการใช้สมาร์ทโฟนนักเรียนชั้น ม.4-5โครงงานสำรวจพฤติกรรมการใช้สมาร์ทโฟนนักเรียนชั้น ม.4-5
โครงงานสำรวจพฤติกรรมการใช้สมาร์ทโฟนนักเรียนชั้น ม.4-5
 
รูปเล่มวิชาโครงงาน
รูปเล่มวิชาโครงงานรูปเล่มวิชาโครงงาน
รูปเล่มวิชาโครงงาน
 
ตัวอย่างแบบสำรวจผู้เรียนด้านปัญหาสิ่งแวดล้อม
ตัวอย่างแบบสำรวจผู้เรียนด้านปัญหาสิ่งแวดล้อมตัวอย่างแบบสำรวจผู้เรียนด้านปัญหาสิ่งแวดล้อม
ตัวอย่างแบบสำรวจผู้เรียนด้านปัญหาสิ่งแวดล้อม
 
คำนำ2527895555
คำนำ2527895555คำนำ2527895555
คำนำ2527895555
 
โครงงาน ปั่นจอมพลังพิชิตขยะ"Collection Garbage Bicycle" 15 january 2018 สำเ...
โครงงาน ปั่นจอมพลังพิชิตขยะ"Collection Garbage Bicycle" 15  january 2018  สำเ...โครงงาน ปั่นจอมพลังพิชิตขยะ"Collection Garbage Bicycle" 15  january 2018  สำเ...
โครงงาน ปั่นจอมพลังพิชิตขยะ"Collection Garbage Bicycle" 15 january 2018 สำเ...
 
อาณาจักรโพรทิสตา
อาณาจักรโพรทิสตาอาณาจักรโพรทิสตา
อาณาจักรโพรทิสตา
 
บทที่ 2 ปฏิกิริยาเคมี
บทที่ 2 ปฏิกิริยาเคมีบทที่ 2 ปฏิกิริยาเคมี
บทที่ 2 ปฏิกิริยาเคมี
 
ตัวอย่างประวัติส่วนตัว
ตัวอย่างประวัติส่วนตัวตัวอย่างประวัติส่วนตัว
ตัวอย่างประวัติส่วนตัว
 
2 กฎของบอยล์
2 กฎของบอยล์2 กฎของบอยล์
2 กฎของบอยล์
 

Similar to แผนพื้นที่ผิวและปริมาตร

แผนพื้นที่ผิวและปริมาตร
แผนพื้นที่ผิวและปริมาตรแผนพื้นที่ผิวและปริมาตร
แผนพื้นที่ผิวและปริมาตร
ทับทิม เจริญตา
 
ตัวอย่างแผนการสอนเรื่องพื้นที่ผิวและปริมาตร
ตัวอย่างแผนการสอนเรื่องพื้นที่ผิวและปริมาตรตัวอย่างแผนการสอนเรื่องพื้นที่ผิวและปริมาตร
ตัวอย่างแผนการสอนเรื่องพื้นที่ผิวและปริมาตร
ทับทิม เจริญตา
 
แผนการสอน เรื่อง ปริมาตรและพื้นที่ผิว
แผนการสอน เรื่อง ปริมาตรและพื้นที่ผิวแผนการสอน เรื่อง ปริมาตรและพื้นที่ผิว
แผนการสอน เรื่อง ปริมาตรและพื้นที่ผิวDuangnapa Jangmoraka
 
04 แบบจำลองอะตอมของโบร์และกลุ่มหมอก
04 แบบจำลองอะตอมของโบร์และกลุ่มหมอก04 แบบจำลองอะตอมของโบร์และกลุ่มหมอก
04 แบบจำลองอะตอมของโบร์และกลุ่มหมอกkruannchem
 
แผน5 คณฺตศาสตร์เพิ่มเติมม3
แผน5 คณฺตศาสตร์เพิ่มเติมม3แผน5 คณฺตศาสตร์เพิ่มเติมม3
แผน5 คณฺตศาสตร์เพิ่มเติมม3srkschool
 
แผนการสอนคณิตพื้นฐาน ม.3
แผนการสอนคณิตพื้นฐาน ม.3แผนการสอนคณิตพื้นฐาน ม.3
แผนการสอนคณิตพื้นฐาน ม.3phachanee boonyuen
 
3.แผนการเรียนรู้ backward
3.แผนการเรียนรู้ backward3.แผนการเรียนรู้ backward
3.แผนการเรียนรู้ backwardparichat441
 
