More Related Content Similar to Cbi ครั้งที่ 2
Similar to Cbi ครั้งที่ 2 (20) Cbi ครั้งที่ 2 1. แผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้แบบ CBI
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ/วิชาภาษาอังกฤษ
ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 1
Unit: Culture Topic: General Information Sub-topic: Festivals
เวลา 4 ชั่วโมง
1. นางสาวปราญชลี รัตนเถรา 55010513022
2. นางสาวกวินทรา สุภักดี 55010513045
3. นางสาวอรพินท์ ดินชูไท 55010513060
3. นางสาวอรอนงค์ พาลี 55010513061
สาขาวิชาเอกภาษาอังกฤษ ชั้นปีที่ 3 คณะศึกษาศาสตร์
กลุ่มเรียนที่ 1 วันอังคาร 09 : 00 – 12: 00 น. ห้องเรียน ศษ. 106
MENTORS
ชื่อ - สกุล รหัสนิสิต ลายมือชื่อ
1. นางสาวจริยา เรืองเรื่อ 54010513007
2. นายฐิติพงษ์ คนงาม 54010513012
3. นายปัญญพงศ์ ธีรพงศธร 54010513026
3. นายณัฐพล ภูเด่นไสย 54010513044
ส่งครั้งที่ 1: วันที่ 29 ตุลาคม 2557
ส่งครั้งที่ 2: วันที่ 30 ตุลาคม 2557
2. แผนการจัดการเรียนรู้ทักษะการฟัง
Unit: Culture Topic: General Information Sub-topic: Festival
จุดประสงค์
1. ฟังเรื่อง Britain Celebrations แล้วเขียนชื่อเทศกาลให้ถูกต้องตรงตามเดือนในตารางได้
(Activity 1)
2. ฟังเรื่อง Britain Celebrations แล้วตอบคาถาม True or False จากเรื่องที่ฟังได้ (Activity 2)
ตัวชี้วัด
ต. 1.1.1 ม. 1/1 ปฏิบัติตามคาสั่ง คาขอร้อง คาแนะนา และคาชี้แจงง่ายๆ ที่ฟังและอ่าน
(Activity 1) (Activity2)
ต. 1.1.1 ม. 1/4 ระบุหัวข้อเรื่อง (topic) ใจความสาคัญ (main idea) และตอบคาถามจากการฟัง
และอ่านบทสนทนา นิทาน และเรื่องสั้น (Activity 1) (Activity2)
เนื้อหา
1. Text 1 Vocabulary: carnival, blow up, parliament, celebrate, excited, special,
mask, adult, sweet
2. Text 2 Structure: 1) Past Simple Tense (S + V.2)
2) Preposition of time; between, in, on, at
3. Text 3 Britain Celebrations
สื่อการสอน
1. Video เรื่อง Britain Celebrations
2. Power Point คาศัพท์ และ โครงสร้าง
3. Texts
4. ป้าย True และ False
3. Teaching Procedures
Presentation
ขั้นที่ 1 ครูนาเข้าสู่บทเรียนโดยครูเปิด Video เรื่อง Britain Celebrations ให้นักเรียนดูแล้วถาม
คาถามเกี่ยวกับเนื้อเรื่อง
ขั้นที่ 2 ครูแจก Text 1 แล้วเปิด Power point และ VDO อธิบายคาศัพท์และความหมาย
พร้อมทั้งให้นักเรียนออกเสียงตาม
ขั้นที่ 3 ครูแจก Text 2 แล้วอธิบายโครงสร้าง Structure: Past Simple Tense และ
Preposition of time
ขั้นที่ 4 ครูเปิดเสียง Audio Text 3 เรื่อง “Britain Celebrations” ให้นักเรียนฟัง 1-2 รอบ
