1. Grade 1 to 12
DAILY LESSON LOG
Paaralan: Libertad National High School Antas: 8
Guro: Asignatura:Kasaysayan ng Daigdig
Petsa: Markahan: Ikatlo
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW
VI. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mga mag-aaral ang pag-unawa sa naging transpormasyon tungo sa makabagong panahon ng mga bansa at rehiyon sa
daigdig bunsod ng paglaganap ng mga kaisipan sa agham,politika at ekonomiya tungo sa pagbuo ng pandaigdigan kamalayan.
B. Pamantayang Pagganap Kritikal na nakapagsususri sa naging implikasyon sa kaniyang bansa, komunidad at sarili ng mga pangyayari sa panahon ng transpormasyon
tungo sa makabagong panahon.
C. Kasanayan sa Pagkatuto
Napahahalagahan ang mga kontribusyon ng bourgeoisie, merkantilismo, National Monarchy,Renaissance,Simbahang Katoliko at
Repormasyon sa daigdig
AP8PMD-IIIc-d-3
VII. NILALAMAN Aralin 1: Paglakas ng Europe
Pag-usbong ng Reinassance
Mga Ambag ng Renaissance sa Iba-ibang Larangan
Ang Repormasyon
Kontra-Repormasyon
Epekto at Kahalagan ng Repormasyon
KAGAMITANG PANTURO Mapa ng Italy,TV for presentation,Visual Aid Visiual Aid, TV for presentation, Larawan ni Martin Luther , Visual
mga larawan ng mga tao na may kinalaman sa Aid, TV for presentation, mapa ng
Panahon ng Renaissance, manila paper, pentel pen europe
A. SANGGUNIAN
5. Mga Pahina sa Gabay ng Guro Manual ng Guro pp. 147-148 Manual ng Guro pp 149 Manual ng Guro pp 149-151
6. Mga Pahina sa Kagamitang Pang
Mag-aaral
Kasaysayan ng Daigdig pp. 300-302 Kasaysayan ng Daigdig pp. 303-307 Kasaysayan ng Daigdig pp. 309-315
7. Mga Pahina sa Teksbuk Kasaysayan ng Daigdig pp. 165-166 Kasaysayan ng Daigdig pp. 166-167
Blando R. Et al DepEd-IMCS
Kasaysayan ng Daigdig pp. 167-168
2. Blando R. Et al DepEd-IMCS Blando R. Et al DepEd-IMCS
8. Karagdagang Kagamitan mula sa
portal ng Learning Resources o ibang
website
B. IBA PANG KAGAMITANG PANTURO
VIII. PAMAMARAAN
Balitaan Pag-uulat ng mga mag-aaral sa napapanahong
balita
Pag-uulat ng mga mag-aaral sa
napapanahong balita
Pag-uulat ng mga mag-aaral sa
napapanahong balita
a. Paghahabi sa Layunin ng Aralin Map Analysis: Ipapasuri ang mapa ng Europe
at ipapahanap ang Italy at babanggitin ang
kinaroroonan ng naturang bansa.
Picture Analysis: Magpapakita ng larawan ng
St. Peter Church. Ano ang sinisimbolo nito.
b. Pag-uugnay ng mga Halimbawa sa
Bagong Aralin
Ipababasa ang teksto hinggil sa Renaissance Pagtatanghal ng isang virtual museum sa
klase ukol sa mga ambag ng renaissance sa
ibat-ibang larangan.
Itanong ang kahulugan ng repormasyon
gamit ang concept cluster technique.
c. Pagtalakay ng bagong konsepto at
bagong karanasan
Gamit ang concept cluster tatalakayin ang ibig
ipakahulugan ng Humanista at ang kaugnayan
nito sa Renaissance.
Paano binago ng mga ambag ng
Renaissance ang pananaw at kultura
ng Europe noon at maging sa
Map Talk paglaganap ng Repormasyon sa
Europe.
Pagtalakay sa kaugnayan ng Repormasyon sa
mga bourgeoise at sa paglakas ng simbahan
sa Europe.
