1. SOLIVERES, JOEL G.
BSED FL 3-1
1
Republic of the Philippines
POLYTECHNIC UNIVERSITY OF THE PHILIPPINES
College of Education
Sta. Mesa, Manila
SEMI-DETAILED LESSON PLAN
I. LAYUNIN
• Naiuugnay ang suliraning nangingibabaw sa napakinggang bahagi ng akda sa
pandaigdigang pangyayari sa lipunan F10PN-IIId-e-79;
• Mapanuring naihahayag ang damdamin at saloobin tungkol sa kahalagahan ng
akda sa: - sarili - panlipunan – pandaigdig F10PS-IIId-e-81;
• Pasulat na nasusuri ang damdaming nakapaloob sa akdang binasa at ng alinmang
social media F10PU-IIId-e-81.
II. NILALAMAN/PAKSANG-ARALIN
A. Paksa: [Grade 10 FILIPINO Ikatlong Markahan] “Kung Paano Dinalaw ni Zal si
Mihrab ng Kabul mula sa Epikong Shanameh
A. Kagamitang Pampagtuturo: laptop, mga kagamitang biswal (poster, marker, visual
aids mula sa Powerpoint Presentation), LCD projector, Kahoot Application
B. Sanggunian: Pinagyamang Wika at Panitikan nina Alvin Ringgo C. Reyes at
Jessie S. Setubal
III. PAMAMARAAN
A. Panimulang Gawain
Mga Pang-araw-araw na Gawain
• Pagdadasal
• Pagbati
• Pagtala ng liban
• Pagpupuna sa kaayusan at kalinisan ng silid-aralan
B. Pagganyak
Paglinang sa Talasalitaan
Panuto: Itapat ang mga salita mula sa Hanay A sa mga kahulugan nito sa Hanay B
2. SOLIVERES, JOEL G.
BSED FL 3-1
2
HANAY A HANAY B
1. sheikh
2. autocrat
3. musk
4. spicery
5. brocade
6. torque
7. shah
8. signet
9. div
10. courtier
• taong kaagapay o tagapayo ng hari o
reyna
• opisyal na tatak o gamit pantatak na
panlagda sa isang dokumento
• mga aparador na puno ng pampalasa
• pamitagan sa wikang Arabe para sa
maharlikang pinuno ng isang tribu na
nakuha niya sa kaniyang ama
• isang pinunong may lubos na
kapangyarihan
• masamyong sangkap ng mga
pabango na karaniwang nagmula sa
musk deer; maaari ding nanggaling sa
mga halaman o sintetikong kemikal na
may katulad na amoy
• karaniwang gawa sa seda
• kolyar, kuwintas, o galang na yari sa
piraso ng baluktok na metal
• titulo ng mga hari at panginoon sa
Persia
• tawag sa demonyo sa Kulturang
Persian
C. Paglalahad
Pamprosesong Tanong?
1. Ano ang inyong mga napansin sa mga salita?
2. Nakabasa ka na ba ng isang epiko?
D. Pagtalakay sa Aralin
Basahin ang tekstong “Kung Paano Dinalaw ni Zal si Mihrab ng Kabul” mula sa Epikong
Shahnameh
Mga Katangian ng Epiko
3. SOLIVERES, JOEL G.
BSED FL 3-1
3
Ayon kina Ligaya Tiamson Rubin et.al. (2001), ang epiko ay isang naratibong
pinanatiling mahaba na base sa sinasambit o inuusal na tradisyon. Ito ay umiikot sa mga
pangyayaring mahiwaga, nasa anyo ng berso o talata na inaawit, may tiyak na seryosong layunin,
at kumakatawan sa mga paniniwala, kaugalian at mabubuting aral ng mamamayan. Ito ay isang
mahabang tulang pasalaysay na ang pinapaksa ay hinggil sa pakikipagsapalaran at kabayanihan
ng isang tao, lahi, o bansa. Kasama rin dito ang mga ritwal, awitin, at sayaw sa paglalahad ng
epiko. Ginaganap ito sa pamamagitan ng sayaw-dula na may kasaliw na musika. Ang pinapaksa
nito ay hindi makatotohanang pangyayari o supernatural, mga bayaning kaugnay ng kabutihan,
at mga kalagayan ng mga tribu at katutubo.
