แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 3
กลุ่มสาระสังคมศึกษา ศาสนาและวัฒนธรรม(พระพุทธศาสนา) ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 2
หน่วยที่ 1 เรื่อง วันสาคัญทางพระพุทธศาสนาและศาสนพิธี เวลาเรียน 6 ชั่วโมง
แผนการเรียนรู้ที่ 3 การปฏิบัติตนอย่างเหมาะสมในศาสนพิธี เวลาเรียน 2 ชั่วโมง
สอนวันที่…………เดือน……………………..พ.ศ. …………… ภาคเรียนที่ 1
มาตรฐานการเรียนรู้
มาตรฐาน ส 1.1. รู และเขาใจประวัติ ความสําคัญ ศาสดา หลักธรรมของพระพุทธศาสนาหรือศาสนาที่ตน
นับถือและศาสนาอื่น มีศรัทธาที่ถูกตอง ยึดมั่น และปฏิบัติตามหลักธรรม เพื่ออยูรวมกันอยางสันติสุข
ตัวชี้วัด
1. วิเคราะห์คุณค่าของศาสนพิธีและปฏิบัติตนได้ถูกต้อง (ส 1.2 ม 2/3)
2. อธิบายคําสอนที่เกี่ยวเนื่องกับวันสําคัญทางศาสนาและปฏิบัติตนได้ถูกต้อง (ส 1.2 ม.2/4)
สาระสาคัญ
ศาสนพิธี เป็นระเบียบแบบแผนที่พุทธศาสนิกชนควรยึดถือปฎิบัติเป็นแบบแผนเดียวกัน การเรียนรู้และการ
ปฎิบัติตนให้ถูกต้องตามศาสพิธีที่สําคัญในพระพุทธศาสนา เพื่อเป็นการสืบต่ออายุพระพุทธศาสนา จึงเป็นหน้าที่ของ
พุทธศาสนิกชนที่ดี
จุดประสงค์การเรียนรู้
1. รู้และเข้าใจความหมายและคุณค่าของศาสนาพิธี
2. วิเคราะห์คุณค่าของพิธีกรรมต่างๆ ของพระพุทธศาสนาได้
3. ปฏิบัติตนในพิธีกรรมต่างๆ ของพระพุทธศาสนาได้ถูกต้อง
สาระการเรียนรู้
การปฏิบัติตนอย่างเหมาะสมในศาสนพิธี
- ศาสนพิธี
- การทําบุญตักบาตร
- การถวายภัตตาหาร
- การถวายสังฆทาน
- การถวายผ้าอาบน้ําฝน
- การกรวดน้ํา
- การจัดเตรียมเครื่องไทยธรรมก่อนถวายพระภิกษุ
- การทอดกฐิน
- การทอดผ้าป่า
สมรรถนะ/คุณลักษณะที่เน้น
สมรรถนะ
1. ความสามารถในการสื่อสารด้วยการพูดและการอ่าน
2. ความสามารถในการคิดวิเคราะห์
3. ความสามารถในการแก้ปัญหา
4. ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต
5. ความสามารถในการใช้เทคโนโลยี
คุณลักษณะ
1. รักชาติ ศาสน์ กษัตริย์
2. มีวินัย
3. ใฝ่เรียนรู้
4. มุ่งมั่นในการทํางาน
5. รักความเป็นไทย
6. มีจิตสาธารณะ
7. มีจิตสาธารณะ
หลักฐานแสดงผลการเรียนรู้
ชิ้นงาน
1. บันทึกผลการศึกษาค้นคว้าเกี่ยวกับประเพณีพิธีกรรมในวันสําคัญทางพระพุทธศาสนานําเสนอ
หน้าชั้นเรียน
2. บันทึกการร่วมแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับขั้นตอนพิธีกรรมในทางพระพุทธศาสนา
3. บันทึกการแสดงบทบาทสมมติเป็นพิธีกรจัดศาสนพิธีในวันสําคัญต่างๆ
4. ป้ายนิเทศหรือสมุดภาพด้านศาสนพิธีในวันสําคัญทางพระพุทธศาสนา
ภาระงาน
1. แบ่งกลุ่มนักเรียนศึกษาค้นคว้าเกี่ยวกับประเพณีพิธีกรรมในวันสําคัญสําคัญทางพระพุทธศาสนา
นําเสนอหน้าชั้นเรียน
2. ร่วมกันแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับขั้นตอนพิธีกรรมในทางพระพุทธศาสนา
