More Related Content Similar to แผน Eng m.3 (20) แผน Eng m.31. แผนการจัดการเรียนรู้
สำาหรับการจัดการเรียนการสอนโดยใช้สื่ออิเล็กทรอนิกส์
( Electronics Lerning : e – Learning )
กลุ่มการเรียนรู้ ภาษาต่างประเทศ ( ภาษาอังกฤษ )
ชั้น มัธยมศึกษาปีที่ 1 ภาค
เรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2557 หน่วยการ
เรียนรู้ที่ 1 เรื่อง Telling the time เวลา
1 ชั่วโมง
1. มาตรฐานการเรียนรู้
ต 1.2 มีทักษะการสื่อสารทางภาษาในการแลกเปลี่ยนข้อมูล
ข่าวสาร แสดงความรู้สึกและความคิดเห็นอย่างมีประสิทธิภาพ
2. ตัวชี้วัด
ม. 3/1 สนทนา แลกเปลี่ยนข้อมูลเกี่ยวกับตนเอง กิจกรรม และ
สถานการณ์ต่างๆ ในชีวิตประจำาวันได้
ม. 3/4 พูดและเขียนเพื่อให้ข้อมูล และแสดงความคิดเห็นเกี่ยว
กับเรื่องที่ฟังหรืออ่านอย่างเหมาะสม
3. จุดประสงค์การเรียนรู้
3.1 สามารถบอกเวลาได้หลายรูปแบบ
3.2 สามารถบอกเวลาเป็นภาษาพูดได้ เมื่อให้ดูรูปนาฬิกา และ
ตัวเลข
3.3 มีความรู้ความเข้าใจในเรื่องของเวลา ไม่ว่าจะเป็น
ภาษาพูด รูปนาฬิกา หรือตัวเลข ก็สามารถบอกได้ว่าเป็นเวลาเท่าไร
3.4 มีทักษะกระบวนการและคุณลักษณะอันพึงประสงค์ทางภาษา
อังกฤษผ่านเกณฑ์ที่กำาหนด
3.5 สามารถถามเวลาเป็นภาษาอังกฤษได้
2. 4. สาระการเรียนรู้
4.1 การใช้ประโยคคำาถาม ถามเวลาเป็นภาษาอังกฤษ
4.2 การตอบหรือบอกเวลาเป็นภาษาอังกฤษแบบซับซ้อน
5. กระบวนการจัดการเรียนรู้
5.1 ขั้นนำา
5.1.1 ครูให้นักเรียนช่วยกันตั้งคำาถาม ถามเวลาเป็น
ภาษาอังกฤษ โดยอาจจะให้คำาศัพท์บางคำาศัพท์ที่จะนำาไปใช้แต่งประโยคใน
การถาม
5.1.2 จากนั้นครูแจกใบความรู้ให้กับนักเรียนเรื่องการบอกเวลา
Telling the time และให้นักเรียนอ่านทำาความเข้าใจ จากนั้นครู
ถามนักเรียนว่า ได้ข้อสรุปอะไรบ้างจากใบความรู้
5.1.3 ครูอธิบายเพิ่มเติมในใบความรู้นั้น พร้อมทั้งสรุป
ให้นักเรียนฟังอย่างง่าย
5.2 ขั้นสอน
5.2.1 ครูเปิดโปรแกรม Power Point เรื่อง Telling the
time พร้อมทั้งอธิบายเรื่องวิธีในการบอกเวลาเป็นภาษาอังกฤษไปทีละส
เต็ป พร้อมทั้งการถามเวลาเป็นภาษาอังกฤษ ว่ามีประโยคอะไรบ้าง
คำาถามในการถามเวลา
- What’s the time?
- What time is it now ?
การบอกเวลา
- ……………….. O’clock ( hour ชั่วโมง ณ ขณะ
นั้น )
= ชั่วโมงนั้นๆ ลงท้ายด้วย .00 น.
3. - half past ………… ( hour ชั่วโมง ณ ขณะนั้น )
= จำานวนชั่วโมงนั้นๆ ครึ่ง หรือ .30 น.
