SlideShare a Scribd company logo
2
Kawanihan ng Alternatibong Sistema sa Pagkatuto
Kagawaran ng Edukasyon
3/F Mabini Bldg., DepEd Complex
Meralco Avenue, Pasig City, Philippines
Tel. No.:(02) 635-5188, Fax No.: (02) 635-5189
Manwal ng Tagapatnubay
Saklolo!
Basic Literacy Learning Material
Bureau of Alternative Learning System
DEPARTMENT OF EDUCATION
PANIMULA
Ang modyul na ito ay ginawa upang malinang sa
kaisipan ng mag-aaral ang mga mahahalagang
hakbang na dapat gawin kung may sunog.
Malalaman din ang iba’t ibang tao na
makakatulong sa pamayanan. Ito ay binubuo sa
tatlong aralin. Ang mga aralin ay may kanya-kanyang
layunin upang higit na malinang ang kakayahan sa
bawat asignatura.
Ang modyul na ito ay magagamit ng tagapagturo
sa kanilang lugar sa magaan at mabisang pagtuturo.
Ang mga pamamaraan, metodolohiya at estrtiheya ay
naiangkop sa antas at kawilihan ng mag-aaral upang
masigla ang pagtatalakayan, makipagtalastasan,
magsuri, at malinang ang kanilang kakayanan sa
pagbasa, pagsusulat at pagsagot sa mga suliraning
pamilang na nailaan sa bawat pagtatalakayan.
1
Saklolo!
Karapatang-Ari 2005
KAWANIHAN NGALTERNATIBONG SISTEMA
SAPAGKATUTO
Kagawaran ng Edukasyon
Ang modyul na ito ay pag-aari ng Kawanihan ng Alternatibong Sistema sa
Pagkatuto, Kagawaran ng Edukasyon. Ang alinmang bahagi nito ay hindi
maaaring ilathala o kopyahin sa anumang paraan o anumang anyo nang
walang nakasulat na pahintulot ang organisasyon o ahensiya ng
pamahalaang naglathala.
Inilathala sa Pilipinas ng:
Kagawaran ng Edukasyon
Kawanihan ng Alternatibong Sistema sa Pagkatuto
3/F Mabini Bldg., DepEd Complex
Meralco Avenue, Pasig City, Philippines
Tel. No.:(02) 635-5188, Fax No.: (02) 635-5189
Saklolo! Bumbero, May Sunog Sa Kanto!
Patnubay sa Aralin Blg. 1
I. MGA LAYUNIN
Pakikinig : Nakapakikinig nang may pang-
unawa sa narinig na kwento.
Pagsasalita : Naipaliliwanag ang pang-unawa sa
narinig na kwento.
Pagbasa : Nakababasa ng payak na salita at
simpleng pangungusap.
Pagsulat : Naipamamalas ang kakayahang
sumulat ng mga salita gamit ang
mga larawan.
Pagkwenta : Natutukoy ang panunurang
pamilang.
Paglutas ng : Natutukoy ang mga mahahalagang
Suliranin o hakbang na gagawin kapag may
Mapanuring sunog.
Pag-iisip.
Paglinang : Naipakikita ang malasakit at pang-
ng Sarili, unawa sa kapwa.
Pakikipag- : Nakikilala ang ibat bang tao sa
Kapwa at pamayanan
Pakikipanayam
Pakikisalamuha at Pagdamay sa Kapwa
II. PAKSA
A. Aralin 1 – Saklolo! Bumbero, May Sunog sa Kanto!
p. ___
Pangunahing Kasanayan sa Pakikipamuhay:
Kasanayang makipagkapwa at makibagay sa
kapwa.
B. Kagamitan: mga larawan ng iba’t ibang tao
sa pamayanan
III. PAMAMARAAN
A. Panimulang Gawain
1. Pagganyak
• Itanong:
Naranasan na ba ninyo ang masunugan?
Kung oo, maaari itong ipakuwento sa
harap.
• Hayaang magtanong ang iba sa
nagkukwento.
2 3
B. Panlinang na Gawain
Pagbasa
1. Paglalahad
• Sabihin:
- Basahin ang kwento sa modyul na
matatagpuan sa pahina __ hanggang
__. (Pakinggan Natin)
• Ipasadula ang kwento.
• Itanong:
- Sino-sino ang mga taong tumulong sa
pagsugpo ng sunog sa bahay ni Ador?
• Ipagawa ang Simulation Game
- Tumawag ng isang mag-aaral sa
harapan. Ipakita sa kanya ang isang
larawan ng bumbero at gagayahin niya
ang trabaho nito.
2. Pagtatalakayan
• Balikan muli ang maikling kwento. Pag
usapan ito.
Itanong:
- Kung kayo si Ador, ano kaya ang
gagawin ninyo sa oras na iyon?
- Hihingi din ba kayo ng tulong sa iba?
Kanino?
• Pag-usapan ang mga sagot ng mag-aaral.
Basahin ang mga dapat gawin kapag
may sunog sa Pag-usapan Natin pahina __.
• Gabayan ang mag-aaral sa pagpapantig
ng bawat pangalan ng mga ito.
• Ipagawa ang “Subukin Natin”, A at B,
pahina __.
3. Paglalahat
• Pabuksan ang Tandaan Natin sa pahina
__.
• Ipabasa ang mga dapat tandaan.
4. Paglalapat
• Ipagawa ang Fire Drill
- Hatiin sa dalawa o tatlong pangkat ang
mga mag-aaral.
- Gamit ang mga larawan sa modyul,
ipagawa ang “fire drill”.
Halimbawa:
• Gamitin ang salitang “sunog” bilang
hudyat na may sunog sa loob.
• Susundan ng mag-aaral ang bawat
larawang ipakikita ng taga-
patnubay.
• Panalo ang grupong makakapag-
pakita ng mga tamang proseso sa
pagsugpo sa sunog.
4 5
Pagkukwenta
1. Paglalahad
• Sabihin:
- Pagmasdan mabuti ang larawan.
Paano nagsunud-sunod ang mga
larawan?
• Itanong:
- Sino-sino sila? Paano sila nagtutulung-
tulong kung may sunog?
2. Pagtatalakayan
• Ipagawa ang Simulation Game.
• Tumawag ng limang (5) mag-aaral sa
harapan. Ipagaya ang nasa larawan sa
pahina __.
• Paharapin ang mga mag-aaral sa pintuan
bilang tanda ng simula.
- Hayaang tuklasin ng mag-aaral kung
sino ang una, ikalawa, ikatlo, ikaapat at
ikalima sa linya. Bakatin at gayahin ang
nasa pahina __.
- Ipagawa ang iba pang Gawain sa
pahina __.
3. Paglalahat
• Tumawag muli ng limang mag-aaral.
Isang payat, isang mataba, isang
matangkad, isang maliit at isang maitim.
(Puwedeng ibahin ang mga katangian
6 7
depende kung anong meron ang mga
mag-aaral.)
• Magpagawa ng isang linya
• Magsabi ng isang katangian ng mag-aaral
at isusulat bsa papel ng iba kung pang-
ilan ang nabanggit na mag-aaral sa
linya.
Halimbawa:
Tagapatnubay: Siya ay masaya at
mataba.
Mag-aaral:
4. Paglalapat
A. Ipasagot ang mga sumusunod na
tanong pagkatapos ng maikling kuwento.
• Ikaw sana ay mamamalengke sa sikat
na pamilihan sa inyong bayan. Nang
biglang nakita mo na may sunog sa
kanto. Ano ang gagawin mo? Tutuloy
ka ba sa palengke o tutulong ka muna
kasi mas kailangan ang iyong tulong?
• Pagkabitin ng guhit ang bagay at
ang pangalan nito.
IV. PAGTATAYA
Ipagawa ang “Alamin ang iyong natutuhan”,
sa pahina __.
8 9
V. KARAGDAGANG GAWAIN
Sino sila?
Kilalaning mabuti ang mga sumusunod na tao
sa inyong pamayanan.
Ano ang nagagawa nila sa inyong pamayanan?
Isulat ang mga gagawin nila.
Isama ito sa sariling journal o portfolio.
Saklolo! Saklolo! May Parating na Bagyo!
Patnubay sa Aralin Blg. 2
I. MGA LAYUNIN
Pakikinig : Nakapakikinig ng may pang-unawa
sa narinig na balita.
Pagsasalita : Naipaliliwanag ang pang-unawa sa
narinig na pahayag.
Pagbasa : Nakababasa ng payak na salita at
simpleng pangungusap.
Pagsulat : Naipamamalas ang kakayahang
sumulat ng mga salita gamit ang
mga larawan.
: Naisusulat ang mga pangalan ng
mga bagay na kailangan sa
panahon ng bagyo.
Pagkwenta : Naisasagawa ang mga panunurang
bilang.
Paglutas ng : Natutukoy ang mga mahahalagang
Suliranin o hakbang na gagawin kapag may
Mapanuring bagyo.
Pag-iisip.
Paglinang : Nauunawaan ang mga narinig sa
ng Sarili, balita at kwento.
Pakikipag- : Naihahanda ang sarili sa narinig na
Kapwa at balita.
Pakikipanayam.
Katatagan sa Sarili at Pagdamay sa Kapwa
II. PAKSA
A. Aralin 2 – Saklolo! Saklolo! May Parating na
Bagyo! p. __.
Pangunahing Kasanayan sa Pakikipamuhay:
Kasanayang makipagkapwa at makibagay sa
kapwa.
B. Kagamitan : mga larawan ng iba’t ibang
kagamitan sa bahay na
kakailanganin sa panahon ng
bagyo.
III. PAMAMARAAN
