Modyul-14.MGA ISYUNG MORAL TUNGKOL SA SEKSIWALIDAD
AP8-Q3-W1 (1).pdf
1. Grade 1 to 12
DAILY LESSON LOG
Paaralan: Dasmariñas National High School Antas: 8
Guro: Asignatura:Kasaysayan ng Daigdig
Petsa: Markahan: Ikatlo
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mga mag-aaral ang pag-unawa sa naging transpormasyon tungo sa makabagong panahon ng mga bansa at rehiyon sa
daigdig bunsod ng paglaganap ng mga kaisipan sa agham,politika at ekonomiya tungo sa pagbuo ng pandaigdigan kamalayan.
B. Pamantayang Pagganap Kritikal na nakapagsususri sa naging implikasyon sa kaniyang bansa, komunidad at sarili ng mga pangyayari sa panahon ng transpormasyon
tungo sa makabagong panahon.
C. Kasanayan sa Pagkatuto Nasusuri ang pag-usbong ng bourgeoise,merkantilismo,National monarchy, Renaissance,Simbahang Katoliko at Repormasyon.
AP8PMD-IIIA-B1
II. NILALAMAN Aralin 1: Paglakas ng Europe
Pag-usbong ng Bougeoise,
Merkantilismo
Pagtatag ng National Monarchy
Pag-usbong ng mga Nation-state
Paglakas ng Simbahang Katoliko at ang Papel nito sa Paglakas ng Europe
KAGAMITANG PANTURO Mga larawan ng kilalang mga negosyante TV,USB,Manila Paper,Pentel pen Mga larawan ng simbahan at mga kilalang
Manila Paper,pentel pen personalidad tulad nina Papa Gregory
VII,Henry IV,TV, usb para sa power point
A. SANGGUNIAN
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro Manual ng Guro pp. 139-141 Manual ng Guro pp. 142-143 Manual ng Guro pp. 143-146
2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang Mag-
aaral
Kasaysayan ng Daigdig pp. 288-291 Kasaysayan ng Daigdig pp 292-294 Kasaysayan ng Daigdig pp295-297
3. Mga Pahina sa Teksbuk Kasaysayan ng Daigdig pp. 159-162
Blando R. Et al DepEd-IMCS
Kasaysayan ng Daigdig pp. 168-170
Blando R. Et al DepEd-IMCS
4. Karagdagang Kagamitan mula sa
portal ng Learning Resources o ibang
website
B. IBA PANG KAGAMITANG PANTURO
III. PAMAMARAAN
Balitaan Pag-uulat ng mga mag-aaral sa
napapanahong balita
Pag-uulat ng mga mag-aaral sa
napapanahong balita
Pag-uulat ng mga mag-aaral sa
napapanahong balita
a. Balik Aral Paano nakatulong ang pag-usbong ng mga Flash Card ko Ipaliwanag Mo! Loop a Word!Bumuo ng mga salita sa hanay
2. bayan at lungsod sa paglakas ng
kapangyarihan ng mayayamang malalakal
ng mga titik sa manila paper na may
kinalaman sa paksang tinalakay noong
nakaraang paksa.
b. Paghahabi sa Layunin ng Aralin Picture Analysis:Magpapakita ng larawan ng
mga kilalang mga mangangalakal at
negosyante. Tatanungin ang mga mag-aaral
kung ano ang alam nila tungkol sa mga
naturang larawan.
Video presentation: Magpapanood ang guro
ng isang video na may kinalaman sa National
Monarchy. IPapasuri ito at itatanong kung
ano ang kanilanh napanood.
Picture Analysis : Pagpapakita ng larawan ng
St. Peter Church. Ano ang sinisimbolo nito
c. Pag-uugnay ng mga Halimbawa sa
Bagong Aralin
Gawain 5: Burgis ka!At Gawain 6: Magbasa
at Unawain. Ipababasa sa mga mag-aaral ang
naturang Gawain na nasa ph.288 at 290
Gawain 7:Hagdan ng Pag-unawa! Ipabasa
ang National Monarchy at ipasagot ang
katanungan na Paano nakatulong ang
pagtatatag ng national monarchy sa paglakas
ng Europe?Itatala sa Ladder diagram ang mga
kaganapan sa pagyabong ng national
monarchy.
Ipababasa ang teksto, makaraan nito ay
ipasususri ang papel na ginampanan ng
simbahang katoliko sa paglakas ng Europe.
d. Pagtalakay ng Bagong Konsepto . Pagbibigay ng gabay na katanungan:
Ano ang bourgeoise?Anong bahagi
ang ginagampanan nito sa
kasaysayan ng Europe? Ano ang
merkantilismo? Ano ang kinalaman
ng merkantilismo sap ag-unlad ng
isang bansa?
