SlideShare a Scribd company logo
1 of 12
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 3
กลุ่มสาระการเรียนรู้การงานอาชีพและเทคโนโลยี หน่วยการเรียนรู้ที่
1
วิชา เทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร รหัสวิชา ง
31101
ชั้นมัธยมศึกษาปีที่
4
เรื่อง หลักการเลือกคอมพิวเตอร์ เวลาเรียน 2
ชั่วโมง
1. สาระสาคัญ
ปัจจุบันคอมพิวเตอร์ถือเป็นส่วนหนึ่งที่ช่วยในการทางานของหลายองค์กร
ทั้งการพิมพ์เอกสาร จัดเก็บข้อมูล นาเสนอผลงาน รวมทั้งการออกแบบงานต่างๆ
ซึ่ ง ลั ก ษ ณ ะ ข อ ง ง า น จ ะ มี ค ว า ม แ ต ก ต่ า ง กั น อ อ ก ไ ป
เ พื่ อ ใ ห้ ไ ด้ ผ ล ง า น ที่ มี ป ร ะ สิ ท ธิ ภ า พ
ต รงต ามค วามต้องการ ข องผู้ใ ช้แล ะคุ้มค่า กับจา นว นเ งิน ที่จ่ า ย ไ ป
ผู้ใช้ควรศึกษาถึงหลักการเลือกซื้อคอมพิวเตอร์ซึ่งถือเป็นสิ่งสาคัญที่ควรคานึงถึงแ
ละทาความเข้าใจอย่างละเอียดก่อนจะเลือกซื้อคอมพิวเตอร์มาใช้งาน
2. ตัวชี้วัด/จุดประสงค์การเรียนรู้
2.1 ตัวชี้วัด
ง 3.1 ม . 4 - 6 / 4
บอกคุณลักษณะของคอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง
ม.4-6/8 ใช้ฮาร์ดแวร์และซอฟต์แวร์ให้เหมาะสมกับงาน
2.2 จุดประสงค์การเรียนรู้
1) บอกหลักการเลือกคอมพิวเตอร์ได้อย่างถูกต้องและเหมาะสม
3. สาระการเรียนรู้
3.1 คุ ณ ลัก ษ ณ ะ ( Specification) ข อ ง อุ ป ก ร ณ์ ค อ ม พิ ว เ ต อร์
และอุปกรณ์ต่อพ่วง เช่น ความเร็วและ ความจุของฮาร์ดดิสก์
3.2
การเลือกคุณลักษณะของฮาร์ดแวร์และซอฟต์แวร์ให้เหมาะสมกับงาน เช่น
คอมพิวเตอร์ที่ใช้ใน งานสื่อประสม ควรเป็ นเครื่องที่มีสมรรถนะสูง
และใช้ซอฟต์แวร์ที่เหมาะสม
4. คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1. มีวินัย
2. ใฝ่เรียนรู้
3. มีความรับผิดชอบ
5. การบูรณาการกับหลักปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง
5.1 มีเหตุผล ในการที่จะอธิบายคุณลักษณะของอุปกรณ์คอมพิวเตอร์
และอุปกรณ์ต่อพ่วงได้
5.2 มีภูมิคุ้มกัน
นักเรียนเรียนรู้แล้วสามารถนาไปปฏิบัติในชีวิตประจาวันได้อย่างถูกต้อง
5.3 เงื่อนไขความรู้
นักเรียนมีความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับการเลือกคุณลักษณะของฮาร์ดแวร์และซอฟ
ต์แวร์ให้เหมาะสมกับงาน
5.4 เงื่อนไขคุณธรรม นักเรียนมีความรับผิดชอบ
ตรงต่อเวลาและมีวินัยในตัวเอง
6. สมรรถนะสาคัญของผู้เรียนที่เกิดขึ้นเมื่อเรียนรู้ตามแผนการจัดการเรียนรู้นี้
6.1 ความสามารถในการคิด
- ทักษะการระบุ
- ทักษะการนาความรู้ไปใช้
6.2 ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต
6.3 ความสามารถในการใช้เทคโนโลยี
- สามารถเลือกใช้เทคโนโลยีในการเรียนรู้ การทางาน
การแก้ปัญหาอย่างสร้างสรรค์
7. กิจกรรมการเรียนรู้
ชั่วโมงที่ 1
ขั้นที่ 1 สังเกต
1.นั ก เ รี ย น ต อ บ ค า ถ า ม ก ร ะ ตุ้ น ค ว า ม คิ ด
ว่ า นั ก เ รี ย น ใ ช้ ค อ ม พิ ว เ ต อ ร์ ท า ง า น เ กี่ ย ว กั บ อ ะ ไ ร บ้ า ง
(พิจารณาตามคาตอบของนักเรียน โดยให้อยู่ในดุลยพินิจของครูผู้สอน)
2.ค รู น า อ ภิป ร า ย เ กี่ ย ว กับ ห ลัก ก า ร เ ลื อ ก ซื้ อ ค อ ม พิ ว เ ต อ ร์
จนได้ว่าผู้ซื้ อจะต้องสารวจระดับการใช้งานข องค อมพิวเต อร์ก่อน
เพื่อนาไปกาหนดคุณลักษณะของเครื่องคอมพิวเตอร์ที่ต้องการซื้อให้เหมาะสมกับ
ระดับการใช้งาน
3.นัก เ รี ย น ร ว ม ก ลุ่ม เ ดิม ( จ า ก แ ผ น ก า ร จัด ก า ร เ รี ย น รู้ที่ 2)
แล้วร่วมกันศึกษาความรู้เกี่ยวกับหลักการเลือกคอมพิวเตอร์ จากหนังสือเรียน
โดยแบ่งหน้าที่กันศึกษาความรู้ ดังนี้
- หมายเลข 1 ศึ ก ษ า ค ว า ม รู้ เ รื่ อ ง
การสารวจระดับการใช้งานคอมพิวเตอร์
- หมายเลข 2 ศึ ก ษ า ค ว า ม รู้ เ รื่ อ ง
วิธีการกาหนดคุณลักษณะของคอมพิวเตอร์
- หมายเลข 3 ศึกษาความรู้เรื่อง การสารวจราคา
- หมายเลข 4 ศึกษาความรู้เรื่อง การสารวจบริการหลังการขาย
- หมายเลข 5 ศึ ก ษ า ค ว า ม รู้ เ รื่ อ ง
การตรวจสภาพอุปกรณ์ก่อนออกจากร้าน
สมาชิกกลุ่มแต่ละหมายเลขอธิบายแลกเปลี่ยนความรู้ความเข้าใจในหัวข้อที่
ตนศึกษามาให้เพื่อนฟัง
4.ครูสุ่มเรียกตัวแทนกลุ่มออกมานาเสนอข้อมูลความรู้ที่หน้าชั้นเรียน
โดยมีครูคอยอธิบายเพิ่มเติมในส่วนที่ยังมีข้อบกพร่องอยู่
ชั่วโมงที่ 2
ขั้นที่ 2 วิเคราะห์วิจารณ์
5.
ครูยกตัวอย่างกรณีศึกษาให้นักเรียนแต่ละกลุ่มช่วยกันพิจารณาและวิเคราะห์ถึง
ความเหมาะสมในการเลือกใช้คอมพิวเตอร์ให้เหมาะสมกับการใช้งาน เช่น
6.
นักเรียนแต่ละกลุ่มนาความรู้ที่ได้รับจากการศึกษามาพิจารณาความเหมาะสมใ
นการเลือกใช้คอมพิวเตอร์ให้เหมาะสมกับการใช้งานในกรณีศึกษาที่ครูกาหนดใ
ห้ข้างต้น จากนั้นส่งตัวแทนออกนาเสนอผลการวิเคราะห์ที่หน้าชั้นเรียน
โดยครูคอยตรวจสอบความถูกต้อง และอธิบายเพิ่มเติม
