More Related Content
Similar to แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 9 (20)
More from โรงเรียนชุมชนโนนแดง (8)
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 9
- 1. แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 9
กลุ่มสาระการเรียนรู้การงานอาชีพและเทคโนโลยี หน่วยการเรียนรู้
ที่ 3
วิชา เทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร รหัสวิชา ง
31101
ชั้นมัธยมศึกษาปี
ที่ 4
เ รื่ อ ง
ความรู้เบื้องต้นของการสื่อสารข้อมูลสาหรับเครือข่ายคอมพิว
เตอร์
เวลาเรียน 2
ชั่วโมง
1. สาระสาคัญ
การสื่อสารข้อมูลเป็นกระบวนการถ่ายทอดข้อมูลระหว่างผู้ใช้คอมพิวเตอร์
ซึ่งระบบสื่อสารข้อมูลประกอบด้วย ข่าวสาร ผู้ส่ง ผู้รับ สื่อกลาง และโพรโตคอล
2. ตัวชี้วัด/จุดประสงค์การเรียนรู้
2.1 ตัวชี้วัด
ง 3.1 ม . 4-6/3
อธิบายระบบสื่อสารข้อมูลสาหรับเครือข่ายคอมพิวเตอร์
2.2 จุดประสงค์การเรียนรู้
1) บอกความหมายของการสื่อสารข้อมูลได้
2) อธิบายองค์ประกอบของระบบสื่อสารข้อมูลได้
3. สาระการเรียนรู้
3.1 ระบบสื่อสารข้อมูล ประกอบด้วย ข่าวสาร ผู้ส่ง ผู้รับ สื่อกลาง
โพรโตคอล
4. คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1. มีวินัย
2. ใฝ่เรียนรู้
3. มีความรับผิดชอบ
5. การบูรณาการกับหลักปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง
5.1 มีเหตุผล ในการที่จะอธิบายความหมายของการสื่อสารข้อมูลได้
5.2 มีภูมิคุ้มกัน
นักเรียนเรียนรู้แล้วสามารถนาไปปฏิบัติในชีวิตประจาวันได้อย่างถูกต้อง
5.3 เงื่อนไขความรู้ นักเรียนมีความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับการสื่อสารข้อมูล
- 2. 5.4 เงื่อนไขคุณธรรม นักเรียนมีความรับผิดชอบ
ตรงต่อเวลาและมีวินัยในตัวเอง
6. สมรรถนะสาคัญของผู้เรียนที่เกิดขึ้นเมื่อเรียนรู้ตามแผนการจัดการเรียนรู้นี้
6.1 ความสามารถในการคิด
สามารถคิดวิเคราะห์ คิดอย่างสร้างสรรค์
6.2 ความสามารถในการใช้เทคโนโลยี
สามารถเลือกใช้เทคโนโลยีในการเรียนรู้ การทางาน
การแก้ปัญหาอย่างสร้างสรรค์
7. กิจกรรมการเรียนรู้
ชั่วโมงที่ 1
1. นักเรียนทาแบบทดสอบก่อนเรียน หน่วยการเรียนรู้ที่ 3
ขั้นที่ 1 กระตุ้นความสนใจ
2.
