1. DAILY LESSON LOG
Paaralan: Cagayan de Oro National High School – Junior High Antas: 8
Guro: JESSER T. PAIRAT
Asignatura: Araling Panlipunan –
Kasaysayan ng Daigdig
Petsa: March 20-24, 2023
Seksiyon: 8 Talisay, Ilang-ilang, Falcata, Narra, Kamagong at Apitong
Markahan: Ikatlo
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW
1. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng magaaral ang pag-unawa sa naging transpormasyon tungo sa makabagong panahon ng mga bansa at rehiyon sa
daigdig bunsod ng paglaganap ng mga kaisipan sa agham, politika, at ekonomiya tungo sa pagbuo ng pandaigdigan kamalayan.
B. Pamantayang Pagganap Kritikal na nakapagsusuri sa naging implikasyon sa kaniyang bansa, komunidad, at sarili ng mga pangyayari sa panahon ng
transpormasyon tungo sa makabagong panahon.
C. Kasanayan sa Pagkatuto *Naipapaliwanag ang kaugnayan ng Rebolusyong Pangkaisipan sa Rebolusyong Amerikano at Pranses.
(MELC 2 AP8 Q3 Week 5-7)
2. NILALAMAN Aralin 2: Paglawak ng Kapangyarihan ng Europe
Paksa 1 – Reblusyong Pangkaisipan
Paksa 2 – Ang Rebolusyong Amerika
Paksa 3 - Ang Rebolusyong Pranses
KAGAMITANG PANTURO PowerPoint presentation, projector, papers,
at chalkboard
PowerPoint presentation, projector, paper, at
chalkboard
PowerPoint presentation, projector,
paper, at chalkboard
A. SANGGUNIAN
1. Mga Pahina sa Gabay ng
Guro
p. 183-210 p. 183-210 p. 183-210
2. Mga Pahina sa Kagamitang
Pang Magaaral
p. 355-357 p. 358-377 p. 358-377
3. Mga Pahina sa Teksbuk Kasaysayan ng Daigdig Blando R. Et al
DepEd-IMCS
Kasaysayan ng Daigdig
Blando R. Et al DepEd-IMCS
Kasaysayan ng Daigdig
Blando R. Et al DepEd-IMCS
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng Learning
Resources o ibang website
https://www.studocu.com/ph/document/western-philippines-
university/readings-in-philippine-history/ap8-q3-mod2-
unang-yugto-ng-kolonyalismo-compress-kkakkakkasas-
mdmmsamalskl-ado/22863984
https://www.studocu.com/ph/document/western-philippines-
university/readings-in-philippine-history/ap8-q3-mod2-unang-
yugto-ng-kolonyalismo-compress-kkakkakkasas-
mdmmsamalskl-ado/22863984
https://www.studocu.com/ph/document/western-
philippines-university/readings-in-philippine-history/ap8-
q3-mod2-unang-yugto-ng-kolonyalismo-compress-
kkakkakkasas-mdmmsamalskl-ado/22863984
B. IBA PANG KAGAMITANG
PANTURO
3. PAMAMARAAN Gawin ang pamamaraang ito ng buong linggo at tiyakin na may gawain bawat araw. Para sa holistikong paghubog, gabayan ang mga
mag-aaral gamit ang mga istratehiya ng formative assessment. Magbigay ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong
kaalaman, mag-isip ng analitikal at kusang magtaya ng dating kaalaman na iniuugnay sa kanilang pang-araw-araw na karanasan.
a. Konteksto ng mga mag-aaral Kumustahin ang mga mag-aaral s kanilang
kasalukuyang kalagayan
Kumustahin ang mga mag-aaral s kanilang
kasalukuyang kalagayan
Kumustahin ang mga mag-aaral s
kanilang kasalukuyang kalagayan
ACTIVITY
2. b. Balik Aral Picture Analysis
Pagpapakita ng larawan patungkol sa
paksang tatalakayin
Picture Analysis
Pagpapakita ng larawan patungkol sa
paksang tatalakayin
Picture Analysis
Pagpapakita ng larawan patungkol sa
paksang tatalakayin
ANALYSIS
c. Analysis sa ginawang
aktibidad
Pamprosesong mga tanong:
Pagbibigay ng mga katanungan
tunkol sa natalakay na aralin.
Pamprosesong mga tanong:
Pagbibigay ng mga katanungan
tunkol sa natalakay na aralin.
Pamprosesong mga tanong:
Pagbibigay ng mga katanungan
tunkol sa natalakay na aralin.
d. Paghahabi sa Layunin ng
Aralin
Pagprepresenta ng mga layunin sa pag-
aaral gamit ang PowerPoint presentation o
ibang paraan at pag papaliwanag nito.
Ang mga mag-aaral ay inaasahan na may
kahusayan na:
Naipapaliwanag ang kaugnayan ng
Rebolusyong Pangkaisipan sa
Rebolusyong Amerikano at Pranses
Pagprepresenta ng mga layunin sa pag-aaral
gamit ang PowerPoint presentation o ibang
paraan at pag papaliwanag nito.
