SlideShare a Scribd company logo
1 of 13
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1

กลุ่มสาระการเรียนรู้ การงานอาชีพและเทคโนโลยี
         ช่วงชั้นที่ 3     ปีที่ 3
หน่วยการเรียนรู้ 1 ชื่อหน่วยการเรียนรู้ ความรู้เบื้องต้น
เกี่ยวกับอินเตอร์เน็ต
แผนการจัดการเรียนรู้เรื่อง ความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับ
อินเตอร์เน็ต           เวลา 2 ชั่วโมง

1. สาระสำาคัญ
       เครือข่ายอินเทอร์เน็ต คือเครือข่ายคอมพิวเตอร์ที่เชื่อมต่อ
กันทั่วโลก ให้บริการแลกเปลี่ยน สื่อสารข้อมูลระหว่างกัน บริการ
บนเครื อ ข่ า ยอิ น เทอร์ เ น็ ต ได้ แ ก่ ไปรษณี ย์ อิ เ ล็ ก ทรอนิ ก ส์ (e-
mail) การถ่ายโอนข้อมูล (File Transfer Protocol: FTP) เวิร์ล
ไวด์เว็บ (World Wide Web: WWW) การสนทนา (chat) กลุ่ม
ข่             า                  ว                              (usenet)

2. จุดประสงค์การเรียนรู้
      2.1จุดประสงค์ปลายทาง
         สามารถใช้งานอินเตอร์เน็ตเบื้องต้นได้
      2.2 จุดประสงค์นำาทาง
           2.2.1บอกความหมายของอินเทอร์เน็ตได้
           2.2.2บอกประวัติความเป็นมาของอินเทอร์เน็ตได้
           2.2.3บอกการประยุกต์ใช้งานบนอินเทอร์เน็ตได้
           2.2.4บอกองค์ประกอบสำาหรับการเชื่อมเข้าสู่ระบบ
                อินเทอร์เน็ตได้

3. สาระการเรียนรู้
       - ความหมายอินเตอร์เน็ต
       - ประวัติความเป็นมาของอินเตอร์เน็ต
       - การประยุกต์ใช้งานบนอินเตอร์เน็ต
       - องค์ประกอบสำาหรับการเชื่อมเข้าสู่ระบบอินเตอร์เน็ต
2




4. การจัดกิจกรรมการเรียนรู้
ขั้นนำาเข้าสู่บทเรียน
      1. ครูสนทนาซักถามถึงความรู้และประสบการณ์เดิมของ
         นักเรียนเกี่ยวกับการใช้คอมพิวเตอร์ การใช้เม้าส์ การปิด
         – เปิดเครื่องคอมพิวเตอร์
      2. แจ้งจุดประสงค์การเรียนรู้รายวิชาและวิธีการวัดผล
         ประเมินผลให้นักเรียนทราบถ้านักเรียนจบบทเรียนนี้แล้ว
         สามารถใช้งานอินเตอร์เน็ตเบื้องต้นได้
ขั้นดำาเนินการสอน
      3. แบ่งกลุ่มเป็น 5 กลุ่ม ๆ ละ 10 คน โดยการสุ่ม (5 นาที)
      4. ให้สมาชิกภายในกลุ่มศึกษาใบความรู้ที่ 1 (30 นาที)
      5. หลังจากนันทำาใบงานที่ 1 โดยให้สมาชิกทั้งหมดช่วยกัน
                    ้
         วิเคราะห์ว่าคำาตอบทีถูกต้องควรจะเป็นอย่างไร (20
                              ่
         นาที)
      6. ผู้สอนสุ่มกลุ่มและสมาชิกในกลุ่มตอบคำาถามตามใบงาน
         เพื่อตรวจสอบว่าถูกต้องหรือไม่ กรณีที่คำาตอบมีความ
         คิดเห็นแตกต่างกัน ให้สมาชิกกลุ่มอื่นเสนอแนะและ
         แก้ไขเพิ่มเติม ให้คำาตอบถูกต้อง (20 นาที)
ขั้นสรุป
      7. ผู้สอนอธิบายสรุปเพิ่มเติม และตอบปัญหาข้อสงสัยจาก
         ผู้เรียน พร้อมทั้งสอดแทรกคุณธรรม และคุณลักษณะที่
         พึงประสงค์ด้านความรับผิดชอบต่อตนเองและส่วนรวม
         ความมีสัมมาคารวะ เหมาะสมกับกับกาลเทศะและบุคคล
         ซื่อสัตย์ต่อตนเอง และผู้อื่น ปฏิบัติตนตามระเบียบวินัย
         ของโรงเรียน (10 นาที)

5. สื่อการเรียนการสอน
         1. เครื่องคอมพิวเตอร์
         2. เครื่องรับโทรทัศน์
         3. ใบความรูที่ 1
                      ้

6. การวัดและประเมินผล
3


            1. ใช้ใบประเมินผล
            2. สังเกตการตอบคำาถามในใบงาน


7. คุณลักษณะที่พึงประสงค์
     1.   ปฏิบัติตนตามระเบียบวินัยของโรงเรียน
     2.   ซื่อสัตย์ต่อตนเองและผู้อื่น
     3.   รับผิดชอบต่อตนเองและส่วนรวม
     4.   มีสัมมาคารวะเหมาะสมกับกาลเทศะและบุคคล

8. บันทึกหลังการสอน



                              ลงชื่อ
                                    (นางสุทิน ยศยาวิไล)
                                        ครูผู้สอน
9. ความเห็นของหัวหน้ากลุ่มสาระ ฯ




                                 ลงชื่อ
                                       (นางนิติมา ปัญญา
                            ธรรม)
                                           หัวหน้ากลุมสาระฯ
                                                     ่
10. ความเห็นของผู้ช่วยผู้อำานวยการฝ่ายวิชาการ




                                 ลงชื่อ
                                       (นายมณเฑียร ขจีจิตร์)
                                    ผู้ช่วยผู้อำานวยการฝ่าย
                            วิชาการ
4


                         ใบความรู้ที่ 1
          เรื่อง ความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับ INTERNET
 รายวิชา ง 33201 การงานอาชีพและเทคโนโลยี (การเขียน
                 web โดยใช้โปรแกรม NAMO)

INTERNET & WEBSITE
        อินเทอร์เน็ต (Internet) คือ เครือข่ายคอมพิวเตอร์ขนาดใหญ่
ทีเกิดจากการนำาเครืองคอมพิวเตอร์ขององค์กรต่าง ๆ บริษทห้าง
   ่                      ่                                      ั
ร้าน และผูสนใจทัวไป มาเชือมต่อกัน และครอบคลุมไปทัวโลก
             ้      ่            ่                             ่
เครือข่ายเหล่านี้เชื่อมเข้าหากันภายใต้กฎเกณฑ์ที่เป็นมาตรฐาน
เดียวกัน ทำาให้สามารถแลกเปลียนข้อมูลและส่งผ่านข้อมูล
                                      ่
ระหว่างกันได้
        เครือข่ายอินเทอร์เน็ตถือกำาเนิดมาในยุคสงครามเย็น
ระหว่างสหรั ฐอเมริ กากั บ
รั สเซี ย ซึ่ งกระทรวงกลาโหมประเทศสหรั ฐอเมริ กาเห็ นว่ า
ระบบคอมพิ วเตอร์ สำา หรั บสั่งการต้องเป็นระบบเครือข่ายที่ทำางาน
ได้เสมอ หากมีการโจมตีด้วยระเบิดปรมาณูที่เมืองใดเมืองหนึ่ง
ระบบคอมพิวเตอร์บางส่วนอาจถูกทำาลาย แต่ส่วนที่เหลือต้อง
ทำางานได้ เป้าหมายการวิจยและพัฒนาเครือข่ายคอมพิวเตอร์
                                   ั
ดังกล่าวจึงกลายเป็นโครงการชื่อ ARPA (Advanced Research
Projects Agency) โดยมอบหมายให้กลุ่มมหาวิทยาลัยใน
สหรัฐอเมริกาเป็นผูทำาการวิจัยและเชื่อมโยงเครือข่าย
                        ้
พัฒนาการส่วนนี้เริมต้นขึ้นเมื่อปี พ.ศ. 2522
                      ่
          การพัฒนาเครือข่ายคอมพิวเตอร์ได้ดำาเนินการต่อมา ถึง
แม้ว่าในช่วงหลังกระทรวงกลาโหมสหรั ฐอเมริ กาเลิ กให้ การ
สนั บสนุ น แต่ เครื อข่ ายนี้ ก็ เติ บโตขึ้ นอย่ างรวดเร็ว มีการพัฒนา
มาตรฐานต่างๆ เข้ามาใช้อย่างต่อเนื่อง จนในที่สุดได้กลายเป็น
มาตรฐานการสื่อสารชื่อ TCP/IP และใช้ชื่อว่า เครือข่าย
อินเทอร์เน็ต (Internet)
          สำาหรับในประเทศไทย เริ่มมีการเชื่อมโยงเข้าสู่ระบบ
อินเทอร์เน็ตตั้งแต่ปี พ.ศ. 2532 โดยมหาวิทยาลัยสงขลา
นครินทร์มีการเชื่อมโยงเพื่อส่งไปรษณีย์อิเล็กทรอนิกส์กับ
ประเทศ
5


