1. Grade 10 KONTEMPORARYONG ISYU
Paaralan: Tungawan National High School
Guro: Rodolfo V. Panolin Jr.
Petsa: November 6 – 8 , 2023
Baitang/Antas: Grade 10 / Garnet / Sapphire / Emerald
Asignatura: AP- Kontemporaryong Isyu
Markahan: Ikalawang Markahan
LUNES MARTES MIYERKULES
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Nilalaman
Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa sanhi at implikasyon ng mga lokal at pandaigdigang isyung pang ekonomiya upang mapaunlad ang kakayahan sa
matalinong pagpapasya tungo sa pambansang kaunlaran.
B. Pamantayan sa Pagganap Ang mga mag-aaralay nakabubuo ng pagsusuring papel sa mga isyung pang-ekonomiyang nakaaapekto sa kanilang pamumuhay.
C. Kasanayan sa Pagkatuto
Nauunawaan ang mga iba’t-ibang paliwanag ng
konsepto ng globalisasyon bilang isyung
panlipunan.
AP10GKA-IIa-1
Naipaliliwanag ang kasaysayan ng konsepto ng
globalisasyon at ang kaugnayan nito sa isyung
pang-ekonomiya
AP10GKA-IIa-1
Namamalas ang pagkakaiba ng pananaw ng
globalisasyon noon sa kasalukuyan at ang
kaugnayan sa ekonomiya.
AP10GKA-IIa-1
II. NILALAMAN A. Paksa: MGA ISYUNG PANG-EKONOMIYA
Aralin 1: Globalisasyon: Konsepto at Anyo
1. Konsepto ng Globalisasyon
B. Kagamitan: Mga Larawan, Laptop, LCD, Kompyuter, Manila paper, cartolina, pentel pen, meta strips
C. Sanggunian: 1. Araling Panlipunan (Gabay sa Pagtuturo)
2. Araling Panlipunan: Kontemporaryong Isyu ( Modyul),Pahina 158-161
Kagamitang Panturo
A. Sanngunian Araling Panlipunan Modyul sa Kontemporaryong Isyu
1. Mga pahina sa gabay
ng guro
Pahina Pahina Pahina 1
2.Mga pahina sa kagami-
tang pang-mag-aaral
LM p 158-161 LM p 158-161 LM p
3. Mga pahina sa teksbuk
4. Karagdagang kagami-
tan mula sa portal learning
resource
https://www.slideshare.net/ApHUB2013/globalisa
syon-report-4th-grading-3rd-year
http://www.academia.edu/3420126/Globalisasyon
_Kultura_at_Kamalayang_Pilipino
https://www.slideshare.net/ApHUB2013/globalisas
yon-report-4th-grading-3rd-year
http://www.academia.edu/3420126/Globalisasyon_
Kultura_at_Kamalayang_Pilipino
https://www.slideshare.net/ApHUB2013/globali
sasyon-report-4th-grading-3rd-year
http://www.academia.edu/3420126/Globalisasy
on_Kultura_at_Kamalayang_Pilipino
III. PAMAMARAAN
2. a. Balik-aral sa nakaraang
aralin
Ang mga mag-aaral ay magkakaroon ng
pagbabalik-tanaw sa nakalipas na araling
tinalakay tungkol sa suliraning pangkapaligiran sa
pamamagitan ng pagpapakita ng larawan:
1.
2.
3.
Magpakita ng improvised nag globo yari sa styro/o
larawan ng globo at idikit ang larawan ng mga
iba’t-ibang produkto o pangyayari sa ibat’-ibang
bansa.
Saging
Apple Buko
Juice
Samsung Banana Chips
Toyota
1. Ano ang ipinapahiwatig ang mga larawan?
2. Ano ang kaugnayan ng mga larawan sa
globalisasyon?
Mgpakita ng larawan ng:
Paano mo masasabi na nagkaroon nan g
ebolusyon ng globalisasyon.