จากนั้นถามคาถามเกี่ยวกับเนื้อเรื่อง ดังนี้
1. How many festivals in the audio?
2. Which festival celebrates in December?
3. Which festival that people build paper dragon?
Activity 1
ขั้นที่ 1 ครูอธิบายวิธีการทากิจกรรม
ขั้นที่ 2 ครูแจก Activity 1 ให้นักเรียนทุกคน
ขั้นที่ 3 ครูเปิด audio เรื่อง Britain Celebrations ให้นักเรียนฟัง 1-2 รอบ แล้วให้นักเรียนเขียน
ชื่อเทศกาลให้ถูกต้องตรงตามเดือนในตาราง
ขั้นที่ 4 ครูเก็บ Activity 1 คืนเพื่อตรวจให้คะแนน
ขั้นที่ 5 ครูเฉลยคาตอบที่ถูกต้องให้นักเรียนฟัง
Activity 2
ขั้นที่ 1 ครูให้นักเรียนจับคู่
ขั้นที่ 2 ครูอธิบายวิธีการทากิจกรรม
ขั้นที่ 3 ครูแจก Activity 2 ให้นักเรียนแต่ละคู่
ขั้นที่ 4 ครูเปิด audio เรื่อง Britain Celebrations ให้นักเรียนฟัง 1-2 รอบ แล้วให้นักเรียนยก
ป้ายtrue ในข้อที่ถูก และยกป้าย false ข้อที่ผิดโดยครูกาหนดเวลา 5นาที ในการทา
Activity 2
ขั้นที่ 5 ครูเฉลยคาตอบที่ถูกต้องให้นักเรียนฟัง
5. แผนการจัดการเรียนรู้ทักษะการอ่าน
Unit: Culture Topic: General Information Sub-topic: Festivals
จุดประสงค์
1. อ่านเรื่อง Britain Celebrations แล้วระบุชื่อเทศกาลและตอบคาถามจากเรื่องที่อ่านได้
(Activity 1)
2. อ่านเรื่อง Britain Celebrations แล้วสรุปใจความสาคัญจากเนื้อเรื่องที่อ่านโดยใช้ Spider
Map และพูดนาเสนอได้ (Activity 2)
ตัวชี้วัด
ต.1.1.1 ม.1/2 อ่านออกเสียงข้อความ นิทานและบทร้อยกรอง (poem) สั้นๆ ถูกต้องตาม
หลักการอ่าน (Activity 2)
ต.1.1.1 ม.1/4 ระบุหัวข้อเรื่อง (topic) ใจความสาคัญ (main idea) และตอบคาถามจากการฟัง
และอ่านบทสนทนา นิทาน และเรื่องสั้น (Activity 1)
ต.1.1.3 ม.1/2 พูด/เขียนสรุปใจความสาคัญ/แก่นสาระ (theme) ที่ได้จากการวิเคราะห์เรื่อง/
เหตุการณ์ที่อยู่ในความสนใจของสังคม (Activity 2)
สื่อการเรียนรู้
1. Text 3 เรื่อง Britain Celebrations
2. ใบกิจกรรม Activity 1
3. กระดาษบรู๊ฟ
4. สีไม้และสีเมจิก
6. Teaching Procedures
Activity 1
ขั้นที่ 1 ครูอธิบายวิธีการทากิจกรรม Jigsaw Reading
- ครูให้นักเรียนแบ่งกลุ่มๆ ละ 5 คน เป็น Home group และแจกใบกิจกรรม Activity 1
- ครูแบ่งเนื้อหาเรื่อง Britain Celebrations จาก Text 3 เป็นส่วนๆ
- ครูให้แต่ละกลุ่มแบ่งสมาชิกไปยัง Expert Group เพื่ออ่านเนื้อหาในส่วนที่ได้รับจากเรื่อง
Britain Celebrations เป็นเวลา 10 นาที จากนั้นนักเรียนกลับมายัง Home group และ
แบ่งปันข้อมูลที่ได้อ่านมาแก่สมาชิกภายในกลุ่ม
- ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มช่วยกันทาใบกิจกรรม Activity 1
ขั้นที่ 2 ครูให้นักเรียนทากิจกรรม 15 นาที
ขั้นที่ 3 ครูเก็บใบกิจกรรม Activity 1 คืนเพื่อตรวจให้คะแนน
ขั้นที่ 4 ครูเฉลยคาตอบที่ถูกต้องให้นักเรียนฟัง
Activity 2
ขั้นที่ 1 ครูอธิบายขั้นตอนการทากิจกรรม
ขั้นที่ 2 ครูให้นักเรียนแบ่งกลุ่มๆ ละ 5 คน
ขั้นที่ 3 ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มอ่านสรุปใจความสาคัญเรื่อง Britain Celebrations โดยใช้
Spider Map