ออสเตรเลีย ซึ่งทำาให้เกิดการเชือมต่อกับอินเทอร์เน็ตเป็นครังแรก
                               ่                            ้
ในช่วงระยะเวลาเดียวกันนีกระทรวงวิทยาศาสตร์ โดยศูนย์
                          ้
เทคโนโลยีอิเล็กทรอนิกส์และคอมพิวเตอร์แห่งชาติ ก็ได้มี
โครงการที่จะเชื่อมโยงเครือข่ายคอมพิวเตอร์ระหว่าง
มหาวิทยาลัย จากนั้นเครือข่ายคอมพิวเตอร์ระหว่างมหาวิทยาลัย
ในประเทศไทยจึงมีการพัฒนาอย่างต่อเนื่อง
      ในช่วงปี พ.ศ. 2534 ทีกองทหารรัสเซียได้ปิดล้อมและ
                             ่
ดำาเนินการปฏิวัติ มีการวางแผนปิดการสือสารทุกชนิด ทังทางด้าน
                                      ่                   ้
วิทยุ โทรทัศน์ โทรศัพท์ระหว่างประเทศ ทำาให้ขายการสือสาร
                                             ่          ่
ระหว่างประเทศถูกตัดขาดจากโลกภายนอก แต่ปรากฏว่าเครือ
ข่ายอินเทอร์เน็ตยังใช้การได้
ข้อมูลข่าวสารจำานวนมาก จึงไหลออกไปยังภายนอกทางเครือ
ข่ายอินเทอร์เน็ต ทำาให้บุคคลภายนอกได้รับทราบข่าวสารทาง
เครือข่ายคอมพิวเตอร์แห่งนี้อย่างรวดเร็ว
      เหตุการณ์เดือนพฤษภาคม พ.ศ. 2535 ที่เกิดขึ้นใน
ประเทศไทยก็เช่นกัน คนไทยในต่างแดนจำานวนมากทราบ
ข่าวสารอย่างรวดเร็วผ่านทางเครือข่ายอินเทอร์เน็ต มีผรายงาน
                                                     ู้
ข่าวเข้าสู่อินเทอร์เน็ตตลอดเวลา ข่าวสารได้กระจายออกไปยัง
ทัวโลก
  ่

บริการในระบบอินเทอร์เน็ต
      บนเครือข่ายอินเทอร์เน็ตมีแหล่งทีให้บริการข้อมูล ข่าวสาร
                                      ่
บทความ รายงาน ผลงานวิจยและความบันเทิงด้านต่าง ๆ รูป
                            ั
แบบการให้บริการบนอินเทอร์เน็ต มีดังนี้
1.        ไปรษณีย์อิเล็กทรอนิกส์ (Electronic Mail : E-Mail)
  เป็นการรับ – ส่งจดหมายถึงกันผ่านเครือข่าย      อินเทอร์เน็ต
  การส่งเอกสารข้อความมีลักษณะเหมือนการส่งจดหมาย แต่
  ระบบคอมพิวเตอร์ทำางานให้เองโดยอัตโนมัติทำาให้เกิดความ
  สะดวก รวดเร็ว สามารถติดต่อกันได้อย่างทัวถึงทุกภูมิภาคที่
                                             ่
  ใช้เครือข่ายอินเทอร์เน็ต ผู้ใช้จดหมายอิเล็กทรอนิกส์จะต้องมี
  ที่อยู่   (E-mail address) เช่น san@kku.ac.th,
  scha@rayongwit.ac.th , mjeeb@oho.ipst.ac.th ,
  webmaster@thaigoodview.com
6


2.การถ่ายโอนข้อมูล (File Transfer Protocol : FTP) เป็น
  บริการถ่ายโอนแฟ้มข้อมูล ข่าวสาร บทความ              รวมถึงแฟ้ม
  ข้อมูลจากเครื่องคอมพิวเตอร์หนึ่งสู่คอมพิวเตอร์อีกเครื่องหนึ่ง
  ในกรณีที่โอนย้ายข้อมูลจากคอมพิวเตอร์เครื่องอื่นบน
  อินเทอร์เน็ตมาลงในเครื่องคอมพิวเตอร์ของเราเรียกว่า
  ดาวน์โหลด (download) ส่วนกระบวนการนำาข้อมูลจาก
  เครื่ องคอมพิวเตอร์เครื่ องหนึ่ ง ไปไว้ยังเครื่ องคอมพิวเตอร์
  เครื่ องอื่ นบน อินเทอร์เน็ตเรียกว่า อัพโหลด (upload)
3. การเรียกใช้งานบนเครื่องคอมพิวเตอร์เครื่องอื่น (telnet)
  ผู้ใช้งานสามารถเข้าถึงเครื่องคอมพิวเตอร์ระบบอื่น ๆ ในที่ห่าง
  ไกล ช่วยให้ผู้ใช้ไม่ต้องเดินทางไปที่เครื่องนั้นๆ
4.โกเฟอร์ (gopher) บริการค้นหาไฟล์และฐานข้อมูลเป็น
  บริการที่คล้ายกับ FTP แต่การจัดเก็บสารบบ               รายการ
  แฟ้มข้อมูล และไอคอนของโกเฟอร์จะมีความเป็นระเบียบและ
  แสดงรายละเอียดได้ดีกว่า FTP ซึ่งเสมือนกับตู้บัตรคำาในห้อง
  สมุดที่สามารถค้นหาข้อมูล โดยการระบุชื่อผู้แต่ง ชื่อเรื่อง ชื่อ
  ที่เกี่ยวข้อง
5.การสนทนา (chat) และข่าวสาร (Usenet) เป็นการจัด
  เก็บข่าวสารที่ส่งไปไว้ในคอมพิวเตอร์ที่เป็นศูนย์กลาง โดยที่
  ทุกคนสามารถเข้าไปอ่านข่าวสาร มีการจัดกลุ่มเพื่อแลก
  เปลียนทัศนะและแสดงความคิดเห็นในหัวข้อต่างๆ ผ่านทาง
        ่
  อินเทอร์เน็ต
6.เวิร์ลไวด์เว็บ (World Wide Web : WWW) เป็นเครือ
  ข่ายที่เชื่อมโยงแหล่งข้อมูลข่าวสารเข้าหากันและครอบคลุม
  ทัวโลก ลักษณะของข้อมูลที่สืบค้นได้จะเป็นเอกสารไฮเปอร์
     ่
  เท็กซ์ที่สร้างด้วยภาษา HTML (Hypertext Markup
  Language) ซึ่งประกอบด้วยข้อความ ภาพ เสียง ภาพ
  เคลื่อนไหว บริการนี้ได้รับ        ความนิยมอย่างแพร่หลายใน
  ปัจจุบัน เนื่องจากสร้างและแก้ไขง่าย ผู้คนหรือหน่วยงาน
  ต่างๆ จึงนิยมนำาเสนอข้อมูลหรือขายสินค้าด้วยบริการนี้ การ
  เข้าถึงข้อมูลแต่ละแห่งเปรียบเสมือนการเยี่ยมบ้านของแต่ละ
  คนเราจึงมักได้ยินคำาว่าโฮมเพจ (Homepage) หรือบ้านของ
  แหล่งข้อมูลแต่ละแห่งและสามารถเชื่อมโยงไปยังหน้าเว็บเพจ
  (Webpage) อื่น ๆ ได้อีก
7



