แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
วิชา สุขศึกษารหัสวิชา พ 21102 ภาคเรียนที่ 2 ปีการศึกษา 2556
ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 1 โรงเรียนวัดพวงนิมิต สพป.สระแก้วเขต1
หน่วยการเรียนรู้ ที่ 1 โภชนาการตามวัย
เรื่อง อาหารตามวัย เวลา 2 ชั่วโมง
ครูประจําวิชา นางทัศนีย์ ไชยเจริญ
วันที่ .................... เดือน ......................................... พ.ศ. ............................
1. สาระสําคัญ
ร่างกายต้องการอาหารอย่างเพียงพอและเหมาะสม เพื่อช่วยในการเสริมสร้างสุขภาพร่างกายให้เจริญเติบโต
และแข็งแรง โดยเฉพาะวัยรุ่นซึ่งมีความจําเป็นจะต้องใช้พลังงานจํานวนมากในการทํากิจกรรมต่างๆ จึงควร
สร้างสุขนิสัยที่ดีในการเลือกรับประทานอาหารเพื่อให้มีประโยชน์ต่อสุขภาพ
2. ตัวชี้วัด
พ 4.1 ม.1/1 เลือกกินอาหารที่เหมาะสมกับวัย
3. จุดประสงค์การเรียนรู้
1. บอกหลักการเลือกรับประทานอาหารที่เหมาะสมกับวัยได้
2. เลือกรับประทานอาหารที่มีประโยชน์และเหมาะสมกับวัยได้
4. สาระการเรียนรู้
หลักการเลือกอาหารที่เหมาะสมกับวัย
5.สมรรถนะที่สําคัญในการคิด
ความสามารถในการคิด ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต และความสามารถในการใช้เทคโนโลยี
6.คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1. มีวินัย
2. ใฝ่เรียนรู้
3. มุ่งมั่นในการทํางาน
7.กระบวนการจัดการเรียนรู้
การเรียนรู้แบบร่วมมือ
1.ขั้นเตรียม 2. ขั้นสอน 3. ขั้นทํากิจกรรมกลุ่ม
4. ขั้นตรวจสอบผลงาน 5. ขั้นสรุปบทเรียน
8.วิธีดําเนินกิจกรรม
นักเรียนทําแบบทดสอบก่อนเรียน หน่วยการเรียนรู้ที่ 1
ชั่วโมงที่ 1
1. ให้นักเรียนดูภาพอาหารฟ้าสต์ฟู้ดที่ครูนํามาแสดงและร่วมกันแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับอาหารว่า
เหตุใดจึงเป็นอาหารที่วัยรุ่นนิยมรับประทาน และอาหารเหล่านี้มีคุณค่าทางโภชนาการหรือไม่
2. ครูให้นักเรียนช่วยกันยกตัวอย่างอาหารที่มีประโยชน์ต่อสุขภาพที่อยู่ในกระแสนิยมของวัยรุ่น
นอกจากอาหารประเภทฟ้าสต์ฟู้ด
3. ครูนํารูปภาพวัยรุ่น 2 คน ที่มีรูปร่างแตกต่างกันมาแสดงให้นักเรียนดู โดยคนที่ 1เป็นวัยรุ่นที่มี
รูปร่างผอมแห้ง คนที่ 2 เป็นวัยรุ่นที่มีรูปร่างอ้วนมาก แล้วให้นักเรียนแบ่งออกเป็น 2 กลุ่ม เพื่อร่วมกัน
วิเคราะห์หาคําตอบจากคําถามที่ครูกําหนดให้ ดังนี้
- กลุ่มที่ 1 วิเคราะห์หาคําตอบจากรูปภาพคนที่ 1
- กลุ่มที่ 2 วิเคราะห์หาคําตอบจากรูปภาพคนที่ 2
คําถามของแต่ละภาพมีดังนี้
- วัยรุ่นในภาพมีภาวะน้ําหนักเป็นอย่างไร
- วัยรุ่นในภาพมีความเสี่ยงต่อการเกิดโรคใด
- พฤติกรรมการเลือกรับประทานอาหารของวัยรุ่นในภาพน่าจะเป็นอย่างไร
- ควรแนะนําให้วัยรุ่นในภาพเลือกรับประทานอาหารและปฏิบัติตนอย่างไร
4. นักเรียนแต่ละกลุ่มร่วมกันประเมินผลการสรุปจากคําตอบของสมาชิก และส่งตัวแทนออกมา