ขั้นที่ 4 ครูให้นักเรียนทากิจกรรม 20 นาที
ขั้นที่ 5 เมื่อครูให้สัญญาณหมดเวลาครูให้นักเรียนออกมานาเสนอ Spider Map ของกลุ่มตนเอง
8. แผนการจัดการเรียนรู้ทักษะการพูด
Unit: Culture Topic: General Information Sub-topic: Festivals
จุดประสงค์
1. ถาม-ตอบเกี่ยวกับเทศกาลที่ชื่นชอบของผู้อื่นได้ (Activity 1)
2. แสดงบทบาทสมมุติจากสถานการณ์ที่กาหนดให้ได้ (Activity 2)
ตัวชี้วัด
ต.1.1.2 ม.1/1 สนทนาแลกเปลี่ยนข้อมูลเกี่ยวกับตนเอง กิจกรรม และสถานการณ์ต่างๆใน
ชีวิตประจาวัน (Activity 1)
ต.1.1.2 ม.1/4 พูดและเขียนเพื่อขอและให้ข้อมูล และแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับเรื่องที่ฟังหรืออ่าน
อย่างเหมาะสม (Activity 1)
ต.2.2.1 ม.1/1 ใช้ภาษา น้าเสียง และกิริยาท่าทางสุภาพ เหมาะสมตามมารยาทสังคม และ
วัฒนธรรมของเจ้าของภาษา (Activity 1) (Activity 2)
ต.3.3.1 ม.1/1 ค้นคว้า รวบรวม และสรุปข้อมูล/ ข้อเท็จจริงที่เกี่ยวข้องกับกลุ่มสาระการเรียนรู้อื่น
จากแหล่งการเรียนรู้ และนาเสนอด้วยการพูด/ การเขียน (Activity 2)
ต.4.4.1 ม.1/1 ใช้ภาษาสื่อสารในสถานการณ์จริง/ สถานการณ์จาลองที่เกิดขึ้นในห้องเรียนและ
สถานศึกษา (Activity 2)
สื่อการเรียนรู้
1. Activity sheet
2. ภาพเทศกาล
9. Teaching Procedures
Activity 1
ขั้นที่ 1 ครูให้นักเรียนจับคู่เพื่อทากิจกรรม
ขั้นที่ 2 ครูอธิบายขั้นตอนการทากิจกรรม ดังนี้
- ครูแจก Activity sheet ให้นักเรียนทุกคน
- ครูให้นักเรียนสัมภาษณ์คู่ของตนเองเกี่ยวกับเทศกาลที่ชอบจากคาถามที่กาหนดให้
- ครูให้นักเรียนเขียนคาตอบของคู่ของตนเองลงใน Activity sheet
- ครูให้นักเรียนออกมานาเสนอหน้าชั้นเรียน
ขั้นที่ 3 ครูให้นักเรียนทากิจกรรม
ขั้นที่ 4 ครูสังเกตและประเมินผลทักษะการพูด
Activity 2
ขั้นที่ 1 ครูให้นักเรียนแบ่งกลุ่ม กลุ่มละ 4 คน
ขั้นที่ 2 ครูอธิบายขั้นตอนการทากิจกรรม
- ครูให้นักเรียนจับฉลากเลือกเทศกาลและสถานการณ์
- ครูให้นักเรียนค้นคว้าข้อมูลเกี่ยวกับเทศกาลที่จับฉลากได้
- ครูให้นักเรียนฝึกพูดเพื่อแสดงบทบาทสมมติ 10 นาที
- ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มออกมาแสดงบทบาทสมมติหน้าชั้นเรียน
ขั้นที่ 3 ครูให้นักเรียนทากิจกรรม
ขั้นที่ 4 ครูสังเกตและประเมินทักษะการพูด
11. แผนการจัดการเรียนรู้ทักษะการเขียน
Unit: Culture Topic: General Information Sub-topic: Festivals
1.จุดประสงค์
1. เขียนโปสเตอร์เชิญชวนนักท่องเที่ยวเกี่ยวกับเทศกาลที่กาหนดให้ได้ (Activity 1)
2. เขียนเรื่องเกี่ยวกับเทศกาลที่ตนประทับใจโดยใช้คาศัพท์ที่กาหนดให้และวาดภาพประกอบได้
(Activity 2)
2.ตัวชี้วัด
ต. 1.1.3 ม. 1/3 พูด/เขียนแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับกิจกรรมหรือเรื่องต่างๆใกล้ตัว พร้อมทั้งให้
เหตุผลสั้นๆ ประกอบ (Activity 1)
ต. 2.2.1 ม. 1/2 บรรยายเกี่ยวกับเทศกาล วันสาคัญ ชีวิตความเป็นอยู่และประเพณีของเจ้าของ
ภาษา (Activity 2)
ต. 3.3.1 ม. 1/1 ค้นคว้า รวบรวม และสรุปข้อมูล/ ข้อเท็จจริงที่เกี่ยวข้องกับกลุ่มสาระอื่น จาก
แหล่งการเรียนรู้และนาเสนอด้วยการพูดและเขียน (Activity 2)