5.2.2 ครูถามนักเรียนทีละคน โดยให้ดูรูปนาฬิกา แล้วให้
นักเรียนบอกเวลาเป็นภาษาอังกฤษแบบซับซ้อนให้ฟัง โดยถามสลับกัน
ระหว่าง ให้ดูรูปแล้วบอกเป็นภาษาพูด กับ ดูภาษาพูดแล้วบอกว่าตอนนี้
เป็นเวลาเท่าไร
5.2.3 ครูให้นักเรียนจับคู่ เพื่อออกมาสนทนากันหน้าชั้นเรียน
โดยให้คนหนึ่งถามเวลาเป็นภาษาอังกฤษ และอีกคนหนึ่งตอบเวลาเป็น
ภาษาพูด โดยให้ดูรูปจาก Power Point
5.2.4 ครูให้นักเรียนทำาแบบฝึกหัดเรื่อง Telling the time
5.3 ขั้นสรุป
5.3.1 นักเรียนและครูช่วยกันสรุปตามประเด็นดังนี้
- ประโยคที่ใช้ถามเวลาเป็นภาษาอังกฤษ
- การบอกเวลาเมื่อลงท้ายด้วย .00 น.
- การบอกเวลาเมื่อลงท้ายด้วย .30 น.
5.3.2 ให้นักเรียนทำาแบบทดสอบหลังเรียน
6. สื่อการเรียนรู้
6.1 หนังสือเรียน ภาษาอังกฤษ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3
6.2 ใบความรู้ เรื่อง Telling the time
6.3 แบบฝึกหัดเพื่อพัฒนาการบอกเวลาเป็นภาษาอังกฤษ ( ใบงาน )
6.4 Power Point ( Electronics Learning : e –
Learning )
7. การวัดและประเมินผลการเรียนรู้
4. รายการประเมิน วิธีการ
วัด
เครื่องมือวัด เกณฑ์การผ่านการ
ประเมิน
1. สามารถถาม
โต้ตอบเวลาเป็น
ภาษาอังกฤษได้
สังเกต แบบบันทึกการ
สังเกต
พฤติกรรม
นักเรียน
มีพฤติกรรม 2 ใน
3 ของดัชนีที่กำาหนด
ในแบบบันทึกการ
สังเกตผ่านเกณฑ์
2. สามารถบอกเวลา
เป็นภาษาอังกฤษ
แบบซับซ้อนได้
โดยบอกเวลาที่
ลงท้ายด้วย .00
น. และ .30 น.
สังเกต
ตรวจ
แบบ
ฝึกหัด
แบบฝึกหัด
เรื่องเวลา
ทำาแบบฝึกหัดถูกเกิน
ร้อยละ 60 ผ่าน
เกณฑ์
3. มีทักษะ
กระบวนการและ
คุณลักษณะอันพึง
ประสงค์ทางภา
อังกฤษผ่านเกณฑ์
ที่กำาหนด
สังเกต
แบบประเมิน
ทักษะ
กระบวนการ
ทางภาษา
อังกฤษ
มีทักษะและ
กระบวนการทาง
ภาษาอังกฤษ 3 ใน
5 ของดัชนีที่กำาหนด
ผ่านเกณฑ์
8. ระดับ 1 หมายถึง มีพฤติกรรมตำ่ากว่า 2 รายการ ใน 3 รายการดัชนีที่
กำาหนดไว้ ( ตำ่ากว่าเกณฑ์ที่กำาหนด )
แบบประเมินทักษะกระบวนการทางภาษาอังกฤษ
ที่ ชื่อ – สกุล
1.
ใช้คำาถามที่หลากหลายในการถามเวลา
2.
ให้คำาตอบที่ถูกต้องและชัดเจน
3.
ให้คำาตอบที่รวดเร็วและถูกต้องแม่นยำา
4.
มีความรู้ความเข้าใจในเรื่องที่เรียน
5.
