More Related Content
Similar to แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 11
Similar to แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 11 (20)
More from โรงเรียนชุมชนโนนแดง
More from โรงเรียนชุมชนโนนแดง (9)
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 11
- 1. แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 11
กลุ่มสาระการเรียนรู้การงานอาชีพและเทคโนโลยี หน่วยการเรียนรู้ที่
3
วิชา เทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร รหัสวิชา ง
31101
ชั้นมัธยมศึกษาปีที่
4
เรื่อง การถ่ายโอนข้อมูลและเชื่อมต่อเครือข่ายคอมพิวเตอร์ เวลาเรียน 2
ชั่วโมง
1. สาระสาคัญ
การถ่ายโอนข้อมูลเป็ นวิธีการส่งสัญญาณออกจากอุปกรณ์ส่งข้อมูลและรับสั
ญญาณด้วยอุปกรณ์รับข้อมูล และการเชื่อมต่อเค รือข่ายค อมพิวเต อร์
มีอยู่หลายรูปแบบ ซึ่งแต่ละรูปแบบจะมีข้อจากัดแตกต่างกันออกไป
2. ตัวชี้วัด/จุดประสงค์การเรียนรู้
2.1 ตัวชี้วัด
ง 3 . 1 ม . 4 - 6 / 3
อธิบายระบบสื่อสารข้อมูลสาหรับเครือข่ายคอมพิวเตอร์
2.2 จุดประสงค์การเรียนรู้
1) บอกวิธีการถ่ายโอนข้อมูลได้
2) อธิบายรูปแบบการเชื่อมต่อเครือข่ายคอมพิวเตอร์ได้
3. สาระการเรียนรู้
3.1 เครือข่ายคอมพิวเตอร์จะสื่อสาร และรับ-
ส่งข้อมูลกันได้ต้องใช้โพรโตคอลชนิดเดียวกัน
3.2 วิธีการถ่ายโอนข้อมูลแบบขนานและแบบอนุกรม
4. คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1. มีวินัย
2. ใฝ่เรียนรู้
3. มีความรับผิดชอบ
5. การบูรณาการกับหลักปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง
5.1 มีเหตุผล ในการที่จะอธิบายเครือข่ายคอมพิวเตอร์จะสื่อสาร และรับ-
ส่งข้อมูลกันได้ต้องใช้โพรโตคอลชนิดเดียวกันได้
5.2 มีภูมิคุ้มกัน
นักเรียนเรียนรู้แล้วสามารถนาไปปฏิบัติในชีวิตประจาวันได้อย่างถูกต้อง
- 2. 5.3 เงื่อนไขความรู้
นักเรียนบอกวิธีการถ่ายโอนข้อมูลแบบขนานและแบบอนุกรมได้
5.4 เงื่อนไขคุณธรรม นักเรียนมีความรับผิดชอบ
ตรงต่อเวลาและมีวินัยในตัวเอง
6. สมรรถนะสาคัญของผู้เรียนที่เกิดขึ้นเมื่อเรียนรู้ตามแผนการจัดการเรียนรู้นี้
6.1 ความสามารถในการคิด
- ทักษะการเชื่อมโยง
6.2 ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต
6.3 ความสามารถในการใช้เทคโนโลยี
- สามารถเลือกใช้เทคโนโลยีในการเรียนรู้ การทางาน
การแก้ปัญหาอย่างสร้างสรรค์
7. กิจกรรมการเรียนรู้
ชั่วโมงที่ 1
ขั้นที่ 1 ขั้นนาเข้าสู่บทเรียน
1.นั ก เ รี ย น ก ลุ่ ม เ ดิ ม ( จ า ก แ ผ น ก า ร จัด ก า ร เ รี ย น รู้ ที่ 9)
ร่ ว ม กั น แ ส ด ง ค ว า ม คิ ด เ ห็ น เ กี่ ย ว กั บ ก า ร สื่ อ ส า ร ข้ อ มู ล ว่ า
นอกจากใช้สื่อกลางการสื่อสารแล้ว ยังมีวิธีการสื่อสารแบบใดอีกหรือไม่
2.ค รูสุ่มตัวแทนนักเรีย นแต่ละกลุ่มออกมาแสด งค วามคิด เ ห็ น
เพื่อนาเข้าสู่บทเรียน
ขั้นที่ 2 วางแผน
3.นักเรียนแต่ละกลุ่มจับคู่กันเป็ น 2 คู่ แล้วให้แต่ละคู่ร่วมกันศึกษาความรู้
จากหนังสือเรียน ห้องสมุด และแหล่งข้อมูลสารสนเทศ ในหัวข้อที่กาหนดให้ ดังนี้
- คู่ที่ 1 ศึกษาความรู้เรื่อง วิธีการถ่ายโอนข้อมูล
- คู่ที่ 2 ศึกษาความรู้เรื่อง รูปแบบการเชื่อมต่อเครือข่ายคอมพิวเตอร์
4.
