SlideShare a Scribd company logo
MASUSING BANGHAY ARALIN SA ARALING PANLIPUNAN IV
CARL PATRICK SAHAGUN TADEO
I. Layunin
Matapos ang aralin,ang mga mag-aaral ay inaasahang:
a. natutukoyangpagkakaibang pangangailanganatkagustuhan;
b. napapahalagahanangkonseptongteoryang pangangailangan;
c. naisusulatangmga bagayna pangangailanganatkagustuhanngtao.
II. Paksang Aralin
A. Paksang Aralin: PangangailanganatKagustuhan
B. Sanggunian: Ekonomiks:Pag-aaralsa Pinagkukunang-yaman atPaggamit-yaman ng
Lipunan Chua.A.at Gonzales,Z. Pahina33-35
C. Mga Kagamitan: tisa,pisara,larawan, tsart
III. Pamamaraan
A. PanimulangGawain
Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral
1. Pagbati
Magandangumaga.
2. Paglistang Lumiban
Sinoangmga lumibansaklase sa araw na
ito?
Magandangumaga rin po.
Walapo.
B. Panlinangna Gawain
Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral
1. Pagganyak
Bago natin pormal na simulan ang ating
klase ay maglalaro muna tayo. Hahatiin ko
ang klase sa dalawang grupo. Ang bawat
miyembro ng bawat grupo ay dapat
makapagsulat ng mga bagay na nakaatas sa
kanila sa loob ng isang minuto. Ang unang
grupo ay magsusulat ng mga bagay na alam
niyongkailanganniyoatsa ikalawa naman ay
ang mga bagay na alam niyong kagustuhan
niyo. Tatayo isa-isa ang bawat mag-aaral at
magsusulat sa pisara. Ang pinakamaraming
maisusulat sa loob ng isang minuto ang
siyang grupong tatanghaling panalo. Nakuha
niyo ba ang direksyon?
Magaling. Simulan na natin.
Opo.
2. Paglalahad
Angaralinna atingtatalakayinsaaraw na
itoay ukol sa mga pangangailanganat
kagustuhanngisangtao. Tutukuyinrinnatin
ang kahalagahanngteoryang
pangangailangan. Handanaba kayo upang
atingalaminang mga ito?
Magaling!
Opo.
C. Paglinangsa Gawain
Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral
Upang maintindihannatinatmalaman
ang teoryang pangangailanganayhahatiin
ko kayosa limanggrupo.Angbawat grupo
ay bibigyanngisangpariralao pangungusap
na pag-uusapannggrupo.Magbibigayng
mga halimbawangmga pangangailangang
hinihingi atinyongipaliliwanagkungbakitba
natinkailanganangmga ito.Matapos
ninyongmag-brainstormayiuulatnginyong
napilinglideranginyongmgasagot.
Naintindhihanniyoba?
Angmga sumusunodayang mga parirala
/pangungusapnaibibigaysabawatgrupo:
Unang Grupo – Pangangailangang
pampisikal opisiyolohikal
IkalawangGrupo – Pangangailangang
pangkaligtasanatseguridad
IkatlongGrupo – Pangangailangangmaibig,
makasapi at makisalamuha
Ikaapatna Grupo – Pangangailangang
mapahalagahanngibangtao
IkalimangGrupo – Pangangailangang
maisakatuparanangsarili natingmga
kakayahanat pagkatao.
(Magbibigay ng kartolina ang guro kung
saan magsusulatang mga mag-aaral.Ang
bawatgrupo ay gagamitng graphic
organizerupang ipresentaang kanilang
gawa.)
*Kalakip ng Banghay Araling ay ang uring
graphicorganizerna kanilang gagamitin.
Magaling!
Opo.
(Mag-uusapusapang mga mag-aaral sa loob
ng labinlimangminutoukol sakanilang
sagot.Isusulatnilaang kanilangmgasagot sa
kartolinanaibibigayngguroat iuulatang
kanilangnapagkasunduan saloobng
dalawangminutosabawat grupo.)
D. Paglalahad
Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral
Ngayonbagonatintalakayinang
kabuuanng lahatng mga pangangailangan,
alaminmunanatinkungano nga ba ang
kahuluganngsalitangPangangailangan.Ano
ba ang Pangangailangan?
Tama.
Sa kabilangbandanaman,ano nga ba
ang kagustuhan?
Magaling.Titingnannatinkungtalagang
alamniyona ang pagkakaibang
pangangailanganatkagustuhan.Halimbawa,
may kompyuteranggraphicartist.
Pangangailanganbaitoo Kagustuhan?
Tumpak.Kunghalimbawanamangmay
kompyuterangmagsasaka.Pangangailangan
ba itoo Kagustuhan?
Magaling.Gayunpaman,hindi maitatatwa
na maramingpangangailanganangbawat
isangindibidwal.Sinobaangpamosong
sikologonanagpanukalangteoryang
pangangailangan?
Tama. Balikannatinangmga pariralao
mga pangangailangangibinigaykosainyo.
Anglahat ng itoay nakapaloobsa Herarkiya
ng mga Pangangailanganni Maslow.Ayonsa
kanya,ang mga pangangailanganngtaoay
may takdangantas ayonsa kahalagahanng
mga ito.
Angpangangailanganpoayisang
damdaminnaumuudyoksatao na
magkaroonng bagay o karanasangnararapat
niyangmakuhao maranasanupang siyaay
mabuhayat makaganapng isangtungkulin.
Angkagustuhanpo ay damdaminna
umuudyoksatao na magkaroonng
karagdagangmga bagay o karanasanna
magpapagandao magpapasyasa kanyana
hindi namannakaaapektosa kanyang
kahusayanat pagigingproduktibo.
Pangangailanganpo.
Kagustuhanpo.
Si AbrahamMaslow po.
Halimbawa,kungpapipiliin angtaokung
alinsa pagkaino pananamitanghigitniyang
kailangan,malamangnamaspipiliinniyaang
una dahil nakadepende sapagkainang
buhay.
Ayonsa kanya,may limangbahagi angmga
pangangailanganngtao.Anu-anoangmga
