1. DETALYADONG BANGHAY
DETAILED LESSON PLAN
Paaralan Baitang/Antas 7
Guro Asignatura Araling
Panlipunan
Araw at Oras Biyernes-1:30 pm Markahan Ikatlong
Markahan
I.LAYUNIN:
A. Pangkabatiran Nasusuri ang mga bansang mananakop at mga bansang sinakop sa rehiyon ng
Timog at Kanlurang Asya.
B. Psychomotor Naipaliliwanag ang mga dahilan, pamamaraan, at epekto sa unang yugto ng
Kolonyalismo at Imperyalismo sa Timog at Kanlurang Asya (ika-16 hanggang ika-20 siglo)
C. Pandamdamin Napapahalagahan ang papel ng Kolonyalismo at Imperyalismo sa Timog at
Kanlurang Asya.
A. PAMANTAYANG PANGNILALAMAN (Content Standards) naipamamalas ng mag - aaral ang pag -
unawa sa pagbabago, pag - unlad at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya sa Transisyonal at
Makabagong Panahon ( ika -16 hanggang ika -20 siglo)
PAMANTAYANG PAGGANAP (Performance Standards) nakapagsasagawa ng kritikal na pagsusuri sa
pagbabago, pag - unlad at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya sa Transisyonal at Makabagong
Panahon (ika -16 hanggang ika -20 siglo)
MGA KASANAYAN SA PAGKATUTO ( Learning Competencies/Objectives (Isulat ang Code sa bawat kasanayan)
Nasusuri ang mga dahilan, paraan at epekto ng kolonyalismo at imperyalismo ng mga Kanluranin sa unang
yugto (ika -16 at ika -17 siglo) pagdating nila sa Timog at Kanlurang Asya.
II. NILALAMAN (Content) Unang Yugto ng Kolonyalismo at Imperyalismo sa Timog at Kanlurang Asya
(ika-16 hanggang ika-17 siglo)
III. KAGAMITANG PANGTURO (LearningResources)
A. Sanggunian (References ) Textbook, youtube, at google
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro (Teacher’s Guide pages) Pahina 15-29
2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang mag-aaral (Learner’s Materialspages) LMpahina, 196-206
ASYA: Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba
3. Mga Pahina sa Teksbuk (Textbook pages ) Pahina 196-206
4. Karagdagang Kagamitan mula sa Portal ng Learning Resources (Additional Materialsfrom
Learning Resource (LR) portal ) MELC
B. Iba pang kagamitang Pangturo (Other Learning Resources ) Mga larawan, Mapa, at Powerpoint
presentation Globo at Laptop
IV. PAMAMARAAN (PROCEDURES) (May vary. It depends upon the teacher. This is a flexible part. Put
time allotment in each step)
( The ff. are just
examples )
Mga Aktibidad ng Guro Mga Aktibidad ng
mga Mag-aaral
A. Balik-aral sa
nakaraang aralin
at/Pagsisimula
ng bagong aralin
(Reviewing previous
lesson or presenting
the new lesson)
Bago natin tatalakayin ang ating bagong paksa,
magbabalik-tanaw muna tayo. Ano ba ang inyong
natatandaan hinggil sa ating tinalakay?
Mahusay!
Ano nga ba ang kahulugan ng salitang kolonyalismo?
Ma’am! Tinalakay po
natin ang kahulugan
ng salitang
kolonyalismo at
imperyalismo!
2. Magaling!
Ano naman ang ibig sabihin ng imperyalismo?
Tama!
Minsan ba naisip nyo o naitanong sa inyong sarili,
kung paano ang buhay noon ng iyong mga angkan o
ninuno? Madali kaya ang buhay noon o napakahirap?
Anu-ano kaya ang mga karanasan at pagsubok ang
pinagdaanan nila para lang maabot ang ngayo’y
mauunlad na bansa sa Asya?
Ma’am! Ang
kolonyalismo - ay
nagmula sa salitang
latin na colonus na
ang ibig sabihin ay
magsasaka. Ito ay
patakaran ng isang
bansa na
mamamahala ng mga
sinakop upang
magamit ang likas na
yaman ng mga
sinakop para sa
sariling interes.
Ma’am! Ang
imperyalismo ay
nagmula sa salitang
latin na imperium na
ang ibig sabihin ay
command. Ito ay
pananakop,
pagkontrol, o pag
impluwensiya ng
isang
makapangyarihang
bansa sa isang
mahinang bansa.
