SlideShare a Scribd company logo
1 of 7
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 10
กลุ่มสาระการเรียนรู้การงานอาชีพและเทคโนโลยี หน่วยการเรียนรู้ที่
3
วิชา เทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร รหัสวิชา ง
31101
ชั้นมัธยมศึกษาปีที่
4
เรื่อง สื่อกลางการสื่อสารข้อมูล เวลาเรียน 2
ชั่วโมง
1. สาระสาคัญ
สื่อกลางทางกายภาพและสื่อกลางไร้สาย เป็ นสื่อกลางการสื่อสารข้อมูล
เ พื่ อ ใ ห้ ผู้ ส่ ง ข้ อ มู ล ท า ก า ร ส่ ง ข้ อ มู ล ไ ป ยั ง ผู้ รั บ ไ ด้
ซึ่งมีลักษณะและวิธีการใช้งานที่แตกต่างกัน
2. ตัวชี้วัด/จุดประสงค์การเรียนรู้
2.1 ตัวชี้วัด
ง 3 . 1 ม . 4 - 6 / 3
อธิบายระบบสื่อสารข้อมูลสาหรับเครือข่ายคอมพิวเตอร์
2.2 จุดประสงค์การเรียนรู้
1) บอกลักษณะสื่อกลางแต่ละประเภทได้
2) บอกวิธีการใช้งานสื่อกลางประเภทต่างๆ ได้อย่างเหมาะสม
3. สาระการเรียนรู้
3.1 เครือข่ายคอมพิวเตอร์จะสื่อสาร และรับ-
ส่งข้อมูลกันได้ต้องใช้โพรโตคอลชนิดเดียวกัน
4. คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1. มีวินัย
2. ใฝ่เรียนรู้
3. มีความรับผิดชอบ
5. การบูรณาการกับหลักปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง
5.1 มีเหตุผล ในการที่จะอธิบายลักษณะสื่อกลางแต่ละประเภทได้
5.2 มีภูมิคุ้มกัน
นักเรียนเรียนรู้แล้วสามารถนาไปปฏิบัติในชีวิตประจาวันได้อย่างถูกต้อง
5.3 เงื่อนไขความรู้ นักเรียนบอกวิธีการใช้งานสื่อกลางประเภทต่างๆ
ได้อย่างเหมาะสม
5.4 เงื่อนไขคุณธรรม นักเรียนมีความรับผิดชอบ
ตรงต่อเวลาและมีวินัยในตัวเอง
6. สมรรถนะสาคัญของผู้เรียนที่เกิดขึ้นเมื่อเรียนรู้ตามแผนการจัดการเรียนรู้นี้
6.1 ความสามารถในการคิด
- ทักษะการเชื่อมโยง
6.2 ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต
6.3 ความสามารถในการใช้เทคโนโลยี
- สามารถเลือกใช้เทคโนโลยีในการเรียนรู้ การทางาน
การแก้ปัญหาอย่างสร้างสรรค์
7. กิจกรรมการเรียนรู้
ชั่วโมงที่ 1
ขั้นที่ 1 มีผู้นาและมีการแบ่งหน้าที่รับผิดชอบ
1.นั ก เ รี ย น ต อ บ ค า ถ า ม ก ร ะ ตุ้ น ค ว า ม คิ ด
ว่า เ ค รื่ อ ง ค อ ม พิ ว เ ต อ ร์ มี วิธี ก า ร สื่ อ ส า ร ถึง กัน ไ ด้ อ ย่ า ง ไ ร บ้ า ง
(สื่อสารผ่านสายหรือสัญญาณ)
2.นั ก เ รี ย น ก ลุ่ ม เ ดิ ม ( จ า ก แ ผ น ก า ร จัด ก า ร เ รี ย น รู้ ที่ 9)
ร่ ว ม กั น คั ด เ ลื อ ก หั ว ห น้ า ก ลุ่ ม แ ล ะ เ ล ข า นุ ก า ร ก ลุ่ ม
โดยครูเน้นย้าให้นักเรียนแต่ละกลุ่มร่วมมือและช่วยเหลือกันในการทากิจกรรม
3.
ครูให้นักเรียนร่วมกันบอกวิธีการสื่อสารข้อมูลระหว่างเครื่องคอมพิวเตอร์ว่
ามีวิธีการใดบ้าง และใช้อุปกรณ์การสื่อสารประเภทใด
ขั้นที่ 2 วางแผน
4.นั ก เ รี ย น แ ต่ ล ะ ก ลุ่ ม ร่ ว ม กัน ว า ง แ ผ น ก า ห น ด ข อ บ เ ข ต
และแบ่งหน้าที่กันในการศึกษาความรู้ เรื่อง สื่อกลางการสื่อสารข้อมูล
จากหนังสือเรียน ห้องสมุด และแหล่งข้อมูลสารสนเทศ
ขั้นที่ 3 ปฏิบัติตามแผน
5.
นักเรียนแต่ละคนศึกษาความรู้ตามแผนที่ได้ร่วมกันวางไว้กับสมาชิกกลุ่มใ
นขั้นที่ 2 จากห นังสือเรีย น ห้องสมุด และแห ล่งข้อมูลสารสน เ ท ศ
แล้วบันทึกความรู้ที่ได้จากการศึกษาลงในแบบบันทึกการอ่าน
6.นักเรีย นแต่ละกลุ่มนาค วามรู้ที่ได้จา ก การศึกษา มาผ ลัด กัน
เ ล่ า ใ ห้ เ พื่ อ น ใ น ก ลุ่ ม ฟั ง ผ ลัด กัน ซั ก ถ า ม ข้ อ ส ง สัย แ ล ะ อ ธิ บ า ย
จนทุกคนมีความเข้าใจชัดเจนตรงกัน
7.นั ก เ รี ย น ต อ บ ค า ถ า ม ก ร ะ ตุ้ น ค ว า ม คิ ด