A. Panimulang Gawain
Pagganyak
• Itanong:
Naranasan na ba ninyo ang masunugan?
Kung oo, maaari itong ipakuwento sa
harap.
! Hayaang magtanong ang iba sa
nagkukwento.
Pabuksan sa pahina 1 Aralin 2
Sabihin:
! Sagutin natin ang mga tanong.
(Ipabasa ang panuto. Kung hindi kaya
gabayan ng tagapatnubay ang mag-
aaral sa pagbasa.)
B. Panlinang na Gawain
Pagbasa
Paglalahad
• Sabihin:
- Basahin ang kwento sa modyul na
matatagpuan sa pahina __ hanggang
__. (Pakinggan Natin)
• Ipasadula ang kwento.
• Ipakita ang mga larawan ng iba’t ibang
kagamitan sa bahay na pwedeng
magamit sa panahon ng bagyo, na
matatagpuan sa pahina __ ng modyul.
(Kilalanin Natin)
• Itanong:
- Marunong na bang bumasa? Ating
basahin ang mga pangalan ng bawat
larawan. Sino ang makababasa na?
- Ano-ano ang mga gamit na nakikita
ninyo sa mga larawan?
• Ipagawa ang Simulation Game
- Tumawag ng isang mag-aaral sa
harapan. Ipakita sa kanya ang isang
larawan ng tao na tagapagbalita sa
telebisyon at gagayahin niya ang
10 11
12 13
trabaho nito. Kailangan hindi makita
ang larawan ng iba dahil huhulaan nila
kung sino at ano ang trabaho nito sa
pamayanan.
- Itanong:
- Anu-anong paghahanda ang
ibinigay ng brodkaster sa mga taong
nanonood sa telebisyon? Gamitin
ang larawan na nasa pahina 7 ng
modyul. (Pag-usapan Natin)
Pagtatalakayan
• Balikan muli ang maikling kuwento. Pag-
usapan ito.
Itanong:
- Kung kayo ang nakarinig sa balitang
iyon, ano kaya ang gagawin ninyo sa
oras na ito?
- Susundin ba ninyo ang mga payo ng
tagapagbalita? Bakit?
- Hihingi din ba kayo ng tulong sa iba?
Kanino?
• Pag-usapan ang mga sagot ng mag-aaral.
Ipagawa ang “Subukin Natin”, pahina __.
• Talakayin ang mga gamit na kailangan
kung may bagyo, pahina __.
• Ipabasa kung anu-ano ang mga dapat
gawin sa pagsapit ng bagyo. Tandaan
Natin pahina __.
• Gabayan ang mag-aaral sa pagbasa ng
mga ito.
Halimbawa:
Mag-aaral
Makinig ng radio o telebisyon.
Paglalahat
Itanong:
! Kung naintindihan. Ano-anong mga
paghahanda ang dapat gawin sa tuwing
may padating ng bagyo?
! Ipasulat ang mga bagay na kakailanganin
pagsapit ng bagyo. (Ipamasid sa mag-
aaral ang mga larawan, upang maisulat
ang pangalan ng mga bagay sa kahon.)
! Bakit kailangan natin ihanda ang mga
kagamitang ito? Ipaliwanag.
Paglalapat
• Magpagawa ng isang dula-dulaan
tungkol sa pagbabalita sa paparating na
bagyo.
• Tingnan kung paano nila ihahanda ang
sarili pagkatapos marinig ang balita.
• Ipagawa sa mag-aaral ang dapat gawin
kapag may bagyo.
Kwentahin Natin
Pag-aralan ang pangunahing hugis na
nakikita sa larawan, pahina __.
14 15
Itanong: Masasabi mo ba kung anong hugis
ang mga ito?
Pabuksan sa pangunahing hugis. Pag-aralan
ang mga larawan na nasa ibaba.
Basahin ang bawat pangalan ng bawat
larawan at isulat ito sa nakalaang guhit sa
ibaba (Pahina __)
Pagmasdan ang mga hugis sa susunod na
pahina na nasa larawan.
Ano-anong hugis ang nakikita ninyo ?
Pagkabitin nang mga linya para mabuo ang
hugis na nakalarawan.
IV. PAGTATAYA
• Pabuksan ang modyul sa pahina __, “Alamin
Natin ang iyong natutuhan.”
A. Ipagawa ang mga pagsasanay.
B. Bakatin ang pangalan ng bawat kagamitan sa
pahina __.
V. KARAGDAGANG GAWAIN
Magpagawa ng scrapbook tungkol sa
nakaraang lindol sa Pilipinas.
Ipaliwanag ito sa mga mag-aaral.
Isama ito sa sariling journal o portfolio.
Saklolo ! Saklolo! Yumayanig ang Mundo!
Patnubay sa Aralin Blg. III
I. MGA LAYUNIN
Pakikinig : Nakapakikinig nang may pang-
unawa sa narinig na kwento.
Pagsasalita : Naipaliliwanag ang sariling
pananaw sa narinig na kwento.
Pagbasa : Nakababasa ng payak na salita at
simpleng pangungusap.
Pagsulat : Naipamamalas ang kakayahang
sumulat ng mga salita gamit ang
mga larawan.
: Naisusulat ang mga pangalan ng
lugar na maaaring pangyarihan ng
lindol.
Pagkwenta : Natutukoy ang mga panunurang
bilang.
Paglutas ng : Natutukoy ang mga mahahalagang
Suliranin o hakbang na gagawin kapag may
Mapanuring lindol.
Pag-iisip.
Paglinang : Nakikilala ang mga bagay na
ng Sarili, magiging kanlungan habang
Pakikipag- lumilindol.
Kapwa at : Naisasagawa ang mga hakbang na
Pakikipanayam. dapat gawin para sa kaligtasan.
16 17
Pakikipagtulungan at Pakikiramay sa Kapwa
II. PAKSA
A. Aralin III – Saklolo! Saklolo! Yumayanig ang
Mundo!
Pangunahing kasanayan sa Pakikipamuhay:
Kasanayang mailigtas ang sarili at makatulong
sa kapwa.
B. Kagamitan: mga larawan ng mga pan gyayari
sa kwento, mga kagamitan o bagay
na masisilungan habang
lumilindol
III. PAMAMARAAN
A. Panimulang Gawain
1. Pagganyak
• Itanong:
Naranasan na ba ninyo ang lindol ?
Kung oo, maaari itong ipakuwento sa
harap.
• Hayaang magtanong ang iba sa nagku-
kwento.
B. Panlinang na Gawain
Pagbasa
1. Paglalahad
Sabihin:
- Basahin ang kwento sa modyul na
matatagpuan sa pahina __ hanggang __.
- Bayaang isadula ang kwento.
- Ipakita ang mga larawan ng sitwasyon
upang higit na mabigyan ng buhay ang
bawat yugto.
Pagtatalakayan
Itanong:
- Ano ang inyong naramdaman sa
pagbibigay buhay sa mga pangyayari sa
kwento?
- Sino-sino ang magtutulungan kung
sakaling may pangyayaring ganito sa lugar
ninyo?
- Ano ang kahalagahan ng pagsasadula ng
mga pangyayaring ito sa inyo? Ipaliwanag.
Paglalahat
Itanong:
- Ano-ano ang natutunan sa ginawa natin?
Sino ang pwedeng magbuod sa mga
natutunan. (Tumawag ng mag-aaral at
sasabihin ang kanyang natutunan sa
harap ng klase.) Basahin ang mga salita sa
“Basahin Natin” A at B, pahina __.
Isagawa ang pagsasanay sa “Subukin
Natin”, pahina __.
Paglalapat
Pabuksan sa pahina __ ng modyul, “Alamin
Natin” at “Tandaan Natin.”
Itanong:
- Ano ang dapat gawin kapag may lindol?
Ano-ano ang mga dapat tandaan kapag
kayo ay nakaramdam ng pagyanig ng
lupa? (Pwedeng ipabasa nang
maramihan , pangkatan dalawahan at
isahan.
Pagkwenta
Paglalahad
Itanong:
Ano-ano ang mga kagamitan sa inyong
bahay ang pwedeng masilungan o magamit
kung may lindol ?
Pabuksan sa pahina __ ng modyul.
Pagmasdan at suriin mabuti ang mga
larawan.
Itanong:
- Ano-anong mga kagamitan ang inyong
nakikita?
- Saan ito pwedeng gamitin? Ipaliwanag.
Pagtatalakayan
- Pagsamasamahin ninyo ang magkaka-uri
at kung saan ito nabibilang na grupo?
- Ilang grupo ng mga kagamitan mayroon
si Aling Linda?
Pabuksan sa pahina __ ng Modyul. Pag-aralan
ang mga sumusunod na larawan.
Itanong :
> Ano-anong mga larawan ang nakikita
ninyo?
Paglalahat
> Ano-anong kagamitan mayroon si Aling
Linda?
> Saan kaya niya ito pwedeng gamitin?
Bakit? Kailan?
Paglalapat
Sabihin:
Nagkaroon ng lindol sa lugar ni Aling
Linda, nagkagulo-gulo ang kanyang mga
kagamitan. Nagkahalu-halo ang mga ito sa
loob ng bahay. Paano natin siya
matutulungan?
18 19
IV. PAGTATAYA
Pabuksan sa pahina __ ng modyul sa “Alamin Natin”,
pahina __.
Ipagawa sa mag-aaral ang mga sumusunod:
- Ipasulat ang pangalan ng bawat lugar na
pwedeng pangyarihan ng pagyanig ng lupa.
V. KARAGDAGANG GAWAIN
Magpagawa ng scrap book ng mga larawan ng
mga pangyayari sa lindol.
20

