1. Grade 1 to 12
DAILY LESSON
LOG
Paaralan: Luis AguadoNationalHighSchool Antas: 8
Guro:Ryan C. Rodriguez Asignatura:Kasaysayan ng
Daigdig
Petsa: November4 ,2019 Markahan:Ikatlo
UNANG ARAW
A. PamantayangPangnilalaman
Naipamamalasngmgamag-aaralangpag-unawasanagingtranspormasyontungosamakabagongpanahonngmgabansaat
rehiyon sa daigdigbunsodngpaglaganapngmgakaisipansaagham,politikaatekonomiyatungosa pagbuongpandaigdigan
kamalayan.
B. PamantayangPagganap
Kritikalna nakapagsususrisanagingimplikasyonsakaniyangbansa, komunidadatsarilingmgapangyayari sa panahonng
transpormasyontungosa makabagongpanahon.
C. Kasanayan sa Pagkatuto
Nasusuriangpag-usbongngbourgeoise,merkantilismo,Nationalmonarchy,Renaissance,SimbahangKatolikoatRepormasyon.
AP8PMD-IIIA-B1
I. LAYUNIN 1. Naiisa-isaangkatangianngmgabourgeoisie.
2. Nabibigyanghalaga angkontibusyonng mgabourgeoisiesapag-unladngmgabansasa
Europa.
3. Nasusuriang kaugnayanng pagsibolngmgabourgeoisiesapag-unladngekonomiyang
mgabansasa kasalukuyan.
II. NILALAMAN Aralin1: Paglakasng Europe
Pag-usbongngBougeoise,
KAGAMITANGPANTURO Mga larawanng kilalangmganegosyante TV,USB,ManilaPaper,Pentelpen
A. SANGGUNIAN
1. MgaPahinasa Gabayng
Guro
ManualngGuropp. 139-141
2. MgaPahinasa Kagamitang
PangMag-aaral
Kasaysayan ng Daigdigpp.288-291
3. MgaPahinasa Teksbuk Kasaysayan ng Daigdigpp.159-162
BlandoR. Et al DepEd-IMCS
4. KaragdagangKagamitanmula
sa portal ngLearningResources
o ibangwebsite
B. IBA PANG KAGAMITANG
PANTURO
III.PAMAMARAAN 2c2i1r ( 4 A’s)
Balitaan Pag-uulatng mgamag-aaralsanapapanahongbalita lalonaekonomiyangbansa
Gabayna tanong:
1. Sa anongpamamaraannakakatulongangmganegosyantesaekonomiyang bansa?
2. Ano-ano ang kanilangmgakatangiangipinapakitasakanilangpagnenegosyo?
a. Balik Aral 1. Ano ang naginggampaninngmgaperyaat karnabalsakalakalanngmgaserf?
2. Paano nakatulongangpamamalitngmgasalapisamgaperya?
b. PaghahabisaLayunin ng
Aralin
PictureAnalysis:Magpapakitang larawanngmgakilalangmgamangangalakalatnegosyante
sa Cavite gamitangslidepresentation
Tatanunginangmgamag-aaralkunganoangalam nila tungkolsa mganaturanglarawan.
Pamprosesongtanong:
1. Sino-sinoangmgakilalangpersonalidadsamgalarawan?
2. Paano nagingmaimpluwensya angkanilangmganegosyosalalawiganngcavite?
c. Pag-uugnayng mga
HalimbawasaBagongAralin
Gawain 5:Burgiska!AtGawain 6:MagbasaatUnawain. Ipababasasamgamag-aaralang
naturangGawainnanasaph.288at 290
Indicator 1 :Applies knowledge of content within and across teaching
areas.
Indicator 1 :Applies knowledge of content within and across teaching
areas.
Indicator 3 Applies a range strategies to develop critical and creative thinking as well as higher order thinking skills
Indicator 8 Selects, develops, organizes, and uses appropriate teaching and learning resources, including ICT, to
address learning goals
Indicator 3 Applies a range strategies to develop critical and creative thinking as well as higher order thinking skills
2. d. Pagtalakayng Bagong
Konsepto
Pagbibigayng gabaynakatanungan:
1. Ano ang bourgeoise?
2. Paano banakakatulongangbankingsystem sa mgamangangalakalnaburgis?Magbigayng
halimbawa?