ว่านักเรียนรู้จักสื่อกลางไร้สายที่เชื่อมต่อในการสื่อสารข้อมูลอะไรบ้าง (เช่น
อินฟราเรด คลื่นวิทยุ เป็นต้น)
ชั่วโมงที่ 2
ขั้นที่ 4 ประเมินผลการปฏิบัติงาน
8.
นักเรียนแต่ละกลุ่มนาความรู้ที่ได้จากการปฏิบัติตามแผนที่วางไว้มาสรุปเป็
น อ ง ค์ ค ว า ม รู้ ข อ ง ก ลุ่ ม
และร่วมกันเปรียบเทียบความแตกต่างของสื่อกลางทางกายภาพกับสื่อกลางไร้สาย
9.นักเรียนแต่ละกลุ่มช่วยกันทาใบงานที่ 7 เรื่อง สื่อกลางการสื่อสารข้อมูล
10. เ มื่ อ ท า ใ บ ง า น ที่ 7
เสร็จแล้วให้แต่ละกลุ่มส่งตัวแทนออกมานาเสนอผลงานในใบงานที่หน้าชั้นเรียน
โดยครูและเพื่อนกลุ่มอื่นร่วมแสดงความคิดเห็นและให้ข้อเสนอแนะ
ขั้นที่ 5 ตรวจสอบผล
11. นักเรียนแต่ละกลุ่มร่วมกันปรับปรุงและพัฒนาผลงานในใบงานที่ 7
ตามข้อเสนอแนะที่ได้จากครูและเพื่อนเสร็จแล้วนาส่งครู
12. นั ก เ รี ย น ต อ บ ค า ถ า ม ก ร ะ ตุ้ น ค ว า ม คิ ด
ว่านักเรียนเคยใช้เทคโนโลยีไร้สายที่ใช้คลื่นวิทยุหรือไม่ จงยกตัวอย่าง
(พิจารณาตามคาตอบของนักเรียน โดยให้อยู่ในดุลยพินิจของครูผู้สอน)
8. สื่อ/แหล่งเรียนรู้
8.1 สื่อการเรียนรู้
1) หนังสือเรียน เทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร ม.4
2) ใบงานที่ 7 เรื่อง สื่อกลางการสื่อสารข้อมูล
8.2 แหล่งการเรียนรู้
1) ห้องสมุด
2) แหล่งข้อมูลสารสนเทศ
- http://www.nukul.ac.th/net/content/06.html
- http://blog.eduzones.com/jipatar/85916
9. การวัดผล/ประเมินผล
วิธีการ เครื่องมือ เกณฑ์
ตรวจใบงานที่ 7 ใบงานที่ 7
ร้อยละ 60
ผ่านเกณฑ์
ตรวจแบบบันทึกการอ่าน แบบบันทึกการอ่าน
ระดับคุณภาพ
2 ผ่านเกณฑ์
สังเกตพฤติกรรมการทางานกลุ่ม แบบสังเกตพฤติกรรมการทางานกลุ่ม
ระดับคุณภาพ
2 ผ่านเกณฑ์
สังเกตความมีวินัย ใฝ่เรียนรู้
และมีความรับผิดชอบ
แบบประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์ ระดับคุณภาพ
2 ผ่านเกณฑ์
บันทึกหลังกระบวนการเรียนรู้
 ผลการจัดการเรียนรู้
 ปัญหา/อุปสรรค
 แนวทางการแก้ไข
ลงชื่อ
(นายอนุชิต แก้วคูนอก)
ตาแหน่ง ครู อันดับ คศ.1
ความเห็นของหัวหน้ากลุ่มสาระการเรียนรู้การงานอาชีพและเทคโนโลยี
ข้อเสนอแนะ
ลงชื่อ
(นางบัวแก้ว มงคลมะไฟ)
ตาแหน่ง ครู อันดับ คศ.3
ความเห็นของรองผู้อานวยการฝ่ายวิชาการ
ข้อเสนอแนะ
ลงชื่อ
(นายชาญ สิ่วไธสง)
ตาแหน่ง
รองผู้อานวยการฝ่ายวิชาการ
ความเห็นของผู้อานวยการโรงเรียนกู่สวนแตงพิทยาคม
ข้อเสนอแนะ
ลงชื่อ
(นายมานัส เวียงวิเศษ)
ตาแหน่ง
ผู้อานวยการโรงเรียนกู่สวนแตงพิทยาคม
แบบสังเกตพฤติกรรมการทางานกลุ่ม
คาชี้แจง : ให้ ผู้สอน
สังเกตพฤติกรรมของนักเรียนในระหว่างเรียนและนอกเวลาเรียน แล้วขีด
 ลงในช่อง ที่ตรงกับระดับคะแนน
ลาดั
บ ที่
ชื่อ-สกุล
ของผู้รับการ
ประเมิน
การแสดง
ความคิดเ
ห็น
การยอมรั
บฟังคนอื่
น
การทางา
นตามที่ไ
ด้รับมอบ
หมาย
ความมีน้า
ใจ
การมี
ส่วนร่วมใ
นการปรั
บปรุงผลง
านกลุ่ม
รวม
20
คะแน
น
4 3 2 1 4 3 2 1 4 3 2 1 4 3 2 1 4 3 2 1
ลงชื่อ...................................................ผู้ประเมิน
............../.................../........
........
เกณฑ์การให้คะแนน เกณฑ์การตัดสินคุณภาพ
ช่วงคะแนน ระดับคุณภาพ
18 - 20 ดีมาก
14 - 17 ดี
ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมอย่างสม่าเสมอให้ 4 คะแนน
ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมบ่อยครั้ง ให้ 3 คะแนน
ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมบางครั้ง ให้ 2 คะแนน
ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมน้ อยครั้ง ให้ 1 คะแนน