3. แสดงบทบาทสมมติเป็นพิธีกรจัดศาสนพิธีในวันสําคัญต่างๆ
4. ค้นคว้าข้อมูลด้านศาสนพิธีในวันสําคัญทางพระพุทธศาสนา
การบูรณาการ
1. ภาษาไทย การอ่านและการเขียนวิเคราะห์
กิจกรรมการเรียนรู้
ขั้นนาเข้าสู่บทเรียน
1. ครูผู้สอนให้นักเรียนเปิดบทเรียนคอมพิวเตอร์ บนเครือข่ายอินเตอร์เน็ต (Word Press CMS) เรื่อง
การปฏิบัติตนอย่างเหมาะสมในศาสนพิธี
2. ครูผู้สอนชี้แจงจุดมุ่งหมายของการเรียนการสอน รายละเอียดของขั้นตอนการเรียนการสอน ของ
บทเรียนคอมพิวเตอร์ บนเครือข่ายอินเตอร์เน็ต (Word Press CMS)
ขั้นสอน (กระบวนการสร้างองค์ความรู้, กระบวนการคิดวิเคราะห์, กระบวนการทางสังคม,
กระบวนการเรียนรู้แบบศึกษาค้นคว้า)
3. ครูสนทนากับนักเรียนเกี่ยวกับการทําบุญตักบาตร การถวายภัตตาหาร การถวายสังฆทาน และการ
ถวายผ้าอาบน้ําฝน แล้วถามนักเรียนว่านักเรียนเคยเข้าร่วมในวันใดบ้าง
4. ครูผู้สอนให้ผู้เรียนเปิดบทเรียนคอมพิวเตอร์ บนเครือข่ายอินเตอร์เน็ต (Word Press CMS) เรื่อง
การปฏิบัติตนอย่างเหมาะสมในศาสนพิธี แล้วให้นักเรียนทําแบบทดสอบวัดผลสัมฤทธิ์ก่อนเรียน จากบทเรียน
คอมพิวเตอร์ บนเครือข่ายอินเตอร์เน็ต (Word Press CMS)
5. หลังจากที่ทําแบบทดสอบวัดผลสัมฤทธิ์ก่อนเรียนเสร็จแล้ว ครูผู้สอนก็จะถามนักเรียนเกี่ยวกับ
ประสบการณ์การเข้าร่วมพิธีกรรมว่าควรปฏิบัติตนอย่างไรให้เหมาะสมในศาสนพิธี
6. แล้วครูผู้สอนให้ผู้เรียนทําแบบฝึกหัดก่อนเรียน (ก่อนแผนจัดการเรียนรู้) เป็นแบบปรนัย 4 ตัวเลือก
จํานวน 10 ข้อ ด้วยบทเรียนคอมพิวเตอร์ บนเครือข่ายอินเตอร์เน็ต (Word Press CMS) เพื่อที่จะได้รู้ว่านักเรียนมี
ความรู้พื้นฐานในเรื่องนี้มากน้อยเพียงใด
7. ครูผู้สอนจะให้ความรู้ เนื้อหาต่างๆและทักษะที่เป็นพื้นฐานในการเรียนและให้ผู้เรียน เรียนเนื้อหาใน
บทเรียนคอมพิวเตอร์ บนเครือข่ายอินเตอร์เน็ต (Word Press CMS) พร้อมเปิด วิดีโอประกอบการสอนให้นักเรียนดู
ในระหว่างศึกษาบทเรียน
8. ครูผู้สอนให้ผู้เรียนทําแบบทดสอบฝึกปฏิบัติระหว่างเรียน 1 ข้อ เป็นแบบฝึกปฏิบัติ โดยให้นักเรียน
จับคู่ภาพให้สัมพันธ์กัน จากบทเรียนคอมพิวเตอร์ บนเครือข่ายอินเตอร์เน็ต (Word Press CMS) เพื่อจะได้ทราบว่า
ผู้เรียนเกิดความเข้าใจในการเรียนมากน้อยเพียงใด
9. ดําเนินการเรียนการสอนหลังจากทําแบบทดสอบฝึกปฏิบัติระหว่างเรียน ในบทเรียนคอมพิวเตอร์ บน
เครือข่ายอินเตอร์เน็ต (Word Press CMS) ต่อจนจบบทเรียน
10. ครูผู้สอนให้ผู้เรียนทําแบบฝึกหัดหลังเรียน (หลังแผนการจัดการเรียนรู้) เป็นแบบปรนัย 4 ตัวเลือก
จํานวน 10 ข้อ บทเรียนคอมพิวเตอร์ บนเครือข่ายอินเตอร์เน็ต (Word Press CMS)
11. ครูผู้สอนแจกใบความรู้ เรื่อง การปฏิบัติตนอย่างเหมาะสมในศาสนพิธี ให้นักเรียนได้ศึกษาเพิ่มเติม
ขั้นสรุป
12. ครูและนักเรียนช่วยกันสรุปความรู้ที่ได้จากการเรียน เกี่ยวกับการปฏิบัติตนอย่างไรให้เหมาะสม