More Related Content

What's hot

Filipino 3 Learner's Manual 3rd Quarter
Filipino 3 Learner's Manual 3rd  QuarterFilipino 3 Learner's Manual 3rd  Quarter
Filipino 3 Learner's Manual 3rd QuarterEDITHA HONRADEZ
 
DLL Filipino Grade 7 First quarter 3rd week
DLL Filipino Grade 7 First quarter 3rd weekDLL Filipino Grade 7 First quarter 3rd week
DLL Filipino Grade 7 First quarter 3rd week
welita evangelista
 
Masusing Banghay sa Filipino 3
Masusing Banghay sa Filipino 3Masusing Banghay sa Filipino 3
Masusing Banghay sa Filipino 3
Tongga Nanette
 
Masusing Banghay Aralin sa Araling Panlipunan IV
Masusing Banghay Aralin sa Araling Panlipunan IVMasusing Banghay Aralin sa Araling Panlipunan IV
Masusing Banghay Aralin sa Araling Panlipunan IV
Rain Ikemada Sahagun-Tadeo
 
mala-masusing banghay aralin sa filipino-lumbria
mala-masusing banghay aralin sa filipino-lumbriamala-masusing banghay aralin sa filipino-lumbria
mala-masusing banghay aralin sa filipino-lumbria
Salvador Lumbria
 
Filipino iv 1st 4th grading
Filipino iv 1st  4th gradingFilipino iv 1st  4th grading
Filipino iv 1st 4th gradingEDITHA HONRADEZ
 
Detailed lesson plan
Detailed lesson planDetailed lesson plan
Detailed lesson plan
Jve Buenconsejo
 
Gabay sa-guro baitang-7-ikaapat-na-markahan
Gabay sa-guro baitang-7-ikaapat-na-markahanGabay sa-guro baitang-7-ikaapat-na-markahan
Gabay sa-guro baitang-7-ikaapat-na-markahanBaita Sapad
 
Detalyadong banghay sa araling panlipunan 3
Detalyadong banghay sa araling panlipunan 3Detalyadong banghay sa araling panlipunan 3
Detalyadong banghay sa araling panlipunan 3
Glydz Ubongen
 
Grade 6 aralin 1
Grade 6  aralin 1Grade 6  aralin 1
Grade 6 aralin 1
ozel lobaton
 
Masusing banghay aralin
Masusing banghay aralinMasusing banghay aralin
Masusing banghay aralin
cristinelumay
 
Lessno Plan sa Filipino
Lessno Plan sa FilipinoLessno Plan sa Filipino
Lessno Plan sa FilipinoRodel Moreno
 
Filipino 3 tg draft 4.10.2014 (1)
Filipino 3 tg draft 4.10.2014 (1)Filipino 3 tg draft 4.10.2014 (1)
Filipino 3 tg draft 4.10.2014 (1)EDITHA HONRADEZ
 
Filipino gr-1teachers-guide-q121
Filipino gr-1teachers-guide-q121Filipino gr-1teachers-guide-q121
Filipino gr-1teachers-guide-q121EDITHA HONRADEZ
 
Banghay aralin sa filipino( 9 lessons)ikatlong markahan
Banghay aralin sa filipino( 9  lessons)ikatlong markahanBanghay aralin sa filipino( 9  lessons)ikatlong markahan
Banghay aralin sa filipino( 9 lessons)ikatlong markahan
lovelyjoy ariate
 
Masusing banghay aralin-sa_filipino @archieleous
Masusing banghay aralin-sa_filipino @archieleousMasusing banghay aralin-sa_filipino @archieleous
Masusing banghay aralin-sa_filipino @archieleous
Saint Michael's College Of Laguna
 
K to 12 Grade 3 DLL FILIPINO (Q1 – Q4)
K to 12 Grade 3 DLL FILIPINO (Q1 – Q4)K to 12 Grade 3 DLL FILIPINO (Q1 – Q4)
K to 12 Grade 3 DLL FILIPINO (Q1 – Q4)
LiGhT ArOhL
 

What's hot (20)

Filipino 3 Learner's Manual 3rd Quarter
Filipino 3 Learner's Manual 3rd  QuarterFilipino 3 Learner's Manual 3rd  Quarter
Filipino 3 Learner's Manual 3rd Quarter
 
DLL Filipino Grade 7 First quarter 3rd week
DLL Filipino Grade 7 First quarter 3rd weekDLL Filipino Grade 7 First quarter 3rd week
DLL Filipino Grade 7 First quarter 3rd week
 
Masusing Banghay sa Filipino 3
Masusing Banghay sa Filipino 3Masusing Banghay sa Filipino 3
Masusing Banghay sa Filipino 3
 
Masusing Banghay Aralin sa Araling Panlipunan IV
Masusing Banghay Aralin sa Araling Panlipunan IVMasusing Banghay Aralin sa Araling Panlipunan IV
Masusing Banghay Aralin sa Araling Panlipunan IV
 
mala-masusing banghay aralin sa filipino-lumbria
mala-masusing banghay aralin sa filipino-lumbriamala-masusing banghay aralin sa filipino-lumbria
mala-masusing banghay aralin sa filipino-lumbria
 
Filipino iv 1st 4th grading
Filipino iv 1st  4th gradingFilipino iv 1st  4th grading
Filipino iv 1st 4th grading
 
Detailed lesson plan
Detailed lesson planDetailed lesson plan
Detailed lesson plan
 
