SlideShare a Scribd company logo
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 6
วิชาคณิตศาสตร์รอบรู้ 5 รหัสวิชา ค33201 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 6
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 เวลา 1 ชั่วโมง
เรื่อง ความสัมพันธ์เชิงฟังก์ชันระหว่างข้อมูลที่กราฟเป็นเส้นตรง
สอนโดย ครูรัศมี ธัญน้อม โรงเรียนพิชัย อาเภอพิชัย จังหวัดอุตรดิตถ์
----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
1. มาตรฐานการเรียนรู้/ผลการเรียนรู้
สาระที่ 4 พีชคณิต
มาตรฐาน ค 4.1 อธิบายและวิเคราะห์แบบรูป ความสัมพันธ์ และฟังก์ชันต่างๆได้
มาตรฐาน ค 4.2 ใช้นิพจน์ สมการ อสมการ กราฟ และแบบจาลองทางคณิตศาสตร์อื่น ๆ
แทนสถานการณ์ต่าง ๆ ตลอดจนแปลความหมายและนาไปใช้แก้ปัญหาได้
มาตรฐาน ค 6.1 มีความสามารถในการแก้ปัญหา การให้เหตุผล การสื่อสาร และการสื่อความหมาย
ทางคณิตศาสตร์ และการนาเสนอ การเชื่อมโยงความรู้ต่างๆ ทางคณิตสาสตร์และเชื่อมโยง
คณิตศาสตร์กับศาสตร์อื่นๆ และมีความคิดริเริ่มสร้างสรรค์
ผลการเรียนรู้
1. เข้าใจความหมายของการสร้างความสัมพันธ์เชิงฟังก์ชันของข้อมูลที่ประกอบด้วย
สองตัวแปร
2. ใช้ความสัมพันธ์เชิงฟังก์ชันของข้อมูลทานายตัวแปรตาม เมื่อกาหนดตัวแปรอิสระให้
2. สาระสาคัญ
การสร้างความสัมพันธ์เชิงฟังก์ชันระหว่างข้อมูลที่ความสัมพันธ์เชิงฟังก์ชันประกอบด้วย
ตัวแปรสองตัวแปรที่กราฟเป็นเส้นตรง มีสมการเป็น Y = aX + b เมื่อ y เป็นตัวแปรตาม
(dependent variable) และ x เป็นตัวแปรอิสระ (independent variable) a และ b เป็นค่าคงตัวที่
ต้องการหา เพื่อประโยชน์ในการทานายตัวแปรตามเมื่อกาหนดตัวแปรอิสระ
3. จุดประสงค์การเรียนรู้
ด้านความรู้ (K) นักเรียนสามารถ
1. สร้างความสัมพันธ์ของข้อมูลที่ประกอบด้วยตัวแปรสองตัว
2. ใช้ความสัมพันธ์เชิงฟังก์ชันของข้อมูลทานายค่าตัวแปรตามเมื่อกาหนดตัวแปรอิสระให้
ด้านทักษะ / กระบวนการ (P) นักเรียนสามารถ
1.1 ใช้กระบวนการแก้ปัญหาของโพลยาแก้โจทย์ปัญหา
1. ทาความเข้าใจโจทย์ปัญหาของความสัมพันธ์เชิงฟังก์ชันที่กราฟเป็นเส้นตรงได้
2. วางแผนการแก้ปัญหาได้
3. ดาเนินการแก้ปัญหาตามแผนได้
4. ตรวจสอบคาตอบโดยใช้โปรแกรมสาเร็จรูปได้
1.2 ใช้ความรู้ ทักษะกระบวนการทางคณิตศาสตร์และเทคโนโลยีในการแก้ปัญหาได้
อย่างเหมาะสม คือ สามารถใช้โปรแกรมสาเร็จรูปตรวจสอบคาตอบและอ่านค่าของตารางผลการ
วิเคราะห์ข้อมูล (output) ได้
การให้เหตุผลเกี่ยวกับ การเลือกใช้สมการทานายหรือสมการประมาณค่า
การสื่อสาร การสื่อความหมายทางคณิตศาสตร์และการนาเสนอ คือ สร้างตารางข้อมูลของ
สมการปกติถูกต้องทุกรายการและนาเสนอข้อมูลได้ถูกต้องและชัดเจน
ด้านคุณลักษณะ (A)
1. มีความรับผิดชอบ
2. ความมีระเบียบ
3. มีความรอบคอบ
4. ใฝ่เรียนรู้
4. สาระการเรียนรู้
1. ความสัมพันธ์เชิงฟังก์ชันที่กราฟเป็นเส้นตรงหรือความสัมพันธ์เชิงเส้น
เมื่อ y เป็นตัวแปรตาม (dependent variable) และ
x เป็นตัวแปรอิสระ (independent variable)
a และ b เป็นค่าคงตัวที่ต้องการหา
มีสมการเป็น Y = aX + b
สมการปกติคือ 
n
i
iy
1
= a 
n
i
ix
1
+ bn ………………(1)

n
i
ii yx
1
= a 
n
i
ix
1
2
+ b
n
i
ix
1
………………(2)
5. กิจกรรมการเรียนรู้
ขั้นนา 1. ครูทบทวนการแก้ระบบสมการเชิงเส้นสองตัวแปร ครูยกตัวอย่างโจทย์
x - y = 7
2x + y = 8
นักเรียนจะแก้ระบบสมการนี้อย่างไร กาจัดตัวแปร x หรือ กาจัดตัวแปร y เพราะเหตุใด
ขั้นสอนและจัดกิจกรรมการเรียนรู้
2. นักเรียนแต่ละกลุ่มๆ ศึกษา ใบความรู้ที่ 2.2 ความสัมพันธ์เชิงฟังก์ชันระหว่างข้อมูลที่กราฟเป็น
เส้นตรง โดยนักเรียนแต่ละกลุ่มมีคอมพิวเตอร์ 1 เครื่อง เพื่อฝึกการตรวจสอบคาตอบโดยใช้การ
วิเคราะห์การถดถอยด้วยโปรแกรมสาเร็จรูป จากนั้นนักเรียนและครูร่วมกันอภิปรายซักถามข้อ
สงสัย ครูตอบคาถามและอธิบายเพิ่มเติม
ใบความรู้ที่ 2.2
ความสัมพันธ์เชิงฟังก์ชันที่เป็นกราฟเส้นตรงหรือความสัมพันธ์เชิงเส้น
2.2 เมื่อ y เป็นตัวแปรตาม และ x เป็นตัวแปรอิสระ a และ b เป็นค่าคงตัวที่ต้องการหา
มีสมการเป็น Y = aX + b
สมการปกติคือ 
n
i
iy
1
= a 
n
i
ix
1
+ bn ………………(1)

n
i
ii yx
1
= a 
n
i
ix
1
2
+ b 
n
i
ix
1
………………(2)
ตัวอย่างที่ 1 ข้อมูลต่อไปนี้เป็นความสัมพันธ์ระหว่างปริมาณปุ๋ ย (กิโลกรัมต่อไร่)
กับผลผลิต (กิโลกรัมต่อไร่)
ปริมาณปุ๋ ย(กิโลกรัมต่อไร่): X 1 2 3 4 5
ผลผลิต (กิโลกรัมต่อไร่) : Y 8 9 10 12 15
จงใช้กระบวนการแก้ปัญหาของโพลยาประมาณค่า
1. จงสร้างความสัมพันธ์เชิงฟังก์ชันระหว่างปริมาณปุ๋ ยและผลผลิตและประมาณค่า
2. ถ้าปริมาณปุ๋ ยเท่ากับ 4.5 กิโลกรัมต่อไร่ แล้วจะได้ผลผลิตเป็นเท่าไร
วิธีทา
ขั้นที่ 1 ทาความเข้าใจกับปัญหา
1.1 สิ่งที่โจทย์กาหนดปริมาณปุ๋ ย ความสัมพันธ์ระหว่าง (กิโลกรัมต่อไร่) กับ
ผลผลิต (กิโลกรัมต่อไร่) ถ้าปริมาณปุ๋ ยเท่ากับ 4.5 กิโลกรัมต่อไร่( บอกค่า x )
1.2 สิ่งที่โจทย์ถามหาอะไร จะได้ผลผลิตเป็นเท่าไร (หาค่า y )
ขั้นที่ 2 วางแผนในการแก้ปัญหา
2.1 เขียนแผนภาพการกระจาย
2.2 สร้างตาราง
2.3 สร้างสมการปกติ
2.4 แก้สมการ หาค่าคงตัว คือ a และ b
ขั้นที่ 3 ดาเนินการตามแผน เขียนแผนภาพการกระจายและกราฟที่เป็นตัวแทนของความสัมพันธ์
X
6543210
Y
16
14
12
10
8
6
Y
X
6543210
16
14
12
10
8
6
Observed
Linear
ตารางที่ 2.2 ก
xi yi xi
2
yi
2
xi yi
1 8 1 64 8
2 9 4 81 18
3 10 9 100 30
4 12 16 144 48
5 15 25 225 75

