SlideShare a Scribd company logo
1 of 18
DETALYADONG BANGHAY ARALIN
SA FILIPINO 1
I. Layunin: Pagkatapos ng 30 minuto, ang mga mag-aaral ay inaasahang:
a. malaman ang iba’t ibang trabaho o kabuhayang pampamayanan/trabaho;
b. mapahalagahan ang iba’t ibang trabaho o kabuhayang pampamayanan;
c. nailalarawan ang mga trabaho/hanapbuhay,negosyo sa pamayanan;
II. Paksang Aralin:
a. Paksa: Kabuhayang pampamayanan/trabaho, Industriya ng pakikipagkalakalan
b. Sanggunian: Filipino 1, Rosa Almario, pahina 80-90;
c. Kagamitan: Larawan ng iba’t ibang hanapbuhay at pandikit;
d. Stratehiya: Isa-isahin;
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain:
Gawaing guro Gawaing Studyante
Magandang umaga
mga bata
magandang umaga po
G. Bangahon
Sino ang gusting
Manguna sa panalangin?
Ako po Sir!
Sige pangunahn mo ang
Panalangin, Jude.
Sa ngalan ng Ama,Anak,
Espiritu Santo Amen.
Aman Namin………..
B. Balik Aral
Ano ang tinalakay natin
Kahapon?
Tungkol po sa pamilya ni
Angie
Ano ang trabaho ni Angie?
Pulis
Ano ang trabaho ng
kanyang ina?
Guro!
C. Pagganyak
Mga bata ano ang nala-
laman n’yong mga hanap-
buhay o trabaho?
Basurero!
Panadero!
Magsasaka!
Tama! Tatlong bagsak
Para sa kanila.
At ngayon bumuo kayo
ng limang pangkat, bawat
pangkat ay may limang
miyembro
Ang bawat pangkat ay mag-
Sasadula ng mga scenario ng
mga trabaho tulad ng:
Nasa isang husgado
Nasa isang bangko
Nasa isang eroplano
Nasa isang hospital
Nasa isang sunog
( NAGSASADULA )
Nasa isang husgado:
 May pulis
 Abogado
 Tagahusga
 Mga akusado o maysala
Nasa isang bangko:
 May security guard
 Kahera
 Manager
 Teller
 Customer
Nasa isang eroplano:
 May piloto
 Stewardess
 Pasahero
Nasa isang hospital:
 May doctor
 Dentist
 Nars
 Mga pasyente
Nasa isang sunog:
 Mga bumbero
 At mga nasunogan
D. Paglalahad ng paksa
Ididikit ko ang mga
Larawan sa pisara para
Sa presentasyon ng
Aralin sa araw na ito.
E. Pagtatalakay ng paksa
Mga bata ano ang hanap-
buhay ng tatay,nanay,ate
at kuya n’yo?
ano ang nais ninyong
maging hanapbuhay pagda-
ting ng panahon?
Ilarawan ang mga iba’t ibang
hanapbuhay?
Mag-aaral 1: ang hanapbuhay
ng tatay ko ay isang
Abogado.
Mag-aaral 2: ang hanapbuhay
ng nanay ko ay isang
Guro.
Mag-aaral 3: ang hanapbuhay
ng ate ko ay isang Nars.
Mag-aaral 4: ang hanapbuhay
ng kuya ko ay isang
Pulis
Mag-aaral 5: gusto ko maging
Bumbero para apulahin
ang mga sunog
mag-aaral 6: ako gusto ko
maging guro para maging katulad ako ng
nanay ko.
F. Paglalapat
Ipapakita ko ang
Larawan tunkol sa
Iba’t ibang hanapbuhay
At sabihin ang sariling
Hinuha tungkol ditto.
Okay po sir!
G. Paglalahat
Ano ang natutunan mo sa
aralin?
Kenjie?
Mga hanapbuhay po sa pamyanan
Tama limang bagsak para
kay Kenjie.
Ngayon, bibigyan ko kayo
ng maikling pasulit.
Panuto: Alamin kung sino
ang nailalarawan sa pangu-
ngusap.
1. Sila ang gumagawa ng
mga tinapay.
2. Siya ang dumadakip sa
mga magnanakaw.
3. Siya ang gumagamot sa
mga may sakit.
4. Sila ang nagtuturo sa paaralan.
5. Sila ang nag-aapula ng apoy
kung may sunog.
1.panadero
2.pulis
3.doktor
4.guro
5.bumbero
IV. Ebalwasyon
Bumuo ng limang pangkat
at bibigyan ko kayo ng
larawan tungkol sa hanapbuhay
ng pamayanan. Magbigay ng mga
pangungusap na naglalarawan sa
hanapbuhay na nakita sa loob ng
10 minuto.
Rubriks sa pangkatang Gawain Puntos
Nakasulat ng lima o higit pang
pangungusap 20
Nakasulat ng apat na pangu-
ngusap 15
Nakasulat ng tatlong pangu-
sap lamang 10
Nakasulat ng dalawang pangu-
ngusap lamang 5
V. Takdang Aralin
Gumupit ng mga larawan ng
iba’t ibang hanapbuhay ng mga
tao sa sariling pamamayanan.
DETAILED LESSON PLAN
IN SCINCE AND HEALTH VI
I. Objectives: At the end of 60 minutes discussion, the pupils expected to:
a. cite evidence that matter is made up of particles;
b. appreciate the importance of matter;
c. constructmodel of the solid, liquid ,gas
II. SubjectMatter:
a. Topic: Particle Nature of Matter
b. Reference: Science and Health VI; pp. 146-148;
c. Materials: art materials, bond materials, picture/charts, microscope
and magnifying glass;
d. Values Integration: Being Creative
e. Strategy: classifying experimentation, identifying, and observing;
III. Procedure:
Teacher’s Activity Pupil’s Activity
A. Preparatory Activities
Good morning class!
Good morning Sir!
How’s your day?
It’s so very bless teacher.
Good,
Who wants to lead the
prayer?
Me teacher
Yes, Omay please come
in front to lead the prayer.
Classmates let us pray.
In the name of the Father,
of the Son, the Holy Spirit.
Amen.
Bless Us Oh Lord………
Please sit down.
B. Review
What should you do with
wastes such as the following:
 Plastic bags
 Plastic bottles
 Tin cans
 Broken glass
 Newspaper
Carla?
We need to recycle teacher!
Very good, you havea
brilliant mind.
C. Motivation
How will you differentiate?
 Water and wood
 Air breeze and cotton
 Paper and vinegar
 Inks and pens
D. Presentation
We will go to the
laboratory in groups. I will
give each group a material to
been seen over a microscope.
What particles did you see
that your naked eyes couldn’t
see? Can you draw it on the
board? Relay it in the class on
what you saw. Somegroup
for activity 30.1 particles.
1. Get a shirtof any piece of
cloths and beat this
materials whererays of
morning sunlight strike. What
do you see through the rays
of morning sunlight strike.
What do you see through the
of light?
What are those tiny particles
floating in the air?
Leah?
Itbecomes smaller! Teacher!
Very good
Another one?
Sir!
Meah?
Itbecomes dusty, teacher!
Very well said!
2. Observethe bottle of water
fromthe river where the
