1. SOLIVERES, JOEL G.
BSED FL 3-1
1
Republic of the Philippines
POLYTECHNIC UNIVERSITY OF THE PHILIPPINES
College of Education
Sta. Mesa, Manila
SEMI-DETAILED LESSON PLAN
I. LAYUNIN
• Nahuhulaan ang mahahalagang kaisipan at sagot sa mga karunungang-bayang
napakinggan F8PN-Ia-c-20
• Naibabahagi ang sariling kuro-kuro sa mga detalye at kaisipang nakapaloob sa
akda batay sa pagiging totoo o hindi totoo, may batayan o kathang-isip lamang
F8PU-Ia-c-20
• Naiuugnay ang mahahalagang kaisipang nakapaloob sa mga karunungang-bayan
sa mga pangyayari sa tunay na buhay sa kasalukuyan F8PB-Ia-c-22
• Nakikilala ang bugtong, salawikain, sawikain o kasabihan na ginamit sa napanood
na pelikula o programang pantelebisyon F8PD-Ia-c-19
II. NILALAMAN/PAKSANG-ARALIN
A. Paksa: [Grade 8 FILIPINO Unang Markahan] Aralin 1: Mga Karunungang Bayan
B. Kagamitang Pampagtuturo: laptop, mga kagamitang biswal (poster, marker, at
flashcards), at LCD projector
C. Sanggunian: Pinagyamang Wika at Panitikan ni Aida Guimarie pahina 2- 8,
Curriculum Guide sa Filipino, Panitikang Filipino: Kasaysayan at Pag-unlad nina
E.M. Santiago, A.H. Kahayon at M.P. Limdico pahina 42-47.
III. PAMAMARAAN
A. Panimulang-Gawain
Mga Pang-araw-araw na Gawain
• Panalangin
• Pagbati
• Pagtatala ng liban
• Pagpuna sa kalinisan at kaayusan ng silid-aralan
B. Pagganyak
2. SOLIVERES, JOEL G.
BSED FL 3-1
2
Magpapahula ang guro ng mga halimbawa ng Karunungang-Bayan gamit ang mga makukulay
na flashcards. Huhulaan at magbibigay ng mga sagot ang mag-aaral mula sa ipapakitang
Karunungang-Bayan
C. Paglalahad
Pamprosesong Tanong
1. Ano ang inyong napapansin sa bawat nilalaman ng flashcards?
2. Ganito pa rin ba ang paraan ng pagpapahayag ng saloobin ng matatanda?
3. Ano ang naiisip mo kapag sinabing “Unang Tula”?
D. Pagtalakay sa Aralin
Tatalakayin ng guro ang “Kasaysayan ng Unang Tula sa Matandang Panahon hanggang sa
Panahon ng mga Kastila” gamit ang powerpoint presentation. Matapos talakayin ito,
magkakaroon ng oral recitation mula sa napakinggan o nabasang teksto.
Mga Tanong
1. Ano-anong karunungang-bayan ang nakahiligan ng ating ninuno?
2. Anong paraan ang naisip ng mga paring Kastila na magagamit nila sa pagpapalaganap
ng kanilang relihiyon?
Aral ay gawing tulay tungo sa
matiwasay na buhay
Hindi halaman maraming dahon. Ang
ibinubunga ay dunong
Ubos-ubos biyaya, bukas
nakatunganga
Hirap ay magagapi, kung tayo ay
magpupunyagi.
Magsunog ng kilay Nasa Diyos ang awa, nasa tao ang gawa
Dalawang katawan, Tagusan ang
tadyang
Ang masama sa iyo, Huwag mong gawin
sa kapwa mo.
Putak, putak batang duwag. Matapang
ka’t nasa pugad
Ang mabigat na gawain ay gumagaan.
Kung marunong ka ng paraan.
1 2
3 4
5 6
7 8
109
3. SOLIVERES, JOEL G.
BSED FL 3-1
3
3. Bakit nawala ang katangiang taglay ng isang tunay na tula sa mga tulang nalathala sa
panahon ng Kastila?
4. Paano nagtagumpay ang mga paring Kastila na maipalaganap ang kanilang relihiyon sa
ating kapuluan?
E. Paglalahat
Muling babalikan ang teksto. Inaasahan na magbabahagi ang mag-aaral ng kanilang natutuhan,
natuklasan, at nadamang mensahe o kaisipan.
IV. PAGSUBOK/PAGTATAYA
GAWAIN 1
INDIVIDUAL ACTIVITY
Panuto: Ibigay ang sariling kuro-kuro kung ang detalye at kaisipang nakapaloob sa akda ay totoo
o hindi kaya’y may batayan o kathang-isip lamang. (2 puntos kada isa)
Detalye/Kaisipan Kuro-kuro
1. Napatunayan ng mga Kastila na hindi
marunong bumasa at sumulat ang ating mga
ninuno.
2. Ang mga paring Kastila na ipinadala rito ay
mga iskolar kaya napag-aralan nila ang ating
wika at nakalikha pa sila ng sarili nilang mga
tula
GAWAIN 2
THINK-PAIR SHARE
Ang guro ay naghanda ng makukulay na flashcards. Dito isusulat ng dalawang mag-aaral ang
kanilang napagkasunduang kaisipan mula sa mga nakatalang karunungang-bayan.
Panuto: Iugnay ang mga kaisipang nakapaloob sa sumusunod na karunungang-bayan sa mga
pangyayari sa tunay na buhay. (2 puntos kada isa)
4. SOLIVERES, JOEL G.
BSED FL 3-1
4
KARUNUNGANG-BAYAN: Ang tunay mong kaibigan nasusubok sa kagipitanPANGALANNGPARTNER:
________________________________
________________________________
________________________________
KAISIPAN (Halimbawa ng Pangyayari):
__________________________________________________________________
__________________________________________________________________
__________________________________________________________________
__________________________________________________________________
KARUNUNGANG-BAYAN: Ang sakit ng kalingkingan ay sakit ng buong katawan
PANGALANNGPARTNER:
________________________________
________________________________
________________________________
KAISIPAN (Halimbawa ng Pangyayari):
__________________________________________________________________
__________________________________________________________________
__________________________________________________________________
__________________________________________________________________
KARUNUNGANG-BAYAN: Ang tunay na pag-ibig sa bayan ay nasa pawis ang
gawa
PANGALANNGPARTNER:
________________________________
________________________________
________________________________
KAISIPAN (Halimbawa ng Pangyayari):
__________________________________________________________________
__________________________________________________________________
__________________________________________________________________
__________________________________________________________________
V. TAKDANG-ARALIN
Panuto:
1. Panoorin ang CelebriTV: Salawikain Battle nina Boobay ay Antonietta sa GMA Network
Channel na ipinalabas noong ika-7 ng Marso 2016 sa (15) CelebriTV: Salawikain battle nina
Boobay at Antonietta - YouTube.
2. Tukuyin ang mahahalagang kaisipang nakapaloob sa mga karunungang-bayang
napakinggan sa “Salawikain Battle” nina Boobay at Antonietta. Magbigay ng sariling
opinyon sa pananaw sa makabagong paraan ng pagkakagamit ng mga salawikain o
kasabihan sa nasabing programa.