ito?
SarilingKakayahanatPagkatao
Mapahalagahanng ibangTao
Maibig,Makasapi at Makisalamuha
PangkaligtasanatSeguridad
Pisikal oPisyolohikal
Magaling. Talakayinmunanatinangnasa
pinakababangherarkiya.Ang
Pangangailangangpampisikalopisiyolohikal.
Anu-anobaang mga bagay na nakapaloob
dito?
Tama. Atbakitba natinkailanganang
mga bagay na ito?
Magaling.Dumakonamantayo sa
ikalawa.Anu-anobaangmga bagay na ating
kailangansaaspetongpangakaligtasanat
seguridad?
Tumpak.Sa tinginninyosaikatlong
baitingnapangangailangangmaibig,
makasapi at makisalamuhaanu-anobaang
mga bagay na dapattaglayinditong isang
tao?
Mga pangangailangangpampisikal o
pisiyolohikal;pangangailangang
pangkaligtasanatseguridad;
pangangailangangmaibig,makasapi at
makisalamuha;pangangailangang
mapahalagahanngibangtao; at
pangangailangannamaisakatuparanang
sarilingmgakakayahanat pagkatao.
Tubig,pagkain,hangin,dami,bahaypo.
Kailanganponatinang mga bagayna ito
para po mabuhay.
Kapayapaanat kaayusansa paligiran,pag-
aaruga n gatingmga magulang,pagkakaroon
ng ligtasna tahanan,at pagigingligtasposa
pinagtatrabahuhan.
Magaling.Angikaapatnabatangnaman
ay ang pangangailangangmapahalagahanng
ibangtao. Nahahati itosa dalawaang
mababangna uri at ang mataas uri.Anoba
ang pinagkaibangmababangna uri at
mataas uri?
Mahusay!At dumakonamanna tayo sa
pinakamataasnaantas ng mga
pangangailangan,angpanggngailanganna
maisakatuparanangsarilingmgakakayahan
at pagkatao.Sa tinginniyoba mahirap
maratingang hulingbaitangngherarkiyang
pangangailanganni Maslow?Atsa tingin
niyobakit?
Tama ka diyan.
AyonkayMaslow,ang isangtaong ganap
ay hindi nakatuonmasyadosamga materyal
na bagay kundi samga bagay na totoong
makapagpapasayasakanya. Para sa inyo,
totooba ito?
Pakiramdampong pag-ibigsakasintahan,
kaibigan,asawamgaanak at kung anu-ano
pa pongpakikipagkapwangpersonal na
magpapadamasa kanyang pag-ibigat
pagkikipagkapwa-tao.
Tumutukoy poang mababanguri sa
pagnanaisngtao na irespetongkapwa
samantalangangmataas na uri po ay
tumutukoysapagnanaisng tao na igalang
ang kanyangsarili.
Opo.Dahil pokakaunti lamangpo ang
nagkakaroonng masidhingpagnanasadito
sa dahilangmarami sa atinang naisna
matustusanpalagi angmga mababangantas
ng pangangailanganpo.
Opo,kasi po ang kasayahanna hinahanap
ay hindi galingsapisikal nakalagayankundi
sa kalagayangnagpapahayagna maybahagi
sa pagkataona walanghanggan.
IV. Pagpapahalaga
Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral
Ngayon,sadalawangmagkaibangbagay
na atingtinalakay – Pangangailanganat
Kagustuhan,anoang mas mahalagapara sa
inyo?
Magaling.
Angnakikitakopongmas mahalagaay
ang pangangailangan,dahil pohindi tayo
mabubuhayngwalaang mga ito
samantalangangkagustuhanpo ay
nagbibigaylamangngpansamantalang
kasiyahan.
V. Paglalahat
Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral
Anoang kaibahanngkagustuhansa
pangangailangan?
Tama. Anonamanang limangbaitangsa
herarkiyangmga pangangailanganni
Maslow?Isa-isahinmulasapinakababang
baitangpatungosa pinakamataas.
Mahusay!
Angmga pangangailanganpoayang mga
bagay na siyangbumubuhaysaatinitoay
mga bagay na kinakailanganupangmaging
produktibo,samantalaangkagustuhanpoay
mga bagay lamangna ibignatin,nagbibigay
itong panandaliangkasiyahan.
Mga pangangailangangpampisikal o
pisiyolohikal;pangangailangang
pangkaligtasanatseguridad;
pangangailangangmaibig,makasapi at
makisalamuha;pangangailangang
mapahalagahanngibangtao; at
pangangailangannamaisakatuparanang
sarilingmgakakayahanat pagkatao.
VI. Pagtataya
A. Tukuyin ang mga salita. Ilagay angtitik “K” kung ito ay tumutukoy sa mga bagay na Kagustuhan
at “P” kung ito naman ay tumutukoy sa Pangangailangan. (Isangpuntos sa bawat bilang)
B. Essay. Sagutin angsumusunod na mga tanong. (5 puntos sa bawatbilang.)
1. Ipaliwanagangpagkakaibangkagustuhan at pangangailangan.
2. Iguhitang Herarkiya ngPangangailangan ayon kay AbrahamMaslowat ipaliwanagang
bawat baitang.
VII. Kasunduan
Gumawa ngisang posternanagpapakitang relasyonngmga bagayna Pangangailanganat
Kagustuhan.
__1. Damit
__ 2. TouchscreenCellphone
__ 3. Professional Camera
__ 4. Tubig
__ 5. FlatscreenTV
__6. PSP
__7. Edukasyon
__8. Bahay
__9. Aklat
__10. Kotse
KALAKIP 1.1
Unang Pangkat– Cluster Map
Ikalawang Pangkat – WheelMap
Anu-ano ang mga
pangangailangang
pisikal o
pisyolohikal ng
tao?
Sa papaanong paraan
tayo nagtatamo
ng ating
pangangailangang
panseguridad at
pangkaligtasan?
Ikatlong Pangkat – Circle Graph
Ikaapat na Pangkat - Tree Diagram
Pangangailangang
Maibig,
Makisapi at
Makisalamuha
Pangangailangang
mapahalagahan ng ibang tao
Ikalimang Pangkat –Cluster Map
Pangangailanga
ng
maisakatuparan
ang sarili nating
kakayahan at
pagkatao