B. Paghahabi sa
layunin ng aralin
( Establishinga
purpose for the
lesson)
GAWAIN 1:MAP-KULAY
Bumuo ng tatlong pangkat!
Magpapakita ng mapa ng Timog at Kanlurang
Asya. Magpapaligsahan ang tatlong pangkat
sa pagkulay ng mga bansang Asyano na
sinakop ng mga Kanluranin ayon sa mga
itinakdang kulay na nasa kahon.
3. Pagkatapos magawa ng bawat grupo ang pagkukulay.
Ang bawat lider ng pangkat ay pupunta sa harap at
iuulat ang kanilang Gawain. Magkakaroon ng
malayang talakayan tungkol sa mga bansang nasakop
ng mga kanluranin.
(Ang bawat lider ay
isa-isang pupunta sa
harap at
ipapaliwanag ang
kanilang Gawain.)
C. Pag-uugnay ng
mga halimbawa
sa bagong aralin
(Presenting
examples/instances
of the new lesson)
Ano-ano ang mga dahilan ng nagbunsod sa mga
kanluranin na magtungo sa Asya?
Magaling!
Yan ang tatalakayin natin ngayon.
Ma’am! Krusada,
Paglalakbay ni Marco
Polo, Renaissance,
Pagbagsak ng
Constantinople at
ang Merkantilismo.
D. Pagtatalakay ng
bagong
konsepto at
paglalahad ng
bagong
kasanayan #1
(Discussingnew
concepts and
practicingnewskills
#1)
Pagpapabasa ng teksto sa powerpoint.
Anong mga produkto ang naka bighani sa mga
Europeo at dahilan kung bakit mas gusto nilang
makarating sa Asya?
Tama!
Ano ang pinaka tagpuang ruta ng kalakalan?
Mahusay!
Bakit nagka interes ang Kanluraning bansa na sakupin
ang Kanlurang Asya?
Magaling!
Paano nagkaroon ng ugnayan ang Europeo at
Asyano?
Ma’am! Pampalasa,
mamahaling bato,
pabango, sedang tela,
porselana, prutas at
iba pa.
Ma’am! Hilagang ruta
Gitnang ruta at Timog
ruta po!
Ma’am! Naging
interesado ang mga
Kanluraning bansa sa
Kanlurang Asya na
sakupin ito nang
madiskubre ang
langis dito.
Ma’am! Sa
pamamagitan ng
palitan ng kalakal sa
mga Asyano at
4. Tama!
Europeong
mangangalakal.
E. Pagtatalakay ng
bagong
konsepto at
paglalahad ng
bagong
kasanayan #2
( Discussingnew
concepts and
practicingnewskills
#2 )
Ang Kolonyalismo at Imperyalismo ay mayroon ding
mahalagang naidulot sa mga bansang sinakop tulad
ng mga sumusunod:
-Naitatag ang maayos at sentralisadong pamahalaan
-Umunlad ang Sistema ng transportasyon at
komunikasyon
-Nagkaroon ng fixed border o takdang hangganan ang
teritoryo ng bawat bansa
-Maraming katutubo ang yumakap sa Kristiyanismo
-Nabuo ang kilusang Nasyonalismo at marami pang
iba.
F. Paglinang sa
kabihasnan (
tungo sa
formative
assessment )
(Developing mastery
) (Leads to
Formative
Assessment 3)
I-TIMELINEMO
Sa parehong pangkat
1. Isulatang mga mahahalagangpangyayari saunang
yugtong kolonyalismosaTimogat KanlurangAsyamula
ika– 16 hanggangika – 17 siglo.
2. Hangga’t maaari ang iyongisusulataymga
mahahalagangimpormasyonnaiyongnaunawaan.
3. Bigyangpansinang mga pagbabagongnaganap(epekto)
sa paraan ng pamumuhayngmga Asyano.
4. Matapos Gawain itoay iulatsa klase angginawang
timeline.
5. Gamitinang rubric na ilalahadngiyongguro.
G. Paglalapat ng
aralin sa pang
araw-araw na
buhay (Finding
practical
applicationsof
concepts and skills
in daily living)
Kung ang karanasan ng Pilipinas ang tutukuyin, paano
mo maisalalarawan ang epekto sa iyo ng pananakop
ng mga Kastila?