water looks green or blue,
placed under the table where
it cannot be distributed. Does
the water in the bottle still
looks blue?
Abraham?
No, it looks green sir!
What do you see at the bottom
of the bottle ?
Jose?
Tiny particles sir!
What are those things laying
at the bottom of the bottle?
James?
Bubbles, teacher!
Very good observation,
Please clap your hands.
Clap, clap, clap!
3. Show a piece of white cloth
to a tree or bush by busy
street, in two days. I will let
you know that it was a white
clean cloth before.
What happen to piece of cloth?
Yuri?
Ithas dirt
Meru? What are those things
on it?
Itlooks brown, the grain
of the wood
Good observation..
Around of applausefor
everyone…
D. Discussion
Matter is anything that occupies
spaceand has mass. Itoccurs
in three differently states namely:
The solid, liquid, and the gas.
Matter is composed of particles.
They are held together by forces
of varying strength. A man named
Democritus said if you keep on
cutting a piece of gold there will
come a time when you can no
longer cut it. This smallest piece
that no longer be cut is called atom.
Teacher, who is Democritus?
Class Democritus is a Greek
Philosopher fromGreece.
Okay, teacher, thank you!
IV. Generalization
Concept Formulation:
a. Matter
b. Atoms
c. Elements
d. Molecules
The physicalstates of Matter the
solid, liquid, and gas differ. They in
the way that particles are arranged.
Atoms are the smallest partof an
element in a substancewhich cannot
be broken down into simplier form by
ordinary means: gold, oxygen, copper,
hydrogen are the examples of elements.
Molecules are composed of two or more
Atoms.
V. Application
Bring out all your materials and 3 bond paper
study the following picture.
Draw on each bond paper the 3 physical
states of matter then label it each namely:
the solid, liquid, gas.
( I will choosethe top 5 for the drawing
display )
VI. Evaluation
Answer the following:
1. The three states of matter?
2. _____ is composed of 2 or moreatoms?
3. _____ is anything that occupies spaceand
has mass?
4. _____ is an instruments that help you to
see something unseen by naked eye?
5. _____ smallest particle of matter?
1. Solid, liquid, gas
2. Molecules
3. Matter
4. Microscope
5. Atom
VII. Assignment
List down 5 examples of solid, liquid,
gas.
DETALYADONG BANGHAY ARALIN
SA MAKABAYAN 2
I.Layunin: Pagkatapos ng 60 minuto, ang mga mag-aaralay inaasahang:
a. naiisa ang mga pagdiriwang na panrelihiyon na magbubuklod sa mga Pilipino
tulad ng pasko, mahal na araw, ati-atihan, santacruzan, sinulog;
b. mapahalagahan ang pagdiriwang na panrelihiyon na nagbubuklod sa mga
Pilipino;
c. nailalarawan ang mga pagdiriwang na panrelihiyon na nagbubuklod sa mga
Pilipino;
II. Paksang Aralin:
a. Paksa: Mga Pagdiriwang na Panrelihiyon
b. Sanggunian: Sibika at Kultura 2; pahina 20-23;
c. Kagamitan: enlarged picture, flip chart;
III. Pamamaraan
Gawaing Guro Gawaing mag-aaral
A. Panimulang Gawain
Magandang umaga mga bata?
Magandang umaga rin po.
Tinatawag ko si Grandepara sa
panalangin
Tumayo ang lahat
Mga kaklasehanda na ba kayo?
Handa nap o kaming lahat
Sa ngalan ng Ama, Anak, Espirito
Santo. Amen.
Ama Namin………..
B. Balik Aral
Ilarawan ang mga Gawain sa
pamamayanan na nagpapakita
ng pagkakabuklod-buklod ng
mga tao sa panahon ng sakuna
o kalamidad.
Justine?
Sir! Kung may sunog na nangyayari
ang mga tao ay nagbabayanihan para
sugpuin ang sunog.
Tama! Bigyan natin ng malakas
at madaming palakpak si Justine.
Klap!,klap!klap!klap!klap!
C. Pagganyak
May mga pagdiriwang na ukol sa
mga paniniwala sa panginoon.
Alam na ninyo it?
 Mahal na araw
 Pasko
 Ati-atihan
 Araw ng mga Puso
 Bagong taon
 Sinulog
Tama, magaling
D. Paglalahad ng Paksa
Ipapakita ko ang mga larawan
ng pagdiriwang ng mahal na
araw, pasko, araw ng mga puso,
atbp.
E. Pagtatalakay ng Paksa
Mga pagdiriwang na panrelihiyon
tulad ng:
 Sinulog
 Araw ng mga Puso
 Pasko
 Ati-atihan
 Bagong taon
 Mahal na Araw
Bakit ipinagdiriwang ang pasko?
Israel?
Dahil ito ang pagsilang ng batang
Hesus.
Anu-ano ang mga kaugalian na
ginagawa kung pasko?
Repaja?
Pagbibigayan at pagmamahalan sa
ating kapwa.
Ano ba ang ginuigunita tuwing
Mahal na araw?
Claros?
Senakulo po, titser!
Ano pa?
Michelle?
Pagkabuhay niHesus
Tama!
Paano ipinagdiriwang
ang Ati-atihan
Plaza?
Ipinagdiriwang ang ati-atihan
tuwing piyesta.
Tama!
Ang santacruzan? Paano nman
ito ipinagdiriwang?
Plazo?
Ipinagdiriwang ang stacruzan
tuwing flores de mayo
Tama, magaling,magaling
magaling.
F. Ebalwasyon
Dahil alam n’yo na ang mga
pagdiriwang na panrelihiyon,
magsasadula kayo ng pagdiri-
wang na panrelihiyon tulad
ng:
Pangkat1: mahal na araw
Pangkat2: senakulo
Pangkat3: pasko
Pangkat4: santacruzan
( pagsasadula )
G. Paglalapat
Anu-ano ang mga pagdiriwang
na panrelihiyon ang nagbu-
buklod sa mga Pilipino?
Pasko,sinulog,senakulo,mahal
na araw, atbp.
Tama, maraming pagdiriwang
na panrelihiyon ang makapag-
bubuklod ng mga Pilipino,
importante ito para malaman
natin ang iba’t ibang pagdiriwang
na panrelihiyon ng mga Pilipino.
IV. Pagtataya
1. Ipinagdiriwang ang ______
tuwing ika -25 ng disyembre.
2. Ang _______ ay panahon ng
paggunita sa pagkamatay ni
Kristo.
3. ______ ay pasasalamatsa
Santo Niño.
4. Ang _______ ay ginagawa
tuwing Flores de Mayo.
5. Ipinagdiriwang ang ______
para ipadala ng kristiyanismo
ng mga taga Cebu.
Pasko
Mahal na araw
Sinulog
Santa Cruzan
Sinulog
V. Takdang Aralin
Magbasa tungkolsa pagdiriwang
na pansibiko.
Detalyadong banghay aralin
Detalyadong banghay aralin
Detalyadong banghay aralin
Detalyadong banghay aralin

