More Related Content Similar to แผนการจัดการเรียนรู้ ฟิสิกส์ 1
Similar to แผนการจัดการเรียนรู้ ฟิสิกส์ 1 (20) แผนการจัดการเรียนรู้ ฟิสิกส์ 11. แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 4
หน่วยการเรียนรู้ 4 รายวิชา ฟิสิกส์ ว
33201เรื่อง กัมมันตภาพรังสี ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4 เวลา 18
ชั่วโมงกลุ่มสาระการเรียนรู้ วิทยาศาสตร์ ภาคเรียนที่ 2 ปีการศึกษา
255 6
ผู้สอน นายสุรนนท์ ไชยเมืองชื่น
1. ผลการเรียนรู้
8. วิเคราะห์และอธิบายแรงนิวเคลียร์และแรงไฟฟ้าระหว่างอนุภาคในนิวเคลียส
9. อธิบายปฏิกิริยานิวเคลียร์ ฟิชชัน ฟิวชัน และความสัมพันธ์ระหว่างมวลกับพลังงาน
10. อธิบายการเกิดกัมมันตภาพรังสีและบอกวิธีการตรวจสอบรังสีในสิ่งแวดล้อม การใช้ประโยชน์
ผลกระทบต่อสิ่งมีชีวิตและสิ่งแวดล้อม
2. จุดประสงค์การเรียนรู้
2.1
นักเรียนสามารถวิเคราะห์และอธิบายแรงนิวเคลียร์แรงแรงไฟฟ้าระหว่างอนุภาคภายในนิวเคลียสปฏิกิริ
ยานิวเคลียร์ ฟิชชัน ฟิวชัน และความสัมพันธ์ระหว่างมวลกับพลังงานได้ (K)
2.1 นักเรียนบอกวิธีการตรวจสอบรังสีในสิ่งแวดล้อม การใช้ประโยชน์
ผลกระทบต่อสิ่งมีชีวิตและสิ่งแวดล้อมได้ (P)
2.3 นักเรียนมีจิตวิทยาศาสตร์ (A)
3. คุณลักษณะอันพึงประสงค์
นักเรียนมีความสนใจใฝ่รู้ ความรอบคอบ
การร่วมแสดงความคิดเห็นและยอมรับฟังความคิดเห็นของผู้อื่น ความมีเหตุผล และ
การทางานร่วมกับผู้อื่นอย่างสร้างสรรค์
4. สาระสาคัญ
กัมมันตภาพรังสี
2. รังสีที่ถูกปล่อยออกมาจากยูเรเนียมเรียกว่า รังสียูเรนิก ธาตุที่แผ่รังสีได้เรียกว่าธาตุกัมมันตรังสี
ปรากฏการณ์ที่ธาตุแผ่รังสีได้อย่างต่อเนื่องเรียกว่ากัมมันตภาพรังสี
รังสีที่ธาตุแผ่ออกมามี 3 ชนิด ได้แก่
1. แอลฟา เป็นนิวเคลียสของธาตุฮีเลียม มีอานาจทะลุทะลวงน้อย แต่แตกตัวเป็นไอออนได้ดี
2. บีตา เป็นอิเล็กตรอน มีอานาจทะลุทะลวงมากกว่าแอลฟา
3. แกมมา เป็นคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้า มีอานาจทะลุทะลวงมากที่สุด
ธาตุชนิดเดียวกันที่นิวเคลียสมีจานวนโปรตอนเท่ากันแต่นิวตรอนต่างกันเรียกว่าไอโซโทป
ไอโซโทปที่แผ่รังสีไม่ได้เรียกว่าไอโซโทปเสถียร ส่วนไอโซโทปที่แผ่รังสีได้เรียกว่าไอโซโทปกัมมันตรังสี
นิวเคลียสที่แผ่รังสีได้เรียกว่านิวเคลียสกัมมันตรังสี กระบวนการแผ่รังสีเรียกว่าการสลายกัมมันตรังสี
ช่วงเวลาที่นิวเคลียสกัมมันตรังสีสลายจนเหลือมวลครึ่งหนึ่งเรียกว่าครึ่งชีวิต
ซึ่งเป็นสมบัติเฉพาะตัวของสารแต่ละชนิด ครึ่งชีวิตสามารถนาไปคานวณหาอายุซากวัตถุโบราณได้
นอกจากนี้ยังใช้ประโยชน์ทางการแพทย์ ทางอุตสาหกรรม และทางการเกษตรได้ด้วย
รังสีกับมนุษย์และสิ่งแวดล้อม
รังสีในธรรมชาติได้แก่ รังสีคอสมิกจากอวกาศ รังสีเรดอนจากอากาศ หิน ดิน และต้นไม้
และรังสีจากประดิษฐกรรมของมนุษย์
รังสีที่เราหลีกเลี่ยงไม้ได้เรียกว่ารังสีพื้นฐานถ้ามีปริมาณไม่มากก็จะไม่เป็นอันตรายต่อร่างกาย
