1



    แผนการจัดการเรียนรู้ที่เน้นใช้วิธีสอนแบบสืบเสาะแสวงหาความรู้ควบคู่กับการใช้
                         ชุดกิจกรรมเพื่อพัฒนาทักษะการคิด
กลุ่มสาระการเรียนรู้วิทยาศาสตร์          สาระพื้นฐาน    ระดับชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5
วิชา วิทยาศาสตร์ 9                                                  รหัสวิชา ว 32101                                                        หน่วยที่ 2
เรื่อง สนามแม่เหล็ก                                                                                                     เวลาที่ใช้สอน 5 ชั่วโมง
ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2555                                                                                     โรงเรียน บ้านแซววิทยาคม
ผู้สอน นายนิวัติ ยอดมูลดี
...............................................................................................................................................................
1. มาตรฐานการเรียนรู้
มาตรฐาน ว 4.1 เข้าใจธรรมชาติของแรงแม่เหล็กไฟฟ้า แรงโน้มถ่วง และแรงนิวเคลียร์ มี
กระบวนการสืบเสาะหาความรู้ สื่อสารสิ่งที่เรียนรู้และนาความรู้ไปใช้ประโยชน์อย่างถูกต้องและมี
คุณธรรม

2. ตัวชี้วัด
   2.1 ทดลองและอธิบายความสัมพันธ์ระหว่างแรงกับการเคลื่อนที่ของอนุภาคในสนามแม่เหล็ก
       และนาความรู้ไปใช้ประโยชน์(ว 4.1.3)

3. จุดประสงค์การเรียนรู้
   3.1. ด้านความรู้ (K)
        3.1.1 บอกความหมายของ สนามแม่เหล็กและเส้นแรงแม่เหล็กได้
   3.2 ด้านกระบวนการ (P)
       3.2.1 ทดลองและหาความสัมพันธ์ระหว่างแรงกับการเคลื่อนที่   ของอนุภาคในสนามแม่เหล็ก
             ได้
   3.3 ด้านกระบวนการคิด (P)
       3.3.1 คิดเชื่อมโยงความสัมพันธ์ระหว่างแรงและการเคลื่อนที่
                                                             ของอนุภาคในสนามแม่เหล็ก ได้
   3.4 ด้านคุณลักษณะ (A)
       3.4.1 บอกประโยชน์จากการนาความรู้เรื่องความสัมพันธ์ระหว่างแรงกับการเคลื่อนที่
                                                                                 ของ
              อนุภาคในสนามแม่เหล็กไปใช้ในชีวิตประจาวัน
2



4. สาระสาคัญ
      แม่เหล็กเป็นของแข็งชนิดหนึ่งที่มีสมบัติพิเศษ คือ สามารถดึงดูดสารอื่นบางชนิดได้
แม่เหล็กมี2 ขั้ว คือ ขั้วเหนือกับขั้วใต้ ขั้วแม่เหล็กชนิดเดียวกันจะออกแรงผลักกัน แต่ถ้าต่างขั้วกัน
จะออกแรงดึงดูดกัน บริเวณรอบ ๆ แท่งแม่เหล็กที่แม่เหล็กสามารถส่งอานาจดึงดูดไปถึงเรียกว่า
สนามแม่เหล็กสนามแม่เหล็กประกอบด้วยเส้นแรงแม่เหล็กจานวนมาก สารแม่เหล็กหรือสารที่มี
ประจุไฟฟ้าที่เคลื่อนที่ในสนามแม่เหล็กจะถูกแรงของสนามแม่เหล็กกระทา
      เมื่ออนุภาคที่มีประจุไฟฟ้าเคลื่อนที่ในสนามแม่เหล็ก จะมีแรงกระทาต่ออนุภาคนั้น ซึ่งอาจ
ทาให้สภาพการเคลื่อนที่ของอนุภาคเปลี่ยนไป
      เมื่อมีกระแสไฟฟ้าผ่านลวดตัวนาซึ่งวางตัดกับสนามแม่เหล็ก จะมีแรงแม่เหล็กกระทาต่อลวด
ตัวนา มีผลให้ลวดตัวนาเคลื่อนที่ ทิศทางของแรงแม่เหล็กขึ้นอยู่กับทิศของกระแสไฟฟ้าและ
สนามแม่เหล็ก
      สนามแม่เหล็กโลกมีประโยชน์สาคัญ คือ เป็นแนวป้องกันอันตรายจากลมสุริยะ(Solar wind)

5. ภาระงาน/ชิ้นงาน
      5.1 การทดลองเรื่อง เส้นแรงแม่เหล็ก
      5.2 การทดลองเรื่อง ผลของสนามแม่เหล็กต่อการเคลื่อนที่ของอนุภาคที่มีประจุไฟฟ้า
      5.3 การทดลองเรื่อง แรงที่กระทาต่อลวดตัวนาที่มีกระแสไฟฟ้าผ่านเมื่อวางอยู่ในบริเวณที่มี
          สนามแม่เหล็ก
      5.4 การทดลองเรื่อง สนามแม่เหล็กโลก

6. สาระการเรียนรู้
   6.1 สนามแม่เหล็ก

7. สมรรถนะตามหลักสูตรที่ต้องการพัฒนา
   7.1 ความสามารถในการ ื่อสาร ฟัง พูด อ่าน เขียน เกี่ยวกับสนามแม่เหล็ก
                          ส
   7.2 ความสามารถในการ ิด ได้แก่
                          ค
       7.2.1 ความสามารถในการคิดพื้นฐาน ได้แก่ ทักษะการสังเกต ทักษะการสารวจค้นหา
             ทักษะการเชื่อมโยง และทักษะการนาความรู้ไปใช้
       7.2.2 ความสามารถในการคิดขั้นสูง ได้แก่ ทักษะการตั้งสมมติฐาน ทักษะการ และทดสอบ
             สมมติฐาน
3