น้าฝ น ต้องการซื้ อค อมพิวเ ต อ ร์เพื่ อ มาพิ มพ์ ราย ง า น
แ ล ะ เ อ ก ส า ร ภ า ย ใ น ร้ า น ร ว ม ถึง ก า ร เ ล่น อิน เ ท อ ร์ เ น็ ต
ซึ่ ง น้ า ฝ น ไ ม่ เ น้ น ค ว า ม เ ร็ ว สู ง แ ต่ ข อ ใ ห้ มี ร า ค า ถู ก
เหมาะสมกับคุณภาพในการใช้งานที่เธอต้องการ
น้ า ห ว า น
ต้องการซื้อคอมพิวเตอร์เพื่อมาใช้ในงานออกแบบที่สามารถแสดงผลใน
รู ป แ บ บ ส า ม มิ ติ แ ล ะ ส า ม า ร ถ เ ล่ น เ ก ม ส า ม มิ ติ ไ ด้
เ ธ อ ต้ อ ง ก า ร เ ค รื่ อ ง ค อ ม พิ ว เ ต อ ร์ ที่ มี ป ร ะ สิ ท ธิ ภ า พ สู ง
และมีราคาที่เหมาะสมกับคุณภาพการใช้งานน้ า ม น ต์
ต้องการซื้อคอมพิวเตอร์เพื่อมาเล่นเกมที่เธอชื่นชอบอย่างเต็มอรรถรส
โดยต้องการเครื่องคอมพิวเตอร์ที่มีคุณภาพ ความเร็ว ความจุ
แ ล ะ ม า ต ร ฐ า น สู ง แ ล ะ เ ต็ ม ใ จ ซื้ อ ใ น ร า ค า ที่ สู ง
เพื่อตอบสนองความต้องการของตนเอง
7.ครูตั้งประเด็นคาถามเพื่อประเมินความรู้ความเข้าใจของนักเรียน เช่น
- การเลือกซื้อคอมพิวเตอร์เพื่อมาใช้งาน มีหลักในการพิจารณาอย่างไร
- ก า ร ใ ช้ ค อ ม พิ ว เ ต อ ร์ ใ น ง า น ก ร า ฟิ ก
ควรเลือกอุปกรณ์คอมพิวเตอร์และคุณลักษณะที่เหมาะสมอย่างไร
- ก า ร บ ริ ก า ร ห ลั ง ก า ร ข า ย
มีความสาคัญต่อการตัดสินใจซื้อคอมพิวเตอร์อย่างไร
ขั้นที่ 3 สรุป
8.
ครูและนักเรียนร่วมกันอภิปรายสรุปเกี่ยวกับหลักการเลือกคอมพิวเตอร์ว่าต้
องคานึงถึงสิ่งใดบ้าง
8. สื่อ/แหล่งเรียนรู้
8.1 สื่อการเรียนรู้
1)หนังสือเรียน เทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร ม.4
2)ตัวอย่างกรณีศึกษา
8.2 แหล่งการเรียนรู้
-
9. การวัดผล/ประเมินผล
วิธีการ เครื่องมือ เกณฑ์
ประเมินการนาเสนอผลงาน แบบประเมินการนาเสนอผลงาน
ระดับคุณภาพ
2 ผ่านเกณฑ์
สังเกตพฤติกรรมการทางานกลุ่ม แบบสังเกตพฤติกรรมการทางานกลุ่ม
ระดับคุณภาพ
2 ผ่านเกณฑ์
สังเกตความมีวินัย ใฝ่เรียนรู้
และมุ่งมั่นในการทางาน
แบบประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์ ระดับคุณภาพ
2 ผ่านเกณฑ์
บันทึกหลังกระบวนการเรียนรู้
 ผลการจัดการเรียนรู้
 ปัญหา/อุปสรรค
 แนวทางการแก้ไข
ลงชื่อ
(นายอนุชิต แก้วคูนอก)
ตาแหน่ง ครู อันดับ คศ.1
ความเห็นของหัวหน้ากลุ่มสาระการเรียนรู้การงานอาชีพและเทคโนโลยี
ข้อเสนอแนะ
ลงชื่อ
(นางบัวแก้ว มงคลมะไฟ)
ตาแหน่ง ครู อันดับ คศ.3
ความเห็นของรองผู้อานวยการฝ่ายวิชาการ
ข้อเสนอแนะ
ลงชื่อ
(นายชาญ สิ่วไธสง)
ตาแหน่ง
รองผู้อานวยการฝ่ายวิชาการ
ความเห็นของผู้อานวยการโรงเรียนกู่สวนแตงพิทยาคม
ข้อเสนอแนะ
ลงชื่อ
(นายมานัส เวียงวิเศษ)
ตาแหน่ง
ผู้อานวยการโรงเรียนกู่สวนแตงพิทยาคม
แบบประเมินการนาเสนอผลงาน
คาชี้แจง : ให้ ผู้สอน
ประเมินการนาเสนอผลงานของนักเรียนตามรายการที่กาหนด แล้วขีด 
ลงในช่อง
ที่ตรงกับระดับคะแนน
ลาดับที่ รายการประเมิน
ระดับคะแนน
4 3 2 1
1 นาเสนอเนื้อหาในผลงานได้ถูกต้อง
2 การลาดับขั้นตอนของเนื้อเรื่อง
3 การนาเสนอมีความน่าสนใจ
4 การมีส่วนร่วมของสมาชิกในกลุ่ม
5 การตรงต่อเวลา
รวม
ลงชื่อ...................................................ผู้ประเมิน
............../.................../........
........
เกณฑ์การให้คะแนน
ผลงานหรือพฤติกรรมสมบูรณ์ชัดเจน ให้ 4 คะแนน
ผลงานหรือพฤติกรรมมีข้อบกพร่องบางส่วน ให้ 3 คะแนน
เกณฑ์การตัดสินคุณภาพ
ช่วงคะแนน ระดับคุณภาพ
18 - 20 ดีมาก
14 - 17 ดี
10 - 13 พอใช้
ต่ากว่า 10 ปรับปรุง
ผลงานหรือพฤติกรรมมีข้อบกพร่องเป็นส่วนใหญ่ ให้ 2 คะแนน
ผลงานหรือพฤติกรรมมีข้อบกพร่องมาก ให้ 1 คะแนน
แบบสังเกตพฤติกรรมการทางานกลุ่ม
ชื่อกลุ่ม ชั้น
คาชี้แจง : ให้ ผู้สอน
สังเกตพฤติกรรมของนักเรียนในระหว่างเรียนและนอกเวลาเรียน แล้วขีด
 ลงในช่อง ที่ตรงกับระดับคะแนน
ลาดับที่ รายการประเมิน
ระดับคะแนน
4 3 2 1
1 การแบ่งหน้าที่กันอย่างเหมาะสม
2 ความร่วมมือกันทางาน
3 การแสดงความคิดเห็น
4 การรับฟังความคิดเห็น
5 ความมีน้าใจช่วยเหลือกัน
รวม
ลงชื่อ...................................................ผู้ประเมิน
............../.................../........
........
เกณฑ์การให้คะแนน
ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมอย่างสม่าเสมอให้ 4 คะแนน
ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมบ่อยครั้ง ให้ 3 คะแนน
ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมบางครั้ง ให้ 2 คะแนน
ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมน้ อยครั้ง ให้ 1 คะแนน
เกณฑ์การตัดสินคุณภาพ
ช่วงคะแนน ระดับคุณภาพ
18 - 20 ดีมาก
14 - 17 ดี
10 - 13 พอใช้
ต่ากว่า 10 ปรับปรุง
แบบสังเกตพฤติกรรมการทางานกลุ่ม
คาชี้แจง : ให้ ผู้สอน