More Related Content

What's hot

บทที่ 5 เทคโน ม.6 เรื่องอินเทอร์เน็ต
บทที่ 5 เทคโน ม.6 เรื่องอินเทอร์เน็ตบทที่ 5 เทคโน ม.6 เรื่องอินเทอร์เน็ต
บทที่ 5 เทคโน ม.6 เรื่องอินเทอร์เน็ตครู อินดี้
 
ใบงานคอมพิวเตอร์ 2 ถึง 8
ใบงานคอมพิวเตอร์ 2 ถึง 8ใบงานคอมพิวเตอร์ 2 ถึง 8
ใบงานคอมพิวเตอร์ 2 ถึง 8Pumbaa Stk
 
แบบฝึกหัด ระบบคอมพิวเตอร์และเทคโนโลยีสารสนเทศ
แบบฝึกหัด ระบบคอมพิวเตอร์และเทคโนโลยีสารสนเทศแบบฝึกหัด ระบบคอมพิวเตอร์และเทคโนโลยีสารสนเทศ
แบบฝึกหัด ระบบคอมพิวเตอร์และเทคโนโลยีสารสนเทศฐนกร คำเรือง
 
แผนการสอน ระบบเครือข่าย ม.3
แผนการสอน ระบบเครือข่าย ม.3แผนการสอน ระบบเครือข่าย ม.3
แผนการสอน ระบบเครือข่าย ม.3พงศธร ภักดี
 
เทคโนโลยีสารสนเทศ บทที่ 4
เทคโนโลยีสารสนเทศ บทที่ 4เทคโนโลยีสารสนเทศ บทที่ 4
เทคโนโลยีสารสนเทศ บทที่ 4Nuttapoom Tossanut
 
บทที่ 5 เทคโน ม.6 อินเทอร์เน็ต
บทที่ 5 เทคโน ม.6 อินเทอร์เน็ตบทที่ 5 เทคโน ม.6 อินเทอร์เน็ต
บทที่ 5 เทคโน ม.6 อินเทอร์เน็ตBhisut Boonyen
 
ใบความรู้ การสื่อสารข้อมูลสำหรับเครือข่ายคอมพิวเตอร์
ใบความรู้ การสื่อสารข้อมูลสำหรับเครือข่ายคอมพิวเตอร์ใบความรู้ การสื่อสารข้อมูลสำหรับเครือข่ายคอมพิวเตอร์
ใบความรู้ การสื่อสารข้อมูลสำหรับเครือข่ายคอมพิวเตอร์อยู่ไหน เหงา
 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 4
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 4แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 4
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 4dechathon
 
ใบความรู้เรื่อง การสื่อสารข้อมูลและเครือข่ายคอมพิวเตอร์ (1)
ใบความรู้เรื่อง การสื่อสารข้อมูลและเครือข่ายคอมพิวเตอร์ (1)ใบความรู้เรื่อง การสื่อสารข้อมูลและเครือข่ายคอมพิวเตอร์ (1)
ใบความรู้เรื่อง การสื่อสารข้อมูลและเครือข่ายคอมพิวเตอร์ (1)Puangkaew Kingkaew
 
ความหมายของเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร
ความหมายของเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสารความหมายของเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร
ความหมายของเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสารปิยะดนัย วิเคียน
 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1dechathon
 
สารสนเทศยุคใหม่ในชีวิตประจำวัน แบบฝึกหัดบทที่ 4
สารสนเทศยุคใหม่ในชีวิตประจำวัน แบบฝึกหัดบทที่ 4สารสนเทศยุคใหม่ในชีวิตประจำวัน แบบฝึกหัดบทที่ 4
สารสนเทศยุคใหม่ในชีวิตประจำวัน แบบฝึกหัดบทที่ 4Sakonwan Na Roiet
 
การพัฒนาโปรแกรมบทเรียน เรื่อง ส่วนประกอบของคอมพิวเตอร์ วิชา เทคโนโลยีสารสนเท...
การพัฒนาโปรแกรมบทเรียน เรื่อง ส่วนประกอบของคอมพิวเตอร์  วิชา เทคโนโลยีสารสนเท...การพัฒนาโปรแกรมบทเรียน เรื่อง ส่วนประกอบของคอมพิวเตอร์  วิชา เทคโนโลยีสารสนเท...
การพัฒนาโปรแกรมบทเรียน เรื่อง ส่วนประกอบของคอมพิวเตอร์ วิชา เทคโนโลยีสารสนเท...Noppakhun Suebloei
 
