More Related Content
Similar to Astroplan18 (20)
More from SAKANAN ANANTASOOK
More from SAKANAN ANANTASOOK (20)
Astroplan18
- 1. แผนการจัดการเรียนรู้ ที่ 18
รายวิชา โลก ดาราศาสตร์ และอวกาศ รหัสวิชา ว31104 กลุ่มสาระการเรี ยนรู้ วทยาศาสตร์
ิ
โรงเรียนนารายณ์คาผงวิทยา ระดับชั้นมัธยมศึกษาปี ที่ 4 ภาคเรียนที่ 2 ปี การศึกษา 2555
สาระที่ 7 หน่ วยที่ 8 เรื่อง ดาวเทียมอุตุนิยมวิทยา เวลา 2.00 ชั่วโมง
มาตรฐาน ว 7.2 เข้า ใจความส าคัญ ของเทคโนโลยีอ วกาศที่ นามาใช้ใ นการส ารวจอวกาศและ
ทรัพยากรธรรมชาติ ด้านการเกษตรและการสื่ อสาร มีกระบวนการสื บเสาะหาความรู้และจิตวิทยา
ศาสตร์ สื่ อสารสิ่ งที่เรี ยนรู ้และนาความรู ้ไปใช้ประโยชน์อย่างมีคุณธรรมต่อชีวตและสิ่ งแวดล้อม ิ
วัน ............. ที.่ .....เดือน.....................พ.ศ. ........... ผู้เขียน/ผู้สอน ครู ศักดิ์อนันต์ อนันตสุ ข
……………………………………………………………………………………………………….
สาระสาคัญ
ดาวเทียมอุตุนิยมวิทยา เป็ นเทคโนโลยีอวกาศประเภทหนึ่ งที่ ได้มีการนามาใช้ประโยชน์
เพื่อการพยากรณ์ อากาศและรายการสภาพลมฟ้ าอากาศต่ างๆ รวมทั้งปรากฏการณ์ ธรรมชาติ ที่
เกี่ ย วข้องกับ ชั้นบรรยากาศของโลก ประเทศไทยได้มี ก ารนาดาวเที ย มอุ ตุนิย มวิท ยามาใช้เพื่ อ
ประโยชน์ทางด้านอุตุนิยมวิทยา การเกษตร การประมง และสิ่ งแวดล้อม
ตัวชี้วด
ั
2. สื บค้นและอธิ บายประโยชน์ของดาวเทียมในด้านต่าง ๆ
จุดประสงค์ การเรี ยนรู้
บอกประโยชน์ของดาวเทียมอุตุนิยมวิทยา และยกตัวอย่างประกอบได้
สาระการเรียนรู้
- ดาวเทียมถูกนามาใช้ประโยชน์ในด้านอุตุนิยมวิทยา สารวจทรัพยากรโลก การสื่ อสารและ
บอกตาแหน่งของวัตถุบนโลก
เนือหา
้
1. วัตถุประสงค์และหลักการของดาวเทียมอุตุนิยมวิทยา
2. ดาวเทียมอุตุนิยมวิทยาที่ประเทศไทยใช้
2.1 ดาวเทียมอุตุนิยมวิทยาชนิดค้างฟ้ า
2.2 ดาวเทียมอุตุนิยมวิทยาชนิดโคจรรอบโลกผ่านขั้วโลก
3. ประโยชน์ของดาวเทียมอุตุนิยมวิทยา
- 2. การจัดกระบวนการเรียนรู้
1. ขั้นนาเข้ าสู่ บทเรียน
1. ครู อธิบายความหมายของวิชาอุตุนิยมวิทยา (วิชาที่ ว่าด้ วยเรื่ องราวของบรรยากาศ ศึกษา
และติดตามบรรยากาศของโลกด้ วยวิธีการทางวิทยาศาสตร์ การเกิดปรากฏการณ์ ต่างๆ สภาพลมฟ้ า
อากาศที่เกี่ยวข้ องกับอุณหภูมิ เมฆ ฝน ลม หรื อพายุ)
2. นักเรี ยนจับคู่ โดยผลัดกันบอกให้อีกคนหนึ่ งเขียนในหัวข้อ อุตุนิยมวิทยาจะต้องดาเนิ น
การอย่างไร
3. ครู สุ่มเลือกนักเรี ยนออกมารายงานการดาเนิ นการอุตุนิยมวิทยา และนาเสนอแผนภาพ
การพยากรณ์ อ ากาศ และอภิ ป รายร่ ว มกัน ถึ ง ความจ าเป็ นที่ จ ะต้อ งใช้เ ทคโนโลยี ช่ ว ยในการ
อุตุนิยมวิทยา โดยเฉพาะดาวเทียมอุตุนิยมวิทยา
4. ครู แจ้งตัวชี้วดให้นกเรี ยนทราบ
ั ั
2. ขั้นสอน/กิจกรรม
1. ครู อธิบายวัตถุประสงค์ของดาวเทียมอุตุนิยมวิทยา รายละเอียดในใบความรู้
2. นักเรี ยนจัดกลุ่มๆ ละ 4 คน แต่ละกลุ่มจะได้รับบัตรคาถาม 4 ข้อ นักเรี ยนตอบคนละ 1