5
1i
ix = 15 
5
1i
iy = 54 
5
1
2
i
ix = 55 
5
1
2
i
iy = 614 
5
1i
ii yx = 179
1. จงสร้างความสัมพันธ์เชิงฟังก์ชันระหว่างปริมาณปุ๋ ยและผลผลิตและประมาณค่า
จากแผนภาพการกระจาย เป็นความสัมพันธ์ชิงฟังก์ชันที่กราฟเป็นเส้นตรง
เมื่อ y เป็นตัวแปรตาม (dependent variables) และ x เป็นตัวแปรอิสระ (independent variables)
a และ b เป็นค่าคงตัวที่ต้องการหา
มีสมการเป็น Y = aX + b
สมการปกติคือ 
n
i
iy
1
= a 
n
i
ix
1
+ bn

n
i
ii yx
1
= a 
n
i
ix
1
2
+ b
n
i
ix
1
แทนค่าในสมการปกติ 54 = 15a + 5b ………………(1)
179 = 55a + 15b ………………(2)
(1) 3 ; 162 = 45a + 15b ………………(3)
(2) – (3) ; 17 = 10a
1.7 = a
แทนค่า a = 1.7 ในสมการที่ (1)
54 = 15(1.7) + 5b
54 = 25.5 + 5b
28.5 = 5b
5.7 = b
ดังนั้นสมการประมาณค่าคือ Yˆ = 1.7 Xˆ + 5.7 *
2. ถ้าปริมาณปุ๋ ยเท่ากับ 4.5 กิโลกรัมต่อไร่ แล้วจะได้ผลผลิตเป็นเท่าไร
ค่า x = 4.5
Yˆ = 1.7 (4.5) + 5.7
= 13.35
ดังนั้น ถ้าปริมาณปุ๋ ยเท่ากับ 4.5 กิโลกรัมต่อไร่ แล้วจะได้ผลผลิตเท่ากับ 13.35 กิโลกรัมต่อไร่
* ชุดกิจกรรมเล่มนี้จะใช้ Xˆ และ Yˆ ในสมการที่ใช้พยากรณ์หรือประมาณค่า
(อ้างถึงใน หนังสือเรียนสาระการเรียนรู้ เพิ่มเติมคณิตศาสตร์เล่ม 1 กลุ่มสาระการเรียนรู้
คณิตศาสตร์ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 6 ตามหลักสูตรการศึกษาขั้นพื้นฐาน พุทธศักราช 2544
หน้า 124 )
ขั้นที่ 4 ตรวจสอบผลที่ได้โดยใช้โปรแกรมสาเร็จรูป
ขั้นตอนการใช้โปรแกรม
1. เข้าโปรแกรมสาเร็จรูป
2. กาหนดตัวแปร(Variable View) x และ y
3. กรอกข้อมูล(Data View) ในช่อง x และ y
4. วิเคราะห์ข้อมูล Analyze เลือก Regresion และ Curve Estimate
จะปรากฏหน้าต่าง Curve Estimate
เลือกให้ y เป็น dependent และ x เป็น independent
และเลือก Linear
5. คลิก OK จะได้ Output ดังนี้
Independent: X
Dependent Ath Rsq d.f. F Sigf b0 b1
Y LIN .938 3 45.63 .007 5.7000 1.7000
จากตารางการวิเคราะห์ข้อมูลด้วยโปรแกรมสาเร็จรูป
จะได้ค่า a = b1 = 1.7000
b = b0 = 5.7000
ผลการตรวจคาตอบ ได้คาตอบตรงกัน
3. ให้นักเรียนแต่ละคนทาใบกิจกรรมที่ 2.2 โดยใช้กระบวนการแก้ปัญหาของโพลยา โดย
ใช้กระบวนการแก้ปัญหาของโพลยา มี 4 ขั้นตอนดังนี้
ขั้นที่ 1 ทาความเข้าใจกับปัญหา
1.1 สิ่งที่โจทย์กาหนด ...................................................................................................
1.2 สิ่งที่โจทย์ถามหาอะไร ...................................................................................................
ขั้นที่ 2 วางแผนในการแก้ปัญหา
2.1 เขียนแผนภาพการกระจาย
2.2 สร้างตาราง
2.3 สร้างสมการปกติ
2.4 แก้สมการ หาค่าคงตัว คือ a และ b
ขั้นที่ 3 ดาเนินการตามแผน
ขั้นที่ 4 ตรวจสอบผลที่ได้โดยใช้โปรแกรมสาเร็จรูป
4. ครูและนักเรียนช่วยกันเฉลยใบกิจกรรมที่ 2.2 โดยการสุ่มนักเรียนแต่ละกลุ่มนาเสนอ
คาตอบที่คานวณถูกต้อง นักเรียนแต่ละกลุ่มนาเสนอดังนี้ 1 เขียนแผนภาพการกระจาย
2. สร้างตาราง 3. สร้างสมการปกติ 4. แก้สมการ หาค่าคงตัว คือ a และ b 5. ประมาณค่าหาคาตอบ
ขั้นตรวจคาตอบด้วยโปรแกรมสาเร็จรูป
5. ฝึกนักเรียนตรวจคาตอบโดยใช้คอมพิวเตอร์ตามขั้นตอนไปพร้อมๆกับครู ฝึกอ่านค่า
จากตารางผลการวิเคราะห์ข้อมูล (output) ซึ่งมีครูคอยให้คาแนะนาและตรวจสอบความ
ขั้นตอนการวิเคราะห์การถดถอยโดยใช้โปรแกรมสาเร็จรูป(SPSS) มีดังนี้
1. Analyze
2. Regression
3. Curve Estimate
4. เลือกให้ y เป็น dependent และ x เป็น independent
5. เลือก Linear
สมการเส้นตรง Y = aX + b
สมการถดถอย yˆ = b1X + b0
ขั้นสรุป
6.ให้นักเรียนช่วยกันสรุปสาระสาคัญเกี่ยวกับการความสัมพันธ์เชิงฟังก์ชันระหว่างข้อมูล
ที่กราฟเป็นเส้นตรง มีสมการเป็น Y = aX + b โดยการถาม-ตอบและสรุปร่วมกัน
6. สื่อและแหล่งการเรียนรู้
1. หนังสือเรียนสาระการเรียนรู้เพิ่มเติมคณิตศาสตร์ เล่ม 1 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 6
ของสถาบันส่งเสริมการสอนวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี กระทรวงศึกษาธิการ
2. คู่มือการใช้โปรแกรมSPSS เวอร์ชัน12 สาหรับ Window ของประกายรัตน์ สุวรรณ
3. เครื่องฉายทึบแสง (Projecter)
4. เครื่องคอมพิวเตอร์และโปรแกรมสาเร็จรูป
5. ใบความรู้ที่ 2.2 และ ใบกิจกรรมที่ 2.2
7. การวัดผลและการประเมินผลการเรียนรู้
รายละเอียด วิธีการ เครื่องมือ เกณฑ์
ด้านความรู้ ตรวจใบกิจกรรม
ทดสอบ
ใบกิจกรรมที่ 2.2
แบบทดสอบชุดที่ 2
ได้คะแนนร้อยละ 60
หรือระดับดีขึ้นไป
ทักษะการแก้ปัญหา/
การให้เหตุผล/
การนาเสนอ
ตรวจแบบประเมินการ
แก้ปัญหา/ การให้เหตุผล/
การนาเสนอ
แบบประเมินทักษะการ
แก้ปัญหา/ การให้เหตุผล
/การนาเสนอ
ได้คะแนน ระดับดีขึ้นไป
คุณลักษณะ สังเกตคุณลักษณะ แบบสังเกตคุณลักษณะ ได้คะแนน ระดับดีขึ้นไป
เกณฑ์การวัดผลและประเมินผล ใช้เกณฑ์การประเมิน การแก้ปัญหาของโพลยาที่พัฒนาปรับปรุง
มาจากแนวทางของกรมวิชาการ (2544)
เกณฑ์การให้คะแนนกระบวนการแก้ปัญหาของโพลยา (5 คะแนน)
ขั้นที่ 1 ทาความเข้าใจกับปัญหา ( 1 คะแนน )
ขั้นที่ 2 วางแผนในการแก้ปัญหา ( 1 คะแนน )
ขั้นที่ 3 ดาเนินการตามแผน ( 2 คะแนน )
ขั้นที่ 4 ตรวจสอบโดยใช้โปรแกรมสาเร็จรูป ( 1 คะแนน )
ข้อเสนอแนะของหัวหน้าสถานศึกษาหรือผู้ที่ได้รับมอบหมาย
ได้ทาการตรวจแผนการจัดการเรียนรู้ที่ 6 เรื่อง ความสัมพันธ์เชิงฟังก์ชันที่กราฟเป็นเส้นตรง
มีความคิดเห็นดังนี้
1. องค์ประกอบของแผนการจัดการเรียนรู้
ครบถ้วน ไม่ครบถ้วน ระบุ.......................................................
2. ความสอดคล้องขององค์ประกอบในแผนการจัดการเรียนรู้
สอดคล้อง ไม่ สอดคล้อง ระบุ.......................................................
3. การจัดกิจกรรมได้นาเอากระบวนการเรียนรู้
ที่เน้นผู้เรียนเป็นสาคัญมาใช้ในการสอนได้อย่างเหมาะสม
ที่ยังไม่เน้นผู้เรียนเป็นสาคัญ ควรปรับปรุงพัฒนาต่อไป
4. เป็นแผนจัดการเรียนรู้ที่
นาไปใช้ได้จริง
ควรปรับปรุงก่อนนาไปใช้
ข้อเสนอแนะ…………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………….
ลงชื่อ……………..…………รองผู้อานวยการกลุ่มบริหารงานวิชาการ
(นายเจษฎา ปาณะจานงค์)
1. บันทึกหลังการจัดกิจการเรียนรู้
………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
2. ปัญหา/อุปสรรค/แนวทางพัฒนา
………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
3. ข้อเสนอแนะ/แนวทางแก้ไข
………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………….
……………………………………………………………………………………………………….
ลงชื่อ………………………… ผู้สอน
( นางรัศมี ธัญน้อม )
ตาแหน่ง ครูชานาญการพิเศษ
วันที่......เดือน........................... พ.ศ.........
ใบกิจกรรมที่ 2.2
คาสั่ง จงใช้กระบวนการแก้ปัญหาของโพลยาแก้โจทย์ปัญหาต่อไปนี้
1. ในการหาความสัมพันธ์ระหว่างเงินเดือนกับค่าใช้จ่ายของพนักงานบริษัทแห่งหนึ่ง ซึ่งมี
เงินเดือนต่างๆกัน โดยการสุ่มพนักงานของบริษัทนี้มา 5 คน แล้วสอบถามเกี่ยวกับเงินเดือนและ
ค่าใช้จ่ายได้ผลดังตารางต่อไปนี้
เงินเดือน (หมื่นบาท) 1 2 3 4 5
ค่าใช้จ่าย (หมื่นบาท) 1 1 2 2 4
1) จงสร้างความสัมพันธ์เชิงฟังก์ชันระหว่างข้อมูลและประมาณค่า
2) ถ้าพนักงานมีเงินเดือน 80,000 บาท เขาจะมีค่าใช้จ่ายเดือนละกี่บาท
ขั้นที่ 1 ทาความเข้าใจกับปัญหา
1.1 สิ่งที่โจทย์กาหนด ...................................................................................................
1.2 สิ่งที่โจทย์ถามหาอะไร ...................................................................................................
ขั้นที่ 2 วางแผนในการแก้ปัญหา
2.1 .........................................................................................................................................
2.2 .........................................................................................................................................
2.3……………………………..............................................................................................
2.4 ……………………………….........................................................................................
ขั้นที่ 3 ดาเนินการตามแผน
ตารางที่ 2.2 ข
xi yi xi
2
yi
2
xi yi
1 1
2 1
3 2
4 2
5 4