Gabay sa-guro baitang-7-ikaapat-na-markahan
Gabay sa-guro baitang-7-ikaapat-na-markahanGabay sa-guro baitang-7-ikaapat-na-markahan
Gabay sa-guro baitang-7-ikaapat-na-markahan
 
Detalyadong banghay sa araling panlipunan 3
Detalyadong banghay sa araling panlipunan 3Detalyadong banghay sa araling panlipunan 3
Detalyadong banghay sa araling panlipunan 3
 
Grade 6 aralin 1
Grade 6  aralin 1Grade 6  aralin 1
Grade 6 aralin 1
 
Filipino 3 lp aralin 8-10
Filipino 3 lp   aralin 8-10Filipino 3 lp   aralin 8-10
Filipino 3 lp aralin 8-10
 
Detalyadong banghay aralin
Detalyadong banghay aralinDetalyadong banghay aralin
Detalyadong banghay aralin
 
K12 ikatlong markahanfil.7
K12 ikatlong markahanfil.7K12 ikatlong markahanfil.7
K12 ikatlong markahanfil.7
 
Masusing banghay aralin
Masusing banghay aralinMasusing banghay aralin
Masusing banghay aralin
 
Lessno Plan sa Filipino
Lessno Plan sa FilipinoLessno Plan sa Filipino
Lessno Plan sa Filipino
 
Filipino 3 tg draft 4.10.2014 (1)
Filipino 3 tg draft 4.10.2014 (1)Filipino 3 tg draft 4.10.2014 (1)
Filipino 3 tg draft 4.10.2014 (1)
 
Filipino gr-1teachers-guide-q121
Filipino gr-1teachers-guide-q121Filipino gr-1teachers-guide-q121
Filipino gr-1teachers-guide-q121
 
Banghay aralin sa filipino( 9 lessons)ikatlong markahan
Banghay aralin sa filipino( 9  lessons)ikatlong markahanBanghay aralin sa filipino( 9  lessons)ikatlong markahan
Banghay aralin sa filipino( 9 lessons)ikatlong markahan
 
Masusing banghay aralin-sa_filipino @archieleous
Masusing banghay aralin-sa_filipino @archieleousMasusing banghay aralin-sa_filipino @archieleous
Masusing banghay aralin-sa_filipino @archieleous
 
K to 12 Grade 3 DLL FILIPINO (Q1 – Q4)
K to 12 Grade 3 DLL FILIPINO (Q1 – Q4)K to 12 Grade 3 DLL FILIPINO (Q1 – Q4)
K to 12 Grade 3 DLL FILIPINO (Q1 – Q4)
 

Viewers also liked

Disaster Drama
Disaster DramaDisaster Drama
Disaster Drama
Sunni Brown
 
Script - Role Play.
Script - Role Play.Script - Role Play.
Script - Role Play.
renee
 
Araling panlipunan-private-schools
Araling panlipunan-private-schoolsAraling panlipunan-private-schools
Araling panlipunan-private-schools
Krystelugale
 
Script for the water conservation and management presentation
Script for the water conservation and management presentationScript for the water conservation and management presentation
Script for the water conservation and management presentation
Nandita Mehta
 
Abhishek group script of role play
Abhishek group script of role playAbhishek group script of role play
Abhishek group script of role play
Riya Sinha
 
Earthquakes
EarthquakesEarthquakes
Earthquakes
sbsams
 
Drama script india (1)
Drama script india (1)Drama script india (1)
Drama script india (1)
Carlson Ko
 
English 3 tg 3rd quarter
English 3 tg 3rd quarterEnglish 3 tg 3rd quarter
English 3 tg 3rd quarter
Mildred Matugas
 
Script midsummer
Script midsummerScript midsummer
Script midsummer
Biagio Muto
 
paghahanda sa kalamidad
paghahanda sa kalamidadpaghahanda sa kalamidad
paghahanda sa kalamidad
phillipeborde
 
Payak, tambalan at hugnayan (Modyul sa Filipino)
Payak, tambalan at hugnayan (Modyul sa Filipino)Payak, tambalan at hugnayan (Modyul sa Filipino)
Payak, tambalan at hugnayan (Modyul sa Filipino)
Cherry Realoza-Anciano
 
Role playing
Role playingRole playing
Role playing
Bharat Mewara
 
K to 12 - Grade 9 Filipino Learners Module
K to 12 - Grade 9 Filipino Learners ModuleK to 12 - Grade 9 Filipino Learners Module
K to 12 - Grade 9 Filipino Learners Module
Nico Granada
 
Role play presentation
Role play presentationRole play presentation
Role play presentation
Lorianne Weston
 
roleplay in the classroom
roleplay in the classroomroleplay in the classroom
roleplay in the classroom
africahi
 

Viewers also liked (17)

Disaster Drama
Disaster DramaDisaster Drama
Disaster Drama
 
Script - Role Play.
Script - Role Play.Script - Role Play.
Script - Role Play.
 
Araling panlipunan-private-schools
Araling panlipunan-private-schoolsAraling panlipunan-private-schools
Araling panlipunan-private-schools
 
Script for the water conservation and management presentation
Script for the water conservation and management presentationScript for the water conservation and management presentation
Script for the water conservation and management presentation
 
Abhishek group script of role play
Abhishek group script of role playAbhishek group script of role play
Abhishek group script of role play
 
Mt demo lp ni edith
Mt demo lp ni edithMt demo lp ni edith
Mt demo lp ni edith
 
Earthquakes
EarthquakesEarthquakes
Earthquakes
 
Drama script india (1)
Drama script india (1)Drama script india (1)
Drama script india (1)
 
English 3 tg 3rd quarter
English 3 tg 3rd quarterEnglish 3 tg 3rd quarter
English 3 tg 3rd quarter
 
Script midsummer
Script midsummerScript midsummer
Script midsummer
 
paghahanda sa kalamidad
paghahanda sa kalamidadpaghahanda sa kalamidad
paghahanda sa kalamidad
 
Kwento
KwentoKwento
Kwento
 
Payak, tambalan at hugnayan (Modyul sa Filipino)
Payak, tambalan at hugnayan (Modyul sa Filipino)Payak, tambalan at hugnayan (Modyul sa Filipino)
Payak, tambalan at hugnayan (Modyul sa Filipino)
 
Role playing
Role playingRole playing
Role playing
 
K to 12 - Grade 9 Filipino Learners Module
K to 12 - Grade 9 Filipino Learners ModuleK to 12 - Grade 9 Filipino Learners Module
K to 12 - Grade 9 Filipino Learners Module
 
Role play presentation
Role play presentationRole play presentation
Role play presentation
 
roleplay in the classroom
roleplay in the classroomroleplay in the classroom
roleplay in the classroom
 

Similar to Saklolo manual

Filipino
FilipinoFilipino
DLL_FILIPINO 5_Q1_W7.docx
DLL_FILIPINO 5_Q1_W7.docxDLL_FILIPINO 5_Q1_W7.docx
DLL_FILIPINO 5_Q1_W7.docx
WenefridaAmplayo3
 
COT ESP6.docx
COT ESP6.docxCOT ESP6.docx
COT ESP6.docx
lomar5
 
DLL_FILIPINO 6_Q1_W2.docx
DLL_FILIPINO 6_Q1_W2.docxDLL_FILIPINO 6_Q1_W2.docx
DLL_FILIPINO 6_Q1_W2.docx
MaestraQuenny
 
Q4-WEEK6DAY3.pptx
Q4-WEEK6DAY3.pptxQ4-WEEK6DAY3.pptx
Q4-WEEK6DAY3.pptx
ronapacibe1
 
DLL_FILIPINO 4_Q1_W1.docx
DLL_FILIPINO 4_Q1_W1.docxDLL_FILIPINO 4_Q1_W1.docx
DLL_FILIPINO 4_Q1_W1.docx
BjayCastante
 
DLL-G5-Q1-WK-1-SEPT.12-16 (1).docx
DLL-G5-Q1-WK-1-SEPT.12-16 (1).docxDLL-G5-Q1-WK-1-SEPT.12-16 (1).docx
DLL-G5-Q1-WK-1-SEPT.12-16 (1).docx
CristhelMacajeto2
 
