1. SOLIVERES, JOEL G.
BSED FL 3-1
1
Republic of the Philippines
POLYTECHNIC UNIVERSITY OF THE PHILIPPINES
College of Education
Sta. Mesa, Manila
SEMI-DETAILED LESSON PLAN
I. LAYUNIN
• Naihahambing ang pagkakaiba at pagkakatulad ng sanaysay sa ibang akda
F10PB-IIIf-g-84
• Naibibigay ang sariling reaksiyon sa pinanood na video na hinango sa youtube
F10PD-IIIf-g-78
• Nagagamit ang angkop na mga tuwiran at di-tuwirang pahayag sa paghahatid ng
mensahe F10WG-IIIf-g-75
II. NILALAMAN/PAKSANG-ARALIN
A. Paksa: [Grade 10 FILIPINO Ikatlong Markahan] Aralin 6: Sanaysay at Tuwirang at
Di-Tuwirang Pahayag
B. Kagamitang Pampagtuturo: laptop, mga kagamitang biswal (poster, marker, visual
aids mula sa Powerpoint Presentation), at LCD projector
C. Sanggunian: Pinagyamang Wika at Panitikan 10 nina Alvin Ringgo C. Reyes at
Jessie S. Setubal pahina 244-258 at Curriculum Guide sa Filipino
III. PAMAMARAAN
A. Panimulang Gawain
Mga Pang-araw-araw na Gawain
• Panalangin
• Pagbati
• Pagtatala ng liban
• Pagpuna sa kalinisan at kaayusan ng silid-aralan
B. Pagganyak
Paglinang sa Talisalitaan
Panuto: Gamit ang Mentimeter Application - Word Cloud, ibahagi lamang ang kasingkahulugan
ng nakaitim salita sa isang salita lamang
2. SOLIVERES, JOEL G.
BSED FL 3-1
2
1. Ang aking ehersisyo sa araw-araw ay pagtudla at paghagis ng javelin
2. Muntik na siyang magtangkang magpatiwakal, kung hindi lamang nabantayan
3. Mula noong lisanin ko ang ang aking bayan, nakatagpo ako ng taong nakaiintindi sa akin.
4. Ang kasawiampalad ng aking kalagayan ay pinadoble ng aking pag-alala sa kaniyang
kinahinatnan
5. Hanggang matapos ang matagal na paglalakbay, napadpad ako sa bayan ng Tinmah.
6. Natatakot pa rin akong bitayon, dahil mabalasik ang mga Puti sa hitsura at kilos.
7. Inihagis siya sa gilid tulad ng inaasahan sa isang ganid.
8. Sa wakas, namataan naming ang isla ng Barbados.
9. Nakita ni Louie na naglulupasay si Andrei sa kalsada dahil sa tindi ng init.
10. Nakagapos sa tanikala ang mga nahuling politiko na sangkot sa korapsyon at illegal na
droga.
C. Paglalahad
Pagpapanood ng isang video
Panuto: Panoorin at Unawain nang mabuti ang nilalaman ng video. Maaaring magtala ng mga
mahahalagang impormasyon sa kwaderno.
MELC-BASED | Pagbihag at Pagbalikwas sa Pagsulat ng Sanaysay | Antipara Blues Ep. 34
YOUTUBE LINK: https://www.youtube.com/watch?v=sV0j_XQNGpY
Pamprosesong Tanong?
1. Anong akdang pampanitikan ang tinalakay sa video?
2. Mahirap bang sumulat ng isang sanaysay? Pangatwiranan
3. Sa iyong palagay, ano ang pagkakaiba ng sanaysay sa iba pang akdang pampanitikan?
4. Mahalaga bang pag-aralan at malaman ang panitikang ito? Bakit?
3. SOLIVERES, JOEL G.
BSED FL 3-1
3
D. Pagtalakay sa Aralin
Tatalakayin ng guro ang mga sumusunod na paksa:
• Kahulugan at Katuturan ng Sanaysay
• Sangkap ng Sanaysay
➢ Tema at Nilalaman
➢ Anyo at Estruktura
➢ Wika at Estilo
• Bahagi ng Sanaysay
➢ Panimula
➢ Katawan
➢ Wakas
• Paggamit ng Tuwiran at Di-Tuwirang Pahayag
THINK-PAIR SHARE
Panuto: Humanap ng partner. Tukuyin ang mga Tuwiran at Di-Tuwirang Pahayag mula sa
sanaysay na pinamagatang “Ang Kapana-panabik na Kuwento ng Buhay ni Olaudah
Equiano, Guztavus Vassa, ang African” salin ni Mark Angeles
Tuwirang Pahayag Di-Tuwirang Pahayag
•
•
•
•
•
•
•
•
•
•
E. Paglalahat
SYNTHESIS
4. SOLIVERES, JOEL G.
BSED FL 3-1
4
IV. PAGSUBOK/PAGTATAYA
Pag-unawa sa Binasa - Short Quiz
Panuto: Bumuo ng pangkat na may 5 miyembro. Sagutan ang mga sumusunod na tanong.
1. Isalaysay kung paano nahiwalay si Olaudah Equiano sa kanyang pamilya? sa kaniyang
bansa?
2. Ilahad kung ano ang naging damdamin ng mga magulang ni Olaudah Equiano sa
pagkawala niya at ng kanyang kapatid.
3. Bakit hindi nagtagumpay ang pagtatangkang pagtakas at pagbalik ni Olaudah Equiano sa
kanilang lugar?
4. Nararapat ba ang kalupitan at kasawian na naranasan ni Olaudah Equianosa mga bumili
sa kaniya?
5. Ihambing ang mga pangyayaring binanggit sa sanaysay na kahawig sa mga pangyayari
sa Pilipinas noon at ngayon
V. TAKDANG-ARALIN
Gawain 1
Panuto: Pumili ng isang akdang pampanitikan (maikling kuwento, anekdota, pabula, dula, at iba
pa) at sanaysay. Paghambingin ang dalawang ito gamit ang diagram.
Natutuhan ko sa araling
ito na...
Pahahalagahan ko
ang...
Hinihikayat ko na...
5. SOLIVERES, JOEL G.
BSED FL 3-1
5
Comparison Diagram
Organizer
Sanaysay
Pamagat: _______________
Iba pang Akda: ___________
Pamagat: _______________
Bahagi
• Tema
• Nilalaman
• Anyo
• Estruktura
• Wika
• Estilo
Sangkap
• Panimula
• Katawan
• Wakas
Gawain 2
Panuto: Sumulat ng isang sanaysay ng isang pahina lamang. Ang paksa ay tungkol sa online
learning. Gamitin ng angkop ang Tuwiran at DI-Tuwirang Pahayag sa pagsulat ng sanaysay.
Pamantayan sa Pagsulat ng Sanaysay
• Nilalaman – 25%
• Wastong paggamit ng mga Tuwiran at Di-Tuwirang Pahayag -15%
• Angkop sa Paksa: - 10%
Kabuoan puntos: 50%