5
1i
ix = 
5
1i
iy = 
5
1
2
i
ix = 
5
1
2
i
iy = 
5
1i
ii yx =
ขั้นที่ 4 ตรวจสอบผลที่ได้โดยใช้โปรแกรมสาเร็จรูป………………………………………………
3. กระบวนการแก้ปัญหาของโพลยา

More Related Content

What's hot

เอกสารสอนปรับพื้นฐานคณิตศาสตร์พื้นฐาน-ม.1.pdf
เอกสารสอนปรับพื้นฐานคณิตศาสตร์พื้นฐาน-ม.1.pdfเอกสารสอนปรับพื้นฐานคณิตศาสตร์พื้นฐาน-ม.1.pdf
เอกสารสอนปรับพื้นฐานคณิตศาสตร์พื้นฐาน-ม.1.pdf
ssusera0c3361
 
ชุดการสอนที่ 4 เรื่อง เส้นขนานและรูปสามเหลี่ยม
ชุดการสอนที่ 4 เรื่อง เส้นขนานและรูปสามเหลี่ยมชุดการสอนที่ 4 เรื่อง เส้นขนานและรูปสามเหลี่ยม
ชุดการสอนที่ 4 เรื่อง เส้นขนานและรูปสามเหลี่ยม
วิเชียร กีรติศักดิ์กุล
 
ระบบสมการเชิงเส้นสองตัวแปร
ระบบสมการเชิงเส้นสองตัวแปรระบบสมการเชิงเส้นสองตัวแปร
ระบบสมการเชิงเส้นสองตัวแปร
พัน พัน
 
โครงสร้างคณิตศาสตร์ เพิ่มเติม ม.ต้น
โครงสร้างคณิตศาสตร์ เพิ่มเติม ม.ต้นโครงสร้างคณิตศาสตร์ เพิ่มเติม ม.ต้น
โครงสร้างคณิตศาสตร์ เพิ่มเติม ม.ต้น
Inmylove Nupad
 
ฮิสโทแกรม
ฮิสโทแกรมฮิสโทแกรม
ฮิสโทแกรม
krookay2012
 
แบบทดสอบวัดผลสัมฤทธ์อัตราส่วนและร้อยละ
แบบทดสอบวัดผลสัมฤทธ์อัตราส่วนและร้อยละแบบทดสอบวัดผลสัมฤทธ์อัตราส่วนและร้อยละ
แบบทดสอบวัดผลสัมฤทธ์อัตราส่วนและร้อยละ
kroojaja
 
ข้อสอบเรื่องการคูณและการหารเลขยกกำลัง
ข้อสอบเรื่องการคูณและการหารเลขยกกำลังข้อสอบเรื่องการคูณและการหารเลขยกกำลัง
ข้อสอบเรื่องการคูณและการหารเลขยกกำลัง
ทับทิม เจริญตา
 