นําเสนอผลการวิเคราะห์หาคําตอบตามลําดับหัวข้อที่ตั้งคําถามไว้
5. นักเรียนและครูร่วมกันสรุปความสําคัญของการเลือกรับประทานอาหารและการปฏิบัติตนเพื่อการ
เสริมสร้างสุขภาพของวัยรุ่น
ชั่วโมงที่ 2
1. ให้นักเรียนศึกษาความรู้เพิ่มเติมเรื่อง วัยรุ่นกับอาหาร จากหนังสือเรียน
2. ให้นักเรียนแบ่งกลุ่ม กลุ่มละ 4 คน ให้แต่ละกลุ่มร่วมกันแสดงความคิดเห็นและสรุปความรู้ จาก
ประเด็นที่ครูกําหนด ดังนี้
- ปริมาณอาหารที่วัยรุ่นควรได้รับในแต่ละวัน
- อาหารที่เหมาะสมสําหรับวัยรุ่น
- ปัญหาสุขภาพจากการรับประทานอาหารของวัยรุ่น
3. นักเรียนแต่ละกลุ่มร่วมกันสรุปความรู้ แล้วตอบคําถามจากซองคําถามที่ครูแจกให้ โดยให้สมาชิกใน
กลุ่มร่วมกันหาคําตอบ และส่งตัวแทนออกมาอ่านซองคําถามและตอบคําถามหน้า ชั้นเรียน
4. ให้นักเรียนทําใบงานที่ 1.1 เรื่อง อาหารเพื่อสุขภาพ เมื่อเสร็จแล้วให้ตัวแทนนักเรียนเก็บรวบรวม
ใบงานส่งครูตรวจ
5. ครูอธิบายเพิ่มเติมให้นักเรียนทราบว่า ร่างกายต้องการอาหารอย่างเพียงพอและเหมาะสม เพื่อช่วย
ในการเสริมสร้างสุขภาพร่างกายให้เจริญเติบโตและแข็งแรง โดยเฉพาะร่างกายของบุคคลที่ย่างเข้าสู่วัยรุ่นซึ่งมี
ความจําเป็นจะต้องใช้พลังงานจํานวนมากในการทํากิจกรรมต่างๆ วัยรุ่นจึงควรสร้างสุขนิสัยที่ดีในการเลือก
รับประทานอาหารเพื่อให้มีประโยชน์ต่อสุขภาพ
6. ครูมอบหมายให้นักเรียนทําใบงานที่ 1.2 เรื่อง รอบรู้คู่สุขภาพวัยรุ่น
9. สื่อการเรียนรู้และแหล่งการเรียนรู้
สื่อการเรียนรู้
1. รูปภาพอาหาร วัยรุ่น
2. ใบงานที่ 1.1 เรื่อง อาหารเพื่อสุขภาพ
3. ใบงานที่ 1.2 เรื่อง รอบรู้คู่สุขภาพวัยรุ่น
4. แบบทดสอบความรู้ก่อนเรียน
แหล่งการเรียนรู้
1. http://krutassanee01.wordpress.com
10. การวัดผลประเมินผลหน่วยการเรียนรู้
1. วิธีการวัดผลประเมินผล
1.1. สังเกตการร่วมกิจกรรม
1.2 การสนทนา ซักถามในชั้นเรียน
1.3 ตรวจชิ้นงานของนักเรียน
2. เครื่องมือการวัดผลประเมินผล
2.1 แบบบันทึกการสังเกตการร่วมกิจกรรม
2.2 แบบบันทึกคะแนน
11. กิจกรรมเสนอแนะ
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..................................................................................................................................................................
..........................................................................................................................................................................
ลงชื่อ...................................................ผู้สอน
( นางทัศนีย์ ไชยเจริญ )
ครู โรงเรียนวัดพวงนิมิต
....................../....................................../.......................

แผนการเรียนรู้ที่ 1_2

  • 1.
    แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 วิชา สุขศึกษารหัสวิชาพ 21102 ภาคเรียนที่ 2 ปีการศึกษา 2556 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 1 โรงเรียนวัดพวงนิมิต สพป.สระแก้วเขต1 หน่วยการเรียนรู้ ที่ 1 โภชนาการตามวัย เรื่อง อาหารตามวัย เวลา 2 ชั่วโมง ครูประจําวิชา นางทัศนีย์ ไชยเจริญ วันที่ .................... เดือน ......................................... พ.ศ. ............................ 1. สาระสําคัญ ร่างกายต้องการอาหารอย่างเพียงพอและเหมาะสม เพื่อช่วยในการเสริมสร้างสุขภาพร่างกายให้เจริญเติบโต และแข็งแรง โดยเฉพาะวัยรุ่นซึ่งมีความจําเป็นจะต้องใช้พลังงานจํานวนมากในการทํากิจกรรมต่างๆ จึงควร สร้างสุขนิสัยที่ดีในการเลือกรับประทานอาหารเพื่อให้มีประโยชน์ต่อสุขภาพ 2. ตัวชี้วัด พ 4.1 ม.1/1 เลือกกินอาหารที่เหมาะสมกับวัย 3. จุดประสงค์การเรียนรู้ 1. บอกหลักการเลือกรับประทานอาหารที่เหมาะสมกับวัยได้ 2. เลือกรับประทานอาหารที่มีประโยชน์และเหมาะสมกับวัยได้ 4. สาระการเรียนรู้ หลักการเลือกอาหารที่เหมาะสมกับวัย 5.สมรรถนะที่สําคัญในการคิด ความสามารถในการคิด ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต และความสามารถในการใช้เทคโนโลยี 6.คุณลักษณะอันพึงประสงค์ 1. มีวินัย 2. ใฝ่เรียนรู้ 3. มุ่งมั่นในการทํางาน 7.กระบวนการจัดการเรียนรู้ การเรียนรู้แบบร่วมมือ 1.ขั้นเตรียม 2. ขั้นสอน 3. ขั้นทํากิจกรรมกลุ่ม 4. ขั้นตรวจสอบผลงาน 5. ขั้นสรุปบทเรียน 8.วิธีดําเนินกิจกรรม นักเรียนทําแบบทดสอบก่อนเรียน หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 ชั่วโมงที่ 1 1. ให้นักเรียนดูภาพอาหารฟ้าสต์ฟู้ดที่ครูนํามาแสดงและร่วมกันแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับอาหารว่า เหตุใดจึงเป็นอาหารที่วัยรุ่นนิยมรับประทาน และอาหารเหล่านี้มีคุณค่าทางโภชนาการหรือไม่ 2. ครูให้นักเรียนช่วยกันยกตัวอย่างอาหารที่มีประโยชน์ต่อสุขภาพที่อยู่ในกระแสนิยมของวัยรุ่น นอกจากอาหารประเภทฟ้าสต์ฟู้ด
  • 2.
