SlideShare a Scribd company logo
1 of 6
LESSON EXEMPLAR SA FILIPINO
Komunikasyon at Pananaliksik sa Wika at Kulturang Pilipino
PAMANTAYANG PANGNILALAMAN: Nauunawaan ang mga konsepto,
elementong kultural, kasaysayan, at gamit ng wika sa Pilipino.
I. LAYUNIN (F11PS- Ib-86)
1. Nakikilala ang konseptong Multilinggwalismo gamit ang wika sa pagkatuto.
2. Naipadarama ang kahalagahan ng kanilang wika sa pakikipagtalastasan.
3. Nakasusulat ng talata tungkol sa personal na karanasan gamit ang
konseptong multilinggwalismo.
PAKSA:
Multilinggwalismo
KAGAMITAN:
Laptop, Multimedia Projector, kartolina/manila paper, marker, masking tape,
at speaker.
II. PAGPAPALAWAK NG ARALIN
A. Pagganyak
WIKA KO, HULAAN MO!
 Tatanungin ang mga mag-aaral kung ano ang kanilang kinagisnang
wika.
 Papangkatin sa lima ang klase bawat mag-aaral.
 Ang bawat pangkat ay mag-iisip ng dalawang salitang nakabatay sa
kanilang kinagisnang wika sa loob lamang ng isang minuto.
 Pipili ang bawat pangkat ng isang miyembro na magsasagawa ng
kilos sa harap upang hulaan ang kahulugan ng salita na kanilang
ibinigay.
 Magkakaroon ng puntos ang pangkat na makakahula sa salita.
B. Pagbasa at Pag-awit
Babasahin at aawitin ang katutubong awitin ng Cebuano.
https://www.youtube.com/watch?v=ADODgK8VixE
CEBUANO SONG LYRICS
Si Pilemon, si Pilemon namasol sa kadagatan.
Nakakuha, nakakuha og isdang tambasakan.
Gibaligya, gibaligya sa merkadong guba—
Ang halin pulos kura, ang halin pulos kura,
Igo lang ipanuba.
TAGALOG VERSION
Si Pilemon, si Pilimon, nangisda sa karagatan
Nakahuli, nakahuli ng isdang tambasakan,
Pinagbili, pinagbili sa isang maliit na palengke
Kumita ng kaunting pera, kumita ng kaunting pera
Para lang sa kaniyang alak na tuba
ENGLISH TRANSLATION OF LYRICS
Philemon, Philemon went to sea to catch some fish
He was able to get, to get only a small mudskipper.
He sold it, sold it at a dilapidated market
For it he got nothing much, nothing much
Just enough to buy tuba
C. Paghawan ng Sagabal
Panuto: Tukuyin ang mga angkop na salitang kumakatawan sa mga
sumusunod na larawan. Piliin ang salita sa kahon.
D. Pag-unawa sa Binasa
Batay sa pagkakaunawa sa awiting binasa, lalapatan ito ng angkop
na kilos ng bawat pangkat.
 Pagkatapos itanghal sa harap, sasagutin ang sumusunod na mga
katanungan:
o Paano nagkakaunawaan ang mga tao sa Cebu, Ilocos,
Pampanga, Batangas at iba pa?
o Kung halimbawang mag-uusap ang mga Cebuano at
Kapampangan , paano sila magkakaintindihan?
o Kung kayo ay mapupunta sa ibang bansa, paano kayo
makikipagtalastasan?
o Sa paanong paraan naipakita ng awitin ang
multilinggwalismo?
tambasakan tuba kura
merkado namasol pulos
III. Mga Gawain
A. Pangkatang Gawain
Panonood ng Video
 Panonoorin ang isang video tungkol sa multilinggwalismo.
(https://www.youtube.com/watch?v=0g5hgtHM)
PAGTIBAYIN ANG PALAGAY
Batay sa napanood, bumuo ang bawat pangkat ng
sariling konsepto o pananaw gamit ang mga ekspresyong
pagpapahayag…
 Kinakailangan kong matuto ng iba’t ibang
wika sapagkat
___________________________________
___________________________________
___________________________________
 Sa aking pananaw ang kahalagahan ng
multilingwalismo ay
___________________________________
___________________________________
VENN DIAGRAM
 Bibigyan ang bawat pangkat ng maikling seleksiyon tungkol
sa Multilinggwalismo na kanilang babasahin.
Multilinggwalismo ang tawag sa patakarang pangwika
kung saan nakasalig ito sa paggamit ng wikang pambansa at
katutubong wika bilang pangunahing midyum sa
pakikipagtalastasan at pagtuturo, bagamat hindi
kinakalimutan ang wikang global bilang isang mahalagang
wikang panlahat. Layunin ng Multilinggwalismo sa makatuwid
ang unang pakinisin at gamitin ang mga wikang katutubo o
dialekto o wika ng tahanan bilang pangunahing wika ng
pagkatuto at pagtuturo mula sa unang baitang hanggang
ikaapat, susundan ito ng Filipino o ng wikang pambansa bago
ibababad sa Wikang Ingles. Kailangang matamo muna na ang
isang mag-aaral ay bihasa na sa unang wika na susundan ng
pangalawa at pangatlo.( http://docslide.net/documents/ulat-
sa-monolinggwalismo-multilinggwalismo-at-
bilinggwalismo.html) (binuksan noong Ika- 10 ng Abril 2017)
 Matapos basahin at panoorin ng bawat pangkat ang video at
seleksiyon, bubuo sila ng Venn Diagram na nagpapakita ng
pagkakatulad at pagkakaiba ng konseptong Bilinggwal at
Multilinggwal.
 Isusulat ang gagawing dayagram sa manila paper o kartolina
at ilalahad ito sa harap ng klase.
B. Paglalahat
Tanungan- Sagutan
 Bakit Multilinggwalismo ang K to 12 Curriculum? Ipaliwanag ang
konseptong Multilinggwalismo batay sa natutunan sa talakayan.
 Kailangan ba ang Mother Tongue-Based Multilingual Education
(MTB-MLE)?
C. Paglalapat
Pagsasaling-Wika
 Ang bawat pangkat ay isasalin ang awiting “Si Pilemon” sa
nakagisnang wika. Bibigyan lamang ang bawat pangkat ng sampung
minuto.
 Aawitin sa harap ng klase.
D. Pagtataya
I. Panuto: Piliin ang titik ng tamang sagot.
1. Alin sa mga sumusunod ang nagpapakita ng
multilingwalismo?
a. Itinuturo ni Hannah ang kasaysayan sa wikang Waray-
waray, Filipino at Ingles kung kinakailangan
b. Itinuro ni Marta ang panitikan sa wikang Ingles
c. Itinuturo ni Jona ang Matematika sa Ilokano
d. Itinuturo ni Gemma ang agham sa mga wikang Filipino
at Ingles
2. Kung ipinanganak at lumaki sa albay si Katrina, sa Anong
wika dapat ituro ang mga asignaturaniya sa unang baiting
sa eskwelahan, ayon sa patakarang multilinggwal?
a. Filipino
b. Bikol
c. Ingles
d. Ilokano
3. Alin sa sumusunod ang tama kaugnay sa ipinatupad na
bilinggwal na patakaran sa edukasyon sa UP?
a. Maaaring ituro ang pisika sa Filipino
b. Sa Ingles lamang dapat ituro ang matematika
c. Maaaring gamitin pareho ang Ingles at Filipino sa
pagtuturo ng kasaysayan.
Bilinggwal Multilinggwal
Pagkakaiba Pagkakaiba
Pagkakatulad
d. Maaaring ituro sa Filipino ang Kimika o Chemistry
4. Alin sa sumsusunod ang makapagpapatunay na
nagtatagumpay ang multilingwal na edukasyon sa layunin
nito?
a. Higit na nakilala ng mga tao ang kanilang sariling
identidad
b. Naihanda ang mga tao sa pakikilahok sa pambansa at
internasyonal na mga Gawain
c. Nalinang ang wikang pambansa at mga rehiyonal na
wika
d. Itinakwil ang paggamit ng Ingles sa kabuuan
5. Ayon sa pahayag ng UNESCO noong 2003, ano pa ang
dapat pangalagaan at bigyang proteksiyon bukod sa
multilingguwalismo at lingguwistikong pagkakaiba-iba?
a. Mga katutubong wika
b. Mga internasyonal na wika
c. Mga wikang pambansa
d. Mga wikang nanganganib nang mawala
.
II. Panuto: Sagutin ang tanong sa paraang patalata:
2. Bilang isang mag-aaral ng K to 12, ano ang magandang
maidudulot ng Multilinggwalismo? Ipaliwanag.
___________________________________________
________________________________________________
________________________________________________
________________________________________________
________________________________________________
________________________________________________
________________________________________________
________________________________________________
________________________________________________
________________________________________________
________________________________________________
________________________________________________
______________.
Rubrik ng Pagmamarka
PAMANTAYAN
Napaka-
galing
(4)
Magaling
(3)
Katam-
tamang
Galing
(2)
Muling
Ayusin
(1)
Puntos
NILALAMAN
May kabuluhan at
akma sa paksang
tinatalakay
PARAAN NG
PAGKAKASULAT
Tama ang baybay,
bantas at
kapitalisasyon,
maayos ang mga
pangungusap at
talata
PRESENTASYON
Malinis at nababasa
ang sulat-kamay;
may sapat na margin
at espasyo
KABUUAN
Inihanda nina:
Generosa C. Fetalvero- Tarlac Province
Elsie M. Mariano- Tarlac Province
Jennifer R. Mendoza- Tarlac Province
Princess C. Reyes- Nueva Ecija
Kavin F. Tipay- Tarlac Province