ในศาสนพิธีต่างๆ และครูผู้สอนอธิบายและให้ความรู้เพิ่มเติม
ขั้นประเมินผล
13. สังเกตพฤติกรรมของผู้เรียน เช่น ความสนใจ ความร่วมมือความเป็นระเบียบ การใช้และการเก็บ
รักษาเครื่องมือ และการตรวจผลงาน
การวัดผลประเมินผล
1. วิธีการวัด
- สังเกตการฟัง และการตอบคําถาม
- ตรวจงาน
2. เครื่องการวัดผลประเมินผล
- แบบฝึกหัดก่อนเรียน - หลังเรียน เรื่อง การปฏิบัติตนอย่างเหมาะสมในศาสนพิธี
- แบบฝึกปฏิบัติระหว่างเรียน เรื่อง การปฏิบัติตนอย่างเหมาะสมในศาสนพิธี
- แบบประเมินผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง
3. เกณฑ์การวัดผลประเมินผล
- ใช้การผ่านเกณฑ์ ร้อยละ 80 ขึ้นไป
สื่อการเรียนรู้/แหล่งการเรียนรู้
สื่อ
1. บทเรียนคอมพิวเตอร์ บนเครือข่ายอินเตอร์เน็ต (Word Press CMS) เรื่อง หลักธรรมเบื้องต้นที่เกี่ยวเนื่อง
ในวันสําคัญทางพระพุทธศาสนา
2. ใบความรู้ เรื่อง การปฏิบัติตนอย่างเหมาะสมในศาสนพิธี
3. หนังสือเรียนพระพุทธศาสนา ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 2
4. แบบประเมินผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง
แหล่งเรียนรู้
1. ห้องสมุดโรงเรียน วัด เว็บไซต์ต่างๆ
2. อินเตอร์เน็ต
3. ผู้เชี่ยวชาญเฉพาะทาง
4. เว็บไซต์ของโรงเรียนหรือเว็บไซต์ต่างๆ
การวัดผลประเมินผล
1. วิธีการวัด
- สังเกตการฟัง และการตอบคําถาม
- ตรวจงาน
2. เครื่องการวัดผลประเมินผล
- แบบฝึกหัดก่อนเรียน - หลังเรียน เรื่อง การปฏิบัติตนอย่างเหมาะสมในศาสนพิธี
- แบบฝึกปฏิบัติระหว่างเรียน การปฏิบัติตนอย่างเหมาะสมในศาสนพิธี
- ใบงาน เรื่อง การปฏิบัติตนอย่างเหมาะสมในศาสนพิธี
- แบบประเมินผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง
3. เกณฑ์การวัดผลประเมินผล
- ใช้การผ่านเกณฑ์ ร้อยละ 80 ขึ้นไป
กิจกรรมเสนอแนะ
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
บันทึกข้อเสนอแนะ ของผู้บริหารโรงเรียน
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
ลงชื่อ …………………………….
(…………………..………..…….)
ตําแหน่ง ผู้อํานวยการสถานศึกษา……………………
………../……………../……….
บันทึกผลหลังกระบวนการจัดการเรียนรู้
ผลการเรียนรู้ที่เกิดขึ้นกับผู้เรียน (เก่ง ดี มีสุข)
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………….……………………………………………………………………………………………………..…………………………………………
ปัญหา / อุปสรรค
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………….……………………………………………………………………………………………………..…………………………………………
ข้อเสนอแนะ / แนวทางแก้ไข
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………….……………………………………………………………………………………………………..…………………………………………
ลงชื่อ ……………………………….…ผู้สอน
(……………………………….)