More Related Content

What's hot

Banghay aralin sa filipino( 9 lessons)ikatlong markahan
Banghay aralin sa filipino( 9  lessons)ikatlong markahanBanghay aralin sa filipino( 9  lessons)ikatlong markahan
Banghay aralin sa filipino( 9 lessons)ikatlong markahanlovelyjoy ariate
 
Semi detailed lesson plan
Semi detailed lesson planSemi detailed lesson plan
Semi detailed lesson planJve Buenconsejo
 
mala-masusing banghay aralin sa filipino-lumbria
mala-masusing banghay aralin sa filipino-lumbriamala-masusing banghay aralin sa filipino-lumbria
mala-masusing banghay aralin sa filipino-lumbriaSalvador Lumbria
 
Banghay aralin sa filipino 1 salitang kilos
Banghay aralin sa filipino 1 salitang kilosBanghay aralin sa filipino 1 salitang kilos
Banghay aralin sa filipino 1 salitang kilosRophelee Saladaga
 
Behavioral Objectives in Filipino
Behavioral Objectives in FilipinoBehavioral Objectives in Filipino
Behavioral Objectives in Filipinoedwin53021
 
Detailed Lesson Plan in Filipino by Alkhima Macarompis
Detailed Lesson Plan in Filipino by Alkhima MacarompisDetailed Lesson Plan in Filipino by Alkhima Macarompis
Detailed Lesson Plan in Filipino by Alkhima MacarompisUntroshlich
 
Detailed Lesson Plan sa filipino 3
Detailed Lesson Plan sa filipino 3Detailed Lesson Plan sa filipino 3
Detailed Lesson Plan sa filipino 3janehbasto
 
FILIPINO: PANG URI AT PANG ABAY
FILIPINO: PANG URI AT PANG ABAYFILIPINO: PANG URI AT PANG ABAY
FILIPINO: PANG URI AT PANG ABAYjoywapz
 
Multigrade lesson plan in filipino (uri ng pangngalan) by sheena bernal
Multigrade lesson plan in filipino (uri ng pangngalan) by sheena bernalMultigrade lesson plan in filipino (uri ng pangngalan) by sheena bernal
Multigrade lesson plan in filipino (uri ng pangngalan) by sheena bernalEdi sa puso mo :">
 
K TO 12 GRADE 1 LEARNING MATERIAL IN ARALING PANLIPUNAN (Q1-Q2)
K TO 12 GRADE 1 LEARNING MATERIAL IN ARALING PANLIPUNAN (Q1-Q2)K TO 12 GRADE 1 LEARNING MATERIAL IN ARALING PANLIPUNAN (Q1-Q2)
K TO 12 GRADE 1 LEARNING MATERIAL IN ARALING PANLIPUNAN (Q1-Q2)LiGhT ArOhL
 
Mga estratehiya sa pagtuturo ng araling panlipunan
Mga estratehiya sa pagtuturo ng araling panlipunanMga estratehiya sa pagtuturo ng araling panlipunan
Mga estratehiya sa pagtuturo ng araling panlipunanMark Anthony Bartolome
 
Detailed lesson plan in filipino
Detailed lesson plan in filipinoDetailed lesson plan in filipino
Detailed lesson plan in filipinoJusof Cariaga
 
