More Related Content
More from ทับทิม เจริญตา (20)
Pro1
- 1. ~ 1 ~
แผนการจัดการเรียนรู้กลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์
รายวิชาคณิตศาสตร์ รหัสวิชา ค23102 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3
หน่วยการเรียนรู้ที่ 4 เรื่อง ความน่าจะเป็น จานวน 11 ชั่วโมง
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 เรื่อง การทดลองสุ่ม เวลา 1 ชั่วโมง
1. มาตรฐานการเรียนรู้/ตัวชี้วัด
ค 3.2 ม.3/1 เข้าใจหลักการ การนับเบื้องต้น ความน่าจะเป็น และนาไปใช้
ตัวชี้วัดที่ 1 เข้าใจเกี่ยวกับการทดลองสุ่มและนาผลที่ได้ไปหาความน่าจะเป็นของเหตุการณ์
2. สาระสาคัญของหน่วยการเรียนรู้
การทดลองสุ่ม คือ การทดลองซึ่งทราบว่าผลลัพธ์ที่จะเกิดขึ้นอาจจะเป็นอะไรได้บ้าง แต่ไม่สามารถบอกได้
อย่างถูกต้องแน่นอนว่าในแต่ละครั้งที่ทาการทดลองผลที่เกิดขึ้นจากการทดลองจะเป็นอะไรในบรรดาผลลัพธ์ที่อาจ
เป็นไปได้เหล่านั้น
3. จุดประสงค์การเรียนรู้สู่ตัวชี้วัด
1. มีความคิดรวบยอดเกี่ยวกับการทดลองสุ่มและอธิบายเกี่ยวกับความหมายและลักษณะ
ของการทดลองสุ่ม (K1)
2. เขียนแสดงการทดลองสุ่มจากการทดลอง (P2)
3. มีความกระตือรือร้นสนใจและเข้าร่วมกิจกรรมการเรียนรู้ในชั้นเรียน (A)
4. สมรรถนะสาคัญของผู้เรียน
1. (PISA 1.3) ทาสถานการณ์หรือปัญหาให้อยู่ในรูปง่าย เพื่อให้การวิเคราะห์ทางคณิตศาสตร์ง่ายขึ้น
2. (PISA 2.3) การนาข้อเท็จจริง กฎเกณฑ์ ขั้นตอนวิธี และโครงสร้างทางคณิตศาสตร์ มาใช้ในการ
แก้ปัญหา
3. (PISA 2.8) การสะท้อนข้อโต้แย้งทางคณิตศาสตร์ การอธิบายและแสดงเหตุผลต่อผลลัพธ์ทาง
คณิตศาสตร์
5. สาระการเรียนรู้
การทดลองสุ่ม
6. สาระการเรียนรู้สู่การบูรณาการ
บูรณาการกิจกรรมสะเต็มศึกษา (จาก STEM สู่ STEAM)
1. S (Science) : ระบุเนื้อหา/ กิจกรรม สิ่งมีชีวิต เซลล์ ระบบสืบพันธุ์
2. T (Technology) : ระบุเนื้อหา/ กิจกรรม การใช้คอมพิวเตอร์สืบค้น ออกแบบ
3. E (Engineering) : ระบุเนื้อหา/ กิจกรรม การออกแบบโครงสร้าง ป้ายนิเทศ
4. A (Art) : ระบุเนื้อหา/ กิจกรรม การออกแบบโครงสร้าง ป้ายนิเทศ
5. M (Mathematics) : ระบุเนื้อหา/ กิจกรรม การคานวณ มาตราส่วน Resolution
- 2. ~ 2 ~
7. คาถามท้าทาย
นักเรียนคิดว่าการศึกษาเรื่อง ความน่าจะเป็น มีประโยชน์อย่างไร พร้อมทั้งยกตัวอย่าง
8 . กระบวนการจัดการเรียนรู้
ขั้นนา
1. ครูและนักเรียนร่วมกันสนทนาทบทวนเกี่ยวกับประวัติของความน่าจะเป็น จากนั้นครู
ตั้งคาถามให้นักเรียนร่วมกันแสดงความคิดเห็น ดังนี้