More Related Content

What's hot

Pagtuturo ng filipino (1)
Pagtuturo ng filipino (1)Pagtuturo ng filipino (1)
Pagtuturo ng filipino (1)Elvira Regidor
 
INTERAKTIBONG PAGTUTURO NG PANITIKAN
INTERAKTIBONG PAGTUTURO NG PANITIKANINTERAKTIBONG PAGTUTURO NG PANITIKAN
INTERAKTIBONG PAGTUTURO NG PANITIKANRechelle Longcop
 
Mga Istruktura ng Wikang Filipino
Mga Istruktura ng Wikang FilipinoMga Istruktura ng Wikang Filipino
Mga Istruktura ng Wikang Filipinoeijrem
 
Ortograpiyang filipino
Ortograpiyang filipinoOrtograpiyang filipino
Ortograpiyang filipinoshekainalea
 
panghihiram ng mga katawagang pang-agham:pagsasaling-wika
panghihiram ng mga katawagang pang-agham:pagsasaling-wikapanghihiram ng mga katawagang pang-agham:pagsasaling-wika
panghihiram ng mga katawagang pang-agham:pagsasaling-wikaGinalyn Red
 
Pahayagang pangkampus
Pahayagang pangkampusPahayagang pangkampus
Pahayagang pangkampusLex Rivas
 
PRELIM --FIL 205 ANG FILIPINO SA KURIKULUM NG BATAYANG EDUKASYON.pdf
PRELIM --FIL 205 ANG FILIPINO SA KURIKULUM NG BATAYANG EDUKASYON.pdfPRELIM --FIL 205 ANG FILIPINO SA KURIKULUM NG BATAYANG EDUKASYON.pdf
PRELIM --FIL 205 ANG FILIPINO SA KURIKULUM NG BATAYANG EDUKASYON.pdfJosephRRafananGPC
 
Pamaraan, Dulog, Teknik ng Pagtuturo ng Wikang Filipino
Pamaraan, Dulog, Teknik ng Pagtuturo ng Wikang FilipinoPamaraan, Dulog, Teknik ng Pagtuturo ng Wikang Filipino
Pamaraan, Dulog, Teknik ng Pagtuturo ng Wikang FilipinoMARIA KATRINA MACAPAZ
 
Mga estratehiya sa pagtuturo ng filipino
Mga estratehiya sa pagtuturo ng filipinoMga estratehiya sa pagtuturo ng filipino
Mga estratehiya sa pagtuturo ng filipinoTEACHER JHAJHA
 
Sitwasyong Pangwika sa Telebisyon.pptx
Sitwasyong Pangwika sa Telebisyon.pptxSitwasyong Pangwika sa Telebisyon.pptx
Sitwasyong Pangwika sa Telebisyon.pptxclaudine66
 