ครูและนักเรียนร่วมกันสนทนาเกี่ยวกับช่องทางในการสื่อสารในชีวิตประจา
วันว่า มีอะไรบ้าง และมีความจาเป็นหรือมีความสาคัญอย่างไร เช่น
- การสื่อสารผ่านทางจดหมาย
- การสื่อสารผ่านทางจดหมายอิเล็กทรอนิกส์ (อีเมล์)
- การสื่อสารด้วยถ้อยคา
- การสื่อสารด้วยสัญลักษณ์ (ป้ายจราจร สัญญาณไฟ)
3.ค รู อ ธิ บ า ย เ พิ่ ม เ ติ ม ใ ห้ นั ก เ รี ย น ท ร า บ ว่ า
ใ น ปั จ จุ บั น ก า ร ติ ด ต่ อ สื่ อ ส า ร ข้ อ มู ล ต่ า ง ๆ
ได้มีการพัฒนาและก้าวหน้าไปอย่างต่อเนื่องและได้มีการนาเทคโนโลยีคอมพิวเต
อร์และเทคโนโลยีด้านเครือข่ายคอมพิวเตอร์มาประยุกต์ใช้ในการสื่อสาร
ทาให้การสื่อสารมีความสะดวกรวดเร็วมากขึ้น
4.นั ก เ รี ย น ต อ บ ค า ถ า ม ก ร ะ ตุ้ น ค ว า ม คิ ด
ว่ า นั ก เ รี ย น มี วิ ธี ก า ร ติ ด ต่ อ สื่ อ ส า ร กั บ เ พื่ อ น ท า ง ใ ด บ้ า ง
(พิจารณาตามคาตอบของนักเรียน โดยให้อยู่ในดุลยพินิจของครูผู้สอน)
ขั้นที่ 2 สารวจค้นหา
5.ครูแบ่งนักเรียนเป็นกลุ่ม กลุ่มละ 4 คน คละกันตามความสามารถ คือ เก่ง
ปานกลางค่อนข้างเก่ง ปานกลางค่อนข้างอ่อน และอ่อน
6.นั ก เ รี ย น แ ต่ ล ะ ก ลุ่ ม จั บ คู่ กั น เ ป็ น 2 คู่
แ ล้ ว ใ ห้ แ ต่ ล ะ คู่ ร่ ว ม กั น ศึ ก ษ า ค ว า ม รู้ เ รื่ อ ง
ค วามรู้เบื้องต้นข องการสื่อสารข้อมูลสาห รับเค รือข่าย คอมพิวเตอร์
- 3. จากหนังสือเรียน ห้องสมุด และแหล่งข้อมูลสารสนเทศ ตามประเด็นที่กาหนด
ดังนี้
- คู่ ที่ 1 ศึ ก ษ า ค ว า ม รู้ เ รื่ อ ง
ความหมายของการสื่อสารข้อมูลและเครือข่ายคอมพิวเตอร์
- คู่ที่ 2 ศึกษาความรู้เรื่อง องค์ประกอบของระบบสื่อสารข้อมูล
ขั้นที่ 3 อธิบายความรู้
7.
นักเรียนแต่ละคู่อธิบายแลกเปลี่ยนความรู้ความเข้าใจที่ตนศึกษามาตามหัว
ข้อที่กาหนดให้คู่ของตนฟัง จนเข้าใจตรงกัน
8.นั ก เ รี ย น เ ข้ า ก ลุ่ ม เ ดิ ม ( 4 ค น )
ให้แต่ละคู่นาความรู้ที่ได้จากการศึกษามาร่วมกันอธิบายและสรุปความหมายของ
การสื่อสารข้อมูลและเครือข่ายคอมพิวเตอร์ ดังนี้
- การสื่อสาร (communication)
- การสื่อสารข้อมูล (data communication)
- เครือข่ายคอมพิวเตอร์ (computer network)
ใ ห้ เ พื่ อ น ใ น ก ลุ่ ม ฟั ง
ผลัดกันซักถามหากมีข้อสงสัยและอธิบายจนทุกคนมีความเข้าใจชัดเจนตรงกัน
9.
นักเรียนแต่ละกลุ่มอธิบายสรุปเกี่ยวกับองค์ประกอบของระบบสื่อสารข้อมูล
ชั่วโมงที่ 2
ขั้นที่ 4 ขยายความเข้าใจ
10.