สังเกตพฤติกรรมของนักเรียนในระหว่างเรียนและนอกเวลาเรียน แล้วขีด
 ลงในช่อง ที่ตรงกับระดับคะแนน
ลาดั
บ ที่
ชื่อ-
สกุล
ของ
ผู้รับ
การ
ประ
เมิน
ความร่วมมือกั
นทากิจกรรม
การแสดงคว
ามคิดเห็น
การรับฟังคว
ามคิดเห็น
การตั้งใจ
ทางาน
การแก้ไขปัญหา/ห
รือปรับปรุงผลงานก
ลุ่ม
รวม
20
คะ
แน
น
4 3 2 1 4 3 2 1 4 3 2 1 4 3 2 1 4 3 2 1
ลงชื่อ...................................................ผู้ประเมิน
............../.................../........
........
เกณฑ์การให้คะแนน
ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมอย่างสม่าเสมอให้ 4 คะแนน
ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมบ่อยครั้ง ให้ 3 คะแนน
ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมบางครั้ง ให้ 2 คะแนน
ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมน้ อยครั้ง ให้ 1 คะแนน
เกณฑ์การตัดสินคุณภาพ
ช่วงคะแนน ระดับคุณภาพ
18 - 20 ดีมาก
14 - 17 ดี
10 - 13 พอใช้
ต่ากว่า 10 ปรับปรุง
แบบประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์
คาชี้แจง : ให้ ผู้สอน
สังเกตพฤติกรรมของนักเรียนในระหว่างเรียนและนอกเวลาเรียน แล้วขีด
 ลงในช่อง
ที่ตรงกับระดับคะแนน
ด้านที่ รายการประเมิน
ระดับคะแน
น
4 3 2 1
1.รักชาติ
ศาสน์
กษัตริย์
1.1 ยืนตรงเมื่อได้ยินเพลงชาติ
ร้องเพลงชาติได้ และอธิบาย
ความหมายของเพลงชาติ
1.2 ปฏิบัติตนตามสิทธิและหน้าที่ของนักเรียน
1.3 ให้ความร่วมมือ ร่วมใจ
ในการทางานกับสมาชิกในโรงเรียน
1.4
เข้าร่วมกิจกรรมและมีส่วนร่วมในการจัดกิจก
รรมที่สร้างความสามัคคี ปรองดอง
และเป็นประโยชน์ต่อโรงเรียนและชุมชน
1.5 เข้าร่วมกิจกรรมทางศาสนาที่ตนนับถือ
ปฏิบัติตนตามหลักของ
ศาสนาตามโอกาส
1.6
เข้าร่วมกิจกรรมที่เกี่ยวกับสถาบันพระมหากษั
ตริย์ตามที่โรงเรียน
และชุมชนจัดขึ้น
2. ซื่อสัตย์
สุจริต
2.1 ให้ข้อมูลที่ถูกต้อง และเป็นจริง
2.2 ปฏิบัติในสิ่งที่ถูกต้อง
ทาตามสัญญาที่ตนให้ไว้กับเพื่อน พ่อแม่
หรือผู้ปกครอง และครู
2.3 ปฏิบัติตนต่อผู้อื่นด้วยความซื่อตรง
ไม่หาประโยชน์ในทางที่ไม่ ถูกต้อง
3.มีวินัย
รับผิดชอบ
3.1
จัดกิจกรรมให้ผู้เรียนฝึกปฏิบัติตามข้อตกลง
กฎเกณฑ์ ระเบียบ ข้อบังคับของครอบครัว
โรงเรียน
ตรงต่อเวลาในการปฏิบัติกิจกรรมต่างๆ
ในชีวิตประจาวัน
และรับผิดชอบในการทางาน
4. ใฝ่เรียนรู้ 4.1 แสวงหาข้อมูลจากแหล่งการเรียนรู้ต่างๆ
4.2 มีการจดบันทึกความรู้อย่างเป็นระบบ
4.3 สรุปความรู้ได้อย่างมีเหตุผล
5.
อยู่อย่างพอเ
พียง
5.1 ใช้ทรัพย์สินของตนเอง เช่น สิ่งของ
เครื่องใช้ ฯลฯ อย่างประหยัด คุ้มค่า
และเก็บรักษาดูแลอย่างดี
และใช้เวลาอย่างเหมาะสม
5.2 ใช้ทรัพยากรของส่วนรวมอย่างประหยัด
คุ้มค่า และเก็บรักษาดูแล อย่างดี
5.3 ปฏิบัติตนและตัดสินใจด้วยความรอบคอบ
มีเหตุผล
ด้านที่ รายการประเมิน
ระดับคะแน
น
4 3 2 1
5.
อยู่อย่างพอเ
พียง (ต่อ)
5.4 ไม่เอาเปรียบผู้อื่น
และไม่ทาให้ผู้อื่นเดือดร้อน
พร้อมให้อภัยเมื่อผู้อื่นกระทาผิดพลาด
5.5 วางแผนการเรียน
การทางานและการใช้ชีวิตประจาวันบนพื้นฐา
นของความรู้ ข้อมูล ข่าวสาร
5.6 รู้เท่าทันการเปลี่ยนแปลงทางสังคม
และสภาพแวดล้อม ยอมรับและปรับตัว
อยู่ร่วมกับผู้อื่นได้อย่างมีความสุข
6.
มุ่งมั่นในกา
ร
ทางาน
6.1
เอาใจใส่ต่อการปฏิบัติหน้าที่ที่ได้รับมอบหมาย
6.2
ตั้งใจและรับผิดชอบในการทางานให้สาเร็จ
6.3
ปรับปรุงและพัฒนาการทางานอย่างรอบคอบ
6.4 ทุ่มเท ทางาน อดทน
ไม่ท้อต่อปัญหาและอุปสรรค
6.5
พยายามแก้ปัญหาและอุปสรรคในการทางานใ
ห้สาเร็จ
6.6
ชื่นชมผลงานความสาเร็จด้วยความภาคภูมิใจ
7.
รักความเป็
นไทย
7.1
มีจิตสานึกในการอนุรักษ์วัฒนธรรมและภูมิปั
ญญาไทย
7.2
เห็นคุณค่าและปฏิบัติตนตามวัฒนธรรมไทย
8.
มีจิตสาธาร
ณะ
8.1 รู้จักช่วยพ่อแม่ ผู้ปกครอง และครูทางาน
8.2 อาสาทางาน ช่วยคิด ช่วยทา
และแบ่งปันสิ่งของให้ผู้อื่น
8.3 รู้จักการดูแล
รักษาทรัพย์สมบัติและสิ่งแวดล้อมของห้องเรีย
น โรงเรียน ชุมชน
8.4
เข้าร่วมกิจกรรมเพื่อสังคมและสาธารณประโยชน์
ของโรงเรียน
ลงชื่อ...................................................ผู้ประเมิน
............../.................../................
เกณฑ์การให้คะแนน
ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมอย่างสม่าเสมอ ให้ 4 คะแนน
ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมบ่อยครั้ง ให้ 3 คะแนน
ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมบางครั้ง ให้ 2 คะแนน
ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมน้อยครั้ง ให้ 1 คะแนน
เกณฑ์การตัดสินคุณภาพ
ช่วงคะแนน ระดับคุณภาพ
104 - 124 ดีมาก
83 - 103 ดี
62 - 82 พอใช้
ต่ากว่า 62 ปรับปรุง