K TO 12 GRADE 3 LEARNER’S MATERIAL IN ARALING PANLIPUNAN
K TO 12 GRADE 3 LEARNER’S MATERIAL IN ARALING PANLIPUNANK TO 12 GRADE 3 LEARNER’S MATERIAL IN ARALING PANLIPUNAN
K TO 12 GRADE 3 LEARNER’S MATERIAL IN ARALING PANLIPUNANLiGhT ArOhL
 
Cot detailed lesson plan filipino 1
Cot detailed lesson plan filipino 1Cot detailed lesson plan filipino 1
Cot detailed lesson plan filipino 1whengguyflores
 
4th peridical exam in fil. 8
4th peridical exam in fil. 84th peridical exam in fil. 8
4th peridical exam in fil. 8Ethiel Baltero
 

What's hot (20)

Banghay Aralin
Banghay AralinBanghay Aralin
Banghay Aralin
 
Banghay aralin sa filipino( 9 lessons)ikatlong markahan
Banghay aralin sa filipino( 9  lessons)ikatlong markahanBanghay aralin sa filipino( 9  lessons)ikatlong markahan
Banghay aralin sa filipino( 9 lessons)ikatlong markahan
 
Semi detailed lesson plan
Semi detailed lesson planSemi detailed lesson plan
Semi detailed lesson plan
 
Banghay aralin
Banghay aralinBanghay aralin
Banghay aralin
 
mala-masusing banghay aralin sa filipino-lumbria
mala-masusing banghay aralin sa filipino-lumbriamala-masusing banghay aralin sa filipino-lumbria
mala-masusing banghay aralin sa filipino-lumbria
 
Banghay aralin sa filipino 1 salitang kilos
Banghay aralin sa filipino 1 salitang kilosBanghay aralin sa filipino 1 salitang kilos
Banghay aralin sa filipino 1 salitang kilos
 
Behavioral Objectives in Filipino
Behavioral Objectives in FilipinoBehavioral Objectives in Filipino
Behavioral Objectives in Filipino
 
Detailed Lesson Plan in Filipino by Alkhima Macarompis
Detailed Lesson Plan in Filipino by Alkhima MacarompisDetailed Lesson Plan in Filipino by Alkhima Macarompis
Detailed Lesson Plan in Filipino by Alkhima Macarompis
 
Detailed Lesson Plan sa filipino 3
Detailed Lesson Plan sa filipino 3Detailed Lesson Plan sa filipino 3
Detailed Lesson Plan sa filipino 3
 
FILIPINO: PANG URI AT PANG ABAY
FILIPINO: PANG URI AT PANG ABAYFILIPINO: PANG URI AT PANG ABAY
FILIPINO: PANG URI AT PANG ABAY
 
Estratehiya sa filipino
Estratehiya sa filipino Estratehiya sa filipino
Estratehiya sa filipino
 
Araling panlipunan 2(detailed)
Araling panlipunan 2(detailed)Araling panlipunan 2(detailed)
Araling panlipunan 2(detailed)
 
Multigrade lesson plan in filipino (uri ng pangngalan) by sheena bernal
Multigrade lesson plan in filipino (uri ng pangngalan) by sheena bernalMultigrade lesson plan in filipino (uri ng pangngalan) by sheena bernal
Multigrade lesson plan in filipino (uri ng pangngalan) by sheena bernal
 
K TO 12 GRADE 1 LEARNING MATERIAL IN ARALING PANLIPUNAN (Q1-Q2)
K TO 12 GRADE 1 LEARNING MATERIAL IN ARALING PANLIPUNAN (Q1-Q2)K TO 12 GRADE 1 LEARNING MATERIAL IN ARALING PANLIPUNAN (Q1-Q2)
K TO 12 GRADE 1 LEARNING MATERIAL IN ARALING PANLIPUNAN (Q1-Q2)
 
Mga estratehiya sa pagtuturo ng araling panlipunan
Mga estratehiya sa pagtuturo ng araling panlipunanMga estratehiya sa pagtuturo ng araling panlipunan
Mga estratehiya sa pagtuturo ng araling panlipunan
 
Detailed lesson plan in filipino
Detailed lesson plan in filipinoDetailed lesson plan in filipino
Detailed lesson plan in filipino
 
K TO 12 GRADE 3 LEARNER’S MATERIAL IN ARALING PANLIPUNAN
K TO 12 GRADE 3 LEARNER’S MATERIAL IN ARALING PANLIPUNANK TO 12 GRADE 3 LEARNER’S MATERIAL IN ARALING PANLIPUNAN
K TO 12 GRADE 3 LEARNER’S MATERIAL IN ARALING PANLIPUNAN
 
Cot detailed lesson plan filipino 1
Cot detailed lesson plan filipino 1Cot detailed lesson plan filipino 1
Cot detailed lesson plan filipino 1
 
Pangungusap(uri)
Pangungusap(uri)Pangungusap(uri)
Pangungusap(uri)
 
4th peridical exam in fil. 8
4th peridical exam in fil. 84th peridical exam in fil. 8
4th peridical exam in fil. 8
 

Viewers also liked

Detalyadong banghay Aralin sa Hekasi 3
Detalyadong banghay Aralin sa Hekasi 3Detalyadong banghay Aralin sa Hekasi 3
Detalyadong banghay Aralin sa Hekasi 3Helen de la Cruz
 
Detailed Lesson Plan (ENGLISH, MATH, SCIENCE, FILIPINO)
Detailed Lesson Plan (ENGLISH, MATH, SCIENCE, FILIPINO)Detailed Lesson Plan (ENGLISH, MATH, SCIENCE, FILIPINO)
Detailed Lesson Plan (ENGLISH, MATH, SCIENCE, FILIPINO)Junnie Salud
 
Banghay aralin sa edukasyon sa pagpapakatao
Banghay aralin sa edukasyon sa pagpapakataoBanghay aralin sa edukasyon sa pagpapakatao
Banghay aralin sa edukasyon sa pagpapakataoellaboi
 