3. Paano nakaimpluwensyasa Europeangmgabangkongpagmamay-aringmgaBurgeosie?
e. Pagtalakayng bagong
konseptoat bagongkaranasan
Magkakaroonpagpapangkatangmgamag-aaral nahahatiinsaapat.
Magkakaroon ngbrainstormingangbawatpangkatsaloobng 5 minuto.
Group1: Simulangpakikipagkalakalanngmgaserf(Pamamaraan:Reporting)
Group2: Ang PaglitawngmgaBurgis (Pamamaraan:Maiklingdula)
Group3: Ambag ngmgaburgisat kahalagahannito(Pamamaraan: Tula)
Group4: Synthesizer at maglalahatngaralin
Presentasyon ng bawatpangkat. (2 minuto)
f. Paglinangsakabihasaan
(FormativeAssessmeent)
Pamprosesongtanong:
1. Ano-ano ang mganagingambagngmgabeorgeosiesaekonomiyangbansa?
2. Paano nilanatulunganpalakasinangEuropesalaranganngpagnenegosyo?
3. Bakit mahalagaangbuwissaisangbansa?
g. Paglalapatngaralinsa pang-
araw-arawnabuhay
1. Sa inyong palagayangsistemangmerkantilismobaaymaaarisaatingbansa?Ipaliwanag?
2. Kung ikaway magigingisangmatagumpaynanegosyante sa hinaharappaanomatutulungan
angpamayanan,paaralanat pamilya?
h. Paglalahatngaralin Ang Group4 angmaglalahatngaralin
Ang pag-usbongngmgabougeoiseaynakatulongsapag-unladngmga kalakalansabawat
bansaat ito rinang nagingdaanupangmabawasanangkapangyarihanngpamahalaang
monarkiya.
i. Pagtataya ng aralin Panuto: Basahinat sagutanang mgasumusunodnakatanungan.
1. Isa sa mganaipamanangmgaEuropeosamgaPilipinoayang konseptohinggilsa
mgabourgeoise.Ano angnaidulotngkonseptongito sa ating lugar?
A. Nabuksanangisipanngmgakababayannatin tungkolsa kalakalan
B. Nakatulongangkonseptongitosa pag-unladngmaramingmamamayansaating
bayan.
C. Nagkaroonngiba’t-ibangproduktosaatinglugar namulasa mgakaratiglugar.
D. Natustusanang lahatng pangangailangngmgamamamayan.
2. Ang sistemangmerkantilismoaynakatulongsapaglakasngkapangyarihanngmga
bansasa Europasa daigdig.Ano sa inyong palagayangepektonitosa lugarna inyong
kinabibilanganbilangminsanaynaging bahagingmgabansangnapasailalimsa
kanilangkapangyarihan?
A. Naginginstrumentoitoupangmagingalipinangmgakatutubo.
B. Napasailalimngmatagalnapanahonangbansa mgamananakop
C. Ang mgamananakopangnakinabangsamayamanglikasnayamanngPilipinas.
D. Unti-untingnaubosat nasiraangkalikasandahilsa kagustuhanngmga
mananakopnaumunlad.
3. Dahilsa kayamanannadulot ngmerkantilismomaramisamgamaykapangyarihansa
Indicator 1 :Applies knowledge of content within and across teaching
areas.
Indicator 3 Applies a range strategies to develop critical and creative thinking as well as higher order thinking skills
3. Europaang nagnaispana magingmakapangyarihan.Bataysa iyong obserbasyon,
anoang konseptohinggilsapulitikaangnatutunanng mgaPilipinosamgamananakop
na Europeo?
A. Tanging mgamayayamanlamangangmaykakayahannamagingpinunongating
bayan.
B. Maymgamayayamannaginamitangkanilangkapangyarihanupang
magpayaman
C. Hindimaaaringpaghiwalayinangkayamananat kapangyarihan.
D. Maymgapinunongangtanginghangadlamangaymagingmayamanat
makapangyarihan.
4. Ang Pilipinasaymatagalna napasailalimsakamayng mgamananakop.Paanoito
nakaapektosa pamumuhayngmgaPilipino?