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 คอมพิวเตอร์
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 คอมพิวเตอร์หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 คอมพิวเตอร์
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 คอมพิวเตอร์dechathon
 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 6
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 6แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 6
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 6dechathon
 
ระบบเครือข่ายคอมพิวเตอร์
ระบบเครือข่ายคอมพิวเตอร์ระบบเครือข่ายคอมพิวเตอร์
ระบบเครือข่ายคอมพิวเตอร์เบญจมาศ คงดี
 

What's hot (20)

บทที่ 5 เทคโน ม.6 เรื่องอินเทอร์เน็ต
บทที่ 5 เทคโน ม.6 เรื่องอินเทอร์เน็ตบทที่ 5 เทคโน ม.6 เรื่องอินเทอร์เน็ต
บทที่ 5 เทคโน ม.6 เรื่องอินเทอร์เน็ต
 
ใบงานคอมพิวเตอร์ 2 ถึง 8
ใบงานคอมพิวเตอร์ 2 ถึง 8ใบงานคอมพิวเตอร์ 2 ถึง 8
ใบงานคอมพิวเตอร์ 2 ถึง 8
 
แบบฝึกหัด ระบบคอมพิวเตอร์และเทคโนโลยีสารสนเทศ
แบบฝึกหัด ระบบคอมพิวเตอร์และเทคโนโลยีสารสนเทศแบบฝึกหัด ระบบคอมพิวเตอร์และเทคโนโลยีสารสนเทศ
แบบฝึกหัด ระบบคอมพิวเตอร์และเทคโนโลยีสารสนเทศ
 
อินเทอร์เน็ต
อินเทอร์เน็ตอินเทอร์เน็ต
อินเทอร์เน็ต
 
คำอธิบายรายวิชา
คำอธิบายรายวิชาคำอธิบายรายวิชา
คำอธิบายรายวิชา
 
แผนการสอน ระบบเครือข่าย ม.3
แผนการสอน ระบบเครือข่าย ม.3แผนการสอน ระบบเครือข่าย ม.3
แผนการสอน ระบบเครือข่าย ม.3
 
เทคโนโลยีสารสนเทศ บทที่ 4
เทคโนโลยีสารสนเทศ บทที่ 4เทคโนโลยีสารสนเทศ บทที่ 4
เทคโนโลยีสารสนเทศ บทที่ 4
 
บทที่ 5 เทคโน ม.6 อินเทอร์เน็ต
บทที่ 5 เทคโน ม.6 อินเทอร์เน็ตบทที่ 5 เทคโน ม.6 อินเทอร์เน็ต
บทที่ 5 เทคโน ม.6 อินเทอร์เน็ต
 
ใบความรู้ การสื่อสารข้อมูลสำหรับเครือข่ายคอมพิวเตอร์
ใบความรู้ การสื่อสารข้อมูลสำหรับเครือข่ายคอมพิวเตอร์ใบความรู้ การสื่อสารข้อมูลสำหรับเครือข่ายคอมพิวเตอร์
ใบความรู้ การสื่อสารข้อมูลสำหรับเครือข่ายคอมพิวเตอร์
 
ShreetUnit4.1
ShreetUnit4.1ShreetUnit4.1
ShreetUnit4.1
 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 4
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 4แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 4
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 4
 
ใบความรู้เรื่อง การสื่อสารข้อมูลและเครือข่ายคอมพิวเตอร์ (1)
ใบความรู้เรื่อง การสื่อสารข้อมูลและเครือข่ายคอมพิวเตอร์ (1)ใบความรู้เรื่อง การสื่อสารข้อมูลและเครือข่ายคอมพิวเตอร์ (1)
ใบความรู้เรื่อง การสื่อสารข้อมูลและเครือข่ายคอมพิวเตอร์ (1)
 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2
 
ความหมายของเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร
ความหมายของเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสารความหมายของเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร
ความหมายของเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร
 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
 
สารสนเทศยุคใหม่ในชีวิตประจำวัน แบบฝึกหัดบทที่ 4
สารสนเทศยุคใหม่ในชีวิตประจำวัน แบบฝึกหัดบทที่ 4สารสนเทศยุคใหม่ในชีวิตประจำวัน แบบฝึกหัดบทที่ 4
สารสนเทศยุคใหม่ในชีวิตประจำวัน แบบฝึกหัดบทที่ 4
 
การพัฒนาโปรแกรมบทเรียน เรื่อง ส่วนประกอบของคอมพิวเตอร์ วิชา เทคโนโลยีสารสนเท...
การพัฒนาโปรแกรมบทเรียน เรื่อง ส่วนประกอบของคอมพิวเตอร์  วิชา เทคโนโลยีสารสนเท...การพัฒนาโปรแกรมบทเรียน เรื่อง ส่วนประกอบของคอมพิวเตอร์  วิชา เทคโนโลยีสารสนเท...
การพัฒนาโปรแกรมบทเรียน เรื่อง ส่วนประกอบของคอมพิวเตอร์ วิชา เทคโนโลยีสารสนเท...
 
