แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 3
วิชา สุขศึกษารหัสวิชา พ 21102 ภาคเรียนที่ 2 ปีการศึกษา 2556
ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 1 โรงเรียนวัดพวงนิมิต สพป.สระแก้วเขต1
หน่วยการเรียนรู้ ที่ 2 มาตรฐานการเติบโต
เรื่อง ควบคุมการเติบโตตามเกณฑ์มาตรฐาน เวลา 3 ชั่วโมง
ครูประจําวิชา นางทัศนีย์ ไชยเจริญ
วันที่...................เดือน...........................................พ.ศ......................
1. สาระสําคัญ
วัยรุ่นมักมีปัญหาเกี่ยวกับเรื่องน้ําหนักตัวที่ไม่ได้มาตรฐาน ซึ่งประเมินภาวะส่วนสูงและน้ําหนักตัวได้จาก
การเทียบเกณฑ์มาตรฐานการเจริญเติบโตของเด็กไทยแล้วนําผลที่ได้มาควบคุมน้ําหนักของตนเองให้อยู่ใน
เกณฑ์มาตรฐาน เพื่อให้การเจริญเติบโตเหมาะสมกับช่วงวัย
2. ตัวชี้วัด
พ 4.1 ม.1/3 ควบคุมน้ําหนักของตนเองให้อยู่ในเกณฑ์มาตรฐาน
3. จุดประสงค์การเรียนรู้
1. อธิบายปัญหาเกี่ยวกับภาวะน้ําหนักตัวของวัยรุ่นในปัจจุบันได้
2. เปรียบเทียบน้ําหนักและส่วนสูงของตนเองกับเกณฑ์มาตรฐานได้
3. บอกวิธีดูแลและควบคุมน้ําหนักให้อยู่ในเกณฑ์มาตรฐานได้
4. ดูแลและควบคุมน้ําหนักของตนเองให้อยู่ในเกณฑ์มาตรฐานได้อย่างถูกต้องและเหมาะสม
4. สาระการเรียนรู้
1. เกณฑ์มาตรฐานการเจริญเติบโตของเด็กไทย
2. วิธีการควบคุมน้ําหนักของตนองให้อยู่ในเกณฑ์มาตรฐาน
5.สมรรถนะที่สําคัญในการคิด
ความสามารถในการคิด ความสามารถในการแก้ปัญหา และความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต
6.คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1. มีวินัย
2. ใฝ่เรียนรู้
7.กระบวนการจัดการเรียนรู้
กระบวนการสร้างเจตคติ
1.การสังเกต 2. วิเคราะห์ 3. สรุป
8.วิธีดําเนินกิจกรรม
นักเรียนทําแบบทดสอบก่อนเรียน หน่วยการเรียนรู้ที่ 2
ชั่วโมงที่ 1-2
1. ครูและนักเรียนร่วมกันสนทนาเกี่ยวกับค่านิยมต่างๆของวัยรุ่นในปัจจุบัน แล้วให้นักเรียนช่วยกัน
ยกตัวอย่างค่านิยมของวัยรุ่นที่เป็นเรื่องใกล้ตัวนักเรียน เช่น
- ค่านิยมในการแต่งตัว (แต่งตัวเทรนด์วัยรุ่นเกาหลี ญี่ปุ่น)
- ค่านิยมในการเลือกรับประทานอาหาร (อาหารฟ้าสต์ฟู้ด เครื่องดื่มต่างๆ)
2. ครูเปิดโอกาสให้นักเรียนแสดงความคิดเห็น หรือตอบคําถามอย่างอิสระ
3. ครูอธิบายและชี้แจงให้นักเรียนทราบว่า ค่านิยม หรือแฟชั่นเหล่านี้นํามาซึ่งปัญหาสุขภาพที่เกิดกับ
วัยรุ่นในการรับมาปฏิบัติ โดยการพิจารณาถึงความเหมาะสม เช่น
- ค่านิยมในการแต่งตัว (แต่งตัวเทรนด์วัยรุ่นเกาหลี ญี่ปุ่น) จะทําให้วัยรุ่นแต่งตัวไม่ถูก
กาลเทศะ และลดน้ําหนักตัวเพื่อให้สามารถแต่งตัวให้เข้ากับแฟชั่นต่างๆ ได้
- ค่านิยมในการเลือกรับประทานอาหาร (อาหารฟ้าสต์ฟู้ด เครื่องดื่มต่างๆ) จะทําให้วัยรุ่นมี