A. RelihiyongKristiyanismolamangangnadalangmgadayuhansaating bansa.
B. Nagkaroonngpagbabagosalaranganngpulitika,ekonomiyaat kulturalsa ating
bansa
C. NaturuanangmgaPilipinonamagingmahusaynamganegosyanteat
mangangalakal
D. Sinanayng mgadayuhanangmgaPilipinonamagingmahusayat
mapagkakatiwalaangpinunongbansa.
5. Nagingmalakasangkapangyarihanngmgaharisa panahonnakolonyalismo.Sainyong
sarilingbayan, paanomapapalalakasangkapangyarihanngisangpinuno?
A. Kailangannagampananngnahalalnapinunoangkanyangtungkulinngmaykatapatan
B. Ibigayng pinunoanglahatng mgapangangailanngkanyangnasasakupan
C. Ang isangpinunoay kailanganggumamitngkamayna bakalsa pagdisiplinasakanyang
nasasakupan
D. Ang pinunoay kailangangmaytaglaynakabaitanupangsiya ay mahalinngmga
mamamayan.
a. Takdangaralin Sagutinang sumusunodnakatanungan:
1. Anu-ano angmgasalikna nakatulongsa mulingpaglakasngkapangyarihannghari?
2. Paanonakatulongangnation-statesa paglaksng Europe?
Sanggunian:Kasaysayan ng Daigdig (StudentModuleph.292-294
III. MGATALA
IV. PAGNINILAY Magnilaysa iyongmgaistratehiyangpagtuturo. Tayainangpaghubogng iyongmga mag-aaral
sa bawat lingo.Paanomo ito naisasakatuparan?Anopangtulongangmaaarimonggawin
upangsila’ymatulungan?Tukuyinangmaaarimongitanong/ilahadsaiyongsuperbisorsa
anumangtulongnamaaari niyangibigaysaiyo sa inyongpagkikita.
a.Bilangng mag-aaralna
nakakuhang80% sa pagtataya
b. Bilangng mag-aaralna
nangangailanganngibapang
gawainparasa remediation
c. Nakatulongbaangremedial?
d. Bilangng mgamag-aaralna
magpapatuloysaremediation
e. Alin sa mgaestratehiyang
pagtuturona nakatulongng
lubos?Paanoito nakatulong?
f. Anong suliraninangaking
naranasannasolusyon na tulong
ng akingpunongguroat
superbisor?
g. Anong kagamitangpanturo
angaking nadibuhonanaiskong
ibahagisamgakapwaguro?
4. Grade 1 to 12
DAILY LESSON
LOG
Paaralan: Luis AguadoNationalHighSchool Antas: 8
Guro:Ryan C. Rodriguez Asignatura:Kasaysayan ng
Daigdig
Petsa: November5 ,2019 Markahan:Ikatlo
UNANG ARAW
A. PamantayangPangnilalaman
Naipamamalasngmgamag-aaralangpag-unawasanagingtranspormasyontungosamakabagongpanahonngmgabansaat
rehiyon sa daigdigbunsodngpaglaganapngmgakaisipansaagham,politikaatekonomiyatungosa pagbuongpandaigdigan
kamalayan.
B. PamantayangPagganap
Kritikalna nakapagsususrisanagingimplikasyonsakaniyangbansa, komunidadatsarilingmgapangyayari sa panahonng
transpormasyontungosa makabagongpanahon.
C. Kasanayan sa Pagkatuto
Nasusuriangpag-usbongngbourgeoise,merkantilismo,Nationalmonarchy,Renaissance,SimbahangKatolikoatRepormasyon.
AP8PMD-IIIA-B1
V. LAYUNIN 1. Naipapaliwanag angmgadahilanngpaglakasngkapangyarihanmgaharisailalim ng
pamahalaangmonarkiya.
2. Napahahalagahan angkatangianngisangmahusaynapinunongbayan
3. Nakagagawa nggraphic organizer nanagpapakitangmga pamamaraanngpamumunona
ipinapakitangmgapinunosalugarna kanilangkinabibilangan.