สื่อที่ใช้ ชุดการสอน
สื่อที่ใช้  ชุดการสอนสื่อที่ใช้  ชุดการสอน
สื่อที่ใช้ ชุดการสอนLampang Rajabhat University
 
3.แผนการเรียนรู้ backward
3.แผนการเรียนรู้ backward3.แผนการเรียนรู้ backward
3.แผนการเรียนรู้ backwardparichat441
 
บทที่ 1
บทที่ 1บทที่ 1
บทที่ 1
Tanakorn Pansupa
 
โครงงาน 5 บท
โครงงาน  5 บทโครงงาน  5 บท
โครงงาน 5 บท
ศุภกรณ์ วัฒนศรี
 

Similar to แผนพื้นที่ผิวและปริมาตร (20)

แผนพื้นที่ผิวและปริมาตร
แผนพื้นที่ผิวและปริมาตรแผนพื้นที่ผิวและปริมาตร
แผนพื้นที่ผิวและปริมาตร
 
Plan 1
Plan 1Plan 1
Plan 1
 
ตัวอย่างแผนการสอนเรื่องพื้นที่ผิวและปริมาตร
ตัวอย่างแผนการสอนเรื่องพื้นที่ผิวและปริมาตรตัวอย่างแผนการสอนเรื่องพื้นที่ผิวและปริมาตร
ตัวอย่างแผนการสอนเรื่องพื้นที่ผิวและปริมาตร
 
Add m1-1-chapter1
Add m1-1-chapter1Add m1-1-chapter1
Add m1-1-chapter1
 
แผนการสอน เรื่อง ปริมาตรและพื้นที่ผิว
แผนการสอน เรื่อง ปริมาตรและพื้นที่ผิวแผนการสอน เรื่อง ปริมาตรและพื้นที่ผิว
แผนการสอน เรื่อง ปริมาตรและพื้นที่ผิว
 
Unit1
Unit1Unit1
Unit1
 
04 แบบจำลองอะตอมของโบร์และกลุ่มหมอก
04 แบบจำลองอะตอมของโบร์และกลุ่มหมอก04 แบบจำลองอะตอมของโบร์และกลุ่มหมอก
04 แบบจำลองอะตอมของโบร์และกลุ่มหมอก
 
แผน5 คณฺตศาสตร์เพิ่มเติมม3
แผน5 คณฺตศาสตร์เพิ่มเติมม3แผน5 คณฺตศาสตร์เพิ่มเติมม3
แผน5 คณฺตศาสตร์เพิ่มเติมม3
 
Plan 2
Plan 2Plan 2
Plan 2
 
Unit4
Unit4Unit4
Unit4
 
แผนการสอนคณิตพื้นฐาน ม.3
แผนการสอนคณิตพื้นฐาน ม.3แผนการสอนคณิตพื้นฐาน ม.3
แผนการสอนคณิตพื้นฐาน ม.3
 
Unit3
Unit3Unit3
Unit3
 
3.แผนการเรียนรู้ backward
3.แผนการเรียนรู้ backward3.แผนการเรียนรู้ backward
3.แผนการเรียนรู้ backward
 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
 
Unit4
Unit4Unit4
Unit4
 
สื่อที่ใช้ ชุดการสอน
สื่อที่ใช้  ชุดการสอนสื่อที่ใช้  ชุดการสอน
สื่อที่ใช้ ชุดการสอน
 
3.แผนการเรียนรู้ backward
3.แผนการเรียนรู้ backward3.แผนการเรียนรู้ backward
3.แผนการเรียนรู้ backward
 
บทที่ 1
บทที่ 1 บทที่ 1
บทที่ 1
 
บทที่ 1
บทที่ 1บทที่ 1
บทที่ 1
 
โครงงาน 5 บท
โครงงาน  5 บทโครงงาน  5 บท
โครงงาน 5 บท
 

More from ทับทิม เจริญตา

ข้อสอบเมทริกชฺ
ข้อสอบเมทริกชฺ ข้อสอบเมทริกชฺ
ข้อสอบเมทริกชฺ
ทับทิม เจริญตา
 
ข้อสอบเรื่องการบวกลบคูณหารพหุนาม
ข้อสอบเรื่องการบวกลบคูณหารพหุนามข้อสอบเรื่องการบวกลบคูณหารพหุนาม
ข้อสอบเรื่องการบวกลบคูณหารพหุนาม
ทับทิม เจริญตา
 
แบบฝึกการคูณและหารพหุนาม
แบบฝึกการคูณและหารพหุนามแบบฝึกการคูณและหารพหุนาม
แบบฝึกการคูณและหารพหุนาม
ทับทิม เจริญตา
 