มีความมั่นใจในตัวเอง
สรุปผลการประเมิน
1
2
3
เกณฑ์การประเมินพิจารณาเป็นรายคุณลักษณะและสรุปผลการประเมินเป็น
3 ระดับ คือ
ระดับ 3 หมายถึง มีพฤติกรรมครบหรือมากกว่ารายการของดัชนีที่กำาหนด
ไว้
ระดับ 2 หมายถึง มีพฤติกรรม 3 รายการ ใน 5 รายการดัชนีที่กำาหนดไว้
ระดับ 1 หมายถึง มีพฤติกรรมตำ่ากว่า 3 รายการ ใน 5 รายการดัชนีที่
กำาหนดไว้ ( ตำ่ากว่าเกณฑ์ที่กำาหนด )
แผนการจัดการเรียนรู้
9. สำาหรับการจัดการเรียนการสอนโดยใช้สื่ออิเล็กทรอนิกส์
( Electronics Lerning : e – Learning )
กลุ่มการเรียนรู้ ภาษาต่างประเทศ ( ภาษาอังกฤษ )
ชั้น มัธยมศึกษาปีที่ 1 ภาค
เรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2557 หน่วยการเรียนรู้ที่
1 เรื่อง Telling the time เวลา 1
ชั่วโมง (ต่อ)
3. มาตรฐานการเรียนรู้
ต 1.2 มีทักษะการสื่อสารทางภาษาในการแลกเปลี่ยนข้อมูล
ข่าวสาร แสดงความรู้สึกและความคิดเห็นอย่างมีประสิทธิภาพ
4. ตัวชี้วัด
ม. 3/1 สนทนา แลกเปลี่ยนข้อมูลเกี่ยวกับตนเอง กิจกรรม และ
สถานการณ์ต่างๆ ในชีวิตประจำาวันได้
ม. 3/4 พูดและเขียนเพื่อให้ข้อมูล และแสดงความคิดเห็นเกี่ยว
กับเรื่องที่ฟังหรืออ่านอย่างเหมาะสม
3. จุดประสงค์การเรียนรู้
3.1 สามารถบอกเวลาได้หลายรูปแบบ
3.2 สามารถบอกเวลาเป็นภาษาพูดได้ เมื่อให้ดูรูปนาฬิกา และ
ตัวเลข
3.3 มีความรู้ความเข้าใจในเรื่องของเวลา ไม่ว่าจะเป็น
ภาษาพูด รูปนาฬิกา หรือตัวเลข ก็สามารถบอกได้ว่าเป็นเวลาเท่าไร
3.4 มีทักษะกระบวนการและคุณลักษณะอันพึงประสงค์ทางภาษา
อังกฤษผ่านเกณฑ์ที่กำาหนด
3.5 สามารถถามเวลาเป็นภาษาอังกฤษได้
4. สาระการเรียนรู้
10. 4.1 การใช้ประโยคคำาถาม ถามเวลาเป็นภาษาอังกฤษ
4.2 การตอบหรือบอกเวลาเป็นภาษาอังกฤษแบบซับซ้อน
5. กระบวนการจัดการเรียนรู้
5.1 ขั้นนำา
5.1.1 ครูให้นักเรียนช่วยกันตั้งคำาถาม ถามเวลาเป็น
ภาษาอังกฤษ โดยอาจจะให้คำาศัพท์บางคำาศัพท์ที่จะนำาไปใช้แต่งประโยคใน
การถาม
5.1.2 จากนั้นครูแจกใบความรู้ให้กับนักเรียนเรื่องการบอกเวลา
Telling the time และให้นักเรียนอ่านทำาความเข้าใจ จากนั้นครู
ถามนักเรียนว่า ได้ข้อสรุปอะไรบ้างจากใบความรู้
5.1.3 ครูอธิบายเพิ่มเติมในใบความรู้นั้น พร้อมทั้งสรุป
ให้นักเรียนฟังอย่างง่าย
5.2 ขั้นสอน
5.2.1 ครูเปิดโปรแกรม Power Point เรื่อง Telling the
time พร้อมทั้งอธิบายเรื่องวิธีในการบอกเวลาเป็นภาษาอังกฤษไปทีละส
เต็ป พร้อมทั้งการถามเวลาเป็นภาษาอังกฤษ ว่ามีประโยคอะไรบ้าง
คำาถามในการถามเวลา
- What’s the time?
- What time is it now ?
การบอกเวลา
- a quarter past ……………….. ( hour ชั่วโมง
ณ ขณะนั้น )
= กี่โมงผ่านมาแล้ว 15 นาที หรือ .15 น.
11. - a quarter to ….……………. ( hour ชั่วโมง ถัด
ไป)
= อีก 15 นาที จะถึงชั่วโมงนั้น หรือ .45 น.
5.2.2 ครูถามนักเรียนทีละคน โดยให้ดูรูปนาฬิกา แล้วให้
นักเรียนบอกเวลาเป็นภาษาอังกฤษแบบซับซ้อนให้ฟัง โดยถามสลับกัน
ระหว่าง ให้ดูรูปแล้วบอกเป็นภาษาพูด กับ ดูภาษาพูดแล้วบอกว่าตอนนี้
เป็นเวลาเท่าไร
5.2.3 ครูให้นักเรียนจับคู่ เพื่อออกมาสนทนากันหน้าชั้นเรียน
โดยให้คนหนึ่งถามเวลาเป็นภาษาอังกฤษ และอีกคนหนึ่งตอบเวลาเป็น
ภาษาพูด โดยให้ดูรูปจาก Power Point
5.2.4 ครูให้นักเรียนทำาแบบฝึกหัดเรื่อง Telling the time
5.3 ขั้นสรุป
5.3.1 นักเรียนและครูช่วยกันสรุปตามประเด็นดังนี้
- ประโยคที่ใช้ถามเวลาเป็นภาษาอังกฤษ
- การบอกเวลาเมื่อลงท้ายด้วย .15 น.