3. สื่อการเรียนรู้
1. ใบกิจกรรม Activity 1
2. สีไม้และสีเมจิก
3. กระดาษบรู๊ฟ
12. Teaching Procedures
Activity 1
ขั้นที่ 1 ครูให้นักเรียนแบ่งกลุ่ม กลุ่มละ 5 คน
ขั้นที่ 2 ครูอธิบายขั้นตอนการทากิจกรรม
- ครูแจกกระดาษบรู๊ฟให้นักเรียนแต่ละกลุ่ม
- ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มเลือกเทศกาลจาก text 3 มา 1 เทศกาล
- ครูให้นักเรียนเขียนข้อความเชิญชวนนักท่องเที่ยวเกี่ยวกับเทศกาลนั้นๆ พร้อมตกแต่ง
โปสเตอร์ให้สวยงาม
ขั้นที่ 3 ครูให้นักเรียนทากิจกรรม
ขั้นที่ 4 ครูเก็บโปสเตอร์คืนและตรวจสอบความถูกต้องเพื่อประเมินทักษะการเขียน
Activity 2
ขั้นที่ 1 ครูอธิบายขั้นตอนการทากิจกรรม
ขั้นที่ 2 ครูแจกใบกิจกรรม Activity 2 ให้นักเรียนทุกคน
- ครูให้นักเรียนแต่ละคน บรรยายความรู้สึกในเทศกาลที่ตนประทับใจโดยใช้ past simple
tense พร้อมให้เหตุผล และวาดภาพประกอบ
- ครูให้เวลานักเรียนทากิจกรรม 15 นาที
ขั้นที่ 3 ครูให้นักเรียนทากิจกรรม
ขั้นที่ 4 ครูเก็บผลงานของนักเรียนคืนและตรวจสอบความถูกต้องเพื่อประเมินทักษะการเขียน
14. การวัดผลและประเมินผล 4 ทักษะ
กิจกรรมที่จะประเมิน วิธีการประเมิน เครื่องมือประเมิน
1. ทักษะการฟัง
1. Activity 1
2. Activity 2
1. ตรวจสอบความถูกต้องของคาตอบ
และให้คะแนน
2. ตรวจสอบความถูกต้องของคาตอบ
และให้คะแนน
-
-
2. ทักษะการอ่าน
1. Activity 1
2. Activity 2
1. ตรวจสอบความถูกต้องของคาตอบ
และให้คะแนน
2. ตรวจสอบความถูกต้องของคาศัพท์
และให้คะแนน
-
-
3. ทักษะการพูด
1. Activity 1
2. Activity 2
1. สังเกตแล้วให้คะแนนตามเกณฑ์ใน
แบบประเมิน
2. สังเกตแล้วให้คะแนนตามเกณฑ์ใน
แบบประเมิน
1. แบบประเมินทักษะการพูด
2. แบบประเมินทักษะการพูด
4. ทักษะเขียน
1. Activity 1
2. Activity 2
1. สังเกตแล้วให้คะแนนตามเกณฑ์ใน
แบบประเมิน
2. สังเกตแล้วให้คะแนนตามเกณฑ์ใน
แบบประเมิน
1. แบบประเมินทักษะการเขียน
2. แบบประเมินทักษะการเขียน
15. แบบประเมินทักษะการพูด Activity 1
เกณฑ์ การ
ประเมิน
ชื่อ-สกุล
การใช้
คาศัพท์
(2)
การออก -
เสียง
(2)
ท่าทาง
ประกอบ
(2)
ความพยายาม
ในการสื่อสาร
(2)
การใช้
โครงสร้าง
( 2 )
รวมคะแนน
(10)
2 1 2 1 2 1 2 1 2 1
ลงชื่อ ..................................................... ผู้ประเมิน
(.............................................................................)
วันที่.........เดือน............................พ.ศ. ................
เกณฑ์การประเมิน
7 – 10 คะแนน ดีมาก
5 – 6 คะแนน ดี
3 – 4 คะแนน ปานกลาง
1 – 2 คะแนน พอใช้
0 คะแนน ปรับปรุง
หมายเหตุ ได้คะแนน 5 คะแนนขึ้นไปถือว่าผ่านเกณฑ์
16. แบบประเมินทักษะการพูด Activity 2
เกณฑ์การ
ประเมิน
ชื่อ-สกุล
การใช้
คาศัพท์
(2)
การออก -
เสียง
(2)
ท่าทาง
ประกอบ
(2)
ความพยายาม
ในการสื่อสาร
(2)
การใช้
โครงสร้าง
( 2 )
รวมคะแนน
(10)
2 1 2 1 2 1 2 1 2 1
ลงชื่อ ................................................... ผู้ประเมิน
(.............................................................................)