Ang mga mag-aaral ay inaasahan na may
kahusayan na:
Naipaliwanag ang sanhi, karanasan at
implikasyon ng Rebolusyong
Amerikano
Pagprepresenta ng mga layunin sa pag-
aaral gamit ang PowerPoint presentation
o ibang paraan at pag papaliwanag nito.
Ang mga mag-aaral ay inaasahan na
may kahusayan na:
Nasusuri ang pagsiklab ng
Rebolusyong Pranses
e. Pag-uugnay ng mga
Halimbawa sa Bagong Aralin
PAUNANG PAGSUBOK
Susuriin ng mabuti ng mga mag-aaral ang
mga larawan na ipinakita sa slides at
sasagutin ang mga sumusunod na
katanungan:
Mga Tanong:
1. Ano ang kaibahan ng prinsipyong
merkantilismo ng laissez faire?
2. Ano ang pinaniniwalaan ng
mga physiocrats?
3. Paano lumaganap ang kaisipang
liberal sa kabuuan ng Europa?
PIC-HULA
Tutukuyin ng mga mag-aaral ang tawag sa
mga bagay na nasa larawan:
ANG TENNIS COURT OATH
ABSTRACTION
3. f. Pagtalakay ng Bagong
Konsepto
Magkakaroon ng malayang talakayan sa
ideya na meron ang mag aaral sa bagong
paksa.
Magbigay ng mga katanungan
Magkakaroon ng malayang talakayan sa
ideya na mayroon ang mga mag-aaral sa
bagong paksa.
Magbigay ng mga katanungan
Magkakaroon ng malayang talakayan sa
ideya na mayroon ang mag aaral sa
bagong paksa.
Magbigay ng mga katanungan
g. Pagtalakay ng bagong
konsepto at bagong
karanasan
Malayang talakayan gamit ang Powerpoint
presentation o ibang paraan at random na
pagtawag ng mga mag-aaral.
Pagtatalakay ng paksa tungkol sa
Impluwensiya ng Pagkamulat ng
Pangkaisipan
Malayang talakayan gamit ang Powerpoint
presentation o ibang paraan at random na
pagtawag ng mga mag-aaral.
Pagtatalakay ng paksa tungkol sa
REBOLUSYONG AMERIKANO: SANHI,
KARANASAN AT IMPLIKASYON
Malayang talakayan gamit ang
Powerpoint presentation o ibang paraan
at random na pagtawag ng mga
estudyante.
Pagtatalakay ng paksa tungkol sa Mga
salik sa Pagsiklab ng Rebolusyong Pranses
APPLICATION
h. Paglinang sa kabihasaan
(Formative Assessmeent)
Semantic WEb
Oras: Sampung (10) minuto
Kagamitan: Isang buong papel
Gabay: Susuriin ng mga mag-aaral ang
kasunod na sitwasyon. Pagkatapos ay
sasagutan nila ang mga tanong na
nakapaloob sa semantic web
GAWAIN : Pagpangkatin ng limang grupo
base sa daily sweepers ang klase
Pangkatang Gawain
Group 1 – Ang Labintatlong Kolonya
Group 2 - Walang Pagbubuwis Kung Walang
Representasyon
Group 3- Ang Unang Kongresong Kontinental
Group 4 - Ang Ikalawang Kongresong
Kontinental
Group 5 – Ang Deklarasyong ng Kalayaan
TALAHANAYAN; PUNAN MO
Oras: Sampung (10) minuto
Kagamitan: Isang buong papel
Gabay: Gamit ang sumusunod na
talahanayan ibibigay ng mga mag-aaral
ang mga sumusunod ukol sa mga
hinihinging impormasyon.
i. Paglalapat ng aralin sa pang-
arawaraw na buhay
Magkakaroon ng malayang pagpapahayag
ng ideya na meron ang mga mag-aaral sa
paksa. Magbibigay ang guro ng isang
katanungan at sasagutin ito ng mga mag-
aaral gamit ang ½ crosswise na papel.
(Tingnan ang rubrik sa pahina 11)
Magkakaroon ng malayang pagpapahayag
ng ideya na meron ang mga mag-aaral sa
paksa. Magbibigay ang guro ng isang
katanungan at sasagutin ito ng mga mag-
aaral gamit ang ½ crosswise na papel.
(Tingnan ang rubrik sa pahina 11)
Magkakaroon ng malayang
pagpapahayag ng ideya na meron ang
mga mag-aaral sa paksa. Magbibigay
ang guro ng isang katanungan at
sasagutin ito ng mga mag-aaral gamit
4. Ang tanong:
1. Ano-anong pangkaisipang politikal,
ekonomikal, medikal at pilosopikal ang
sumibol at kumalat sa malaking bahagi ng
Europe?
2. Paano nito binago ng mga kaisipang ito
ang pagtingin ng mga Europeo sa
kanilang pinuno at pamahalaan?