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 คอมพิวเตอร์
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 คอมพิวเตอร์หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 คอมพิวเตอร์
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 คอมพิวเตอร์
 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 6
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 6แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 6
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 6
 
ระบบเครือข่ายคอมพิวเตอร์
ระบบเครือข่ายคอมพิวเตอร์ระบบเครือข่ายคอมพิวเตอร์
ระบบเครือข่ายคอมพิวเตอร์
 

Similar to แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 10

Report1 5
Report1 5Report1 5
Report1 5kruwaeo
 
รายงานการใช้สื่อ5บท
รายงานการใช้สื่อ5บทรายงานการใช้สื่อ5บท
รายงานการใช้สื่อ5บทJiraporn Chaimongkol
 
The Development of Web-based Training to Develop Job Competencies for Instruc...
The Development of Web-based Training to Develop Job Competencies for Instruc...The Development of Web-based Training to Develop Job Competencies for Instruc...
The Development of Web-based Training to Develop Job Competencies for Instruc...Panita Wannapiroon Kmutnb
 
ผลของการเรียนแบบผสมผสานโดยใช้เครื่องมือทางปัญญาเพื่อพัฒนาทักษะการคิดวิเคราะห์...
ผลของการเรียนแบบผสมผสานโดยใช้เครื่องมือทางปัญญาเพื่อพัฒนาทักษะการคิดวิเคราะห์...ผลของการเรียนแบบผสมผสานโดยใช้เครื่องมือทางปัญญาเพื่อพัฒนาทักษะการคิดวิเคราะห์...
ผลของการเรียนแบบผสมผสานโดยใช้เครื่องมือทางปัญญาเพื่อพัฒนาทักษะการคิดวิเคราะห์...Panita Wannapiroon Kmutnb
 
โครงงานคอม1
โครงงานคอม1โครงงานคอม1
โครงงานคอม1Thanyalux Kanthong
 
โครงงานคอม1
โครงงานคอม1โครงงานคอม1
โครงงานคอม1Thanyalux Kanthong
 
โครงงานคอม1
โครงงานคอม1โครงงานคอม1
โครงงานคอม1Thanyalux Kanthong
 
งานเมย์บทที่7นะ (1)
งานเมย์บทที่7นะ (1)งานเมย์บทที่7นะ (1)
งานเมย์บทที่7นะ (1)nwichunee
 
แบบเสนอโครงร่างโครงงานคอมพิวเตอร์
แบบเสนอโครงร่างโครงงานคอมพิวเตอร์แบบเสนอโครงร่างโครงงานคอมพิวเตอร์
แบบเสนอโครงร่างโครงงานคอมพิวเตอร์mina612
 
แผนการจัดการเรียนรู้ย่อยที่ 2
แผนการจัดการเรียนรู้ย่อยที่ 2แผนการจัดการเรียนรู้ย่อยที่ 2
แผนการจัดการเรียนรู้ย่อยที่ 2dechathon
 
รายงานพัฒนาการเรียนการสอนโดยใช้บทเรียนคอมพิวเตอร์ช่วยสอน
รายงานพัฒนาการเรียนการสอนโดยใช้บทเรียนคอมพิวเตอร์ช่วยสอนรายงานพัฒนาการเรียนการสอนโดยใช้บทเรียนคอมพิวเตอร์ช่วยสอน
รายงานพัฒนาการเรียนการสอนโดยใช้บทเรียนคอมพิวเตอร์ช่วยสอนNatmol Thedsanabun
 
รายงานผลการพัฒนาการเรียนการสอนด้วยสื่อรคอมพิวเตอร์ช่วยสอน
รายงานผลการพัฒนาการเรียนการสอนด้วยสื่อรคอมพิวเตอร์ช่วยสอนรายงานผลการพัฒนาการเรียนการสอนด้วยสื่อรคอมพิวเตอร์ช่วยสอน
รายงานผลการพัฒนาการเรียนการสอนด้วยสื่อรคอมพิวเตอร์ช่วยสอนNatmol Thedsanabun
 
แบบเสนอโครงร่างโครงงานคอมพิวเตอร์
แบบเสนอโครงร่างโครงงานคอมพิวเตอร์แบบเสนอโครงร่างโครงงานคอมพิวเตอร์
แบบเสนอโครงร่างโครงงานคอมพิวเตอร์Thanyaret Kongraj
 
บทที่ 7 สื่อและแหล่งการเรียนรู้
บทที่ 7 สื่อและแหล่งการเรียนรู้บทที่ 7 สื่อและแหล่งการเรียนรู้
บทที่ 7 สื่อและแหล่งการเรียนรู้onnichabee
 
มคอ3อเงินยวง มนุษยสัมพันธ์
มคอ3อเงินยวง มนุษยสัมพันธ์มคอ3อเงินยวง มนุษยสัมพันธ์
มคอ3อเงินยวง มนุษยสัมพันธ์ไชยยา มะณี
 

Similar to แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 10 (20)

Report1 5
Report1 5Report1 5
Report1 5
 
รายงานการใช้สื่อ5บท
รายงานการใช้สื่อ5บทรายงานการใช้สื่อ5บท
รายงานการใช้สื่อ5บท
 
Paper
PaperPaper
Paper
 
I smyresearch
I smyresearchI smyresearch
I smyresearch
 
The Development of Web-based Training to Develop Job Competencies for Instruc...
The Development of Web-based Training to Develop Job Competencies for Instruc...The Development of Web-based Training to Develop Job Competencies for Instruc...
The Development of Web-based Training to Develop Job Competencies for Instruc...
 