8. คุณลักษณะอันพึงประสงค์
   8.1 มีวินัย
   8.2 ใฝ่เรียนรู้

9. กิจกรรมการเรียนรู้
                                                   ขั้นตอนการจัดการเรียนการสอนที่ส่งเสริม
            กิจกรรมการเรียนการสอน
                                                       การคิดโดยวิธีสืบเสาะแสวงหาความรู้
                     ชั่วโมงที่ 1-2
1. ทดสอบก่อนเรียนเพื่อวัดความรู้พื้นฐาน โดยใช้             ขั้นที่ 1 สร้างความสนใจ
แบบทดสอบก่อนเรียนจานวน 10 ข้อ
ใช้เวลา 10 นาที
2. ครูนาเข็มทิศมาแสดงให้นักเรียนดู และซักถาม
เพื่อกระตุ้นความสนใจของนักเรียน โดยตั้งคาถาม
ดังนี้
- เพราะเหตุใดเข็มทิศจึงชี้ไปทางด้านทิศเหนือ
     เสมอ(ทักษะการสังเกตและทักษะ
     การสื่อสาร)
- สารที่บรรจุอยู่ในเข็มทิศนี้มีสมบัติเป็นอย่างไร
       (ทักษะการตั้งสมมติฐาน)
3. นักเรียนช่วยกันตอบคาถามตามความเข้าใจ
จากนั้นครูเฉลยคาตอบและอธิบายเหตุผล(ทักษะการ
สื่อสาร)
4. แบ่งกลุ่มนักเรียนออกเป็นกลุ่ม กลุ่มละ 5–6 คน           ขั้นที่ 2 สารวจและค้นหา
แล้วสนทนากับนักเรียนเกี่ยวกับการนาสารที่เป็น
แม่เหล็กมาวางบริเวณใกล้ ๆ แท่งแม่เหล็กแล้วถาม
ว่าสารแม่เหล็กจะมีการจัดเรียงตัวอย่างไร โดยครู
เปิดโอกาสให้นักเรียนแสดงความคิดเห็นเพื่อนาไปสู่
การตั้งสมมติฐานในการทดลอง จากนั้นครูและ
นักเรียนร่วมกันตั้งสมมติฐานในการทดลอง(ทักษะ
การสื่อสาร ฟัง และทักษะการตั้งสมมติฐาน)
4



                                                        ขั้นตอนการจัดการเรียนการสอนที่ส่งเสริม
             กิจกรรมการเรียนการสอน
                                                            การคิดโดยวิธีสืบเสาะแสวงหาความรู้
การสื่อสาร ฟัง และทักษะการตั้งสมมติฐาน)                           ขั้นที่ 2 สารวจและค้นหา
5. ให้นัก เรียนแต่ละกลุ่มทากิจกรรมที่        1 เรื่อง
สนามแม่เหล็ก และตอบคาถามท้ายกิจกรรม (ทักษะ
การทอสอบสมมติฐาน ทักษะการสังเกต)
6. ให้ นักเรียนแต่ละกลุ่มทากิจกรรมที่ 2 เรื่อง เส้น
แรงแม่เหล็ก แล้วตอบคาถามท้ายกิจกรรม (ทักษะ
การทอสอบสมมติฐาน ทักษะการสังเกต)
7. ตัวแทนแต่ละกลุ่มนาเสนอผลงาน ครูและนักเรียน                ขั้นที่ 3 อธิบายและลงข้อสรุป
ร่วมกันอภิปรายและหาข้อสรุปผลการทดลอง ซึ่งครู
อาจเขียนตารางแสดงผลการทดลองที่กระดาน แล้ว
ให้แต่ละกลุ่มส่งตัวแทนออกมาเขียนผลการทดลอง
ที่ได้ โดยครูจะต้องพยายามอธิบายและชี้นาเพื่อ
นาไปสู่การแสดงให้นักเรียนได้เห็นว่าเป็นไปตาม
สมมติฐานที่ตั้งไว้หรือไม่ พร้อมทั้งฝึกให้นักเรียนมี
ความใจกว้างร่วมแสดงความคิดเห็นในผลการ
ทดลองที่ได้และยอมรับฟังความคิดเห็นของผู้อื่น ซึ่ง
อาจจะได้ผลสรุปของการทดลอง ดังนี้
- แท่งแม่เหล็กสามารถส่งอานาจแม่เหล็กออกไป
บริเวณโดยรอบแท่งแม่เหล็กได้ และอานาจแม่เหล็ก
นี้สามารถทาให้ผงตะไบเหล็กเรียงตัวกันเป็นแนว
หรือเส้นได้ บริเวณโดยรอบแท่งแม่เหล็กที่แม่เหล็ก
สามารถส่งอานาจไปถึงเรียกว่า สนามแม่เหล็ก และ
แนวที่ผงตะไบเหล็กเรียงตัวกันอย่างมีระเบียบนี้
เรียกว่า เส้นแรงแม่เหล็ก
- เส้นแรงแม่เหล็กจะมีทิศแผ่ออกจากขั้วเหนือไปยัง
ขั้วใต้ของแท่งแม่เหล็ก โดยบริเวณใกล้ ๆ
ขั้วแม่เหล็กจะมีเส้นแรงแม่เหล็กอยู่อย่างหนาแน่น
มาก จึงทาให้บริเวณขั้วทั้ง 2 ของแท่งแม่เหล็กมี
5



                                                          ขั้นตอนการจัดการเรียนการสอนที่ส่งเสริม
             กิจกรรมการเรียนการสอน
                                                              การคิดโดยวิธีสืบเสาะแสวงหาความรู้
ความเข้มของสนามแม่เหล็กมากด้วย                                   ขั้นที่ 3 อธิบายและลงข้อสรุป
- ถ้านาแม่เหล็ก 2 แท่งมาวางใกล้กัน ในบริเวณที่
เส้นแรงแม่เหล็กหักล้างกันจนสนามแม่เหล็กลัพธ์มี
ค่าเป็นศูนย์นั้น      ถ้าวางเข็มทิศที่จุดนี้จะไม่มีแรง
แม่เหล็กมากระทาต่อเข็มทิศ จึงทาให้เข็มทิศสามารถ
วางตัวได้อย่างอิสระในทุกทิศทางและเรียกจุดนี้ว่า
จุดสะเทิน (neutral point)(ทักษะการจัดโครงสร้าง
และทักษะการรวบรวมข้อมูล)
8. ใบงานที่ 1 ครูมอบหมายให้นักเรียนแต่ละกลุ่มไป                     ขั้นที่ 4 ขยายความรู้
สืบค้นเกี่ยวกับแม่เหล็กและการนาแม่เหล็กมาใช้
ประโยชน์ในชีวิตประจาวันจากสื่อต่าง ๆ เช่น
วารสารเกี่ยวกับแม่เหล็ก สารานุกรมวิทยาศาสตร์
และอินเทอร์เน็ต(ทักษะการประยุกต์ใช้ความรู)      ้
9. ใบงานที่ 2 ให้นักเรียนระบุสิ่งที่นักเรียนได้เรียนรู้          ขั้นที่ 5 วัดและประเมินผล
โดยทาเป็น Mind mapping และส่งครูในชั่วโมง
                      ชั่วโมงที่ 3
1. ครูทบทวนเกี่ยวกับสนามแม่เหล็กแล้วถามคาถาม                      ขั้นที่ 1 สร้างความสนใจ
กระตุ้นการเรียนรู้ ดังนี้
- หากนักเรียนนาอนุภาคที่มีประจุไฟฟ้าเคลื่อนที่เข้า
ไปในสนามแม่เหล็กในทิศตั้งฉากจะเกิดผลอย่างไร
(ทักษะการตั้งสมมติฐาน)
2. แบ่งกลุ่มนักเรียนออกเป็นกลุ่ม กลุ่มละ 5–6 คน                  ขั้นที่ 2 สารวจและค้นหา
กาหนดให้แต่ละกลุ่มสืบค้นจากใบความรู้ที่ 1 เรื่อง
ผลของสนามแม่เหล็กต่อการเคลื่อนที่ของอนุภาคที่
มีประจุไฟฟ้า (ทักษะการสื่อสาร อ่าน)
3. หลังจากที่ศึกษาค้นคว้าแล้วให้นักเรียนแต่ละกลุ่ม
ทาใบงานที่ 3 เรื่องผลของสนามแม่เหล็กต่อการ
เคลื่อนที่ของอนุภาคที่มีประจุไฟฟ้า(ทักษะการจัด
6