       การให้บริการต่าง ๆ บนอินเตอร์เน็ตในปัจจุบันเป็นบริการที่
จัดทำาไว้ในรูปแบบของ เว็บไซท์ (Website) ทังสิ้น โดยผู้ที่เป็น
                                             ้
เจ้าของเว็บไซท์ จำานำาเอาข้อความภาพและเสียง มาเรียบเรียง
เพื่อนำาเสนอข้อมูล ข่าวสาร กฎเกณฑ์ เงื่อนไขและวิธีใช้บริการ
ต่าง ๆ ของตนในลักษณะของการจัดแสดงรายละเอียดเป็นหน้า ๆ
แต่ละหน้าเรียกว่า เว็บเพจ (Webpage) แต่ละเว็บเพจจะมี
ไฮเปอร์ลิงค์ (Hyperlink) ให้เราเลือกคลิกเพื่อเชื่อมโยงไปยัง
รายละเอียดในเว็บเพจอื่น ๆ โดยในจำานวนนี้จะมีอยู่หนึ่งเว็บเพจ
ทำาหน้าที่เป็นหน้าหลักซึ่งจะถูกแสดงออกมาเป็นหน้าแรกของ
เว็บไซท์ เราเรียกเว็บเพจทีทำาหน้าที่เป็นหน้าหลักนี้ว่า
                            ่
“โฮมเพจ”

ขั้นตอนการสร้างเว็บไซท์

       การสร้างเว็บไซท์ให้ประสบความสำาเร็จนั้น จำาเป็นจะต้องมี
การจัดเตรียมข้อมูล และออแบบหน้าเว็บเพจต่าง ๆ อย่าง
พิถีพิถัน ทังนี้เพื่อให้เว็บไซท์ที่เราสร้าง มีรูปแบบสวยงาม น่าใช้
             ้
ง่ายต่อการเข้าถึงข้อมูลและบริการ โดยมีขั้นตอนปฏิบัติสำาคัญ
ดังนี้
       1. กำาหนดจุดประสงค์หลัก
          กำาหนดจุดประสงค์หลักของเว็บไซท์ให้ชัดเจนว่า
          ต้องการนำาเสนอข้อมูลอะไร มีสินค้าและ         บริการใด
          บ้าง ลูกค้าและกลุ่มผู้เข้าชมเป้าหมายที่เราต้องการคือ
          ใคร
       2. รวบรวมและจัดเตรียมข้อมูล
          เป็นการรวบรวมและจัดเตรียมข้อมูลต่าง ๆ ที่จะนำาเสนอ
          ทั้งส่วนที่เป็นข้อความ ภาพ และเสียง ข้อมูลที่ดี ควรมี
          เนื้อหาทันสมัย ทำาความเข้าใจได้ง่าย ตรงกับความ
          ต้องการของผู้เข้าชม เป้าหมายและมีขนาดพอเหมาะ
          เนื่องจากหากข้อมูลที่นำาเสนอนั้นยาวเกินไป จะทำาให้
          การเปิดดูต้องใช้เวลานานจนน่าเบื่อ
       3. ออกแบบโครงสร้างของเว็บไซท์
8


        เป็นกำาหนดโครงร่างคร่าว ๆ ของเว็บไซท์วา จะมีสักกี่
                                                    ่
        เว็บเพจ แต่ละเว็บเพจจะนำาเสนอข้อมูล อะไรบ้าง โดย
        ต้องเน้นที่จะให้ผู้เข้าชมสามารถเข้าถึงข้อมูลที่ต้องการ
        ได้อย่างรวดเร็ว และสะดวกที่สุด
     4. ออกแบบเว็บเพจและโฮมเพจ
        ต้องออกแบบรายละเอียด ของแต่ละหน้าเว็บเพจ (รวม
        ทั้งโฮมเพจด้วย) ว่าแต่ละหน้าจะจัดวางข้อความและ
        ภาพอย่างไร ตรงไหนเป็นไฮเปอร์ลิงค์เชื่อมโยงไปยัง
        ข้อมูลอื่น และใช้สีสันและรูปแบบการนำาเสนออย่างไร
        ให้น่าสนใจ และสอดคล้องต่อเนื่องกันไปทั้งเว็บไซท์
     5. สร้างโฮมเพจและเว็บเพจ
        เป็นการสร้างโฮมเพจและเว็บเพจ ตามรายละเอียดที่
        ออกแบบไว้ โดยจะเขียนด้วยภาษา HTML XML หรือจะ
        ใช้โปรแกรมสำาเร็จรูปต่าง ๆ เช่น
        Dreamweaver,Flash,FrontPage หรือ นาโม ฯลฯ
     6. การอัพโหลดเว็บเข้าสู่อินเตอร์เน็ต
        คือ การส่ง เว็บเพจที่เราเขียนนำาขึ้นไปไว้ในอินเตอร์เน็ต
        เพื่อให้เป็นเว็บไซท์ที่สามารถเยี่ยมชมได้ทวโลก โดยสิ่ง
                                                      ั่
        แรกที่ต้องทำาคือ ลงทะเบียนขอเนื้อทีในเครื่อง
                                                ่
        คอมพิวเตอร์แม่ข่าย (เรียกว่า Host : โฮสท์ หรือ
        Server : เซิร์พเวอร์) ซึ่งมีทั้งแบบที่เราสามารถขอใช้
        เนื้อที่ได้ฟรี ๆ และแบบที่ต้องเสียเงินค่าเช่า)

การอัพโหลด (Upload) หมายถึง การคัดลอกสิ่งต่าง ๆ จาก
เครื่องคอมพิวเตอร์ของเราเข้าสู่เครื่องคอมพิวเตอร์แม่ข่ายใน
Internet




องค์ประกอบสำาหรับการเชื่อมต่อเข้าสู่อินเทอร์เน็ต
หากต้องการต่อเข้ากับระบบอินเทอร์เน็ต ต้องมีองค์ประกอบพื้น
ฐานดังต่อไปนี้
9


1. เครื่องคอมพิวเตอร์
2. โมเด็ม (modem) เป็นอุปกรณ์สำาหรับแปลงสัญญาณอะนา
   ลอกเป็นดิจิตอล และแปลงสัญญาณดิจิตอลเป็นอะนาลอก
   โมเด็มมี 2 ประเภทคือแบบติดตั้งภายใน (internal) และ
   แบบติดตั้งภายนอก (external) ใช้เชื่อมต่อระหว่าง
   คอมพิวเตอร์กับสายโทรศัพท์
3. คู่สายโทรศัพท์ 1 เลขหมาย
4. ชื่อบัญชีผู้ใช้อินเทอร์เน็ต (account) จากองค์กรหรือบริษัท
   ผู้ให้บริการอินเทอร์เน็ต (Internet Service Provider :
   ISP)
5. ซอฟต์แวร์ระบบปฏิบัติการ ซอฟต์แวร์สำาหรับติดต่อกับเครือ
   ข่ายอินเทอร์เน็ต โปรแกรมบราวเซอร์(Browser) และ
   ซอฟต์แวร์อื่น ๆ ทีใช้ในการสื่อสารผ่านเครือข่าย
                       ่
   อินเทอร์เน็ต
6. เครื่องคอมพิวเตอร์ และเครื่องพิมพ์ (ในกรณีที่ต้องการพิมพ์
   ข้อมูล)

                    
10


                         ใบงานที่ 1
           ความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับ อินเทอร์เน็ต
รายวิชา ง 3212 การงานอาชีพและเทคโนโลยี                                      เวลา
                         20 นาที


   สมาชิกกลุ่มที่…………………………………...………………….
   …………………………………………………….….....
   …………………………………………..……………………………………….
   ………………….……………………………………………………..…..
   ……………………………………….………………….
1. ให้ปฏิบัติดังต่อไปนี้
  1.1 ศึกษาใบความรู้ที่ 1 เรื่องท่องโลกอินเทอร์เน็ต
2. เมื่อศึกษาใบความรู้ที่ 1 เสร็จแล้วให้นักเรียนตอบคำาถามต่อ
ไปนี้
   2.1 อินเทอร์เน็ต คือ
.....................................................................................
.....................
……………….....................................................................
......................................
…………………………………..................................................
........................................................
……………………………………………….
      2.2 จงบอกประวัติความเป็นมาของเครือข่ายอินเทอร์เน็ต
โดยย่อ และจุดเริ่มต้นของอินเทอร์เน็ตในประเทศไทย
....................................................................................
..
………………………………….................................................
.......................................
………………………………….................................................
.......................................
………………………………….................................................
.......................................
………………………………….................................................
.......................................
11


………………………………….................................................
.........................................................
…………………………….. ……………………………………………….
   2.3 ท่านคิดว่าสามารถนำาอินเทอร์เน็ตไปใช้ประโยชน์ในชีวิต
ประจำาวันได้อย่างไร
....................................................................................
......................
………………………………….................................................
.........................................................
………………………………….................................................
.........................................................
………………………………….................................................
.........................................................
…………………………………………………………………………………
………………………………………….
2.4 เราสามารถใช้บริการอะไรบนเครือข่ายอินเทอร์เน็ตได้บ้าง
....................................................................................
......................
………………………………….................................................
.........................................................…………………………
………............................................................................
..............................…………………………

 2.5 หากท่านต้องการเชื่อมต่อกับอินเทอร์เน็ตต้องเตรียมองค์
ประกอบใดบ้าง
....................................................................................
......................……………………………..
....................................................................................
......................……………………………..
....................................................................................
......................……………………………..
....................................................................................
......................……………………………..
12


....................................................................................
......................……………………………..
....................................................................................
......................……………………………..
....................................................................................
......................……………………………..