ผลของการเรียนแบบผสมผสานโดยใช้เครื่องมือทางปัญญาเพื่อพัฒนาทักษะการคิดวิเคราะห์...
ผลของการเรียนแบบผสมผสานโดยใช้เครื่องมือทางปัญญาเพื่อพัฒนาทักษะการคิดวิเคราะห์...ผลของการเรียนแบบผสมผสานโดยใช้เครื่องมือทางปัญญาเพื่อพัฒนาทักษะการคิดวิเคราะห์...
ผลของการเรียนแบบผสมผสานโดยใช้เครื่องมือทางปัญญาเพื่อพัฒนาทักษะการคิดวิเคราะห์...
 
โครงงานคอม1
โครงงานคอม1โครงงานคอม1
โครงงานคอม1
 
โครงงานคอม1
โครงงานคอม1โครงงานคอม1
โครงงานคอม1
 
โครงงานคอม1
โครงงานคอม1โครงงานคอม1
โครงงานคอม1
 
งานเมย์บทที่7นะ (1)
งานเมย์บทที่7นะ (1)งานเมย์บทที่7นะ (1)
งานเมย์บทที่7นะ (1)
 
แบบเสนอโครงร่างโครงงานคอมพิวเตอร์
แบบเสนอโครงร่างโครงงานคอมพิวเตอร์แบบเสนอโครงร่างโครงงานคอมพิวเตอร์
แบบเสนอโครงร่างโครงงานคอมพิวเตอร์
 
แผนการจัดการเรียนรู้ย่อยที่ 2
แผนการจัดการเรียนรู้ย่อยที่ 2แผนการจัดการเรียนรู้ย่อยที่ 2
แผนการจัดการเรียนรู้ย่อยที่ 2
 
08chap6
08chap608chap6
08chap6
 
รายงานพัฒนาการเรียนการสอนโดยใช้บทเรียนคอมพิวเตอร์ช่วยสอน
รายงานพัฒนาการเรียนการสอนโดยใช้บทเรียนคอมพิวเตอร์ช่วยสอนรายงานพัฒนาการเรียนการสอนโดยใช้บทเรียนคอมพิวเตอร์ช่วยสอน
รายงานพัฒนาการเรียนการสอนโดยใช้บทเรียนคอมพิวเตอร์ช่วยสอน
 
รายงานผลการพัฒนาการเรียนการสอนด้วยสื่อรคอมพิวเตอร์ช่วยสอน
รายงานผลการพัฒนาการเรียนการสอนด้วยสื่อรคอมพิวเตอร์ช่วยสอนรายงานผลการพัฒนาการเรียนการสอนด้วยสื่อรคอมพิวเตอร์ช่วยสอน
รายงานผลการพัฒนาการเรียนการสอนด้วยสื่อรคอมพิวเตอร์ช่วยสอน
 
แบบเสนอโครงร่างโครงงานคอมพิวเตอร์
แบบเสนอโครงร่างโครงงานคอมพิวเตอร์แบบเสนอโครงร่างโครงงานคอมพิวเตอร์
แบบเสนอโครงร่างโครงงานคอมพิวเตอร์
 
บทที่ 7 สื่อและแหล่งการเรียนรู้
บทที่ 7 สื่อและแหล่งการเรียนรู้บทที่ 7 สื่อและแหล่งการเรียนรู้
บทที่ 7 สื่อและแหล่งการเรียนรู้
 
มคอ3อเงินยวง มนุษยสัมพันธ์
มคอ3อเงินยวง มนุษยสัมพันธ์มคอ3อเงินยวง มนุษยสัมพันธ์
มคอ3อเงินยวง มนุษยสัมพันธ์
 
มคอ.3 สังคมไทยร่วมสมัย
มคอ.3 สังคมไทยร่วมสมัยมคอ.3 สังคมไทยร่วมสมัย
มคอ.3 สังคมไทยร่วมสมัย
 
บทที่ 4 new
บทที่ 4 newบทที่ 4 new
บทที่ 4 new
 

More from โรงเรียนชุมชนโนนแดง

More from โรงเรียนชุมชนโนนแดง (8)

อนุมัติใช้แผนการสอน
อนุมัติใช้แผนการสอนอนุมัติใช้แผนการสอน
อนุมัติใช้แผนการสอน
 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 8
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 8แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 8
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 8
 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 7
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 7แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 7
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 7
 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 6
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 6แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 6
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 6
 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 5
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 5แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 5
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 5
 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 4
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 4แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 4
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 4
 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 3
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 3แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 3
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 3
 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
 