More Related Content

What's hot

Lesson Plan in Filipino & Practice Teaching Portfolio
Lesson Plan in Filipino & Practice Teaching PortfolioLesson Plan in Filipino & Practice Teaching Portfolio
Lesson Plan in Filipino & Practice Teaching Portfolio
Emilyn Ragasa
 
Banghay aralin sa edukasyon sa pagpapakatao
Banghay aralin sa edukasyon sa pagpapakataoBanghay aralin sa edukasyon sa pagpapakatao
Banghay aralin sa edukasyon sa pagpapakataoellaboi
 
Detailed lesson plan in filipino
Detailed lesson plan in filipinoDetailed lesson plan in filipino
Detailed lesson plan in filipinoHana Czarina Callo
 
Mga estratehiya sa pagtuturo ng araling panlipunan
Mga estratehiya sa pagtuturo ng araling panlipunanMga estratehiya sa pagtuturo ng araling panlipunan
Mga estratehiya sa pagtuturo ng araling panlipunan
Mark Anthony Bartolome
 
Teaching and Learning Araling Panlipunan
Teaching and Learning Araling PanlipunanTeaching and Learning Araling Panlipunan
Teaching and Learning Araling Panlipunan
Junila Tejada
 
Values Integration Demo lesson Plan In filipino VI
Values Integration Demo lesson Plan In filipino VIValues Integration Demo lesson Plan In filipino VI
Values Integration Demo lesson Plan In filipino VI
Kenneth Jean Cerdeña
 
Masusing Banghay Aralin sa Filipino (Detailed lesson plan in Filipino) (CDSGA...
Masusing Banghay Aralin sa Filipino (Detailed lesson plan in Filipino) (CDSGA...Masusing Banghay Aralin sa Filipino (Detailed lesson plan in Filipino) (CDSGA...
Masusing Banghay Aralin sa Filipino (Detailed lesson plan in Filipino) (CDSGA...
tj iglesias
 
Detalyadong banghay sa araling panlipunan 3
Detalyadong banghay sa araling panlipunan 3Detalyadong banghay sa araling panlipunan 3
Detalyadong banghay sa araling panlipunan 3
Glydz Ubongen
 
Araling Panlipunan Course Outline for Grade 6
Araling Panlipunan Course Outline for Grade 6Araling Panlipunan Course Outline for Grade 6
Araling Panlipunan Course Outline for Grade 6
Mavict De Leon
 
Araling Panlipunan K to 12 Curriculum Guide
Araling Panlipunan  K to 12 Curriculum GuideAraling Panlipunan  K to 12 Curriculum Guide
Araling Panlipunan K to 12 Curriculum Guide
Dr. Joy Kenneth Sala Biasong
 
Lesson plan english 6 -retelling
Lesson plan english 6 -retelling Lesson plan english 6 -retelling
Lesson plan english 6 -retelling
Rophelee Saladaga
 
4 a's lesson plan
4 a's lesson plan4 a's lesson plan
4 a's lesson plan
Sherwin Marie Ortega
 
Detailed Lesson Plan sa filipino 3
Detailed Lesson Plan sa filipino 3Detailed Lesson Plan sa filipino 3
Detailed Lesson Plan sa filipino 3
janehbasto
 
K TO 12 GRADE 2 LEARNING MATERIAL IN ARALING PANLIPUNAN
K TO 12 GRADE 2 LEARNING MATERIAL IN ARALING PANLIPUNANK TO 12 GRADE 2 LEARNING MATERIAL IN ARALING PANLIPUNAN
K TO 12 GRADE 2 LEARNING MATERIAL IN ARALING PANLIPUNAN
LiGhT ArOhL
 
Anyong lupa- GRADE 3 LP
Anyong lupa- GRADE 3 LPAnyong lupa- GRADE 3 LP
Anyong lupa- GRADE 3 LP
MARY JEAN DACALLOS
 
K TO 12 GRADE 1 LEARNER’S MATERIAL IN ARALING PANLIPUNAN (Q1-Q4)
K TO 12 GRADE 1 LEARNER’S MATERIAL IN ARALING PANLIPUNAN (Q1-Q4)K TO 12 GRADE 1 LEARNER’S MATERIAL IN ARALING PANLIPUNAN (Q1-Q4)
K TO 12 GRADE 1 LEARNER’S MATERIAL IN ARALING PANLIPUNAN (Q1-Q4)
LiGhT ArOhL
 
Mga layunin sa pagkatuto sa filipino
Mga layunin sa pagkatuto sa filipinoMga layunin sa pagkatuto sa filipino
Mga layunin sa pagkatuto sa filipinoJohn Anthony Teodosio
 
Araling Panlipunan 10 - MELC Updated
Araling Panlipunan 10 - MELC UpdatedAraling Panlipunan 10 - MELC Updated
Araling Panlipunan 10 - MELC Updated
Chuckry Maunes
 

What's hot (20)

Detalyadong banghay aralin
Detalyadong banghay aralinDetalyadong banghay aralin
Detalyadong banghay aralin
 
Lesson Plan in Filipino & Practice Teaching Portfolio
Lesson Plan in Filipino & Practice Teaching PortfolioLesson Plan in Filipino & Practice Teaching Portfolio
Lesson Plan in Filipino & Practice Teaching Portfolio
 
Banghay aralin sa edukasyon sa pagpapakatao
Banghay aralin sa edukasyon sa pagpapakataoBanghay aralin sa edukasyon sa pagpapakatao
Banghay aralin sa edukasyon sa pagpapakatao
 
Detailed lesson plan in filipino
Detailed lesson plan in filipinoDetailed lesson plan in filipino
Detailed lesson plan in filipino
 
Mga estratehiya sa pagtuturo ng araling panlipunan
Mga estratehiya sa pagtuturo ng araling panlipunanMga estratehiya sa pagtuturo ng araling panlipunan
Mga estratehiya sa pagtuturo ng araling panlipunan
 
Teaching and Learning Araling Panlipunan
Teaching and Learning Araling PanlipunanTeaching and Learning Araling Panlipunan
Teaching and Learning Araling Panlipunan
 
Values Integration Demo lesson Plan In filipino VI
Values Integration Demo lesson Plan In filipino VIValues Integration Demo lesson Plan In filipino VI
Values Integration Demo lesson Plan In filipino VI
 
Masusing Banghay Aralin sa Filipino (Detailed lesson plan in Filipino) (CDSGA...
Masusing Banghay Aralin sa Filipino (Detailed lesson plan in Filipino) (CDSGA...Masusing Banghay Aralin sa Filipino (Detailed lesson plan in Filipino) (CDSGA...
Masusing Banghay Aralin sa Filipino (Detailed lesson plan in Filipino) (CDSGA...
 