ข้อ และช่วยกันในกลุ่มตรวจสอบคาตอบก่อนส่ งลงกล่องรับคาตอบ แยกตามคาถาม
3. ครู อ่านคาตอบของนักเรี ยนแต่ละข้อ พร้อมทั้งอภิปรายคาตอบร่ วมกันให้เกิดความเข้าใจ
ประโยชน์ของดาวเทียมอุตุนิยมวิทยา หลักการรับส่ งข้อมูลของดาวเทียมอุตุนิยมวิทยาและประเทศ
ไทยมีการใช้ดาวเทียมอุตุนิยมวิทยาในด้านต่างๆ
3. นักเรี ยนศึกษาเรื่ อง ความสามารถและความแตกต่างของดาวเทียมอุตุนิยมวิทยากับเรดาร์
ตรวจอากาศ จากใบความรู้
- 3. 4. ครู แบ่งนักเรี ยนเป็ น 6 กลุ่ม ตามภูมิภาคของประเทศไทย โดยให้จบฉลากเลื อกภาค ั
ได้แก่ ภาคเหนื อ ภาคกลาง ภาคใต้ ภาคอีสาน ภาคตะวันตก หรื อภาคตะวันออก ให้สมาชิ กใน
กลุ่มร่ วมกันคิดและออกแบบแผนภาพการพยากรณ์อากาศในภาคที่แต่ละกลุ่มได้รับเลือกมา โดยให้
หาวัสดุอุปกรณ์ในห้องเรี ยน ประกอบการทาสัญลักษณ์ ต่างๆ ในแผนภาพ เช่ นใช้กระดาษสี ฟ้าตัด
เป็ นรู ปก้อนเมฆติดบนแผนภาพ และให้สมมติสภาพอากาศในภาคนั้น และช่ วงเวลานั้นๆ ว่าจะมี
ั
ลักษณะอากาศแบบใด ทั้งนี้ตองให้สัมพันธ์กบแผนภาพที่ประดิษฐ์ข้ ึน
้
5. ครู ให้ตวแทนนักเรี ยนแต่ละกลุ่มมานาเสนอแผนภาพพร้อมทั้งชี้ อธิ บายสัญลักษณ์ต่างๆ
ั
ในแผนภาพว่าหมายถึงอะไร สภาพภูมิอากาศภาคที่ตนได้รับเลือกนั้นมีสภาพเช่นไร และให้สมาชิ ก
นักเรี ยนกลุ่มอื่นๆ แสดงความคิดเห็นในผลงานของกลุ่มที่ออกมานาเสนอได้
6. ครู ให้คาแนะนา ชมเชย และให้คะแนนในแต่ละกลุ่ม กลุ่มที่ได้รับคะแนนสู งสุ ดให้นา
แผนภาพการพยากรณ์อากาศนั้นไปติดที่บอร์ ดหน้าห้อง
3. ขั้นสรุ ป
1. ครู และนักเรี ยนร่ วมกันอภิปรายสรุ ป เรื่ อง ดาวเทียมอุตุนิยมวิทยา ทั้งแบบชนิ ดค้างฟ้ า
และชนิ ดโคจรรอบโลกผ่า นขั้วโลก ทั้ง สองมี หลัก การรั บ ส่ ง ข้อมู ล ระหว่า งดาวเที ย มกับ สถานี
ภาคพื้นดิ นเช่ นเดี ยวกัน ซึ่ ง ต่างก็ใ ห้ประโยชน์ต่อการดารงชี วิตของมนุ ษย์บนโลกในด้านต่างๆ
2. ครู แ นะน านัก เรี ย นให้ ศึ ก ษาค้น คว้า รายละเอี ย ดเพิ่ ม เติ ม เกี่ ย วกับ เรื่ อ ง ดาวเที ย ม
อุตุนิยมวิทยา จาก หนังสื ออื่นๆ วารสาร เอกสาร ในห้องสมุด หรื อทางอินเทอร์เน็ต
สื่ อและแหล่ งการเรียนรู้
1. หนังสื อเรี ยนสาระการเรี ยนรู ้พ้ืนฐาน โลก ดาราศาสตร์ และอวกาศ ของสถาบันส่ งเสริ ม
การสอนวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี (สสวท.)
2. เอกสารประกอบการสอน/ใบความรู้
3. สื่ อสิ่ งพิมพ์และเว็บไซต์ต่างๆ ทางอินเตอร์ เน็ตที่เกี่ยวข้อง
การวัดและประเมินผล
การวัดผลประเมินผลด้าน วิธีการวัด เครื่ องมือวัด เกณฑ์การผ่าน
1. ด้านความรู ้ความเข้าใจ 1.วัดจากแบบสรุ ปความคิด 1.แบบสรุ ปความคิดรวบ 1. ทาถูกต้องร้อยละ 70
รวบยอด/ใบงาน/กิจกรรม ยอด/ใบงาน/กิจกรรม ขึ้นไป
2. ด้านทักษะกระบวนการ สังเกตจากการปฏิบติกิจกรรม
ั แบบสังเกตพฤติกรรมการ ได้คะแนนในระดับ 2
ในชั้นเรี ยน ทางาน ขึ้นไป
3. ด้านคุณลักษณะที่พึง การสังเกตพฤติกรรมความ แบบสังเกตพฤติกรรมความ ได้คะแนนในระดับ 2
ประสงค์ สนใจ และตั้งใจเรี ยน สนใจและตั้งใจเรี ยน ขึ้นไป