DLL_ALL SUBJECTS 1_Q2_W9_D4.docx.docx
DLL_ALL SUBJECTS 1_Q2_W9_D4.docx.docxDLL_ALL SUBJECTS 1_Q2_W9_D4.docx.docx
DLL_ALL SUBJECTS 1_Q2_W9_D4.docx.docx
recyann1
 
Buhay ni RIzal.docx
Buhay ni RIzal.docxBuhay ni RIzal.docx
Buhay ni RIzal.docx
NeilAlcantaraMasangc
 
ESP 6 PPT Q3 W1 - Aralin 1 - Ako at ang aking Papel tungo sa Kamalayang Pansi...
ESP 6 PPT Q3 W1 - Aralin 1 - Ako at ang aking Papel tungo sa Kamalayang Pansi...ESP 6 PPT Q3 W1 - Aralin 1 - Ako at ang aking Papel tungo sa Kamalayang Pansi...
ESP 6 PPT Q3 W1 - Aralin 1 - Ako at ang aking Papel tungo sa Kamalayang Pansi...
MaeShellahAbuyuan
 
DLL_ESP 5_Q1_W1.pdf
DLL_ESP 5_Q1_W1.pdfDLL_ESP 5_Q1_W1.pdf
DLL_ESP 5_Q1_W1.pdf
ZeddyTorres1
 
DailyLessonLog_FILIPINO 3_Quater3_W3.docx
DailyLessonLog_FILIPINO 3_Quater3_W3.docxDailyLessonLog_FILIPINO 3_Quater3_W3.docx
DailyLessonLog_FILIPINO 3_Quater3_W3.docx
GENEVADPAGALLAMMAN
 
DLL_ESP 4_Q3_W8.docx
DLL_ESP 4_Q3_W8.docxDLL_ESP 4_Q3_W8.docx
DLL_ESP 4_Q3_W8.docx
PaulineErikaCagampan
 
DLL_ESP 5_Q1_W1.docx
DLL_ESP 5_Q1_W1.docxDLL_ESP 5_Q1_W1.docx
DLL_ESP 5_Q1_W1.docx
lomar5
 
Grade 6 PPT_Filipino_Q3_W4.pptx
Grade 6 PPT_Filipino_Q3_W4.pptxGrade 6 PPT_Filipino_Q3_W4.pptx
Grade 6 PPT_Filipino_Q3_W4.pptx
NursimaMAlam1
 
DLL FILIPINO WEEK 7 GRADE 5 DLL SY 2023-2024
DLL FILIPINO WEEK 7 GRADE 5 DLL SY 2023-2024DLL FILIPINO WEEK 7 GRADE 5 DLL SY 2023-2024
DLL FILIPINO WEEK 7 GRADE 5 DLL SY 2023-2024
MariaAngelineDelosSa1
 
DLL_FILIPINO 4_Q2_W6.docx
DLL_FILIPINO 4_Q2_W6.docxDLL_FILIPINO 4_Q2_W6.docx
DLL_FILIPINO 4_Q2_W6.docx
Maria Rodillas
 
Grade 5 DLL ESP 5 Q1 Week 1.docx
Grade 5 DLL ESP 5 Q1 Week 1.docxGrade 5 DLL ESP 5 Q1 Week 1.docx
Grade 5 DLL ESP 5 Q1 Week 1.docx
VinArcilla
 

Similar to Saklolo manual (20)

Filipino
FilipinoFilipino
Filipino
 
DLL_FILIPINO 5_Q1_W7.docx
DLL_FILIPINO 5_Q1_W7.docxDLL_FILIPINO 5_Q1_W7.docx
DLL_FILIPINO 5_Q1_W7.docx
 
Final tg feb. 28
Final tg feb. 28Final tg feb. 28
Final tg feb. 28
 
DLP.docx
DLP.docxDLP.docx
DLP.docx
 
COT ESP6.docx
COT ESP6.docxCOT ESP6.docx
COT ESP6.docx
 
DLL_FILIPINO 6_Q1_W2.docx
DLL_FILIPINO 6_Q1_W2.docxDLL_FILIPINO 6_Q1_W2.docx
DLL_FILIPINO 6_Q1_W2.docx
 
Q4-WEEK6DAY3.pptx
Q4-WEEK6DAY3.pptxQ4-WEEK6DAY3.pptx
Q4-WEEK6DAY3.pptx
 
DLL_FILIPINO 4_Q1_W1.docx
DLL_FILIPINO 4_Q1_W1.docxDLL_FILIPINO 4_Q1_W1.docx
DLL_FILIPINO 4_Q1_W1.docx
 
DLL-G5-Q1-WK-1-SEPT.12-16 (1).docx
DLL-G5-Q1-WK-1-SEPT.12-16 (1).docxDLL-G5-Q1-WK-1-SEPT.12-16 (1).docx
DLL-G5-Q1-WK-1-SEPT.12-16 (1).docx
 
DLL_ALL SUBJECTS 1_Q2_W9_D4.docx.docx
DLL_ALL SUBJECTS 1_Q2_W9_D4.docx.docxDLL_ALL SUBJECTS 1_Q2_W9_D4.docx.docx
DLL_ALL SUBJECTS 1_Q2_W9_D4.docx.docx
 
Buhay ni RIzal.docx
Buhay ni RIzal.docxBuhay ni RIzal.docx
Buhay ni RIzal.docx
 
ESP 6 PPT Q3 W1 - Aralin 1 - Ako at ang aking Papel tungo sa Kamalayang Pansi...
ESP 6 PPT Q3 W1 - Aralin 1 - Ako at ang aking Papel tungo sa Kamalayang Pansi...ESP 6 PPT Q3 W1 - Aralin 1 - Ako at ang aking Papel tungo sa Kamalayang Pansi...
ESP 6 PPT Q3 W1 - Aralin 1 - Ako at ang aking Papel tungo sa Kamalayang Pansi...
 
DLL_ESP 5_Q1_W1.pdf
DLL_ESP 5_Q1_W1.pdfDLL_ESP 5_Q1_W1.pdf
DLL_ESP 5_Q1_W1.pdf
 
DailyLessonLog_FILIPINO 3_Quater3_W3.docx
DailyLessonLog_FILIPINO 3_Quater3_W3.docxDailyLessonLog_FILIPINO 3_Quater3_W3.docx
DailyLessonLog_FILIPINO 3_Quater3_W3.docx
 
DLL_ESP 4_Q3_W8.docx
DLL_ESP 4_Q3_W8.docxDLL_ESP 4_Q3_W8.docx
DLL_ESP 4_Q3_W8.docx
 
DLL_ESP 5_Q1_W1.docx
DLL_ESP 5_Q1_W1.docxDLL_ESP 5_Q1_W1.docx
DLL_ESP 5_Q1_W1.docx
 
Grade 6 PPT_Filipino_Q3_W4.pptx
Grade 6 PPT_Filipino_Q3_W4.pptxGrade 6 PPT_Filipino_Q3_W4.pptx
Grade 6 PPT_Filipino_Q3_W4.pptx
 
DLL FILIPINO WEEK 7 GRADE 5 DLL SY 2023-2024
DLL FILIPINO WEEK 7 GRADE 5 DLL SY 2023-2024DLL FILIPINO WEEK 7 GRADE 5 DLL SY 2023-2024
DLL FILIPINO WEEK 7 GRADE 5 DLL SY 2023-2024
 
DLL_FILIPINO 4_Q2_W6.docx
DLL_FILIPINO 4_Q2_W6.docxDLL_FILIPINO 4_Q2_W6.docx
DLL_FILIPINO 4_Q2_W6.docx
 
Grade 5 DLL ESP 5 Q1 Week 1.docx
Grade 5 DLL ESP 5 Q1 Week 1.docxGrade 5 DLL ESP 5 Q1 Week 1.docx
Grade 5 DLL ESP 5 Q1 Week 1.docx
 

More from EDITHA HONRADEZ

Nagagamit nang wasto ang pangngalan sa pagtukoy ng mga tao, lugar, bagay, at ...
Nagagamit nang wasto ang pangngalan sa pagtukoy ng mga tao, lugar, bagay, at ...Nagagamit nang wasto ang pangngalan sa pagtukoy ng mga tao, lugar, bagay, at ...
Nagagamit nang wasto ang pangngalan sa pagtukoy ng mga tao, lugar, bagay, at ...
EDITHA HONRADEZ
 