การได้รับรังสีอาจมาจากแหล่งที่อยู่อาศัย อาหารและเครื่องดื่ม กาดาเนินชีวิตประจาวัน
และการตรวจรักษาทางการแพทย์
การกาจัดสารกัมมันตรังสีอาจใช้วิธีตกตะกอน การกลั่น การเผา การแปรสภาพ การตรึงในซีเมนต์
การตรึงในแก้ว การตรึงในทราย และการฝัง
พลังงานนิวเคลียร์
โ ป ร ต อ น กั บ นิ ว ต ร อ น อ ยู่ ที่ นิ ว เ ค ลี ย ส จึ ง มี แ ร ง ผ ลั ก กั น
แต่มีแรงที่ดึงดูดอนุภาคทั้งสองนี้ไว้ด้วยกันซึ่งมีค่ามากกว่าแรงผลักเรียกแรงนี้ว่าแรงนิวเคลียร์
เ มื่ อ ยิ ง นิ ว ต ร อ น เ ข้ า ไ ป ใ น นิ ว เ ค ลี ย ส ข อ ง ธ า ตุ ม ว ล ม า ก
นิวเคลียสจะแยกออกเป็ นนิวเคลียสใหม่พร้อมทั้งคายพ ลังงานออกมา เรียกว่าปฏิกิริยาฟิ ชชัน
ซึ่งนิ วตรอน ที่แตกออกจากจะไปชน นิ วเคลียสของอะคอมถัดๆปทาให้เกิดปฏิกิริยาลูกโซ่
พลังงานที่ปล่อยออกมาจึงมีค่ามากเรียกว่าปฏิกิริยานิวเคลียร์ ดังสมการ
3. E = mc2
ซึ่ ง น าไป ใ ช้ ใ น เค รื่ อ ง ป ฏิ ก รณ์ นิ วเค ลีย ร์ ข อง โรง ไ ฟ ฟ้ าห รื อใ น เรื อด าน้ า
โดยให้พลังงานความร้อนไปต้มน้ าจนเดือดแล้วให้ไอน้ าไปหมุนกังหันของเครื่องกลต่าง ๆ ได้
ส่วนปฏิกิริยาระหว่างไอโซโทปของไฮโโรเจนบนดวงอาทิตย์จะได้ฮีเลียมและคายพลังงานออกมาเรียกว่าฟิว
ชั น แ ต่ ยั ง ไ ม่ ส า ม า ร ถ ส ร้ า ง เ ค รื่ อ ง ป ฏิ ก ร ณ์ ฟิ ว ชั น ไ ด้
เพราะปฏิกิริยาฟิวชันต้องเกิดที่อุณหภูมิสูงมากและไม่สามารถควบคุมได้
5. ภาระงาน
1. สืบค้นข้อมูลจากใบความรู้ สื่อ และแหล่งเรียนรู้
2. สมุดบันทึก
3. แบบฝึกหัดในใบงาน
4. รายงาน
6. กิจกรรมการเรียนรู้
ชั่วโมงที่ 1
กิจกรรมนาสู่การเรียน
1. ขั้นสร้างความสนใจ
- ให้นักเรียนดูภาพโรงงานไฟฟ้านิวเคลียร์
- นักเรียนทั้งหมดร่วมกันยกตัวอย่างการนากัมมันตภาพรังสีและพลังงานนิวเคลียร์มาใช้ประโยช
น์ ร่วมกัน อภิปราย แหล่งกาเนิด ชนิด และการสลายตัวของธาตุกัมมัน ตภ าพรังสี
รวมทั้งการนาไปใช้ประโยชน์
- ให้นักเรียนร่วมกันตั้งคาถามเกี่ยวกับสิ่งที่ต้องการรู้ จากเนื้อหาที่เกี่ยวกับเรื่องกัมมันตภาพรังสี
กิจกรรมพัฒนาการเรียนรู้
1. แบ่งนักเรียนเป็นกลุ่มละ 4คน
2. นักเรียนแต่ละกลุ่มร่วมกันสืบค้นกัมมันตภาพรังสีและพลังงานนิวเคลียร์มาใช้ประโยชน์
ร่วมกัน อภิปราย แห ล่ง กาเนิ ด ช นิ ด และการสลายตัวของ ธาตุกัมมัน ตภ าพ รัง สี
รวมทั้งการนาไปใช้ประโยชน์
กิจกรรมรวบยอด
1. ให้นักเรียนบันทึกหลังเรียน
4. 2. ครูให้คะแนน ทักษะกระบวน การทางวิทยาศาสตร์ และคะแน น จิตวิทยาศาสตร์
จาก เก ณ ฑ์ ก ารใ ห้ ค ะ แ น น ส มุด บั น ทึ ก ร ายง าน ก ารท ด ล อ ง แ ล ะ ผ ล ง าน
หากข้อมูลไม่เพียงพอใช้วิธีสัมภาษณ์เพิ่มเติม
ชั่วโมงที่ 2
กิจกรรมนาสู่การเรียน
1. ขั้นสร้างความสนใจ
- ให้นักเรียนดูภาพโรงงานไฟฟ้านิวเคลียร์
- นักเรียนทั้งหมดร่วมกันยกตัวอย่างการนากัมมันตภาพรังสีและพลังงานนิวเคลียร์มาใช้ประโยช
น์ ร่วมกัน อภิปราย แหล่งกาเนิด ชนิด และการสลายตัวของธาตุกัมมัน ตภ าพรังสี
รวมทั้งการนาไปใช้ประโยชน์