Lesson plan K12 Araling Panlipunan
Lesson plan K12 Araling PanlipunanLesson plan K12 Araling Panlipunan
Lesson plan K12 Araling Panlipunan
 
Detalyadong banghay sa araling panlipunan 3
Detalyadong banghay sa araling panlipunan 3Detalyadong banghay sa araling panlipunan 3
Detalyadong banghay sa araling panlipunan 3
 
Araling Panlipunan Course Outline for Grade 6
Araling Panlipunan Course Outline for Grade 6Araling Panlipunan Course Outline for Grade 6
Araling Panlipunan Course Outline for Grade 6
 
Araling Panlipunan K to 12 Curriculum Guide
Araling Panlipunan  K to 12 Curriculum GuideAraling Panlipunan  K to 12 Curriculum Guide
Araling Panlipunan K to 12 Curriculum Guide
 
Lesson plan english 6 -retelling
Lesson plan english 6 -retelling Lesson plan english 6 -retelling
Lesson plan english 6 -retelling
 
4 a's lesson plan
4 a's lesson plan4 a's lesson plan
4 a's lesson plan
 
Detailed Lesson Plan sa filipino 3
Detailed Lesson Plan sa filipino 3Detailed Lesson Plan sa filipino 3
Detailed Lesson Plan sa filipino 3
 
K TO 12 GRADE 2 LEARNING MATERIAL IN ARALING PANLIPUNAN
K TO 12 GRADE 2 LEARNING MATERIAL IN ARALING PANLIPUNANK TO 12 GRADE 2 LEARNING MATERIAL IN ARALING PANLIPUNAN
K TO 12 GRADE 2 LEARNING MATERIAL IN ARALING PANLIPUNAN
 
Anyong lupa- GRADE 3 LP
Anyong lupa- GRADE 3 LPAnyong lupa- GRADE 3 LP
Anyong lupa- GRADE 3 LP
 
K TO 12 GRADE 1 LEARNER’S MATERIAL IN ARALING PANLIPUNAN (Q1-Q4)
K TO 12 GRADE 1 LEARNER’S MATERIAL IN ARALING PANLIPUNAN (Q1-Q4)K TO 12 GRADE 1 LEARNER’S MATERIAL IN ARALING PANLIPUNAN (Q1-Q4)
K TO 12 GRADE 1 LEARNER’S MATERIAL IN ARALING PANLIPUNAN (Q1-Q4)
 
Mga layunin sa pagkatuto sa filipino
Mga layunin sa pagkatuto sa filipinoMga layunin sa pagkatuto sa filipino
Mga layunin sa pagkatuto sa filipino
 
Araling Panlipunan 10 - MELC Updated
Araling Panlipunan 10 - MELC UpdatedAraling Panlipunan 10 - MELC Updated
Araling Panlipunan 10 - MELC Updated
 

Viewers also liked

Detalyadong banghay Aralin sa Hekasi 3
Detalyadong banghay Aralin sa Hekasi 3Detalyadong banghay Aralin sa Hekasi 3
Detalyadong banghay Aralin sa Hekasi 3
Helen de la Cruz
 
Masusing Banghay-Aralin sa Araling Panlipunan Ikasiyam na Baitang
Masusing Banghay-Aralin sa Araling Panlipunan Ikasiyam na BaitangMasusing Banghay-Aralin sa Araling Panlipunan Ikasiyam na Baitang
Masusing Banghay-Aralin sa Araling Panlipunan Ikasiyam na Baitang
Rain Ikemada Sahagun-Tadeo
 
Lesson Plan about GNP and GDP
Lesson Plan about GNP and GDP Lesson Plan about GNP and GDP
Lesson Plan about GNP and GDP
Mark Jed Arevalo
 
Detalyadong Banghay-Aralin sa HEKASI VI
Detalyadong Banghay-Aralin sa HEKASI VIDetalyadong Banghay-Aralin sa HEKASI VI
Detalyadong Banghay-Aralin sa HEKASI VI
Trish Tungul
 
Araling Panlipunan Syllabus for Grade 6
Araling Panlipunan Syllabus for Grade 6Araling Panlipunan Syllabus for Grade 6
Araling Panlipunan Syllabus for Grade 6
Mavict De Leon
 
Action Research
Action ResearchAction Research
Action ResearchTrudy Keil
 
Kabanata 12 aralin 26 powerpoint in aral.pan
Kabanata 12 aralin 26 powerpoint in aral.panKabanata 12 aralin 26 powerpoint in aral.pan
Kabanata 12 aralin 26 powerpoint in aral.panmma1213
 
Banghay aralin sa araling panlipunan 9
Banghay aralin sa araling panlipunan 9Banghay aralin sa araling panlipunan 9
Banghay aralin sa araling panlipunan 9
Jacobo Z. Gonzales Memorial National High School
 
Masusing Banghay-Aralin sa Pagtuturo ng Araling Panlipunan (Ekonomiks) Ika-ap...
Masusing Banghay-Aralin sa Pagtuturo ng Araling Panlipunan (Ekonomiks) Ika-ap...Masusing Banghay-Aralin sa Pagtuturo ng Araling Panlipunan (Ekonomiks) Ika-ap...
Masusing Banghay-Aralin sa Pagtuturo ng Araling Panlipunan (Ekonomiks) Ika-ap...
Rain Ikemada Sahagun-Tadeo
 
Panahon ng ikatlong republika
Panahon ng ikatlong republika Panahon ng ikatlong republika
Panahon ng ikatlong republika
Nenevie Villando
 
Kabuuang Pambansang Produkto (Gross National Product)
Kabuuang Pambansang Produkto (Gross National Product)Kabuuang Pambansang Produkto (Gross National Product)
Kabuuang Pambansang Produkto (Gross National Product)benchhood
 