นักเรียนคิดว่าการศึกษาเรื่อง ความน่าจะเป็น มีประโยชน์อย่างไร พร้อมทั้งยกตัวอย่าง
(ตามประสบการณ์การเรียนรู้ของผู้เรียน)
ขั้นสอน
1. ครูและนักเรียนร่วมกันสนทนาเกี่ยวกับการทดลองโยนเหรียญที่มีความเที่ยงตรงหนึ่งเหรียญ โดยครู
ทดลองโยนเหรียญหนึ่งครั้ง จากนั้นตั้งคาถามให้นักเรียนร่วมกันแสดงความคิดเห็น ดังนี้
พิจารณาการโยนเหรียญต่อไปนี้
หัว ก้อย
1) ถ้าโยนเหรียญหนึ่งเหรียญ เหรียญที่โยนจะขึ้นด้านใดบ้าง (หัวและก้อย)
2) จากการโยนเหรียญนักเรียนคิดว่าจะขึ้นหน้าหัวแน่นอนหรือไม่ อย่างไร (ไม่แน่นอนอาจจะขึ้นหน้า
ก้อยก็ได้)
3) จากการโยนเหรียญนักเรียนคิดว่าจะขึ้นหน้าก้อยแน่นอนหรือไม่ อย่างไร (ไม่แน่นอนอาจจะขึ้น
หน้าหัวก็ได้)
4) จากการทดลองโยนเหรียญข้างต้น นักเรียนสามารถบอกได้หรือไม่ว่าจะเกิดผลลัพธ์อย่างไรบ้าง
(สามารถบอกหรือระบุผลลัพธ์ที่จะเกิดทั้งหมดได้)
5) จากการทดลองที่ทราบว่ามีผลลัพธ์อะไรบ้างที่เกิดขึ้นได้ นักเรียนสามารถบอกหรือระบุได้หรือไม่ว่า
ในการทดลองแต่ละครั้งจะเกิดผลลัพธ์ใด (ไม่สามารถบอกหรือระบุได้)
6) การทดลองที่ทราบว่ามีผลลัพธ์ใดบ้างจากการทดลองแต่ไม่สามารถระบุได้แน่นอนว่าจะเกิดผลลัพธ์
ใดบ้าง เรียกการทดลองทาแบบนี้ว่าอะไร (การทดลองสุ่ม)
3. ให้นักเรียนแบ่งกลุ่ม กลุ่มละ 3-4 คน จากนั้นครูแจกลูกเต๋าให้กลุ่มละ 1 ลูก จากนั้นให้นักเรียนแต่ละ
กลุ่มทดลองทอดลูกเต๋า 1 ครั้งแล้วตั้งคาถามให้นักเรียนร่วมกันแสดงความคิดเห็น ดังนี้
- 3. ~ 3 ~
1) ถ้าทอดลูกเต๋า 1 ลูก 1 ครั้ง จะเกิดแต้มใดบ้าง (1, 2, 3, 4, 5 และ 6)
2) จากการทอดลูกเต๋านักเรียนคิดว่าจะเกิดแต้ม 2 แน่นอนหรือไม่ อย่างไร (ไม่แน่นอนอาจจะเกิด
แต้ม 1, 3, 4, 5 หรือ 6 ก็ได้)
3) จากการทดลองทอดลูกเต๋า นักเรียนสามารถบอกได้หรือไม่ว่าจะเกิดผลลัพธ์อย่างใดบ้าง (สามารถ
บอกหรือระบุผลลัพธ์ที่จะเกิดขึ้นทั้งหมดได้)
4) จากการทดลองที่ทราบว่ามีผลลัพธ์อะไรบ้างที่เกิดขึ้นได้ นักเรียนสามารถบอกหรือระบุได้หรือไม่ว่า
ในการทดลองแต่ละครั้งจะเกิดผลลัพธ์ใด (ไม่สามารถบอกหรือระบุได้)
5) การทดลองที่ทราบว่ามีผลลัพธ์ใดบ้างจากการทดลองแต่ไม่สามารถระบุได้แน่นอน
ว่าจะเกิดผลลัพธ์ใดบ้าง เรียกการทดลองทาแบบนี้ว่าอะไร (การทดลองสุ่ม)
4. ครูแจกบัตรรูปเรขาคณิตให้กลุ่มละ 1 ชุด ซึ่งมีทั้งหมด 4 ใบ ดังรูป
ให้นักเรียนแต่ละกลุ่มทดลองหยิบบัตรรูปเรขาคณิตขึ้นมา 1 ใบ จากนั้นครูตั้งคาถาม
ให้นักเรียนร่วมกันแสดงความคิดเห็น เช่นเดียวกับกิจกรรมในข้อ 3.