3. Naging makatuwiran kaya ang mga
kaisipang ipinahayag ng mga
Philosophes? Pangatuwiranan.
Ang tanong:
1. Ano-ano ang pangyayaring nagbunsod
sa pagsilang ng Rebolusyong Amerikano?
2. Ano ang naging epekto ng labis na
pagbubuwis ng Great Britain sa kamalayan
ng mga Amerikano?
ang ½ crosswise na papel. (Tingnan ang
rubrik sa pahina 11)
Ang tanong:
1. Paano nakaapekto ang kalagayang
panlipunan ng karamihang
mamamayang Pranses sa pagsibol ng
rebolusyon?
2. Ano ang sinisimbolo ng pagbagsak
ng Bastille sa pamahalaang
monarkiya?
3. Naging makatuwiran ba ang
paghiling ng mga Pranses sa
pagbabago ng lipunan?
Pangatwiranan.
j. Paglalahat ng aralin Paglalahat ng guro sa aralin: Paglalahat ng guro sa aralin: Paglalahat ng guro sa aralin:
k. Pagtataya ng aralin EXIT PASS
Oras: Tatlong (3) minuto
Taking the Right Steps
Gawin natin ang tamang hakbang!
Ano ang maaari mong gawin upang
mapabuti ang iyong pag-unawa sa ating
mga tinalakay ngayon?
EXIT PASS
Sasagutan ng mga mag-aaral ang exit pass
sa loob ng limang (5) minuto sa isang ½
crosswise na papel.
Pagbibigay ng limanga katanungan tungkol
sa paksa
EXIT PASS
Sasagutan ng mga mag-aaral ang exit
pass sa loob ng limang (5) minuto sa
isang ½ crosswise na papel.
Pagbibigay ng limanga katanungan
tungkol sa paksa
l. Takdang aralin Magsaliksik at sagutin ang sumusunod na
katanungan:
1. Ano ang Rebolusyong Amerikano
Magsaliksik tungkol sa Rebolusyong
Industriyal
Ano ang sanhi sa pagsiklan ng Rebolusyong
Pranses
Magsaliksik tungkol sa susunod nating
aralin:
1. Ikalawang Yugto ng
Imperyalismong Kanluranin
2. Ano-ano ang mga Dahilan, Uri, at
Lawak ng Pananakop?
1. MGA TALA
2. PAGNINILAY Magnilay sa iyong mga istratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat linggo. Paano mo ito
naisasakatuparan? Ano pang tulong ang maaari mong gawin upang sila’y matulungan? Tukuyin ang maaari mong itanong/ilahad sa
iyong superbisor sa anumang tulong na maaari niyang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita.
a. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
5. b. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
c. Nakatulong ba ang remedial?
d. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
e. Alin sa mga estratehiyang
pagtuturo na nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
f. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyon na
tulong ng aking punongguro
at superbisor?
g. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa
guro?
Prepared By: Monitored By: Checked By Inspected By:
JESSER T. PAIRAT ANNABELLE D. TABILE ASTRUD B. SURALTA NORMA B. DELIMA, PhD
SST – III Chairman – Araling Panlipunan MT1- Araling Panlipunan Secondary School Principal
6. RUBRIK PARA SA REFLEKSYON NA MGA TANONG
Puntos Deskripsiyon
5
Ang mag-aaral ay nakapagpaliwanag nang napakalinaw, napakahusay, at
nakapagbigay ng patunay na higit pa sa mga impormasyong naibigay.
4
Ang mag-aaral ay nakapagpaliwanag nang malinaw, mahusay at nakapagbigay ng
sapat na patunay.
3 Ang mag-aaral ay limitadong nakapagpaliwanag at nakapagbigay ng patunay.
2-1 Ang mag-aaral ay malabong nakapagpaliwanag at nakapagbigay ng patunay.
BINGO GAME
MGA KATANUNGAN
1 Ito ay isang sasakyang pandagat na may kakayahang maglulan ng
maraming tao at may dalang mga kanyon.
2 Ito ay nililinang para sa bunga nito na tinatawag na peppercorn na
karaniwang pinatuyo upang gamiting pampalasa.
3 Ito ay isang masiglang himpilang pangkalakalan sa panahon ng Byzantine
Empire ngunit ito ay bumagsak sa kamay ng mga Turkong Muslim.
4 Siya ay isang mangangalakal na taga-Venice na nakarating sa China sa
panahon ng Dinastiyang Yuan na nasa pamumuno ni Kublai Khan.
7. 5 Ito ay tumutukoy sa telang ginagamit sa sasakyang-dagat.
6 Napukaw ng kilusang ito ang interes ng mga Europeo na marating ang
malalayong bahagi ng daigdig.
7 Ang pampalasa na ito ay nagmula sa mga bansang India, Sri Lanka,
Bangladesh at Myanmar.
8 Ito ay instrumentong gabay sa pagtukoy ng tamang direksiyon sa
paglalayag.