Modyul 1: Monolingguwalismo, Bilingguwalismo, Multilingguwalismo at Poliglot
Modyul 1: Monolingguwalismo, Bilingguwalismo, Multilingguwalismo at PoliglotModyul 1: Monolingguwalismo, Bilingguwalismo, Multilingguwalismo at Poliglot
Modyul 1: Monolingguwalismo, Bilingguwalismo, Multilingguwalismo at PoliglotLexter Ivan Cortez
 
Introduksyon sa pag aaral ng wika (mga yugto sa pagkatuto ng wika)
Introduksyon sa pag aaral ng wika (mga yugto sa pagkatuto ng wika)Introduksyon sa pag aaral ng wika (mga yugto sa pagkatuto ng wika)
Introduksyon sa pag aaral ng wika (mga yugto sa pagkatuto ng wika)Antonnie Glorie Redilla
 
Introduksyon sa Pag- aaral ng Wika (Sintaks)
Introduksyon sa Pag- aaral ng Wika (Sintaks)Introduksyon sa Pag- aaral ng Wika (Sintaks)
Introduksyon sa Pag- aaral ng Wika (Sintaks)Shiela Mae Gutierrez
 

What's hot (20)

Pagtuturo ng filipino (1)
Pagtuturo ng filipino (1)Pagtuturo ng filipino (1)
Pagtuturo ng filipino (1)
 
INTERAKTIBONG PAGTUTURO NG PANITIKAN
INTERAKTIBONG PAGTUTURO NG PANITIKANINTERAKTIBONG PAGTUTURO NG PANITIKAN
INTERAKTIBONG PAGTUTURO NG PANITIKAN
 
Sintaksis
SintaksisSintaksis
Sintaksis
 
Mga Istruktura ng Wikang Filipino
Mga Istruktura ng Wikang FilipinoMga Istruktura ng Wikang Filipino
Mga Istruktura ng Wikang Filipino
 
Ortograpiyang filipino
Ortograpiyang filipinoOrtograpiyang filipino
Ortograpiyang filipino
 
panghihiram ng mga katawagang pang-agham:pagsasaling-wika
panghihiram ng mga katawagang pang-agham:pagsasaling-wikapanghihiram ng mga katawagang pang-agham:pagsasaling-wika
panghihiram ng mga katawagang pang-agham:pagsasaling-wika
 
cot to print11.docx
cot to print11.docxcot to print11.docx
cot to print11.docx
 
AGSAULLO DLP No. 1 Fil 11.docx
AGSAULLO DLP No. 1 Fil 11.docxAGSAULLO DLP No. 1 Fil 11.docx
AGSAULLO DLP No. 1 Fil 11.docx
 
Banghay Aralin sa Filipino 1: Komunikasyon
Banghay Aralin sa Filipino 1: KomunikasyonBanghay Aralin sa Filipino 1: Komunikasyon
Banghay Aralin sa Filipino 1: Komunikasyon
 
KOMUNIKASYON DLP
KOMUNIKASYON DLPKOMUNIKASYON DLP
KOMUNIKASYON DLP
 
Ang Paglinang ng Kurikulum
Ang Paglinang ng KurikulumAng Paglinang ng Kurikulum
Ang Paglinang ng Kurikulum
 
Pahayagang pangkampus
Pahayagang pangkampusPahayagang pangkampus
Pahayagang pangkampus
 
PRELIM --FIL 205 ANG FILIPINO SA KURIKULUM NG BATAYANG EDUKASYON.pdf
PRELIM --FIL 205 ANG FILIPINO SA KURIKULUM NG BATAYANG EDUKASYON.pdfPRELIM --FIL 205 ANG FILIPINO SA KURIKULUM NG BATAYANG EDUKASYON.pdf
PRELIM --FIL 205 ANG FILIPINO SA KURIKULUM NG BATAYANG EDUKASYON.pdf
 
Pamaraan, Dulog, Teknik ng Pagtuturo ng Wikang Filipino
Pamaraan, Dulog, Teknik ng Pagtuturo ng Wikang FilipinoPamaraan, Dulog, Teknik ng Pagtuturo ng Wikang Filipino
Pamaraan, Dulog, Teknik ng Pagtuturo ng Wikang Filipino
 
DLL sa Komunikasyon
DLL sa KomunikasyonDLL sa Komunikasyon
DLL sa Komunikasyon
 
Mga estratehiya sa pagtuturo ng filipino
Mga estratehiya sa pagtuturo ng filipinoMga estratehiya sa pagtuturo ng filipino
Mga estratehiya sa pagtuturo ng filipino
 
Sitwasyong Pangwika sa Telebisyon.pptx
Sitwasyong Pangwika sa Telebisyon.pptxSitwasyong Pangwika sa Telebisyon.pptx
Sitwasyong Pangwika sa Telebisyon.pptx
 
Modyul 1: Monolingguwalismo, Bilingguwalismo, Multilingguwalismo at Poliglot
Modyul 1: Monolingguwalismo, Bilingguwalismo, Multilingguwalismo at PoliglotModyul 1: Monolingguwalismo, Bilingguwalismo, Multilingguwalismo at Poliglot
Modyul 1: Monolingguwalismo, Bilingguwalismo, Multilingguwalismo at Poliglot
 
Introduksyon sa pag aaral ng wika (mga yugto sa pagkatuto ng wika)
Introduksyon sa pag aaral ng wika (mga yugto sa pagkatuto ng wika)Introduksyon sa pag aaral ng wika (mga yugto sa pagkatuto ng wika)
Introduksyon sa pag aaral ng wika (mga yugto sa pagkatuto ng wika)
 
Introduksyon sa Pag- aaral ng Wika (Sintaks)
Introduksyon sa Pag- aaral ng Wika (Sintaks)Introduksyon sa Pag- aaral ng Wika (Sintaks)
Introduksyon sa Pag- aaral ng Wika (Sintaks)
 

Similar to Lesson Exemplar sa Filipino 11

FIL 11 WEEK 2 dlp.pdf
FIL 11 WEEK 2 dlp.pdfFIL 11 WEEK 2 dlp.pdf
FIL 11 WEEK 2 dlp.pdfJoanTabigue1
 