ขั้นสรุป
ให้นักเรียนร่วมกันอภิปราย และสรุปเกี่ยวกับการทดลองสุ่มโดยเชื่อมโยงกับการทากิจกรรมและคาตอบจาก
คาถามข้างต้นโดยครูตรวจสอบความถูกต้อง ดังนี้
การทดลองสุ่ม คือ การทดลองซึ่งทราบว่าผลลัพธ์อาจจะเป็นอะไรได้บ้าง แต่ไม่สามารถบอกได้อย่าง
ถูกต้องแน่นอนว่าในแต่ละครั้งที่ทดลอง ผลที่เกิดขึ้นจะเป็นอะไรในบรรดาผลลัพธ์ที่อาจเป็นไปได้เหล่านั้น
ให้นักเรียนศึกษาเพิ่มเติมใน4. หนังสือเรียนรายวิชาพื้นฐาน คณิตศาสตร์ ม.3 ภาคเรียนที่ 2
เวปบล๊อค ครูนางทับทิม เจริญตา https://krutubtim.wordpress.com/ หรือ สื่ออินเตอร์เน็ตเวปการศึกษา
อื่นๆที่เกี่ยวข้อง
- 4. ~ 4 ~
9 . การวัดและประเมินผลการเรียนรู้
ด้านความรู้ (K)
(เกณฑ์การประเมินผ่าน 60 %)
ด้านคุณธรรม จริยธรรม
และค่านิยม (A)
ด้านทักษะ/กระบวนการ (P)
1. สังเกตจากการอภิปราย
แสดงความคิดเห็น
1. สังเกตพฤติกรรมของนักเรียนใน
การเข้าร่วมกิจกรรมกลุ่ม
1. สังเกตจากการอภิปราย
แสดงความคิดเห็น
2. ประเมินพฤติกรรมนักเรียน
10. สื่อประกอบการเรียนรู้ / แหล่งเรียนรู้
1. เหรียญบาท
2. ลูกเต๋า
3. บัตรรูปเรขาคณิต
4. เวปบล๊อค ครูนางทับทิม เจริญตา https://krutubtim.wordpress.com/
5. สื่ออินเตอร์เน็ตเวปการศึกษาอื่นๆ .................................................................
- 6. ~ 6 ~
แผนการจัดการเรียนรู้กลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์
รายวิชาคณิตศาสตร์ รหัสวิชา ค23102 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3
หน่วยการเรียนรู้ที่ 4 เรื่อง ความน่าจะเป็น จานวน 11 ชั่วโมง
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2 เรื่อง การทดลองสุ่ม เวลา 1 ชั่วโมง
1. มาตรฐานการเรียนรู้/ตัวชี้วัด
ค 3.2 ม.3/1 เข้าใจหลักการ การนับเบื้องต้น ความน่าจะเป็น และนาไปใช้
ตัวชี้วัดที่ 1 เข้าใจเกี่ยวกับการทดลองสุ่มและนาผลที่ได้ไปหาความน่าจะเป็นของเหตุการณ์
2. สาระสาคัญของหน่วยการเรียนรู้
การทดลองสุ่ม คือ การทดลองซึ่งทราบว่าผลลัพธ์ที่จะเกิดขึ้นอาจจะเป็นอะไรได้บ้าง แต่ไม่สามารถบอกได้
อย่างถูกต้องแน่นอนว่าในแต่ละครั้งที่ทาการทดลองผลที่เกิดขึ้นจากการทดลองจะเป็นอะไรในบรรดาผลลัพธ์ที่อาจ
เป็นไปได้เหล่านั้น
3. จุดประสงค์การเรียนรู้สู่ตัวชี้วัด
1. อธิบายเกี่ยวกับลักษณะของการทดลองสุ่ม (K1)
2. เขียนแสดงการทดลองสุ่มจากการทดลอง (P2)
3. มีความกระตือรือร้นสนใจและเข้าร่วมกิจกรรมการเรียนรู้ในชั้นเรียน (A)
4. สมรรถนะสาคัญของผู้เรียน
1. (PISA 1.3) ทาสถานการณ์หรือปัญหาให้อยู่ในรูปง่าย เพื่อให้การวิเคราะห์ทางคณิตศาสตร์ง่ายขึ้น
2. (PISA 2.3) การนาข้อเท็จจริง กฎเกณฑ์ ขั้นตอนวิธี และโครงสร้างทางคณิตศาสตร์ มาใช้ในการ
แก้ปัญหา
3. (PISA 2.8) การสะท้อนข้อโต้แย้งทางคณิตศาสตร์ การอธิบายและแสดงเหตุผลต่อผลลัพธ์ทาง