More Related Content

What's hot

แผนการสอน Illurtrator CS4 เรื่อง เครื่องมือ Blend Tool
แผนการสอน Illurtrator CS4 เรื่อง เครื่องมือ Blend Toolแผนการสอน Illurtrator CS4 เรื่อง เครื่องมือ Blend Tool
แผนการสอน Illurtrator CS4 เรื่อง เครื่องมือ Blend ToolOrasa Deethung
 
แผนคอมฯ ม.1 1-77
แผนคอมฯ ม.1 1-77แผนคอมฯ ม.1 1-77
แผนคอมฯ ม.1 1-77Surapong Jakang
 
โครงสร้างรายวิชา เทคโนโลยีสารสนเทศ
โครงสร้างรายวิชา เทคโนโลยีสารสนเทศโครงสร้างรายวิชา เทคโนโลยีสารสนเทศ
โครงสร้างรายวิชา เทคโนโลยีสารสนเทศPichamon Wongsurapinant
 
แผนการจัดการเรียนรู้อินเตอร์เน็ต
แผนการจัดการเรียนรู้อินเตอร์เน็ตแผนการจัดการเรียนรู้อินเตอร์เน็ต
แผนการจัดการเรียนรู้อินเตอร์เน็ตRungdawan Rungrattanachai
 
โครงงานคอมพิวเตอร์ใบงานที่2-8
โครงงานคอมพิวเตอร์ใบงานที่2-8โครงงานคอมพิวเตอร์ใบงานที่2-8
โครงงานคอมพิวเตอร์ใบงานที่2-8unstreet
 
บทที่4 หลักการและวิธีการแก้ปัญหาด้วยเทคโนโลยีสารสนเทศ 3
บทที่4 หลักการและวิธีการแก้ปัญหาด้วยเทคโนโลยีสารสนเทศ 3บทที่4 หลักการและวิธีการแก้ปัญหาด้วยเทคโนโลยีสารสนเทศ 3
บทที่4 หลักการและวิธีการแก้ปัญหาด้วยเทคโนโลยีสารสนเทศ 3Nataya Younyee
 
ใบงานเทคโนโลยีสารสนเทศ ม.2
ใบงานเทคโนโลยีสารสนเทศ ม.2ใบงานเทคโนโลยีสารสนเทศ ม.2
ใบงานเทคโนโลยีสารสนเทศ ม.2Thawatchai Rustanawan
 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2Meaw Sukee
 
แผนคอมป.1
แผนคอมป.1แผนคอมป.1
แผนคอมป.1bamroong
 
แผนการสอน ระบบเครือข่าย ม.3
แผนการสอน ระบบเครือข่าย ม.3แผนการสอน ระบบเครือข่าย ม.3
แผนการสอน ระบบเครือข่าย ม.3พงศธร ภักดี
 
แผนการจัดการเรียนรู้ Ict ป.4 ฉบับปรับปรุง
แผนการจัดการเรียนรู้ Ict ป.4 ฉบับปรับปรุงแผนการจัดการเรียนรู้ Ict ป.4 ฉบับปรับปรุง
แผนการจัดการเรียนรู้ Ict ป.4 ฉบับปรับปรุงนายอุุเทน มาดา
 
แผนการเรียนรู้ฮาร์ดแวร์ (Hardware)
แผนการเรียนรู้ฮาร์ดแวร์ (Hardware)แผนการเรียนรู้ฮาร์ดแวร์ (Hardware)
แผนการเรียนรู้ฮาร์ดแวร์ (Hardware)Khon Kaen University
 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 ความรู้เกี่ยวกับหนังสืออิเล็กทรอนิกส์
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 ความรู้เกี่ยวกับหนังสืออิเล็กทรอนิกส์แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 ความรู้เกี่ยวกับหนังสืออิเล็กทรอนิกส์
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 ความรู้เกี่ยวกับหนังสืออิเล็กทรอนิกส์yuyjanpen
 

What's hot (20)

แผนการสอน Illurtrator CS4 เรื่อง เครื่องมือ Blend Tool
แผนการสอน Illurtrator CS4 เรื่อง เครื่องมือ Blend Toolแผนการสอน Illurtrator CS4 เรื่อง เครื่องมือ Blend Tool
แผนการสอน Illurtrator CS4 เรื่อง เครื่องมือ Blend Tool
 
แผนคอมฯ ม.1 1-77
แผนคอมฯ ม.1 1-77แผนคอมฯ ม.1 1-77
แผนคอมฯ ม.1 1-77
 
โครงสร้างรายวิชา เทคโนโลยีสารสนเทศ
โครงสร้างรายวิชา เทคโนโลยีสารสนเทศโครงสร้างรายวิชา เทคโนโลยีสารสนเทศ
โครงสร้างรายวิชา เทคโนโลยีสารสนเทศ
 
แผนการจัดการเรียนรู้อินเตอร์เน็ต
แผนการจัดการเรียนรู้อินเตอร์เน็ตแผนการจัดการเรียนรู้อินเตอร์เน็ต
แผนการจัดการเรียนรู้อินเตอร์เน็ต
 
โครงงานคอมพิวเตอร์ใบงานที่2-8
โครงงานคอมพิวเตอร์ใบงานที่2-8โครงงานคอมพิวเตอร์ใบงานที่2-8
โครงงานคอมพิวเตอร์ใบงานที่2-8
 
บทที่4 หลักการและวิธีการแก้ปัญหาด้วยเทคโนโลยีสารสนเทศ 3
บทที่4 หลักการและวิธีการแก้ปัญหาด้วยเทคโนโลยีสารสนเทศ 3บทที่4 หลักการและวิธีการแก้ปัญหาด้วยเทคโนโลยีสารสนเทศ 3
บทที่4 หลักการและวิธีการแก้ปัญหาด้วยเทคโนโลยีสารสนเทศ 3
 
หน่วยที่ 1 (5 แผน)
หน่วยที่ 1 (5 แผน)หน่วยที่ 1 (5 แผน)
หน่วยที่ 1 (5 แผน)
 
ใบงานเทคโนโลยีสารสนเทศ ม.2
ใบงานเทคโนโลยีสารสนเทศ ม.2ใบงานเทคโนโลยีสารสนเทศ ม.2
ใบงานเทคโนโลยีสารสนเทศ ม.2
 
โครงสร้างรายวิชา การงานอาชีพและเทคโนโลยี 1 (ง21101)
โครงสร้างรายวิชา การงานอาชีพและเทคโนโลยี 1 (ง21101)โครงสร้างรายวิชา การงานอาชีพและเทคโนโลยี 1 (ง21101)
โครงสร้างรายวิชา การงานอาชีพและเทคโนโลยี 1 (ง21101)
 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2
 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 4
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 4แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 4
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 4
 
แผนคอมป.1
แผนคอมป.1แผนคอมป.1
แผนคอมป.1
 
แผนการสอน ระบบเครือข่าย ม.3
แผนการสอน ระบบเครือข่าย ม.3แผนการสอน ระบบเครือข่าย ม.3
แผนการสอน ระบบเครือข่าย ม.3
 
คำอธิบายรายวิชา ง 32101 เทคโนโลยี 2
คำอธิบายรายวิชา ง 32101 เทคโนโลยี 2คำอธิบายรายวิชา ง 32101 เทคโนโลยี 2
คำอธิบายรายวิชา ง 32101 เทคโนโลยี 2
 
บทที่ 5
บทที่ 5บทที่ 5
บทที่ 5
 
แผนคอมป.2
แผนคอมป.2แผนคอมป.2
แผนคอมป.2
 
แผนการจัดการเรียนรู้ Ict ป.4 ฉบับปรับปรุง
แผนการจัดการเรียนรู้ Ict ป.4 ฉบับปรับปรุงแผนการจัดการเรียนรู้ Ict ป.4 ฉบับปรับปรุง
แผนการจัดการเรียนรู้ Ict ป.4 ฉบับปรับปรุง
 
แผนคอม๑ ๒๕๕๓ ม.๑
แผนคอม๑ ๒๕๕๓ ม.๑แผนคอม๑ ๒๕๕๓ ม.๑
แผนคอม๑ ๒๕๕๓ ม.๑
 
แผนการเรียนรู้ฮาร์ดแวร์ (Hardware)
แผนการเรียนรู้ฮาร์ดแวร์ (Hardware)แผนการเรียนรู้ฮาร์ดแวร์ (Hardware)
แผนการเรียนรู้ฮาร์ดแวร์ (Hardware)
 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 ความรู้เกี่ยวกับหนังสืออิเล็กทรอนิกส์
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 ความรู้เกี่ยวกับหนังสืออิเล็กทรอนิกส์แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 ความรู้เกี่ยวกับหนังสืออิเล็กทรอนิกส์
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 ความรู้เกี่ยวกับหนังสืออิเล็กทรอนิกส์
 