เมื่อนักเรียนแต่ละคนศึกษาความรู้ตามประเด็นที่ได้รับมอบหมายจนเข้าใจ
แล้ว ให้ผลัดกันอธิบายความรู้ให้คู่ของตนเองฟัง และซักถามข้อสงสัย
5.นั ก เ รี ย น แ ต่ ล ะ คู่ ร ว ม ก ลุ่ ม เ ดิ ม ( 4 ค น )
ผ ลัด กันอภิปราย ค วามรู้ที่ได้จากการศึกษาให้กับเพื่ อนอีกคู่ห นึ่งฟัง
และแลกเปลี่ยนข้อสงสัย จนทุกคนมีความเข้าใจชัดเจน ตรงกัน
6.นัก เ รี ย น ทุ ก ค น ท า ใ บ ง า น ที่ 8 เ รื่ อ ง รู ป แ บ บ ก า ร สื่ อ ส า ร
เสร็จแล้วร่วมกันเฉลยคาตอบของใบงาน
7.นั ก เ รี ย น ต อ บ ค า ถ า ม ก ร ะ ตุ้ น ค ว า ม คิ ด
ว่ า รู ป แ บ บ ก า ร เ ชื่ อ ม ต่ อ เ ค รื อ ข่ า ย ค อ ม พิ ว เ ต อ ร์ มี กี่ แ บ บ
แต่ละแบบแต กต่างกันอย่างไร (พิจารณาต ามคาต อบข องนักเรียน
โดยให้อยู่ในดุลยพินิจของครูผู้สอน)
- 3. ชั่วโมงที่ 2
ขั้นที่ 3 ขั้นสรุป
8.ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปความรู้ในหัวข้อที่กาหนดให้ ดังนี้
1) วิธีการถ่ายโอนข้อมูล
2) รูปแบบการเชื่อมต่อเครือข่ายคอมพิวเตอร์
9.นั ก เ รี ย น ต อ บ ค า ถ า ม ก ร ะ ตุ้ น ค ว า ม คิ ด
ว่าการถ่ายโอนข้อมูลแบบอนุกรมกับแบบขนานต่างกันอย่างไร(พิจารณาตามคาต
อบของนักเรียน โดยให้อยู่ในดุลยพินิจของครูผู้สอน)
8. สื่อ/แหล่งเรียนรู้
8.1 สื่อการเรียนรู้
1) หนังสือเรียน เทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร ม.4
2) ใบงานที่ 8 เรื่อง รูปแบบการสื่อสาร
8.2 แหล่งการเรียนรู้
1) ห้องสมุด
2) แหล่งข้อมูลสารสนเทศ
-
http://web.ku.ac.th/schoolnet/Snet1/hardware/ftp/ftp.html
-
http://www.school.net.th/library/Snet1/hardware/network.html
9. การวัดผล/ประเมินผล
วิธีการ เครื่องมือ เกณฑ์
ตรวจใบงานที่ 8 ใบงานที่ 8
ร้อยละ 60
ผ่านเกณฑ์
ตรวจแบบบันทึกการอ่าน แบบบันทึกการอ่าน
ระดับคุณภาพ
2 ผ่านเกณฑ์
สังเกตพฤติกรรมการทางานกลุ่ม แบบสังเกตพฤติกรรมการทางานกลุ่ม
ระดับคุณภาพ
2 ผ่านเกณฑ์
สังเกตความมีวินัย ใฝ่เรียนรู้
และมีความรับผิดชอบ
แบบประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์ ระดับคุณภาพ
2 ผ่านเกณฑ์
- 5. ตาแหน่ง ครู อันดับ คศ.3
ความเห็นของรองผู้อานวยการฝ่ายวิชาการ
ข้อเสนอแนะ
ลงชื่อ
(นายชาญ สิ่วไธสง)
ตาแหน่ง
รองผู้อานวยการฝ่ายวิชาการ
ความเห็นของผู้อานวยการโรงเรียนกู่สวนแตงพิทยาคม
ข้อเสนอแนะ
ลงชื่อ
(นายมานัส เวียงวิเศษ)
ตาแหน่ง
ผู้อานวยการโรงเรียนกู่สวนแตงพิทยาคม