95536398 final-banghay-aralin-sa-edukasyong-pagpapahalaga
95536398 final-banghay-aralin-sa-edukasyong-pagpapahalaga95536398 final-banghay-aralin-sa-edukasyong-pagpapahalaga
95536398 final-banghay-aralin-sa-edukasyong-pagpapahalagaMarjo Celoso
 
Iba't ibang hanapbuhay sa komunidad
Iba't ibang hanapbuhay sa komunidadIba't ibang hanapbuhay sa komunidad
Iba't ibang hanapbuhay sa komunidadCHIKATH26
 
Banghay aralin sa filipino 5
Banghay aralin sa filipino 5Banghay aralin sa filipino 5
Banghay aralin sa filipino 5DepEd Philippines
 
A.P 5 Lesson Plan - Aralin 1 & 2
A.P 5 Lesson Plan - Aralin 1 & 2A.P 5 Lesson Plan - Aralin 1 & 2
A.P 5 Lesson Plan - Aralin 1 & 2Mavict De Leon
 
Unit Plan II - Grade Six
Unit Plan II - Grade Six Unit Plan II - Grade Six
Unit Plan II - Grade Six Mavict De Leon
 
Ang komunidad (Pamayanan)
Ang komunidad (Pamayanan)Ang komunidad (Pamayanan)
Ang komunidad (Pamayanan)Barangay Suki
 
Pangkomunidad na paghahanda at pagsasanay sa sakuna para sa bgy banawang
Pangkomunidad na paghahanda at pagsasanay sa sakuna para sa bgy banawangPangkomunidad na paghahanda at pagsasanay sa sakuna para sa bgy banawang
Pangkomunidad na paghahanda at pagsasanay sa sakuna para sa bgy banawangMavic Pineda
 
Lesson plan (Hanap Buhay at Pangangailangan ng Pamilya)
Lesson plan (Hanap Buhay at Pangangailangan ng Pamilya)Lesson plan (Hanap Buhay at Pangangailangan ng Pamilya)
Lesson plan (Hanap Buhay at Pangangailangan ng Pamilya)Twitter
 
Lesson Plan - Aralin 5 Paraan ng Pamamahala ng mga Espanyol sa Bansa
Lesson Plan - Aralin 5 Paraan ng Pamamahala ng mga Espanyol sa BansaLesson Plan - Aralin 5 Paraan ng Pamamahala ng mga Espanyol sa Bansa
Lesson Plan - Aralin 5 Paraan ng Pamamahala ng mga Espanyol sa BansaMavict De Leon
 
Araling Panlipunan - Aralin 1:Pamahalaang Barangay
Araling Panlipunan - Aralin 1:Pamahalaang Barangay Araling Panlipunan - Aralin 1:Pamahalaang Barangay
Araling Panlipunan - Aralin 1:Pamahalaang Barangay Mavict De Leon
 
Mga Pagdiriwang sa Pilipinas
Mga Pagdiriwang sa PilipinasMga Pagdiriwang sa Pilipinas
Mga Pagdiriwang sa PilipinasJve Buenconsejo
 

Viewers also liked (20)

Detalyadong banghay Aralin sa Hekasi 3
Detalyadong banghay Aralin sa Hekasi 3Detalyadong banghay Aralin sa Hekasi 3
Detalyadong banghay Aralin sa Hekasi 3
 
Detailed Lesson Plan (ENGLISH, MATH, SCIENCE, FILIPINO)
Detailed Lesson Plan (ENGLISH, MATH, SCIENCE, FILIPINO)Detailed Lesson Plan (ENGLISH, MATH, SCIENCE, FILIPINO)
Detailed Lesson Plan (ENGLISH, MATH, SCIENCE, FILIPINO)
 
Detalyadong banghay
Detalyadong banghayDetalyadong banghay
Detalyadong banghay
 
Banghay aralin sa edukasyon sa pagpapakatao
Banghay aralin sa edukasyon sa pagpapakataoBanghay aralin sa edukasyon sa pagpapakatao
Banghay aralin sa edukasyon sa pagpapakatao
 
95536398 final-banghay-aralin-sa-edukasyong-pagpapahalaga
95536398 final-banghay-aralin-sa-edukasyong-pagpapahalaga95536398 final-banghay-aralin-sa-edukasyong-pagpapahalaga
95536398 final-banghay-aralin-sa-edukasyong-pagpapahalaga
 
Mga uri ng hanapbuhay
Mga uri ng hanapbuhayMga uri ng hanapbuhay
Mga uri ng hanapbuhay
 
Iba't ibang hanapbuhay sa komunidad
Iba't ibang hanapbuhay sa komunidadIba't ibang hanapbuhay sa komunidad
Iba't ibang hanapbuhay sa komunidad
 
Mga uri ng hanapbuhay
Mga uri ng hanapbuhayMga uri ng hanapbuhay
Mga uri ng hanapbuhay
 
Banghay aralin sa filipino 5
Banghay aralin sa filipino 5Banghay aralin sa filipino 5
Banghay aralin sa filipino 5
 
A.P 5 Lesson Plan - Aralin 1 & 2
A.P 5 Lesson Plan - Aralin 1 & 2A.P 5 Lesson Plan - Aralin 1 & 2
A.P 5 Lesson Plan - Aralin 1 & 2
 
Unit Plan II - Grade Six
Unit Plan II - Grade Six Unit Plan II - Grade Six
Unit Plan II - Grade Six
 
Mga pagdiriwang pansibiko
Mga pagdiriwang pansibikoMga pagdiriwang pansibiko
Mga pagdiriwang pansibiko
 
Urban at Rural na komunidad
Urban at Rural na komunidadUrban at Rural na komunidad
Urban at Rural na komunidad
 
Ang komunidad (Pamayanan)
Ang komunidad (Pamayanan)Ang komunidad (Pamayanan)
Ang komunidad (Pamayanan)
 