Similar to แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 3

รายงาน
รายงานรายงาน
รายงานThank Chiro
 
ใบความรู้ที่ 1
ใบความรู้ที่ 1ใบความรู้ที่ 1
ใบความรู้ที่ 1Rattana Wongphu-nga
 
วิชา เทคโนโลยีสารสนเทศ 2 รหัสวิชา ง32101 แก้ไขแล้ว
วิชา เทคโนโลยีสารสนเทศ 2 รหัสวิชา ง32101 แก้ไขแล้ววิชา เทคโนโลยีสารสนเทศ 2 รหัสวิชา ง32101 แก้ไขแล้ว
วิชา เทคโนโลยีสารสนเทศ 2 รหัสวิชา ง32101 แก้ไขแล้วThank Chiro
 
ใบงานที่3
ใบงานที่3ใบงานที่3
ใบงานที่3juice1414
 
ใบงานที่+..
ใบงานที่+..ใบงานที่+..
ใบงานที่+..win_apitchaya
 
เธ‡เธฒเธ™เธ„เธญเธก (1)
เธ‡เธฒเธ™เธ„เธญเธก (1)เธ‡เธฒเธ™เธ„เธญเธก (1)
เธ‡เธฒเธ™เธ„เธญเธก (1)Noot Ting Tong
 
เธ‡เธฒเธ™เธ„เธญเธก (1)
เธ‡เธฒเธ™เธ„เธญเธก (1)เธ‡เธฒเธ™เธ„เธญเธก (1)
เธ‡เธฒเธ™เธ„เธญเธก (1)Noot Ting Tong
 
เธ‡เธฒเธ™เธ„เธญเธก (1)
เธ‡เธฒเธ™เธ„เธญเธก (1)เธ‡เธฒเธ™เธ„เธญเธก (1)
เธ‡เธฒเธ™เธ„เธญเธก (1)Noot Ting Tong
 
เธ‡เธฒเธ™เธ„เธญเธก (1)
เธ‡เธฒเธ™เธ„เธญเธก (1)เธ‡เธฒเธ™เธ„เธญเธก (1)
เธ‡เธฒเธ™เธ„เธญเธก (1)Noot Ting Tong
 
เธ‡เธฒเธ™เธ„เธญเธก (1)
เธ‡เธฒเธ™เธ„เธญเธก (1)เธ‡เธฒเธ™เธ„เธญเธก (1)
เธ‡เธฒเธ™เธ„เธญเธก (1)Noot Ting Tong
 
เธ‡เธฒเธ™เธ„เธญเธก (1)
เธ‡เธฒเธ™เธ„เธญเธก (1)เธ‡เธฒเธ™เธ„เธญเธก (1)
เธ‡เธฒเธ™เธ„เธญเธก (1)Noot Ting Tong
 
ใบงานที่2 ความหมายและความสำคัญของโครงงานคอมพิวเตอร์
ใบงานที่2 ความหมายและความสำคัญของโครงงานคอมพิวเตอร์ใบงานที่2 ความหมายและความสำคัญของโครงงานคอมพิวเตอร์
ใบงานที่2 ความหมายและความสำคัญของโครงงานคอมพิวเตอร์Perm Ton
 
โครงงานคอมพิวเตอร์
โครงงานคอมพิวเตอร์โครงงานคอมพิวเตอร์
โครงงานคอมพิวเตอร์Onpreeya Sahnguansak
 
ใบงานที่4 เรื่อง โครงงานประเภทการพัฒนาเพื่อการศึกษา
ใบงานที่4 เรื่อง โครงงานประเภทการพัฒนาเพื่อการศึกษาใบงานที่4 เรื่อง โครงงานประเภทการพัฒนาเพื่อการศึกษา
ใบงานที่4 เรื่อง โครงงานประเภทการพัฒนาเพื่อการศึกษาNatnicha Nuanlaong
 
ใบงานที่4 เรื่อง โครงงานประเภทการพัฒนาเพื่อการศึกษา
ใบงานที่4 เรื่อง โครงงานประเภทการพัฒนาเพื่อการศึกษาใบงานที่4 เรื่อง โครงงานประเภทการพัฒนาเพื่อการศึกษา
ใบงานที่4 เรื่อง โครงงานประเภทการพัฒนาเพื่อการศึกษาNatnicha Nuanlaong
 
ใบงานที่2 3
ใบงานที่2 3ใบงานที่2 3
ใบงานที่2 3Arisara Yawichai
 

Similar to แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 3 (20)

K3
K3K3
K3
 
รายงาน
รายงานรายงาน
รายงาน
 
ใบความรู้ที่ 1
ใบความรู้ที่ 1ใบความรู้ที่ 1
ใบความรู้ที่ 1
 
วิชา เทคโนโลยีสารสนเทศ 2 รหัสวิชา ง32101 แก้ไขแล้ว
วิชา เทคโนโลยีสารสนเทศ 2 รหัสวิชา ง32101 แก้ไขแล้ววิชา เทคโนโลยีสารสนเทศ 2 รหัสวิชา ง32101 แก้ไขแล้ว
วิชา เทคโนโลยีสารสนเทศ 2 รหัสวิชา ง32101 แก้ไขแล้ว
 
ใบงานที่3
ใบงานที่3ใบงานที่3
ใบงานที่3
 
ใบงานที่+..
ใบงานที่+..ใบงานที่+..
ใบงานที่+..
 
Ratchadaporn605
Ratchadaporn605Ratchadaporn605
Ratchadaporn605
 
เธ‡เธฒเธ™เธ„เธญเธก (1)
เธ‡เธฒเธ™เธ„เธญเธก (1)เธ‡เธฒเธ™เธ„เธญเธก (1)
เธ‡เธฒเธ™เธ„เธญเธก (1)
 
เธ‡เธฒเธ™เธ„เธญเธก (1)
เธ‡เธฒเธ™เธ„เธญเธก (1)เธ‡เธฒเธ™เธ„เธญเธก (1)
เธ‡เธฒเธ™เธ„เธญเธก (1)
 
เธ‡เธฒเธ™เธ„เธญเธก (1)
เธ‡เธฒเธ™เธ„เธญเธก (1)เธ‡เธฒเธ™เธ„เธญเธก (1)
เธ‡เธฒเธ™เธ„เธญเธก (1)
 
เธ‡เธฒเธ™เธ„เธญเธก (1)
เธ‡เธฒเธ™เธ„เธญเธก (1)เธ‡เธฒเธ™เธ„เธญเธก (1)
เธ‡เธฒเธ™เธ„เธญเธก (1)
 
เธ‡เธฒเธ™เธ„เธญเธก (1)
เธ‡เธฒเธ™เธ„เธญเธก (1)เธ‡เธฒเธ™เธ„เธญเธก (1)
เธ‡เธฒเธ™เธ„เธญเธก (1)
 
เธ‡เธฒเธ™เธ„เธญเธก (1)
เธ‡เธฒเธ™เธ„เธญเธก (1)เธ‡เธฒเธ™เธ„เธญเธก (1)
เธ‡เธฒเธ™เธ„เธญเธก (1)
 
งานคอม
งานคอมงานคอม
งานคอม
 
ใบงานที่2 ความหมายและความสำคัญของโครงงานคอมพิวเตอร์
ใบงานที่2 ความหมายและความสำคัญของโครงงานคอมพิวเตอร์ใบงานที่2 ความหมายและความสำคัญของโครงงานคอมพิวเตอร์
ใบงานที่2 ความหมายและความสำคัญของโครงงานคอมพิวเตอร์
 
โครงงานคอมพิวเตอร์
โครงงานคอมพิวเตอร์โครงงานคอมพิวเตอร์
โครงงานคอมพิวเตอร์
 
ใบงานที่4 เรื่อง โครงงานประเภทการพัฒนาเพื่อการศึกษา
ใบงานที่4 เรื่อง โครงงานประเภทการพัฒนาเพื่อการศึกษาใบงานที่4 เรื่อง โครงงานประเภทการพัฒนาเพื่อการศึกษา
ใบงานที่4 เรื่อง โครงงานประเภทการพัฒนาเพื่อการศึกษา
 
ใบงานที่4 เรื่อง โครงงานประเภทการพัฒนาเพื่อการศึกษา
ใบงานที่4 เรื่อง โครงงานประเภทการพัฒนาเพื่อการศึกษาใบงานที่4 เรื่อง โครงงานประเภทการพัฒนาเพื่อการศึกษา
ใบงานที่4 เรื่อง โครงงานประเภทการพัฒนาเพื่อการศึกษา
 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 8
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 8แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 8
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 8
 
ใบงานที่2 3
ใบงานที่2 3ใบงานที่2 3
ใบงานที่2 3
 

More from โรงเรียนชุมชนโนนแดง

More from โรงเรียนชุมชนโนนแดง (11)

อนุมัติใช้แผนการสอน
อนุมัติใช้แผนการสอนอนุมัติใช้แผนการสอน
อนุมัติใช้แผนการสอน
 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 13
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 13แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 13
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 13
 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 12
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 12แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 12
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 12
 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 11
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 11แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 11
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 11
 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 10
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 10แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 10
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 10
 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 9
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 9แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 9
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 9
 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 7
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 7แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 7
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 7
 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 6
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 6แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 6
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 6
 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 5
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 5แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 5
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 5
 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2
 

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 3

  • 1. แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 3 กลุ่มสาระการเรียนรู้การงานอาชีพและเทคโนโลยี หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 วิชา เทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร รหัสวิชา ง 31101 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4 เรื่อง หลักการเลือกคอมพิวเตอร์ เวลาเรียน 2 ชั่วโมง 1. สาระสาคัญ ปัจจุบันคอมพิวเตอร์ถือเป็นส่วนหนึ่งที่ช่วยในการทางานของหลายองค์กร ทั้งการพิมพ์เอกสาร จัดเก็บข้อมูล นาเสนอผลงาน รวมทั้งการออกแบบงานต่างๆ ซึ่ ง ลั ก ษ ณ ะ ข อ ง ง า น จ ะ มี ค ว า ม แ ต ก ต่ า ง กั น อ อ ก ไ ป เ พื่ อ ใ ห้ ไ ด้ ผ ล ง า น ที่ มี ป ร ะ สิ ท ธิ ภ า พ ต รงต ามค วามต้องการ ข องผู้ใ ช้แล ะคุ้มค่า กับจา นว นเ งิน ที่จ่ า ย ไ ป ผู้ใช้ควรศึกษาถึงหลักการเลือกซื้อคอมพิวเตอร์ซึ่งถือเป็นสิ่งสาคัญที่ควรคานึงถึงแ ละทาความเข้าใจอย่างละเอียดก่อนจะเลือกซื้อคอมพิวเตอร์มาใช้งาน 2. ตัวชี้วัด/จุดประสงค์การเรียนรู้ 2.1 ตัวชี้วัด ง 3.1 ม . 4 - 6 / 4 บอกคุณลักษณะของคอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง ม.4-6/8 ใช้ฮาร์ดแวร์และซอฟต์แวร์ให้เหมาะสมกับงาน 2.2 จุดประสงค์การเรียนรู้ 1) บอกหลักการเลือกคอมพิวเตอร์ได้อย่างถูกต้องและเหมาะสม 3. สาระการเรียนรู้ 3.1 คุ ณ ลัก ษ ณ ะ ( Specification) ข อ ง อุ ป ก ร ณ์ ค อ ม พิ ว เ ต อร์ และอุปกรณ์ต่อพ่วง เช่น ความเร็วและ ความจุของฮาร์ดดิสก์ 3.2 การเลือกคุณลักษณะของฮาร์ดแวร์และซอฟต์แวร์ให้เหมาะสมกับงาน เช่น คอมพิวเตอร์ที่ใช้ใน งานสื่อประสม ควรเป็ นเครื่องที่มีสมรรถนะสูง และใช้ซอฟต์แวร์ที่เหมาะสม 4. คุณลักษณะอันพึงประสงค์ 1. มีวินัย 2. ใฝ่เรียนรู้
  • 2. 3. มีความรับผิดชอบ 5. การบูรณาการกับหลักปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง 5.1 มีเหตุผล ในการที่จะอธิบายคุณลักษณะของอุปกรณ์คอมพิวเตอร์ และอุปกรณ์ต่อพ่วงได้ 5.2 มีภูมิคุ้มกัน นักเรียนเรียนรู้แล้วสามารถนาไปปฏิบัติในชีวิตประจาวันได้อย่างถูกต้อง 5.3 เงื่อนไขความรู้ นักเรียนมีความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับการเลือกคุณลักษณะของฮาร์ดแวร์และซอฟ ต์แวร์ให้เหมาะสมกับงาน 5.4 เงื่อนไขคุณธรรม นักเรียนมีความรับผิดชอบ ตรงต่อเวลาและมีวินัยในตัวเอง 6. สมรรถนะสาคัญของผู้เรียนที่เกิดขึ้นเมื่อเรียนรู้ตามแผนการจัดการเรียนรู้นี้ 6.1 ความสามารถในการคิด - ทักษะการระบุ - ทักษะการนาความรู้ไปใช้ 6.2 ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต 6.3 ความสามารถในการใช้เทคโนโลยี - สามารถเลือกใช้เทคโนโลยีในการเรียนรู้ การทางาน การแก้ปัญหาอย่างสร้างสรรค์ 7. กิจกรรมการเรียนรู้ ชั่วโมงที่ 1 ขั้นที่ 1 สังเกต 1.นั ก เ รี ย น ต อ บ ค า ถ า ม ก ร ะ ตุ้ น ค ว า ม คิ ด ว่ า นั ก เ รี ย น ใ ช้ ค อ ม พิ ว เ ต อ ร์ ท า ง า น เ กี่ ย ว กั บ อ ะ ไ ร บ้ า ง (พิจารณาตามคาตอบของนักเรียน โดยให้อยู่ในดุลยพินิจของครูผู้สอน) 2.ค รู น า อ ภิป ร า ย เ กี่ ย ว กับ ห ลัก ก า ร เ ลื อ ก ซื้ อ ค อ ม พิ ว เ ต อ ร์ จนได้ว่าผู้ซื้ อจะต้องสารวจระดับการใช้งานข องค อมพิวเต อร์ก่อน เพื่อนาไปกาหนดคุณลักษณะของเครื่องคอมพิวเตอร์ที่ต้องการซื้อให้เหมาะสมกับ ระดับการใช้งาน 3.นัก เ รี ย น ร ว ม ก ลุ่ม เ ดิม ( จ า ก แ ผ น ก า ร จัด ก า ร เ รี ย น รู้ที่ 2) แล้วร่วมกันศึกษาความรู้เกี่ยวกับหลักการเลือกคอมพิวเตอร์ จากหนังสือเรียน โดยแบ่งหน้าที่กันศึกษาความรู้ ดังนี้