ครูนาแผนผังองค์ประกอบของระบบสื่อสารข้อมูลมาแสดงให้นักเรียนดู
แล้วให้นักเรียนช่วยกันอธิบายและยกตัวอย่างองค์ประกอบของระบบสื่อสารข้อมูล
จากนั้นให้นักเรียนอธิบายความแตกต่างของข่าวสารในรูปแบบต่างๆ เช่น
-ข้อมูล (data)
-ข้อความ (text)
-รูปภาพ (image)
-เสียง (voice)
11. ครูให้นักเรียนทาใบงานที่ 6 เรื่อง องค์ประกอบของระบบสื่อสารข้อมูล
เมื่อนักเรียนทาใบงานเสร็จแล้วให้ตรวจสอบความถูกต้องของใบงาน
- 4. 12. นั ก เ รี ย น ต อ บ ค า ถ า ม ก ร ะ ตุ้ น ค ว า ม คิ ด
ว่านักเรียนเคย ส่งข้อมูลข่าวสารในรูปแบบใด บ้าง และผ่านระ บ บใด
(พิจารณาตามคาตอบของนักเรียน โดยให้อยู่ในดุลยพินิจของครูผู้สอน)
ขั้นที่ 5 ตรวจสอบผล
13. นักเรียนแต่ละกลุ่มส่งตัวแทนออกมานาเสนอคาตอบในใบงานที่ 6
ห น้ า ชั้ น เ รี ย น
โดยครูและเพื่อนกลุ่มอื่นร่วมกันแสดงความคิดเห็นและให้ข้อเสนอแนะ
- 5. 8. สื่อ/แหล่งเรียนรู้
8.1 สื่อการเรียนรู้
1) หนังสือเรียน เทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร ม.4
2) แผนผังองค์ประกอบของระบบสื่อสารข้อมูล
3) ใบงานที่ 6 เรื่อง องค์ประกอบของระบบสื่อสารข้อมูล
8.2 แหล่งการเรียนรู้
1) ห้องสมุด
2) แหล่งข้อมูลสารสนเทศ
-
http://www.chakkham.ac.th/teachnology/network/index.htm
-
http://www.school.net.th/library/Snet1/hardware/network.html
9. การวัดผล/ประเมินผล
วิธีการ เครื่องมือ
ตรวจแบบทดสอบก่อนเรียน
หน่วยการเรียนรู้ที่ 3
แบบทดสอบก่อนเรียน หน่วยการเรียนรู้ที่
3
(ประเม
ตรวจใบงานที่ 6 ใบงานที่ 6 ร้อยละ
สังเกตพฤติกรรมการทางานรายบุคคล แบบสังเกตพฤติกรรมการทางานรายบุคคล ระดับค
ผ่านเก
สังเกตความมีวินัย ใฝ่เรียนรู้
และมีความรับผิดชอบ
แบบประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์ ระดับค
ผ่านเก
บันทึกหลังกระบวนการเรียนรู้
- 6. ผลการจัดการเรียนรู้
ปัญหา/อุปสรรค
แนวทางการแก้ไข
ลงชื่อ
(นายอนุชิต แก้วคูนอก)
ตาแหน่ง ครู อันดับ คศ.1
ความเห็นของหัวหน้ากลุ่มสาระการเรียนรู้การงานอาชีพและเทคโนโลยี
ข้อเสนอแนะ
ลงชื่อ
(นางบัวแก้ว มงคลมะไฟ)
ตาแหน่ง ครู อันดับ คศ.3
ความเห็นของรองผู้อานวยการฝ่ายวิชาการ
ข้อเสนอแนะ
- 9. คาชี้แจง :
ให้ผู้สอนสังเกตพฤติกรรมของนักเรียนในระหว่างเรียนและนอกเวลาเรี
ยน แล้วขีด ลงในช่อง
ที่ตรงกับระดับคะแนน
ลาดั
บ ที่
ชื่อ-สกุล
ของผู้รับการ
ประเมิน
ความมีวิ
นัย
ความมีน้า
ใจเอื้อเฟื้อ
และเสียส
ละ
การรับฟัง
ความคิดเ
ห็น
การแสดง
ความคิดเ
ห็น
การตรงต่
อเวลา
รวม
20
คะแน
น
4 3 2 1 4 3 2 1 4 3 2 1 4 3 2 1 4 3 2 1
ลงชื่อ...................................................ผู้ประเมิน
............../.................../........
........
เกณฑ์การให้คะแนน
ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมอย่างสม่าเสมอให้ 4 คะแนน
ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมบ่อยครั้ง ให้ 3 คะแนน
ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมบางครั้ง ให้ 2 คะแนน
ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมน้ อยครั้ง ให้ 1 คะแนน
เกณฑ์การตัดสินคุณภาพ
ช่วงคะแนน ระดับคุณภาพ
18 - 20 ดีมาก
14 - 17 ดี
10 - 13 พอใช้
ต่ากว่า 10 ปรับปรุง