Pangkomunidad na paghahanda at pagsasanay sa sakuna para sa bgy banawang
Pangkomunidad na paghahanda at pagsasanay sa sakuna para sa bgy banawangPangkomunidad na paghahanda at pagsasanay sa sakuna para sa bgy banawang
Pangkomunidad na paghahanda at pagsasanay sa sakuna para sa bgy banawang
 
Lesson plan (Hanap Buhay at Pangangailangan ng Pamilya)
Lesson plan (Hanap Buhay at Pangangailangan ng Pamilya)Lesson plan (Hanap Buhay at Pangangailangan ng Pamilya)
Lesson plan (Hanap Buhay at Pangangailangan ng Pamilya)
 
Lesson Plan - Aralin 5 Paraan ng Pamamahala ng mga Espanyol sa Bansa
Lesson Plan - Aralin 5 Paraan ng Pamamahala ng mga Espanyol sa BansaLesson Plan - Aralin 5 Paraan ng Pamamahala ng mga Espanyol sa Bansa
Lesson Plan - Aralin 5 Paraan ng Pamamahala ng mga Espanyol sa Bansa
 
Araling Panlipunan - Aralin 1:Pamahalaang Barangay
Araling Panlipunan - Aralin 1:Pamahalaang Barangay Araling Panlipunan - Aralin 1:Pamahalaang Barangay
Araling Panlipunan - Aralin 1:Pamahalaang Barangay
 
Final tg feb. 28
Final tg feb. 28Final tg feb. 28
Final tg feb. 28
 
Mga Pagdiriwang sa Pilipinas
Mga Pagdiriwang sa PilipinasMga Pagdiriwang sa Pilipinas
Mga Pagdiriwang sa Pilipinas
 

Similar to Detalyadong banghay aralin (20)

Lesson plan sa Hekasi
Lesson plan sa HekasiLesson plan sa Hekasi
Lesson plan sa Hekasi
 
Mt lm q4 tagalog
Mt   lm q4 tagalogMt   lm q4 tagalog
Mt lm q4 tagalog
 
Mt lm q4 tagalog
Mt   lm q4 tagalogMt   lm q4 tagalog
Mt lm q4 tagalog
 
Saklolo manual
Saklolo manualSaklolo manual
Saklolo manual
 
Filipino 4
Filipino 4Filipino 4
Filipino 4
 
DLL_ARALING PANLIPUNAN 5_Q3_W4.ppt
DLL_ARALING PANLIPUNAN 5_Q3_W4.pptDLL_ARALING PANLIPUNAN 5_Q3_W4.ppt
DLL_ARALING PANLIPUNAN 5_Q3_W4.ppt
 
Revised banghay
Revised banghayRevised banghay
Revised banghay
 
TG_ARALING PANLIPUNAN 1_ Q1&Q2.pdf
TG_ARALING PANLIPUNAN 1_ Q1&Q2.pdfTG_ARALING PANLIPUNAN 1_ Q1&Q2.pdf
TG_ARALING PANLIPUNAN 1_ Q1&Q2.pdf
 
Fil.2 lm u3
Fil.2 lm u3Fil.2 lm u3
Fil.2 lm u3
 
Lahi ng tao principles
Lahi ng tao   principlesLahi ng tao   principles
Lahi ng tao principles
 
Ap teachers-guide-q12
Ap teachers-guide-q12Ap teachers-guide-q12
Ap teachers-guide-q12
 
Ap teacher's guide (q1&2) gr.1
Ap teacher's guide (q1&2) gr.1Ap teacher's guide (q1&2) gr.1
Ap teacher's guide (q1&2) gr.1
 
Filipino
FilipinoFilipino
Filipino
 
COT ESP6.docx
COT ESP6.docxCOT ESP6.docx
COT ESP6.docx
 
Q4-WEEK6DAY3.pptx
Q4-WEEK6DAY3.pptxQ4-WEEK6DAY3.pptx
Q4-WEEK6DAY3.pptx
 
Ap teacher's guide (q1&2)
Ap teacher's guide (q1&2)Ap teacher's guide (q1&2)
Ap teacher's guide (q1&2)
 
Ap teachers-guide-q12
Ap teachers-guide-q12Ap teachers-guide-q12
Ap teachers-guide-q12
 
