AP 1 Q3 WEEK 5 Mga Taong Bumubuo sa Aming Paaralan.pptx
DLL sa Komunikasyon
1. Baitang1 hanggang 12
(Pang-araw-araw na
Tala sa Pagtuturo)
Paaralan AKLAN NATIONAL HIGHSCHOOL FOR ARTS AND TRADES Antas BAITANG 11
Guro DARREN N. NAELGAS Asignatura KPKP
Petsa/Oras HUNYO 12-16,2017 Markahan Unang Semestre
Unang Sesyon Ikalawang Sesyon Ikatatlong Sesyon Ikaapat Sesyon
I. LAYUNIN
Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat linggo na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang layunin, maaari ring magdagdag ng iba
pang gawain sa paglinang ng Pamantayang Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga Istratehiya ng Formative Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-
aaral at mararamdaman ang kahalagahan ng bawat aralin dahil ang mga layunin sa bawat linggo ay mula sa Gabay sa kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at nilalaman.
A. Pamantayang Pangnilalaman
Nauunawaan ang mga konsepto, elementong kultural, kasaysayan, at gamit ng wika sa lipunang Pilipino
B. Pamantayan sa Pagganap
Nasusuri ang kalikasan, gamit, mga kaganapang pinagdaanan at pinagdadaanan ng Wikang Pambansa ng Pilipinas
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto
Isulat ang code ng bawat kasanayan
F11PT-Ia-85:Natutukoyang mga kahulugan at kabuluhan ng Wika, Wikang Pambansa, Wikang Panturo, at Wikang Opisyal
F11PN-Ia-86:Naiuugnayang mga konseptong
pangwika sa mga napakinggang sitwasyong
pangkomunikasyon sa radyo, telebisyon,
talumpati, at mga panayam
D. Mga Tiyak na Layunin sa Araw
Pagkatapos ng aralin, angmga mag-aaral ay
inaasahang:
a. Natutukoyang kahulugan ng wika
b. Nakapagbibigayng sariling pakahulugan
sa wika
Pagkatapos ng aralin, angmga mag-
aaral ayinaasahang:
a. Naiisa-isa angkahalagahan at
kalikasan ngwika
Pagkatapos ng aralin, angmga mag-aaral
ayinaasahang:
a. Nakikilala ang Wikang Pambansa
b. Natutukoyang dalawangopisyal na
wika sa Pilipinas at mga WikangPanturo
Pagkatapos ng aralin, angmga mag-aaral ay
inaasahang:
a. Naiuugnayang mga konseptongpangwika
sa mga napakinggang sitwasyong
pangkomunikasyon sa radyo, telebisyon,
talumpati, at mga panayam
II. NILALAMAN
Mga Konseptong Pangwika (Wika, Wikang Pambansa, Wikang Panturo, Wikang Opisyal)
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian Komunikasyon at Pananaliksik sa Wika at Kulturang Pilipino (Taylan, et. al)
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang-Mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitanmula sa
portal ng Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo Laptop, Projector, Grapikong Representasyon, Video
III. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang aralin at/o
pagsisimula ng bagong aralin Pagbibigayng pre-test. 15 aytemna
pagsusulit tungkol sa mga konseptong
pangwika
Pag-usapangmuli angnaging
pagtalakay noongnakaraang
pagkikita.
Balikan angnagingusapan tungkol sa
katangian ngwika at tanungin ang
mga mag-aaral kungano ang
maidaragdagnilangkatangian ng
wika na wala sa pinag-usapan sa
klase.
Pag-usapanang huling tinalakayukol sa wika.
2. B. Paghahabi sa layunin ng aralin
Pagganyak na tanong:
Ano ang karanasanghindi mo malilimutan
sa paggamit ngwika?
Pagganyak na tanong sa mga mag-aaral:
Gaano kahalaga ang wika para sa inyo?
Pagganyak na tanong:Bataysa kanilang
nakita, nabasa, o nalalaman anoangmga
mahahalagangpangyayari sa kasaysayan
ng WikangPambansa.
Magpapakita ngvideona “Word of the
Lourd”.
Tanong:Paanoginamit angwika sa napanood
na video?
C. Pag-uugnay sa layunin ng aralin
Magpakita ng "concept map" tungkol
sa wika.Tatanungin ang mga mag-aaral
ng kanilangmga nalalaman tungkol
dito.
Pagbibigayng gawaingnauugnaysa
aralin.
Ano sa tinginmo angkahalagahan
ng wika?
Pagbibigayng gurong impormasyon
hinggil sa legal na basihanng Wikang
Pambansa.