หาผลบวกและผลลบของเอกนาม
หาผลบวกและผลลบของเอกนามหาผลบวกและผลลบของเอกนาม
หาผลบวกและผลลบของเอกนาม
ทับทิม เจริญตา
 
ตัวอย่างที่ 1จงหาผลลบของเอกนามต่อไปนี้
ตัวอย่างที่ 1จงหาผลลบของเอกนามต่อไปนี้ตัวอย่างที่ 1จงหาผลลบของเอกนามต่อไปนี้
ตัวอย่างที่ 1จงหาผลลบของเอกนามต่อไปนี้
ทับทิม เจริญตา
 
ตัวอย่างที่ 1 จงหาผลบวกของเอกนามต่อไปนี้
ตัวอย่างที่ 1  จงหาผลบวกของเอกนามต่อไปนี้ตัวอย่างที่ 1  จงหาผลบวกของเอกนามต่อไปนี้
ตัวอย่างที่ 1 จงหาผลบวกของเอกนามต่อไปนี้
ทับทิม เจริญตา
 
ใบงานที่ 5
ใบงานที่ 5 ใบงานที่ 5
ใบงานที่ 5
ทับทิม เจริญตา
 
ใบงานที่ 4
ใบงานที่ 4 ใบงานที่ 4
ใบงานที่ 4
ทับทิม เจริญตา
 
ใบงานที่ 3
ใบงานที่ 3 ใบงานที่ 3
ใบงานที่ 3
ทับทิม เจริญตา
 

More from ทับทิม เจริญตา (20)

Pro1
Pro1Pro1
Pro1
 
Ex
ExEx
Ex
 
เกมซูดุคุ
เกมซูดุคุเกมซูดุคุ
เกมซูดุคุ
 
ข้อสอบเมทริกชฺ
ข้อสอบเมทริกชฺ ข้อสอบเมทริกชฺ
ข้อสอบเมทริกชฺ
 
แบบทดสอบ เรื่องพหุนาม
แบบทดสอบ เรื่องพหุนามแบบทดสอบ เรื่องพหุนาม
แบบทดสอบ เรื่องพหุนาม
 
ข้อสอบเรื่องการบวกลบคูณหารพหุนาม
ข้อสอบเรื่องการบวกลบคูณหารพหุนามข้อสอบเรื่องการบวกลบคูณหารพหุนาม
ข้อสอบเรื่องการบวกลบคูณหารพหุนาม
 
แบบฝึกการคูณและหารพหุนาม
แบบฝึกการคูณและหารพหุนามแบบฝึกการคูณและหารพหุนาม
แบบฝึกการคูณและหารพหุนาม
 
แบบฝึกพหุนาม
แบบฝึกพหุนามแบบฝึกพหุนาม
แบบฝึกพหุนาม
 
การบวกลบพหุนาม
การบวกลบพหุนามการบวกลบพหุนาม
การบวกลบพหุนาม
 
เอกนาม
เอกนามเอกนาม
เอกนาม
 
หาผลบวกและผลลบของเอกนาม
หาผลบวกและผลลบของเอกนามหาผลบวกและผลลบของเอกนาม
หาผลบวกและผลลบของเอกนาม
 
ตัวอย่างที่ 1จงหาผลลบของเอกนามต่อไปนี้
ตัวอย่างที่ 1จงหาผลลบของเอกนามต่อไปนี้ตัวอย่างที่ 1จงหาผลลบของเอกนามต่อไปนี้
ตัวอย่างที่ 1จงหาผลลบของเอกนามต่อไปนี้
 
ตัวอย่างที่ 1 จงหาผลบวกของเอกนามต่อไปนี้
ตัวอย่างที่ 1  จงหาผลบวกของเอกนามต่อไปนี้ตัวอย่างที่ 1  จงหาผลบวกของเอกนามต่อไปนี้
ตัวอย่างที่ 1 จงหาผลบวกของเอกนามต่อไปนี้
 
ข้อสอบตรรกศาตร์ม.4
ข้อสอบตรรกศาตร์ม.4ข้อสอบตรรกศาตร์ม.4
ข้อสอบตรรกศาตร์ม.4
 
แผนKpa ส่งจริง (ซ่อมแซม)
แผนKpa ส่งจริง (ซ่อมแซม)แผนKpa ส่งจริง (ซ่อมแซม)
แผนKpa ส่งจริง (ซ่อมแซม)
 
สอบ สมบัติของเลขยกกำลัง
สอบ สมบัติของเลขยกกำลังสอบ สมบัติของเลขยกกำลัง
สอบ สมบัติของเลขยกกำลัง
 