ระบบสมการเชิงเส้น
ระบบสมการเชิงเส้นระบบสมการเชิงเส้น
ระบบสมการเชิงเส้น
Ritthinarongron School
 
แบบทดสอบ เรื่อง การคูณและการหารเลขยกกำลัง2
แบบทดสอบ เรื่อง การคูณและการหารเลขยกกำลัง2แบบทดสอบ เรื่อง การคูณและการหารเลขยกกำลัง2
แบบทดสอบ เรื่อง การคูณและการหารเลขยกกำลัง2
ทับทิม เจริญตา
 

What's hot (20)

เอกสารสอนปรับพื้นฐานคณิตศาสตร์พื้นฐาน-ม.1.pdf
เอกสารสอนปรับพื้นฐานคณิตศาสตร์พื้นฐาน-ม.1.pdfเอกสารสอนปรับพื้นฐานคณิตศาสตร์พื้นฐาน-ม.1.pdf
เอกสารสอนปรับพื้นฐานคณิตศาสตร์พื้นฐาน-ม.1.pdf
 
บทที่ 2 ทฤษฎีบทพีทาโกรัส
บทที่ 2 ทฤษฎีบทพีทาโกรัสบทที่ 2 ทฤษฎีบทพีทาโกรัส
บทที่ 2 ทฤษฎีบทพีทาโกรัส
 
ใบงานเรื่องปริมาตรทรงสี่เหลี่ยมมุมฉาก
ใบงานเรื่องปริมาตรทรงสี่เหลี่ยมมุมฉากใบงานเรื่องปริมาตรทรงสี่เหลี่ยมมุมฉาก
ใบงานเรื่องปริมาตรทรงสี่เหลี่ยมมุมฉาก
 
เอกสารประกอบการเรียนเรขาคณิตวิเคราะห์และภาคตัดกรวย
เอกสารประกอบการเรียนเรขาคณิตวิเคราะห์และภาคตัดกรวยเอกสารประกอบการเรียนเรขาคณิตวิเคราะห์และภาคตัดกรวย
เอกสารประกอบการเรียนเรขาคณิตวิเคราะห์และภาคตัดกรวย
 
ข้อสอบ O net คณิต ป.6 ชุด 1
ข้อสอบ O net คณิต ป.6 ชุด 1ข้อสอบ O net คณิต ป.6 ชุด 1
ข้อสอบ O net คณิต ป.6 ชุด 1
 
ชุดการสอนที่ 4 เรื่อง เส้นขนานและรูปสามเหลี่ยม
ชุดการสอนที่ 4 เรื่อง เส้นขนานและรูปสามเหลี่ยมชุดการสอนที่ 4 เรื่อง เส้นขนานและรูปสามเหลี่ยม
ชุดการสอนที่ 4 เรื่อง เส้นขนานและรูปสามเหลี่ยม
 
โครงงานเรขาคณิตศาสตร์ เรื่อง ความสัมพันธ์ของพื้นที่ของรูปสามเหลี่ยมและรูปสี่เ...
โครงงานเรขาคณิตศาสตร์ เรื่อง ความสัมพันธ์ของพื้นที่ของรูปสามเหลี่ยมและรูปสี่เ...โครงงานเรขาคณิตศาสตร์ เรื่อง ความสัมพันธ์ของพื้นที่ของรูปสามเหลี่ยมและรูปสี่เ...
โครงงานเรขาคณิตศาสตร์ เรื่อง ความสัมพันธ์ของพื้นที่ของรูปสามเหลี่ยมและรูปสี่เ...
 
ชุดที่ 8 การแก้โจทย์ปัญหาเกี่ยวกับสัดส่วน
ชุดที่ 8 การแก้โจทย์ปัญหาเกี่ยวกับสัดส่วนชุดที่ 8 การแก้โจทย์ปัญหาเกี่ยวกับสัดส่วน
ชุดที่ 8 การแก้โจทย์ปัญหาเกี่ยวกับสัดส่วน
 
ระบบสมการเชิงเส้นสองตัวแปร
ระบบสมการเชิงเส้นสองตัวแปรระบบสมการเชิงเส้นสองตัวแปร
ระบบสมการเชิงเส้นสองตัวแปร
 
90 โครงงานคณิตศาสตร์ ตอนที่3_การถอดรากที่3
90 โครงงานคณิตศาสตร์ ตอนที่3_การถอดรากที่390 โครงงานคณิตศาสตร์ ตอนที่3_การถอดรากที่3
90 โครงงานคณิตศาสตร์ ตอนที่3_การถอดรากที่3
 
ความคล้าย
ความคล้ายความคล้าย
ความคล้าย
 
โครงสร้างคณิตศาสตร์ เพิ่มเติม ม.ต้น
โครงสร้างคณิตศาสตร์ เพิ่มเติม ม.ต้นโครงสร้างคณิตศาสตร์ เพิ่มเติม ม.ต้น
โครงสร้างคณิตศาสตร์ เพิ่มเติม ม.ต้น
 
ฮิสโทแกรม
ฮิสโทแกรมฮิสโทแกรม
ฮิสโทแกรม
 
แบบทดสอบวัดผลสัมฤทธ์อัตราส่วนและร้อยละ
แบบทดสอบวัดผลสัมฤทธ์อัตราส่วนและร้อยละแบบทดสอบวัดผลสัมฤทธ์อัตราส่วนและร้อยละ
แบบทดสอบวัดผลสัมฤทธ์อัตราส่วนและร้อยละ
 
การแก้อสมการ
การแก้อสมการการแก้อสมการ
การแก้อสมการ
 
แบบฝึกทักษะการแก้ปัญหาทางคณิตศาสตร์ตามขั้นตอนของโพลยา เรื่อง พื้นที่ผิวและปริ...
แบบฝึกทักษะการแก้ปัญหาทางคณิตศาสตร์ตามขั้นตอนของโพลยา เรื่อง พื้นที่ผิวและปริ...แบบฝึกทักษะการแก้ปัญหาทางคณิตศาสตร์ตามขั้นตอนของโพลยา เรื่อง พื้นที่ผิวและปริ...
แบบฝึกทักษะการแก้ปัญหาทางคณิตศาสตร์ตามขั้นตอนของโพลยา เรื่อง พื้นที่ผิวและปริ...
 
ข้อสอบเรื่องการคูณและการหารเลขยกกำลัง
ข้อสอบเรื่องการคูณและการหารเลขยกกำลังข้อสอบเรื่องการคูณและการหารเลขยกกำลัง
ข้อสอบเรื่องการคูณและการหารเลขยกกำลัง
 
ระบบสมการเชิงเส้น
ระบบสมการเชิงเส้นระบบสมการเชิงเส้น
ระบบสมการเชิงเส้น
 
แบบทดสอบ เรื่อง การคูณและการหารเลขยกกำลัง2
แบบทดสอบ เรื่อง การคูณและการหารเลขยกกำลัง2แบบทดสอบ เรื่อง การคูณและการหารเลขยกกำลัง2
แบบทดสอบ เรื่อง การคูณและการหารเลขยกกำลัง2
 
โจทย์ปัญหาระคนป.2
โจทย์ปัญหาระคนป.2โจทย์ปัญหาระคนป.2
โจทย์ปัญหาระคนป.2
 

Similar to 3. กระบวนการแก้ปัญหาของโพลยา

ชุดที่3
ชุดที่3 ชุดที่3
ชุดที่3
krurutsamee
 
ชุดที่ 2
ชุดที่ 2 ชุดที่ 2
ชุดที่ 2
krurutsamee
 
ชุดที่4
ชุดที่4 ชุดที่4
ชุดที่4
krurutsamee
 
ชุดที่5
ชุดที่5 ชุดที่5
ชุดที่5
krurutsamee
 
4. กลวิธี star
4. กลวิธี star4. กลวิธี star
4. กลวิธี star
krurutsamee
 
7วิชาสามัญ คณิต เฉลยตอนที่ 1
7วิชาสามัญ คณิต เฉลยตอนที่ 17วิชาสามัญ คณิต เฉลยตอนที่ 1
7วิชาสามัญ คณิต เฉลยตอนที่ 1
AreeyaNualjon
 