Filipino q4 week 3 naisakikilos ang napakinggang awit
Filipino q4 week 3 naisakikilos ang napakinggang awitFilipino q4 week 3 naisakikilos ang napakinggang awit
Filipino q4 week 3 naisakikilos ang napakinggang awit
EDITHA HONRADEZ
 
Epp he aralin 20
Epp he aralin 20Epp he aralin 20
Epp he aralin 20
EDITHA HONRADEZ
 
Mapeh quarter 2 [autosaved]
Mapeh quarter 2 [autosaved]Mapeh quarter 2 [autosaved]
Mapeh quarter 2 [autosaved]
EDITHA HONRADEZ
 
Health quarter 2 aralin 1
Health quarter 2 aralin 1Health quarter 2 aralin 1
Health quarter 2 aralin 1
EDITHA HONRADEZ
 
Epp he aralin 20
Epp he aralin 20Epp he aralin 20
Epp he aralin 20
EDITHA HONRADEZ
 
Epp he aralin 19
Epp he aralin 19Epp he aralin 19
Epp he aralin 19
EDITHA HONRADEZ
 
Epp he aralin 15
Epp he aralin 15Epp he aralin 15
Epp he aralin 15
EDITHA HONRADEZ
 
Epp he aralin 13
Epp he aralin 13Epp he aralin 13
Epp he aralin 13
EDITHA HONRADEZ
 
Epp he aralin 12
Epp he aralin 12Epp he aralin 12
Epp he aralin 12
EDITHA HONRADEZ
 
Epp he aralin 10
Epp he aralin 10Epp he aralin 10
Epp he aralin 10
EDITHA HONRADEZ
 
Epp he aralin 9
Epp he aralin 9Epp he aralin 9
Epp he aralin 9
EDITHA HONRADEZ
 
Epp he aralin 8 pagpapanatili ng maayos ang sariling tindig
Epp he aralin 8 pagpapanatili ng maayos ang sariling tindigEpp he aralin 8 pagpapanatili ng maayos ang sariling tindig
Epp he aralin 8 pagpapanatili ng maayos ang sariling tindig
EDITHA HONRADEZ
 
Epp he aralin 6
Epp he aralin 6Epp he aralin 6
Epp he aralin 6
EDITHA HONRADEZ
 
Epp he aralin 5
Epp he aralin 5Epp he aralin 5
Epp he aralin 5
EDITHA HONRADEZ
 
Epp he aralin 4
Epp he aralin 4Epp he aralin 4
Epp he aralin 4
EDITHA HONRADEZ
 
Epp he aralin 3
Epp he aralin 3Epp he aralin 3
Epp he aralin 3
EDITHA HONRADEZ
 
EPP HE ARALIN 2
EPP HE  ARALIN 2EPP HE  ARALIN 2
EPP HE ARALIN 2
EDITHA HONRADEZ
 
Ap aralin 6
Ap aralin 6Ap aralin 6
Ap aralin 6
EDITHA HONRADEZ
 
Ap yunit iii aralin 2
Ap yunit iii aralin 2Ap yunit iii aralin 2
Ap yunit iii aralin 2
EDITHA HONRADEZ
 

More from EDITHA HONRADEZ (20)

Nagagamit nang wasto ang pangngalan sa pagtukoy ng mga tao, lugar, bagay, at ...
Nagagamit nang wasto ang pangngalan sa pagtukoy ng mga tao, lugar, bagay, at ...Nagagamit nang wasto ang pangngalan sa pagtukoy ng mga tao, lugar, bagay, at ...
Nagagamit nang wasto ang pangngalan sa pagtukoy ng mga tao, lugar, bagay, at ...
 
Filipino q4 week 3 naisakikilos ang napakinggang awit
Filipino q4 week 3 naisakikilos ang napakinggang awitFilipino q4 week 3 naisakikilos ang napakinggang awit
Filipino q4 week 3 naisakikilos ang napakinggang awit
 
Epp he aralin 20
Epp he aralin 20Epp he aralin 20
Epp he aralin 20
 
Mapeh quarter 2 [autosaved]
Mapeh quarter 2 [autosaved]Mapeh quarter 2 [autosaved]
Mapeh quarter 2 [autosaved]
 
Health quarter 2 aralin 1
Health quarter 2 aralin 1Health quarter 2 aralin 1
Health quarter 2 aralin 1
 
Epp he aralin 20
Epp he aralin 20Epp he aralin 20
Epp he aralin 20
 
Epp he aralin 19
Epp he aralin 19Epp he aralin 19
Epp he aralin 19
 
Epp he aralin 15
Epp he aralin 15Epp he aralin 15
Epp he aralin 15
 
Epp he aralin 13
Epp he aralin 13Epp he aralin 13
Epp he aralin 13
 
Epp he aralin 12
Epp he aralin 12Epp he aralin 12
Epp he aralin 12
 
Epp he aralin 10
Epp he aralin 10Epp he aralin 10
Epp he aralin 10
 
Epp he aralin 9
Epp he aralin 9Epp he aralin 9
Epp he aralin 9
 
Epp he aralin 8 pagpapanatili ng maayos ang sariling tindig
Epp he aralin 8 pagpapanatili ng maayos ang sariling tindigEpp he aralin 8 pagpapanatili ng maayos ang sariling tindig
Epp he aralin 8 pagpapanatili ng maayos ang sariling tindig
 
Epp he aralin 6
Epp he aralin 6Epp he aralin 6
Epp he aralin 6
 
Epp he aralin 5
Epp he aralin 5Epp he aralin 5
Epp he aralin 5
 
Epp he aralin 4
Epp he aralin 4Epp he aralin 4
Epp he aralin 4
 
Epp he aralin 3
Epp he aralin 3Epp he aralin 3
Epp he aralin 3
 
EPP HE ARALIN 2
EPP HE  ARALIN 2EPP HE  ARALIN 2
EPP HE ARALIN 2
 
Ap aralin 6
Ap aralin 6Ap aralin 6
Ap aralin 6
 
Ap yunit iii aralin 2
Ap yunit iii aralin 2Ap yunit iii aralin 2
Ap yunit iii aralin 2
 

