More Related Content
Similar to แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 4 สุข ม.2
Similar to แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 4 สุข ม.2 (20)
More from sarawut chaicharoen
More from sarawut chaicharoen (9)
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 4 สุข ม.2
- 1. แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 4
วิชา สุขศึกษารหัสวิชา พ 22102
ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 2 โรงเรียนวัดพวงนิมิต สพป.สระแก้วเขต1
หน่วยการเรียนรู้ ที่ 2 สุขภาพกาย สุขภาพจิต
เรื่อง อารมณ์และความเครียด เวลา 3 ชั่วโมง
ครูประจําวิชา นายศราวุธ ไชยเจริญ
วันที่...........เดือน................................พ.ศ........................
1. สาระสําคัญ
การเกิดอารมณ์และความเครียดของวัยรุ่น สามารถหาสาเหตุของความเครียดได้ โดยดูจากลักษณะ
ที่บ่งบอก เมื่อเกิดความเครียดทําให้ส่งผลต่อสุขภาพกายและสุขภาพจิต การมีความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับ
อารมณ์และความเครียด จะทําให้เข้าใจลักษณะอาการเบื้องต้นของผู้มีปัญหาสุขภาพจิต
2. ตัวชี้วัด
พ 4.1 ม2/6 เสนอแนะวิธีปฏิบัติตนเพื่อจัดการกับอารมณ์และความเครียด
3. จุดประสงค์การเรียนรู้
อธิบายลักษณะอารมณ์และความเครียดของวัยรุ่นได้
อธิบายสาเหตุของความเครียดและลักษณะที่บ่งบอกเมื่อเกิดความเครียดได้
ระบุผลของอารมณ์และความเครียดต่อสุขภาพได้
4. สาระการเรียนรู้
วิธีปฏิบัติตนเพื่อจัดการกับอารมณ์และความเครียด
5.สมรรถนะที่สําคัญในการคิด
ความสามารถในการคิด และความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต
6.คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1. มีวินัย
2. รับผิดชอบ
3. ใฝ่เรียนรู้
4. อยู่อย่างพอเพียง
7.กระบวนการจัดการเรียนรู้
กระบวนการสร้างเจตคติ
1.การสังเกต
2. วิเคราะห์
3. สรุป
- 2. 8.วิธีดําเนินกิจกรรม
ชั่วโมงที่ 1
1. นําภาพบุคคลที่กําลังยิ้มแย้มแจ่มใสกับบุคคลที่ใบหน้าเศร้าซึมมาให้นักเรียนดู แล้วตั้งคําถามให้
นักเรียนร่วมกันแสดงความคิดเห็น ดังนี้
-นักเรียนเห็นภาพนี้แล้วมีความรู้สึกอย่างไร
-นักเรียนอยากเป็นเหมือนบุคคลในภาพใด
2. ครูอธิบายให้นักเรียนเข้าใจพฤติกรรมของนักเรียนที่อยู่ในช่วงวัยรุ่นให้มีความสอดคล้องว่า อารมณ์
ศิลปินในช่วงวัยรุ่นนั้น เป็นอารมณ์ที่ฉาบฉวยที่เกิดขึ้นชั่วขณะ โดยอาจเกิดจากภาวะความเครียด ซึ่งเป็น
สาเหตุสําคัญที่ทําให้พฤติกรรมเปลี่ยนไป
3. นักเรียนศึกษาความรู้เรื่อง อารมณ์และความเครียดที่มีผลต่อสุขภาพ จากหนังสือเรียน และจาก
Blog krusarawutblog.wordpress.com
4. นักเรียนช่วยกันวิเคราะห์ลักษณะอารมณ์และความเครียดที่มีผลต่อสุขภาพ ตามประเด็นที่กําหนด
ดังนี้
1) ลักษณะอารมณ์และความเครียดของวัยรุ่น
2) สาเหตุของความเครียด
3) ลักษณะที่บ่งบอกเมื่อเกิดความเครียด
4) ผลของอารมณ์และความเครียดต่อสุขภาพ
5. ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปลักษณะอารมณ์และความเครียดที่มีผลต่อสุขภาพ
ชั่วโมงที่ 2