คณิตศาสตร์
5. สาระการเรียนรู้
การทดลองสุ่ม
6. สาระการเรียนรู้สู่การบูรณาการ
บูรณาการกิจกรรมสะเต็มศึกษา (จาก STEM สู่ STEAM)
1. S (Science) : ระบุเนื้อหา/ กิจกรรม สิ่งมีชีวิต เซลล์ ระบบสืบพันธุ์
2. T (Technology) : ระบุเนื้อหา/ กิจกรรม การใช้คอมพิวเตอร์สืบค้น ออกแบบ
3. E (Engineering) : ระบุเนื้อหา/ กิจกรรม การออกแบบโครงสร้าง ป้ายนิเทศ
4. A (Art) : ระบุเนื้อหา/ กิจกรรม การออกแบบโครงสร้าง ป้ายนิเทศ
5. M (Mathematics) : ระบุเนื้อหา/ กิจกรรม การคานวณ มาตราส่วน Resolution
7. คาถามท้าทาย
การทดลองสุ่มมีลักษณะอย่างไร พร้อมทั้งยกตัวอย่างประกอบ
- 7. ~ 7 ~
8 . กระบวนการจัดการเรียนรู้
ขั้นนา
ครูและนักเรียนร่วมกันสนทนาทบทวนเกี่ยวกับการทดลองสุ่ม โดยตั้งคาถามให้นักเรียนร่วมกันแสดงความ
คิดเห็น ดังนี้
การทดลองสุ่มมีลักษณะอย่างไร พร้อมทั้งยกตัวอย่างประกอบ (การทดลองสุ่ม คือ การทดลองซึ่ง
ทราบว่าผลลัพธ์อาจจะเป็นอะไรได้บ้าง แต่ไม่สามารถบอกได้อย่างถูกต้องแน่นอนว่าในแต่ละครั้งที่ทดลอง ผล
ที่เกิดขึ้นจะเป็นอะไรในบรรดาผลลัพธ์ที่อาจเป็นไปได้เหล่านั้น เช่น การโยนเหรียญ การทอดลูกเต๋า)
ขั้นสอน
1. ให้นักเรียนแบ่งกลุ่ม กลุ่มละ 3-4 คน ครูแจกเหรียญและลูกเต๋าให้แต่ละกลุ่ม โดยให้นักเรียนพิจารณา
การทดลองสุ่มแล้วเขียนผลลัพธ์ที่ได้จากการทดลองสุ่มหรือคาตอบจากการทดลองสุ่ม ครูอาจตั้งคาถามกระตุ้น
ความคิดของนักเรียน ดังนี้
พิจารณาการทดลองต่อไปนี้
1. โยนเหรียญหนึ่งเหรียญหนึ่งครั้ง
2. โยนเหรียญหนึ่งเหรียญสองครั้ง
3. โยนเหรียญสองเหรียญหนึ่งครั้ง
4. ทอดลูกเต๋าหนึ่งลูกหนึ่งครั้ง
5. ทอดลูกเต๋าหนึ่งลูกสองครั้ง
6. ทอดลูกเต๋าสองลูกหนึ่งครั้ง
1) นักเรียนคิดว่าการทดลองจากข้อ 1.-6. เป็นการทดลองสุ่มหรือไม่ เพราะเหตุใด
(เป็นการทดลองสุ่ม เพราะสามารถบอกได้ว่ามีผลลัพธ์ใดที่จะเกิดขึ้นได้บ้างแต่ไม่สามารถบอกได้ว่าจะเกิด
ผลลัพธ์ใดแน่นอนจากการทดลองครั้งนั้น ๆ)
2) ถ้าให้ H แทนหัว และให้ T แทนก้อย ผลลัพธ์ที่เกิดขึ้นจากการทดลองจากข้อ 1. ได้ผลลัพธ์อย่างไร
(H, T)
3) ถ้าให้ H แทนหัว และให้ T แทนก้อย ผลลัพธ์ที่เกิดขึ้นจากการทดลองจากข้อ 2.-3. ได้ผลลัพธ์
อย่างไร (ข้อ 2 คือ HH, HT, TH, TT และข้อ 3 คือ HH, HT, TH, TT)
4) จากผลลัพธ์ที่ได้จากการทดลองข้อ 2. และ 3. ทาให้ได้ความสัมพันธ์ที่เกิดจากการทดลองอย่างไร
(การโยนเหรียญหนึ่งเหรียญสองครั้งกับการโยนเหรียญสองเหรียญหนึ่งครั้ง จะเขียนแทนผลลัพธ์ลักษณะแบบ
เดียวกันได้)
5) จากการทดลอง จากข้อ 4. จะได้ผลลัพธ์ใดได้บ้าง (1, 2, 3, 4, 5, 6)
6) จากการทดลอง จากข้อ 5. จะได้ผลลัพธ์ใดได้บ้าง และมีความหมายว่าอย่างไร
((1, 1), (1, 2), (1, 3), (1, 4), (1, 5), (1, 6),