VI. NILALAMAN Aralin1: Paglakasng Europe
Pagtatag ng NationalMonarchy
KAGAMITANGPANTURO TV,USB,Manila Paper,Pentelpen
A. SANGGUNIAN
1. MgaPahinasa Gabayng
Guro
ManualngGuropp. 142-143
2. MgaPahinasa Kagamitang
PangMag-aaral
Kasaysayan ng Daigdigpp 292-294
3. MgaPahinasa Teksbuk Kasaysayan ng Daigdigpp.159-162
BlandoR. Et al DepEd-IMCS
4. KaragdagangKagamitanmula
sa portal ngLearningResources
o ibangwebsite
B. IBA PANG KAGAMITANG
PANTURO
III.PAMAMARAAN 2c2i1r ( 4 A’s)
Balitaan Pag-uulatng mgamag-aaralsanapapanahongbalita lalonasa pamahalaan.
Gabayna tanong:
1. Ano ang gampaninngpamahalaansa atingbansa?
2. Paano natutugunanngpamahalaanangsuliraninsaatingbansa?
a. Balik Aral FlashCardko IpaliwanagMo!
b. PaghahabisaLayunin ng
Aralin
Video presentation: Magpapanoodanggurongisangvideo na maykinalamansamgapinuno
ng barangayat ilansa mgaproyektongkanilangipinatupad.
Pamprosesongtanong:
1. Ano ang gampaninngpamahalaansamgamamamayan?
2. Paano nakakatulongangmgamamamayansapamahalaan?
3. Bakit kailangangtugunanngpamahalaanangmgasumusunod:
1. Kalusugan 3. Batas
2. Proteksyon 4. Buwis
c. Pag-uugnayng mga
HalimbawasaBagongAralin
Gawain 7:Hagdan ng Pag-unawa! IpabasaangNationalMonarchyat ipasagotang
katanungannaPaanonakatulongangpagtatatagng nationalmonarchysapaglakasng
Europe?Itatalasa Ladderdiagram angmgakaganapansapagyabongngnationalmonarchy.
Merkantilismo Bullionism
Bourgeoisie Landlord
5. d. Pagtalakayng Bagong
Konsepto
PagbasasaPag-usbong ng mgaNation –State. Pagbuong isanggraphic organizerna
nagpapakitangmganamamahalasabarangayInocenciohanggangsabayanng Trece.Bigyan
ng paliwanagangbawatgawainngmganamamahala.
PAMAHAALANG BARANGAY INOCENCIO
Panutoang mgamag-aaralaymagkakaroonng partnerupangmabuoanggraphic organizer
e. Pagtalakayng bagong
konseptoat bagongkaranasan
Pagkakaroonngisangmalayangtalakayangamitang ginawangmgaorganizeratteknik parasa
Pagtatatag ngNational MonarchyatPag-usbongngmgaNation –State.
f. Paglinangsakabihasaan
(FormativeAssessmeent)
Pamprosesongtanong:
1. Ano- ano angnaitulongngpagtatayo ng sentralisadongpamahalaansamgabansang
Europeo
2. Paano natulunganngburgeosienapalakasinangsentralisadongpamahalaansaEuropesa
laranganngpagnenegosyo?
3. Bakit mahalagaangbuwissaisangbansa?
g. Paglalapatngaralinsa pang-
araw-arawnabuhay
1. Bilangisangmag-aaralpaanomopahahalagahanangatingpamahalaan?
2. Sang-ayon sa “Panatangmakabayan”Paanomopahahalagahanangpagigingisang
mabutingmamamayan?
2. Kung ikaway magigingisangmatagumpaynanegosyante sa hinaharappaanomatutulungan
angpamayanan,paaralanat pamilya?
h. Paglalahatngaralin Isa sa mgamag-aaralang maglalahatngaralinbasesagraphic organizernakanilangginawa
Gabayna tanong:
Ano angnaitulongngnation-statesa paglakasng Europe?
i. Pagtataya ng aralin Panuto: Basahin at sagutan ang mga sumusunod na katanungan.
1.Malaki ang naitulong ng sistemang merkantilismo sa pag-unlad ng mga bansa sa Europa. Paano
naman ito nakatulong sa pag-unlad ng inyong lugar?
A. Ang kalagayang pang-ekonomiya ng inyong lugar ay may impluwensiya ng sistemang merkantilismo.
B. Natutunan ng mga katutubo ang sistemang merkantilismo kaya’t mabilis ang kalakalan sa
kasalukuyan.