Buhay ni RIzal.docx
Buhay ni RIzal.docxBuhay ni RIzal.docx
Buhay ni RIzal.docx
 
DLP.docx
DLP.docxDLP.docx
DLP.docx
 
FIL6-Q1-M2.pdf
FIL6-Q1-M2.pdfFIL6-Q1-M2.pdf
FIL6-Q1-M2.pdf
 

Detalyadong banghay aralin

  • 1. DETALYADONG BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 1 I. Layunin: Pagkatapos ng 30 minuto, ang mga mag-aaral ay inaasahang: a. malaman ang iba’t ibang trabaho o kabuhayang pampamayanan/trabaho; b. mapahalagahan ang iba’t ibang trabaho o kabuhayang pampamayanan; c. nailalarawan ang mga trabaho/hanapbuhay,negosyo sa pamayanan; II. Paksang Aralin: a. Paksa: Kabuhayang pampamayanan/trabaho, Industriya ng pakikipagkalakalan b. Sanggunian: Filipino 1, Rosa Almario, pahina 80-90; c. Kagamitan: Larawan ng iba’t ibang hanapbuhay at pandikit; d. Stratehiya: Isa-isahin; III. Pamamaraan: A. Panimulang Gawain: Gawaing guro Gawaing Studyante Magandang umaga mga bata magandang umaga po G. Bangahon Sino ang gusting Manguna sa panalangin? Ako po Sir! Sige pangunahn mo ang Panalangin, Jude. Sa ngalan ng Ama,Anak, Espiritu Santo Amen. Aman Namin……….. B. Balik Aral Ano ang tinalakay natin Kahapon? Tungkol po sa pamilya ni Angie Ano ang trabaho ni Angie? Pulis Ano ang trabaho ng kanyang ina? Guro! C. Pagganyak Mga bata ano ang nala- laman n’yong mga hanap- buhay o trabaho? Basurero! Panadero! Magsasaka! Tama! Tatlong bagsak Para sa kanila.
  • 2. At ngayon bumuo kayo ng limang pangkat, bawat pangkat ay may limang miyembro Ang bawat pangkat ay mag- Sasadula ng mga scenario ng mga trabaho tulad ng: Nasa isang husgado Nasa isang bangko Nasa isang eroplano Nasa isang hospital Nasa isang sunog ( NAGSASADULA ) Nasa isang husgado:  May pulis  Abogado  Tagahusga  Mga akusado o maysala Nasa isang bangko:  May security guard  Kahera  Manager  Teller  Customer Nasa isang eroplano:  May piloto  Stewardess  Pasahero Nasa isang hospital:  May doctor  Dentist  Nars  Mga pasyente Nasa isang sunog:  Mga bumbero  At mga nasunogan D. Paglalahad ng paksa Ididikit ko ang mga Larawan sa pisara para Sa presentasyon ng Aralin sa araw na ito.
  • 3. E. Pagtatalakay ng paksa Mga bata ano ang hanap- buhay ng tatay,nanay,ate at kuya n’yo? ano ang nais ninyong maging hanapbuhay pagda- ting ng panahon? Ilarawan ang mga iba’t ibang hanapbuhay? Mag-aaral 1: ang hanapbuhay ng tatay ko ay isang Abogado. Mag-aaral 2: ang hanapbuhay ng nanay ko ay isang Guro. Mag-aaral 3: ang hanapbuhay ng ate ko ay isang Nars. Mag-aaral 4: ang hanapbuhay ng kuya ko ay isang Pulis Mag-aaral 5: gusto ko maging Bumbero para apulahin ang mga sunog mag-aaral 6: ako gusto ko maging guro para maging katulad ako ng nanay ko. F. Paglalapat Ipapakita ko ang Larawan tunkol sa Iba’t ibang hanapbuhay At sabihin ang sariling Hinuha tungkol ditto. Okay po sir!
  • 4. G. Paglalahat Ano ang natutunan mo sa aralin? Kenjie? Mga hanapbuhay po sa pamyanan Tama limang bagsak para kay Kenjie. Ngayon, bibigyan ko kayo ng maikling pasulit. Panuto: Alamin kung sino ang nailalarawan sa pangu- ngusap. 1. Sila ang gumagawa ng mga tinapay. 2. Siya ang dumadakip sa mga magnanakaw. 3. Siya ang gumagamot sa mga may sakit. 4. Sila ang nagtuturo sa paaralan. 5. Sila ang nag-aapula ng apoy kung may sunog. 1.panadero 2.pulis 3.doktor 4.guro 5.bumbero IV. Ebalwasyon Bumuo ng limang pangkat at bibigyan ko kayo ng larawan tungkol sa hanapbuhay ng pamayanan. Magbigay ng mga pangungusap na naglalarawan sa hanapbuhay na nakita sa loob ng 10 minuto. Rubriks sa pangkatang Gawain Puntos Nakasulat ng lima o higit pang pangungusap 20 Nakasulat ng apat na pangu- ngusap 15 Nakasulat ng tatlong pangu- sap lamang 10
  • 5. Nakasulat ng dalawang pangu- ngusap lamang 5 V. Takdang Aralin Gumupit ng mga larawan ng iba’t ibang hanapbuhay ng mga tao sa sariling pamamayanan.
  • 6. DETAILED LESSON PLAN IN SCINCE AND HEALTH VI I. Objectives: At the end of 60 minutes discussion, the pupils expected to: a. cite evidence that matter is made up of particles; b. appreciate the importance of matter; c. constructmodel of the solid, liquid ,gas II. SubjectMatter: a. Topic: Particle Nature of Matter b. Reference: Science and Health VI; pp. 146-148; c. Materials: art materials, bond materials, picture/charts, microscope and magnifying glass; d. Values Integration: Being Creative e. Strategy: classifying experimentation, identifying, and observing; III. Procedure: Teacher’s Activity Pupil’s Activity A. Preparatory Activities Good morning class! Good morning Sir! How’s your day? It’s so very bless teacher. Good, Who wants to lead the prayer? Me teacher Yes, Omay please come in front to lead the prayer. Classmates let us pray. In the name of the Father, of the Son, the Holy Spirit. Amen. Bless Us Oh Lord……… Please sit down. B. Review What should you do with wastes such as the following:  Plastic bags  Plastic bottles  Tin cans
  • 7.  Broken glass  Newspaper Carla? We need to recycle teacher! Very good, you havea brilliant mind. C. Motivation How will you differentiate?  Water and wood  Air breeze and cotton  Paper and vinegar  Inks and pens D. Presentation We will go to the laboratory in groups. I will give each group a material to been seen over a microscope. What particles did you see that your naked eyes couldn’t see? Can you draw it on the board? Relay it in the class on what you saw. Somegroup for activity 30.1 particles. 1. Get a shirtof any piece of cloths and beat this materials whererays of morning sunlight strike. What do you see through the rays of morning sunlight strike. What do you see through the of light? What are those tiny particles floating in the air? Leah? Itbecomes smaller! Teacher! Very good Another one? Sir! Meah? Itbecomes dusty, teacher! Very well said!