ใบงานที่ 5
ใบงานที่ 5 ใบงานที่ 5
ใบงานที่ 5
 
ใบงานที่ 4
ใบงานที่ 4 ใบงานที่ 4
ใบงานที่ 4
 
ใบงานที่ 3
ใบงานที่ 3 ใบงานที่ 3
ใบงานที่ 3
 
ใบงานที่ 2
ใบงานที่ 2 ใบงานที่ 2
ใบงานที่ 2
 

แผนพื้นที่ผิวและปริมาตร

  • 1. แผนการจัดการเรียนรู้ ที่ 3 กลุ่มสาระการเรียนรู้ คณิตศาสตร์ รายวิชาพืนฐาน ้ ภาคเรียนที่ 1 ปี การศึกษา 2555 หน่ วยการเรียนรู้ เรื่อง พืนทีผวและปริมาตร ้ ่ ิ ชั้นมัธยมศึกษาปี ที่ 3 เรื่อง รู ปเรขาคณิตสามมิติ เวลา 1 ชั่วโมง มาตรฐานการเรียนรู้ / ตัวชี้วด ั มาตรฐาน ค 3.1 อธิบายและวิเคราะห์รูปเรขาคณิ ตสองมิติและสามมิติ ตัวชี้วด ค 3.1 ม. 3/1 อธิบายลักษณะและสมบัติของ ปริ ซึม พีระมิด ทรงกระบอก กรวย และทรงกลม ั สาระสาคัญ / ความคิดรวบยอด กรวย เป็ นรู ปเรขาคณิ ตสามมิติ ที่มีลกษณะดังต่อไปนี้ ั 1.1 มีฐานเดียวเป็ นวงกลม ่ 1.2 มีจุดยอดหนึ่งจุด ซึ่ งเป็ นจุดใด ๆ ที่ไม่อยูบนระนาบเดียวกับฐาน 1.3 เส้นใด ๆที่เชื่อมต่อระหว่างจุดยอดกับจุดใด ๆ บนขอบของฐาน จะเป็ นส่ วนของเส้นตรง เสมอ ทรงกลม คือ รู ปเรขาคณิ ตสามมิติที่มีผวโค้งเรี ยบและ จุดทุกจุดบนผิวโค้งจะอยูห่างจากจุดคงที่ ิ ่ จุดหนึ่งเป็ นระยะทางเท่ากัน คาถามสาคัญ ่ นักเรี ยนอยากทราบหรื อไม่วาหมวกคริ สมาสของนักเรี ยนหรื อรู ปโลกในวิชาสังคมศึกษามี รู ปร่ างทางเรขาคณิ ตอย่างไร จุดประสงค์ การเรียนรู้ ด้ านความรู้ นักเรียนสามารถ 1. อธิบายลักษณะและสมบัติของกรวยได้ 2. อธิบายลักษณะและสมบัติของทรงกลมได้ ด้ านทักษะกระบวนการทางคณิตศาสตร์ นักเรียนสามารถ ่ ั 1. การแก้ปัญหา : ใช้ความรู้เชิงปริ ภูมิในการอธิบายรู ปเรขาคณิ ตสามมิติวามีลกษณะ อย่างไรมีความเหมือนหรื อแตกต่างกันอย่างไร
  • 2. 2 2. การให้เหตุผล : ให้เหตุผลเกี่ยวกับลักษณะของกรวยและทรงกลมได้อย่าง สมเหตุสมผล 3. การสื่ อสาร สื่ อความหมายและการนาเสนอ : การสื่ อสาร สื่ อความหมายในการ อธิ บายเกี่ยวกับลักษณะของกรวยและทรงกลมได้อย่างชัดเจน ั 4. การเชื่อมโยง : เชื่อมโยงความรู ้ทางคณิ ตศาสตร์ กบสิ่ งแวดล้อมได้อย่างเหมาะสม ด้ านคุณลักษณะทีพงประสงค์ นักเรียนเป็ นผู้ที่ ่ ึ 1. มีความสนใจและเอาใจใส่ ต่องานที่ได้รับมอบหมาย 2. กล้าคิด กล้าแสดงออกถึงแนวคิดและเหตุผลของตนเองด้วยความเชื่อมัน ่ 3. มีความรับผิดชอบ ให้ความร่ วมมือในการทากิจกรรมร่ วมกับผูอื่น ้ 4. ทางานที่ได้รับมอบหมายตรงตามเวลา 5. มีความละเอียดรอบคอบในการทางาน สาระการเรียนรู้ 1. ความรู้เรื่ องลักษณะของกรวยและทรงกลม กรวย ลักษณะของกรวยจะคล้ายคลึงกับพีระมิด ต่างกันที่ฐาน โดยเปลี่ยนจากรู ปหลายเหลี่ยมเป็ น วงกลมเท่านั้น กรวย เป็ นรู ปเรขาคณิ ตสามมิติ ที่มีลกษณะดังต่อไปนี้ ั (1) มีฐานเดียวเป็ นวงกลม ่ (2) มีจุดยอดหนึ่งจุด ซึ่ งเป็ นจุดใด ๆ ที่ไม่อยูบนระนาบเดียวกับฐาน (3) เส้นใด ๆ ที่เชื่อมต่อระหว่างจุดยอดกับจุดใด ๆ บนขอบของฐาน จะเป็ นส่ วนของ เส้นตรงเสมอ รู ป 1 แสดงกรวยที่เรี ยกว่า กรวยตรง รู ป 2 แสดงกรวยที่เรี ยกว่า กรวยเอียง รู ป 1 รู ป 2