Saklolo manual

  • 1. 2 Kawanihan ng Alternatibong Sistema sa Pagkatuto Kagawaran ng Edukasyon 3/F Mabini Bldg., DepEd Complex Meralco Avenue, Pasig City, Philippines Tel. No.:(02) 635-5188, Fax No.: (02) 635-5189 Manwal ng Tagapatnubay Saklolo! Basic Literacy Learning Material Bureau of Alternative Learning System DEPARTMENT OF EDUCATION
  • 2. PANIMULA Ang modyul na ito ay ginawa upang malinang sa kaisipan ng mag-aaral ang mga mahahalagang hakbang na dapat gawin kung may sunog. Malalaman din ang iba’t ibang tao na makakatulong sa pamayanan. Ito ay binubuo sa tatlong aralin. Ang mga aralin ay may kanya-kanyang layunin upang higit na malinang ang kakayahan sa bawat asignatura. Ang modyul na ito ay magagamit ng tagapagturo sa kanilang lugar sa magaan at mabisang pagtuturo. Ang mga pamamaraan, metodolohiya at estrtiheya ay naiangkop sa antas at kawilihan ng mag-aaral upang masigla ang pagtatalakayan, makipagtalastasan, magsuri, at malinang ang kanilang kakayanan sa pagbasa, pagsusulat at pagsagot sa mga suliraning pamilang na nailaan sa bawat pagtatalakayan. 1 Saklolo! Karapatang-Ari 2005 KAWANIHAN NGALTERNATIBONG SISTEMA SAPAGKATUTO Kagawaran ng Edukasyon Ang modyul na ito ay pag-aari ng Kawanihan ng Alternatibong Sistema sa Pagkatuto, Kagawaran ng Edukasyon. Ang alinmang bahagi nito ay hindi maaaring ilathala o kopyahin sa anumang paraan o anumang anyo nang walang nakasulat na pahintulot ang organisasyon o ahensiya ng pamahalaang naglathala. Inilathala sa Pilipinas ng: Kagawaran ng Edukasyon Kawanihan ng Alternatibong Sistema sa Pagkatuto 3/F Mabini Bldg., DepEd Complex Meralco Avenue, Pasig City, Philippines Tel. No.:(02) 635-5188, Fax No.: (02) 635-5189
  • 3. Saklolo! Bumbero, May Sunog Sa Kanto! Patnubay sa Aralin Blg. 1 I. MGA LAYUNIN Pakikinig : Nakapakikinig nang may pang- unawa sa narinig na kwento. Pagsasalita : Naipaliliwanag ang pang-unawa sa narinig na kwento. Pagbasa : Nakababasa ng payak na salita at simpleng pangungusap. Pagsulat : Naipamamalas ang kakayahang sumulat ng mga salita gamit ang mga larawan. Pagkwenta : Natutukoy ang panunurang pamilang. Paglutas ng : Natutukoy ang mga mahahalagang Suliranin o hakbang na gagawin kapag may Mapanuring sunog. Pag-iisip. Paglinang : Naipakikita ang malasakit at pang- ng Sarili, unawa sa kapwa. Pakikipag- : Nakikilala ang ibat bang tao sa Kapwa at pamayanan Pakikipanayam Pakikisalamuha at Pagdamay sa Kapwa II. PAKSA A. Aralin 1 – Saklolo! Bumbero, May Sunog sa Kanto! p. ___ Pangunahing Kasanayan sa Pakikipamuhay: Kasanayang makipagkapwa at makibagay sa kapwa. B. Kagamitan: mga larawan ng iba’t ibang tao sa pamayanan III. PAMAMARAAN A. Panimulang Gawain 1. Pagganyak • Itanong: Naranasan na ba ninyo ang masunugan? Kung oo, maaari itong ipakuwento sa harap. • Hayaang magtanong ang iba sa nagkukwento. 2 3
  • 4. B. Panlinang na Gawain Pagbasa 1. Paglalahad • Sabihin: - Basahin ang kwento sa modyul na matatagpuan sa pahina __ hanggang __. (Pakinggan Natin) • Ipasadula ang kwento. • Itanong: - Sino-sino ang mga taong tumulong sa pagsugpo ng sunog sa bahay ni Ador? • Ipagawa ang Simulation Game - Tumawag ng isang mag-aaral sa harapan. Ipakita sa kanya ang isang larawan ng bumbero at gagayahin niya ang trabaho nito. 2. Pagtatalakayan • Balikan muli ang maikling kwento. Pag usapan ito. Itanong: - Kung kayo si Ador, ano kaya ang gagawin ninyo sa oras na iyon? - Hihingi din ba kayo ng tulong sa iba? Kanino? • Pag-usapan ang mga sagot ng mag-aaral. Basahin ang mga dapat gawin kapag may sunog sa Pag-usapan Natin pahina __. • Gabayan ang mag-aaral sa pagpapantig ng bawat pangalan ng mga ito. • Ipagawa ang “Subukin Natin”, A at B, pahina __. 3. Paglalahat • Pabuksan ang Tandaan Natin sa pahina __. • Ipabasa ang mga dapat tandaan. 4. Paglalapat • Ipagawa ang Fire Drill - Hatiin sa dalawa o tatlong pangkat ang mga mag-aaral. - Gamit ang mga larawan sa modyul, ipagawa ang “fire drill”. Halimbawa: • Gamitin ang salitang “sunog” bilang hudyat na may sunog sa loob. • Susundan ng mag-aaral ang bawat larawang ipakikita ng taga- patnubay. • Panalo ang grupong makakapag- pakita ng mga tamang proseso sa pagsugpo sa sunog. 4 5
  • 5. Pagkukwenta 1. Paglalahad • Sabihin: - Pagmasdan mabuti ang larawan. Paano nagsunud-sunod ang mga larawan? • Itanong: - Sino-sino sila? Paano sila nagtutulung- tulong kung may sunog? 2. Pagtatalakayan • Ipagawa ang Simulation Game. • Tumawag ng limang (5) mag-aaral sa harapan. Ipagaya ang nasa larawan sa pahina __. • Paharapin ang mga mag-aaral sa pintuan bilang tanda ng simula. - Hayaang tuklasin ng mag-aaral kung sino ang una, ikalawa, ikatlo, ikaapat at ikalima sa linya. Bakatin at gayahin ang nasa pahina __. - Ipagawa ang iba pang Gawain sa pahina __. 3. Paglalahat • Tumawag muli ng limang mag-aaral. Isang payat, isang mataba, isang matangkad, isang maliit at isang maitim. (Puwedeng ibahin ang mga katangian 6 7 depende kung anong meron ang mga mag-aaral.) • Magpagawa ng isang linya • Magsabi ng isang katangian ng mag-aaral at isusulat bsa papel ng iba kung pang- ilan ang nabanggit na mag-aaral sa linya. Halimbawa: Tagapatnubay: Siya ay masaya at mataba. Mag-aaral: 4. Paglalapat A. Ipasagot ang mga sumusunod na tanong pagkatapos ng maikling kuwento. • Ikaw sana ay mamamalengke sa sikat na pamilihan sa inyong bayan. Nang biglang nakita mo na may sunog sa kanto. Ano ang gagawin mo? Tutuloy ka ba sa palengke o tutulong ka muna kasi mas kailangan ang iyong tulong? • Pagkabitin ng guhit ang bagay at ang pangalan nito. IV. PAGTATAYA Ipagawa ang “Alamin ang iyong natutuhan”, sa pahina __.
  • 6. 8 9 V. KARAGDAGANG GAWAIN Sino sila? Kilalaning mabuti ang mga sumusunod na tao sa inyong pamayanan. Ano ang nagagawa nila sa inyong pamayanan? Isulat ang mga gagawin nila. Isama ito sa sariling journal o portfolio. Saklolo! Saklolo! May Parating na Bagyo! Patnubay sa Aralin Blg. 2 I. MGA LAYUNIN Pakikinig : Nakapakikinig ng may pang-unawa sa narinig na balita. Pagsasalita : Naipaliliwanag ang pang-unawa sa narinig na pahayag. Pagbasa : Nakababasa ng payak na salita at simpleng pangungusap. Pagsulat : Naipamamalas ang kakayahang sumulat ng mga salita gamit ang mga larawan. : Naisusulat ang mga pangalan ng mga bagay na kailangan sa panahon ng bagyo. Pagkwenta : Naisasagawa ang mga panunurang bilang. Paglutas ng : Natutukoy ang mga mahahalagang Suliranin o hakbang na gagawin kapag may Mapanuring bagyo. Pag-iisip. Paglinang : Nauunawaan ang mga narinig sa ng Sarili, balita at kwento. Pakikipag- : Naihahanda ang sarili sa narinig na Kapwa at balita. Pakikipanayam.