1. ครูทบทวนความรู้เกี่ยวกับความรู้เรื่อง ลักษณะอารมณ์และความเครียดที่มีผลต่อสุขภาพ
2. ครูให้นักเรียนเข้ากลุ่มเดิม โดยร่วมกันวิเคราะห์ และแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับอารมณ์และ
ความเครียดที่มีผลต่อสุขภาพ ตามประเด็นที่กําหนด ดังนี้
1) สาเหตุของความเครียด ได้แก่อะไรบ้าง
2) ผลของอารมณ์และความเครียดต่อสุขภาพ ได้แก่อะไรบ้าง
3) บอกวิธีผ่อนคลายความเครียด
4) การจัดการอารมณ์และความเครียดมีประโยชน์อย่างไร
5) นักเรียนมีความรู้สึกอย่างไรกับกลุ่มบุคคลที่เกิดความเครียดแต่ไม่ยอมหาวิธีการผ่อนคลาย
3. นักเรียนแต่ละกลุ่มส่งตัวแทนนําเสนอผลการวิเคราะห์หน้าชั้นเรียน เพื่อแลกเปลี่ยนความรู้กับ
กลุ่มอื่นๆ ครูคอยอธิบายเพิ่มเติมถึงสาเหตุและลักษณะที่บ่งบอกเมื่อเกิดความเครียด พร้อมทั้งกล่าวถึงผลของ
อารมณ์และความเครียดต่อสุขภาพ
4. ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปถึงอารมณ์และความเครียดที่มีผลต่อสุขภาพ
ชั่วโมงที่ 3
1. ครูทบทวนความรู้เกี่ยวกับความรู้เรื่อง อารมณ์และความเครียดที่มีผลต่อสุขภาพ
2. ครูให้นักเรียนเข้ากลุ่มเดิม โดยร่วมกันร่วมกันเสนอแนวทางการประพฤติ ปฏิบัติตน เพื่อเป็น
แนวทางในการจัดการอารมณ์และความเครียดที่มีผลต่อสุขภาพของตนเอง
- 3. 3. ครูคัดเลือกตัวแทนกลุ่ม 2-3 กลุ่ม เสนอแนวทางการประพฤติปฏิบัติตน ในการจัดการอารมณ์
และความเครียดที่มีผลต่อสุขภาพของตนเองหน้าชั้นเรียน เพื่อนกลุ่มอื่นๆ แสดงความคิดเห็นเพิ่มเติม ครูคอย
ตรวจสอบความถูกต้อง
4. ครูให้นักเรียนนําแนวทางการประพฤติปฏิบัติตนที่กําหนดไปปฏิบัติจริงในชีวิตประจําวัน
5. นักเรียนแต่ละคนทําใบงานที่ 2.3 เรื่อง อารมณ์ของตนเอง เมื่อทําเสร็จแล้วให้ตรวจความ
เรียบร้อยก่อนนําส่งครู
6. นักเรียนร่วมกันอภิปรายสรุปความรู้เกี่ยวกับอารมณ์และความเครียดที่มีผลต่อสุขภาพ
ครูตรวจสอบความถูกต้องและอธิบายเพิ่มเติมในส่วนที่บกพร่อง
7. นักเรียนทําแบบทดสอบหลังเรียน หน่วยการเรียนรู้ที่ 2
9. สื่อการเรียนรู้และแหล่งการเรียนรู้
สื่อการเรียนรู้
1. หนังสือเรียน สุขศึกษา ม.2
2. แบบวัดและบันทึกผลการเรียนรู้ สุขศึกษา ม.2
3. ใบงานที่ 2.3 เรื่อง อารมณ์ของตนเอง
แหล่งการเรียนรู้
1. ห้องคอมพิวเตอร์
2. http:// krusarawutblog.wordpress.com
10. การวัดผลประเมินผลหน่วยการเรียนรู้
1. วิธีการวัดผลประเมินผล
1.1 สังเกตการร่วมกิจกรรม
1.2 การสนทนา ซักถามในชั้นเรียน
1.3 ตรวจชิ้นงานของนักเรียน
2. เครื่องมือการวัดผลประเมินผล
2.1 แบบบันทึกการสังเกตการร่วมกิจกรรม
2.2 แบบบันทึกคะแนน
11. กิจกรรมเสนอแนะ
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
.............................................................................................................................................................................
ลงชื่อ...................................................ผู้สอน
( นายศราวุธ ไชยเจริญ )
ครู โรงเรียนวัดพวงนิมิต
....................../....................................../.......................