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 10

  • 1. แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 10 กลุ่มสาระการเรียนรู้การงานอาชีพและเทคโนโลยี หน่วยการเรียนรู้ที่ 3 วิชา เทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร รหัสวิชา ง 31101 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4 เรื่อง สื่อกลางการสื่อสารข้อมูล เวลาเรียน 2 ชั่วโมง 1. สาระสาคัญ สื่อกลางทางกายภาพและสื่อกลางไร้สาย เป็ นสื่อกลางการสื่อสารข้อมูล เ พื่ อ ใ ห้ ผู้ ส่ ง ข้ อ มู ล ท า ก า ร ส่ ง ข้ อ มู ล ไ ป ยั ง ผู้ รั บ ไ ด้ ซึ่งมีลักษณะและวิธีการใช้งานที่แตกต่างกัน 2. ตัวชี้วัด/จุดประสงค์การเรียนรู้ 2.1 ตัวชี้วัด ง 3 . 1 ม . 4 - 6 / 3 อธิบายระบบสื่อสารข้อมูลสาหรับเครือข่ายคอมพิวเตอร์ 2.2 จุดประสงค์การเรียนรู้ 1) บอกลักษณะสื่อกลางแต่ละประเภทได้ 2) บอกวิธีการใช้งานสื่อกลางประเภทต่างๆ ได้อย่างเหมาะสม 3. สาระการเรียนรู้ 3.1 เครือข่ายคอมพิวเตอร์จะสื่อสาร และรับ- ส่งข้อมูลกันได้ต้องใช้โพรโตคอลชนิดเดียวกัน 4. คุณลักษณะอันพึงประสงค์ 1. มีวินัย 2. ใฝ่เรียนรู้ 3. มีความรับผิดชอบ 5. การบูรณาการกับหลักปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง 5.1 มีเหตุผล ในการที่จะอธิบายลักษณะสื่อกลางแต่ละประเภทได้ 5.2 มีภูมิคุ้มกัน นักเรียนเรียนรู้แล้วสามารถนาไปปฏิบัติในชีวิตประจาวันได้อย่างถูกต้อง 5.3 เงื่อนไขความรู้ นักเรียนบอกวิธีการใช้งานสื่อกลางประเภทต่างๆ ได้อย่างเหมาะสม
  • 2. 5.4 เงื่อนไขคุณธรรม นักเรียนมีความรับผิดชอบ ตรงต่อเวลาและมีวินัยในตัวเอง 6. สมรรถนะสาคัญของผู้เรียนที่เกิดขึ้นเมื่อเรียนรู้ตามแผนการจัดการเรียนรู้นี้ 6.1 ความสามารถในการคิด - ทักษะการเชื่อมโยง 6.2 ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต 6.3 ความสามารถในการใช้เทคโนโลยี - สามารถเลือกใช้เทคโนโลยีในการเรียนรู้ การทางาน การแก้ปัญหาอย่างสร้างสรรค์ 7. กิจกรรมการเรียนรู้ ชั่วโมงที่ 1 ขั้นที่ 1 มีผู้นาและมีการแบ่งหน้าที่รับผิดชอบ 1.นั ก เ รี ย น ต อ บ ค า ถ า ม ก ร ะ ตุ้ น ค ว า ม คิ ด ว่า เ ค รื่ อ ง ค อ ม พิ ว เ ต อ ร์ มี วิธี ก า ร สื่ อ ส า ร ถึง กัน ไ ด้ อ ย่ า ง ไ ร บ้ า ง (สื่อสารผ่านสายหรือสัญญาณ) 2.นั ก เ รี ย น ก ลุ่ ม เ ดิ ม ( จ า ก แ ผ น ก า ร จัด ก า ร เ รี ย น รู้ ที่ 9) ร่ ว ม กั น คั ด เ ลื อ ก หั ว ห น้ า ก ลุ่ ม แ ล ะ เ ล ข า นุ ก า ร ก ลุ่ ม โดยครูเน้นย้าให้นักเรียนแต่ละกลุ่มร่วมมือและช่วยเหลือกันในการทากิจกรรม 3. ครูให้นักเรียนร่วมกันบอกวิธีการสื่อสารข้อมูลระหว่างเครื่องคอมพิวเตอร์ว่ ามีวิธีการใดบ้าง และใช้อุปกรณ์การสื่อสารประเภทใด ขั้นที่ 2 วางแผน 4.นั ก เ รี ย น แ ต่ ล ะ ก ลุ่ ม ร่ ว ม กัน ว า ง แ ผ น ก า ห น ด ข อ บ เ ข ต และแบ่งหน้าที่กันในการศึกษาความรู้ เรื่อง สื่อกลางการสื่อสารข้อมูล จากหนังสือเรียน ห้องสมุด และแหล่งข้อมูลสารสนเทศ ขั้นที่ 3 ปฏิบัติตามแผน 5. นักเรียนแต่ละคนศึกษาความรู้ตามแผนที่ได้ร่วมกันวางไว้กับสมาชิกกลุ่มใ นขั้นที่ 2 จากห นังสือเรีย น ห้องสมุด และแห ล่งข้อมูลสารสน เ ท ศ แล้วบันทึกความรู้ที่ได้จากการศึกษาลงในแบบบันทึกการอ่าน 6.นักเรีย นแต่ละกลุ่มนาค วามรู้ที่ได้จา ก การศึกษา มาผ ลัด กัน เ ล่ า ใ ห้ เ พื่ อ น ใ น ก ลุ่ ม ฟั ง ผ ลัด กัน ซั ก ถ า ม ข้ อ ส ง สัย แ ล ะ อ ธิ บ า ย จนทุกคนมีความเข้าใจชัดเจนตรงกัน