Magbibigay ng isang halimbawa.
Magaling!
Anong aral ang iyong natutuhan na magagamit mo sa
hamon ng makabagong panahon?
Tama!
Ma’am! Nabahiranng
kulturangkastila,pati
ang kanilangmga
paniniwalaatrelihiyon
ay nasalin sa mga
ninunoat magingsa
kasalukuyangpanahon
.
Halimbawaang
relihiyongkatolisismo
na hanggangngayonay
nanatili parinnakung
saan dalaito ng mga
kastila.
Ma’am! Ang
mahalagang aral aral
na aking natutunan
ay hindi basta-
bastang maniniwala
at aasa sa tulong ng
mga dayuhan.
Ipaglaban ang
karapatan!
5. H. Paglalahat ng
aralin (
Making
generalizations and
abstractions about
the lesson )
Alin sa mga dahilan sa pagpunta ng mga kanluranin
sa Asya ang higit na naka impluwensiya sa kanilang
desisyon sa pananakop?
(Magbibigayangmga
mag-aaral ng kanilang
mga opinion.)
Sagot 1: dahil sa
masiglangkalakalan
Sagot 2: dahil sa
produktotuladng
pampalasaat ibapang
mga hilaw na
materyales!
Sagot 3: dahil sa mga
krusadaat ibapa.
I. Pagtataya ng
aralin (Evaluating
learning)
Isulat ang E kung ekonomiya, P kung politika at S/K
kung sosyo – kultural ang epekto ng kolonyalismo at
imperyalismo sa Asya. Isulat ang inyong sagot sa Ika
apat na papel.
1. Ang India ang naging tagapagtustos ng mga
hilaw na materyales at pamilihan ng
produktong Kanluranin.
2. Maraming katutubo ang yumakap sa
Kristiyanismo.
3. Nagkaroon ng “fixed border” o takdang
hangganan ang teritoryo ng bawat bansa.
4. Sumulpot ang mga kolonyal na lungsod.
5. Nagkaroon ng paghahalo ng lahi ng mga
Kanluranin at katutubo upang mapanatili ang
katapatan ng kolonya.
6. Pag-unlad ng sistema ng transportasyon at
komunikasyon.
7. Nailipat sa Europa ang mga kayamanan ng
Asya na dapat pinakinabangan ng mga Asyano.
8. Nagtayo ng mga irigasyon, ospital,
paaralan, at simbahan.
9. Nagkaroon ng makabagong kaisipan at
ideya na magamit sa pagpapatakbo ng pamahalaan,
ekonomiya at iba pang aspeto ng buhay
___10. Pagpapairal ng wikang Kanluranin bilang
wikang gagamitin sa mga paaralan.
J. Karagdagang
Gawain para sa
takdang-aralin
at remediation
(Additional activities
for application or
remediation)
Lagyan ng plus sign (+) kung mabuting epekto at
minus sign (-) kung di mabuting epekto ng
kolonyalismo at imperyalismo. Ilagay ang sagot sa
kuwaderno.
TIMOG ASYA KANLURANG ASYA
Mabuti Di - Mabuti Mabuti Di - Mabuti
6. 1.Pamahalaan
2.Kabuhayan
3.Teknolohiya
4.Lipunan
5.Edukasyon
6.Paniniwala
7.Pagpapahalaga
8.Sining at Kultura
V. MGA TALA (REMARKS)
VI. PAGNINILAY (REFLECTION )
A. Bilang ng mag –aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya (No.of learners who
earned 80% in the evaluation )
B. Bilang ng mga mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang Gawain
para sa remediation. ( No. of learners who
require additional activities for remediation )
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng
mag-aaral na nakaunawa sa aralin. (Did
the remedial lessons work? No. of learners who
have caught up with the lesson )
D. Bilang ng mag-aaral na magpatuloy sa
remediation. ( No. of learners who continue
to requireremediation )
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo
ang nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong? (Which of my teaching
strategies worked well? Why did these work?
F. Anong suliranin ang aking naranasan
na solusyon sa tulong ng aking
punong-guro at superbisor? (What
difficultiesdid I encounter which my principal
or supervisor can help me solve?)
G. Anong kagamitang panturoang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa
kapwa ko guro. (Whatinnovation or
localized materials did I use/ discover which I
wish to sharewith other teachers?)