2.6 ท่านคิดว่าในอนาคตรูปแบบการใช้งานอินเทอร์เน็ตจะ
พัฒนาไปอย่างไร
....................................................................................
......................……………………………..
....................................................................................
......................……………………………..
....................................................................................
......................……………………………..
....................................................................................
......................……………………………..
....................................................................................
......................……………………………..


                               




                               แบบประเมินผล

                                       บอก          บอก       ประยุกต์  บอก
                                       ความ        ประวัติ    ใช้งาน    องค์
ที่           ชื่อ – สกุล              หมาย        ความ         บน     ประกอบ
13


                          ของ      เป็นมา     อินเตอร์   สำาหรับ
                        อินเตอร์     ของ      เน็ตได้    การเข้า
                        เน็ตได้    อินเตอร์              สู่ระบบ
                                   เน็ตได้               อินเตอร์
                                                         เน็ตได้
                           2          2          3          3




เกณฑ์การประเมิน      9 – 10        = ดีมาก
              7–8            = ดี
              5–6            = พอใช้
              ตำ่ากว่า 5 = ต้องปรับปรุง


                    

More Related Content

What's hot

6 บทที่ 1 บทนำ
6 บทที่  1  บทนำ6 บทที่  1  บทนำ
6 บทที่ 1 บทนำAugusts Programmer
 
บทที่ 4 เทคโน ม.6 copy - copy
บทที่ 4 เทคโน ม.6   copy - copyบทที่ 4 เทคโน ม.6   copy - copy
บทที่ 4 เทคโน ม.6 copy - copyครู อินดี้
 
การสื่อสารข้อมูล
การสื่อสารข้อมูลการสื่อสารข้อมูล
การสื่อสารข้อมูลpookpikdel
 
คุยเฟื่อง เรื่องอินเทอร์เน็ต
คุยเฟื่อง เรื่องอินเทอร์เน็ตคุยเฟื่อง เรื่องอินเทอร์เน็ต
คุยเฟื่อง เรื่องอินเทอร์เน็ตพัน พัน
 
แผนการสอน ระบบเครือข่าย ม.3
แผนการสอน ระบบเครือข่าย ม.3แผนการสอน ระบบเครือข่าย ม.3
แผนการสอน ระบบเครือข่าย ม.3พงศธร ภักดี
 
ตัวอย่างวิทยานิพนธ์บทที่ 1-2 E-learning
ตัวอย่างวิทยานิพนธ์บทที่ 1-2 E-learningตัวอย่างวิทยานิพนธ์บทที่ 1-2 E-learning
ตัวอย่างวิทยานิพนธ์บทที่ 1-2 E-learningrubtumproject.com
 
ใบความรู้เรื่อง การสื่อสารข้อมูลและเครือข่ายคอมพิวเตอร์ (1)
ใบความรู้เรื่อง การสื่อสารข้อมูลและเครือข่ายคอมพิวเตอร์ (1)ใบความรู้เรื่อง การสื่อสารข้อมูลและเครือข่ายคอมพิวเตอร์ (1)
ใบความรู้เรื่อง การสื่อสารข้อมูลและเครือข่ายคอมพิวเตอร์ (1)Puangkaew Kingkaew
 
บทที่ 2 ข้อมูล สารสนเทศ และการจัดการ เทคโน ม.6
บทที่ 2 ข้อมูล สารสนเทศ และการจัดการ เทคโน ม.6บทที่ 2 ข้อมูล สารสนเทศ และการจัดการ เทคโน ม.6
บทที่ 2 ข้อมูล สารสนเทศ และการจัดการ เทคโน ม.6ครู อินดี้
 
รูปเล่มรายงาน
รูปเล่มรายงานรูปเล่มรายงาน
รูปเล่มรายงานZnackiie Rn
 
การติดต่อสื่อสาร
การติดต่อสื่อสารการติดต่อสื่อสาร
การติดต่อสื่อสารJha Jah
 
ความสำคัญของอินเตอร์เน็ต
ความสำคัญของอินเตอร์เน็ตความสำคัญของอินเตอร์เน็ต
ความสำคัญของอินเตอร์เน็ตsombut
 
อินเทอร์เน็ตและบริการออนไลน์
อินเทอร์เน็ตและบริการออนไลน์อินเทอร์เน็ตและบริการออนไลน์
อินเทอร์เน็ตและบริการออนไลน์Dr.Kridsanapong Lertbumroongchai
 
07 หน่วยที่ 07 แผนที่ 26 34
07 หน่วยที่ 07 แผนที่ 26 3407 หน่วยที่ 07 แผนที่ 26 34
07 หน่วยที่ 07 แผนที่ 26 34krunuy5
 
ความหมายและพัฒนาการอินเทอร์เน็ต
ความหมายและพัฒนาการอินเทอร์เน็ตความหมายและพัฒนาการอินเทอร์เน็ต
ความหมายและพัฒนาการอินเทอร์เน็ตpatchu0625
 
รายงานคอมพิวเตอร์
รายงานคอมพิวเตอร์รายงานคอมพิวเตอร์
รายงานคอมพิวเตอร์Pimrada Seehanam
 
ระบบสารสนเทศ ม.4
ระบบสารสนเทศ ม.4ระบบสารสนเทศ ม.4
ระบบสารสนเทศ ม.4Anisra Roya
 
ชั้นประถมศึกษาปีที่ 6
ชั้นประถมศึกษาปีที่ 6ชั้นประถมศึกษาปีที่ 6
ชั้นประถมศึกษาปีที่ 6krunuy5
 

What's hot (20)

6 บทที่ 1 บทนำ
6 บทที่  1  บทนำ6 บทที่  1  บทนำ
6 บทที่ 1 บทนำ
 
บทที่ 4 เทคโน ม.6 copy - copy
บทที่ 4 เทคโน ม.6   copy - copyบทที่ 4 เทคโน ม.6   copy - copy
บทที่ 4 เทคโน ม.6 copy - copy
 
การสื่อสารข้อมูล
การสื่อสารข้อมูลการสื่อสารข้อมูล
การสื่อสารข้อมูล
 
คุยเฟื่อง เรื่องอินเทอร์เน็ต
คุยเฟื่อง เรื่องอินเทอร์เน็ตคุยเฟื่อง เรื่องอินเทอร์เน็ต
คุยเฟื่อง เรื่องอินเทอร์เน็ต
 
อินเทอร์เน็ต
อินเทอร์เน็ตอินเทอร์เน็ต
อินเทอร์เน็ต
 
แผนการสอน ระบบเครือข่าย ม.3
แผนการสอน ระบบเครือข่าย ม.3แผนการสอน ระบบเครือข่าย ม.3
แผนการสอน ระบบเครือข่าย ม.3
 
ตัวอย่างวิทยานิพนธ์บทที่ 1-2 E-learning
ตัวอย่างวิทยานิพนธ์บทที่ 1-2 E-learningตัวอย่างวิทยานิพนธ์บทที่ 1-2 E-learning
ตัวอย่างวิทยานิพนธ์บทที่ 1-2 E-learning
 
ใบความรู้เรื่อง การสื่อสารข้อมูลและเครือข่ายคอมพิวเตอร์ (1)
ใบความรู้เรื่อง การสื่อสารข้อมูลและเครือข่ายคอมพิวเตอร์ (1)ใบความรู้เรื่อง การสื่อสารข้อมูลและเครือข่ายคอมพิวเตอร์ (1)
ใบความรู้เรื่อง การสื่อสารข้อมูลและเครือข่ายคอมพิวเตอร์ (1)
 