7วิชาสามัญ คณิต เฉลย
7วิชาสามัญ คณิต เฉลย7วิชาสามัญ คณิต เฉลย
7วิชาสามัญ คณิต เฉลย
Woraprom Hinmani
 

Similar to 3. กระบวนการแก้ปัญหาของโพลยา (20)

ชุดที่3
ชุดที่3 ชุดที่3
ชุดที่3
 
ชุดที่ 2
ชุดที่ 2 ชุดที่ 2
ชุดที่ 2
 
17 จำนวนจริง ตอนที่4_สมการพหุนาม
17 จำนวนจริง ตอนที่4_สมการพหุนาม17 จำนวนจริง ตอนที่4_สมการพหุนาม
17 จำนวนจริง ตอนที่4_สมการพหุนาม
 
ชุดที่4
ชุดที่4 ชุดที่4
ชุดที่4
 
ชุดที่5
ชุดที่5 ชุดที่5
ชุดที่5
 
Ass2 1
Ass2 1Ass2 1
Ass2 1
 
40 ฟังก์ชันชี้กำลังและฟังก์ชันลอการิทึม ตอนที่3_ลอการิทึม
40 ฟังก์ชันชี้กำลังและฟังก์ชันลอการิทึม ตอนที่3_ลอการิทึม40 ฟังก์ชันชี้กำลังและฟังก์ชันลอการิทึม ตอนที่3_ลอการิทึม
40 ฟังก์ชันชี้กำลังและฟังก์ชันลอการิทึม ตอนที่3_ลอการิทึม
 
30 ความสัมพันธ์และฟังก์ชัน ตอนที่1_ความสัมพันธ์
30 ความสัมพันธ์และฟังก์ชัน ตอนที่1_ความสัมพันธ์30 ความสัมพันธ์และฟังก์ชัน ตอนที่1_ความสัมพันธ์
30 ความสัมพันธ์และฟังก์ชัน ตอนที่1_ความสัมพันธ์
 
47 ตรีโกณมิติ ตอนที่4_ฟังก์ชันตรีโกณมิติ2
47 ตรีโกณมิติ ตอนที่4_ฟังก์ชันตรีโกณมิติ247 ตรีโกณมิติ ตอนที่4_ฟังก์ชันตรีโกณมิติ2
47 ตรีโกณมิติ ตอนที่4_ฟังก์ชันตรีโกณมิติ2
 
1 141202005819-conversion-gate02
1 141202005819-conversion-gate021 141202005819-conversion-gate02
1 141202005819-conversion-gate02
 
บทที่ 1 การแยกตัวประกอบและการแก้สมการพหุนามดีกรีสอง
บทที่ 1 การแยกตัวประกอบและการแก้สมการพหุนามดีกรีสองบทที่ 1 การแยกตัวประกอบและการแก้สมการพหุนามดีกรีสอง
บทที่ 1 การแยกตัวประกอบและการแก้สมการพหุนามดีกรีสอง
 
linear function
linear functionlinear function
linear function
 
แยกเรื่อง 05-ฟังก์ชัน
แยกเรื่อง 05-ฟังก์ชันแยกเรื่อง 05-ฟังก์ชัน
แยกเรื่อง 05-ฟังก์ชัน
 
4. กลวิธี star
4. กลวิธี star4. กลวิธี star
4. กลวิธี star
 
ข้อสอบวิชาคณิตศาสตร์
ข้อสอบวิชาคณิตศาสตร์ข้อสอบวิชาคณิตศาสตร์
ข้อสอบวิชาคณิตศาสตร์
 
เฉลย เลข56
เฉลย เลข56เฉลย เลข56
เฉลย เลข56
 
7วิชาสามัญ คณิต เฉลยตอนที่ 1
7วิชาสามัญ คณิต เฉลยตอนที่ 17วิชาสามัญ คณิต เฉลยตอนที่ 1
7วิชาสามัญ คณิต เฉลยตอนที่ 1
 
7วิชาสามัญ คณิต เฉลย
7วิชาสามัญ คณิต เฉลย7วิชาสามัญ คณิต เฉลย
7วิชาสามัญ คณิต เฉลย
 
คณิต เฉลย
คณิต เฉลยคณิต เฉลย
คณิต เฉลย
 
4339
43394339
4339
 

More from krurutsamee

คำบรรยายและรูปสรุปวิจัยบทเรียน
คำบรรยายและรูปสรุปวิจัยบทเรียน คำบรรยายและรูปสรุปวิจัยบทเรียน
คำบรรยายและรูปสรุปวิจัยบทเรียน
krurutsamee
 
รายงานการวิจัยบทเรียนแก้ไข
รายงานการวิจัยบทเรียนแก้ไข รายงานการวิจัยบทเรียนแก้ไข
รายงานการวิจัยบทเรียนแก้ไข
krurutsamee
 
งานนำเสนอสรุปวิจัยบทเรียน
งานนำเสนอสรุปวิจัยบทเรียนงานนำเสนอสรุปวิจัยบทเรียน
งานนำเสนอสรุปวิจัยบทเรียน
krurutsamee
 
ชุดที่ 1
ชุดที่ 1 ชุดที่ 1
ชุดที่ 1
krurutsamee
 
ชุดที่ 3
ชุดที่ 3 ชุดที่ 3
ชุดที่ 3
krurutsamee
 
ชุดที่ 4
ชุดที่ 4 ชุดที่ 4
ชุดที่ 4
krurutsamee
 
ชุดที่ 5
ชุดที่ 5 ชุดที่ 5
ชุดที่ 5
krurutsamee
 
ชุดที่ 6
ชุดที่ 6 ชุดที่ 6
ชุดที่ 6
krurutsamee
 
ชุดที่1
ชุดที่1 ชุดที่1
ชุดที่1
krurutsamee
 
ชุดที่2
ชุดที่2 ชุดที่2
ชุดที่2
krurutsamee
 
1. เศรษฐกิจพอเพียง
1. เศรษฐกิจพอเพียง1. เศรษฐกิจพอเพียง
1. เศรษฐกิจพอเพียง
krurutsamee
 
2. บันได 5 ขั้นqsccs
2. บันได 5 ขั้นqsccs2. บันได 5 ขั้นqsccs
2. บันได 5 ขั้นqsccs
krurutsamee
 
ประวัติครูรัมี ธัญน้อม
ประวัติครูรัมี  ธัญน้อมประวัติครูรัมี  ธัญน้อม
ประวัติครูรัมี ธัญน้อม
krurutsamee
 
อินทิเกรต
อินทิเกรตอินทิเกรต
อินทิเกรต
krurutsamee
 
เฉลยอินทิเกรต
เฉลยอินทิเกรตเฉลยอินทิเกรต
เฉลยอินทิเกรต
krurutsamee
 
เฉลยอนุพันธ์
เฉลยอนุพันธ์เฉลยอนุพันธ์
เฉลยอนุพันธ์
krurutsamee
 
อนุพันธ์
อนุพันธ์อนุพันธ์
อนุพันธ์
krurutsamee
 
เฉลยลิมิต
เฉลยลิมิตเฉลยลิมิต
เฉลยลิมิต
krurutsamee
 
เฉลยพื้นที่ใต้โค้ง
เฉลยพื้นที่ใต้โค้งเฉลยพื้นที่ใต้โค้ง
เฉลยพื้นที่ใต้โค้ง
krurutsamee
 

More from krurutsamee (20)

คำบรรยายและรูปสรุปวิจัยบทเรียน
คำบรรยายและรูปสรุปวิจัยบทเรียน คำบรรยายและรูปสรุปวิจัยบทเรียน
คำบรรยายและรูปสรุปวิจัยบทเรียน
 