DLP-WIKA-module 1-09-12-23.docx
DLP-WIKA-module 1-09-12-23.docxDLP-WIKA-module 1-09-12-23.docx
DLP-WIKA-module 1-09-12-23.docxRizzaMantaring1
 
DLP-WIKA-module 1-09-12-23.docx
DLP-WIKA-module 1-09-12-23.docxDLP-WIKA-module 1-09-12-23.docx
DLP-WIKA-module 1-09-12-23.docxRizzaMantaring1
 
Kompan 1st Long Test
Kompan 1st Long TestKompan 1st Long Test
Kompan 1st Long TestTine Lachica
 
komunikasyon at pananaliksik sa kultura at wikang filipino
komunikasyon at pananaliksik sa kultura at wikang filipinokomunikasyon at pananaliksik sa kultura at wikang filipino
komunikasyon at pananaliksik sa kultura at wikang filipinoWIKA
 
BAGTAS BOL IN FIL. Q1.docx
BAGTAS BOL IN FIL. Q1.docxBAGTAS BOL IN FIL. Q1.docx
BAGTAS BOL IN FIL. Q1.docxDysaYbaezBagtas
 
Banghay Aralain sa Filipino: Conative, informative, at labeling na gamit ng wika
Banghay Aralain sa Filipino: Conative, informative, at labeling na gamit ng wikaBanghay Aralain sa Filipino: Conative, informative, at labeling na gamit ng wika
Banghay Aralain sa Filipino: Conative, informative, at labeling na gamit ng wikaRacquelia dabs
 
386082675-Komunikasyon-First-Periodic-Test.docx
386082675-Komunikasyon-First-Periodic-Test.docx386082675-Komunikasyon-First-Periodic-Test.docx
386082675-Komunikasyon-First-Periodic-Test.docxAngelicaCanlas1
 
DLL_FILIPINO 5_Q4_W6.docx
DLL_FILIPINO 5_Q4_W6.docxDLL_FILIPINO 5_Q4_W6.docx
DLL_FILIPINO 5_Q4_W6.docxssuser32e545
 
Adaptive Teaching Guide_KPWKP KONSEPTONG PANGWIKA.docx
Adaptive Teaching Guide_KPWKP KONSEPTONG PANGWIKA.docxAdaptive Teaching Guide_KPWKP KONSEPTONG PANGWIKA.docx
Adaptive Teaching Guide_KPWKP KONSEPTONG PANGWIKA.docxKaren Fajardo
 
DLL_Filipino 8 _Q1_Mod1_Week 1.docx
DLL_Filipino 8 _Q1_Mod1_Week 1.docxDLL_Filipino 8 _Q1_Mod1_Week 1.docx
DLL_Filipino 8 _Q1_Mod1_Week 1.docxRizNaredoBraganza
 

Similar to Lesson Exemplar sa Filipino 11 (20)

DLL sa KPWK.doc
DLL sa KPWK.docDLL sa KPWK.doc
DLL sa KPWK.doc
 
FIL 11 WEEK 2 dlp.pdf
FIL 11 WEEK 2 dlp.pdfFIL 11 WEEK 2 dlp.pdf
FIL 11 WEEK 2 dlp.pdf
 
dll kom wk 3.docx
dll kom wk 3.docxdll kom wk 3.docx
dll kom wk 3.docx
 
SHS-DLL-Week-7.docx
SHS-DLL-Week-7.docxSHS-DLL-Week-7.docx
SHS-DLL-Week-7.docx
 
SHS-DLL-Week-4.docx
SHS-DLL-Week-4.docxSHS-DLL-Week-4.docx
SHS-DLL-Week-4.docx
 
Linggo-1.docx
Linggo-1.docxLinggo-1.docx
Linggo-1.docx
 
SHS-DLL-Week-8.docx
SHS-DLL-Week-8.docxSHS-DLL-Week-8.docx
SHS-DLL-Week-8.docx
 
DLP-WIKA-module 1-09-12-23.docx
DLP-WIKA-module 1-09-12-23.docxDLP-WIKA-module 1-09-12-23.docx
DLP-WIKA-module 1-09-12-23.docx
 
DLP-WIKA-module 1-09-12-23.docx
DLP-WIKA-module 1-09-12-23.docxDLP-WIKA-module 1-09-12-23.docx
DLP-WIKA-module 1-09-12-23.docx
 
Kompan 1st Long Test
Kompan 1st Long TestKompan 1st Long Test
Kompan 1st Long Test
 
Komunikasyon_(1).pdf
Komunikasyon_(1).pdfKomunikasyon_(1).pdf
Komunikasyon_(1).pdf
 
Komunikasyon.pdf
Komunikasyon.pdfKomunikasyon.pdf
Komunikasyon.pdf
 
komunikasyon at pananaliksik sa kultura at wikang filipino
komunikasyon at pananaliksik sa kultura at wikang filipinokomunikasyon at pananaliksik sa kultura at wikang filipino
komunikasyon at pananaliksik sa kultura at wikang filipino
 
BAGTAS BOL IN FIL. Q1.docx
BAGTAS BOL IN FIL. Q1.docxBAGTAS BOL IN FIL. Q1.docx
BAGTAS BOL IN FIL. Q1.docx
 
Banghay Aralain sa Filipino: Conative, informative, at labeling na gamit ng wika
Banghay Aralain sa Filipino: Conative, informative, at labeling na gamit ng wikaBanghay Aralain sa Filipino: Conative, informative, at labeling na gamit ng wika
Banghay Aralain sa Filipino: Conative, informative, at labeling na gamit ng wika
 
386082675-Komunikasyon-First-Periodic-Test.docx
386082675-Komunikasyon-First-Periodic-Test.docx386082675-Komunikasyon-First-Periodic-Test.docx
386082675-Komunikasyon-First-Periodic-Test.docx
 
DLL_FILIPINO 5_Q4_W6.docx
DLL_FILIPINO 5_Q4_W6.docxDLL_FILIPINO 5_Q4_W6.docx
DLL_FILIPINO 5_Q4_W6.docx
 
2_Q1-Komunikasyon.pptx
2_Q1-Komunikasyon.pptx2_Q1-Komunikasyon.pptx
2_Q1-Komunikasyon.pptx
 
Adaptive Teaching Guide_KPWKP KONSEPTONG PANGWIKA.docx
Adaptive Teaching Guide_KPWKP KONSEPTONG PANGWIKA.docxAdaptive Teaching Guide_KPWKP KONSEPTONG PANGWIKA.docx
Adaptive Teaching Guide_KPWKP KONSEPTONG PANGWIKA.docx
 
DLL_Filipino 8 _Q1_Mod1_Week 1.docx
DLL_Filipino 8 _Q1_Mod1_Week 1.docxDLL_Filipino 8 _Q1_Mod1_Week 1.docx
DLL_Filipino 8 _Q1_Mod1_Week 1.docx
 

More from Albertine De Juan Jr.