ปัญหาเรื่องน้ําหนักตัวที่มากขึ้น เพราะอาหารเหล่านี้อุดมไปด้วยแป้ง ไขมัน และน้ําตาลเป็นส่วนมาก
4. ให้นักเรียนพิจารณาส่วนสูงและน้ําหนักของตนเองว่า มีความสัมพันธ์กัน หรืออยู่ในเกณฑ์มาตรฐาน
หรือไม่ อย่างไร
5. ให้นักเรียนทบทวนความรู้เกี่ยวกับการคํานวณน้ําหนักและส่วนสูง แล้วให้นักเรียนทําใบงานที่ 11.1
เรื่อง คํานวณน้ําหนักและส่วนสูง
6. ให้นักเรียนสรุปผลภาวะน้ําหนักของตนเอง แล้วศึกษาความรู้เกี่ยวกับ การลดน้ําหนักและการเพิ่ม
น้ําหนัก จากนั้นให้นักเรียนสรุปเป็นประเด็นความรู้ลงในสมุดบันทึก
7. ครูตั้งประเด็นคําถามให้นักเรียนช่วยกันตอบ หรือขออาสาสมัครตอบเป็นรายบุคคล เช่น
- หากมีน้ําหนักต่ํากว่าเกณฑ์มาตรฐาน นักเรียนคิดว่าควรมีการเพิ่มน้ําหนักอย่างไรจึงจะ
เหมาะสม
- การเลือกรับประทานอาหารตามโซนสีมีผลต่อน้ําหนักตัวจริงหรือไม่ อย่างไร
- การควบคุมน้ําหนักตัวมีผลดีต่อสุขภาพหรือไม่ อย่างไร
- การออกกําลังกายส่งผลต่อการมีสุขภาพที่ดีอย่างไร และควรปฏิบัติอย่างไร
8. นักเรียนและครูร่วมกันสรุปความรู้ เพื่อให้นักเรียนสามารถนําไปเป็นแนวทางในการปรับใช้ให้เกิด
ประโยชน์ในการดูแลน้ําหนักตัวให้เป็นผู้มีสุขภาพร่างกายที่แข็งแรง และเติบโตอย่างสมวัย
9. ให้นักเรียนทําใบงานที่ 11.2 เรื่อง การดูแลและควบคุมน้ําหนักของตนเองให้อยู่ในเกณฑ์มาตรฐาน
ชั่วโมงที่ 3
นักเรียนทําแบบทดสอบหลังเรียน พร้อมทั้งร่วมกันเฉลยในชั้นเรียน
9. สื่อการเรียนรู้และแหล่งการเรียนรู้
สื่อการเรียนรู้
1. รูปภาพอาหาร วัยรุ่น
2. ใบงานที่ 2.1 เรื่อง คํานวณน้ําหนักและส่วนสูง
3. ใบงานที่ 2.2 เรื่อง การดูแลและควบคุมน้ําหนักของตนเองให้อยู่ในเกณฑ์มาตรฐาน
4. แบบทดสอบความรู้ก่อนเรียน และหลังเรียน
แหล่งการเรียนรู้
http://krutassanee01.wordpress.com
10. การวัดผลประเมินผลหน่วยการเรียนรู้
1. วิธีการวัดผลประเมินผล
1.1. สังเกตการร่วมกิจกรรม
1.2 การสนทนา ซักถามในชั้นเรียน
1.3 ตรวจชิ้นงานของนักเรียน
2. เครื่องมือการวัดผลประเมินผล
2.1 แบบบันทึกการสังเกตการร่วมกิจกรรม
2.2 แบบบันทึกคะแนน
11. กิจกรรมเสนอแนะ
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..................................................................................................................................................................
..........................................................................................................................................................................
ลงชื่อ...................................................ผู้สอน
( นางทัศนีย์ ไชยเจริญ )
ครู โรงเรียนวัดพวงนิมิต
....................../....................................../.......................

แผนการเรียนรู้ที่ 3_2

  • 1.
    แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 3 วิชา สุขศึกษารหัสวิชาพ 21102 ภาคเรียนที่ 2 ปีการศึกษา 2556 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 1 โรงเรียนวัดพวงนิมิต สพป.สระแก้วเขต1 หน่วยการเรียนรู้ ที่ 2 มาตรฐานการเติบโต เรื่อง ควบคุมการเติบโตตามเกณฑ์มาตรฐาน เวลา 3 ชั่วโมง ครูประจําวิชา นางทัศนีย์ ไชยเจริญ วันที่...................เดือน...........................................พ.ศ...................... 1. สาระสําคัญ วัยรุ่นมักมีปัญหาเกี่ยวกับเรื่องน้ําหนักตัวที่ไม่ได้มาตรฐาน ซึ่งประเมินภาวะส่วนสูงและน้ําหนักตัวได้จาก การเทียบเกณฑ์มาตรฐานการเจริญเติบโตของเด็กไทยแล้วนําผลที่ได้มาควบคุมน้ําหนักของตนเองให้อยู่ใน เกณฑ์มาตรฐาน เพื่อให้การเจริญเติบโตเหมาะสมกับช่วงวัย 2. ตัวชี้วัด พ 4.1 ม.1/3 ควบคุมน้ําหนักของตนเองให้อยู่ในเกณฑ์มาตรฐาน 3. จุดประสงค์การเรียนรู้ 1. อธิบายปัญหาเกี่ยวกับภาวะน้ําหนักตัวของวัยรุ่นในปัจจุบันได้ 2. เปรียบเทียบน้ําหนักและส่วนสูงของตนเองกับเกณฑ์มาตรฐานได้ 3. บอกวิธีดูแลและควบคุมน้ําหนักให้อยู่ในเกณฑ์มาตรฐานได้ 4. ดูแลและควบคุมน้ําหนักของตนเองให้อยู่ในเกณฑ์มาตรฐานได้อย่างถูกต้องและเหมาะสม 4. สาระการเรียนรู้ 1. เกณฑ์มาตรฐานการเจริญเติบโตของเด็กไทย 2. วิธีการควบคุมน้ําหนักของตนองให้อยู่ในเกณฑ์มาตรฐาน 5.สมรรถนะที่สําคัญในการคิด ความสามารถในการคิด ความสามารถในการแก้ปัญหา และความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต 6.คุณลักษณะอันพึงประสงค์ 1. มีวินัย 2. ใฝ่เรียนรู้ 7.กระบวนการจัดการเรียนรู้ กระบวนการสร้างเจตคติ 1.การสังเกต 2. วิเคราะห์ 3. สรุป 8.วิธีดําเนินกิจกรรม นักเรียนทําแบบทดสอบก่อนเรียน หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 ชั่วโมงที่ 1-2 1. ครูและนักเรียนร่วมกันสนทนาเกี่ยวกับค่านิยมต่างๆของวัยรุ่นในปัจจุบัน แล้วให้นักเรียนช่วยกัน ยกตัวอย่างค่านิยมของวัยรุ่นที่เป็นเรื่องใกล้ตัวนักเรียน เช่น
  • 2.