Viewers also liked (14)

Detalyadong banghay Aralin sa Hekasi 3
Detalyadong banghay Aralin sa Hekasi 3Detalyadong banghay Aralin sa Hekasi 3
Detalyadong banghay Aralin sa Hekasi 3
 
Masusing Banghay-Aralin sa Araling Panlipunan Ikasiyam na Baitang
Masusing Banghay-Aralin sa Araling Panlipunan Ikasiyam na BaitangMasusing Banghay-Aralin sa Araling Panlipunan Ikasiyam na Baitang
Masusing Banghay-Aralin sa Araling Panlipunan Ikasiyam na Baitang
 
Lesson Plan about GNP and GDP
Lesson Plan about GNP and GDP Lesson Plan about GNP and GDP
Lesson Plan about GNP and GDP
 
Detalyadong Banghay-Aralin sa HEKASI VI
Detalyadong Banghay-Aralin sa HEKASI VIDetalyadong Banghay-Aralin sa HEKASI VI
Detalyadong Banghay-Aralin sa HEKASI VI
 
hekasi
 hekasi hekasi
hekasi
 
Araling Panlipunan Syllabus for Grade 6
Araling Panlipunan Syllabus for Grade 6Araling Panlipunan Syllabus for Grade 6
Araling Panlipunan Syllabus for Grade 6
 
Action Research
Action ResearchAction Research
Action Research
 
Kabanata 12 aralin 26 powerpoint in aral.pan
Kabanata 12 aralin 26 powerpoint in aral.panKabanata 12 aralin 26 powerpoint in aral.pan
Kabanata 12 aralin 26 powerpoint in aral.pan
 
Banghay aralin sa araling panlipunan 9
Banghay aralin sa araling panlipunan 9Banghay aralin sa araling panlipunan 9
Banghay aralin sa araling panlipunan 9
 
Masusing Banghay-Aralin sa Pagtuturo ng Araling Panlipunan (Ekonomiks) Ika-ap...
Masusing Banghay-Aralin sa Pagtuturo ng Araling Panlipunan (Ekonomiks) Ika-ap...Masusing Banghay-Aralin sa Pagtuturo ng Araling Panlipunan (Ekonomiks) Ika-ap...
Masusing Banghay-Aralin sa Pagtuturo ng Araling Panlipunan (Ekonomiks) Ika-ap...
 
Ekonomiks tg part 4 (2)
Ekonomiks tg part 4 (2)Ekonomiks tg part 4 (2)
Ekonomiks tg part 4 (2)
 
Panahon ng ikatlong republika
Panahon ng ikatlong republika Panahon ng ikatlong republika
Panahon ng ikatlong republika
 
Kabuuang Pambansang Produkto (Gross National Product)
Kabuuang Pambansang Produkto (Gross National Product)Kabuuang Pambansang Produkto (Gross National Product)
Kabuuang Pambansang Produkto (Gross National Product)
 
Ikatlong republika
Ikatlong republikaIkatlong republika
Ikatlong republika
 

Similar to Masusing Banghay Aralin sa Araling Panlipunan IV

Teaching Strategies World history
Teaching Strategies World historyTeaching Strategies World history
Teaching Strategies World history
Zarren Gaddi
 
DLL-ESP10-Module-1.1 Ang Mga Katangian ng Pagpapakatao.docx
DLL-ESP10-Module-1.1  Ang Mga Katangian ng Pagpapakatao.docxDLL-ESP10-Module-1.1  Ang Mga Katangian ng Pagpapakatao.docx
DLL-ESP10-Module-1.1 Ang Mga Katangian ng Pagpapakatao.docx
JasminAndAngie
 
DLL_FILIPINO 4_Q2_W6.docx
DLL_FILIPINO 4_Q2_W6.docxDLL_FILIPINO 4_Q2_W6.docx
DLL_FILIPINO 4_Q2_W6.docx
Maria Rodillas
 
esp 10 q1 w1.docx
esp 10 q1 w1.docxesp 10 q1 w1.docx
esp 10 q1 w1.docx
PrincessRegunton
 
DLL June 2019.docx
DLL June 2019.docxDLL June 2019.docx
DLL June 2019.docx
JoanBayangan1
 
EsP-DLL-7-Mod-3-Sharmaine.pdf
EsP-DLL-7-Mod-3-Sharmaine.pdfEsP-DLL-7-Mod-3-Sharmaine.pdf
EsP-DLL-7-Mod-3-Sharmaine.pdf
SanFernandoIntegrate
 
Linggo 1-1.docx
Linggo 1-1.docxLinggo 1-1.docx
Linggo 1-1.docx
MitchellCam
 
DLL-G5-Q1-WK-1-SEPT.12-16 (1).docx
DLL-G5-Q1-WK-1-SEPT.12-16 (1).docxDLL-G5-Q1-WK-1-SEPT.12-16 (1).docx
DLL-G5-Q1-WK-1-SEPT.12-16 (1).docx
CristhelMacajeto2
 
daily lesson log esp 4q5 - Copy (4).docx
daily lesson log esp 4q5 - Copy (4).docxdaily lesson log esp 4q5 - Copy (4).docx
daily lesson log esp 4q5 - Copy (4).docx
Fidel Dave
 
Banghay aralin sa edukasyon sa pagpapakatao 8 ikalawang araw
Banghay aralin sa edukasyon sa pagpapakatao 8 ikalawang arawBanghay aralin sa edukasyon sa pagpapakatao 8 ikalawang araw
Banghay aralin sa edukasyon sa pagpapakatao 8 ikalawang arawJenny Rose Basa
 
LP sa Edukasyon sa Pagpapakatao 8 2nd Day
LP sa Edukasyon sa Pagpapakatao 8 2nd DayLP sa Edukasyon sa Pagpapakatao 8 2nd Day
LP sa Edukasyon sa Pagpapakatao 8 2nd Day
Jenny Rose Basa
 
Pang uri
Pang uri Pang uri
DLL_ARALING PANLIPUNAN 4_Q4_W5.docx
DLL_ARALING PANLIPUNAN 4_Q4_W5.docxDLL_ARALING PANLIPUNAN 4_Q4_W5.docx
DLL_ARALING PANLIPUNAN 4_Q4_W5.docx
setnet
 