รายงานการวิจัยบทเรียนแก้ไข
รายงานการวิจัยบทเรียนแก้ไข รายงานการวิจัยบทเรียนแก้ไข
รายงานการวิจัยบทเรียนแก้ไข
 
งานนำเสนอสรุปวิจัยบทเรียน
งานนำเสนอสรุปวิจัยบทเรียนงานนำเสนอสรุปวิจัยบทเรียน
งานนำเสนอสรุปวิจัยบทเรียน
 
ชุดที่ 1
ชุดที่ 1 ชุดที่ 1
ชุดที่ 1
 
ชุดที่ 3
ชุดที่ 3 ชุดที่ 3
ชุดที่ 3
 
ชุดที่ 4
ชุดที่ 4 ชุดที่ 4
ชุดที่ 4
 
ชุดที่ 5
ชุดที่ 5 ชุดที่ 5
ชุดที่ 5
 
ชุดที่ 6
ชุดที่ 6 ชุดที่ 6
ชุดที่ 6
 
ชุดที่1
ชุดที่1 ชุดที่1
ชุดที่1
 
ชุดที่2
ชุดที่2 ชุดที่2
ชุดที่2
 
1. เศรษฐกิจพอเพียง
1. เศรษฐกิจพอเพียง1. เศรษฐกิจพอเพียง
1. เศรษฐกิจพอเพียง
 
2. บันได 5 ขั้นqsccs
2. บันได 5 ขั้นqsccs2. บันได 5 ขั้นqsccs
2. บันได 5 ขั้นqsccs
 
ประวัติครูรัมี ธัญน้อม
ประวัติครูรัมี  ธัญน้อมประวัติครูรัมี  ธัญน้อม
ประวัติครูรัมี ธัญน้อม
 