More from Albertine De Juan Jr. (10)

Mga uri ng pagsusulit ayon sa pamamaraan
Mga uri ng pagsusulit ayon sa pamamaraan Mga uri ng pagsusulit ayon sa pamamaraan
Mga uri ng pagsusulit ayon sa pamamaraan
 
Mga uri ng pagtatanong
Mga uri ng pagtatanongMga uri ng pagtatanong
Mga uri ng pagtatanong
 
Mga istratehiya safilipino
Mga istratehiya safilipinoMga istratehiya safilipino
Mga istratehiya safilipino
 
Deped order 42 policy guidelines dll
Deped order 42 policy guidelines dllDeped order 42 policy guidelines dll
Deped order 42 policy guidelines dll
 
Estratehiya sa filipino
Estratehiya sa filipino Estratehiya sa filipino
Estratehiya sa filipino
 
Lesson Exemplar sa Filipino 11
Lesson Exemplar sa Filipino 11Lesson Exemplar sa Filipino 11
Lesson Exemplar sa Filipino 11
 
Lesson Exemplar sa Filipino 11
Lesson Exemplar sa Filipino 11Lesson Exemplar sa Filipino 11
Lesson Exemplar sa Filipino 11
 
Lesson Exemplar sa Filipino 11
Lesson Exemplar sa Filipino 11Lesson Exemplar sa Filipino 11
Lesson Exemplar sa Filipino 11
 
Lesson Exemplar sa Filipino 11
Lesson Exemplar sa Filipino 11Lesson Exemplar sa Filipino 11
Lesson Exemplar sa Filipino 11
 
Halimbawa ng instruksyun teknik
Halimbawa ng instruksyun teknikHalimbawa ng instruksyun teknik
Halimbawa ng instruksyun teknik
 

Recently uploaded

Banghay aralin sa filipino Example from jaw
Banghay aralin sa filipino Example from jawBanghay aralin sa filipino Example from jaw
Banghay aralin sa filipino Example from jawMichaelJawhare
 
Kalakalang Panlabas ng Pilipinas-LDB.pptx
Kalakalang Panlabas ng Pilipinas-LDB.pptxKalakalang Panlabas ng Pilipinas-LDB.pptx
Kalakalang Panlabas ng Pilipinas-LDB.pptxLucy Datuin
 
Batas Cooper (Philippine Organic Act of 1902.pptx
Batas Cooper (Philippine Organic Act of 1902.pptxBatas Cooper (Philippine Organic Act of 1902.pptx
Batas Cooper (Philippine Organic Act of 1902.pptxDanicaAndoyoDuhali
 
ap10_q1_mod5_mga hakbang sa pagbuo ng community-based disaster risk reduction...
ap10_q1_mod5_mga hakbang sa pagbuo ng community-based disaster risk reduction...ap10_q1_mod5_mga hakbang sa pagbuo ng community-based disaster risk reduction...
ap10_q1_mod5_mga hakbang sa pagbuo ng community-based disaster risk reduction...MerryChristJoely
 
Mga Pangyayari sa Pagtatapos ng Ikalawang Digmaang Pandaigdig 4.4.pptx
Mga Pangyayari sa Pagtatapos ng Ikalawang Digmaang Pandaigdig 4.4.pptxMga Pangyayari sa Pagtatapos ng Ikalawang Digmaang Pandaigdig 4.4.pptx
Mga Pangyayari sa Pagtatapos ng Ikalawang Digmaang Pandaigdig 4.4.pptxKristineMolina10
 
NOLI ME TANGERE KABANATA (ANG MGA SAKRISTAN) 15.pptx
NOLI ME TANGERE KABANATA (ANG MGA SAKRISTAN) 15.pptxNOLI ME TANGERE KABANATA (ANG MGA SAKRISTAN) 15.pptx
NOLI ME TANGERE KABANATA (ANG MGA SAKRISTAN) 15.pptxlevyandhrei14
 
LARAWANG SANAYSAY PPT.pptx..............
LARAWANG SANAYSAY PPT.pptx..............LARAWANG SANAYSAY PPT.pptx..............
LARAWANG SANAYSAY PPT.pptx..............AljayGanda
 
Pang-abay kahulugahan at mga halimbawa nito
Pang-abay kahulugahan at mga halimbawa nitoPang-abay kahulugahan at mga halimbawa nito
Pang-abay kahulugahan at mga halimbawa nitoChristineJaneWaquizM
 
Green Forest Tropical Modern Illustration World Rainforest Day Video.pptx
Green Forest Tropical Modern Illustration World Rainforest Day Video.pptxGreen Forest Tropical Modern Illustration World Rainforest Day Video.pptx
Green Forest Tropical Modern Illustration World Rainforest Day Video.pptxCristyJoySalarda
 
ESP 10- pangangalaga sa kalikasan week 1
ESP 10- pangangalaga sa kalikasan week 1ESP 10- pangangalaga sa kalikasan week 1
ESP 10- pangangalaga sa kalikasan week 1NorbileneCayabyab1
 
Group-3.pd_ EL FILIBUSTERISMOGroup-3.pd_ EL FILIBUSTERISMO
Group-3.pd_ EL FILIBUSTERISMOGroup-3.pd_ EL FILIBUSTERISMOGroup-3.pd_ EL FILIBUSTERISMOGroup-3.pd_ EL FILIBUSTERISMO
Group-3.pd_ EL FILIBUSTERISMOGroup-3.pd_ EL FILIBUSTERISMOlaranangeva7
 