                                                      ขั้นตอนการจัดการเรียนการสอนที่ส่งเสริม
            กิจกรรมการเรียนการสอน
                                                          การคิดโดยวิธีสืบเสาะแสวงหาความรู้
โครงสร้าง และทักษะการเชื่อมโยง)
4. นักเรียนแต่ละกลุ่มนาเสนอผลการทาใบงานที่ 3               ขั้นที่ 3 อธิบายและลงข้อสรุป
เรื่องผลของสนามแม่เหล็กต่อการเคลื่อนที่ของ
อนุภาคที่มีประจุไฟฟ้า โดยสรุปจัดทาเป็น Mind
mapping แล้วส่งตัวแทนนาเสนอหน้าชั้นเรียน โดยมี
ประเด็นต่อไปนี้
     - ทิศของแรงแม่เหล็กที่กระทาต่อประจุไฟฟ้า
   - แนวการเคลื่อนที่ของประจุไฟฟ้า
ครูและนักเรียนร่วมกันสรุป ควรสรุปได้ว่า
   - ต้องมีแรงกระทาต่อประจุไฟฟ้าจึงทาให้ประจุ
ไฟฟ้าเบนไปจากเดิม โดยแรงนี้เกิดจาก
สนามแม่เหล็ก
     - แรงจากสนามแม่เหล็กที่กระทาต่อการเคลื่อนที่
ของอนุภาคที่มีประจุไฟฟ้าเป็นไปตามกฎมือขวา
(ทักษะการสร้างความรู้ ทักษะการจัดโครงสร้าง)
7. ใบงานที่ 4 ให้นักเรียนช่วยกันยกตัวอย่างและ                   ขั้นที่ 4 ขยายความรู้
อภิปรายเหตุการณ์หรือสถานการณ์ในชีวิตประจาวัน
ที่เกี่ยวข้องกับผลของสนามแม่เหล็กต่อการเคลื่อนที่
ของอนุภาคที่มีประจุไฟฟ้า (ทักษะการคิดคล่อง
ทักษะการประยุกต์ใช้ความรู้)
8. ตรวจสอบจากการทาใบงานที่ 3 และ 4                           ขั้นที่ 5 วัดและประเมินผล
                     ชั่วโมงที่ 4
1. ครูให้นักเรียนช่วยกันยกตัวอย่างอุปกรณ์เครื่องมือ           ขั้นที่ 1 สร้างความสนใจ
ต่างๆที่ใช้มอเตอร์ในการทางานที่พบเห็นได้ใน
ชีวิตประจาวันแล้วเชื่อมโยงให้นักเรียนเกิดการ
เรียนรู้ โดยครูใช้คาถามกระตุ้นความสนใจ ดังนี้
    - นักเรียนเคยแกะมอเตอร์เพื่อดูส่วนประกอบ
7



                                                    ขั้นตอนการจัดการเรียนการสอนที่ส่งเสริม
            กิจกรรมการเรียนการสอน
                                                        การคิดโดยวิธีสืบเสาะแสวงหาความรู้
ภายในหรือไม่ และพบอะไรในนั้น                                  ขั้นที่ 1 สร้างความสนใจ
(ในมอเตอร์มีขดลวดและแม่เหล็กอยู่ )
   - มอเตอร์มีการทางานอย่างไร
(แม่เหล็กในมอเตอร์ทาให้ขดลวดที่มีกระแสไฟฟ้า
ไหลผ่านหมุน นั่นคือ พลังงานไฟฟ้าถูกเปลี่ยนเป็น
พลังงานกล)
2. ครูตั้งคาถามเพื่อนาไปสู่การทดลอง ดังนี้
    - ถ้านาลวดตัวนาที่มีกระแสไฟฟ้าผ่านไปวางไว้
ในสนามแม่เหล็ก นักเรียนคิดว่าจะเกิดอะไรขึ้น
(ทักษะการตั้งสมมติฐาน ทักษะการสื่อสาร ทักษะ
การสังเกต)
3. แบ่งกลุ่มนักเรียนออกเป็นกลุ่ม กลุ่มละ 5–6 คน            ขั้นที่ 2 สารวจและค้นหา
เพื่อทากิจกรรมที่ 3 เรื่องผลของสนามแม่เหล็กต่อ
การเคลื่อนที่ของตัวนาที่มีกระแสไฟฟ้าไหลผ่าน
(ทักษะการทดสอบสมมติฐาน ทักษะการสังเกต)
4. ตัวแทนแต่ละกลุ่มนาเสนอผลงาน ครูและนักเรียน            ขั้นที่ 3 อธิบายและลงข้อสรุป
ร่วมกันอภิปรายและหาข้อสรุปผลการทดลอง โดย
ครูจะต้องพยายามอธิบายและชี้นาเพื่อนาไปสู่การ
แสดงให้นักเรียนได้เห็นว่าเป็นไปตามสมมติฐาน
ที่ตั้งไว้หรือไม่ พร้อมทั้งฝึกให้นักเรียนมีความใจ
กว้างร่วมแสดงความคิดเห็นในผลการทดลองที่ได้
และยอมรับฟังความคิดเห็นของผู้อื่น ซึ่งอาจจะได้
ผลสรุปของการทดลอง ดังนี้
- เมื่อวางลวดตัวนาในสนามแม่เหล็ก แล้วผ่าน
กระแสไฟฟ้าเข้าไปในลวดตัวนา แรงแม่เหล็กซึ่ง
กระทาต่อลวดตัวนานั้น จะมีผลทาให้ลวดตัวนา
เคลื่อนที่ โดยทิศของแรงแม่เหล็กขึ้นอยู่กับทิศของ
กระแสไฟฟ้าและทิศของสนามแม่เหล็ก
8