Internet เบื้องต้น
Internet เบื้องต้นInternet เบื้องต้น
Internet เบื้องต้น
 
บทที่ 2 ข้อมูล สารสนเทศ และการจัดการ เทคโน ม.6
บทที่ 2 ข้อมูล สารสนเทศ และการจัดการ เทคโน ม.6บทที่ 2 ข้อมูล สารสนเทศ และการจัดการ เทคโน ม.6
บทที่ 2 ข้อมูล สารสนเทศ และการจัดการ เทคโน ม.6
 
โครงการสอน 1.56
โครงการสอน 1.56โครงการสอน 1.56
โครงการสอน 1.56
 
รูปเล่มรายงาน
รูปเล่มรายงานรูปเล่มรายงาน
รูปเล่มรายงาน
 
การติดต่อสื่อสาร
การติดต่อสื่อสารการติดต่อสื่อสาร
การติดต่อสื่อสาร
 
ความสำคัญของอินเตอร์เน็ต
ความสำคัญของอินเตอร์เน็ตความสำคัญของอินเตอร์เน็ต
ความสำคัญของอินเตอร์เน็ต
 
อินเทอร์เน็ตและบริการออนไลน์
อินเทอร์เน็ตและบริการออนไลน์อินเทอร์เน็ตและบริการออนไลน์
อินเทอร์เน็ตและบริการออนไลน์
 
07 หน่วยที่ 07 แผนที่ 26 34
07 หน่วยที่ 07 แผนที่ 26 3407 หน่วยที่ 07 แผนที่ 26 34
07 หน่วยที่ 07 แผนที่ 26 34
 
ความหมายและพัฒนาการอินเทอร์เน็ต
ความหมายและพัฒนาการอินเทอร์เน็ตความหมายและพัฒนาการอินเทอร์เน็ต
ความหมายและพัฒนาการอินเทอร์เน็ต
 
รายงานคอมพิวเตอร์
รายงานคอมพิวเตอร์รายงานคอมพิวเตอร์
รายงานคอมพิวเตอร์
 
ระบบสารสนเทศ ม.4
ระบบสารสนเทศ ม.4ระบบสารสนเทศ ม.4
ระบบสารสนเทศ ม.4
 
ชั้นประถมศึกษาปีที่ 6
ชั้นประถมศึกษาปีที่ 6ชั้นประถมศึกษาปีที่ 6
ชั้นประถมศึกษาปีที่ 6
 

Similar to ความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับอินเตอร์เน็ม

02 บทที่ 2-เอกสารที่เกี่ยวข้อง
02 บทที่ 2-เอกสารที่เกี่ยวข้อง02 บทที่ 2-เอกสารที่เกี่ยวข้อง
02 บทที่ 2-เอกสารที่เกี่ยวข้องChalita Vitamilkz
 
02 บทที่ 2-เอกสารที่เกี่ยวข้อง
02 บทที่ 2-เอกสารที่เกี่ยวข้อง02 บทที่ 2-เอกสารที่เกี่ยวข้อง
02 บทที่ 2-เอกสารที่เกี่ยวข้องAriya Soparux
 
รายงานอินเทอร์เน็ต
รายงานอินเทอร์เน็ตรายงานอินเทอร์เน็ต
รายงานอินเทอร์เน็ตnatlove220
 
บทที่3เรื่องอินเทอร์เน็ตและการใช้งาน
บทที่3เรื่องอินเทอร์เน็ตและการใช้งานบทที่3เรื่องอินเทอร์เน็ตและการใช้งาน
บทที่3เรื่องอินเทอร์เน็ตและการใช้งานPiyanoot Ch
 
เรื่อง อินเทอร์เน็ต
เรื่อง อินเทอร์เน็ตเรื่อง อินเทอร์เน็ต
เรื่อง อินเทอร์เน็ตTeerayut43
 
บทบาทของคอมพิวเตอร์ที่มี
บทบาทของคอมพิวเตอร์ที่มีบทบาทของคอมพิวเตอร์ที่มี
บทบาทของคอมพิวเตอร์ที่มีKunnawut Rueangsom
 
ความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับอินเตอร์เน็ต
ความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับอินเตอร์เน็ตความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับอินเตอร์เน็ต
ความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับอินเตอร์เน็ตSutin Yotyavilai
 
1.ความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับinternet1
1.ความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับinternet11.ความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับinternet1
1.ความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับinternet1Mevenwen Singollo
 
งานคอม
งานคอมงานคอม
งานคอมPpt Itwc
 
Internet1
Internet1Internet1
Internet1mod2may
 

Similar to ความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับอินเตอร์เน็ม (20)

ใบความรู้ที่ 1
ใบความรู้ที่ 1ใบความรู้ที่ 1
ใบความรู้ที่ 1
 
02 บทที่ 2-เอกสารที่เกี่ยวข้อง
02 บทที่ 2-เอกสารที่เกี่ยวข้อง02 บทที่ 2-เอกสารที่เกี่ยวข้อง
02 บทที่ 2-เอกสารที่เกี่ยวข้อง
 
02 บทที่ 2-เอกสารที่เกี่ยวข้อง
02 บทที่ 2-เอกสารที่เกี่ยวข้อง02 บทที่ 2-เอกสารที่เกี่ยวข้อง
02 บทที่ 2-เอกสารที่เกี่ยวข้อง
 
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 13
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 13แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 13
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 13
 
รายงานอินเทอร์เน็ต
รายงานอินเทอร์เน็ตรายงานอินเทอร์เน็ต
รายงานอินเทอร์เน็ต
 
บทที่3เรื่องอินเทอร์เน็ตและการใช้งาน
บทที่3เรื่องอินเทอร์เน็ตและการใช้งานบทที่3เรื่องอินเทอร์เน็ตและการใช้งาน
บทที่3เรื่องอินเทอร์เน็ตและการใช้งาน
 
11111111111
1111111111111111111111
11111111111
 
I smyresearch
I smyresearchI smyresearch
I smyresearch
 
Proposal ict2
Proposal ict2Proposal ict2
Proposal ict2
 
Proposal ict2
Proposal ict2Proposal ict2
Proposal ict2
 
123
123123
123
 
เรื่อง อินเทอร์เน็ต
เรื่อง อินเทอร์เน็ตเรื่อง อินเทอร์เน็ต
เรื่อง อินเทอร์เน็ต
 
บทบาทของคอมพิวเตอร์ที่มี
บทบาทของคอมพิวเตอร์ที่มีบทบาทของคอมพิวเตอร์ที่มี
บทบาทของคอมพิวเตอร์ที่มี
 
Internet
InternetInternet
Internet
 
ความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับอินเตอร์เน็ต
ความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับอินเตอร์เน็ตความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับอินเตอร์เน็ต
ความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับอินเตอร์เน็ต
 
1.ความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับinternet1
1.ความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับinternet11.ความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับinternet1
1.ความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับinternet1
 
Communication Concept
Communication ConceptCommunication Concept
Communication Concept
 