- ให้นักเรียนร่วมกันตั้งคาถามเกี่ยวกับสิ่งที่ต้องการรู้ จากเนื้อหาที่เกี่ยวกับเรื่องกัมมันตภาพรังสี
กิจกรรมพัฒนาการเรียนรู้
1.นักเรียนแต่ละกลุ่มอภิปรายร่วมกันถึงกัมมันตภาพรังสี พลังงานนิวเคลียร์ แหล่งกาเนิด ชนิด
และการสลายตัวของธาตุกัมมันตภาพรังสี รวมทั้งการนาไปใช้ประโยชน์
กิจกรรมรวบยอด
1. ให้นักเรียนบันทึกหลังเรียน
2. ครูให้คะแนน ทักษะกระบวน การทางวิทยาศาสตร์ และคะแน น จิตวิทยาศาสตร์
จาก เก ณ ฑ์ ก ารใ ห้ ค ะ แ น น ส มุด บั น ทึ ก ร ายง าน ก ารท ด ล อ ง แ ล ะ ผ ล ง าน
หากข้อมูลไม่เพียงพอใช้วิธีสัมภาษณ์เพิ่มเติม
ชั่วโมงที่ 3
กิจกรรมนาสู่การเรียน
1. ขั้นสร้างความสนใจ
- ให้นักเรียนร่วมกันตั้งคาถามเกี่ยวกับสิ่งที่ต้องการรู้ จากเนื้อหาที่เกี่ยวกับเรื่องกัมมันตภาพรังสี
กิจกรรมพัฒนาการเรียนรู้
1.นักเรียนแต่ละกลุ่มนาเสนอผลการสืบค้นและทดลองกัมมันตภาพรังสี พลังงาน นิวเคลียร์
แหล่งกาเนิด ชนิด และการสลายตัวของธาตุกัมมันตภาพรังสี รวมทั้งการนาไปใช้ประโยชน์
2. นักเรียนแต่ละกลุ่มได้ผลการสืบค้นและทดลองเหมือนกันหรือต่างกันอย่างไร เพราะเหตุใด
5. กิจกรรมรวบยอด
1. ให้นักเรียนบันทึกหลังเรียน
2. ครูให้คะแนน ทักษะกระบวน การทางวิทยาศาสตร์ และคะแน น จิตวิทยาศาสตร์
จาก เก ณ ฑ์ ก ารใ ห้ ค ะ แ น น ส มุด บั น ทึ ก ร ายง าน ก ารท ด ล อ ง แ ล ะ ผ ล ง าน
หากข้อมูลไม่เพียงพอใช้วิธีสัมภาษณ์เพิ่มเติม
ชั่วโมงที่ 4
กิจกรรมนาสู่การเรียน
1. ขั้นสร้างความสนใจ
- ให้นักเรียนร่วมกันตั้งคาถามเกี่ยวกับสิ่งที่ต้องการรู้ จากเนื้อหาที่เกี่ยวกับเรื่องกัมมันตภาพรังสี
กิจกรรมพัฒนาการเรียนรู้
1. ครูตั้งคาถามว่า
- รังสีที่ธาตุกัมมันตรังสีแผ่ออกมามีกี่ชนิด แต่ละชนิดแตกต่างกันอย่างไร
- รังสีเหล่านี้ออกมาจากส่วนใดของอะตอม
- นิวเคลียสของโปรเทียม ดิวเทอเรียม และทริเทียม มีโปรตอนและนิวตรอนอย่างละ
เท่าใด และเขียนสัญลักษณ์ได้อย่างไร
- นิวเคลียสของสารกัมมันตรังสีจะมีการเปลี่ยนแปลงหรือไม่ อย่างไร
- จานวนลูกเต๋า จานวนครั้งที่ทอด จานวนลูกเต๋าที่เหลืออยู่ จากการทอดแต่ละครั้ง
เทียบได้กับปริมาณใดในการสลายจริงของธาตุกัมมันตรังสี
- กราฟที่ได้จากการทากิจกรรมทั้ง 3 ครั้ง เหมือนหรือแตกต่างกันอย่างไร
- จานวนครั้งที่ทอดลูกเต๋าแล้วทาให้มีลูกเต๋าเหลือครึ่งหนึ่ง มีค่าประมาณเท่าใด
- ฟอสฟอรัส-32 มีครึ่งชีวิต 14 วัน จะใช้เวลานานเท่าใด จึงจะเหลือฟอสฟอรัสร้อยละ 25
ของจานวนเดิม
- กัมมันตภาพรังสีมีประโยชน์อย่างไรบ้าง
2.นักเรียนทั้งหมดร่วมกันสรุปผลจากการสืบค้นกัมมันตภาพรังสี พลังงานนิวเคลียร์ แหล่งกาเนิด
ชนิด และการสลายตัวของธาตุกัมมันตภาพรังสี รวมทั้งการนาไปใช้ประโยชน์
กิจกรรมรวบยอด
1. ให้นักเรียนบันทึกหลังเรียน
6. 2. ครูให้คะแนน ทักษะกระบวน การทางวิทยาศาสตร์ และคะแน น จิตวิทยาศาสตร์
จาก เก ณ ฑ์ ก ารใ ห้ ค ะ แ น น ส มุด บั น ทึ ก ร ายง าน ก ารท ด ล อ ง แ ล ะ ผ ล ง าน
หากข้อมูลไม่เพียงพอใช้วิธีสัมภาษณ์เพิ่มเติม