- การบอกเวลาเมื่อลงท้ายด้วย .45 น.
5.3.2 ให้นักเรียนทำาแบบทดสอบหลังเรียน
6. สื่อการเรียนรู้
6.1 หนังสือเรียน ภาษาอังกฤษ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3
6.2 ใบความรู้ เรื่อง Telling the time
6.3 แบบฝึกหัดเพื่อพัฒนาการบอกเวลาเป็นภาษาอังกฤษ ( ใบงาน )
6.4 Power Point ( Electronics Learning : e –
Learning )
12. 7. การวัดและประเมินผลการเรียนรู้
รายการประเมิน วิธีการ
วัด
เครื่องมือวัด เกณฑ์การผ่านการ
ประเมิน
4. สามารถถาม
โต้ตอบเวลาเป็น
ภาษาอังกฤษได้
สังเกต แบบบันทึกการ
สังเกต
พฤติกรรม
นักเรียน
มีพฤติกรรม 2 ใน
3 ของดัชนีที่กำาหนด
ในแบบบันทึกการ
สังเกตผ่านเกณฑ์
5. สามารถบอกเวลา
เป็นภาษาอังกฤษ
แบบซับซ้อนได้
โดยบอกเวลาที่
ลงท้ายด้วย .00
น. และ .30 น.
สังเกต
ตรวจ
แบบ
ฝึกหัด
แบบฝึกหัด
เรื่องเวลา
ทำาแบบฝึกหัดถูกเกิน
ร้อยละ 60 ผ่าน
เกณฑ์
6. มีทักษะ
กระบวนการและ
คุณลักษณะอันพึง
ประสงค์ทางภา
อังกฤษผ่านเกณฑ์
ที่กำาหนด
สังเกต
แบบประเมิน
ทักษะ
กระบวนการ
ทางภาษา
อังกฤษ
มีทักษะและ
กระบวนการทาง
ภาษาอังกฤษ 3 ใน
5 ของดัชนีที่กำาหนด
ผ่านเกณฑ์
16. ระดับ 2 หมายถึง มีพฤติกรรม 2 รายการ ใน 3 รายการดัชนีที่กำาหนดไว้
ระดับ 1 หมายถึง มีพฤติกรรมตำ่ากว่า 2 รายการ ใน 3 รายการดัชนีที่
กำาหนดไว้ ( ตำ่ากว่าเกณฑ์ที่กำาหนด )
แบบประเมินทักษะกระบวนการทางภาษาอังกฤษ
ที่ ชื่อ – สกุล
6.
ใช้คำาถามที่หลากหลายในการถามเวลา
7.
ให้คำาตอบที่ถูกต้องและชัดเจน
8.
ให้คำาตอบที่รวดเร็วและถูกต้องแม่นยำา
9.
มีความรู้ความเข้าใจในเรื่องที่เรียน
10.