Day 2 week 1.docx
Day 2 week 1.docxDay 2 week 1.docx
Day 2 week 1.docx
DixieRamos2
 
Banghay aralin sa araling panlipunan 9
Banghay aralin sa araling panlipunan 9Banghay aralin sa araling panlipunan 9
Banghay aralin sa araling panlipunan 9
Crystal Mae Salazar
 
seme.pdf
seme.pdfseme.pdf
DLL_FILIPINO 4_Q2_W5.docxfilipino elemen
DLL_FILIPINO 4_Q2_W5.docxfilipino elemenDLL_FILIPINO 4_Q2_W5.docxfilipino elemen
DLL_FILIPINO 4_Q2_W5.docxfilipino elemen
reyanrivera1
 

Similar to Masusing Banghay Aralin sa Araling Panlipunan IV (20)

Teaching Strategies World history
Teaching Strategies World historyTeaching Strategies World history
Teaching Strategies World history
 
DLL-ESP10-Module-1.1 Ang Mga Katangian ng Pagpapakatao.docx
DLL-ESP10-Module-1.1  Ang Mga Katangian ng Pagpapakatao.docxDLL-ESP10-Module-1.1  Ang Mga Katangian ng Pagpapakatao.docx
DLL-ESP10-Module-1.1 Ang Mga Katangian ng Pagpapakatao.docx
 
DLL_FILIPINO 4_Q2_W6.docx
DLL_FILIPINO 4_Q2_W6.docxDLL_FILIPINO 4_Q2_W6.docx
DLL_FILIPINO 4_Q2_W6.docx
 
esp 10 q1 w1.docx
esp 10 q1 w1.docxesp 10 q1 w1.docx
esp 10 q1 w1.docx
 
DLL June 2019.docx
DLL June 2019.docxDLL June 2019.docx
DLL June 2019.docx
 
EsP-DLL-7-Mod-3-Sharmaine.pdf
EsP-DLL-7-Mod-3-Sharmaine.pdfEsP-DLL-7-Mod-3-Sharmaine.pdf
EsP-DLL-7-Mod-3-Sharmaine.pdf
 
Linggo 1-1.docx
Linggo 1-1.docxLinggo 1-1.docx
Linggo 1-1.docx
 
DLL-G5-Q1-WK-1-SEPT.12-16 (1).docx
DLL-G5-Q1-WK-1-SEPT.12-16 (1).docxDLL-G5-Q1-WK-1-SEPT.12-16 (1).docx
DLL-G5-Q1-WK-1-SEPT.12-16 (1).docx
 
Saklolo manual
Saklolo manualSaklolo manual
Saklolo manual
 
daily lesson log esp 4q5 - Copy (4).docx
daily lesson log esp 4q5 - Copy (4).docxdaily lesson log esp 4q5 - Copy (4).docx
daily lesson log esp 4q5 - Copy (4).docx
 
Banghay aralin sa edukasyon sa pagpapakatao 8 ikalawang araw
Banghay aralin sa edukasyon sa pagpapakatao 8 ikalawang arawBanghay aralin sa edukasyon sa pagpapakatao 8 ikalawang araw
Banghay aralin sa edukasyon sa pagpapakatao 8 ikalawang araw
 
LP sa Edukasyon sa Pagpapakatao 8 2nd Day
LP sa Edukasyon sa Pagpapakatao 8 2nd DayLP sa Edukasyon sa Pagpapakatao 8 2nd Day
LP sa Edukasyon sa Pagpapakatao 8 2nd Day
 
Filipino 4
Filipino 4Filipino 4
Filipino 4
 
Pang uri
Pang uri Pang uri
Pang uri
 
DLL_ARALING PANLIPUNAN 4_Q4_W5.docx
DLL_ARALING PANLIPUNAN 4_Q4_W5.docxDLL_ARALING PANLIPUNAN 4_Q4_W5.docx
DLL_ARALING PANLIPUNAN 4_Q4_W5.docx
 
Day 2 week 1.docx
Day 2 week 1.docxDay 2 week 1.docx
Day 2 week 1.docx
 
Banghay aralin sa araling panlipunan 9
Banghay aralin sa araling panlipunan 9Banghay aralin sa araling panlipunan 9
Banghay aralin sa araling panlipunan 9
 
seme.pdf
seme.pdfseme.pdf
seme.pdf
 
seme.pdf
seme.pdfseme.pdf
seme.pdf
 
DLL_FILIPINO 4_Q2_W5.docxfilipino elemen
DLL_FILIPINO 4_Q2_W5.docxfilipino elemenDLL_FILIPINO 4_Q2_W5.docxfilipino elemen
DLL_FILIPINO 4_Q2_W5.docxfilipino elemen
 

More from Rain Ikemada Sahagun-Tadeo

Masusing banghay aralin sa araling panlipunan
Masusing banghay aralin sa araling panlipunanMasusing banghay aralin sa araling panlipunan
Masusing banghay aralin sa araling panlipunan
Rain Ikemada Sahagun-Tadeo
 
A History of Universal Currencies
A History of Universal CurrenciesA History of Universal Currencies
A History of Universal Currencies
Rain Ikemada Sahagun-Tadeo
 
The history of reading
The history of readingThe history of reading
The history of reading
Rain Ikemada Sahagun-Tadeo
 
Level of Assessment and Level of Proficiency in K+12 Curriculum
Level of Assessment and Level of Proficiency in K+12 CurriculumLevel of Assessment and Level of Proficiency in K+12 Curriculum
Level of Assessment and Level of Proficiency in K+12 Curriculum
Rain Ikemada Sahagun-Tadeo
 
Level of assessment and proficiency
Level of assessment and proficiencyLevel of assessment and proficiency
Level of assessment and proficiency
Rain Ikemada Sahagun-Tadeo
 

More from Rain Ikemada Sahagun-Tadeo (6)

Masusing banghay aralin sa araling panlipunan
Masusing banghay aralin sa araling panlipunanMasusing banghay aralin sa araling panlipunan
Masusing banghay aralin sa araling panlipunan
 
A History of Universal Currencies
A History of Universal CurrenciesA History of Universal Currencies
A History of Universal Currencies
 