ตําแหน่ง………………………………………………
………../…………./………….

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 3

  • 1.
    แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 3 กลุ่มสาระสังคมศึกษา ศาสนาและวัฒนธรรม(พระพุทธศาสนา)ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 2 หน่วยที่ 1 เรื่อง วันสาคัญทางพระพุทธศาสนาและศาสนพิธี เวลาเรียน 6 ชั่วโมง แผนการเรียนรู้ที่ 3 การปฏิบัติตนอย่างเหมาะสมในศาสนพิธี เวลาเรียน 2 ชั่วโมง สอนวันที่…………เดือน……………………..พ.ศ. …………… ภาคเรียนที่ 1 มาตรฐานการเรียนรู้ มาตรฐาน ส 1.1. รู และเขาใจประวัติ ความสําคัญ ศาสดา หลักธรรมของพระพุทธศาสนาหรือศาสนาที่ตน นับถือและศาสนาอื่น มีศรัทธาที่ถูกตอง ยึดมั่น และปฏิบัติตามหลักธรรม เพื่ออยูรวมกันอยางสันติสุข ตัวชี้วัด 1. วิเคราะห์คุณค่าของศาสนพิธีและปฏิบัติตนได้ถูกต้อง (ส 1.2 ม 2/3) 2. อธิบายคําสอนที่เกี่ยวเนื่องกับวันสําคัญทางศาสนาและปฏิบัติตนได้ถูกต้อง (ส 1.2 ม.2/4) สาระสาคัญ ศาสนพิธี เป็นระเบียบแบบแผนที่พุทธศาสนิกชนควรยึดถือปฎิบัติเป็นแบบแผนเดียวกัน การเรียนรู้และการ ปฎิบัติตนให้ถูกต้องตามศาสพิธีที่สําคัญในพระพุทธศาสนา เพื่อเป็นการสืบต่ออายุพระพุทธศาสนา จึงเป็นหน้าที่ของ พุทธศาสนิกชนที่ดี จุดประสงค์การเรียนรู้ 1. รู้และเข้าใจความหมายและคุณค่าของศาสนาพิธี 2. วิเคราะห์คุณค่าของพิธีกรรมต่างๆ ของพระพุทธศาสนาได้ 3. ปฏิบัติตนในพิธีกรรมต่างๆ ของพระพุทธศาสนาได้ถูกต้อง สาระการเรียนรู้ การปฏิบัติตนอย่างเหมาะสมในศาสนพิธี - ศาสนพิธี - การทําบุญตักบาตร - การถวายภัตตาหาร - การถวายสังฆทาน - การถวายผ้าอาบน้ําฝน - การกรวดน้ํา - การจัดเตรียมเครื่องไทยธรรมก่อนถวายพระภิกษุ - การทอดกฐิน - การทอดผ้าป่า
  • 2.
    สมรรถนะ/คุณลักษณะที่เน้น สมรรถนะ 1. ความสามารถในการสื่อสารด้วยการพูดและการอ่าน 2. ความสามารถในการคิดวิเคราะห์ 3.ความสามารถในการแก้ปัญหา 4. ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต 5. ความสามารถในการใช้เทคโนโลยี คุณลักษณะ 1. รักชาติ ศาสน์ กษัตริย์ 2. มีวินัย 3. ใฝ่เรียนรู้ 4. มุ่งมั่นในการทํางาน 5. รักความเป็นไทย 6. มีจิตสาธารณะ 7. มีจิตสาธารณะ หลักฐานแสดงผลการเรียนรู้ ชิ้นงาน 1. บันทึกผลการศึกษาค้นคว้าเกี่ยวกับประเพณีพิธีกรรมในวันสําคัญทางพระพุทธศาสนานําเสนอ หน้าชั้นเรียน 2. บันทึกการร่วมแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับขั้นตอนพิธีกรรมในทางพระพุทธศาสนา 3. บันทึกการแสดงบทบาทสมมติเป็นพิธีกรจัดศาสนพิธีในวันสําคัญต่างๆ 4. ป้ายนิเทศหรือสมุดภาพด้านศาสนพิธีในวันสําคัญทางพระพุทธศาสนา ภาระงาน 1. แบ่งกลุ่มนักเรียนศึกษาค้นคว้าเกี่ยวกับประเพณีพิธีกรรมในวันสําคัญสําคัญทางพระพุทธศาสนา นําเสนอหน้าชั้นเรียน 2. ร่วมกันแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับขั้นตอนพิธีกรรมในทางพระพุทธศาสนา 3. แสดงบทบาทสมมติเป็นพิธีกรจัดศาสนพิธีในวันสําคัญต่างๆ 4. ค้นคว้าข้อมูลด้านศาสนพิธีในวันสําคัญทางพระพุทธศาสนา การบูรณาการ 1. ภาษาไทย การอ่านและการเขียนวิเคราะห์ กิจกรรมการเรียนรู้ ขั้นนาเข้าสู่บทเรียน
  • 3.