Edukasyon sa Pagpapakatao 6_4th_week3_melc.pptx
Edukasyon sa Pagpapakatao 6_4th_week3_melc.pptxEdukasyon sa Pagpapakatao 6_4th_week3_melc.pptx
Edukasyon sa Pagpapakatao 6_4th_week3_melc.pptxMaestroSonnyTV
 
QUARTER 4 FILIPINO 8 FLORANTE AT LAURA GAWAIN 1-4.pptx
QUARTER 4 FILIPINO 8 FLORANTE AT LAURA GAWAIN 1-4.pptxQUARTER 4 FILIPINO 8 FLORANTE AT LAURA GAWAIN 1-4.pptx
QUARTER 4 FILIPINO 8 FLORANTE AT LAURA GAWAIN 1-4.pptxlericacbrocano
 
Uri ng Sugnay kahulugan halimbawa at uri nito
Uri ng Sugnay kahulugan halimbawa at uri nitoUri ng Sugnay kahulugan halimbawa at uri nito
Uri ng Sugnay kahulugan halimbawa at uri nitoChristineJaneWaquizM
 
Kabanata 6 Si Kapitan Tiyago Filipino 9 p
Kabanata 6 Si Kapitan Tiyago Filipino 9 pKabanata 6 Si Kapitan Tiyago Filipino 9 p
Kabanata 6 Si Kapitan Tiyago Filipino 9 pmarryrosegardose
 
aralin4- Sektor ng Industriya april 17.pptx
aralin4- Sektor ng Industriya april 17.pptxaralin4- Sektor ng Industriya april 17.pptx
aralin4- Sektor ng Industriya april 17.pptxJeneferSaloritos
 
G9 Araling Panlipunan Sektor ng Industriya.pptx
G9 Araling Panlipunan Sektor ng Industriya.pptxG9 Araling Panlipunan Sektor ng Industriya.pptx
G9 Araling Panlipunan Sektor ng Industriya.pptxCharmaineMacailan1
 
Mga Sanhi at Bunga ng Unang Digmaang Pandaigdig.pptx
Mga Sanhi at Bunga ng Unang Digmaang Pandaigdig.pptxMga Sanhi at Bunga ng Unang Digmaang Pandaigdig.pptx
Mga Sanhi at Bunga ng Unang Digmaang Pandaigdig.pptxitsjewdye
 
pagkakaiba ng pangungusap at di-pangungusap.pptx
pagkakaiba ng pangungusap at di-pangungusap.pptxpagkakaiba ng pangungusap at di-pangungusap.pptx
pagkakaiba ng pangungusap at di-pangungusap.pptxChristineJaneWaquizM
 
kasunduan na pangkapayapaan the big 4.pptx
kasunduan na pangkapayapaan the big 4.pptxkasunduan na pangkapayapaan the big 4.pptx
kasunduan na pangkapayapaan the big 4.pptxSundieGraceBataan
 

Recently uploaded (20)

Banghay aralin sa filipino Example from jaw
Banghay aralin sa filipino Example from jawBanghay aralin sa filipino Example from jaw
Banghay aralin sa filipino Example from jaw
 
Kalakalang Panlabas ng Pilipinas-LDB.pptx
Kalakalang Panlabas ng Pilipinas-LDB.pptxKalakalang Panlabas ng Pilipinas-LDB.pptx
Kalakalang Panlabas ng Pilipinas-LDB.pptx
 
Batas Cooper (Philippine Organic Act of 1902.pptx
Batas Cooper (Philippine Organic Act of 1902.pptxBatas Cooper (Philippine Organic Act of 1902.pptx
Batas Cooper (Philippine Organic Act of 1902.pptx
 
ap10_q1_mod5_mga hakbang sa pagbuo ng community-based disaster risk reduction...
ap10_q1_mod5_mga hakbang sa pagbuo ng community-based disaster risk reduction...ap10_q1_mod5_mga hakbang sa pagbuo ng community-based disaster risk reduction...
ap10_q1_mod5_mga hakbang sa pagbuo ng community-based disaster risk reduction...
 
Mga Pangyayari sa Pagtatapos ng Ikalawang Digmaang Pandaigdig 4.4.pptx
Mga Pangyayari sa Pagtatapos ng Ikalawang Digmaang Pandaigdig 4.4.pptxMga Pangyayari sa Pagtatapos ng Ikalawang Digmaang Pandaigdig 4.4.pptx
Mga Pangyayari sa Pagtatapos ng Ikalawang Digmaang Pandaigdig 4.4.pptx
 
NOLI ME TANGERE KABANATA (ANG MGA SAKRISTAN) 15.pptx
NOLI ME TANGERE KABANATA (ANG MGA SAKRISTAN) 15.pptxNOLI ME TANGERE KABANATA (ANG MGA SAKRISTAN) 15.pptx
NOLI ME TANGERE KABANATA (ANG MGA SAKRISTAN) 15.pptx
 
LARAWANG SANAYSAY PPT.pptx..............
LARAWANG SANAYSAY PPT.pptx..............LARAWANG SANAYSAY PPT.pptx..............
LARAWANG SANAYSAY PPT.pptx..............
 
Pang-abay kahulugahan at mga halimbawa nito
Pang-abay kahulugahan at mga halimbawa nitoPang-abay kahulugahan at mga halimbawa nito
Pang-abay kahulugahan at mga halimbawa nito
 
Green Forest Tropical Modern Illustration World Rainforest Day Video.pptx
Green Forest Tropical Modern Illustration World Rainforest Day Video.pptxGreen Forest Tropical Modern Illustration World Rainforest Day Video.pptx
Green Forest Tropical Modern Illustration World Rainforest Day Video.pptx
 
ESP 10- pangangalaga sa kalikasan week 1
ESP 10- pangangalaga sa kalikasan week 1ESP 10- pangangalaga sa kalikasan week 1
ESP 10- pangangalaga sa kalikasan week 1
 