  • 3. 3  OA เรี ยกว่า แกน ของกรวย เมื่อ O เป็ นจุดศูนย์กลางของฐาน  ในรู ป 1 ซึ่งเป็ นกรวยตรง OA นอกจากจะเป็ นแกนแล้ว ยังเป็ นส่ วนสู งของกรวย  ในรู ป 2 ซึ่งเป็ นกรวยเอียง AB เป็ นส่ วนสู งของกรวย  ในรู ป 1 ซึ่ งเป็ นกรวยตรง ส่ วนของเส้นตรงที่เชื่อมระหว่างจุดยอดและจุดใด ๆ บนขอบ ของฐาน จะยาวเท่ากันทุกเส้น เรี ยกว่า ส่ วนสู งเอียง ความยาวของส่ วนสู งเอียง เรี ยกว่า ความสู งเอียง  ในรู ป 2 ซึ่ งเป็ นกรวยเอียง ส่ วนของเส้นตรงบางเส้นที่เชื่อมระหว่างจุดยอดและจุดใด ๆ บนขอบของฐาน จะยาวไม่เท่ากัน เรี ยกว่า ส่ วนสู งเอียง ความยาวของส่ วนสู งเอียง เรี ยกว่า ความ สู งเอียง  กรวยที่มีฐานเป็ นแผ่นวงกลม เรี ยกว่า กรวยปิ ด และกรวยที่มีฐานเฉพาะเส้นรอบวงของ วงกลม เรี ยกว่า กรวยเปิ ด ทรงกลม เป็ นรู ปเรขาคณิ ตสามมิติที่มีผวโค้งเรี ยบและ จุดทุกจุดบนผิวโค้งจะอยูห่างจากจุดคงที่จุด ิ ่ หนึ่งเป็ นระยะทางเท่ากัน  จุดคงที่ดงกล่าว เรี ยกว่า จุดศูนย์ กลาง ของทรงกลม ในรู ป 1 คือ จุด ั O  ถ้า A เป็ นจุดใด ๆ บนผิวโค้งที่เรี ยกว่า ทรงกลม แล้ว OA จะมีค่าคง ตัวเสมอ เรี ยก OA ว่า รัศมี ของทรงกลม รู ป 1 รอยตัดของทรงกลมกับระนาบ ถ้าตัดทรงกลมใบหนึ่งด้วยระนาบแล้ว จะเกิดรอยตัดเป็ นรู ปวงกลม ดังรู ป 2 รู ป 2 รอยตัดที่เป็ นวงกลมจะมีขนาดแตกต่างกันไปตามตาแหน่งของการตัดของระนาบ ถ้าระนาบ ที่ตดทรงกลมผ่านจุดศูนย์กลางของทรงกลม จะได้รอยตัดที่เป็ นวงกลมซึ่ งมีจุดศูนย์กลางเป็ นจุด ั
  • 4. 4 ่ เดียวกับจุดศูนย์กลางของทรงกลม และเป็ นวงกลมที่มีขนาดใหญ่ที่สุด ดังรู ป 3 เรี ยกรอยตัดนี้วา วงกลมใหญ่ รู ป 3 2. กิจกรรมที่สามารถใช้ความรู ้สึกเชิงปริ ภูมิและความรู ้เรื่ องลักษณะของกรวยและลักษณะทรง กลมที่ตามกาหนด กิจกรรมที่ 1 กรวย กิจกรรมที่ 2 ทรงกลม หลักฐานหรือร่ องรอยการเรียนรู้ / การวัดและการประเมินผล ด้ านความรู้ ภาระงาน / ชิ้นงาน เกณฑ์ ทใช้ ประเมิน ี่ ผู้ประเมิน กิจกรรมที่ 1 กรวย เติมคาตอบพร้อมให้เหตุผลได้ถูกต้อง ข้อละ 1 คะแนน เพื่อน , ครู กิจกรรมที่ 2 ทรงกลม เติมคาตอบพร้อมให้เหตุผลได้ถูกต้อง ข้อละ 1 คะแนน เพื่อน , ครู ด้ านทักษะและกระบวนการทางคณิตศาสตร์ ใช้การประเมินเชิงคุณภาพในภาพรวม โดยพิจารณาจากการให้เหตุผลของคาตอบ สื่ อสารที่ แสดงแนวความคิดที่มาซึ่งคาตอบ ตลอดจนการเชื่อมโยงการนาไปใช้ในชี วตประจาวัน เพื่อปรับปรุ ง ิ การเรี ยนการสอน โดยไม่มีการให้คะแนน ด้ านคุณลักษณะอันพึงประสงค์ ใช้การประเมินเชิงคุณภาพในภาพรวม โดยพิจารณาจากความตั้งใจและเอาใจใส่ ต่อการเรี ยน และงานที่ได้รับมอบหมาย กล้าแสดงความคิดเห็นถึงแนวคิดของตนเองอย่างมันใจ เป็ นการประเมิน ่ คุณภาพเพื่อปรับปรุ งการเรี ยนการสอน โดยไม่มีการให้คะแนน
  • 5. 5 การจัดกิจกรรมการเรียนรู้ ขั้นการสร้ างความสนใจ ( 30 นาทีแรก) 1. ครู ใช้คาถามเปิ ดการสนทนาโดยให้นกเรี ยนร่ วมกันอภิปราย สิ่ งของที่ครู นามาให้ ั นักเรี ยนดู เช่น หมวกคริ สมาส กรวย เป็ นต้น - นักเรี ยนเคยพบเห็นสิ่ งของที่มีรูปร่ างลักษณะแบบนี้หรื อไม่ (แนวตอบ : เคยพบเห็นในชีวตประจาวันมากมาย) ิ - ยกตัวอย่างสิ่ งของที่เป็ นทรงกรวยที่เคยพบเห็นในชีวตประจาวัน ิ (แนวตอบ : กรวยไอศกรี ม กรวยดอกไม้ โคมไฟรู ปกรวยต่างๆ) (30 นาทีหลัง) ครู ส่งเสริ มทักษะการคิดโดยการใช้คาถามเพื่อฝึ กการคิดให้กบนักเรี ยน และส่ งเสริ ม ั ความกล้าแสดงออกให้นกเรี ยนร่ วมกันอภิปราย สิ่ งของที่ครู นามาให้ดู เช่น ลูกปิ งปอง เป็ นต้น ั - นักเรี ยนเคยพบเห็นสิ่ งของที่มีรูปร่ างลักษณะแบบนี้หรื อไม่ (แนวตอบ : เคยพบเห็นในชีวตประจาวันมากมาย) ิ - ยกตัวอย่างสิ่ งของที่เป็ นทรงกลมหรื อใกล้เคียงทรงกลมที่เกิดขึ้นตามธรรมชาติ (แนวตอบ : แตงโม ส้ม ไข่กบ ไข่ปลา ไข่แมงดา) ขั้นการสารวจและค้ นหา 2. ครู ให้นกเรี ยนยกตัวอย่างสิ่ งของต่างๆรอบตัวเราที่พบเห็นในชีวตประจาวันที่มีลกษณะ ั ิ ั คล้ายกรวยและทรงกลมเพิ่มเติม 3. นักเรี ยนทากิจกรรมที่ 1 และครู ใช้คาถามให้นกเรี ยนร่ วมกันสรุ ปข้อค้นพบที่ได้จาก ั การทากิจกรรมเพื่อนาไปสู่ ขอสรุ ปความคิดรวบยอดเกี่ยวกับลักษณะของกรวย ้ 4. นักเรี ยนทากิจกรรมที่ 2 และครู ใช้คาถามให้นกเรี ยนร่ วมกันสรุ ปข้อค้นพบที่ได้จากการ ั ทากิจกรรมเพื่อนาไปสู่ ขอสรุ ปความคิดรวบยอดเกี่ยวกับลักษณะของทรงกลม ้ ขั้นการอธิบาย 5. นักเรี ยนและครู ร่วมกันสรุ ปความคิดรวบยอดเกี่ยวกับกรวยและทรงกลม ขั้นการขยายความรู้ 6. นักเรี ยนและครู ขยายความรู้เรื่ องกรวยและทรงกลมโดยนาตัวอย่างรู ปภาพที่มี
  • 6. 