                                                    ขั้นตอนการจัดการเรียนการสอนที่ส่งเสริม
            กิจกรรมการเรียนการสอน
                                                        การคิดโดยวิธีสืบเสาะแสวงหาความรู้
(ทักษะการจัดโครงสร้าง และทักษะการรวบรวม                    ขั้นที่ 3 อธิบายและลงข้อสรุป
ข้อมูล ทักษะการให้เหตุผล)
5. ใบงานที่ 5 ให้นักเรียนช่วยกันยกตัวอย่างและ                 ขั้นที่ 4 ขยายความรู้
อภิปรายเหตุการณ์หรือสถานการณ์ในชีวิตประจาวัน
ที่เกี่ยวข้องกับผลของสนามแม่เหล็กต่อการเคลื่อนที่
ของตัวนาที่มีกระแสไฟฟ้าไหลผ่าน(ทักษะการคิด
คล่อง ทักษะการประยุกต์ใช้ความรู้)
6. ตรวจสอบจากรายงานผลการปฏิบัติกิจกรรมใบ                   ขั้นที่ 5 วัดและประเมินผล
งานที่ 5
7. จากการสรุปและนาเสนอหน้าชั้นเรียน
                        ชั่วโมงที่ 5
1. ครูใช้คาถามกระตุ้นความสนใจ ดังนี้                        ขั้นที่ 1 สร้างความสนใจ
    - เมื่อเราแขวนแท่งแม่เหล็กให้หมุนอิสระ แท่ง
แม่เหล็กจะวางตัวในลักษณะใด เพราะเหตุใด
(วางตัวในแนว เหนือ – ใต้ เพราะเป็นผลมาจาก
สนามแม่เหล็กโลก)
(ทักษะการตั้งสมมติฐาน ทักษะการสื่อสาร)
2. แบ่งกลุ่มนักเรียนออกเป็นกลุ่ม กลุ่มละ 5–6 คน            ขั้นที่ 2 สารวจและค้นหา
แต่ละกลุ่มทากิจกรรมที่ 4 เรื่อง สนามแม่เหล็กโลก
3. แต่ละกลุ่มศึกษาค้นคว้าใบความรู้ที่ 2 เรื่อง
สนามแม่เหล็กโลก(ทักษะการทดสอบสมมติฐาน
ทักษะการสื่อสาร : อ่าน)
4. ตัวแทนแต่ละกลุ่มนาเสนอผลการทากิจกรรมและ               ขั้นที่ 3 อธิบายและลงข้อสรุป
การศึกษาค้นคว้าหน้าชั้นเรียน โดยครูอธิบายความรู้
เพิ่มเติม เพื่อให้นักเรียนเกิดความเข้าใจมากขึ้น
(ทักษะการจัดโครงสร้าง)
5. ใบงานที่ 6 ให้นักเรียนช่วยกันยกตัวอย่าง และ                ขั้นที่ 4 ขยายความรู้
9



                                                       ขั้นตอนการจัดการเรียนการสอนที่ส่งเสริม
            กิจกรรมการเรียนการสอน
                                                           การคิดโดยวิธีสืบเสาะแสวงหาความรู้
อภิปรายเหตุการณ์หรือสถานการณ์ในชีวิตประจาวัน
ในการนาความรู้เรื่องสนามแม่เหล็กโลกไปใช้ และ
เหตุการณ์หรือปรากฏการณ์ที่มีผลมาจาก
สนามแม่เหล็กโลก(ทักษะการคิดคล่อง ทักษะการ
ประยุกต์ใช้ความรู) ้
6. ตรวจผลการปฏิบัติกิจกรรมจากชุดกิจกรรมเพื่อ                  ขั้นที่ 5 วัดและประเมินผล
พัฒนาทักษะการคิด
7. นาผลงานนักเรียนที่ได้จากการปฏิบัติกิจกรรมใน
ชุดกิจกรรมเพื่อพัฒนาทักษะการคิดมาให้นักเรียน
แลกเปลี่ยนเรียนรู้ สะท้อนคุณค่าจากสิ่งที่ได้เรียนรู้
(จิตวิทยาศาสตร์) และเพิ่มเติมความรู้ในกรณีที่
นักเรียนปฏิบัติได้ไม่ถูกต้อง
8. ทดสอบหลังเรียน

10. สื่อและแหล่งเรียนรู้
   10.1 สื่อการเรียนรู้
        10.1.1 ใบความรู้ที่ 1 เรื่อง ผลของสนามแม่เหล็กต่อการเคลื่อนที่ของอนุภาคที่มีประจุไฟฟ้า
               ในชุดกิจกรรมเพื่อพัฒนาทักษะการคิด ชุดที่ 1
        10.1.2 ใบความรู้ที่ 2 เรื่อง สนามแม่เหล็กโลก
        10.1.3 ชุดกิจกรรมที่ 1 เรื่องสนามแม่เหล็ก

   10.2 แหล่งเรียนรู้
      10.2.1 ห้องปฏิบัติการวิทยาศาสตร์
10



11. การวัดและประเมินผล
    สิ่งที่ต้องการวัด   เครื่องมือที่ใช้วัด          วิธีวัด            เกณฑ์การวัด
1. กระบวนการ          แบบตรวจสอบ              ตรวจสอบตามแบบ        9.76 - 12.00 ดีมาก
สืบเสาะหาความรู้      กระบวนการสืบเสาะ        ตรวจสอบกระบวนการ 7.51 - 9.75 ดี
(P วิชา)              แสวงหาความรู้           สืบเสาะแสวงหาความรู้ 5.26 - 7.50 พอใช้
                                                                   3.0-5.25 ต้องปรับปรุง
2. ความสามารถด้าน      กิจกรรมที่ 1-4 และ     ตรวจผลการทา           ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์
การคิด (P การคิด)      ใบงานที่ 1-6 ในชุด     กิจกรรม และผลการ
                       กิจกรรมเพื่อพัฒนา      ทาใบงาน
                       ทักษะการคิด
3.ความรู้ก่อน-หลัง     แบบทดสอบก่อน-          ทดสอบ                  ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์
เรียน (K)              หลังเรียน
4. คุณลักษณะอันพึง     แบบสะท้อนผล            สังเกตการสะท้อนผล     ข้อมูลเชิงคุณภาพเป็น
ประสงค์ (A)                                                             คาพูดเชิงบวก
11



                                                  บันทึกหลังการสอน
1. บันทึกผลหลังสอน
   1.1 ผลการสอน
       ………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
   1.2 ปัญหา/อุปสรรค
       ………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
   1.3 แนวทางแก้ไข
       ………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………

                                                                           ลงชื่อ.....................................
                                                                                  (นายนิวัติ ยอดมูลดี)
                                                                                            ผู้สอน
2. ความคิดเห็นของผู้นิเทศที่ได้รับมอบหมายจากผู้บริหาร
       ………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
                                                                 ลงชื่อ.....................................
                                                                     (                                     )
3. ความเห็นของผู้บริหารสถานศึกษา
       ………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
                                                      ลงชื่อ..............................................
                                                              ( นายศรีวาท ชานาญชัย )
                                                      ผู้อานวยการโรงเรียนบ้านแซววิทยาคม