อินทิเกรต
อินทิเกรตอินทิเกรต
อินทิเกรต
 
เฉลยอินทิเกรต
เฉลยอินทิเกรตเฉลยอินทิเกรต
เฉลยอินทิเกรต
 
เฉลยอนุพันธ์
เฉลยอนุพันธ์เฉลยอนุพันธ์
เฉลยอนุพันธ์
 
อนุพันธ์
อนุพันธ์อนุพันธ์
อนุพันธ์
 
เฉลยลิมิต
เฉลยลิมิตเฉลยลิมิต
เฉลยลิมิต
 
ลิมิต
ลิมิตลิมิต
ลิมิต
 
เฉลยพื้นที่ใต้โค้ง
เฉลยพื้นที่ใต้โค้งเฉลยพื้นที่ใต้โค้ง
เฉลยพื้นที่ใต้โค้ง
 

3. กระบวนการแก้ปัญหาของโพลยา

  • 1. แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 6 วิชาคณิตศาสตร์รอบรู้ 5 รหัสวิชา ค33201 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 6 หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 เวลา 1 ชั่วโมง เรื่อง ความสัมพันธ์เชิงฟังก์ชันระหว่างข้อมูลที่กราฟเป็นเส้นตรง สอนโดย ครูรัศมี ธัญน้อม โรงเรียนพิชัย อาเภอพิชัย จังหวัดอุตรดิตถ์ ---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------- 1. มาตรฐานการเรียนรู้/ผลการเรียนรู้ สาระที่ 4 พีชคณิต มาตรฐาน ค 4.1 อธิบายและวิเคราะห์แบบรูป ความสัมพันธ์ และฟังก์ชันต่างๆได้ มาตรฐาน ค 4.2 ใช้นิพจน์ สมการ อสมการ กราฟ และแบบจาลองทางคณิตศาสตร์อื่น ๆ แทนสถานการณ์ต่าง ๆ ตลอดจนแปลความหมายและนาไปใช้แก้ปัญหาได้ มาตรฐาน ค 6.1 มีความสามารถในการแก้ปัญหา การให้เหตุผล การสื่อสาร และการสื่อความหมาย ทางคณิตศาสตร์ และการนาเสนอ การเชื่อมโยงความรู้ต่างๆ ทางคณิตสาสตร์และเชื่อมโยง คณิตศาสตร์กับศาสตร์อื่นๆ และมีความคิดริเริ่มสร้างสรรค์ ผลการเรียนรู้ 1. เข้าใจความหมายของการสร้างความสัมพันธ์เชิงฟังก์ชันของข้อมูลที่ประกอบด้วย สองตัวแปร 2. ใช้ความสัมพันธ์เชิงฟังก์ชันของข้อมูลทานายตัวแปรตาม เมื่อกาหนดตัวแปรอิสระให้ 2. สาระสาคัญ การสร้างความสัมพันธ์เชิงฟังก์ชันระหว่างข้อมูลที่ความสัมพันธ์เชิงฟังก์ชันประกอบด้วย ตัวแปรสองตัวแปรที่กราฟเป็นเส้นตรง มีสมการเป็น Y = aX + b เมื่อ y เป็นตัวแปรตาม (dependent variable) และ x เป็นตัวแปรอิสระ (independent variable) a และ b เป็นค่าคงตัวที่ ต้องการหา เพื่อประโยชน์ในการทานายตัวแปรตามเมื่อกาหนดตัวแปรอิสระ 3. จุดประสงค์การเรียนรู้ ด้านความรู้ (K) นักเรียนสามารถ 1. สร้างความสัมพันธ์ของข้อมูลที่ประกอบด้วยตัวแปรสองตัว 2. ใช้ความสัมพันธ์เชิงฟังก์ชันของข้อมูลทานายค่าตัวแปรตามเมื่อกาหนดตัวแปรอิสระให้
  • 2. ด้านทักษะ / กระบวนการ (P) นักเรียนสามารถ 1.1 ใช้กระบวนการแก้ปัญหาของโพลยาแก้โจทย์ปัญหา 1. ทาความเข้าใจโจทย์ปัญหาของความสัมพันธ์เชิงฟังก์ชันที่กราฟเป็นเส้นตรงได้ 2. วางแผนการแก้ปัญหาได้ 3. ดาเนินการแก้ปัญหาตามแผนได้ 4. ตรวจสอบคาตอบโดยใช้โปรแกรมสาเร็จรูปได้ 1.2 ใช้ความรู้ ทักษะกระบวนการทางคณิตศาสตร์และเทคโนโลยีในการแก้ปัญหาได้ อย่างเหมาะสม คือ สามารถใช้โปรแกรมสาเร็จรูปตรวจสอบคาตอบและอ่านค่าของตารางผลการ วิเคราะห์ข้อมูล (output) ได้ การให้เหตุผลเกี่ยวกับ การเลือกใช้สมการทานายหรือสมการประมาณค่า การสื่อสาร การสื่อความหมายทางคณิตศาสตร์และการนาเสนอ คือ สร้างตารางข้อมูลของ สมการปกติถูกต้องทุกรายการและนาเสนอข้อมูลได้ถูกต้องและชัดเจน ด้านคุณลักษณะ (A) 1. มีความรับผิดชอบ 2. ความมีระเบียบ 3. มีความรอบคอบ 4. ใฝ่เรียนรู้ 4. สาระการเรียนรู้ 1. ความสัมพันธ์เชิงฟังก์ชันที่กราฟเป็นเส้นตรงหรือความสัมพันธ์เชิงเส้น เมื่อ y เป็นตัวแปรตาม (dependent variable) และ x เป็นตัวแปรอิสระ (independent variable) a และ b เป็นค่าคงตัวที่ต้องการหา มีสมการเป็น Y = aX + b สมการปกติคือ  n i iy 1 = a  n i ix 1 + bn ………………(1)  n i ii yx 1 = a  n i ix 1 2 + b n i ix 1 ………………(2)
  • 3. 5. กิจกรรมการเรียนรู้ ขั้นนา 1. ครูทบทวนการแก้ระบบสมการเชิงเส้นสองตัวแปร ครูยกตัวอย่างโจทย์ x - y = 7 2x + y = 8 นักเรียนจะแก้ระบบสมการนี้อย่างไร กาจัดตัวแปร x หรือ กาจัดตัวแปร y เพราะเหตุใด ขั้นสอนและจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 2. นักเรียนแต่ละกลุ่มๆ ศึกษา ใบความรู้ที่ 2.2 ความสัมพันธ์เชิงฟังก์ชันระหว่างข้อมูลที่กราฟเป็น เส้นตรง โดยนักเรียนแต่ละกลุ่มมีคอมพิวเตอร์ 1 เครื่อง เพื่อฝึกการตรวจสอบคาตอบโดยใช้การ วิเคราะห์การถดถอยด้วยโปรแกรมสาเร็จรูป จากนั้นนักเรียนและครูร่วมกันอภิปรายซักถามข้อ สงสัย ครูตอบคาถามและอธิบายเพิ่มเติม ใบความรู้ที่ 2.2 ความสัมพันธ์เชิงฟังก์ชันที่เป็นกราฟเส้นตรงหรือความสัมพันธ์เชิงเส้น 2.2 เมื่อ y เป็นตัวแปรตาม และ x เป็นตัวแปรอิสระ a และ b เป็นค่าคงตัวที่ต้องการหา มีสมการเป็น Y = aX + b สมการปกติคือ  n i iy 1 = a  n i ix 1 + bn ………………(1)  n i ii yx 1 = a  n i ix 1 2 + b  n i ix 1 ………………(2) ตัวอย่างที่ 1 ข้อมูลต่อไปนี้เป็นความสัมพันธ์ระหว่างปริมาณปุ๋ ย (กิโลกรัมต่อไร่) กับผลผลิต (กิโลกรัมต่อไร่) ปริมาณปุ๋ ย(กิโลกรัมต่อไร่): X 1 2 3 4 5 ผลผลิต (กิโลกรัมต่อไร่) : Y 8 9 10 12 15 จงใช้กระบวนการแก้ปัญหาของโพลยาประมาณค่า 1. จงสร้างความสัมพันธ์เชิงฟังก์ชันระหว่างปริมาณปุ๋ ยและผลผลิตและประมาณค่า 2. ถ้าปริมาณปุ๋ ยเท่ากับ 4.5 กิโลกรัมต่อไร่ แล้วจะได้ผลผลิตเป็นเท่าไร วิธีทา ขั้นที่ 1 ทาความเข้าใจกับปัญหา 1.1 สิ่งที่โจทย์กาหนดปริมาณปุ๋ ย ความสัมพันธ์ระหว่าง (กิโลกรัมต่อไร่) กับ ผลผลิต (กิโลกรัมต่อไร่) ถ้าปริมาณปุ๋ ยเท่ากับ 4.5 กิโลกรัมต่อไร่( บอกค่า x ) 1.2 สิ่งที่โจทย์ถามหาอะไร จะได้ผลผลิตเป็นเท่าไร (หาค่า y )
  • 4. ขั้นที่ 2 วางแผนในการแก้ปัญหา 2.1 เขียนแผนภาพการกระจาย 2.2 สร้างตาราง 2.3 สร้างสมการปกติ 2.4 แก้สมการ หาค่าคงตัว คือ a และ b ขั้นที่ 3 ดาเนินการตามแผน เขียนแผนภาพการกระจายและกราฟที่เป็นตัวแทนของความสัมพันธ์ X 6543210 Y 16 14 12 10 8 6 Y X 6543210 16 14 12 10 8 6 Observed Linear ตารางที่ 2.2 ก xi yi xi 2 yi 2 xi yi 1 8 1 64 8 2 9 4 81 18 3 10 9 100 30 4 12 16 144 48 5 15 25 225 75  5 1i ix = 15  5 1i iy = 54  5 1 2 i ix = 55  5 1 2 i iy = 614  5 1i ii yx = 179 1. จงสร้างความสัมพันธ์เชิงฟังก์ชันระหว่างปริมาณปุ๋ ยและผลผลิตและประมาณค่า จากแผนภาพการกระจาย เป็นความสัมพันธ์ชิงฟังก์ชันที่กราฟเป็นเส้นตรง เมื่อ y เป็นตัวแปรตาม (dependent variables) และ x เป็นตัวแปรอิสระ (independent variables) a และ b เป็นค่าคงตัวที่ต้องการหา มีสมการเป็น Y = aX + b
  • 5. สมการปกติคือ  n i iy 1 = a  n i ix 1 + bn  n i ii yx 1 = a  n i ix 1 2 + b n i ix 1 แทนค่าในสมการปกติ 54 = 15a + 5b ………………(1) 179 = 55a + 15b ………………(2) (1) 3 ; 162 = 45a + 15b ………………(3) (2) – (3) ; 17 = 10a 1.7 = a แทนค่า a = 1.7 ในสมการที่ (1) 54 = 15(1.7) + 5b 54 = 25.5 + 5b 28.5 = 5b 5.7 = b ดังนั้นสมการประมาณค่าคือ Yˆ = 1.7 Xˆ + 5.7 * 2. ถ้าปริมาณปุ๋ ยเท่ากับ 4.5 กิโลกรัมต่อไร่ แล้วจะได้ผลผลิตเป็นเท่าไร ค่า x = 4.5 Yˆ = 1.7 (4.5) + 5.7 = 13.35 ดังนั้น ถ้าปริมาณปุ๋ ยเท่ากับ 4.5 กิโลกรัมต่อไร่ แล้วจะได้ผลผลิตเท่ากับ 13.35 กิโลกรัมต่อไร่ * ชุดกิจกรรมเล่มนี้จะใช้ Xˆ และ Yˆ ในสมการที่ใช้พยากรณ์หรือประมาณค่า (อ้างถึงใน หนังสือเรียนสาระการเรียนรู้ เพิ่มเติมคณิตศาสตร์เล่ม 1 กลุ่มสาระการเรียนรู้ คณิตศาสตร์ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 6 ตามหลักสูตรการศึกษาขั้นพื้นฐาน พุทธศักราช 2544 หน้า 124 ) ขั้นที่ 4 ตรวจสอบผลที่ได้โดยใช้โปรแกรมสาเร็จรูป ขั้นตอนการใช้โปรแกรม 1. เข้าโปรแกรมสาเร็จรูป 2. กาหนดตัวแปร(Variable View) x และ y 3. กรอกข้อมูล(Data View) ในช่อง x และ y 4. วิเคราะห์ข้อมูล Analyze เลือก Regresion และ Curve Estimate จะปรากฏหน้าต่าง Curve Estimate