    - ค่านิยมในการแต่งตัว (แต่งตัวเทรนด์วัยรุ่นเกาหลีญี่ปุ่น) - ค่านิยมในการเลือกรับประทานอาหาร (อาหารฟ้าสต์ฟู้ด เครื่องดื่มต่างๆ) 2. ครูเปิดโอกาสให้นักเรียนแสดงความคิดเห็น หรือตอบคําถามอย่างอิสระ 3. ครูอธิบายและชี้แจงให้นักเรียนทราบว่า ค่านิยม หรือแฟชั่นเหล่านี้นํามาซึ่งปัญหาสุขภาพที่เกิดกับ วัยรุ่นในการรับมาปฏิบัติ โดยการพิจารณาถึงความเหมาะสม เช่น - ค่านิยมในการแต่งตัว (แต่งตัวเทรนด์วัยรุ่นเกาหลี ญี่ปุ่น) จะทําให้วัยรุ่นแต่งตัวไม่ถูก กาลเทศะ และลดน้ําหนักตัวเพื่อให้สามารถแต่งตัวให้เข้ากับแฟชั่นต่างๆ ได้ - ค่านิยมในการเลือกรับประทานอาหาร (อาหารฟ้าสต์ฟู้ด เครื่องดื่มต่างๆ) จะทําให้วัยรุ่นมี ปัญหาเรื่องน้ําหนักตัวที่มากขึ้น เพราะอาหารเหล่านี้อุดมไปด้วยแป้ง ไขมัน และน้ําตาลเป็นส่วนมาก 4. ให้นักเรียนพิจารณาส่วนสูงและน้ําหนักของตนเองว่า มีความสัมพันธ์กัน หรืออยู่ในเกณฑ์มาตรฐาน หรือไม่ อย่างไร 5. ให้นักเรียนทบทวนความรู้เกี่ยวกับการคํานวณน้ําหนักและส่วนสูง แล้วให้นักเรียนทําใบงานที่ 11.1 เรื่อง คํานวณน้ําหนักและส่วนสูง 6. ให้นักเรียนสรุปผลภาวะน้ําหนักของตนเอง แล้วศึกษาความรู้เกี่ยวกับ การลดน้ําหนักและการเพิ่ม น้ําหนัก จากนั้นให้นักเรียนสรุปเป็นประเด็นความรู้ลงในสมุดบันทึก 7. ครูตั้งประเด็นคําถามให้นักเรียนช่วยกันตอบ หรือขออาสาสมัครตอบเป็นรายบุคคล เช่น - หากมีน้ําหนักต่ํากว่าเกณฑ์มาตรฐาน นักเรียนคิดว่าควรมีการเพิ่มน้ําหนักอย่างไรจึงจะ เหมาะสม - การเลือกรับประทานอาหารตามโซนสีมีผลต่อน้ําหนักตัวจริงหรือไม่ อย่างไร - การควบคุมน้ําหนักตัวมีผลดีต่อสุขภาพหรือไม่ อย่างไร - การออกกําลังกายส่งผลต่อการมีสุขภาพที่ดีอย่างไร และควรปฏิบัติอย่างไร 8. นักเรียนและครูร่วมกันสรุปความรู้ เพื่อให้นักเรียนสามารถนําไปเป็นแนวทางในการปรับใช้ให้เกิด ประโยชน์ในการดูแลน้ําหนักตัวให้เป็นผู้มีสุขภาพร่างกายที่แข็งแรง และเติบโตอย่างสมวัย 9. ให้นักเรียนทําใบงานที่ 11.2 เรื่อง การดูแลและควบคุมน้ําหนักของตนเองให้อยู่ในเกณฑ์มาตรฐาน ชั่วโมงที่ 3 นักเรียนทําแบบทดสอบหลังเรียน พร้อมทั้งร่วมกันเฉลยในชั้นเรียน 9. สื่อการเรียนรู้และแหล่งการเรียนรู้ สื่อการเรียนรู้ 1. รูปภาพอาหาร วัยรุ่น 2. ใบงานที่ 2.1 เรื่อง คํานวณน้ําหนักและส่วนสูง 3. ใบงานที่ 2.2 เรื่อง การดูแลและควบคุมน้ําหนักของตนเองให้อยู่ในเกณฑ์มาตรฐาน 4. แบบทดสอบความรู้ก่อนเรียน และหลังเรียน แหล่งการเรียนรู้ http://krutassanee01.wordpress.com
  • 3.
    10. การวัดผลประเมินผลหน่วยการเรียนรู้ 1. วิธีการวัดผลประเมินผล 1.1.สังเกตการร่วมกิจกรรม 1.2 การสนทนา ซักถามในชั้นเรียน 1.3 ตรวจชิ้นงานของนักเรียน 2. เครื่องมือการวัดผลประเมินผล 2.1 แบบบันทึกการสังเกตการร่วมกิจกรรม 2.2 แบบบันทึกคะแนน 11. กิจกรรมเสนอแนะ .............................................................................................................................................................................. .............................................................................................................................................................................. .................................................................................................................................................................. .......................................................................................................................................................................... ลงชื่อ...................................................ผู้สอน ( นางทัศนีย์ ไชยเจริญ ) ครู โรงเรียนวัดพวงนิมิต ....................../....................................../.......................