แผน1สนามแม่เหล็ก

  • 1.
    1 แผนการจัดการเรียนรู้ที่เน้นใช้วิธีสอนแบบสืบเสาะแสวงหาความรู้ควบคู่กับการใช้ ชุดกิจกรรมเพื่อพัฒนาทักษะการคิด กลุ่มสาระการเรียนรู้วิทยาศาสตร์ สาระพื้นฐาน ระดับชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5 วิชา วิทยาศาสตร์ 9 รหัสวิชา ว 32101 หน่วยที่ 2 เรื่อง สนามแม่เหล็ก เวลาที่ใช้สอน 5 ชั่วโมง ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2555 โรงเรียน บ้านแซววิทยาคม ผู้สอน นายนิวัติ ยอดมูลดี ............................................................................................................................................................... 1. มาตรฐานการเรียนรู้ มาตรฐาน ว 4.1 เข้าใจธรรมชาติของแรงแม่เหล็กไฟฟ้า แรงโน้มถ่วง และแรงนิวเคลียร์ มี กระบวนการสืบเสาะหาความรู้ สื่อสารสิ่งที่เรียนรู้และนาความรู้ไปใช้ประโยชน์อย่างถูกต้องและมี คุณธรรม 2. ตัวชี้วัด 2.1 ทดลองและอธิบายความสัมพันธ์ระหว่างแรงกับการเคลื่อนที่ของอนุภาคในสนามแม่เหล็ก และนาความรู้ไปใช้ประโยชน์(ว 4.1.3) 3. จุดประสงค์การเรียนรู้ 3.1. ด้านความรู้ (K) 3.1.1 บอกความหมายของ สนามแม่เหล็กและเส้นแรงแม่เหล็กได้ 3.2 ด้านกระบวนการ (P) 3.2.1 ทดลองและหาความสัมพันธ์ระหว่างแรงกับการเคลื่อนที่ ของอนุภาคในสนามแม่เหล็ก ได้ 3.3 ด้านกระบวนการคิด (P) 3.3.1 คิดเชื่อมโยงความสัมพันธ์ระหว่างแรงและการเคลื่อนที่ ของอนุภาคในสนามแม่เหล็ก ได้ 3.4 ด้านคุณลักษณะ (A) 3.4.1 บอกประโยชน์จากการนาความรู้เรื่องความสัมพันธ์ระหว่างแรงกับการเคลื่อนที่ ของ อนุภาคในสนามแม่เหล็กไปใช้ในชีวิตประจาวัน
  • 2.
    2 4. สาระสาคัญ แม่เหล็กเป็นของแข็งชนิดหนึ่งที่มีสมบัติพิเศษ คือ สามารถดึงดูดสารอื่นบางชนิดได้ แม่เหล็กมี2 ขั้ว คือ ขั้วเหนือกับขั้วใต้ ขั้วแม่เหล็กชนิดเดียวกันจะออกแรงผลักกัน แต่ถ้าต่างขั้วกัน จะออกแรงดึงดูดกัน บริเวณรอบ ๆ แท่งแม่เหล็กที่แม่เหล็กสามารถส่งอานาจดึงดูดไปถึงเรียกว่า สนามแม่เหล็กสนามแม่เหล็กประกอบด้วยเส้นแรงแม่เหล็กจานวนมาก สารแม่เหล็กหรือสารที่มี ประจุไฟฟ้าที่เคลื่อนที่ในสนามแม่เหล็กจะถูกแรงของสนามแม่เหล็กกระทา เมื่ออนุภาคที่มีประจุไฟฟ้าเคลื่อนที่ในสนามแม่เหล็ก จะมีแรงกระทาต่ออนุภาคนั้น ซึ่งอาจ ทาให้สภาพการเคลื่อนที่ของอนุภาคเปลี่ยนไป เมื่อมีกระแสไฟฟ้าผ่านลวดตัวนาซึ่งวางตัดกับสนามแม่เหล็ก จะมีแรงแม่เหล็กกระทาต่อลวด ตัวนา มีผลให้ลวดตัวนาเคลื่อนที่ ทิศทางของแรงแม่เหล็กขึ้นอยู่กับทิศของกระแสไฟฟ้าและ สนามแม่เหล็ก สนามแม่เหล็กโลกมีประโยชน์สาคัญ คือ เป็นแนวป้องกันอันตรายจากลมสุริยะ(Solar wind) 5. ภาระงาน/ชิ้นงาน 5.1 การทดลองเรื่อง เส้นแรงแม่เหล็ก 5.2 การทดลองเรื่อง ผลของสนามแม่เหล็กต่อการเคลื่อนที่ของอนุภาคที่มีประจุไฟฟ้า 5.3 การทดลองเรื่อง แรงที่กระทาต่อลวดตัวนาที่มีกระแสไฟฟ้าผ่านเมื่อวางอยู่ในบริเวณที่มี สนามแม่เหล็ก 5.4 การทดลองเรื่อง สนามแม่เหล็กโลก 6. สาระการเรียนรู้ 6.1 สนามแม่เหล็ก 7. สมรรถนะตามหลักสูตรที่ต้องการพัฒนา 7.1 ความสามารถในการ ื่อสาร ฟัง พูด อ่าน เขียน เกี่ยวกับสนามแม่เหล็ก ส 7.2 ความสามารถในการ ิด ได้แก่ ค 7.2.1 ความสามารถในการคิดพื้นฐาน ได้แก่ ทักษะการสังเกต ทักษะการสารวจค้นหา ทักษะการเชื่อมโยง และทักษะการนาความรู้ไปใช้ 7.2.2 ความสามารถในการคิดขั้นสูง ได้แก่ ทักษะการตั้งสมมติฐาน ทักษะการ และทดสอบ สมมติฐาน
  • 3.