Group-3.pd_ EL FILIBUSTERISMOGroup-3.pd_ EL FILIBUSTERISMO
Group-3.pd_ EL FILIBUSTERISMOGroup-3.pd_ EL FILIBUSTERISMOGroup-3.pd_ EL FILIBUSTERISMOGroup-3.pd_ EL FILIBUSTERISMO
Group-3.pd_ EL FILIBUSTERISMOGroup-3.pd_ EL FILIBUSTERISMO
 
Edukasyon sa Pagpapakatao 6_4th_week3_melc.pptx
Edukasyon sa Pagpapakatao 6_4th_week3_melc.pptxEdukasyon sa Pagpapakatao 6_4th_week3_melc.pptx
Edukasyon sa Pagpapakatao 6_4th_week3_melc.pptx
 
QUARTER 4 FILIPINO 8 FLORANTE AT LAURA GAWAIN 1-4.pptx
QUARTER 4 FILIPINO 8 FLORANTE AT LAURA GAWAIN 1-4.pptxQUARTER 4 FILIPINO 8 FLORANTE AT LAURA GAWAIN 1-4.pptx
QUARTER 4 FILIPINO 8 FLORANTE AT LAURA GAWAIN 1-4.pptx
 
Uri ng Sugnay kahulugan halimbawa at uri nito
Uri ng Sugnay kahulugan halimbawa at uri nitoUri ng Sugnay kahulugan halimbawa at uri nito
Uri ng Sugnay kahulugan halimbawa at uri nito
 
Kabanata 6 Si Kapitan Tiyago Filipino 9 p
Kabanata 6 Si Kapitan Tiyago Filipino 9 pKabanata 6 Si Kapitan Tiyago Filipino 9 p
Kabanata 6 Si Kapitan Tiyago Filipino 9 p
 
aralin4- Sektor ng Industriya april 17.pptx
aralin4- Sektor ng Industriya april 17.pptxaralin4- Sektor ng Industriya april 17.pptx
aralin4- Sektor ng Industriya april 17.pptx
 
G9 Araling Panlipunan Sektor ng Industriya.pptx
G9 Araling Panlipunan Sektor ng Industriya.pptxG9 Araling Panlipunan Sektor ng Industriya.pptx
G9 Araling Panlipunan Sektor ng Industriya.pptx
 
Mga Sanhi at Bunga ng Unang Digmaang Pandaigdig.pptx
Mga Sanhi at Bunga ng Unang Digmaang Pandaigdig.pptxMga Sanhi at Bunga ng Unang Digmaang Pandaigdig.pptx
Mga Sanhi at Bunga ng Unang Digmaang Pandaigdig.pptx
 
pagkakaiba ng pangungusap at di-pangungusap.pptx
pagkakaiba ng pangungusap at di-pangungusap.pptxpagkakaiba ng pangungusap at di-pangungusap.pptx
pagkakaiba ng pangungusap at di-pangungusap.pptx
 
kasunduan na pangkapayapaan the big 4.pptx
kasunduan na pangkapayapaan the big 4.pptxkasunduan na pangkapayapaan the big 4.pptx
kasunduan na pangkapayapaan the big 4.pptx
 