6 ลักษณะต่างๆให้นกเรี ยนตอบคาถามว่ารู ปใดเรี ยกว่ากรวยและทรงกลมเพื่อนาไปสู่ ขอสรุ ปและ ั ้ คาอธิ บายเกี่ยวกับลักษณะของรู ปเรขาคณิ ตสามมิติที่เรี ยกว่าเป็ นกรวยและทรงกลมดังนี้ ขั้นการประเมินความรู้ 7. ให้นกเรี ยนทาแบบฝึ กเสริ มทักษะที่ 1 แล้วให้นกเรี ยนช่วยกันเฉลยคาตอบบนกระดาน ั ั ครู ใช้คาถามตรวจสอบความถูกต้อง สื่ อการเรียนรู้ / แหล่งการเรียนรู้ สื่ อการเรี ยนรู้ 1. สื่ อจริ งที่เป็ นสื่ อที่นามาให้นกเรี ยนดู ั 2. ภาพส่ วนประกอบของกรวยและทรงกลม 3. ใบกิจกรรมที่ 1 และ 2 4. แบบฝึ กทักษะที่ 1 5. หนังสื อเรี ยนสาระการเรี ยนรู ้พ้ืนฐานคณิ ตศาสตร์ เล่ม 1 ชั้นมัธยมศึกษาปี ที่ 3 แหล่งการเรียนรู้ สิ่ งที่พบเห็นภายในห้องเรี ยนหรื อนอกห้องเรี ยน เช่น ที่บานนักเรี ยน รอบโรงเรี ยน เป็ นต้น ้
  • 7. 7 บันทึกหลังการเรียนการสอน 1. ผลที่เกิดจากการเรี ยนรู ้ ………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………. 2. ปัญหา / อุปสรรค ………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………. 3. แนวทางแก้ไข ………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………. ลงชื่อ……………………………………ผูบนทึก ้ ั (นางทับทิม เจริ ญตา) ตาแหน่ง ครู วันที่….เดือน…………………….พ.ศ. ……. ความคิดเห็นของรองผูอานวยการกลุ่มงานบริ หารงานวิชาการ ้ …………….…………………………………………………………………...……………...……….. …………………………………………………………….……………………………...….………… …………………………………………………………….…………………………...…….………… ลงชื่อ (นายพิเชษฐ์ เทียมชัยภูมิ) รองผูอานวยการฝ่ ายวิชาการ ้ วันที่..........เดือน...............................พ.ศ. …….. ความคิดเห็นของผูอานวยการโรงเรี ยน ้ ................................................................................................................................................................. ................................................................................................................................................................. ลงชื่อ (นายเสนอเกียรติ พราวศรี ) ผูอานวยการโรงเรี ยนกุดชุมวิทยาคม ้ วันที่.........เดือน...............................พ.ศ……..
  • 8. 8 ใบกิจกรรมที่ 1 กรวย ประกอบแผนการจัดการเรียนรู้ ที่ 3 1. ให้นกเรี ยนเขียนวงกลม 2 วงบนแผ่นกระดาษให้มีรัศมี 10 เซนติเมตร แบ่งมุมที่ ั จุดศูนย์กลางดังรู ป ตัดกระดาษรุ ปวงกมทั้งสองเป็ น 4 ชิ้น คือ A, B, C และ D แล้วประกอบกระดาษแต่ละชิ้นให้ได้กรวยฐานเปิ ด 4 อัน 2. พิจารณากรวยที่ได้ในข้อ 1 แล้วตอบคาถามต่อไปนี้ 1) ส่ วนสู งเอียงของกรวยทั้งสี่ อนยาวเท่ากันหรื อไม่ เพราะเหตุใด ั …………………………………………………………………………………………… 2) ส่ วนสู งของกรวยทั้งสี่ ยาวเท่ากันหรื อไม่ ถ้าไม่เท่ากัน กรวยใดสู งที่สุด และกรวยใดเตี้ยที่สุด …………………………………………………………………………………………… 3) พื้นที่ฐานของกรวยเกี่ยวข้องกับขนาดของมุมที่จุดศูนย์กลางของรู ปวงกลมเดิมอย่างไร …………………………………………………………………………………………… 4) ฐานของกรวยใดมีพ้ืนที่มากที่สุด …………………………………………………………………………………………… 5) ขอบของฐานกรวย คือ ส่ วนใดของรู ปวงกลมเดิม ……………………………………………………………………………………………