    3 8. คุณลักษณะอันพึงประสงค์ 8.1 มีวินัย 8.2 ใฝ่เรียนรู้ 9. กิจกรรมการเรียนรู้ ขั้นตอนการจัดการเรียนการสอนที่ส่งเสริม กิจกรรมการเรียนการสอน การคิดโดยวิธีสืบเสาะแสวงหาความรู้ ชั่วโมงที่ 1-2 1. ทดสอบก่อนเรียนเพื่อวัดความรู้พื้นฐาน โดยใช้ ขั้นที่ 1 สร้างความสนใจ แบบทดสอบก่อนเรียนจานวน 10 ข้อ ใช้เวลา 10 นาที 2. ครูนาเข็มทิศมาแสดงให้นักเรียนดู และซักถาม เพื่อกระตุ้นความสนใจของนักเรียน โดยตั้งคาถาม ดังนี้ - เพราะเหตุใดเข็มทิศจึงชี้ไปทางด้านทิศเหนือ เสมอ(ทักษะการสังเกตและทักษะ การสื่อสาร) - สารที่บรรจุอยู่ในเข็มทิศนี้มีสมบัติเป็นอย่างไร (ทักษะการตั้งสมมติฐาน) 3. นักเรียนช่วยกันตอบคาถามตามความเข้าใจ จากนั้นครูเฉลยคาตอบและอธิบายเหตุผล(ทักษะการ สื่อสาร) 4. แบ่งกลุ่มนักเรียนออกเป็นกลุ่ม กลุ่มละ 5–6 คน ขั้นที่ 2 สารวจและค้นหา แล้วสนทนากับนักเรียนเกี่ยวกับการนาสารที่เป็น แม่เหล็กมาวางบริเวณใกล้ ๆ แท่งแม่เหล็กแล้วถาม ว่าสารแม่เหล็กจะมีการจัดเรียงตัวอย่างไร โดยครู เปิดโอกาสให้นักเรียนแสดงความคิดเห็นเพื่อนาไปสู่ การตั้งสมมติฐานในการทดลอง จากนั้นครูและ นักเรียนร่วมกันตั้งสมมติฐานในการทดลอง(ทักษะ การสื่อสาร ฟัง และทักษะการตั้งสมมติฐาน)
  • 4.
    4 ขั้นตอนการจัดการเรียนการสอนที่ส่งเสริม กิจกรรมการเรียนการสอน การคิดโดยวิธีสืบเสาะแสวงหาความรู้ การสื่อสาร ฟัง และทักษะการตั้งสมมติฐาน) ขั้นที่ 2 สารวจและค้นหา 5. ให้นัก เรียนแต่ละกลุ่มทากิจกรรมที่ 1 เรื่อง สนามแม่เหล็ก และตอบคาถามท้ายกิจกรรม (ทักษะ การทอสอบสมมติฐาน ทักษะการสังเกต) 6. ให้ นักเรียนแต่ละกลุ่มทากิจกรรมที่ 2 เรื่อง เส้น แรงแม่เหล็ก แล้วตอบคาถามท้ายกิจกรรม (ทักษะ การทอสอบสมมติฐาน ทักษะการสังเกต) 7. ตัวแทนแต่ละกลุ่มนาเสนอผลงาน ครูและนักเรียน ขั้นที่ 3 อธิบายและลงข้อสรุป ร่วมกันอภิปรายและหาข้อสรุปผลการทดลอง ซึ่งครู อาจเขียนตารางแสดงผลการทดลองที่กระดาน แล้ว ให้แต่ละกลุ่มส่งตัวแทนออกมาเขียนผลการทดลอง ที่ได้ โดยครูจะต้องพยายามอธิบายและชี้นาเพื่อ นาไปสู่การแสดงให้นักเรียนได้เห็นว่าเป็นไปตาม สมมติฐานที่ตั้งไว้หรือไม่ พร้อมทั้งฝึกให้นักเรียนมี ความใจกว้างร่วมแสดงความคิดเห็นในผลการ ทดลองที่ได้และยอมรับฟังความคิดเห็นของผู้อื่น ซึ่ง อาจจะได้ผลสรุปของการทดลอง ดังนี้ - แท่งแม่เหล็กสามารถส่งอานาจแม่เหล็กออกไป บริเวณโดยรอบแท่งแม่เหล็กได้ และอานาจแม่เหล็ก นี้สามารถทาให้ผงตะไบเหล็กเรียงตัวกันเป็นแนว หรือเส้นได้ บริเวณโดยรอบแท่งแม่เหล็กที่แม่เหล็ก สามารถส่งอานาจไปถึงเรียกว่า สนามแม่เหล็ก และ แนวที่ผงตะไบเหล็กเรียงตัวกันอย่างมีระเบียบนี้ เรียกว่า เส้นแรงแม่เหล็ก - เส้นแรงแม่เหล็กจะมีทิศแผ่ออกจากขั้วเหนือไปยัง ขั้วใต้ของแท่งแม่เหล็ก โดยบริเวณใกล้ ๆ ขั้วแม่เหล็กจะมีเส้นแรงแม่เหล็กอยู่อย่างหนาแน่น มาก จึงทาให้บริเวณขั้วทั้ง 2 ของแท่งแม่เหล็กมี
  • 5.
    5 ขั้นตอนการจัดการเรียนการสอนที่ส่งเสริม กิจกรรมการเรียนการสอน การคิดโดยวิธีสืบเสาะแสวงหาความรู้ ความเข้มของสนามแม่เหล็กมากด้วย ขั้นที่ 3 อธิบายและลงข้อสรุป - ถ้านาแม่เหล็ก 2 แท่งมาวางใกล้กัน ในบริเวณที่ เส้นแรงแม่เหล็กหักล้างกันจนสนามแม่เหล็กลัพธ์มี ค่าเป็นศูนย์นั้น ถ้าวางเข็มทิศที่จุดนี้จะไม่มีแรง แม่เหล็กมากระทาต่อเข็มทิศ จึงทาให้เข็มทิศสามารถ วางตัวได้อย่างอิสระในทุกทิศทางและเรียกจุดนี้ว่า จุดสะเทิน (neutral point)(ทักษะการจัดโครงสร้าง และทักษะการรวบรวมข้อมูล) 8. ใบงานที่ 1 ครูมอบหมายให้นักเรียนแต่ละกลุ่มไป ขั้นที่ 4 ขยายความรู้ สืบค้นเกี่ยวกับแม่เหล็กและการนาแม่เหล็กมาใช้ ประโยชน์ในชีวิตประจาวันจากสื่อต่าง ๆ เช่น วารสารเกี่ยวกับแม่เหล็ก สารานุกรมวิทยาศาสตร์ และอินเทอร์เน็ต(ทักษะการประยุกต์ใช้ความรู) ้ 9. ใบงานที่ 2 ให้นักเรียนระบุสิ่งที่นักเรียนได้เรียนรู้ ขั้นที่ 5 วัดและประเมินผล โดยทาเป็น Mind mapping และส่งครูในชั่วโมง ชั่วโมงที่ 3 1. ครูทบทวนเกี่ยวกับสนามแม่เหล็กแล้วถามคาถาม ขั้นที่ 1 สร้างความสนใจ กระตุ้นการเรียนรู้ ดังนี้ - หากนักเรียนนาอนุภาคที่มีประจุไฟฟ้าเคลื่อนที่เข้า ไปในสนามแม่เหล็กในทิศตั้งฉากจะเกิดผลอย่างไร (ทักษะการตั้งสมมติฐาน) 2. แบ่งกลุ่มนักเรียนออกเป็นกลุ่ม กลุ่มละ 5–6 คน ขั้นที่ 2 สารวจและค้นหา กาหนดให้แต่ละกลุ่มสืบค้นจากใบความรู้ที่ 1 เรื่อง ผลของสนามแม่เหล็กต่อการเคลื่อนที่ของอนุภาคที่ มีประจุไฟฟ้า (ทักษะการสื่อสาร อ่าน) 3. หลังจากที่ศึกษาค้นคว้าแล้วให้นักเรียนแต่ละกลุ่ม ทาใบงานที่ 3 เรื่องผลของสนามแม่เหล็กต่อการ เคลื่อนที่ของอนุภาคที่มีประจุไฟฟ้า(ทักษะการจัด