Lesson Exemplar sa Filipino 11

  • 1. LESSON EXEMPLAR SA FILIPINO Komunikasyon at Pananaliksik sa Wika at Kulturang Pilipino PAMANTAYANG PANGNILALAMAN: Nauunawaan ang mga konsepto, elementong kultural, kasaysayan, at gamit ng wika sa Pilipino. I. LAYUNIN (F11PS- Ib-86) 1. Nakikilala ang konseptong Multilinggwalismo gamit ang wika sa pagkatuto. 2. Naipadarama ang kahalagahan ng kanilang wika sa pakikipagtalastasan. 3. Nakasusulat ng talata tungkol sa personal na karanasan gamit ang konseptong multilinggwalismo. PAKSA: Multilinggwalismo KAGAMITAN: Laptop, Multimedia Projector, kartolina/manila paper, marker, masking tape, at speaker. II. PAGPAPALAWAK NG ARALIN A. Pagganyak WIKA KO, HULAAN MO!  Tatanungin ang mga mag-aaral kung ano ang kanilang kinagisnang wika.  Papangkatin sa lima ang klase bawat mag-aaral.  Ang bawat pangkat ay mag-iisip ng dalawang salitang nakabatay sa kanilang kinagisnang wika sa loob lamang ng isang minuto.  Pipili ang bawat pangkat ng isang miyembro na magsasagawa ng kilos sa harap upang hulaan ang kahulugan ng salita na kanilang ibinigay.  Magkakaroon ng puntos ang pangkat na makakahula sa salita. B. Pagbasa at Pag-awit Babasahin at aawitin ang katutubong awitin ng Cebuano. https://www.youtube.com/watch?v=ADODgK8VixE CEBUANO SONG LYRICS Si Pilemon, si Pilemon namasol sa kadagatan. Nakakuha, nakakuha og isdang tambasakan. Gibaligya, gibaligya sa merkadong guba— Ang halin pulos kura, ang halin pulos kura, Igo lang ipanuba. TAGALOG VERSION Si Pilemon, si Pilimon, nangisda sa karagatan Nakahuli, nakahuli ng isdang tambasakan, Pinagbili, pinagbili sa isang maliit na palengke Kumita ng kaunting pera, kumita ng kaunting pera Para lang sa kaniyang alak na tuba ENGLISH TRANSLATION OF LYRICS
  • 2. Philemon, Philemon went to sea to catch some fish He was able to get, to get only a small mudskipper. He sold it, sold it at a dilapidated market For it he got nothing much, nothing much Just enough to buy tuba C. Paghawan ng Sagabal Panuto: Tukuyin ang mga angkop na salitang kumakatawan sa mga sumusunod na larawan. Piliin ang salita sa kahon. D. Pag-unawa sa Binasa Batay sa pagkakaunawa sa awiting binasa, lalapatan ito ng angkop na kilos ng bawat pangkat.  Pagkatapos itanghal sa harap, sasagutin ang sumusunod na mga katanungan: o Paano nagkakaunawaan ang mga tao sa Cebu, Ilocos, Pampanga, Batangas at iba pa? o Kung halimbawang mag-uusap ang mga Cebuano at Kapampangan , paano sila magkakaintindihan? o Kung kayo ay mapupunta sa ibang bansa, paano kayo makikipagtalastasan? o Sa paanong paraan naipakita ng awitin ang multilinggwalismo? tambasakan tuba kura merkado namasol pulos
  • 3. III. Mga Gawain A. Pangkatang Gawain Panonood ng Video  Panonoorin ang isang video tungkol sa multilinggwalismo. (https://www.youtube.com/watch?v=0g5hgtHM) PAGTIBAYIN ANG PALAGAY Batay sa napanood, bumuo ang bawat pangkat ng sariling konsepto o pananaw gamit ang mga ekspresyong pagpapahayag…  Kinakailangan kong matuto ng iba’t ibang wika sapagkat ___________________________________ ___________________________________ ___________________________________  Sa aking pananaw ang kahalagahan ng multilingwalismo ay ___________________________________ ___________________________________ VENN DIAGRAM  Bibigyan ang bawat pangkat ng maikling seleksiyon tungkol sa Multilinggwalismo na kanilang babasahin. Multilinggwalismo ang tawag sa patakarang pangwika kung saan nakasalig ito sa paggamit ng wikang pambansa at katutubong wika bilang pangunahing midyum sa pakikipagtalastasan at pagtuturo, bagamat hindi kinakalimutan ang wikang global bilang isang mahalagang wikang panlahat. Layunin ng Multilinggwalismo sa makatuwid ang unang pakinisin at gamitin ang mga wikang katutubo o dialekto o wika ng tahanan bilang pangunahing wika ng pagkatuto at pagtuturo mula sa unang baitang hanggang ikaapat, susundan ito ng Filipino o ng wikang pambansa bago ibababad sa Wikang Ingles. Kailangang matamo muna na ang isang mag-aaral ay bihasa na sa unang wika na susundan ng pangalawa at pangatlo.( http://docslide.net/documents/ulat- sa-monolinggwalismo-multilinggwalismo-at- bilinggwalismo.html) (binuksan noong Ika- 10 ng Abril 2017)  Matapos basahin at panoorin ng bawat pangkat ang video at seleksiyon, bubuo sila ng Venn Diagram na nagpapakita ng pagkakatulad at pagkakaiba ng konseptong Bilinggwal at Multilinggwal.  Isusulat ang gagawing dayagram sa manila paper o kartolina at ilalahad ito sa harap ng klase.
  • 4. B. Paglalahat Tanungan- Sagutan  Bakit Multilinggwalismo ang K to 12 Curriculum? Ipaliwanag ang konseptong Multilinggwalismo batay sa natutunan sa talakayan.  Kailangan ba ang Mother Tongue-Based Multilingual Education (MTB-MLE)? C. Paglalapat Pagsasaling-Wika  Ang bawat pangkat ay isasalin ang awiting “Si Pilemon” sa nakagisnang wika. Bibigyan lamang ang bawat pangkat ng sampung minuto.  Aawitin sa harap ng klase. D. Pagtataya I. Panuto: Piliin ang titik ng tamang sagot. 1. Alin sa mga sumusunod ang nagpapakita ng multilingwalismo? a. Itinuturo ni Hannah ang kasaysayan sa wikang Waray- waray, Filipino at Ingles kung kinakailangan b. Itinuro ni Marta ang panitikan sa wikang Ingles c. Itinuturo ni Jona ang Matematika sa Ilokano d. Itinuturo ni Gemma ang agham sa mga wikang Filipino at Ingles 2. Kung ipinanganak at lumaki sa albay si Katrina, sa Anong wika dapat ituro ang mga asignaturaniya sa unang baiting sa eskwelahan, ayon sa patakarang multilinggwal? a. Filipino b. Bikol c. Ingles d. Ilokano 3. Alin sa sumusunod ang tama kaugnay sa ipinatupad na bilinggwal na patakaran sa edukasyon sa UP? a. Maaaring ituro ang pisika sa Filipino b. Sa Ingles lamang dapat ituro ang matematika c. Maaaring gamitin pareho ang Ingles at Filipino sa pagtuturo ng kasaysayan. Bilinggwal Multilinggwal Pagkakaiba Pagkakaiba Pagkakatulad
  • 5. d. Maaaring ituro sa Filipino ang Kimika o Chemistry 4. Alin sa sumsusunod ang makapagpapatunay na nagtatagumpay ang multilingwal na edukasyon sa layunin nito? a. Higit na nakilala ng mga tao ang kanilang sariling identidad b. Naihanda ang mga tao sa pakikilahok sa pambansa at internasyonal na mga Gawain c. Nalinang ang wikang pambansa at mga rehiyonal na wika d. Itinakwil ang paggamit ng Ingles sa kabuuan 5. Ayon sa pahayag ng UNESCO noong 2003, ano pa ang dapat pangalagaan at bigyang proteksiyon bukod sa multilingguwalismo at lingguwistikong pagkakaiba-iba? a. Mga katutubong wika b. Mga internasyonal na wika c. Mga wikang pambansa d. Mga wikang nanganganib nang mawala . II. Panuto: Sagutin ang tanong sa paraang patalata: 2. Bilang isang mag-aaral ng K to 12, ano ang magandang maidudulot ng Multilinggwalismo? Ipaliwanag. ___________________________________________ ________________________________________________ ________________________________________________ ________________________________________________ ________________________________________________ ________________________________________________ ________________________________________________ ________________________________________________ ________________________________________________ ________________________________________________ ________________________________________________ ________________________________________________ ______________. Rubrik ng Pagmamarka PAMANTAYAN Napaka- galing (4) Magaling (3) Katam- tamang Galing (2) Muling Ayusin (1) Puntos NILALAMAN May kabuluhan at akma sa paksang tinatalakay PARAAN NG PAGKAKASULAT Tama ang baybay, bantas at kapitalisasyon,
  • 6. maayos ang mga pangungusap at talata PRESENTASYON Malinis at nababasa ang sulat-kamay; may sapat na margin at espasyo KABUUAN Inihanda nina: Generosa C. Fetalvero- Tarlac Province Elsie M. Mariano- Tarlac Province Jennifer R. Mendoza- Tarlac Province Princess C. Reyes- Nueva Ecija Kavin F. Tipay- Tarlac Province