ชั่วโมงที่ 5
กิจกรรมนาสู่การเรียน
1. ขั้นสร้างความสนใจ
- ให้นักเรียนร่วมกันตั้งคาถามเกี่ยวกับสิ่งที่ต้องการรู้ จากเนื้อหาที่เกี่ยวกับเรื่องกัมมันตภาพรังสี
กิจกรรมพัฒนาการเรียนรู้
1. ครูตั้งคาถามว่า
- รังสีที่ธาตุกัมมันตรังสีแผ่ออกมามีกี่ชนิด แต่ละชนิดแตกต่างกันอย่างไร
- รังสีเหล่านี้ออกมาจากส่วนใดของอะตอม
- นิวเคลียสของโปรเทียม ดิวเทอเรียม และทริเทียม มีโปรตอนและนิวตรอนอย่างละ
- เท่าใด และเขียนสัญลักษณ์ได้อย่างไร
- นิวเคลียสของสารกัมมันตรังสีจะมีการเปลี่ยนแปลงหรือไม่ อย่างไร
- จานวนลูกเต๋า จานวนครั้งที่ทอด จานวนลูกเต๋าที่เหลืออยู่ จากการทอดแต่ละครั้ง
- เทียบได้กับปริมาณใดในการสลายจริงของธาตุกัมมันตรังสี
- กราฟที่ได้จากการทากิจกรรมทั้ง 3ครั้ง เหมือนหรือแตกต่างกันอย่างไร
- จานวนครั้งที่ทอดลูกเต๋าแล้วทาให้มีลูกเต๋าเหลือครึ่งหนึ่ง มีค่าประมาณเท่าใด
- ฟอสฟอรัส-32มีครึ่งชีวิต14วัน จะใช้เวลานานเท่าใด จึงจะเหลือฟอสฟอรัสร้อยละ 25
ของจานวนเดิม
- กัมมันตภาพรังสีมีประโยชน์อย่างไรบ้าง
2.นักเรียนทั้งหมดร่วมกันสรุปผลจากการสืบค้นกัมมันตภาพรังสี พลังงานนิวเคลียร์ แหล่งกาเนิด
ชนิด และการสลายตัวของธาตุกัมมันตภาพรังสี รวมทั้งการนาไปใช้ประโยชน์
กิจกรรมรวบยอด
1. ให้นักเรียนบันทึกหลังเรียน
7. 2. ครูให้คะแนน ทักษะกระบวน การทางวิทยาศาสตร์ และคะแน น จิตวิทยาศาสตร์
จาก เก ณ ฑ์ ก ารใ ห้ ค ะ แ น น ส มุด บั น ทึ ก ร ายง าน ก ารท ด ล อ ง แ ล ะ ผ ล ง าน
หากข้อมูลไม่เพียงพอใช้วิธีสัมภาษณ์เพิ่มเติม
ชั่วโมงที่ 6
กิจกรรมนาสู่การเรียน
1. ขั้นสร้างความสนใจ
- ให้นักเรียนร่วมกันตั้งคาถามเกี่ยวกับสิ่งที่ต้องการรู้ จากเนื้อหาที่เกี่ยวกับเรื่องกัมมันตภาพรังสี
กิจกรรมพัฒนาการเรียนรู้
1. ให้นักเรียนเสนอแนวคิดในการแก้ปัญหาโจทย์เกี่ยวกับกัมมันตภาพรังสี
2. นักเรียนแต่ละกลุ่มเสนอแนวคิดในการนาความเข้าใจเกี่ยวกับกัมมันตภาพรังสีไปใช้ประโยชน์
3. นักเรียนแต่ละกลุ่มร่วมกันสรุปเชื่อมโยงความคิดเกี่ยวกับกัมมันตภาพรังสี
กิจกรรมรวบยอด
1. ให้นักเรียนบันทึกหลังเรียน
2. ครูให้คะแนน ทักษะกระบวน การทางวิทยาศาสตร์ และคะแน น จิตวิทยาศาสตร์
จาก เก ณ ฑ์ ก ารใ ห้ ค ะ แ น น ส มุด บั น ทึ ก ร ายง าน ก ารท ด ล อ ง แ ล ะ ผ ล ง าน
หากข้อมูลไม่เพียงพอใช้วิธีสัมภาษณ์เพิ่มเติม
ชั่วโมงที่ 7
กิจกรรมนาสู่การเรียน
1. ขั้นสร้างความสนใจ
- ให้นักเรียนดูภาพโรงงานไฟฟ้านิวเคลียร์
- นักเรียนทั้งหมดร่วมกันยกตัวอย่างการนากัมมันตภาพรังสีและพลังงานนิวเคลียร์มาใช้ประโ
ยช น์ ร่วมกัน อภิ ป ราย ผล กร ะ ท บ ที่ เกิดขึ้ น ต่อ มนุ ษ ย์แ ละ สิ่ ง แ วดล้อ ม
รวมทั้งการนาไปใช้ประโยชน์
กิจกรรมพัฒนาการเรียนรู้
1. แบ่งนักเรียนเป็นกลุ่มละ 4 คน
2. นักเรียนแต่ละกลุ่มร่วมกันสืบค้นและทดลองรังสีกับมนุษย์และสิ่งแวดล้อม
กิจกรรมรวบยอด
8. 1. ให้นักเรียนบันทึกหลังเรียน
2. ครูให้คะแนน ทักษะกระบวน การทางวิทยาศาสตร์ และคะแน น จิตวิทยาศาสตร์