  • 3. - หมายเลข 1 ศึ ก ษ า ค ว า ม รู้ เ รื่ อ ง การสารวจระดับการใช้งานคอมพิวเตอร์ - หมายเลข 2 ศึ ก ษ า ค ว า ม รู้ เ รื่ อ ง วิธีการกาหนดคุณลักษณะของคอมพิวเตอร์ - หมายเลข 3 ศึกษาความรู้เรื่อง การสารวจราคา - หมายเลข 4 ศึกษาความรู้เรื่อง การสารวจบริการหลังการขาย - หมายเลข 5 ศึ ก ษ า ค ว า ม รู้ เ รื่ อ ง การตรวจสภาพอุปกรณ์ก่อนออกจากร้าน สมาชิกกลุ่มแต่ละหมายเลขอธิบายแลกเปลี่ยนความรู้ความเข้าใจในหัวข้อที่ ตนศึกษามาให้เพื่อนฟัง 4.ครูสุ่มเรียกตัวแทนกลุ่มออกมานาเสนอข้อมูลความรู้ที่หน้าชั้นเรียน โดยมีครูคอยอธิบายเพิ่มเติมในส่วนที่ยังมีข้อบกพร่องอยู่ ชั่วโมงที่ 2 ขั้นที่ 2 วิเคราะห์วิจารณ์ 5. ครูยกตัวอย่างกรณีศึกษาให้นักเรียนแต่ละกลุ่มช่วยกันพิจารณาและวิเคราะห์ถึง ความเหมาะสมในการเลือกใช้คอมพิวเตอร์ให้เหมาะสมกับการใช้งาน เช่น 6. นักเรียนแต่ละกลุ่มนาความรู้ที่ได้รับจากการศึกษามาพิจารณาความเหมาะสมใ นการเลือกใช้คอมพิวเตอร์ให้เหมาะสมกับการใช้งานในกรณีศึกษาที่ครูกาหนดใ ห้ข้างต้น จากนั้นส่งตัวแทนออกนาเสนอผลการวิเคราะห์ที่หน้าชั้นเรียน โดยครูคอยตรวจสอบความถูกต้อง และอธิบายเพิ่มเติม น้าฝ น ต้องการซื้ อค อมพิวเ ต อ ร์เพื่ อ มาพิ มพ์ ราย ง า น แ ล ะ เ อ ก ส า ร ภ า ย ใ น ร้ า น ร ว ม ถึง ก า ร เ ล่น อิน เ ท อ ร์ เ น็ ต ซึ่ ง น้ า ฝ น ไ ม่ เ น้ น ค ว า ม เ ร็ ว สู ง แ ต่ ข อ ใ ห้ มี ร า ค า ถู ก เหมาะสมกับคุณภาพในการใช้งานที่เธอต้องการ น้ า ห ว า น ต้องการซื้อคอมพิวเตอร์เพื่อมาใช้ในงานออกแบบที่สามารถแสดงผลใน รู ป แ บ บ ส า ม มิ ติ แ ล ะ ส า ม า ร ถ เ ล่ น เ ก ม ส า ม มิ ติ ไ ด้ เ ธ อ ต้ อ ง ก า ร เ ค รื่ อ ง ค อ ม พิ ว เ ต อ ร์ ที่ มี ป ร ะ สิ ท ธิ ภ า พ สู ง และมีราคาที่เหมาะสมกับคุณภาพการใช้งานน้ า ม น ต์ ต้องการซื้อคอมพิวเตอร์เพื่อมาเล่นเกมที่เธอชื่นชอบอย่างเต็มอรรถรส โดยต้องการเครื่องคอมพิวเตอร์ที่มีคุณภาพ ความเร็ว ความจุ แ ล ะ ม า ต ร ฐ า น สู ง แ ล ะ เ ต็ ม ใ จ ซื้ อ ใ น ร า ค า ที่ สู ง เพื่อตอบสนองความต้องการของตนเอง
  • 4. 7.ครูตั้งประเด็นคาถามเพื่อประเมินความรู้ความเข้าใจของนักเรียน เช่น - การเลือกซื้อคอมพิวเตอร์เพื่อมาใช้งาน มีหลักในการพิจารณาอย่างไร - ก า ร ใ ช้ ค อ ม พิ ว เ ต อ ร์ ใ น ง า น ก ร า ฟิ ก ควรเลือกอุปกรณ์คอมพิวเตอร์และคุณลักษณะที่เหมาะสมอย่างไร - ก า ร บ ริ ก า ร ห ลั ง ก า ร ข า ย มีความสาคัญต่อการตัดสินใจซื้อคอมพิวเตอร์อย่างไร ขั้นที่ 3 สรุป 8. ครูและนักเรียนร่วมกันอภิปรายสรุปเกี่ยวกับหลักการเลือกคอมพิวเตอร์ว่าต้ องคานึงถึงสิ่งใดบ้าง 8. สื่อ/แหล่งเรียนรู้ 8.1 สื่อการเรียนรู้ 1)หนังสือเรียน เทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร ม.4 2)ตัวอย่างกรณีศึกษา 8.2 แหล่งการเรียนรู้ - 9. การวัดผล/ประเมินผล วิธีการ เครื่องมือ เกณฑ์ ประเมินการนาเสนอผลงาน แบบประเมินการนาเสนอผลงาน ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์ สังเกตพฤติกรรมการทางานกลุ่ม แบบสังเกตพฤติกรรมการทางานกลุ่ม ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์ สังเกตความมีวินัย ใฝ่เรียนรู้ และมุ่งมั่นในการทางาน แบบประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์ ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์
  • 5. บันทึกหลังกระบวนการเรียนรู้  ผลการจัดการเรียนรู้  ปัญหา/อุปสรรค  แนวทางการแก้ไข ลงชื่อ (นายอนุชิต แก้วคูนอก) ตาแหน่ง ครู อันดับ คศ.1 ความเห็นของหัวหน้ากลุ่มสาระการเรียนรู้การงานอาชีพและเทคโนโลยี ข้อเสนอแนะ
  • 6. ลงชื่อ (นางบัวแก้ว มงคลมะไฟ) ตาแหน่ง ครู อันดับ คศ.3 ความเห็นของรองผู้อานวยการฝ่ายวิชาการ ข้อเสนอแนะ ลงชื่อ (นายชาญ สิ่วไธสง) ตาแหน่ง รองผู้อานวยการฝ่ายวิชาการ ความเห็นของผู้อานวยการโรงเรียนกู่สวนแตงพิทยาคม ข้อเสนอแนะ ลงชื่อ (นายมานัส เวียงวิเศษ) ตาแหน่ง ผู้อานวยการโรงเรียนกู่สวนแตงพิทยาคม
  • 7. แบบประเมินการนาเสนอผลงาน คาชี้แจง : ให้ ผู้สอน ประเมินการนาเสนอผลงานของนักเรียนตามรายการที่กาหนด แล้วขีด  ลงในช่อง ที่ตรงกับระดับคะแนน ลาดับที่ รายการประเมิน ระดับคะแนน 4 3 2 1 1 นาเสนอเนื้อหาในผลงานได้ถูกต้อง 2 การลาดับขั้นตอนของเนื้อเรื่อง 3 การนาเสนอมีความน่าสนใจ 4 การมีส่วนร่วมของสมาชิกในกลุ่ม 5 การตรงต่อเวลา รวม ลงชื่อ...................................................ผู้ประเมิน ............../.................../........ ........ เกณฑ์การให้คะแนน ผลงานหรือพฤติกรรมสมบูรณ์ชัดเจน ให้ 4 คะแนน ผลงานหรือพฤติกรรมมีข้อบกพร่องบางส่วน ให้ 3 คะแนน เกณฑ์การตัดสินคุณภาพ ช่วงคะแนน ระดับคุณภาพ 18 - 20 ดีมาก 14 - 17 ดี 10 - 13 พอใช้ ต่ากว่า 10 ปรับปรุง