มีความมั่นใจในตัวเอง
สรุปผลการประเมิน
1
2
3
เกณฑ์การประเมินพิจารณาเป็นรายคุณลักษณะและสรุปผลการประเมินเป็น
3 ระดับ คือ
ระดับ 3 หมายถึง มีพฤติกรรมครบหรือมากกว่ารายการของดัชนีที่กำาหนด
ไว้
ระดับ 2 หมายถึง มีพฤติกรรม 3 รายการ ใน 5 รายการดัชนีที่กำาหนดไว้
ระดับ 1 หมายถึง มีพฤติกรรมตำ่ากว่า 3 รายการ ใน 5 รายการดัชนีที่
กำาหนดไว้ ( ตำ่ากว่าเกณฑ์ที่กำาหนด )
17. แผนการจัดการเรียนรู้
สำาหรับการจัดการเรียนการสอนโดยใช้สื่ออิเล็กทรอนิกส์
( Electronics Lerning : e – Learning )
กลุ่มการเรียนรู้ ภาษาต่างประเทศ ( ภาษาอังกฤษ )
ชั้น มัธยมศึกษาปีที่ 1
ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2557 หน่วยการ
เรียนรู้ที่ 1 เรื่อง Telling the time เวลา
1 ชั่วโมง ( ต่อ )
5. มาตรฐานการเรียนรู้
ต 1.2 มีทักษะการสื่อสารทางภาษาในการแลกเปลี่ยนข้อมูล
ข่าวสาร แสดงความรู้สึกและความคิดเห็นอย่างมีประสิทธิภาพ
6. ตัวชี้วัด
ม. 3/1 สนทนา แลกเปลี่ยนข้อมูลเกี่ยวกับตนเอง กิจกรรม และ
สถานการณ์ต่างๆ ในชีวิตประจำาวันได้
ม. 3/4 พูดและเขียนเพื่อให้ข้อมูล และแสดงความคิดเห็นเกี่ยว
กับเรื่องที่ฟังหรืออ่านอย่างเหมาะสม
3. จุดประสงค์การเรียนรู้
3.1 สามารถบอกเวลาได้หลายรูปแบบ
3.2 สามารถบอกเวลาเป็นภาษาพูดได้ เมื่อให้ดูรูปนาฬิกา และ
ตัวเลข
3.3 มีความรู้ความเข้าใจในเรื่องของเวลา ไม่ว่าจะเป็น
ภาษาพูด รูปนาฬิกา หรือตัวเลข ก็สามารถบอกได้ว่าเป็นเวลาเท่าไร
3.4 มีทักษะกระบวนการและคุณลักษณะอันพึงประสงค์ทางภาษา
อังกฤษผ่านเกณฑ์ที่กำาหนด
3.5 สามารถถามเวลาเป็นภาษาอังกฤษได้
18. 4. สาระการเรียนรู้
4.1 การใช้ประโยคคำาถาม ถามเวลาเป็นภาษาอังกฤษ
4.2 การตอบหรือบอกเวลาเป็นภาษาอังกฤษแบบซับซ้อน
5. กระบวนการจัดการเรียนรู้
5.1 ขั้นนำา
5.1.1 ครูให้นักเรียนช่วยกันตั้งคำาถาม ถามเวลาเป็น
ภาษาอังกฤษ โดยอาจจะให้คำาศัพท์บางคำาศัพท์ที่จะนำาไปใช้แต่งประโยคใน
การถาม
5.1.2 จากนั้นครูแจกใบความรู้ให้กับนักเรียนเรื่องการบอกเวลา
Telling the time และให้นักเรียนอ่านทำาความเข้าใจ จากนั้นครู
ถามนักเรียนว่า ได้ข้อสรุปอะไรบ้างจากใบความรู้
5.1.3 ครูอธิบายเพิ่มเติมในใบความรู้นั้น พร้อมทั้งสรุป
ให้นักเรียนฟังอย่างง่าย
5.2 ขั้นสอน
5.2.1 ครูเปิดโปรแกรม Power Point เรื่อง Telling the
time พร้อมทั้งอธิบายเรื่องวิธีในการบอกเวลาเป็นภาษาอังกฤษไปทีละส
เต็ป พร้อมทั้งการถามเวลาเป็นภาษาอังกฤษ ว่ามีประโยคอะไรบ้าง
คำาถามในการถามเวลา
- What’s the time?
- What time is it now ?
