1. PANG-ARAW-ARAW NA TALA SA PAGTUTURO SA ARALING PANLIPUNAN
GRADES 1 to 12
Pang-araw-araw na
Tala
Sa Pagtuturo - DLL
Paaralan Minuyan National High School Antas Grade 8
Guro Jonell G. Cruz Asignatura Araling Panlipunan 8 (Daigdig)
Petsa/Oras Jan. 30 -31, Feb. 1 – 3, 2023 Markahan Ikatlong Markahan
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mga mag-aaral ang pag-unawa sa naging transpormasyon tungo sa makabangong panahon ng mga bansa at rehiyon
sa daigdig bunsod ng paglaganap ng mga kaisipian sa agham, politika at ekonomiya tungo sa pagbuo ng pandaigdigang kamalayaan.
B. Pamantayan sa Pagganap Ang mga mag-aaral ay kritikal na nakapagsusuri sa naging implikasyon sa kaniyang bansa, komunidad at sarili ng mga pangyayari sa
panahon ng transpormasyon tungo sa makabagong panahon.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto (Isulat
and code ng bawat kasanayan)
AP9MKE-IIIa-b1
1.Nasusuri ang pag-usbong ng bourgeoisie, merkantilismo, National Monarchy, Reinaissance, Simbahang Katoliko at repormasyon sa
daigdig
2. Napahahalagahan ang mga kontribusyon ng bourgeoisie , merkantilismo, National Monarchy, Reinaissance, Simbahang Katoliko at
repormasyon sa daigdig
II. NILALAMAN Bourgeoisie Merkantilismo National Monarchy
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro 133-141 141- 142 143-146
2. Mga pahina sa Kagamitang Pang-
Mag-aaral
281-289 290- 292 292 - 295
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula sa
portal ng Learning Resource/
Other sources
B. Iba pang kagamitang Panturo Concept Map
III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin at/o
pagsisimula ng bagong aralin
Pre Test (Yunit III) Sino ang mga Bourgeoisie? Paano nagbalik ang kapangyarihan ng mga
hari kasabay ng paglakas ng kapangyarihan ng
mga bourgeoisie
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Bigyan ng pahapyaw na talakayan ang
mga pangyayari at kasaysayan na
tatalakayin sa Yunit III
Ano ang gampanin ng mga Bourgeoisie sa
pag-usbong ng kalakalan.
Paano nakatulong ang pagtatatag ng national
monarchy sa paglakas ng Europe?
2. C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa
bagong aralin
Isa-isahin ang mga paksa sa bawat aralin
sa Yunit III.
D. Pagtatalakay ng bagong konsepto at
paglalahad ng bagong kasanayan#1
Sagutan ang Gawain 1: Word Hunt
Sagutan ang Gawain 2: Kilalanin Mo!
Talakayan: Gawain 6 : Magbasa at
Unawain.
Ano ang konseptong ipinahahayag sa
teksto? Bakit ipinapahayag na ang
merkantilismo ay hindi lamang pang
ekonomiya kundi pampolitika rin.
Talakayan: Pag-usbong ng mga Nation State.
Paano nakatulong ang mga nation state sa
paglkas ng Europe? Sagutin ang pamprosesong
tanong . (Oral / Written)
E. Pagtatalakay ng bagong konsepto at
paglalahad ng bagong kasanayan#2
Talakayan: Pag-usbong ng mga
Bourgeoisie.
Talakayan: Gawain 7 : Pagtatatag ng
National Monarchy
Ano – ano ang mga salik na nakatulong sa
muling paglakas ng kapangyarihan ng
hari?
Talakayan: Paglakas ng Simbahan at ang papel
nito sa paglakas ng Europe. Sagutin ang
Gawain 8 : Discussion Web (pahina 297)
Sagutan ang Gawain 9 (pahina 298
F. Paglinang sa Kabihasnan
(Tungo sa Formative Assessment)
Sagutin ang concept map at
pamprosesong tanong sa pahina 289
Ano ang kaibahan ng merkantilismo at
dotrinang bullionism?
G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-
araw na buhay
Paano nakatutulong ang bourgeoisie sa
kasalukuyan.
Paano nga ba muling naging
makapangyarihan ang mga hari ? Paano
nakatulong ang mga bourgeoisie sa
pagbalik ng kapangyarihan ng mga hari?
H. Paglalahat ng Aralin
I. Pagtataya ng Aralin Pagsusulit Pagsusulit Pagsusulit
J. Karagdagang Gawain para sa takdang
aralin at remediation/ Integrasyon ng
paksa o isyu
IV. Mga Tala
V.Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80%
sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan
ng iba pang Gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng
mag-aaral na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy sa
remediation?
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo
nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?
3. F. Anong suliranin ang aking naranasan na
solusyunan sa tulong ng aking
punongguro at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?
.
Inihanda ni: Binigyang pansin: Tinunghayan ni:
Jonell G. Cruz Maria Melinda I. Espiritu Luisito V. De Guzman, Ph.D,
Guro I AP – Coordinator Punong Guro IV