The history of reading
The history of readingThe history of reading
The history of reading
 
Level of Assessment and Level of Proficiency in K+12 Curriculum
Level of Assessment and Level of Proficiency in K+12 CurriculumLevel of Assessment and Level of Proficiency in K+12 Curriculum
Level of Assessment and Level of Proficiency in K+12 Curriculum
 
Level of assessment and proficiency
Level of assessment and proficiencyLevel of assessment and proficiency
Level of assessment and proficiency
 
Level of assessment and proficiency
Level of assessment and proficiencyLevel of assessment and proficiency
Level of assessment and proficiency
 

Masusing Banghay Aralin sa Araling Panlipunan IV

  • 1. MASUSING BANGHAY ARALIN SA ARALING PANLIPUNAN IV CARL PATRICK SAHAGUN TADEO I. Layunin Matapos ang aralin,ang mga mag-aaral ay inaasahang: a. natutukoyangpagkakaibang pangangailanganatkagustuhan; b. napapahalagahanangkonseptongteoryang pangangailangan; c. naisusulatangmga bagayna pangangailanganatkagustuhanngtao. II. Paksang Aralin A. Paksang Aralin: PangangailanganatKagustuhan B. Sanggunian: Ekonomiks:Pag-aaralsa Pinagkukunang-yaman atPaggamit-yaman ng Lipunan Chua.A.at Gonzales,Z. Pahina33-35 C. Mga Kagamitan: tisa,pisara,larawan, tsart III. Pamamaraan A. PanimulangGawain Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral 1. Pagbati Magandangumaga. 2. Paglistang Lumiban Sinoangmga lumibansaklase sa araw na ito? Magandangumaga rin po. Walapo. B. Panlinangna Gawain Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral 1. Pagganyak Bago natin pormal na simulan ang ating klase ay maglalaro muna tayo. Hahatiin ko ang klase sa dalawang grupo. Ang bawat miyembro ng bawat grupo ay dapat makapagsulat ng mga bagay na nakaatas sa kanila sa loob ng isang minuto. Ang unang grupo ay magsusulat ng mga bagay na alam niyongkailanganniyoatsa ikalawa naman ay ang mga bagay na alam niyong kagustuhan niyo. Tatayo isa-isa ang bawat mag-aaral at magsusulat sa pisara. Ang pinakamaraming maisusulat sa loob ng isang minuto ang siyang grupong tatanghaling panalo. Nakuha niyo ba ang direksyon? Magaling. Simulan na natin. Opo.
  • 2. 2. Paglalahad Angaralinna atingtatalakayinsaaraw na itoay ukol sa mga pangangailanganat kagustuhanngisangtao. Tutukuyinrinnatin ang kahalagahanngteoryang pangangailangan. Handanaba kayo upang atingalaminang mga ito? Magaling! Opo. C. Paglinangsa Gawain Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral Upang maintindihannatinatmalaman ang teoryang pangangailanganayhahatiin ko kayosa limanggrupo.Angbawat grupo ay bibigyanngisangpariralao pangungusap na pag-uusapannggrupo.Magbibigayng mga halimbawangmga pangangailangang hinihingi atinyongipaliliwanagkungbakitba natinkailanganangmga ito.Matapos ninyongmag-brainstormayiuulatnginyong napilinglideranginyongmgasagot. Naintindhihanniyoba? Angmga sumusunodayang mga parirala /pangungusapnaibibigaysabawatgrupo: Unang Grupo – Pangangailangang pampisikal opisiyolohikal IkalawangGrupo – Pangangailangang pangkaligtasanatseguridad IkatlongGrupo – Pangangailangangmaibig, makasapi at makisalamuha Ikaapatna Grupo – Pangangailangang mapahalagahanngibangtao IkalimangGrupo – Pangangailangang maisakatuparanangsarili natingmga kakayahanat pagkatao. (Magbibigay ng kartolina ang guro kung saan magsusulatang mga mag-aaral.Ang bawatgrupo ay gagamitng graphic organizerupang ipresentaang kanilang gawa.) *Kalakip ng Banghay Araling ay ang uring graphicorganizerna kanilang gagamitin. Magaling! Opo. (Mag-uusapusapang mga mag-aaral sa loob ng labinlimangminutoukol sakanilang sagot.Isusulatnilaang kanilangmgasagot sa kartolinanaibibigayngguroat iuulatang kanilangnapagkasunduan saloobng dalawangminutosabawat grupo.)
  • 3. D. Paglalahad Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral Ngayonbagonatintalakayinang kabuuanng lahatng mga pangangailangan, alaminmunanatinkungano nga ba ang kahuluganngsalitangPangangailangan.Ano ba ang Pangangailangan? Tama. Sa kabilangbandanaman,ano nga ba ang kagustuhan? Magaling.Titingnannatinkungtalagang alamniyona ang pagkakaibang pangangailanganatkagustuhan.Halimbawa, may kompyuteranggraphicartist. Pangangailanganbaitoo Kagustuhan? Tumpak.Kunghalimbawanamangmay kompyuterangmagsasaka.Pangangailangan ba itoo Kagustuhan? Magaling.Gayunpaman,hindi maitatatwa na maramingpangangailanganangbawat isangindibidwal.Sinobaangpamosong sikologonanagpanukalangteoryang pangangailangan? Tama. Balikannatinangmga pariralao mga pangangailangangibinigaykosainyo. Anglahat ng itoay nakapaloobsa Herarkiya ng mga Pangangailanganni Maslow.Ayonsa kanya,ang mga pangangailanganngtaoay may takdangantas ayonsa kahalagahanng mga ito. Angpangangailanganpoayisang damdaminnaumuudyoksatao na magkaroonng bagay o karanasangnararapat niyangmakuhao maranasanupang siyaay mabuhayat makaganapng isangtungkulin. Angkagustuhanpo ay damdaminna umuudyoksatao na magkaroonng karagdagangmga bagay o karanasanna magpapagandao magpapasyasa kanyana hindi namannakaaapektosa kanyang kahusayanat pagigingproduktibo. Pangangailanganpo. Kagustuhanpo. Si AbrahamMaslow po.