  • 6.
    6 ขั้นตอนการจัดการเรียนการสอนที่ส่งเสริม กิจกรรมการเรียนการสอน การคิดโดยวิธีสืบเสาะแสวงหาความรู้ โครงสร้าง และทักษะการเชื่อมโยง) 4. นักเรียนแต่ละกลุ่มนาเสนอผลการทาใบงานที่ 3 ขั้นที่ 3 อธิบายและลงข้อสรุป เรื่องผลของสนามแม่เหล็กต่อการเคลื่อนที่ของ อนุภาคที่มีประจุไฟฟ้า โดยสรุปจัดทาเป็น Mind mapping แล้วส่งตัวแทนนาเสนอหน้าชั้นเรียน โดยมี ประเด็นต่อไปนี้ - ทิศของแรงแม่เหล็กที่กระทาต่อประจุไฟฟ้า - แนวการเคลื่อนที่ของประจุไฟฟ้า ครูและนักเรียนร่วมกันสรุป ควรสรุปได้ว่า - ต้องมีแรงกระทาต่อประจุไฟฟ้าจึงทาให้ประจุ ไฟฟ้าเบนไปจากเดิม โดยแรงนี้เกิดจาก สนามแม่เหล็ก - แรงจากสนามแม่เหล็กที่กระทาต่อการเคลื่อนที่ ของอนุภาคที่มีประจุไฟฟ้าเป็นไปตามกฎมือขวา (ทักษะการสร้างความรู้ ทักษะการจัดโครงสร้าง) 7. ใบงานที่ 4 ให้นักเรียนช่วยกันยกตัวอย่างและ ขั้นที่ 4 ขยายความรู้ อภิปรายเหตุการณ์หรือสถานการณ์ในชีวิตประจาวัน ที่เกี่ยวข้องกับผลของสนามแม่เหล็กต่อการเคลื่อนที่ ของอนุภาคที่มีประจุไฟฟ้า (ทักษะการคิดคล่อง ทักษะการประยุกต์ใช้ความรู้) 8. ตรวจสอบจากการทาใบงานที่ 3 และ 4 ขั้นที่ 5 วัดและประเมินผล ชั่วโมงที่ 4 1. ครูให้นักเรียนช่วยกันยกตัวอย่างอุปกรณ์เครื่องมือ ขั้นที่ 1 สร้างความสนใจ ต่างๆที่ใช้มอเตอร์ในการทางานที่พบเห็นได้ใน ชีวิตประจาวันแล้วเชื่อมโยงให้นักเรียนเกิดการ เรียนรู้ โดยครูใช้คาถามกระตุ้นความสนใจ ดังนี้ - นักเรียนเคยแกะมอเตอร์เพื่อดูส่วนประกอบ
  • 7.
    7 ขั้นตอนการจัดการเรียนการสอนที่ส่งเสริม กิจกรรมการเรียนการสอน การคิดโดยวิธีสืบเสาะแสวงหาความรู้ ภายในหรือไม่ และพบอะไรในนั้น ขั้นที่ 1 สร้างความสนใจ (ในมอเตอร์มีขดลวดและแม่เหล็กอยู่ ) - มอเตอร์มีการทางานอย่างไร (แม่เหล็กในมอเตอร์ทาให้ขดลวดที่มีกระแสไฟฟ้า ไหลผ่านหมุน นั่นคือ พลังงานไฟฟ้าถูกเปลี่ยนเป็น พลังงานกล) 2. ครูตั้งคาถามเพื่อนาไปสู่การทดลอง ดังนี้ - ถ้านาลวดตัวนาที่มีกระแสไฟฟ้าผ่านไปวางไว้ ในสนามแม่เหล็ก นักเรียนคิดว่าจะเกิดอะไรขึ้น (ทักษะการตั้งสมมติฐาน ทักษะการสื่อสาร ทักษะ การสังเกต) 3. แบ่งกลุ่มนักเรียนออกเป็นกลุ่ม กลุ่มละ 5–6 คน ขั้นที่ 2 สารวจและค้นหา เพื่อทากิจกรรมที่ 3 เรื่องผลของสนามแม่เหล็กต่อ การเคลื่อนที่ของตัวนาที่มีกระแสไฟฟ้าไหลผ่าน (ทักษะการทดสอบสมมติฐาน ทักษะการสังเกต) 4. ตัวแทนแต่ละกลุ่มนาเสนอผลงาน ครูและนักเรียน ขั้นที่ 3 อธิบายและลงข้อสรุป ร่วมกันอภิปรายและหาข้อสรุปผลการทดลอง โดย ครูจะต้องพยายามอธิบายและชี้นาเพื่อนาไปสู่การ แสดงให้นักเรียนได้เห็นว่าเป็นไปตามสมมติฐาน ที่ตั้งไว้หรือไม่ พร้อมทั้งฝึกให้นักเรียนมีความใจ กว้างร่วมแสดงความคิดเห็นในผลการทดลองที่ได้ และยอมรับฟังความคิดเห็นของผู้อื่น ซึ่งอาจจะได้ ผลสรุปของการทดลอง ดังนี้ - เมื่อวางลวดตัวนาในสนามแม่เหล็ก แล้วผ่าน กระแสไฟฟ้าเข้าไปในลวดตัวนา แรงแม่เหล็กซึ่ง กระทาต่อลวดตัวนานั้น จะมีผลทาให้ลวดตัวนา เคลื่อนที่ โดยทิศของแรงแม่เหล็กขึ้นอยู่กับทิศของ กระแสไฟฟ้าและทิศของสนามแม่เหล็ก
  • 8.
    8 ขั้นตอนการจัดการเรียนการสอนที่ส่งเสริม กิจกรรมการเรียนการสอน การคิดโดยวิธีสืบเสาะแสวงหาความรู้ (ทักษะการจัดโครงสร้าง และทักษะการรวบรวม ขั้นที่ 3 อธิบายและลงข้อสรุป ข้อมูล ทักษะการให้เหตุผล) 5. ใบงานที่ 5 ให้นักเรียนช่วยกันยกตัวอย่างและ ขั้นที่ 4 ขยายความรู้ อภิปรายเหตุการณ์หรือสถานการณ์ในชีวิตประจาวัน ที่เกี่ยวข้องกับผลของสนามแม่เหล็กต่อการเคลื่อนที่ ของตัวนาที่มีกระแสไฟฟ้าไหลผ่าน(ทักษะการคิด คล่อง ทักษะการประยุกต์ใช้ความรู้) 6. ตรวจสอบจากรายงานผลการปฏิบัติกิจกรรมใบ ขั้นที่ 5 วัดและประเมินผล งานที่ 5 7. จากการสรุปและนาเสนอหน้าชั้นเรียน ชั่วโมงที่ 5 1. ครูใช้คาถามกระตุ้นความสนใจ ดังนี้ ขั้นที่ 1 