  • 6. เลือกให้ y เป็น dependent และ x เป็น independent และเลือก Linear 5. คลิก OK จะได้ Output ดังนี้ Independent: X Dependent Ath Rsq d.f. F Sigf b0 b1 Y LIN .938 3 45.63 .007 5.7000 1.7000 จากตารางการวิเคราะห์ข้อมูลด้วยโปรแกรมสาเร็จรูป จะได้ค่า a = b1 = 1.7000 b = b0 = 5.7000 ผลการตรวจคาตอบ ได้คาตอบตรงกัน 3. ให้นักเรียนแต่ละคนทาใบกิจกรรมที่ 2.2 โดยใช้กระบวนการแก้ปัญหาของโพลยา โดย ใช้กระบวนการแก้ปัญหาของโพลยา มี 4 ขั้นตอนดังนี้ ขั้นที่ 1 ทาความเข้าใจกับปัญหา 1.1 สิ่งที่โจทย์กาหนด ................................................................................................... 1.2 สิ่งที่โจทย์ถามหาอะไร ...................................................................................................
  • 7. ขั้นที่ 2 วางแผนในการแก้ปัญหา 2.1 เขียนแผนภาพการกระจาย 2.2 สร้างตาราง 2.3 สร้างสมการปกติ 2.4 แก้สมการ หาค่าคงตัว คือ a และ b ขั้นที่ 3 ดาเนินการตามแผน ขั้นที่ 4 ตรวจสอบผลที่ได้โดยใช้โปรแกรมสาเร็จรูป 4. ครูและนักเรียนช่วยกันเฉลยใบกิจกรรมที่ 2.2 โดยการสุ่มนักเรียนแต่ละกลุ่มนาเสนอ คาตอบที่คานวณถูกต้อง นักเรียนแต่ละกลุ่มนาเสนอดังนี้ 1 เขียนแผนภาพการกระจาย 2. สร้างตาราง 3. สร้างสมการปกติ 4. แก้สมการ หาค่าคงตัว คือ a และ b 5. ประมาณค่าหาคาตอบ ขั้นตรวจคาตอบด้วยโปรแกรมสาเร็จรูป 5. ฝึกนักเรียนตรวจคาตอบโดยใช้คอมพิวเตอร์ตามขั้นตอนไปพร้อมๆกับครู ฝึกอ่านค่า จากตารางผลการวิเคราะห์ข้อมูล (output) ซึ่งมีครูคอยให้คาแนะนาและตรวจสอบความ ขั้นตอนการวิเคราะห์การถดถอยโดยใช้โปรแกรมสาเร็จรูป(SPSS) มีดังนี้ 1. Analyze 2. Regression 3. Curve Estimate 4. เลือกให้ y เป็น dependent และ x เป็น independent 5. เลือก Linear สมการเส้นตรง Y = aX + b สมการถดถอย yˆ = b1X + b0 ขั้นสรุป 6.ให้นักเรียนช่วยกันสรุปสาระสาคัญเกี่ยวกับการความสัมพันธ์เชิงฟังก์ชันระหว่างข้อมูล ที่กราฟเป็นเส้นตรง มีสมการเป็น Y = aX + b โดยการถาม-ตอบและสรุปร่วมกัน 6. สื่อและแหล่งการเรียนรู้ 1. หนังสือเรียนสาระการเรียนรู้เพิ่มเติมคณิตศาสตร์ เล่ม 1 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 6 ของสถาบันส่งเสริมการสอนวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี กระทรวงศึกษาธิการ 2. คู่มือการใช้โปรแกรมSPSS เวอร์ชัน12 สาหรับ Window ของประกายรัตน์ สุวรรณ 3. เครื่องฉายทึบแสง (Projecter) 4. เครื่องคอมพิวเตอร์และโปรแกรมสาเร็จรูป 5. ใบความรู้ที่ 2.2 และ ใบกิจกรรมที่ 2.2
  • 8. 7. การวัดผลและการประเมินผลการเรียนรู้ รายละเอียด วิธีการ เครื่องมือ เกณฑ์ ด้านความรู้ ตรวจใบกิจกรรม ทดสอบ ใบกิจกรรมที่ 2.2 แบบทดสอบชุดที่ 2 ได้คะแนนร้อยละ 60 หรือระดับดีขึ้นไป ทักษะการแก้ปัญหา/ การให้เหตุผล/ การนาเสนอ ตรวจแบบประเมินการ แก้ปัญหา/ การให้เหตุผล/ การนาเสนอ แบบประเมินทักษะการ แก้ปัญหา/ การให้เหตุผล /การนาเสนอ ได้คะแนน ระดับดีขึ้นไป คุณลักษณะ สังเกตคุณลักษณะ แบบสังเกตคุณลักษณะ ได้คะแนน ระดับดีขึ้นไป เกณฑ์การวัดผลและประเมินผล ใช้เกณฑ์การประเมิน การแก้ปัญหาของโพลยาที่พัฒนาปรับปรุง มาจากแนวทางของกรมวิชาการ (2544) เกณฑ์การให้คะแนนกระบวนการแก้ปัญหาของโพลยา (5 คะแนน) ขั้นที่ 1 ทาความเข้าใจกับปัญหา ( 1 คะแนน ) ขั้นที่ 2 วางแผนในการแก้ปัญหา ( 1 คะแนน ) ขั้นที่ 3 ดาเนินการตามแผน ( 2 คะแนน ) ขั้นที่ 4 ตรวจสอบโดยใช้โปรแกรมสาเร็จรูป ( 1 คะแนน )
  • 9. ข้อเสนอแนะของหัวหน้าสถานศึกษาหรือผู้ที่ได้รับมอบหมาย ได้ทาการตรวจแผนการจัดการเรียนรู้ที่ 6 เรื่อง ความสัมพันธ์เชิงฟังก์ชันที่กราฟเป็นเส้นตรง มีความคิดเห็นดังนี้ 1. องค์ประกอบของแผนการจัดการเรียนรู้ ครบถ้วน ไม่ครบถ้วน ระบุ....................................................... 2. ความสอดคล้องขององค์ประกอบในแผนการจัดการเรียนรู้ สอดคล้อง ไม่ สอดคล้อง ระบุ....................................................... 3. การจัดกิจกรรมได้นาเอากระบวนการเรียนรู้ ที่เน้นผู้เรียนเป็นสาคัญมาใช้ในการสอนได้อย่างเหมาะสม ที่ยังไม่เน้นผู้เรียนเป็นสาคัญ ควรปรับปรุงพัฒนาต่อไป 4. เป็นแผนจัดการเรียนรู้ที่ นาไปใช้ได้จริง ควรปรับปรุงก่อนนาไปใช้ ข้อเสนอแนะ………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………. ลงชื่อ……………..…………รองผู้อานวยการกลุ่มบริหารงานวิชาการ (นายเจษฎา ปาณะจานงค์) 1. บันทึกหลังการจัดกิจการเรียนรู้ ……………………………………………………………………………………………………… ……………………………………………………………………………………………………… 2. ปัญหา/อุปสรรค/แนวทางพัฒนา ……………………………………………………………………………………………………… ……………………………………………………………………………………………………… 3. ข้อเสนอแนะ/แนวทางแก้ไข ……………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………. ………………………………………………………………………………………………………. ลงชื่อ………………………… ผู้สอน ( นางรัศมี ธัญน้อม ) ตาแหน่ง ครูชานาญการพิเศษ วันที่......เดือน........................... พ.ศ.........
  • 10. ใบกิจกรรมที่ 2.2 คาสั่ง จงใช้กระบวนการแก้ปัญหาของโพลยาแก้โจทย์ปัญหาต่อไปนี้ 1. ในการหาความสัมพันธ์ระหว่างเงินเดือนกับค่าใช้จ่ายของพนักงานบริษัทแห่งหนึ่ง ซึ่งมี เงินเดือนต่างๆกัน โดยการสุ่มพนักงานของบริษัทนี้มา 5 คน แล้วสอบถามเกี่ยวกับเงินเดือนและ ค่าใช้จ่ายได้ผลดังตารางต่อไปนี้ เงินเดือน (หมื่นบาท) 1 2 3 4 5 ค่าใช้จ่าย (หมื่นบาท) 1 1 2 2 4 1) จงสร้างความสัมพันธ์เชิงฟังก์ชันระหว่างข้อมูลและประมาณค่า 2) ถ้าพนักงานมีเงินเดือน 80,000 บาท เขาจะมีค่าใช้จ่ายเดือนละกี่บาท ขั้นที่ 1 ทาความเข้าใจกับปัญหา 1.1 สิ่งที่โจทย์กาหนด ................................................................................................... 1.2 สิ่งที่โจทย์ถามหาอะไร ................................................................................................... ขั้นที่ 2 วางแผนในการแก้ปัญหา 2.1 ......................................................................................................................................... 2.2 ......................................................................................................................................... 2.3…………………………….............................................................................................. 2.4 ………………………………......................................................................................... ขั้นที่ 3 ดาเนินการตามแผน ตารางที่ 2.2 ข xi yi xi 2 yi 2 xi yi 1 1 2 1 3 2 4 2 5 4  5 1i ix =  5 1i iy =  5 1 2 i ix =  5 1 2 i iy =  5 1i ii yx = ขั้นที่ 4 ตรวจสอบผลที่ได้โดยใช้โปรแกรมสาเร็จรูป………………………………………………