  • 4. Halimbawa,kungpapipiliin angtaokung alinsa pagkaino pananamitanghigitniyang kailangan,malamangnamaspipiliinniyaang una dahil nakadepende sapagkainang buhay. Ayonsa kanya,may limangbahagi angmga pangangailanganngtao.Anu-anoangmga ito? SarilingKakayahanatPagkatao Mapahalagahanng ibangTao Maibig,Makasapi at Makisalamuha PangkaligtasanatSeguridad Pisikal oPisyolohikal Magaling. Talakayinmunanatinangnasa pinakababangherarkiya.Ang Pangangailangangpampisikalopisiyolohikal. Anu-anobaang mga bagay na nakapaloob dito? Tama. Atbakitba natinkailanganang mga bagay na ito? Magaling.Dumakonamantayo sa ikalawa.Anu-anobaangmga bagay na ating kailangansaaspetongpangakaligtasanat seguridad? Tumpak.Sa tinginninyosaikatlong baitingnapangangailangangmaibig, makasapi at makisalamuhaanu-anobaang mga bagay na dapattaglayinditong isang tao? Mga pangangailangangpampisikal o pisiyolohikal;pangangailangang pangkaligtasanatseguridad; pangangailangangmaibig,makasapi at makisalamuha;pangangailangang mapahalagahanngibangtao; at pangangailangannamaisakatuparanang sarilingmgakakayahanat pagkatao. Tubig,pagkain,hangin,dami,bahaypo. Kailanganponatinang mga bagayna ito para po mabuhay. Kapayapaanat kaayusansa paligiran,pag- aaruga n gatingmga magulang,pagkakaroon ng ligtasna tahanan,at pagigingligtasposa pinagtatrabahuhan.
  • 5. Magaling.Angikaapatnabatangnaman ay ang pangangailangangmapahalagahanng ibangtao. Nahahati itosa dalawaang mababangna uri at ang mataas uri.Anoba ang pinagkaibangmababangna uri at mataas uri? Mahusay!At dumakonamanna tayo sa pinakamataasnaantas ng mga pangangailangan,angpanggngailanganna maisakatuparanangsarilingmgakakayahan at pagkatao.Sa tinginniyoba mahirap maratingang hulingbaitangngherarkiyang pangangailanganni Maslow?Atsa tingin niyobakit? Tama ka diyan. AyonkayMaslow,ang isangtaong ganap ay hindi nakatuonmasyadosamga materyal na bagay kundi samga bagay na totoong makapagpapasayasakanya. Para sa inyo, totooba ito? Pakiramdampong pag-ibigsakasintahan, kaibigan,asawamgaanak at kung anu-ano pa pongpakikipagkapwangpersonal na magpapadamasa kanyang pag-ibigat pagkikipagkapwa-tao. Tumutukoy poang mababanguri sa pagnanaisngtao na irespetongkapwa samantalangangmataas na uri po ay tumutukoysapagnanaisng tao na igalang ang kanyangsarili. Opo.Dahil pokakaunti lamangpo ang nagkakaroonng masidhingpagnanasadito sa dahilangmarami sa atinang naisna matustusanpalagi angmga mababangantas ng pangangailanganpo. Opo,kasi po ang kasayahanna hinahanap ay hindi galingsapisikal nakalagayankundi sa kalagayangnagpapahayagna maybahagi sa pagkataona walanghanggan. IV. Pagpapahalaga Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral Ngayon,sadalawangmagkaibangbagay na atingtinalakay – Pangangailanganat Kagustuhan,anoang mas mahalagapara sa inyo? Magaling. Angnakikitakopongmas mahalagaay ang pangangailangan,dahil pohindi tayo mabubuhayngwalaang mga ito samantalangangkagustuhanpo ay nagbibigaylamangngpansamantalang kasiyahan.
  • 6. V. Paglalahat Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral Anoang kaibahanngkagustuhansa pangangailangan? Tama. Anonamanang limangbaitangsa herarkiyangmga pangangailanganni Maslow?Isa-isahinmulasapinakababang baitangpatungosa pinakamataas. Mahusay! Angmga pangangailanganpoayang mga bagay na siyangbumubuhaysaatinitoay mga bagay na kinakailanganupangmaging produktibo,samantalaangkagustuhanpoay mga bagay lamangna ibignatin,nagbibigay itong panandaliangkasiyahan. Mga pangangailangangpampisikal o pisiyolohikal;pangangailangang pangkaligtasanatseguridad; pangangailangangmaibig,makasapi at makisalamuha;pangangailangang mapahalagahanngibangtao; at pangangailangannamaisakatuparanang sarilingmgakakayahanat pagkatao. VI. Pagtataya A. Tukuyin ang mga salita. Ilagay angtitik “K” kung ito ay tumutukoy sa mga bagay na Kagustuhan at “P” kung ito naman ay tumutukoy sa Pangangailangan. (Isangpuntos sa bawat bilang) B. Essay. Sagutin angsumusunod na mga tanong. (5 puntos sa bawatbilang.) 1. Ipaliwanagangpagkakaibangkagustuhan at pangangailangan. 2. Iguhitang Herarkiya ngPangangailangan ayon kay AbrahamMaslowat ipaliwanagang bawat baitang. VII. Kasunduan Gumawa ngisang posternanagpapakitang relasyonngmga bagayna Pangangailanganat Kagustuhan. __1. Damit __ 2. TouchscreenCellphone __ 3. Professional Camera __ 4. Tubig __ 5. FlatscreenTV __6. PSP __7. Edukasyon __8. Bahay __9. Aklat __10. Kotse
  • 7. KALAKIP 1.1 Unang Pangkat– Cluster Map Ikalawang Pangkat – WheelMap Anu-ano ang mga pangangailangang pisikal o pisyolohikal ng tao? Sa papaanong paraan tayo nagtatamo ng ating pangangailangang panseguridad at pangkaligtasan?
  • 8. Ikatlong Pangkat – Circle Graph Ikaapat na Pangkat - Tree Diagram Pangangailangang Maibig, Makisapi at Makisalamuha Pangangailangang mapahalagahan ng ibang tao
  • 9. Ikalimang Pangkat –Cluster Map Pangangailanga ng maisakatuparan ang sarili nating kakayahan at pagkatao