C. Natutunan ng mga katutubo kung paano tutustusan ang kanilang mga pangangailangan.
D. Naging batayan ng kapangyarihan ang sistemang merkantilismo.
2. Ang Investiture Controversy na naganap sa Europa aytumtukoy sa tunggalian ng interes ng simbahan
at pamahalaan dahilan upang ito ay maghiwalay. Sa iyong palagay, ano kaya ang dahilan ng
paghihiwalay nito?
A. Iba ang mga batas ng simbahan sa batas ng pamalaan.
B. Hindi magkasundo ang pinuno ng simbahan at pinuno ng pamahalaan
C. Dahil sa mga batas na ipinapatupad ang pamahalaan na taliwas sa sampung utos ng Diyos.
D. Hindi Kristiyano ang pinuno ng pamahalaan kaya’t taliwas ito sa kanyang paniniwala .
3. Ang mga katiwalian ng simbahang Katoliko sa panahong transisyunal ay nagdulot ng kaguluhan sa
Europa. Paano ito nakaapekto sa kasalukuyang kalagayan ng relihiyon sa inyong lugar?
A. Patuloy na dumami ang relihiyong Protestante
B. Sumibol ang iba’t-ibang paniniwalang panrelihiyon.
C. Nagpatuloy ang alitan ng mga tao dahil sa relihiyon
D. Nagagamit ng ilan ang relihiyon sa iba’t-ibang katiwalian
4. Malaki ang naitulong ng national monarchy sa paglakas ng Europe. Paano naimpluwensiyahan ng
National Monarchy ng Europa ang mga bansang inyong kinabibilangan?
A. Nagiging mahigpit ang mga kawani ng BIR sa paniningil ng buwis.
B. Tinutulungan ng mgapulis ang punong bayan sa pagpapanatili ng kapayapaan at katahimikan ng lugar.
C. Nagbibigay ng libreng edukasyon ang pamahalaan sa mga pampublikong kolehiyo at unibersidad
D. Binibigyang pansin ng punong bayan ang larangan ng ekonomiya, peace and order, at edukasyon
tungo sa pag-unlad ng bayan.
5. Ang national monarchy ang nakilalang uri ng pamahalaan sa Europa na kanilang itinuro sa mga
bansang kanilang nasakop na siyang kinakatawan ng kasabihang “ The end justifies the means”. Ano
ang kaugnayan nito sa kasalukuyan kalagayang pulitikal sa bansa?
A. Ano man ang pamamaraan ng pinuno ay katanggap-tangap kung mabuti ang iyong hangarin
B. Ano man ang pamamaraan ng pinuno basta mabuti ito ay palaging mabuti ang bunga nito
6. C. Ang pamamaraan ng pinuno ay mahalaga sa moralidad ng nasasakupan
D. Ang mabuting pinuno ay nagpapakita ng mabuting pamamaraan ng pamamahala
b. Takdangaralin Sagutinang sumusunodnakatanungan:
1. Sinosi Papa GregoryVII? at HenryIV?
2. Ano angginampananngsimbahansapaglakasngEurope?
Sanggunian: Kasaysayan ng Daigdig(StudentModuleph.295)
VII. MGATALA
VIII. PAGNINILAY Magnilaysa iyongmgaistratehiyangpagtuturo. Tayainangpaghubogngiyongmga mag-aaral
sa bawat lingo.Paanomo ito naisasakatuparan?Anopangtulongangmaaarimonggawin
upangsila’ymatulungan?Tukuyinangmaaarimongitanong/ilahadsaiyongsuperbisorsa
anumangtulongnamaaari niyangibigaysaiyo sa inyongpagkikita.
a.Bilangng mag-aaralna
nakakuhang80% sa pagtataya
b. Bilangng mag-aaralna
nangangailanganngibapang
gawainparasa remediation
c. Nakatulongbaangremedial?
d. Bilangng mgamag-aaralna
magpapatuloysaremediation
e. Alin sa mgaestratehiyang
pagtuturona nakatulongng
lubos?Paanoito nakatulong?
f. Anong suliraninangaking
naranasannasolusyon na tulong
ng akingpunongguroat
superbisor?
g. Anong kagamitangpanturo
angaking nadibuhonanaiskong
ibahagisamgakapwaguro?