จาก เก ณ ฑ์ ก ารใ ห้ ค ะ แ น น ส มุด บั น ทึ ก ร ายง าน ก ารท ด ล อ ง แ ล ะ ผ ล ง าน
หากข้อมูลไม่เพียงพอใช้วิธีสัมภาษณ์เพิ่มเติม
ชั่วโมงที่ 8
กิจกรรมนาสู่การเรียน
1. ขั้นสร้างความสนใจ
- ใ ห้ นั ก เ รี ย น ร่ ว ม กั น ตั้ ง ค า ถ า ม เ กี่ ย ว กั บ สิ่ ง ที่ ต้ อ ง ก า ร รู้
จากเนื้อหาที่เกี่ยวกับเรื่องรังสีกับมนุษย์และสิ่งแวดล้อม
กิจกรรมพัฒนาการเรียนรู้
1.นักเรียนแต่ละกลุ่มอภิปรายร่วมกันถึงกัมมันตภาพรังสี พลังงานนิวเคลียร์ แหล่งกาเนิด ชนิด
และการสลายตัวของธาตุกัมมันตภาพรังสี รวมทั้งการนาไปใช้ประโยชน์
กิจกรรมรวบยอด
1. ให้นักเรียนบันทึกหลังเรียน
2. ครูให้คะแนน ทักษะกระบวน การทางวิทยาศาสตร์ และคะแน น จิตวิทยาศาสตร์
จาก เก ณ ฑ์ ก ารใ ห้ ค ะ แ น น ส มุด บั น ทึ ก ร ายง าน ก ารท ด ล อ ง แ ล ะ ผ ล ง าน
หากข้อมูลไม่เพียงพอใช้วิธีสัมภาษณ์เพิ่มเติม
ชั่วโมงที่ 9
กิจกรรมนาสู่การเรียน
1. ขั้นสร้างความสนใจ
- ใ ห้ นั ก เ รี ย น ร่ ว ม กั น ตั้ ง ค า ถ า ม เ กี่ ย ว กั บ สิ่ ง ที่ ต้ อ ง ก า ร รู้
จากเนื้อหาที่เกี่ยวกับเรื่องรังสีกับมนุษย์และสิ่งแวดล้อม
กิจกรรมพัฒนาการเรียนรู้
- นักเรียนแต่ละกลุ่มนาเสนอผลการสืบค้นและทดลองรังสีกับมนุษย์และสิ่งแวดล้อม
- นักเรียนแต่ละกลุ่มได้ผลการสืบค้นและทดลองเหมือนกันหรือต่างกันอย่างไร เพราะเหตุใด
กิจกรรมรวบยอด
1. ให้นักเรียนบันทึกหลังเรียน
9. 2. ครูให้คะแนน ทักษะกระบวน การทางวิทยาศาสตร์ และคะแน น จิตวิทยาศาสตร์
จาก เก ณ ฑ์ ก ารใ ห้ ค ะ แ น น ส มุด บั น ทึ ก ร ายง าน ก ารท ด ล อ ง แ ล ะ ผ ล ง าน
หากข้อมูลไม่เพียงพอใช้วิธีสัมภาษณ์เพิ่มเติม
ชั่วโมงที่ 10
กิจกรรมนาสู่การเรียน
1. ขั้นสร้างความสนใจ
- ใ ห้ นั ก เ รี ย น ร่ ว ม กั น ตั้ ง ค า ถ า ม เ กี่ ย ว กั บ สิ่ ง ที่ ต้ อ ง ก า ร รู้
จากเนื้อหาที่เกี่ยวกับเรื่องรังสีกับมนุษย์และสิ่งแวดล้อม
กิจกรรมพัฒนาการเรียนรู้
ครูตั้งคาถามว่า
- รังสีที่วัดได้จากสถานที่ทั้ง 2 แห่ง เท่ากันหรือไม่และรังสีเหล่านั้นมาจากไหน
- จากตารางปริมาณที่นักเรียนได้รับใน 1 ปี มีค่ามากกว่าหรือน้อยกว่า 5 มิลลิซีเวิร์ตต่อปี
- ถ้ามนุษย์ได้รับรังสีมาก จะมีผลต่อร่างกายอย่างไร
- ถ้าพบกล่องหรือภาชนะที่มีเครื่องหมายสากลที่แสดงว่าบริเวณนั้นมีรังสี จะทาอย่างไร
นักเรียนทั้งหมดร่วมกันสรุปผลจากการสืบค้นรังสีกับมนุษย์และสิ่งแวดล้อมกิจกรรมรวบยอด
กิจกรรมรวบยอด
1. ให้นักเรียนบันทึกหลังเรียน
2. ครูให้คะแนน ทักษะกระบวน การทางวิทยาศาสตร์ และคะแน น จิตวิทยาศาสตร์
จาก เก ณ ฑ์ ก ารใ ห้ ค ะ แ น น ส มุด บั น ทึ ก ร ายง าน ก ารท ด ล อ ง แ ล ะ ผ ล ง าน
หากข้อมูลไม่เพียงพอใช้วิธีสัมภาษณ์เพิ่มเติม
ชั่วโมงที่ 11
กิจกรรมนาสู่การเรียน
1. ขั้นสร้างความสนใจ
- ใ ห้ นั ก เ รี ย น ร่ ว ม กั น ตั้ ง ค า ถ า ม เ กี่ ย ว กั บ สิ่ ง ที่ ต้ อ ง ก า ร รู้
จากเนื้อหาที่เกี่ยวกับเรื่องรังสีกับมนุษย์และสิ่งแวดล้อม