Ang mga epiko ay inaawit ng mga katutubo habang sila ay naglalayag habang sila
ay nagsasaya, o sa mga lamayan ng patay. Ito ay nagpapasalin-salin lamang sa bibig ng
matatanda kung kaya hindi maiiwasan na magkaroon ng kaunting pagbabago sa nilalaman.
Karaniwang katangian ng epiko ang mga sumusunod:
1. Ang pakikipagsapalaran o pag-alis ng pangunahing tauhan sa kaniyang bayan.
2. Ang pagkawala at paghahanap ng bayani sa kaniyang minamahal.
3. Ang pakikipagtunggali o pakikibaka ng bayani sa mga hindi pangkaraniwan o mga kagila-
gilalas na kalaban.
4. Ang pagtataglay ng isang mahiwagang bagay o agimat ng bayani na maaaring
makatulong sa pagpuksa ng kaaay.
5. Ang pamamagitang ginagawa ng isang bathala upang masawat ang digmaan.
6. Ang pagkamatay ng bayani at ang muli niyang pagkabuhay.
7. Ang matagumpay na pagbabalik ng bayani sa sariling bayan.
8. Ang pag-aasawa ng bayani at ang kanilang pamumuno sa kanilang bayan.
Bilang anyo naman ng panitikan ang epiko ay:
1. gumagamit ng mga bansag sa pagkilala sa tiyak na tao;
2. may mga inuulit na salita o parirala;
3. mala-talata na paghahati o dibisyon sa mga serye ng kanta;
4. may kasaganaan ng mga imahen at metapora na makukuha sa pang-araw-araw na buhay
at kalikasan (halaman, hayop, mga bagay sa kalangitan, atbp); at
5. kadalasang umiikot sa bayani, kasama ang kaniyang mga sagupaan sa mga
mahihiwagang nilalang, anting-anting, at ang kaniyang paghahanap sa kaniyang
minamahal o magulang; ito rin ay maaaring tungkol sa panliligaw o pag-aasawa.
4. SOLIVERES, JOEL G.
BSED FL 3-1
4
INDIVIDUAL ACTIVITY
Panuto: Sa isang buong papel, isulat ang iyong nadarama o saloobin matapos basahin ang
epikong “Kung Paano Dinalaw ni Zal si Mihrab ng Kabul hinggil sa mga naging kahalagahan nito
sa sarili, panlipunan, at daigdig
E. Paglalahat
Repleksyon
IV. PAGSUBOK/PAGTATAYA
Maikling Pagsusulit
Panuto: Sagutan ang mga sumusunod na tanong. (2 puntos bawat isa )
1. Bakit humayo si Zal sa isang maharlikang paglalakbay?
2. Ilarawan ang monarkang si Mihrab. Nararapat ba ang kaniyang gayak para sa katulad
niya? Pangatuwiranan
3. Bakit kaya hindi ipinagkaloob ni Zal ang kahilingan ni Mihrab?
4. Bakit pinigil ni Zal ang kaniyang saril na magmahal sa anak ni Mihrab?
SARILI
PANLIPUNAN
DAIGDIG
1
2
Ang aking mga natutuhan sa araling ito ay ________________________________
Mahalagang malaman ang mga ito sapagkat ______________________________
3 Mapapahalagahan ko ang ito sa pamamagitan ng __________________________
5. SOLIVERES, JOEL G.
BSED FL 3-1
5
5. Sa iyong palagay, makatuwiran ba o hindi ang kaniyang desisyong pigilin ang sariling
magmahal?
V. TAKDANG-ARALIN
Panuto: Magsaliksik ng isang epiko na mula pa sa ibang bansa sa Africa at Persia. Basahin at
unawain nang mabuti ang akda. Sa isang buong bondpaper, suriin at isulat ang mga nakapaloob
na mga damdamin, kultura, at kasaysayan sa loob nito. Ang pagsusuri ay hindi lalagpas ng 5-10
talata.
Pamprosesong Tanong?
1. Saan naganap ang binasang epiko?
2. Ano-ano ang mga katangian ng mga tauhan? Ilarawan
3. Nakikitaan ba ito ng mga pakikipagsapalaran o pakikipagtunggalian? Patunayan