  • 9. 9 ใบกิจกรรมที่ 2 ทรงกลม ประกอบแผนการจัดการเรียนรู้ ที่ 3 1. กาหนดทรงกลมดังรู ป ให้นกเรี ยนตอบคาถามต่อไปนี้ ั 1.1 ถ้านักเรี ยนแต่ละคนนาระนาบมาตัดทรงกลมที่กาหนดให้ แล้วหน้าตัดที่ได้เป็ นรู ปอะไร ………………………………………………………………………………………… 1.2 หน้าตัดที่นกเรี ยนแต่ละคนได้ในข้อ 3.1 มีขนาดเท่ากันทุกรู ปหรื อไม่ ั …………………………………………………………………………………………… 1.3 วงกลมใหญ่ของทรงกลมที่กาหนดให้ มีกี่วง …………………………………………………………………………………………… 1.4 ถ้ากาหนดจุดจุดหนึ่งบนทรงกลม จะมีวงกลมใหญ่ผานจุดนี้ได้กี่วง ่ ……………………………………………………………………………………………
  • 10. 10 แบบฝึ กทักษะที่ 1 ประกอบแผนการจัดการเรียนรู้ ท่ี 3 1. ให้นกเรี ยนเขียนวงกลม 2 วงบนแผ่นกระดาษให้มีรัศมี 10 เซนติเมตร แบ่งมุมที่ ั จุดศูนย์กลางดังรู ป ตัดกระดาษรุ ปวงกมทั้งสองเป็ น 4 ชิ้น คือ A, B, C และ D แล้วประกอบกระดาษแต่ละชิ้นให้ได้กรวยฐานเปิ ด 4 อัน 2. ถ้านากรวยทั้งสี่ ที่ได้มาร้อยเรี ยงกันเป็ นโมบาย ดังรู ปข้างล่าง กรวยใดทาจาก กระดาษ A, B, C และ D 3. ทรงกลมคือ…………………………..……………………………………………
  • 11. 11 แนวตอบใบกิจกรรมที่ 1 สารวจปริซึม ประกอบแผนการจัดการเรี ยนรู้ ท่ี 3 1. พิจารณากรวยที่ได้ แล้วตอบคาถาม ตอบ 1) ส่ วนสู งเอียงของกรวยทั้งสองสี่ อนยาวเท่ากัน เพราะกรวยทั้งสี่ เกิดจากวงกลมที่มี ั บข้ อ เส้นผ่านศูนย์กลางยาวเท่ากัน คือ 20 เซนติเมตร ดังนั้นกรวยทั้งสี่ มีส่วนสู งเอียงยาว 8. 10 เซนติเมตร ตอบ 2) ส่ วนสู งของกรวยทั้งสองสี่ อนยาวไม่เท่ากัน กรวย C สู งที่สุด และกรวย D เตี้ยที่สุด ั ข้ อ ตอบ 8. 3) ถ้าพื้นที่ฐานของกรวยมากขนาดของมุมที่จุดศูนย์กลางของรู ปวงกลมเดิมจะมี ข้ อ ขนาด ใหญ่ ถ้าพื้นที่ฐานของกรวยน้อยขนาดของมุมที่จุดศูนย์กลางของรู ปวงกลมเดิมจะมี 8. ขนาดเล็ก ตอบ 4) ฐานของกรวย D มีพ้ืนที่มากที่สุด ข้ อ ตอบ 8. 5) เส้นรอบวง ข้ อ 8.
  • 12. 12 แนวตอบใบกิจกรรมที่ 2 ทรงกลม ประกอบแผนการจัดการเรี ยนรู้ ท่ี 3 ตอบ 1. ข้ อ 1.1 ได้รูปวงกลม 8. 1.2 ไม่เท่ากัน 1.3 1 วง 1.4 หลายวง แนวตอบแบบฝึ กทักษะที่ 1 ประกอบแผนการจัดการเรียนรู้ ที่ 3 ตอบ 2. ข้ อ 8. 3. ทรงกลม คือ รู ปเรขาคณิ ตสามมิติที่มีผวโค้งเรี ยบ และจุดทุกจุดบนผิวโค้ง ิ อยูห่างจากจุดคงที่จุดหนึ่งเป็ นระยะเท่ากัน ่ จุดคงที่น้ นเรี ยกว่า จุดศูนย์กลางของวงกลม ั ระยะที่เท่ากันนั้นเรี ยกว่า ความยาวรัศมีของทรงกลมดังรู ปภาพ
  • 13. 13