  • 8. 2. Observethe bottle of water fromthe river where the water looks green or blue, placed under the table where it cannot be distributed. Does the water in the bottle still looks blue? Abraham? No, it looks green sir! What do you see at the bottom of the bottle ? Jose? Tiny particles sir! What are those things laying at the bottom of the bottle? James? Bubbles, teacher! Very good observation, Please clap your hands. Clap, clap, clap! 3. Show a piece of white cloth to a tree or bush by busy street, in two days. I will let you know that it was a white clean cloth before. What happen to piece of cloth? Yuri? Ithas dirt Meru? What are those things on it? Itlooks brown, the grain of the wood Good observation.. Around of applausefor everyone… D. Discussion Matter is anything that occupies spaceand has mass. Itoccurs in three differently states namely: The solid, liquid, and the gas. Matter is composed of particles. They are held together by forces of varying strength. A man named Democritus said if you keep on cutting a piece of gold there will come a time when you can no
  • 9. longer cut it. This smallest piece that no longer be cut is called atom. Teacher, who is Democritus? Class Democritus is a Greek Philosopher fromGreece. Okay, teacher, thank you! IV. Generalization Concept Formulation: a. Matter b. Atoms c. Elements d. Molecules The physicalstates of Matter the solid, liquid, and gas differ. They in the way that particles are arranged. Atoms are the smallest partof an element in a substancewhich cannot be broken down into simplier form by ordinary means: gold, oxygen, copper, hydrogen are the examples of elements. Molecules are composed of two or more Atoms. V. Application Bring out all your materials and 3 bond paper study the following picture. Draw on each bond paper the 3 physical states of matter then label it each namely: the solid, liquid, gas.
  • 10. ( I will choosethe top 5 for the drawing display ) VI. Evaluation Answer the following: 1. The three states of matter? 2. _____ is composed of 2 or moreatoms? 3. _____ is anything that occupies spaceand has mass? 4. _____ is an instruments that help you to see something unseen by naked eye? 5. _____ smallest particle of matter? 1. Solid, liquid, gas 2. Molecules 3. Matter 4. Microscope 5. Atom VII. Assignment List down 5 examples of solid, liquid, gas.
  • 11. DETALYADONG BANGHAY ARALIN SA MAKABAYAN 2 I.Layunin: Pagkatapos ng 60 minuto, ang mga mag-aaralay inaasahang: a. naiisa ang mga pagdiriwang na panrelihiyon na magbubuklod sa mga Pilipino tulad ng pasko, mahal na araw, ati-atihan, santacruzan, sinulog; b. mapahalagahan ang pagdiriwang na panrelihiyon na nagbubuklod sa mga Pilipino; c. nailalarawan ang mga pagdiriwang na panrelihiyon na nagbubuklod sa mga Pilipino; II. Paksang Aralin: a. Paksa: Mga Pagdiriwang na Panrelihiyon b. Sanggunian: Sibika at Kultura 2; pahina 20-23; c. Kagamitan: enlarged picture, flip chart; III. Pamamaraan Gawaing Guro Gawaing mag-aaral A. Panimulang Gawain Magandang umaga mga bata? Magandang umaga rin po. Tinatawag ko si Grandepara sa panalangin Tumayo ang lahat Mga kaklasehanda na ba kayo? Handa nap o kaming lahat Sa ngalan ng Ama, Anak, Espirito Santo. Amen. Ama Namin……….. B. Balik Aral Ilarawan ang mga Gawain sa pamamayanan na nagpapakita ng pagkakabuklod-buklod ng mga tao sa panahon ng sakuna o kalamidad. Justine? Sir! Kung may sunog na nangyayari ang mga tao ay nagbabayanihan para sugpuin ang sunog. Tama! Bigyan natin ng malakas at madaming palakpak si Justine. Klap!,klap!klap!klap!klap!
  • 12. C. Pagganyak May mga pagdiriwang na ukol sa mga paniniwala sa panginoon. Alam na ninyo it?  Mahal na araw  Pasko  Ati-atihan  Araw ng mga Puso  Bagong taon  Sinulog Tama, magaling D. Paglalahad ng Paksa Ipapakita ko ang mga larawan ng pagdiriwang ng mahal na araw, pasko, araw ng mga puso, atbp. E. Pagtatalakay ng Paksa Mga pagdiriwang na panrelihiyon tulad ng:  Sinulog  Araw ng mga Puso  Pasko
  • 13.  Ati-atihan  Bagong taon  Mahal na Araw Bakit ipinagdiriwang ang pasko? Israel? Dahil ito ang pagsilang ng batang Hesus. Anu-ano ang mga kaugalian na ginagawa kung pasko? Repaja? Pagbibigayan at pagmamahalan sa ating kapwa. Ano ba ang ginuigunita tuwing Mahal na araw? Claros? Senakulo po, titser! Ano pa? Michelle? Pagkabuhay niHesus Tama! Paano ipinagdiriwang ang Ati-atihan Plaza? Ipinagdiriwang ang ati-atihan tuwing piyesta. Tama! Ang santacruzan? Paano nman ito ipinagdiriwang? Plazo? Ipinagdiriwang ang stacruzan tuwing flores de mayo Tama, magaling,magaling magaling. F. Ebalwasyon Dahil alam n’yo na ang mga pagdiriwang na panrelihiyon, magsasadula kayo ng pagdiri- wang na panrelihiyon tulad ng: Pangkat1: mahal na araw Pangkat2: senakulo Pangkat3: pasko Pangkat4: santacruzan ( pagsasadula ) G. Paglalapat
  • 14. Anu-ano ang mga pagdiriwang na panrelihiyon ang nagbu- buklod sa mga Pilipino? Pasko,sinulog,senakulo,mahal na araw, atbp. Tama, maraming pagdiriwang na panrelihiyon ang makapag- bubuklod ng mga Pilipino, importante ito para malaman natin ang iba’t ibang pagdiriwang na panrelihiyon ng mga Pilipino. IV. Pagtataya 1. Ipinagdiriwang ang ______ tuwing ika -25 ng disyembre. 2. Ang _______ ay panahon ng paggunita sa pagkamatay ni Kristo. 3. ______ ay pasasalamatsa Santo Niño. 4. Ang _______ ay ginagawa tuwing Flores de Mayo. 5. Ipinagdiriwang ang ______ para ipadala ng kristiyanismo ng mga taga Cebu. Pasko Mahal na araw Sinulog Santa Cruzan Sinulog V. Takdang Aralin Magbasa tungkolsa pagdiriwang na pansibiko.