  • 8. ผลงานหรือพฤติกรรมมีข้อบกพร่องเป็นส่วนใหญ่ ให้ 2 คะแนน ผลงานหรือพฤติกรรมมีข้อบกพร่องมาก ให้ 1 คะแนน แบบสังเกตพฤติกรรมการทางานกลุ่ม ชื่อกลุ่ม ชั้น คาชี้แจง : ให้ ผู้สอน สังเกตพฤติกรรมของนักเรียนในระหว่างเรียนและนอกเวลาเรียน แล้วขีด  ลงในช่อง ที่ตรงกับระดับคะแนน ลาดับที่ รายการประเมิน ระดับคะแนน 4 3 2 1 1 การแบ่งหน้าที่กันอย่างเหมาะสม 2 ความร่วมมือกันทางาน 3 การแสดงความคิดเห็น 4 การรับฟังความคิดเห็น 5 ความมีน้าใจช่วยเหลือกัน รวม ลงชื่อ...................................................ผู้ประเมิน ............../.................../........ ........ เกณฑ์การให้คะแนน ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมอย่างสม่าเสมอให้ 4 คะแนน ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมบ่อยครั้ง ให้ 3 คะแนน ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมบางครั้ง ให้ 2 คะแนน ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมน้ อยครั้ง ให้ 1 คะแนน เกณฑ์การตัดสินคุณภาพ ช่วงคะแนน ระดับคุณภาพ 18 - 20 ดีมาก 14 - 17 ดี 10 - 13 พอใช้ ต่ากว่า 10 ปรับปรุง
  • 9. แบบสังเกตพฤติกรรมการทางานกลุ่ม คาชี้แจง : ให้ ผู้สอน สังเกตพฤติกรรมของนักเรียนในระหว่างเรียนและนอกเวลาเรียน แล้วขีด  ลงในช่อง ที่ตรงกับระดับคะแนน ลาดั บ ที่ ชื่อ- สกุล ของ ผู้รับ การ ประ เมิน ความร่วมมือกั นทากิจกรรม การแสดงคว ามคิดเห็น การรับฟังคว ามคิดเห็น การตั้งใจ ทางาน การแก้ไขปัญหา/ห รือปรับปรุงผลงานก ลุ่ม รวม 20 คะ แน น 4 3 2 1 4 3 2 1 4 3 2 1 4 3 2 1 4 3 2 1 ลงชื่อ...................................................ผู้ประเมิน ............../.................../........ ........ เกณฑ์การให้คะแนน ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมอย่างสม่าเสมอให้ 4 คะแนน ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมบ่อยครั้ง ให้ 3 คะแนน ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมบางครั้ง ให้ 2 คะแนน ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมน้ อยครั้ง ให้ 1 คะแนน เกณฑ์การตัดสินคุณภาพ ช่วงคะแนน ระดับคุณภาพ 18 - 20 ดีมาก 14 - 17 ดี 10 - 13 พอใช้ ต่ากว่า 10 ปรับปรุง
  • 10. แบบประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์ คาชี้แจง : ให้ ผู้สอน สังเกตพฤติกรรมของนักเรียนในระหว่างเรียนและนอกเวลาเรียน แล้วขีด  ลงในช่อง ที่ตรงกับระดับคะแนน ด้านที่ รายการประเมิน ระดับคะแน น 4 3 2 1 1.รักชาติ ศาสน์ กษัตริย์ 1.1 ยืนตรงเมื่อได้ยินเพลงชาติ ร้องเพลงชาติได้ และอธิบาย ความหมายของเพลงชาติ 1.2 ปฏิบัติตนตามสิทธิและหน้าที่ของนักเรียน 1.3 ให้ความร่วมมือ ร่วมใจ ในการทางานกับสมาชิกในโรงเรียน 1.4 เข้าร่วมกิจกรรมและมีส่วนร่วมในการจัดกิจก รรมที่สร้างความสามัคคี ปรองดอง และเป็นประโยชน์ต่อโรงเรียนและชุมชน 1.5 เข้าร่วมกิจกรรมทางศาสนาที่ตนนับถือ ปฏิบัติตนตามหลักของ ศาสนาตามโอกาส 1.6 เข้าร่วมกิจกรรมที่เกี่ยวกับสถาบันพระมหากษั ตริย์ตามที่โรงเรียน และชุมชนจัดขึ้น 2. ซื่อสัตย์ สุจริต 2.1 ให้ข้อมูลที่ถูกต้อง และเป็นจริง 2.2 ปฏิบัติในสิ่งที่ถูกต้อง ทาตามสัญญาที่ตนให้ไว้กับเพื่อน พ่อแม่ หรือผู้ปกครอง และครู 2.3 ปฏิบัติตนต่อผู้อื่นด้วยความซื่อตรง ไม่หาประโยชน์ในทางที่ไม่ ถูกต้อง 3.มีวินัย รับผิดชอบ 3.1 จัดกิจกรรมให้ผู้เรียนฝึกปฏิบัติตามข้อตกลง กฎเกณฑ์ ระเบียบ ข้อบังคับของครอบครัว โรงเรียน ตรงต่อเวลาในการปฏิบัติกิจกรรมต่างๆ
  • 11. ในชีวิตประจาวัน และรับผิดชอบในการทางาน 4. ใฝ่เรียนรู้ 4.1 แสวงหาข้อมูลจากแหล่งการเรียนรู้ต่างๆ 4.2 มีการจดบันทึกความรู้อย่างเป็นระบบ 4.3 สรุปความรู้ได้อย่างมีเหตุผล 5. อยู่อย่างพอเ พียง 5.1 ใช้ทรัพย์สินของตนเอง เช่น สิ่งของ เครื่องใช้ ฯลฯ อย่างประหยัด คุ้มค่า และเก็บรักษาดูแลอย่างดี และใช้เวลาอย่างเหมาะสม 5.2 ใช้ทรัพยากรของส่วนรวมอย่างประหยัด คุ้มค่า และเก็บรักษาดูแล อย่างดี 5.3 ปฏิบัติตนและตัดสินใจด้วยความรอบคอบ มีเหตุผล ด้านที่ รายการประเมิน ระดับคะแน น 4 3 2 1 5. อยู่อย่างพอเ พียง (ต่อ) 5.4 ไม่เอาเปรียบผู้อื่น และไม่ทาให้ผู้อื่นเดือดร้อน พร้อมให้อภัยเมื่อผู้อื่นกระทาผิดพลาด 5.5 วางแผนการเรียน การทางานและการใช้ชีวิตประจาวันบนพื้นฐา นของความรู้ ข้อมูล ข่าวสาร 5.6 รู้เท่าทันการเปลี่ยนแปลงทางสังคม และสภาพแวดล้อม ยอมรับและปรับตัว อยู่ร่วมกับผู้อื่นได้อย่างมีความสุข 6. มุ่งมั่นในกา ร ทางาน 6.1 เอาใจใส่ต่อการปฏิบัติหน้าที่ที่ได้รับมอบหมาย 6.2 ตั้งใจและรับผิดชอบในการทางานให้สาเร็จ 6.3 ปรับปรุงและพัฒนาการทางานอย่างรอบคอบ 6.4 ทุ่มเท ทางาน อดทน ไม่ท้อต่อปัญหาและอุปสรรค
  • 12. 6.5 พยายามแก้ปัญหาและอุปสรรคในการทางานใ ห้สาเร็จ 6.6 ชื่นชมผลงานความสาเร็จด้วยความภาคภูมิใจ 7. รักความเป็ นไทย 7.1 มีจิตสานึกในการอนุรักษ์วัฒนธรรมและภูมิปั ญญาไทย 7.2 เห็นคุณค่าและปฏิบัติตนตามวัฒนธรรมไทย 8. มีจิตสาธาร ณะ 8.1 รู้จักช่วยพ่อแม่ ผู้ปกครอง และครูทางาน 8.2 อาสาทางาน ช่วยคิด ช่วยทา และแบ่งปันสิ่งของให้ผู้อื่น 8.3 รู้จักการดูแล รักษาทรัพย์สมบัติและสิ่งแวดล้อมของห้องเรีย น โรงเรียน ชุมชน 8.4 เข้าร่วมกิจกรรมเพื่อสังคมและสาธารณประโยชน์ ของโรงเรียน ลงชื่อ...................................................ผู้ประเมิน ............../.................../................ เกณฑ์การให้คะแนน ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมอย่างสม่าเสมอ ให้ 4 คะแนน ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมบ่อยครั้ง ให้ 3 คะแนน ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมบางครั้ง ให้ 2 คะแนน ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมน้อยครั้ง ให้ 1 คะแนน เกณฑ์การตัดสินคุณภาพ ช่วงคะแนน ระดับคุณภาพ 104 - 124 ดีมาก 83 - 103 ดี 62 - 82 พอใช้ ต่ากว่า 62 ปรับปรุง