Pagbasa sa Pag-usbong ng mga Nation
State. Pagbuo ng isang graphic organizer sa
pagtalakay ng mga Nation -State
Gawain 8: Discussion Web: Pagbuo ng 5
pangkat na may magkakatulad na bilang
Talakayin ang tanong sa inyong
pangkat at bumuo ng ebidensya at
suporta sa panig ng Oo o Hindi
Suriin ang tanong at itala ang
inpormasyon at pahayag ng bawat
myembro sa Oo at Hindi
Magtalaga ng tiga-pagsalita na
magpreresenta ng nabuo nilang
konklusyon sa ginawa nilang
pagsusuri.
Presentasyon ng bawat pangkat
e. Pagtalakay ng bagong konsepto at
bagong karanasan
Magkakaroon pagpapangkat ang mga
mag-aaral
Pagkakaroon ng isang malayang talakayan
gamit ang ginawang mga organizer at teknik
Magkakaroon ng isang malayang talakayan
makaraan ang presentasyon gamit ang mga
Merkantilismo
Bullionism
Bourgeoisie
Landlord
3. Magkakaroon ng brainstorming ang
bawat pangkat
Presentasyon ng bawat pangkat.
para sa Pagtatatag ng National Monarchy at
Pag-usbong ng mga Nation State.
gabay na tanong:
May malaki bang ginagampanan ang
simbahan sa buhay ng mga tao?
Ipaliwanag.
Ano sa inyong palagay may Malaki
bang ginagampanan ng simbahan sa
paglakas ng ekonomiya ng isang
bansa?
f. Paglinang sa kabihasaan (Formative
Assessmeent) Pagsagot ng prosesong tanong sa ph. 293 sa
student manual
Pagsagot sa prosesong mga tanong sap h 295
sa student manual
Pagsagot sa prosesong tanong na nasa ph.
298 sa student module
g. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-
araw na buhay
Sa inyong palagay ang sistemang
merkantilismo ba ay maaari sa ating bansa?
Ipaliwanag?
Kung ikaw ang tatanungin,pabor k aba na
pamunuan tayo ng isang hari at reyna?Bakit?
Sa ating bansa gaano nakaaimpluwensya ang
simbahan sa buhay ng mga Pilipino?
h. Paglalahat ng aralin Ang pag-usbong ng mga bougeoise ay
nakatulong sap ag-unlad ng mga kalakalan sa
bawat bansa at ito rin ang naging
Ano ang naitulong ng nation-state sa
paglakas ng Europe?
Sa papaanong paraan pinapakita ng mga tao
ang kanilang pagsunod at pananampalataya
sa simbahan?
i. Pagtataya ng aralin Panuto: Punan ang bawat patlang ng tamang
kasagutan:
1. Ang _____ ay iniuugnay sa mga
mayayaman noong panahon ng
Medieval France.
2. Ang tawag sa nagmamay-ari at
namamahala ng bangko ay ______.
3. _____ ay sentral na teorya ng
merkantilismo
4. Isang elemento ng merkantilismo
nakakatutulong sa pagbuo at
paglakas ng mga nation-state ay
tinatawag na________.
5. Dto nasusukat ang dami at ginto ng
isang bansa tinatawag ito na ______.
Panuto: Sagutin ang sumusunod na
katanungan:
1. Ibigay ang kahulugan ng nation-state,
noble at pyudalismo
2. Ipaliwanag ang national monarchy
Panuto: Sagutin ng Tama o Mali
1. Ang Papa ang syang pinakamataas na
katungkulan sa simbahan.
2. Ang Investiture Controversy ay ideya
ni Papa Gregory VII
3. Si Henry IV ay deneklara na
ekskomulgado ni Papa Gregory VII
4. Ang Concordat of Worms ay
pagsunod sa lahat ng kasunduan ng
Papa.
5. Ang Republica Christiana ay
pinamumunuan ng isang Reyna
j. Takdang aralin Sagutin ang sumusunod na katanungan:
1. Anu-ano ang mga salik na nakatulong
sa muling paglakas ng kapangyarihan
ng hari?
2. Paano nakatulong ang nation-state sa
Sagutin ang sumusunod na katanungan:
1. Sino si Papa Gregory VII? at Henry IV?
2. Ano ang ginampanan ng simbahan sa
paglakas ng Europe?
Gumawa ng isang collage ukol sa mga
nagawa ng simbahan sa ating bansa.
4. paglaks ng Europe?
Sanggunian: Kasaysayan ng Daigdig (Student
Module ph. 292-294
Sanggunian: Kasaysayan ng Daigdig (Student
Module ph.295)
IV. MGA TALA
V. PAGNINILAY Magnilay sa iyong mga istratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat lingo. Paano mo ito
naisasakatuparan? Ano pang tulong ang maaari mong
superbisor sa anumang tulong na maaari niyang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita.
a. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya
b. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain
para sa remediation
c. Nakatulong ba ang remedial?
d. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
e. Alin sa mga estratehiyang pagtuturo
na nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?
f. Anong suliranin ang aking naranasan
na solusyon na tulong ng aking
punongguro at superbisor?
g. Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga
kapwa guro?