3. kasalukuyan.
Sinu-sino ang kababaihan na
tinutukoy sa Renaissance?
d. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-
araw na buhay
May kabutihan bang naidulot ang Renaissance
sa sibilisyon ng daigdig?
May kapakinabangan ba ang mga ambag ng
Renaissance sa atin sa kasalukuyan?
Sa inyong palagay dapat bang makialam ang
simbahan sa desisyon ng pamahalaan?
Ipaliwanag.
e. Paglalahat ng aralin Bakit nagkaroon ng Renaissance? Ano ang
naging epekto nito sa mga tao sa Europe?
Ang panahon ng Renaissance ay nagbigay
daan sa pagyaman ng kabihasnan sa daigdig
dulot ng malawak at maunlad na mga pag-
aaral ,pagmamasid at pananaliksik.
Nagwakas ang libong taong pagkakaisa ng
mga Kristyano sa pagtiwalag ng mga
Protestante sa Simbahang Katoliko. Pinalakas
ng Repormasyon ang Estado, humina naman
ang simbahan.
g. Pagtataya ng aralin Panuto: Punan ang bawat patlang ng tamang
kasagutan:
1. ay nangangahulugang muling
pagsilang.
2. Sa bansang nagsimula ang
Renaissance.
3. Nagkaroon ng monopolyo ng kalakalan
sa bansang
4. Ang kilalang pamilyang at
ay mangangalakal at Banker
sa Italya.
5. Ang tawag sa mga iskolar na
nangunguna sap ag-aaral ng klasikal na
sibilisasyon .
Panuto: Sagutin ng Tama o Mali
1. Si Nicollo Machievelli ang may akda
ng The Price.
2. Si Nicolas Copernicus ang gumawa ng
Madonna and Child.
3. Si Isotta Nogarola ang my akda ng
The Republic
4. Si Leonardo da Vinci ang gumawa ng
The Last Supper.
5. Si William Shakespeare ang sumulat
ng Decameron.
Lagyan ng tsek (/) kung sumasang-ayon ka at
ekis (X) kung hindi ka sumasang-ayon sa
sumusunod na pangungusap.
1. Si Martin Luther ang nagpagising sa
mga maling paniniw ala ng mga
katoliko.
2. Ang Repormasyon ay isang samahan
ng mga repormista.
3. Ang pagtulisa sa pamahalaan ay
palaging pinamumunuan ng
simbahan.
4. Ang Papa ang pinakamataas na
posisyon sa Simbahang Katliko.
5. Ang mga tumalikdan sa katolisismo
ay tinatawag na protestante.
h. Takdang aralin Magsaliksik ukol sa mga ambag ng
Renaissance sa sibilisasyon.
Sagutin ang sumusunod na katanungan:
1. Ano ang repormasyon?
2. Sino ang Ama ng Protestanteng
Sagutin ang sumusunod na katanungan:
1. Anu-ano ang salik na nagbigay-daan
sa eksplorasyon at pagtuklas ng
4. Sanggunian: Kasaysayan ng Daigdig (Student
Module ph303-305
Paghihimagsik.?
3. Ano ang naging bunga ng Kontra
Repormasyon?
Sanngunian: Kasaysayan ng Daigdig
(Student Module ph. 313
bagong lupain?
2. Aling mga bansa ang nanguna sa
paglalayag at pagtuklas ng bagong
lupain?
Sanngunian: Kasaysayan ng Daigdig
(Student Module ph. 322
IX. MGA TALA
X. PAGNINILAY Magnilay sa iyong mga istratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat lingo. Paano mo ito
in ang maaari mong itanong/ilahad sa iyong
superbisor sa anumang tulong na maaari niyang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita.
k. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya
l. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain
para sa remediation
m. Nakatulong ba ang remedial?
n. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
o. Alin sa mga estratehiyang pagtuturo
na nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?
p. Anong suliranin ang aking naranasan
na solusyon na tulong ng aking
punongguro at superbisor?
q. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong ibahagi
sa mga kapwa guro?