(2, 1), (2, 2), (2, 3), (2, 4), (2, 5), (2, 6),
(3, 1), (3, 2), (3, 3), (3, 4), (3, 5), (3, 6),
(4, 1), (4, 2), (4, 3), (4, 4), (4, 5), (4, 6),
(5, 1), (5, 2), (5, 3), (5, 4), (5, 5), (5, 6),
(6, 1), (6, 2), (6, 3), (6, 4), (6, 5), (6,6)
- 8. ~ 8 ~
โดยที่สมาชิกตัวแรกของคู่อันดับแสดงผลที่อาจเกิดขึ้นได้ในการโยนครั้งที่หนึ่ง และสมาชิกตัวที่สอง
ของคู่อันดับจะแสดงผลที่อาจเกิดขึ้นได้ในการโยนครั้งที่สอง)
7) จากการทดลอง จากข้อ 6. จะได้ผลลัพธ์ใดได้บ้าง และมีความหมายว่าอย่างไร
((1, 1), (1, 2), (1, 3), (1, 4), (1, 5), (1, 6),
(2, 1), (2, 2), (2, 3), (2, 4), (2, 5), (2, 6),
(3, 1), (3, 2), (3, 3), (3, 4), (3, 5), (3, 6),
(4, 1), (4, 2), (4, 3), (4, 4), (4, 5), (4, 6),
(5, 1), (5, 2), (5, 3), (5, 4), (5, 5), (5, 6),
(6, 1), (6, 2), (6, 3), (6, 4), (6, 5), (6, 6)
โดยสมาชิกตัวแรกของคู่อันดับแสดงผลที่อาจเกิดขึ้นได้ในการทอดลูกเต๋าลูกที่หนึ่ง และสมาชิกตัว
ที่สองของคู่อันดับจะแสดงผลที่อาจจะเกิดขึ้นได้ในการทอดลูกเต๋าลูกที่สอง)
3. เมื่อนักเรียนแต่ละกลุ่มทาการทดลองในกิจกรรมข้อ 2. จนครบทุกข้อแล้วให้แต่ละกลุ่มออกมานาเสนอ
ผลลัพธ์ที่ได้จากการทดลองในแต่ละข้อโดยครูและเพื่อน ๆ กลุ่มอื่น ๆ ร่วมกันตรวจสอบความถูกต้อง
ขั้นสรุป
1. ให้นักเรียนร่วมกันอภิปรายและสรุปเกี่ยวกับการทดลองสุ่ม โดยเชื่อมโยงจากกิจกรรมและคาตอบจาก
คาถามในกิจกรรมข้างต้น ดังนี้
การทดลองสุ่ม คือ การทดลองซึ่งทราบว่าผลลัพธ์อาจจะเป็นอะไรได้บ้าง แต่ไม่สามารถบอกได้อย่าง
ถูกต้องแน่นอนว่าในแต่ละครั้งที่ทดลอง ผลที่เกิดขึ้นจะเป็นอะไรในบรรดาผลลัพธ์ที่อาจเป็นไปได้เหล่านั้น
2. ให้นักเรียนแต่ละคนทาชิ้นงานที่ 2 เรื่อง โจทย์ปัญหาการทดลองสุ่ม เพื่อฝึกทักษะและตรวจสอบความ
เข้าใจของนักเรียน ให้นักเรียนศึกษาเพิ่มเติมใน4. หนังสือเรียนรายวิชาพื้นฐาน คณิตศาสตร์ ม.3 ภาคเรียนที่ 2
เวปบล๊อค ครูนางทับทิม เจริญตา https://krutubtim.wordpress.com/ หรือ สื่ออินเตอร์เน็ตเวปการศึกษา
อื่นๆที่เกี่ยวข้อง
9 . การวัดและประเมินผลการเรียนรู้
ด้านความรู้ (K)
(เกณฑ์การประเมินผ่าน 60 %)
ด้านคุณธรรม จริยธรรม
และค่านิยม (A)
ด้านทักษะ/กระบวนการ (P)
1. สังเกตจากการอภิปราย
แสดงความคิดเห็น
2.ตรวจสอบชิ้นงาน
1. สังเกตพฤติกรรมของนักเรียนใน
การเข้าร่วมกิจกรรมกลุ่ม
1. สังเกตจากการอภิปราย
แสดงความคิดเห็น
2. ประเมินพฤติกรรมนักเรียน
- 9. ~ 9 ~
10. สื่อประกอบการเรียนรู้ / แหล่งเรียนรู้
1. เหรียญ
2. ลูกเต๋า
3. ชิ้นงานที่ 2 เรื่อง โจทย์ปัญหาการทดลองสุ่ม
4. เวปบล๊อค ครูนางทับทิม เจริญตา https://krutubtim.wordpress.com/
5. สื่ออินเตอร์เน็ตเวปการศึกษาอื่นๆ .................................................................