การบอกเวลา
- .………… ( minute นาที ณ ขณะนั้น ) past
…………... ( hour ชั่วโมง ณ ขณะนั้น )
= กี่นาทีผ่านมาแล้วชั่วโมงนั้นๆ
19. - …………….. ( minute นาทีที่เหลืออยู่) to
……………….. ( hour ชั่วโมงถัดไป )
= อีกกี่นาทีจะถึงชั่วโมงถัดไป
5.2.2 ครูถามนักเรียนทีละคน โดยให้ดูรูปนาฬิกา แล้วให้
นักเรียนบอกเวลาเป็นภาษาอังกฤษแบบซับซ้อนให้ฟัง โดยถามสลับกัน
ระหว่าง ให้ดูรูปแล้วบอกเป็นภาษาพูด กับ ดูภาษาพูดแล้วบอกว่าตอนนี้
เป็นเวลาเท่าไร
5.2.3 ครูให้นักเรียนจับคู่ เพื่อออกมาสนทนากันหน้าชั้นเรียน
โดยให้คนหนึ่งถามเวลาเป็นภาษาอังกฤษ และอีกคนหนึ่งตอบเวลาเป็น
ภาษาพูด โดยให้ดูรูปจาก Power Point
5.2.4 ครูให้นักเรียนทำาแบบฝึกหัดเรื่อง Telling the time
5.3 ขั้นสรุป
5.3.1 นักเรียนและครูช่วยกันสรุปตามประเด็นดังนี้
- ประโยคที่ใช้ถามเวลาเป็นภาษาอังกฤษ
- การบอกเวลาตามด้วยนาที ต่างๆตั้งแต่ 1 - 29 นาที
ยกเว้น 15 นาที
- การบอกเวลาตามด้วยนาทีต่างๆ ตั้งแต่ 31 – 59 นาที
ยกเว้น 45 นาที
5.3.2 ให้นักเรียนทำาแบบทดสอบหลังเรียน
6. สื่อการเรียนรู้
6.1 หนังสือเรียน ภาษาอังกฤษ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3
6.2 ใบความรู้ เรื่อง Telling the time
6.3 แบบฝึกหัดเพื่อพัฒนาการบอกเวลาเป็นภาษาอังกฤษ ( ใบงาน )
6.4 Power Point ( Electronics Learning : e –
Learning )
20. 7. การวัดและประเมินผลการเรียนรู้
รายการประเมิน วิธีการ
วัด
เครื่องมือวัด เกณฑ์การผ่านการ
ประเมิน
7. สามารถถาม
โต้ตอบเวลาเป็น
ภาษาอังกฤษได้
สังเกต แบบบันทึกการ
สังเกต
พฤติกรรม
นักเรียน
มีพฤติกรรม 2 ใน
3 ของดัชนีที่กำาหนด
ในแบบบันทึกการ
สังเกตผ่านเกณฑ์
8. สามารถบอกเวลา
เป็นภาษาอังกฤษ
แบบซับซ้อนได้
โดยบอกเวลาที่
ลงท้ายด้วย .00
น. และ .30 น.
สังเกต
ตรวจ
แบบ
ฝึกหัด
แบบฝึกหัด
เรื่องเวลา
ทำาแบบฝึกหัดถูกเกิน
ร้อยละ 60 ผ่าน
เกณฑ์
9. มีทักษะ
กระบวนการและ
คุณลักษณะอันพึง
ประสงค์ทางภา
อังกฤษผ่านเกณฑ์
ที่กำาหนด
สังเกต
แบบประเมิน
ทักษะ
กระบวนการ
ทางภาษา
อังกฤษ
มีทักษะและ
กระบวนการทาง
ภาษาอังกฤษ 3 ใน
5 ของดัชนีที่กำาหนด
ผ่านเกณฑ์
24. ระดับ 3 หมายถึง มีพฤติกรรมครบหรือมากกว่ารายการของดัชนีที่กำาหนด
ไว้
ระดับ 2 หมายถึง มีพฤติกรรม 2 รายการ ใน 3 รายการดัชนีที่กำาหนดไว้
ระดับ 1 หมายถึง มีพฤติกรรมตำ่ากว่า 2 รายการ ใน 3 รายการดัชนีที่
กำาหนดไว้ ( ตำ่ากว่าเกณฑ์ที่กำาหนด )
แบบประเมินทักษะกระบวนการทางภาษาอังกฤษ
ที่ ชื่อ – สกุล
11.
ใช้คำาถามที่หลากหลายในการถามเวลา
12.
ให้คำาตอบที่ถูกต้องและชัดเจน
13.
ให้คำาตอบที่รวดเร็วและถูกต้องแม่นยำา
14.
มีความรู้ความเข้าใจในเรื่องที่เรียน
15.
มีความมั่นใจในตัวเอง
สรุปผลการประเมิน
1
2
3
เกณฑ์การประเมินพิจารณาเป็นรายคุณลักษณะและสรุปผลการประเมินเป็น
3 ระดับ คือ
ระดับ 3 หมายถึง มีพฤติกรรมครบหรือมากกว่ารายการของดัชนีที่กำาหนด
ไว้
ระดับ 2 หมายถึง มีพฤติกรรม 3 รายการ ใน 5 รายการดัชนีที่กำาหนดไว้
25. ระดับ 1 หมายถึง มีพฤติกรรมตำ่ากว่า 3 รายการ ใน 5 รายการดัชนีที่
กำาหนดไว้ ( ตำ่ากว่าเกณฑ์ที่กำาหนด )
แบบทดสอบท้ายบทเรียน