สร้างความสนใจ - เมื่อเราแขวนแท่งแม่เหล็กให้หมุนอิสระ แท่ง แม่เหล็กจะวางตัวในลักษณะใด เพราะเหตุใด (วางตัวในแนว เหนือ – ใต้ เพราะเป็นผลมาจาก สนามแม่เหล็กโลก) (ทักษะการตั้งสมมติฐาน ทักษะการสื่อสาร) 2. แบ่งกลุ่มนักเรียนออกเป็นกลุ่ม กลุ่มละ 5–6 คน ขั้นที่ 2 สารวจและค้นหา แต่ละกลุ่มทากิจกรรมที่ 4 เรื่อง สนามแม่เหล็กโลก 3. แต่ละกลุ่มศึกษาค้นคว้าใบความรู้ที่ 2 เรื่อง สนามแม่เหล็กโลก(ทักษะการทดสอบสมมติฐาน ทักษะการสื่อสาร : อ่าน) 4. ตัวแทนแต่ละกลุ่มนาเสนอผลการทากิจกรรมและ ขั้นที่ 3 อธิบายและลงข้อสรุป การศึกษาค้นคว้าหน้าชั้นเรียน โดยครูอธิบายความรู้ เพิ่มเติม เพื่อให้นักเรียนเกิดความเข้าใจมากขึ้น (ทักษะการจัดโครงสร้าง) 5. ใบงานที่ 6 ให้นักเรียนช่วยกันยกตัวอย่าง และ ขั้นที่ 4 ขยายความรู้
  • 9.
    9 ขั้นตอนการจัดการเรียนการสอนที่ส่งเสริม กิจกรรมการเรียนการสอน การคิดโดยวิธีสืบเสาะแสวงหาความรู้ อภิปรายเหตุการณ์หรือสถานการณ์ในชีวิตประจาวัน ในการนาความรู้เรื่องสนามแม่เหล็กโลกไปใช้ และ เหตุการณ์หรือปรากฏการณ์ที่มีผลมาจาก สนามแม่เหล็กโลก(ทักษะการคิดคล่อง ทักษะการ ประยุกต์ใช้ความรู) ้ 6. ตรวจผลการปฏิบัติกิจกรรมจากชุดกิจกรรมเพื่อ ขั้นที่ 5 วัดและประเมินผล พัฒนาทักษะการคิด 7. นาผลงานนักเรียนที่ได้จากการปฏิบัติกิจกรรมใน ชุดกิจกรรมเพื่อพัฒนาทักษะการคิดมาให้นักเรียน แลกเปลี่ยนเรียนรู้ สะท้อนคุณค่าจากสิ่งที่ได้เรียนรู้ (จิตวิทยาศาสตร์) และเพิ่มเติมความรู้ในกรณีที่ นักเรียนปฏิบัติได้ไม่ถูกต้อง 8. ทดสอบหลังเรียน 10. สื่อและแหล่งเรียนรู้ 10.1 สื่อการเรียนรู้ 10.1.1 ใบความรู้ที่ 1 เรื่อง ผลของสนามแม่เหล็กต่อการเคลื่อนที่ของอนุภาคที่มีประจุไฟฟ้า ในชุดกิจกรรมเพื่อพัฒนาทักษะการคิด ชุดที่ 1 10.1.2 ใบความรู้ที่ 2 เรื่อง สนามแม่เหล็กโลก 10.1.3 ชุดกิจกรรมที่ 1 เรื่องสนามแม่เหล็ก 10.2 แหล่งเรียนรู้ 10.2.1 ห้องปฏิบัติการวิทยาศาสตร์
  • 10.
    10 11. การวัดและประเมินผล สิ่งที่ต้องการวัด เครื่องมือที่ใช้วัด วิธีวัด เกณฑ์การวัด 1. กระบวนการ แบบตรวจสอบ ตรวจสอบตามแบบ 9.76 - 12.00 ดีมาก สืบเสาะหาความรู้ กระบวนการสืบเสาะ ตรวจสอบกระบวนการ 7.51 - 9.75 ดี (P วิชา) แสวงหาความรู้ สืบเสาะแสวงหาความรู้ 5.26 - 7.50 พอใช้ 3.0-5.25 ต้องปรับปรุง 2. ความสามารถด้าน กิจกรรมที่ 1-4 และ ตรวจผลการทา ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์ การคิด (P การคิด) ใบงานที่ 1-6 ในชุด กิจกรรม และผลการ กิจกรรมเพื่อพัฒนา ทาใบงาน ทักษะการคิด 3.ความรู้ก่อน-หลัง แบบทดสอบก่อน- ทดสอบ ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์ เรียน (K) หลังเรียน 4. คุณลักษณะอันพึง แบบสะท้อนผล สังเกตการสะท้อนผล ข้อมูลเชิงคุณภาพเป็น ประสงค์ (A) คาพูดเชิงบวก
  • 11.
    11 บันทึกหลังการสอน 1. บันทึกผลหลังสอน 1.1 ผลการสอน ……………………………………………………………………………………………… ……………………………………………………………………………………………………… ……………………………………………………………………………………………………… ……………………………………………………………………………………………………… 1.2 ปัญหา/อุปสรรค ……………………………………………………………………………………………… ……………………………………………………………………………………………………… ……………………………………………………………………………………………………… 1.3 แนวทางแก้ไข ……………………………………………………………………………………………… ……………………………………………………………………………………………………… ……………………………………………………………………………………………………… ลงชื่อ..................................... (นายนิวัติ ยอดมูลดี) ผู้สอน 2. ความคิดเห็นของผู้นิเทศที่ได้รับมอบหมายจากผู้บริหาร ……………………………………………………………………………………………… ……………………………………………………………………………………………………… ลงชื่อ..................................... ( ) 3. ความเห็นของผู้บริหารสถานศึกษา ……………………………………………………………………………………………… ……………………………………………………………………………………………………… ลงชื่อ.............................................. ( นายศรีวาท ชานาญชัย ) ผู้อานวยการโรงเรียนบ้านแซววิทยาคม