    1. ครูผู้สอนให้นักเรียนเปิดบทเรียนคอมพิวเตอร์ บนเครือข่ายอินเตอร์เน็ต(Word Press CMS) เรื่อง การปฏิบัติตนอย่างเหมาะสมในศาสนพิธี 2. ครูผู้สอนชี้แจงจุดมุ่งหมายของการเรียนการสอน รายละเอียดของขั้นตอนการเรียนการสอน ของ บทเรียนคอมพิวเตอร์ บนเครือข่ายอินเตอร์เน็ต (Word Press CMS) ขั้นสอน (กระบวนการสร้างองค์ความรู้, กระบวนการคิดวิเคราะห์, กระบวนการทางสังคม, กระบวนการเรียนรู้แบบศึกษาค้นคว้า) 3. ครูสนทนากับนักเรียนเกี่ยวกับการทําบุญตักบาตร การถวายภัตตาหาร การถวายสังฆทาน และการ ถวายผ้าอาบน้ําฝน แล้วถามนักเรียนว่านักเรียนเคยเข้าร่วมในวันใดบ้าง 4. ครูผู้สอนให้ผู้เรียนเปิดบทเรียนคอมพิวเตอร์ บนเครือข่ายอินเตอร์เน็ต (Word Press CMS) เรื่อง การปฏิบัติตนอย่างเหมาะสมในศาสนพิธี แล้วให้นักเรียนทําแบบทดสอบวัดผลสัมฤทธิ์ก่อนเรียน จากบทเรียน คอมพิวเตอร์ บนเครือข่ายอินเตอร์เน็ต (Word Press CMS) 5. หลังจากที่ทําแบบทดสอบวัดผลสัมฤทธิ์ก่อนเรียนเสร็จแล้ว ครูผู้สอนก็จะถามนักเรียนเกี่ยวกับ ประสบการณ์การเข้าร่วมพิธีกรรมว่าควรปฏิบัติตนอย่างไรให้เหมาะสมในศาสนพิธี 6. แล้วครูผู้สอนให้ผู้เรียนทําแบบฝึกหัดก่อนเรียน (ก่อนแผนจัดการเรียนรู้) เป็นแบบปรนัย 4 ตัวเลือก จํานวน 10 ข้อ ด้วยบทเรียนคอมพิวเตอร์ บนเครือข่ายอินเตอร์เน็ต (Word Press CMS) เพื่อที่จะได้รู้ว่านักเรียนมี ความรู้พื้นฐานในเรื่องนี้มากน้อยเพียงใด 7. ครูผู้สอนจะให้ความรู้ เนื้อหาต่างๆและทักษะที่เป็นพื้นฐานในการเรียนและให้ผู้เรียน เรียนเนื้อหาใน บทเรียนคอมพิวเตอร์ บนเครือข่ายอินเตอร์เน็ต (Word Press CMS) พร้อมเปิด วิดีโอประกอบการสอนให้นักเรียนดู ในระหว่างศึกษาบทเรียน 8. ครูผู้สอนให้ผู้เรียนทําแบบทดสอบฝึกปฏิบัติระหว่างเรียน 1 ข้อ เป็นแบบฝึกปฏิบัติ โดยให้นักเรียน จับคู่ภาพให้สัมพันธ์กัน จากบทเรียนคอมพิวเตอร์ บนเครือข่ายอินเตอร์เน็ต (Word Press CMS) เพื่อจะได้ทราบว่า ผู้เรียนเกิดความเข้าใจในการเรียนมากน้อยเพียงใด 9. ดําเนินการเรียนการสอนหลังจากทําแบบทดสอบฝึกปฏิบัติระหว่างเรียน ในบทเรียนคอมพิวเตอร์ บน เครือข่ายอินเตอร์เน็ต (Word Press CMS) ต่อจนจบบทเรียน 10. ครูผู้สอนให้ผู้เรียนทําแบบฝึกหัดหลังเรียน (หลังแผนการจัดการเรียนรู้) เป็นแบบปรนัย 4 ตัวเลือก จํานวน 10 ข้อ บทเรียนคอมพิวเตอร์ บนเครือข่ายอินเตอร์เน็ต (Word Press CMS) 11. ครูผู้สอนแจกใบความรู้ เรื่อง การปฏิบัติตนอย่างเหมาะสมในศาสนพิธี ให้นักเรียนได้ศึกษาเพิ่มเติม ขั้นสรุป 12. ครูและนักเรียนช่วยกันสรุปความรู้ที่ได้จากการเรียน เกี่ยวกับการปฏิบัติตนอย่างไรให้เหมาะสม ในศาสนพิธีต่างๆ และครูผู้สอนอธิบายและให้ความรู้เพิ่มเติม ขั้นประเมินผล 13. สังเกตพฤติกรรมของผู้เรียน เช่น ความสนใจ ความร่วมมือความเป็นระเบียบ การใช้และการเก็บ รักษาเครื่องมือ และการตรวจผลงาน
  • 4.