กิจกรรมพัฒนาการเรียนรู้
10. 1. ครูตั้งคาถามว่า
- รังสีที่วัดได้จากสถานที่ทั้ง 2 แห่ง เท่ากันหรือไม่และรังสีเหล่านั้นมาจากไหน
- จากตารางปริมาณที่นักเรียนได้รับใน 1 ปี มีค่ามากกว่าหรือน้อยกว่า 5 มิลลิซีเวิร์ตต่อปี
- ถ้ามนุษย์ได้รับรังสีมาก จะมีผลต่อร่างกายอย่างไร
- ถ้าพบกล่องหรือภาชนะที่มีเครื่องหมายสากลที่แสดงว่าบริเวณนั้นมีรังสี จะทาอย่างไร
2. นักเรียนทั้งหมดร่วมกันสรุปผลจากการสืบค้นรังสีกับมนุษย์และสิ่งแวดล้อมกิจกรรมรวบยอด
กิจกรรมรวบยอด
1. ให้นักเรียนบันทึกหลังเรียน
2. ครูให้คะแนน ทักษะกระบวน การทางวิทยาศาสตร์ และคะแน น จิตวิทยาศาสตร์
จาก เก ณ ฑ์ ก ารใ ห้ ค ะ แ น น ส มุด บั น ทึ ก ร ายง าน ก ารท ด ล อ ง แ ล ะ ผ ล ง าน
หากข้อมูลไม่เพียงพอใช้วิธีสัมภาษณ์เพิ่มเติม
ชั่วโมงที่ 12
กิจกรรมนาสู่การเรียน
1. ขั้นสร้างความสนใจ
- ใ ห้ นั ก เ รี ย น ร่ ว ม กั น ตั้ ง ค า ถ า ม เ กี่ ย ว กั บ สิ่ ง ที่ ต้ อ ง ก า ร รู้
จากเนื้อหาที่เกี่ยวกับเรื่องรังสีกับมนุษย์และสิ่งแวดล้อม
กิจกรรมพัฒนาการเรียนรู้
1.
นักเรียนแต่ละกลุ่มเสนอแนวคิดในการนาความเข้าใจเกี่ยวกับรังสีกับมนุษย์และสิ่งแวดล้อมไปใช้ป
ระโยชน์
2. ให้นักเรียนเสนอแนวคิดในการแก้ปัญหาโจทย์
3. นักเรียนแต่ละกลุ่มร่วมกันสรุปเชื่อมโยงความคิดเกี่ยวกับรังสีกับมนุษย์และสิ่งแวดล้อม
กิจกรรมรวบยอด
1. ให้นักเรียนบันทึกหลังเรียน
2. ครูให้คะแนน ทักษะกระบวน การทางวิทยาศาสตร์ และคะแน น จิตวิทยาศาสตร์
จาก เก ณ ฑ์ ก ารใ ห้ ค ะ แ น น ส มุด บั น ทึ ก ร ายง าน ก ารท ด ล อ ง แ ล ะ ผ ล ง าน
หากข้อมูลไม่เพียงพอใช้วิธีสัมภาษณ์เพิ่มเติม
11. ชั่วโมงที่ 13
กิจกรรมนาสู่การเรียน
1. ขั้นสร้างความสนใจ
- ให้นักเรียนดูภาพโรงงานไฟฟ้านิวเคลียร์
- นักเรียนทั้งหมดร่วมกันยกตัวอย่างการนากัมมันตภาพรังสีและพลังงานนิวเคลียร์มาใช้ประ
โยช น์ ร่วมกัน อภิ ปราย ผ ลกระ ทบ ที่เกิดขึ้ น ต่อมนุ ษ ย์และ สิ่ งแวดล้อ ม
รวมทั้งการนาไปใช้ประโยชน์
กิจกรรมพัฒนาการเรียนรู้
- แบ่งนักเรียนเป็นกลุ่มละ 4 คน
- นักเรียนแต่ละกลุ่มร่วมกันสืบค้นและทดลองรังสีกับมนุษย์และสิ่งแวดล้อม
กิจกรรมรวบยอด
1. ให้นักเรียนบันทึกหลังเรียน
2. ครูให้คะแนน ทักษะกระบวน การทางวิทยาศาสตร์ และคะแน น จิตวิทยาศาสตร์
จาก เก ณ ฑ์ ก ารใ ห้ ค ะ แ น น ส มุด บั น ทึ ก ร ายง าน ก ารท ด ล อ ง แ ล ะ ผ ล ง าน
หากข้อมูลไม่เพียงพอใช้วิธีสัมภาษณ์เพิ่มเติม
ชั่วโมงที่ 14
กิจกรรมนาสู่การเรียน
1. ขั้นสร้างความสนใจ
- นักเรียนทั้งหมดร่วมกันยกตัวอย่างการนากัมมันตภาพรังสีและพลังงานนิวเคลียร์มาใช้ประ
โยช น์ ร่วมกัน อภิ ปราย ผ ลกระ ทบ ที่เกิดขึ้ น ต่อมนุ ษ ย์และ สิ่ งแวดล้อ ม
รวมทั้งการนาไปใช้ประโยชน์
- ใ ห้ นั ก เ รี ย น ร่ ว ม กั น ตั้ ง ค า ถ า ม เ กี่ ย ว กั บ สิ่ ง ที่ ต้ อ ง ก า ร รู้
จากเนื้อหาที่เกี่ยวกับเรื่องรังสีกับมนุษย์และสิ่งแวดล้อม
กิจกรรมพัฒนาการเรียนรู้