งานคอม
งานคอมงานคอม
งานคอม
 
Internet
InternetInternet
Internet
 
Internet1
Internet1Internet1
Internet1
 

ความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับอินเตอร์เน็ม

  • 1. แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 กลุ่มสาระการเรียนรู้ การงานอาชีพและเทคโนโลยี ช่วงชั้นที่ 3 ปีที่ 3 หน่วยการเรียนรู้ 1 ชื่อหน่วยการเรียนรู้ ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับอินเตอร์เน็ต แผนการจัดการเรียนรู้เรื่อง ความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับ อินเตอร์เน็ต เวลา 2 ชั่วโมง 1. สาระสำาคัญ เครือข่ายอินเทอร์เน็ต คือเครือข่ายคอมพิวเตอร์ที่เชื่อมต่อ กันทั่วโลก ให้บริการแลกเปลี่ยน สื่อสารข้อมูลระหว่างกัน บริการ บนเครื อ ข่ า ยอิ น เทอร์ เ น็ ต ได้ แ ก่ ไปรษณี ย์ อิ เ ล็ ก ทรอนิ ก ส์ (e- mail) การถ่ายโอนข้อมูล (File Transfer Protocol: FTP) เวิร์ล ไวด์เว็บ (World Wide Web: WWW) การสนทนา (chat) กลุ่ม ข่ า ว (usenet) 2. จุดประสงค์การเรียนรู้ 2.1จุดประสงค์ปลายทาง สามารถใช้งานอินเตอร์เน็ตเบื้องต้นได้ 2.2 จุดประสงค์นำาทาง 2.2.1บอกความหมายของอินเทอร์เน็ตได้ 2.2.2บอกประวัติความเป็นมาของอินเทอร์เน็ตได้ 2.2.3บอกการประยุกต์ใช้งานบนอินเทอร์เน็ตได้ 2.2.4บอกองค์ประกอบสำาหรับการเชื่อมเข้าสู่ระบบ อินเทอร์เน็ตได้ 3. สาระการเรียนรู้ - ความหมายอินเตอร์เน็ต - ประวัติความเป็นมาของอินเตอร์เน็ต - การประยุกต์ใช้งานบนอินเตอร์เน็ต - องค์ประกอบสำาหรับการเชื่อมเข้าสู่ระบบอินเตอร์เน็ต
  • 2. 2 4. การจัดกิจกรรมการเรียนรู้ ขั้นนำาเข้าสู่บทเรียน 1. ครูสนทนาซักถามถึงความรู้และประสบการณ์เดิมของ นักเรียนเกี่ยวกับการใช้คอมพิวเตอร์ การใช้เม้าส์ การปิด – เปิดเครื่องคอมพิวเตอร์ 2. แจ้งจุดประสงค์การเรียนรู้รายวิชาและวิธีการวัดผล ประเมินผลให้นักเรียนทราบถ้านักเรียนจบบทเรียนนี้แล้ว สามารถใช้งานอินเตอร์เน็ตเบื้องต้นได้ ขั้นดำาเนินการสอน 3. แบ่งกลุ่มเป็น 5 กลุ่ม ๆ ละ 10 คน โดยการสุ่ม (5 นาที) 4. ให้สมาชิกภายในกลุ่มศึกษาใบความรู้ที่ 1 (30 นาที) 5. หลังจากนันทำาใบงานที่ 1 โดยให้สมาชิกทั้งหมดช่วยกัน ้ วิเคราะห์ว่าคำาตอบทีถูกต้องควรจะเป็นอย่างไร (20 ่ นาที) 6. ผู้สอนสุ่มกลุ่มและสมาชิกในกลุ่มตอบคำาถามตามใบงาน เพื่อตรวจสอบว่าถูกต้องหรือไม่ กรณีที่คำาตอบมีความ คิดเห็นแตกต่างกัน ให้สมาชิกกลุ่มอื่นเสนอแนะและ แก้ไขเพิ่มเติม ให้คำาตอบถูกต้อง (20 นาที) ขั้นสรุป 7. ผู้สอนอธิบายสรุปเพิ่มเติม และตอบปัญหาข้อสงสัยจาก ผู้เรียน พร้อมทั้งสอดแทรกคุณธรรม และคุณลักษณะที่ พึงประสงค์ด้านความรับผิดชอบต่อตนเองและส่วนรวม ความมีสัมมาคารวะ เหมาะสมกับกับกาลเทศะและบุคคล ซื่อสัตย์ต่อตนเอง และผู้อื่น ปฏิบัติตนตามระเบียบวินัย ของโรงเรียน (10 นาที) 5. สื่อการเรียนการสอน 1. เครื่องคอมพิวเตอร์ 2. เครื่องรับโทรทัศน์ 3. ใบความรูที่ 1 ้ 6. การวัดและประเมินผล
  • 3. 3 1. ใช้ใบประเมินผล 2. สังเกตการตอบคำาถามในใบงาน 7. คุณลักษณะที่พึงประสงค์ 1. ปฏิบัติตนตามระเบียบวินัยของโรงเรียน 2. ซื่อสัตย์ต่อตนเองและผู้อื่น 3. รับผิดชอบต่อตนเองและส่วนรวม 4. มีสัมมาคารวะเหมาะสมกับกาลเทศะและบุคคล 8. บันทึกหลังการสอน ลงชื่อ (นางสุทิน ยศยาวิไล) ครูผู้สอน 9. ความเห็นของหัวหน้ากลุ่มสาระ ฯ ลงชื่อ (นางนิติมา ปัญญา ธรรม) หัวหน้ากลุมสาระฯ ่ 10. ความเห็นของผู้ช่วยผู้อำานวยการฝ่ายวิชาการ ลงชื่อ (นายมณเฑียร ขจีจิตร์) ผู้ช่วยผู้อำานวยการฝ่าย วิชาการ
  • 4. 4 ใบความรู้ที่ 1 เรื่อง ความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับ INTERNET รายวิชา ง 33201 การงานอาชีพและเทคโนโลยี (การเขียน web โดยใช้โปรแกรม NAMO) INTERNET & WEBSITE อินเทอร์เน็ต (Internet) คือ เครือข่ายคอมพิวเตอร์ขนาดใหญ่ ทีเกิดจากการนำาเครืองคอมพิวเตอร์ขององค์กรต่าง ๆ บริษทห้าง ่ ่ ั ร้าน และผูสนใจทัวไป มาเชือมต่อกัน และครอบคลุมไปทัวโลก ้ ่ ่ ่ เครือข่ายเหล่านี้เชื่อมเข้าหากันภายใต้กฎเกณฑ์ที่เป็นมาตรฐาน เดียวกัน ทำาให้สามารถแลกเปลียนข้อมูลและส่งผ่านข้อมูล ่ ระหว่างกันได้ เครือข่ายอินเทอร์เน็ตถือกำาเนิดมาในยุคสงครามเย็น ระหว่างสหรั ฐอเมริ กากั บ รั สเซี ย ซึ่ งกระทรวงกลาโหมประเทศสหรั ฐอเมริ กาเห็ นว่ า ระบบคอมพิ วเตอร์ สำา หรั บสั่งการต้องเป็นระบบเครือข่ายที่ทำางาน ได้เสมอ หากมีการโจมตีด้วยระเบิดปรมาณูที่เมืองใดเมืองหนึ่ง ระบบคอมพิวเตอร์บางส่วนอาจถูกทำาลาย แต่ส่วนที่เหลือต้อง ทำางานได้ เป้าหมายการวิจยและพัฒนาเครือข่ายคอมพิวเตอร์ ั ดังกล่าวจึงกลายเป็นโครงการชื่อ ARPA (Advanced Research Projects Agency) โดยมอบหมายให้กลุ่มมหาวิทยาลัยใน สหรัฐอเมริกาเป็นผูทำาการวิจัยและเชื่อมโยงเครือข่าย ้ พัฒนาการส่วนนี้เริมต้นขึ้นเมื่อปี พ.ศ. 2522 ่ การพัฒนาเครือข่ายคอมพิวเตอร์ได้ดำาเนินการต่อมา ถึง แม้ว่าในช่วงหลังกระทรวงกลาโหมสหรั ฐอเมริ กาเลิ กให้ การ สนั บสนุ น แต่ เครื อข่ ายนี้ ก็ เติ บโตขึ้ นอย่ างรวดเร็ว มีการพัฒนา มาตรฐานต่างๆ เข้ามาใช้อย่างต่อเนื่อง จนในที่สุดได้กลายเป็น มาตรฐานการสื่อสารชื่อ TCP/IP และใช้ชื่อว่า เครือข่าย อินเทอร์เน็ต (Internet) สำาหรับในประเทศไทย เริ่มมีการเชื่อมโยงเข้าสู่ระบบ อินเทอร์เน็ตตั้งแต่ปี พ.ศ. 2532 โดยมหาวิทยาลัยสงขลา นครินทร์มีการเชื่อมโยงเพื่อส่งไปรษณีย์อิเล็กทรอนิกส์กับ ประเทศ