  • 3. 7.นั ก เ รี ย น ต อ บ ค า ถ า ม ก ร ะ ตุ้ น ค ว า ม คิ ด ว่านักเรียนรู้จักสื่อกลางไร้สายที่เชื่อมต่อในการสื่อสารข้อมูลอะไรบ้าง (เช่น อินฟราเรด คลื่นวิทยุ เป็นต้น) ชั่วโมงที่ 2 ขั้นที่ 4 ประเมินผลการปฏิบัติงาน 8. นักเรียนแต่ละกลุ่มนาความรู้ที่ได้จากการปฏิบัติตามแผนที่วางไว้มาสรุปเป็ น อ ง ค์ ค ว า ม รู้ ข อ ง ก ลุ่ ม และร่วมกันเปรียบเทียบความแตกต่างของสื่อกลางทางกายภาพกับสื่อกลางไร้สาย 9.นักเรียนแต่ละกลุ่มช่วยกันทาใบงานที่ 7 เรื่อง สื่อกลางการสื่อสารข้อมูล 10. เ มื่ อ ท า ใ บ ง า น ที่ 7 เสร็จแล้วให้แต่ละกลุ่มส่งตัวแทนออกมานาเสนอผลงานในใบงานที่หน้าชั้นเรียน โดยครูและเพื่อนกลุ่มอื่นร่วมแสดงความคิดเห็นและให้ข้อเสนอแนะ ขั้นที่ 5 ตรวจสอบผล 11. นักเรียนแต่ละกลุ่มร่วมกันปรับปรุงและพัฒนาผลงานในใบงานที่ 7 ตามข้อเสนอแนะที่ได้จากครูและเพื่อนเสร็จแล้วนาส่งครู 12. นั ก เ รี ย น ต อ บ ค า ถ า ม ก ร ะ ตุ้ น ค ว า ม คิ ด ว่านักเรียนเคยใช้เทคโนโลยีไร้สายที่ใช้คลื่นวิทยุหรือไม่ จงยกตัวอย่าง (พิจารณาตามคาตอบของนักเรียน โดยให้อยู่ในดุลยพินิจของครูผู้สอน) 8. สื่อ/แหล่งเรียนรู้ 8.1 สื่อการเรียนรู้ 1) หนังสือเรียน เทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร ม.4 2) ใบงานที่ 7 เรื่อง สื่อกลางการสื่อสารข้อมูล 8.2 แหล่งการเรียนรู้ 1) ห้องสมุด 2) แหล่งข้อมูลสารสนเทศ - http://www.nukul.ac.th/net/content/06.html - http://blog.eduzones.com/jipatar/85916 9. การวัดผล/ประเมินผล วิธีการ เครื่องมือ เกณฑ์ ตรวจใบงานที่ 7 ใบงานที่ 7 ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์
  • 4. ตรวจแบบบันทึกการอ่าน แบบบันทึกการอ่าน ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์ สังเกตพฤติกรรมการทางานกลุ่ม แบบสังเกตพฤติกรรมการทางานกลุ่ม ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์ สังเกตความมีวินัย ใฝ่เรียนรู้ และมีความรับผิดชอบ แบบประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์ ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์ บันทึกหลังกระบวนการเรียนรู้  ผลการจัดการเรียนรู้  ปัญหา/อุปสรรค  แนวทางการแก้ไข ลงชื่อ (นายอนุชิต แก้วคูนอก) ตาแหน่ง ครู อันดับ คศ.1 ความเห็นของหัวหน้ากลุ่มสาระการเรียนรู้การงานอาชีพและเทคโนโลยี ข้อเสนอแนะ
  • 5. ลงชื่อ (นางบัวแก้ว มงคลมะไฟ) ตาแหน่ง ครู อันดับ คศ.3 ความเห็นของรองผู้อานวยการฝ่ายวิชาการ ข้อเสนอแนะ ลงชื่อ (นายชาญ สิ่วไธสง) ตาแหน่ง รองผู้อานวยการฝ่ายวิชาการ ความเห็นของผู้อานวยการโรงเรียนกู่สวนแตงพิทยาคม ข้อเสนอแนะ ลงชื่อ (นายมานัส เวียงวิเศษ) ตาแหน่ง ผู้อานวยการโรงเรียนกู่สวนแตงพิทยาคม
  • 6. แบบสังเกตพฤติกรรมการทางานกลุ่ม คาชี้แจง : ให้ ผู้สอน สังเกตพฤติกรรมของนักเรียนในระหว่างเรียนและนอกเวลาเรียน แล้วขีด  ลงในช่อง ที่ตรงกับระดับคะแนน ลาดั บ ที่ ชื่อ-สกุล ของผู้รับการ ประเมิน การแสดง ความคิดเ ห็น การยอมรั บฟังคนอื่ น การทางา นตามที่ไ ด้รับมอบ หมาย ความมีน้า ใจ การมี ส่วนร่วมใ นการปรั บปรุงผลง านกลุ่ม รวม 20 คะแน น 4 3 2 1 4 3 2 1 4 3 2 1 4 3 2 1 4 3 2 1 ลงชื่อ...................................................ผู้ประเมิน ............../.................../........ ........ เกณฑ์การให้คะแนน เกณฑ์การตัดสินคุณภาพ ช่วงคะแนน ระดับคุณภาพ 18 - 20 ดีมาก 14 - 17 ดี
  • 7. ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมอย่างสม่าเสมอให้ 4 คะแนน ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมบ่อยครั้ง ให้ 3 คะแนน ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมบางครั้ง ให้ 2 คะแนน ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมน้ อยครั้ง ให้ 1 คะแนน