- นักเรียนแต่ละกลุ่มอภิปรายร่วมกันถึงกัมมันตภาพรังสี พลังงานนิวเคลียร์ แหล่งกาเนิด
ชนิด และการสลายตัวของธาตุกัมมันตภาพรังสี รวมทั้งการนาไปใช้ประโยชน์
กิจกรรมรวบยอด
12. 1. ให้นักเรียนบันทึกหลังเรียน
2. ครูให้คะแนน ทักษะกระบวน การทางวิทยาศาสตร์ และคะแน น จิตวิทยาศาสตร์
จาก เก ณ ฑ์ ก ารใ ห้ ค ะ แ น น ส มุด บั น ทึ ก ร ายง าน ก ารท ด ล อ ง แ ล ะ ผ ล ง าน
หากข้อมูลไม่เพียงพอใช้วิธีสัมภาษณ์เพิ่มเติม
ชั่วโมงที่ 15
กิจกรรมนาสู่การเรียน
1. ขั้นสร้างความสนใจ
- นักเรียนทั้งหมดร่วมกันยกตัวอย่างการนากัมมันตภาพรังสีและพลังงานนิวเคลียร์มาใช้ประ
โยช น์ ร่วมกัน อภิ ปราย ผ ลกระ ทบ ที่เกิดขึ้ น ต่อมนุ ษ ย์และ สิ่ งแวดล้อ ม
รวมทั้งการนาไปใช้ประโยชน์
- ใ ห้ นั ก เ รี ย น ร่ ว ม กั น ตั้ ง ค า ถ า ม เ กี่ ย ว กั บ สิ่ ง ที่ ต้ อ ง ก า ร รู้
จากเนื้อหาที่เกี่ยวกับเรื่องรังสีกับมนุษย์และสิ่งแวดล้อม
กิจกรรมพัฒนาการเรียนรู้
- นักเรียนแต่ละกลุ่มนาเสนอผลการสืบค้นและทดลองรังสีกับมนุษย์และสิ่งแวดล้อม
- นักเรียนแต่ละกลุ่มได้ผลการสืบค้นและทดลองเหมือนกันหรือต่างกันอย่างไร เพราะเหตุใด
กิจกรรมรวบยอด
1. ให้นักเรียนบันทึกหลังเรียน
2. ครูให้คะแนน ทักษะกระบวน การทางวิทยาศาสตร์ และคะแน น จิตวิทยาศาสตร์
จาก เก ณ ฑ์ ก ารใ ห้ ค ะ แ น น ส มุด บั น ทึ ก ร ายง าน ก ารท ด ล อ ง แ ล ะ ผ ล ง าน
หากข้อมูลไม่เพียงพอใช้วิธีสัมภาษณ์เพิ่มเติม
ชั่วโมงที่ 16
กิจกรรมนาสู่การเรียน
1. ขั้นสร้างความสนใจ
- นักเรียนทั้งหมดร่วมกันยกตัวอย่างการนากัมมันตภาพรังสีและพลังงานนิวเคลียร์มาใช้ประ
โยช น์ ร่วมกัน อภิ ปราย ผ ลกระ ทบ ที่เกิดขึ้ น ต่อมนุ ษ ย์และ สิ่ งแวดล้อ ม
รวมทั้งการนาไปใช้ประโยชน์
13. - ใ ห้ นั ก เ รี ย น ร่ ว ม กั น ตั้ ง ค า ถ า ม เ กี่ ย ว กั บ สิ่ ง ที่ ต้ อ ง ก า ร รู้
จากเนื้อหาที่เกี่ยวกับเรื่องรังสีกับมนุษย์และสิ่งแวดล้อม
กิจกรรมพัฒนาการเรียนรู้
1. ครูตั้งคาถามว่า
- การที่อนุภาคในนิวเคลียสอยู่กันแน่นมาก นิวเคลียสจะแตกหรือรวมกันเพราะเหตุใด
- มนุษย์นาพลังงานนิวเคลียร์ไปใช้ประโยชน์อะไรบ้าง
- พลังงานนิวเคลียร์ยังใช้ประโยชน์อะไรได้อีก นอกจากที่กล่าวมาแล้ว
- จงให้ความเห็นเชิงวิทยาสาสตร์เกี่ยวกับการสนับสนุนหรือคัดค้านการสร้างโรงไฟฟ้านิวเค
ลียร์ในประเทศไทย
- นักวิทยาศาสตร์สามารถควบคุมฟิวชันได้เช่นเดียวกับฟิชชันหรือไม่ อย่างไร
2. นักเรียนทั้งหมดร่วมกันสรุปผลจากการสืบค้นรังสีกับมนุษย์และสิ่งแวดล้อม
กิจกรรมรวบยอด
1. ให้นักเรียนบันทึกหลังเรียน
2. ครูให้คะแนน ทักษะกระบวน การทางวิทยาศาสตร์ และคะแน น จิตวิทยาศาสตร์
จาก เก ณ ฑ์ ก ารใ ห้ ค ะ แ น น ส มุด บั น ทึ ก ร ายง าน ก ารท ด ล อ ง แ ล ะ ผ ล ง าน
หากข้อมูลไม่เพียงพอใช้วิธีสัมภาษณ์เพิ่มเติม
ชั่วโมงที่ 17
กิจกรรมนาสู่การเรียน
1. ขั้นสร้างความสนใจ
- นักเรียนทั้งหมดร่วมกันยกตัวอย่างการนากัมมันตภาพรังสีและพลังงานนิวเคลียร์มาใช้ประ