B. Paghahabi sa layunin GAWAIN I:Pagugnay-ugnayin ang mga larawan: GAWAIN I: Larawan ko, Ikwento mo!
Panuto:Hatiin sa dalawang pangkat at mula sa
larawan ay gumawa ng isang kwento.
GAWAIN I: Ang guro ay magkaroon ng
pagtatanong ng nakaggawiang pagkain ng ating
mga ninuno noon at mga pagkain ngayon;
Hal.Noon- Kakanin
Ngayon- Cake
Noon- inihaw na manok
Ngayon- Chicken joy
C. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa bagong aralin
Gawain 2: Guess the Logo
LM pahina 155
Pamprosesong Tanong:
1. 1. Anu-anong kompanya ang kinakatawan ng
logo.
2. Madali mo bang nasagot ang mga ito? Bakit?
3. Sa iyong palagay, bakit sumikat ang mga
produkto/serbisyong ito?
4. Ano ang kaugnayan ng gawaing ito sa paksang
globalisasyon?
GAWAIN: 2 D&D(Dyad at Dapat
( LM, p. 156 )
Ang guro ay gagawa ng mga gabay na katanungan
upang makabuo konsepto tungkol sa kasysayan ng
globalisasyon at ang kaugnayan nito sa isyung
pang-ekonomiya ( 5 minuto )
GAWAIN 2: SALITA NILA NOON,ITUGMA
SA NGAYON!
Mula sa dalawang pangkat magkaroon ng
paligsahan sa pagtutugma ng mga salita noon sa
ngayon na may kaugnayan sa pananaw nila sa
globalisasayon:
Noon Ngayon
Banga Kaserola
Tapayan Water jug
Palakol Chainsaw
Bahay kubo Mansyon
3. Karusa Kuliglig
D. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng bagong
kasanayan#1
Gawain 3: TEKSTO SURI
Ang guro ay ipapaliwanag ang iba’t-ibang mga
paliwanag tungkol sa konsepto ng globalisasyon
batay kay:
1. Ritzer, 2011
2. Thomas Friedman
3. Mananaliksik
Gawain 3: KASAYSAYAN KO, PANOORIN MO
AT IUGNAY MO!
Ang guro ay maghahanda ng kwento sa video
tungol sa kasaysayan ng globalisasyon at iugnay sa
isyung pang-ekonomiya. Hanapin sa mga nasa
ibabang mga website:
https://www.slideshare.net/larchi/history-of-
globalisation
http://www.nber.org/papers/w7632
Ang guro ay magsasalaysay tungkol sa iba’t-
ibang yugto ng kasaysayan ng globalisasyon
mula sa
A. Panahon ng Kastila
B. Panahon ng Amerikano
C. Kasalukuyang panahon
https://www.imf.org/en/News/Articles/2015/
09/28/04/53/sp062901
https://en.wikipedia.org/wiki/History_of_glo
balization
E. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng bagong
kasanayan #2
GAWAIN 4: TEKSTO MO, ISALAYSAY
MO!
Panuto; Hahatiin ang klase sa 3 na pangkat. Ang
bawat pangkat ay magsasalaysay ng kanilang
naunawaan na pagsususri ng teksto sa iba’t-ibang
paraan:
Pangkat I- Radio Broadcasting
Pangkat II- Sabayang Pagbigkas
Pangkat III- TV News casting
(Ang guro ay gagawa ng Rubrics bilang
pamantayan sa pagmamarka)
Pamprosesong tanong:
1. Ano ang inyong naramdaman habang
isinasagawa ninyo ang inyong gawain.
2. Ano ang inyong naunawaan sa inyong
mga pagpapahayag.
3. Bakit naging isyung pang-ekonomiya
ang globalisasyon?
GAWAIN 4: HALINA AT ISALAYSAY MO
NAMALAS MO!
Ang mga mag-aaral ay papagkatin sa apat at
ilalahad ang kanilang mga naunawaan mula sa mga
ipinakitang pagsasalaysay mula sa mga website.
Pamprosesong tanong:
1. Ano ang inyong naiisip at nararamdaman
habang pinapanood ang video?