    3. ครูนํารูปภาพวัยรุ่น 2คน ที่มีรูปร่างแตกต่างกันมาแสดงให้นักเรียนดู โดยคนที่ 1เป็นวัยรุ่นที่มี รูปร่างผอมแห้ง คนที่ 2 เป็นวัยรุ่นที่มีรูปร่างอ้วนมาก แล้วให้นักเรียนแบ่งออกเป็น 2 กลุ่ม เพื่อร่วมกัน วิเคราะห์หาคําตอบจากคําถามที่ครูกําหนดให้ ดังนี้ - กลุ่มที่ 1 วิเคราะห์หาคําตอบจากรูปภาพคนที่ 1 - กลุ่มที่ 2 วิเคราะห์หาคําตอบจากรูปภาพคนที่ 2 คําถามของแต่ละภาพมีดังนี้ - วัยรุ่นในภาพมีภาวะน้ําหนักเป็นอย่างไร - วัยรุ่นในภาพมีความเสี่ยงต่อการเกิดโรคใด - พฤติกรรมการเลือกรับประทานอาหารของวัยรุ่นในภาพน่าจะเป็นอย่างไร - ควรแนะนําให้วัยรุ่นในภาพเลือกรับประทานอาหารและปฏิบัติตนอย่างไร 4. นักเรียนแต่ละกลุ่มร่วมกันประเมินผลการสรุปจากคําตอบของสมาชิก และส่งตัวแทนออกมา นําเสนอผลการวิเคราะห์หาคําตอบตามลําดับหัวข้อที่ตั้งคําถามไว้ 5. นักเรียนและครูร่วมกันสรุปความสําคัญของการเลือกรับประทานอาหารและการปฏิบัติตนเพื่อการ เสริมสร้างสุขภาพของวัยรุ่น ชั่วโมงที่ 2 1. ให้นักเรียนศึกษาความรู้เพิ่มเติมเรื่อง วัยรุ่นกับอาหาร จากหนังสือเรียน 2. ให้นักเรียนแบ่งกลุ่ม กลุ่มละ 4 คน ให้แต่ละกลุ่มร่วมกันแสดงความคิดเห็นและสรุปความรู้ จาก ประเด็นที่ครูกําหนด ดังนี้ - ปริมาณอาหารที่วัยรุ่นควรได้รับในแต่ละวัน - อาหารที่เหมาะสมสําหรับวัยรุ่น - ปัญหาสุขภาพจากการรับประทานอาหารของวัยรุ่น 3. นักเรียนแต่ละกลุ่มร่วมกันสรุปความรู้ แล้วตอบคําถามจากซองคําถามที่ครูแจกให้ โดยให้สมาชิกใน กลุ่มร่วมกันหาคําตอบ และส่งตัวแทนออกมาอ่านซองคําถามและตอบคําถามหน้า ชั้นเรียน 4. ให้นักเรียนทําใบงานที่ 1.1 เรื่อง อาหารเพื่อสุขภาพ เมื่อเสร็จแล้วให้ตัวแทนนักเรียนเก็บรวบรวม ใบงานส่งครูตรวจ 5. ครูอธิบายเพิ่มเติมให้นักเรียนทราบว่า ร่างกายต้องการอาหารอย่างเพียงพอและเหมาะสม เพื่อช่วย ในการเสริมสร้างสุขภาพร่างกายให้เจริญเติบโตและแข็งแรง โดยเฉพาะร่างกายของบุคคลที่ย่างเข้าสู่วัยรุ่นซึ่งมี ความจําเป็นจะต้องใช้พลังงานจํานวนมากในการทํากิจกรรมต่างๆ วัยรุ่นจึงควรสร้างสุขนิสัยที่ดีในการเลือก รับประทานอาหารเพื่อให้มีประโยชน์ต่อสุขภาพ 6. ครูมอบหมายให้นักเรียนทําใบงานที่ 1.2 เรื่อง รอบรู้คู่สุขภาพวัยรุ่น 9. สื่อการเรียนรู้และแหล่งการเรียนรู้ สื่อการเรียนรู้ 1. รูปภาพอาหาร วัยรุ่น 2. ใบงานที่ 1.1 เรื่อง อาหารเพื่อสุขภาพ 3. ใบงานที่ 1.2 เรื่อง รอบรู้คู่สุขภาพวัยรุ่น 4. แบบทดสอบความรู้ก่อนเรียน แหล่งการเรียนรู้ 1. http://krutassanee01.wordpress.com
  • 3.
    10. การวัดผลประเมินผลหน่วยการเรียนรู้ 1. วิธีการวัดผลประเมินผล 1.1.สังเกตการร่วมกิจกรรม 1.2 การสนทนา ซักถามในชั้นเรียน 1.3 ตรวจชิ้นงานของนักเรียน 2. เครื่องมือการวัดผลประเมินผล 2.1 แบบบันทึกการสังเกตการร่วมกิจกรรม 2.2 แบบบันทึกคะแนน 11. กิจกรรมเสนอแนะ .............................................................................................................................................................................. .............................................................................................................................................................................. .................................................................................................................................................................. .......................................................................................................................................................................... ลงชื่อ...................................................ผู้สอน ( นางทัศนีย์ ไชยเจริญ ) ครู โรงเรียนวัดพวงนิมิต ....................../....................................../.......................