- 10. ~ 10 ~
การประเมินผลตามสภาพจริง (Rubrics)
การประเมินชิ้นงานที่ 2 ให้ผู้สอนพิจารณาจากเกณฑ์การประเมินผลตามสภาพจริง (Rubrics)
เรื่อง โจทย์ปัญหาการทดลองสุ่ม
เกณฑ์การประเมิน
ระดับคะแนน
4 3 2 1
อธิบายความหมาย
และลักษณะของ
การทดลองสุ่ม
โดยการยกตัวอย่าง
พร้อมทั้งเขียนแสดง
ผลลัพธ์ของการ
ทดลองสุ่ม
สามารถอธิบาย
ความหมายและ
ลักษณะของ
การทดลองสุ่ม
โดยการยกตัวอย่าง
พร้อมทั้งเขียน
แสดงผลลัพธ์ที่ได้
จากการทดลองสุ่ม
ด้วยตนเองได้อย่าง
ถูกต้องแม่นยา
พร้อมทั้งอธิบายให้
เพื่อนเข้าใจได้
สามารถอธิบาย
ความหมายและ
ลักษณะของ
การทดลองสุ่ม
โดยการยกตัวอย่าง
พร้อมทั้งเขียน
แสดงผลลัพธ์ที่ได้
จากการทดลองสุ่ม
ด้วยตนเองได้อย่าง
ถูกต้องแม่นยา
สามารถอธิบาย
ความหมายและ
ลักษณะของ
การทดลองสุ่ม
โดยการยกตัวอย่าง
พร้อมทั้งเขียน
แสดงผลลัพธ์ที่ได้
จากการทดลองสุ่ม
ได้อย่างถูกต้อง
โดยดูตัวอย่างจาก
หนังสือประกอบ
สามารถอธิบาย
ความหมายและ
ลักษณะของ
การทดลองสุ่ม
โดยการยกตัวอย่าง
พร้อมทั้งเขียน
แสดงผลลัพธ์ที่ได้
จากการทดลองสุ่ม
ได้อย่างถูกต้อง
โดยดูตัวอย่างจาก
หนังสือและครู
อธิบายเพิ่มเติม
- 12. ~ 12 ~
ชิ้นงานที่ 2 เรื่อง โจทย์ปัญหาการทดลองสุ่ม
ให้นักเรียนยกตัวอย่างเกี่ยวกับการทดลองสุ่ม 2 ตัวอย่าง พร้อมทั้งเขียนแสดงผลลัพธ์ที่ได้จากการทดลองสุ่ม
(ข้อละ 5 คะแนน)
1. ____________________________________________________________________________
______________________________________________________________________________
______________________________________________________________________________
______________________________________________________________________________
______________________________________________________________________________
______________________________________________________________________________
______________________________________________________________________________
______________________________________________________________________________
ผลลัพธ์ ________________________________________________________________________
___________________________________________________________________________________
___________________________________________________________________________________
2. ___________________________________________________________________________
___________________________________________________________________________________
___________________________________________________________________________________
___________________________________________________________________________________
___________________________________________________________________________________
___________________________________________________________________________________
_________________________________________________________________________
ผลลัพธ์ _______________________________________________________________________
___________________________________________________________________________________
___________________________________________________________________________________
___________________________________________________________________________________
___________________________________________________________________________________
___________________________________________________________________________________