2. Bakit naiuugnay ang globalisasyon sa
isyung pang-ekonomiya?
3. Bakit kailangan nating maunawaan ang
globalisasyon bilang bahagi ng ating
pamumuhay?
GAWAIN 4: IPAMALAS NINYO!
Pangkatin ang klase sa 3 grupo.
Sa pamamagitan ng Role play, ipamalas ang
desisyon ukol sa mga namalas na mga salaysay.
(Ang guro ay gagawa ng Rubrics bilang
pamantayan ng pagmamarka)
Pamprosesong tanong:
1. Ano ang naunawaan ninyo sa inyong
ipinamalas na sanaysay ng
globalisasyon?
2. Sa inyong ipinakitang pagsasalaysay,
aling panahon ang kakikitaan ng mas
masalimuot na sistema ng
globalisasasyon? Bakit?
F. Paglinang sa kabihasaan
(Tungo sa Formative Assessment)
Magkaroon ng pagtatanungan tungkol sa mga
naunawaan nila sa mga tinalakay at mga
ipinahayag tungkol sa kahalagahan nito sa pang-
araw-araw na buhay ng mga Pilipino.
GAWAIN 6: GUESS WHAT?
Ang guro ay magpapakita ng mga larawan o mga
bagay na may kaugnayan sa globalisasyon at isyung
pang-ekonomiya ng Pilipinas tulad ng:
1. Saging 6. Niyog
2. OFW 7. Bigas
3. Mais 8. Nurses
4. Teachers 9. Engineers
5. Asukal 10. Lamang Dagat
GAWAIN 4: PARA SA KINABUKASAN
(LM,p.48 )
Gumawa ng isang Open letter tungkol sa
Pangangailangan at kagustuhan ng iyong
lokal na komunidad.
G. Paglalapat ng aralin sa pang-
araw-araw na Gawain.
Gawain 5:”ANG PANGARAP KO AT ANG
AKING BAYAN”
GAWAIN 5: REFLECTION
Magpahayag ng saloobin tungkol sa talatang”
THINK GLOBAL, ACT GLOBAL”
GAWAIN 5: “REFLECTION NILA SA
AKING BUHAY”
4. Prepared by :
RODOLFO V. PANOLIN JR.
Noted by :
VIOLETA R. CUNDIMAN
Bilang isang mag-aaral, papaano ano ang iyong
pangarap na maaring maging kapaki-pakinabang
ng ating bansa.
Pumili ng mahalagang ambag ng iba’t-ibang
panahon sa iyong buhay at iugnay din ito sa
buhay ng mga Pilipino
H. Paglalahat ng aralin “HUSGAHAN MO”
May naidudulot ba na kabutihan ang
globalisasyo? Paano
“ SINO ANG SALARIN”
Sa pagyabong ng globalisasasyon apektado ka
ba?Paano
“GUSTO KO YAN”
Sino ang mas nagustuhan mong panahon at
kontribusyon sa pag-usbong ng globalisasyon?
Bakit?
I. Pagtataya ng aralin Gawain 6: TILAMSIK NG KAALAMAN
LM p. 165 FORMATIVE TEST FORMATIVE TEST
J. Karagdagang Gawain para sa
takdang aralin at remediation
Magtala ng mga pangyayaring napapanood mo sa
telebisyon na nagiging epekto ng globalisasyon
Maghanap ng mga sanaysay sa internet tungkol sa
pangyayaring epekto ng globalisasyon.
Magsaliksik sa internet ng mga produkto ng
mga iba’t-ibang panahon tulad ng Kastila,
Amerika at kasalukuyan na may kaugnayan sa
globalisasyon at isyung pang-ekonomiko.
IV. MGA TALA
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba Gawain
para sa remediation
C. Nakatulong baa ng
remedial? Bilang ng mga mag-
aaral na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral na
nagpatuloy sa remediation
E. Alin sa mga istratehiyang
panturo ang nakatulong ng lubos?
Paano ito Nakatulong?