  • 7. Katatagan sa Sarili at Pagdamay sa Kapwa II. PAKSA A. Aralin 2 – Saklolo! Saklolo! May Parating na Bagyo! p. __. Pangunahing Kasanayan sa Pakikipamuhay: Kasanayang makipagkapwa at makibagay sa kapwa. B. Kagamitan : mga larawan ng iba’t ibang kagamitan sa bahay na kakailanganin sa panahon ng bagyo. III. PAMAMARAAN A. Panimulang Gawain Pagganyak • Itanong: Naranasan na ba ninyo ang masunugan? Kung oo, maaari itong ipakuwento sa harap. ! Hayaang magtanong ang iba sa nagkukwento. Pabuksan sa pahina 1 Aralin 2 Sabihin: ! Sagutin natin ang mga tanong. (Ipabasa ang panuto. Kung hindi kaya gabayan ng tagapatnubay ang mag- aaral sa pagbasa.) B. Panlinang na Gawain Pagbasa Paglalahad • Sabihin: - Basahin ang kwento sa modyul na matatagpuan sa pahina __ hanggang __. (Pakinggan Natin) • Ipasadula ang kwento. • Ipakita ang mga larawan ng iba’t ibang kagamitan sa bahay na pwedeng magamit sa panahon ng bagyo, na matatagpuan sa pahina __ ng modyul. (Kilalanin Natin) • Itanong: - Marunong na bang bumasa? Ating basahin ang mga pangalan ng bawat larawan. Sino ang makababasa na? - Ano-ano ang mga gamit na nakikita ninyo sa mga larawan? • Ipagawa ang Simulation Game - Tumawag ng isang mag-aaral sa harapan. Ipakita sa kanya ang isang larawan ng tao na tagapagbalita sa telebisyon at gagayahin niya ang 10 11
  • 8. 12 13 trabaho nito. Kailangan hindi makita ang larawan ng iba dahil huhulaan nila kung sino at ano ang trabaho nito sa pamayanan. - Itanong: - Anu-anong paghahanda ang ibinigay ng brodkaster sa mga taong nanonood sa telebisyon? Gamitin ang larawan na nasa pahina 7 ng modyul. (Pag-usapan Natin) Pagtatalakayan • Balikan muli ang maikling kuwento. Pag- usapan ito. Itanong: - Kung kayo ang nakarinig sa balitang iyon, ano kaya ang gagawin ninyo sa oras na ito? - Susundin ba ninyo ang mga payo ng tagapagbalita? Bakit? - Hihingi din ba kayo ng tulong sa iba? Kanino? • Pag-usapan ang mga sagot ng mag-aaral. Ipagawa ang “Subukin Natin”, pahina __. • Talakayin ang mga gamit na kailangan kung may bagyo, pahina __. • Ipabasa kung anu-ano ang mga dapat gawin sa pagsapit ng bagyo. Tandaan Natin pahina __. • Gabayan ang mag-aaral sa pagbasa ng mga ito. Halimbawa: Mag-aaral Makinig ng radio o telebisyon. Paglalahat Itanong: ! Kung naintindihan. Ano-anong mga paghahanda ang dapat gawin sa tuwing may padating ng bagyo? ! Ipasulat ang mga bagay na kakailanganin pagsapit ng bagyo. (Ipamasid sa mag- aaral ang mga larawan, upang maisulat ang pangalan ng mga bagay sa kahon.) ! Bakit kailangan natin ihanda ang mga kagamitang ito? Ipaliwanag. Paglalapat • Magpagawa ng isang dula-dulaan tungkol sa pagbabalita sa paparating na bagyo. • Tingnan kung paano nila ihahanda ang sarili pagkatapos marinig ang balita. • Ipagawa sa mag-aaral ang dapat gawin kapag may bagyo. Kwentahin Natin Pag-aralan ang pangunahing hugis na nakikita sa larawan, pahina __.
  • 9. 14 15 Itanong: Masasabi mo ba kung anong hugis ang mga ito? Pabuksan sa pangunahing hugis. Pag-aralan ang mga larawan na nasa ibaba. Basahin ang bawat pangalan ng bawat larawan at isulat ito sa nakalaang guhit sa ibaba (Pahina __) Pagmasdan ang mga hugis sa susunod na pahina na nasa larawan. Ano-anong hugis ang nakikita ninyo ? Pagkabitin nang mga linya para mabuo ang hugis na nakalarawan. IV. PAGTATAYA • Pabuksan ang modyul sa pahina __, “Alamin Natin ang iyong natutuhan.” A. Ipagawa ang mga pagsasanay. B. Bakatin ang pangalan ng bawat kagamitan sa pahina __. V. KARAGDAGANG GAWAIN Magpagawa ng scrapbook tungkol sa nakaraang lindol sa Pilipinas. Ipaliwanag ito sa mga mag-aaral. Isama ito sa sariling journal o portfolio. Saklolo ! Saklolo! Yumayanig ang Mundo! Patnubay sa Aralin Blg. III I. MGA LAYUNIN Pakikinig : Nakapakikinig nang may pang- unawa sa narinig na kwento. Pagsasalita : Naipaliliwanag ang sariling pananaw sa narinig na kwento. Pagbasa : Nakababasa ng payak na salita at simpleng pangungusap. Pagsulat : Naipamamalas ang kakayahang sumulat ng mga salita gamit ang mga larawan. : Naisusulat ang mga pangalan ng lugar na maaaring pangyarihan ng lindol. Pagkwenta : Natutukoy ang mga panunurang bilang. Paglutas ng : Natutukoy ang mga mahahalagang Suliranin o hakbang na gagawin kapag may Mapanuring lindol. Pag-iisip. Paglinang : Nakikilala ang mga bagay na ng Sarili, magiging kanlungan habang Pakikipag- lumilindol. Kapwa at : Naisasagawa ang mga hakbang na Pakikipanayam. dapat gawin para sa kaligtasan.
  • 10. 16 17 Pakikipagtulungan at Pakikiramay sa Kapwa II. PAKSA A. Aralin III – Saklolo! Saklolo! Yumayanig ang Mundo! Pangunahing kasanayan sa Pakikipamuhay: Kasanayang mailigtas ang sarili at makatulong sa kapwa. B. Kagamitan: mga larawan ng mga pan gyayari sa kwento, mga kagamitan o bagay na masisilungan habang lumilindol III. PAMAMARAAN A. Panimulang Gawain 1. Pagganyak • Itanong: Naranasan na ba ninyo ang lindol ? Kung oo, maaari itong ipakuwento sa harap. • Hayaang magtanong ang iba sa nagku- kwento. B. Panlinang na Gawain Pagbasa 1. Paglalahad Sabihin: - Basahin ang kwento sa modyul na matatagpuan sa pahina __ hanggang __. - Bayaang isadula ang kwento. - Ipakita ang mga larawan ng sitwasyon upang higit na mabigyan ng buhay ang bawat yugto. Pagtatalakayan Itanong: - Ano ang inyong naramdaman sa pagbibigay buhay sa mga pangyayari sa kwento? - Sino-sino ang magtutulungan kung sakaling may pangyayaring ganito sa lugar ninyo? - Ano ang kahalagahan ng pagsasadula ng mga pangyayaring ito sa inyo? Ipaliwanag. Paglalahat Itanong: - Ano-ano ang natutunan sa ginawa natin? Sino ang pwedeng magbuod sa mga natutunan. (Tumawag ng mag-aaral at sasabihin ang kanyang natutunan sa
  • 11. harap ng klase.) Basahin ang mga salita sa “Basahin Natin” A at B, pahina __. Isagawa ang pagsasanay sa “Subukin Natin”, pahina __. Paglalapat Pabuksan sa pahina __ ng modyul, “Alamin Natin” at “Tandaan Natin.” Itanong: - Ano ang dapat gawin kapag may lindol? Ano-ano ang mga dapat tandaan kapag kayo ay nakaramdam ng pagyanig ng lupa? (Pwedeng ipabasa nang maramihan , pangkatan dalawahan at isahan. Pagkwenta Paglalahad Itanong: Ano-ano ang mga kagamitan sa inyong bahay ang pwedeng masilungan o magamit kung may lindol ? Pabuksan sa pahina __ ng modyul. Pagmasdan at suriin mabuti ang mga larawan. Itanong: - Ano-anong mga kagamitan ang inyong nakikita? - Saan ito pwedeng gamitin? Ipaliwanag. Pagtatalakayan - Pagsamasamahin ninyo ang magkaka-uri at kung saan ito nabibilang na grupo? - Ilang grupo ng mga kagamitan mayroon si Aling Linda? Pabuksan sa pahina __ ng Modyul. Pag-aralan ang mga sumusunod na larawan. Itanong : > Ano-anong mga larawan ang nakikita ninyo? Paglalahat > Ano-anong kagamitan mayroon si Aling Linda? > Saan kaya niya ito pwedeng gamitin? Bakit? Kailan? Paglalapat Sabihin: Nagkaroon ng lindol sa lugar ni Aling Linda, nagkagulo-gulo ang kanyang mga kagamitan. Nagkahalu-halo ang mga ito sa loob ng bahay. Paano natin siya matutulungan? 18 19
  • 12. IV. PAGTATAYA Pabuksan sa pahina __ ng modyul sa “Alamin Natin”, pahina __. Ipagawa sa mag-aaral ang mga sumusunod: - Ipasulat ang pangalan ng bawat lugar na pwedeng pangyarihan ng pagyanig ng lupa. V. KARAGDAGANG GAWAIN Magpagawa ng scrap book ng mga larawan ng mga pangyayari sa lindol. 20