วันที่.........เดือน............................พ.ศ. ................
เกณฑ์การประเมิน
7 – 10 คะแนน ดีมาก
5 – 6 คะแนน ดี
3 – 4 คะแนน ปานกลาง
1 – 2 คะแนน พอใช้
0 คะแนน ปรับปรุง
หมายเหตุ ได้คะแนน 5 คะแนนขึ้นไปถือว่าผ่านเกณฑ์
17. เกณฑ์การให้คะแนนทักษะการพูด (10 คะแนน)
ก. การออกเสียง (3 คะแนน)
3 คะแนน หมายถึง ออกเสียงคาศัพท์/ประโยคด้วยเสียงเน้นหนักถูกต้องเป็น
ส่วนใหญ่ ทาให้สื่อสารชัดเจน
2 คะแนน หมายถึง ออกเสียงคาศัพท์/ประโยคด้วยเสียงเน้นหนัก ผิดเป็นบางคา
แต่ยังพอสื่อสารได้
1 คะแนน หมายถึง เสียงเน้นหนักในคาศัพท์/ประโยคผิดหลายแห่งทาให้เกิด
การสื่อสาร
ข. การนาเสนอเรื่อง (3 คะแนน)
3 คะแนน หมายถึง นาเสนอเรื่องได้อย่างน่าสนใจ ผู้ฟังสามารถติดตามเรื่องได้
ตามขั้นตอนตลอดเรื่อง
2 คะแนน หมายถึง นาเสนอเรื่องข้ามขั้นตอนบ้าง แต่ผู้ฟังสามารถติดตามเรื่อง
ได้ตลอด
1 คะแนน หมายถึง นาเสนอเรื่องไม่ต่อเนื่อง ไม่ชวนติดตาม
ค. ความคล่องแคล่ว (2 คะแนน)
2 คะแนน หมายถึง พูดต่อเนื่องไม่ติดขัดทาให้เกิดการสื่อสาร
1 คะแนน หมายถึง พูดเป็นคาๆ หยุดเป็นระยะๆ ทาให้การสื่อสารไม่ต่อเนื่อง
ง. ท่าทางประกอบการสนทนา (2 คะแนน)
2 คะแนน หมายถึง แสดงท่าทางประกอบ/อารมณ์อย่างแนบเนียนเหมาะสมกับ
เรื่อง/บทบาทที่ได้รับ
1 คะแนน หมายถึง พูดโดยปราศจากท่าทางประกอบ
20. เกณฑ์การให้คะแนนทักษะการเขียน (9 คะแนน)
ก. โครงสร้างไวยากรณ์ (3 คะแนน)
3 คะแนน หมายถึง ไวยากรณ์/การสะกดคา/เครื่องหมายต่างๆ ถูกต้องทุกประโยค
2 คะแนน หมายถึง ไวยากรณ์/การสะกดคา/เครื่องหมายต่างๆ ผิดเป็นบางแห่ง
1 คะแนน หมายถึง มีที่ผิดมากในเรื่องไวยากรณ์/การสะกดคา และเครื่องหมายต่างๆ
ข. การใช้ภาษา (3 คะแนน)
3 คะแนน หมายถึง ใช้คาสละสลวย เล่าเรื่องตรงประเด็น
2 คะแนน หมายถึง ใช้คาสละสลวยเป็นบางตอน แต่สามารถเล่าเรื่องได้ตรงประเด็น
1 คะแนน หมายถึง เล่าเรื่องไม่ตรงประเด็นและใช้คาศัพท์ผิดความหมายที่ต้องการสื่อ
ค. ลาดับเรื่อง (3 คะแนน)
3 คะแนน หมายถึง ลาดับเรื่องอย่างมีขั้นตอน ทาให้เรื่องสื่อได้อย่างน่าสนใจ
2 คะแนน หมายถึง ลาดับเรื่องข้ามขั้นตอนบ้างแต่ยังสื่อสารเป็นที่เข้าใจ
1 คะแนน หมายถึง เนื้อเรื่องขาดตอนทาให้ไม่น่าสนใจ