    การวัดผลประเมินผล 1. วิธีการวัด - สังเกตการฟังและการตอบคําถาม - ตรวจงาน 2. เครื่องการวัดผลประเมินผล - แบบฝึกหัดก่อนเรียน - หลังเรียน เรื่อง การปฏิบัติตนอย่างเหมาะสมในศาสนพิธี - แบบฝึกปฏิบัติระหว่างเรียน เรื่อง การปฏิบัติตนอย่างเหมาะสมในศาสนพิธี - แบบประเมินผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง 3. เกณฑ์การวัดผลประเมินผล - ใช้การผ่านเกณฑ์ ร้อยละ 80 ขึ้นไป สื่อการเรียนรู้/แหล่งการเรียนรู้ สื่อ 1. บทเรียนคอมพิวเตอร์ บนเครือข่ายอินเตอร์เน็ต (Word Press CMS) เรื่อง หลักธรรมเบื้องต้นที่เกี่ยวเนื่อง ในวันสําคัญทางพระพุทธศาสนา 2. ใบความรู้ เรื่อง การปฏิบัติตนอย่างเหมาะสมในศาสนพิธี 3. หนังสือเรียนพระพุทธศาสนา ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 2 4. แบบประเมินผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง แหล่งเรียนรู้ 1. ห้องสมุดโรงเรียน วัด เว็บไซต์ต่างๆ 2. อินเตอร์เน็ต 3. ผู้เชี่ยวชาญเฉพาะทาง 4. เว็บไซต์ของโรงเรียนหรือเว็บไซต์ต่างๆ การวัดผลประเมินผล 1. วิธีการวัด - สังเกตการฟัง และการตอบคําถาม - ตรวจงาน 2. เครื่องการวัดผลประเมินผล - แบบฝึกหัดก่อนเรียน - หลังเรียน เรื่อง การปฏิบัติตนอย่างเหมาะสมในศาสนพิธี - แบบฝึกปฏิบัติระหว่างเรียน การปฏิบัติตนอย่างเหมาะสมในศาสนพิธี - ใบงาน เรื่อง การปฏิบัติตนอย่างเหมาะสมในศาสนพิธี - แบบประเมินผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง
  • 5.
  • 6.
    กิจกรรมเสนอแนะ …………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… บันทึกข้อเสนอแนะ ของผู้บริหารโรงเรียน …………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… ลงชื่อ ……………………………. (…………………..………..…….) ตําแหน่งผู้อํานวยการสถานศึกษา…………………… ………../……………../………. บันทึกผลหลังกระบวนการจัดการเรียนรู้ ผลการเรียนรู้ที่เกิดขึ้นกับผู้เรียน (เก่ง ดี มีสุข) …………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… ………………….……………………………………………………………………………………………………..………………………………………… ปัญหา / อุปสรรค …………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… ………………….……………………………………………………………………………………………………..………………………………………… ข้อเสนอแนะ / แนวทางแก้ไข …………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………… ………………….……………………………………………………………………………………………………..………………………………………… ลงชื่อ ……………………………….…ผู้สอน (……………………………….) ตําแหน่ง……………………………………………… ………../…………./………….