  • 5. 5 ออสเตรเลีย ซึ่งทำาให้เกิดการเชือมต่อกับอินเทอร์เน็ตเป็นครังแรก ่ ้ ในช่วงระยะเวลาเดียวกันนีกระทรวงวิทยาศาสตร์ โดยศูนย์ ้ เทคโนโลยีอิเล็กทรอนิกส์และคอมพิวเตอร์แห่งชาติ ก็ได้มี โครงการที่จะเชื่อมโยงเครือข่ายคอมพิวเตอร์ระหว่าง มหาวิทยาลัย จากนั้นเครือข่ายคอมพิวเตอร์ระหว่างมหาวิทยาลัย ในประเทศไทยจึงมีการพัฒนาอย่างต่อเนื่อง ในช่วงปี พ.ศ. 2534 ทีกองทหารรัสเซียได้ปิดล้อมและ ่ ดำาเนินการปฏิวัติ มีการวางแผนปิดการสือสารทุกชนิด ทังทางด้าน ่ ้ วิทยุ โทรทัศน์ โทรศัพท์ระหว่างประเทศ ทำาให้ขายการสือสาร ่ ่ ระหว่างประเทศถูกตัดขาดจากโลกภายนอก แต่ปรากฏว่าเครือ ข่ายอินเทอร์เน็ตยังใช้การได้ ข้อมูลข่าวสารจำานวนมาก จึงไหลออกไปยังภายนอกทางเครือ ข่ายอินเทอร์เน็ต ทำาให้บุคคลภายนอกได้รับทราบข่าวสารทาง เครือข่ายคอมพิวเตอร์แห่งนี้อย่างรวดเร็ว เหตุการณ์เดือนพฤษภาคม พ.ศ. 2535 ที่เกิดขึ้นใน ประเทศไทยก็เช่นกัน คนไทยในต่างแดนจำานวนมากทราบ ข่าวสารอย่างรวดเร็วผ่านทางเครือข่ายอินเทอร์เน็ต มีผรายงาน ู้ ข่าวเข้าสู่อินเทอร์เน็ตตลอดเวลา ข่าวสารได้กระจายออกไปยัง ทัวโลก ่ บริการในระบบอินเทอร์เน็ต บนเครือข่ายอินเทอร์เน็ตมีแหล่งทีให้บริการข้อมูล ข่าวสาร ่ บทความ รายงาน ผลงานวิจยและความบันเทิงด้านต่าง ๆ รูป ั แบบการให้บริการบนอินเทอร์เน็ต มีดังนี้ 1. ไปรษณีย์อิเล็กทรอนิกส์ (Electronic Mail : E-Mail) เป็นการรับ – ส่งจดหมายถึงกันผ่านเครือข่าย อินเทอร์เน็ต การส่งเอกสารข้อความมีลักษณะเหมือนการส่งจดหมาย แต่ ระบบคอมพิวเตอร์ทำางานให้เองโดยอัตโนมัติทำาให้เกิดความ สะดวก รวดเร็ว สามารถติดต่อกันได้อย่างทัวถึงทุกภูมิภาคที่ ่ ใช้เครือข่ายอินเทอร์เน็ต ผู้ใช้จดหมายอิเล็กทรอนิกส์จะต้องมี ที่อยู่ (E-mail address) เช่น san@kku.ac.th, scha@rayongwit.ac.th , mjeeb@oho.ipst.ac.th , webmaster@thaigoodview.com
  • 6. 6 2.การถ่ายโอนข้อมูล (File Transfer Protocol : FTP) เป็น บริการถ่ายโอนแฟ้มข้อมูล ข่าวสาร บทความ รวมถึงแฟ้ม ข้อมูลจากเครื่องคอมพิวเตอร์หนึ่งสู่คอมพิวเตอร์อีกเครื่องหนึ่ง ในกรณีที่โอนย้ายข้อมูลจากคอมพิวเตอร์เครื่องอื่นบน อินเทอร์เน็ตมาลงในเครื่องคอมพิวเตอร์ของเราเรียกว่า ดาวน์โหลด (download) ส่วนกระบวนการนำาข้อมูลจาก เครื่ องคอมพิวเตอร์เครื่ องหนึ่ ง ไปไว้ยังเครื่ องคอมพิวเตอร์ เครื่ องอื่ นบน อินเทอร์เน็ตเรียกว่า อัพโหลด (upload) 3. การเรียกใช้งานบนเครื่องคอมพิวเตอร์เครื่องอื่น (telnet) ผู้ใช้งานสามารถเข้าถึงเครื่องคอมพิวเตอร์ระบบอื่น ๆ ในที่ห่าง ไกล ช่วยให้ผู้ใช้ไม่ต้องเดินทางไปที่เครื่องนั้นๆ 4.โกเฟอร์ (gopher) บริการค้นหาไฟล์และฐานข้อมูลเป็น บริการที่คล้ายกับ FTP แต่การจัดเก็บสารบบ รายการ แฟ้มข้อมูล และไอคอนของโกเฟอร์จะมีความเป็นระเบียบและ แสดงรายละเอียดได้ดีกว่า FTP ซึ่งเสมือนกับตู้บัตรคำาในห้อง สมุดที่สามารถค้นหาข้อมูล โดยการระบุชื่อผู้แต่ง ชื่อเรื่อง ชื่อ ที่เกี่ยวข้อง 5.การสนทนา (chat) และข่าวสาร (Usenet) เป็นการจัด เก็บข่าวสารที่ส่งไปไว้ในคอมพิวเตอร์ที่เป็นศูนย์กลาง โดยที่ ทุกคนสามารถเข้าไปอ่านข่าวสาร มีการจัดกลุ่มเพื่อแลก เปลียนทัศนะและแสดงความคิดเห็นในหัวข้อต่างๆ ผ่านทาง ่ อินเทอร์เน็ต 6.เวิร์ลไวด์เว็บ (World Wide Web : WWW) เป็นเครือ ข่ายที่เชื่อมโยงแหล่งข้อมูลข่าวสารเข้าหากันและครอบคลุม ทัวโลก ลักษณะของข้อมูลที่สืบค้นได้จะเป็นเอกสารไฮเปอร์ ่ เท็กซ์ที่สร้างด้วยภาษา HTML (Hypertext Markup Language) ซึ่งประกอบด้วยข้อความ ภาพ เสียง ภาพ เคลื่อนไหว บริการนี้ได้รับ ความนิยมอย่างแพร่หลายใน ปัจจุบัน เนื่องจากสร้างและแก้ไขง่าย ผู้คนหรือหน่วยงาน ต่างๆ จึงนิยมนำาเสนอข้อมูลหรือขายสินค้าด้วยบริการนี้ การ เข้าถึงข้อมูลแต่ละแห่งเปรียบเสมือนการเยี่ยมบ้านของแต่ละ คนเราจึงมักได้ยินคำาว่าโฮมเพจ (Homepage) หรือบ้านของ แหล่งข้อมูลแต่ละแห่งและสามารถเชื่อมโยงไปยังหน้าเว็บเพจ (Webpage) อื่น ๆ ได้อีก
  • 7. 7 การให้บริการต่าง ๆ บนอินเตอร์เน็ตในปัจจุบันเป็นบริการที่ จัดทำาไว้ในรูปแบบของ เว็บไซท์ (Website) ทังสิ้น โดยผู้ที่เป็น ้ เจ้าของเว็บไซท์ จำานำาเอาข้อความภาพและเสียง มาเรียบเรียง เพื่อนำาเสนอข้อมูล ข่าวสาร กฎเกณฑ์ เงื่อนไขและวิธีใช้บริการ ต่าง ๆ ของตนในลักษณะของการจัดแสดงรายละเอียดเป็นหน้า ๆ แต่ละหน้าเรียกว่า เว็บเพจ (Webpage) แต่ละเว็บเพจจะมี ไฮเปอร์ลิงค์ (Hyperlink) ให้เราเลือกคลิกเพื่อเชื่อมโยงไปยัง รายละเอียดในเว็บเพจอื่น ๆ โดยในจำานวนนี้จะมีอยู่หนึ่งเว็บเพจ ทำาหน้าที่เป็นหน้าหลักซึ่งจะถูกแสดงออกมาเป็นหน้าแรกของ เว็บไซท์ เราเรียกเว็บเพจทีทำาหน้าที่เป็นหน้าหลักนี้ว่า ่ “โฮมเพจ” ขั้นตอนการสร้างเว็บไซท์ การสร้างเว็บไซท์ให้ประสบความสำาเร็จนั้น จำาเป็นจะต้องมี การจัดเตรียมข้อมูล และออแบบหน้าเว็บเพจต่าง ๆ อย่าง พิถีพิถัน ทังนี้เพื่อให้เว็บไซท์ที่เราสร้าง มีรูปแบบสวยงาม น่าใช้ ้ ง่ายต่อการเข้าถึงข้อมูลและบริการ โดยมีขั้นตอนปฏิบัติสำาคัญ ดังนี้ 1. กำาหนดจุดประสงค์หลัก กำาหนดจุดประสงค์หลักของเว็บไซท์ให้ชัดเจนว่า ต้องการนำาเสนอข้อมูลอะไร มีสินค้าและ บริการใด บ้าง ลูกค้าและกลุ่มผู้เข้าชมเป้าหมายที่เราต้องการคือ ใคร 2. รวบรวมและจัดเตรียมข้อมูล เป็นการรวบรวมและจัดเตรียมข้อมูลต่าง ๆ ที่จะนำาเสนอ ทั้งส่วนที่เป็นข้อความ ภาพ และเสียง ข้อมูลที่ดี ควรมี เนื้อหาทันสมัย ทำาความเข้าใจได้ง่าย ตรงกับความ ต้องการของผู้เข้าชม เป้าหมายและมีขนาดพอเหมาะ เนื่องจากหากข้อมูลที่นำาเสนอนั้นยาวเกินไป จะทำาให้ การเปิดดูต้องใช้เวลานานจนน่าเบื่อ 3. ออกแบบโครงสร้างของเว็บไซท์
  • 8. 8 เป็นกำาหนดโครงร่างคร่าว ๆ ของเว็บไซท์วา จะมีสักกี่ ่ เว็บเพจ แต่ละเว็บเพจจะนำาเสนอข้อมูล อะไรบ้าง โดย ต้องเน้นที่จะให้ผู้เข้าชมสามารถเข้าถึงข้อมูลที่ต้องการ ได้อย่างรวดเร็ว และสะดวกที่สุด 4. ออกแบบเว็บเพจและโฮมเพจ ต้องออกแบบรายละเอียด ของแต่ละหน้าเว็บเพจ (รวม ทั้งโฮมเพจด้วย) ว่าแต่ละหน้าจะจัดวางข้อความและ ภาพอย่างไร ตรงไหนเป็นไฮเปอร์ลิงค์เชื่อมโยงไปยัง ข้อมูลอื่น และใช้สีสันและรูปแบบการนำาเสนออย่างไร ให้น่าสนใจ และสอดคล้องต่อเนื่องกันไปทั้งเว็บไซท์ 5. สร้างโฮมเพจและเว็บเพจ เป็นการสร้างโฮมเพจและเว็บเพจ ตามรายละเอียดที่ ออกแบบไว้ โดยจะเขียนด้วยภาษา HTML XML หรือจะ ใช้โปรแกรมสำาเร็จรูปต่าง ๆ เช่น Dreamweaver,Flash,FrontPage หรือ นาโม ฯลฯ 6. การอัพโหลดเว็บเข้าสู่อินเตอร์เน็ต คือ การส่ง เว็บเพจที่เราเขียนนำาขึ้นไปไว้ในอินเตอร์เน็ต เพื่อให้เป็นเว็บไซท์ที่สามารถเยี่ยมชมได้ทวโลก โดยสิ่ง ั่ แรกที่ต้องทำาคือ ลงทะเบียนขอเนื้อทีในเครื่อง ่ คอมพิวเตอร์แม่ข่าย (เรียกว่า Host : โฮสท์ หรือ Server : เซิร์พเวอร์) ซึ่งมีทั้งแบบที่เราสามารถขอใช้ เนื้อที่ได้ฟรี ๆ และแบบที่ต้องเสียเงินค่าเช่า) การอัพโหลด (Upload) หมายถึง การคัดลอกสิ่งต่าง ๆ จาก เครื่องคอมพิวเตอร์ของเราเข้าสู่เครื่องคอมพิวเตอร์แม่ข่ายใน Internet องค์ประกอบสำาหรับการเชื่อมต่อเข้าสู่อินเทอร์เน็ต หากต้องการต่อเข้ากับระบบอินเทอร์เน็ต ต้องมีองค์ประกอบพื้น ฐานดังต่อไปนี้