โยช น์ ร่วมกัน อภิ ปราย ผ ลกระ ทบ ที่เกิดขึ้ น ต่อมนุ ษ ย์และ สิ่ งแวดล้อ ม
รวมทั้งการนาไปใช้ประโยชน์
- ใ ห้ นั ก เ รี ย น ร่ ว ม กั น ตั้ ง ค า ถ า ม เ กี่ ย ว กั บ สิ่ ง ที่ ต้ อ ง ก า ร รู้
จากเนื้อหาที่เกี่ยวกับเรื่องรังสีกับมนุษย์และสิ่งแวดล้อม
กิจกรรมพัฒนาการเรียนรู้
1. ครูตั้งคาถามว่า
- การที่อนุภาคในนิวเคลียสอยู่กันแน่นมาก นิวเคลียสจะแตกหรือรวมกันเพราะเหตุใด
14. - มนุษย์นาพลังงานนิวเคลียร์ไปใช้ประโยชน์อะไรบ้าง
- พลังงานนิวเคลียร์ยังใช้ประโยชน์อะไรได้อีก นอกจากที่กล่าวมาแล้ว
- จงให้ความเห็นเชิงวิทยาสาสตร์เกี่ยวกับการสนับสนุนหรือคัดค้านการสร้างโรงไฟฟ้านิวเค
ลียร์ในประเทศไทย
- นักวิทยาศาสตร์สามารถควบคุมฟิวชันได้เช่นเดียวกับฟิชชันหรือไม่ อย่างไร
2. นักเรียนทั้งหมดร่วมกันสรุปผลจากการสืบค้นรังสีกับมนุษย์และสิ่งแวดล้อม
กิจกรรมรวบยอด
1. ให้นักเรียนบันทึกหลังเรียน
2. ครูให้คะแนน ทักษะกระบวน การทางวิทยาศาสตร์ และคะแน น จิตวิทยาศาสตร์
จาก เก ณ ฑ์ ก ารใ ห้ ค ะ แ น น ส มุด บั น ทึ ก ร ายง าน ก ารท ด ล อ ง แ ล ะ ผ ล ง าน
หากข้อมูลไม่เพียงพอใช้วิธีสัมภาษณ์เพิ่มเติม
กิจกรรมนาสู่การเรียน
ชั่วโมงที่ 18
กิจกรรมนาสู่การเรียน
1. ขั้นสร้างความสนใจ
- นักเรียนทั้งหมดร่วมกันยกตัวอย่างการนากัมมันตภาพรังสีและพลังงานนิวเคลียร์มาใช้ประ
โยช น์ ร่วมกัน อภิ ปราย ผ ลกระ ทบ ที่เกิดขึ้ น ต่อมนุ ษ ย์และ สิ่ งแวดล้อ ม
รวมทั้งการนาไปใช้ประโยชน์
- ใ ห้ นั ก เ รี ย น ร่ ว ม กั น ตั้ ง ค า ถ า ม เ กี่ ย ว กั บ สิ่ ง ที่ ต้ อ ง ก า ร รู้
จากเนื้อหาที่เกี่ยวกับเรื่องรังสีกับมนุษย์และสิ่งแวดล้อม
กิจกรรมพัฒนาการเรียนรู้
1.
นักเรียนแต่ละกลุ่มเสนอแนวคิดในการนาความเข้าใจเกี่ยวกับรังสีกับมนุษย์และสิ่งแวดล้อมไปใช้ป
ระโยชน์
2. ให้นักเรียนเสนอแนวคิดในการแก้ปัญหาโจทย์
3. นักเรียนแต่ละกลุ่มร่วมกันสรุปเชื่อมโยงความคิดเกี่ยวกับรังสีกับมนุษย์และสิ่งแวดล้อม
กิจกรรมรวบยอด
15. 1. ให้นักเรียนบันทึกหลังเรียน
2. ครูให้คะแนน ทักษะกระบวน การทางวิทยาศาสตร์ และคะแน น จิตวิทยาศาสตร์
จาก เก ณ ฑ์ ก ารใ ห้ ค ะ แ น น ส มุด บั น ทึ ก ร ายง าน ก ารท ด ล อ ง แ ล ะ ผ ล ง าน
หากข้อมูลไม่เพียงพอใช้วิธีสัมภาษณ์เพิ่มเติม
7. สื่อและแหล่งการเรียนรู้
1. แผนภาพปฏิกิริยาฟิชชัน
2. ลูกเต๋า
3. ภาพเครื่องปฏิกรณ์นิวเคลียร์
4. ห้องสมุด
5. ชุมชน
8. การวัดและประเมินผล
1. วิธีวัดและประเมินผล
1.1 ให้นักเรียนทาแบบทดสอบ
1.2ครูให้คะแนนทักษะกระบวนการทางวิทยาศาสตร์ จากเกณฑ์การให้คะแนน ใบงาน
และรายงานการทดลอง หากข้อมูลไม่เพียงพอใช้วิธีสัมภาษณ์เพิ่มเติม
2. เครื่องมือวัดและประเมินผล
2.1 ข้อสอบ
2.2 แบบประเมินทักษะกระบวนการทางวิทยาศาสตร์
3. เกณฑ์การประเมิน
3.1 ข้อสอบ ได้คะแนนไม่น้อยกว่าร้อยละ 75
3.2 แบบประเมินทักษะกระบวนการทางวิทยาศาสตร์ ได้คะแนนไม่น้อยกว่าร้อยละ 75
9. บันทึกหลังสอน
9.1. สรุปผลการเรียนรู้