  • 9. 9 1. เครื่องคอมพิวเตอร์ 2. โมเด็ม (modem) เป็นอุปกรณ์สำาหรับแปลงสัญญาณอะนา ลอกเป็นดิจิตอล และแปลงสัญญาณดิจิตอลเป็นอะนาลอก โมเด็มมี 2 ประเภทคือแบบติดตั้งภายใน (internal) และ แบบติดตั้งภายนอก (external) ใช้เชื่อมต่อระหว่าง คอมพิวเตอร์กับสายโทรศัพท์ 3. คู่สายโทรศัพท์ 1 เลขหมาย 4. ชื่อบัญชีผู้ใช้อินเทอร์เน็ต (account) จากองค์กรหรือบริษัท ผู้ให้บริการอินเทอร์เน็ต (Internet Service Provider : ISP) 5. ซอฟต์แวร์ระบบปฏิบัติการ ซอฟต์แวร์สำาหรับติดต่อกับเครือ ข่ายอินเทอร์เน็ต โปรแกรมบราวเซอร์(Browser) และ ซอฟต์แวร์อื่น ๆ ทีใช้ในการสื่อสารผ่านเครือข่าย ่ อินเทอร์เน็ต 6. เครื่องคอมพิวเตอร์ และเครื่องพิมพ์ (ในกรณีที่ต้องการพิมพ์ ข้อมูล) 
  • 10. 10 ใบงานที่ 1 ความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับ อินเทอร์เน็ต รายวิชา ง 3212 การงานอาชีพและเทคโนโลยี เวลา 20 นาที สมาชิกกลุ่มที่…………………………………...…………………. …………………………………………………….…..... …………………………………………..………………………………………. ………………….……………………………………………………..….. ……………………………………….…………………. 1. ให้ปฏิบัติดังต่อไปนี้ 1.1 ศึกษาใบความรู้ที่ 1 เรื่องท่องโลกอินเทอร์เน็ต 2. เมื่อศึกษาใบความรู้ที่ 1 เสร็จแล้วให้นักเรียนตอบคำาถามต่อ ไปนี้ 2.1 อินเทอร์เน็ต คือ ..................................................................................... ..................... ………………..................................................................... ...................................... ………………………………….................................................. ........................................................ ………………………………………………. 2.2 จงบอกประวัติความเป็นมาของเครือข่ายอินเทอร์เน็ต โดยย่อ และจุดเริ่มต้นของอินเทอร์เน็ตในประเทศไทย .................................................................................... .. …………………………………................................................. ....................................... …………………………………................................................. ....................................... …………………………………................................................. ....................................... …………………………………................................................. .......................................
  • 11. 11 …………………………………................................................. ......................................................... …………………………….. ………………………………………………. 2.3 ท่านคิดว่าสามารถนำาอินเทอร์เน็ตไปใช้ประโยชน์ในชีวิต ประจำาวันได้อย่างไร .................................................................................... ...................... …………………………………................................................. ......................................................... …………………………………................................................. ......................................................... …………………………………................................................. ......................................................... ………………………………………………………………………………… …………………………………………. 2.4 เราสามารถใช้บริการอะไรบนเครือข่ายอินเทอร์เน็ตได้บ้าง .................................................................................... ...................... …………………………………................................................. .........................................................………………………… ………............................................................................ ..............................………………………… 2.5 หากท่านต้องการเชื่อมต่อกับอินเทอร์เน็ตต้องเตรียมองค์ ประกอบใดบ้าง .................................................................................... ......................…………………………….. .................................................................................... ......................…………………………….. .................................................................................... ......................…………………………….. .................................................................................... ......................……………………………..
  • 12. 12 .................................................................................... ......................…………………………….. .................................................................................... ......................…………………………….. .................................................................................... ......................…………………………….. 2.6 ท่านคิดว่าในอนาคตรูปแบบการใช้งานอินเทอร์เน็ตจะ พัฒนาไปอย่างไร .................................................................................... ......................…………………………….. .................................................................................... ......................…………………………….. .................................................................................... ......................…………………………….. .................................................................................... ......................…………………………….. .................................................................................... ......................……………………………..  แบบประเมินผล บอก บอก ประยุกต์ บอก ความ ประวัติ ใช้งาน องค์ ที่ ชื่อ – สกุล หมาย ความ บน ประกอบ
  • 13. 13 ของ เป็นมา อินเตอร์ สำาหรับ อินเตอร์ ของ เน็ตได้ การเข้า เน็ตได้ อินเตอร์ สู่ระบบ เน็ตได้ อินเตอร์ เน็ตได้ 2 2 3 3 เกณฑ์การประเมิน 9 – 10 = ดีมาก 7–8 = ดี 5–6 = พอใช้ ตำ่ากว่า 5 = ต้องปรับปรุง 