Pagbibigay ngguro ng gawaingnauugnay
sa aralin.
Ano-anong mga palabassa
telebisyon o di naman kaya
programa sa radyo na nagpapakita
ng iba’t ibangkatangian ngwika o
gamit ng wika sa lipunan?
D. Pagtalakay ng bagong konsepto at
paglalahad ng bagong
kasanayan #1
Pagtalakay ngguro sa kahulugan ng
wika.
Isa-isahin angkahalagahan at
katangian ngwika.
Pagtalakay sa WikangPambansa,
WikangPanturo,at WikangOpisyal
Matapos talakayin angiba’tibang usapin
tungkol sa wika.
Gawain:Sa hindi lalampassa sampung
pangungusap,ipaliwanagangmga
nakatalangkatangian ngwika.Patibayin
ang paliwanagsapamamagitan ng
pagbibigay nghalimbawa gamitangmga
sitwasyongpangkomunikasyon sa mga
napapanood na programa sa telebisyon.
E. Pagtalakay ng bagong konsepto at
paglalahad ng bagong kasanayan #2
Naniniwala ba kayo na dahil sa wika
nagkakaugnayan angmga tao sa
iba'tibangpanigng daigdig?
Patunayan.
PangkatangGawain:
Paggawa ng timeline ng mahalagang
pangyayari sa kasaysayan ngWikang
Pambansa.
Paglalahad ngmga mag-aaral ngkanilang
mga naginggawain.
F. Paglinang sa Kabihasaan
(Tungo sa Formative Assessment)
Batay sa tinalakay na mga kahulugan
ng wika, alin sa tingin mo angmay
malakingepekto sa iyo bilangisang
mag-aaral?
Sagutin ang sumusunod na mga
tanong:
1. Ano-ano ang naiisip mong
kahalagahan ngwika sa iyo
bilangmag-aaral?
2. Ano-ano ang naiisip mong
kahalagahan ngwika sa
lipunan?
Pag-iisa-isa ng mga mag-aaral ng wikang
opisyal at wikang panturo.
Paanonakatulong ang mga sitwasyong
pangkomunikasyon para mailahadnang
maayos ang mga katangianng wika?
G. Paglalapat ng aralin sa
pang-araw-araw na buhay
Paanomo ginagamit angwika sa pang-
araw-arawna pamumuhay?
Para sa iyoanongkatangianngwika
ang taglayrin ngmga tao?
Bukod sa mga tinalakay, sa ano-ano
pang gawain at sitwasyondapat gamitin
ang Filipinobilang opisyal na wika?
Ano ang naitutulongng wika sa pagpapaunlad
ng buhayng mga tao?
3. H. Paglalahat ng Aralin
Gamit ang sariling pangungusap, ilahadang
kahulugan ngwika.
Ipaliwanag ang mga nakatalang
katangian ngwika.
1. Paanonagkakaiba angWikang
Pambansa, Wikang Opisyal at Wikang
Panturo?
2. Ibigayangmga WikangOpisyal at
Wikang Panturo?
Ipaliwanagangpahayagna
“We should become trilingual as a
country. Learn English well and connect
to the world.Learn Filipino well and
connect to our country. Retain your
dialectand connect to your heritage.”
Pres. Benigno Aquino III
I. Pagtataya ng Aralin Bumuo ng poster/slogan na nagbibigay
paalaala paalaala sa mga kabataan na
huwag kalimutanangwikang kinagisan
Pagbibigayng 10 aytem na pagsusulit
tungkol sa araling tinalakay.
Pagbibigayng guro ng 15 aytemna
pagsubok para sa wikang pambansa,
wikang opisyal, at wikang panturo.
Sumulat ng talumpati na maykaugnayan sa
mga paraan para mapanatili angpagmamahal
sa sariling wika lalong lalona sa mga
kabataang Pilipino sa buongmundo.
J. Karagdagang gawain para sa
takdang-aralin at remediation
Lumikha ng post sa Facebook kaugnay
ng mga paraan para mapahalagahan o
mapanatili angmaayos na kapaligiran
at tamang pagtapon ng basura,
Gamitin ang WikangFilipino.
Ano-ano ang naiisip mong
kahalagahan ngwika bilangisang
mag-aaral,sa lipunan,atsa
pagkakaibigan? Ilagay ito sa
kalahatingpiraso ngpapel.
Magsagawa ng interbyu sa mga
propesyunal tungkol sa paggamit
nila ngwikangFilipino atwikang
Ingles.
Isulatkungano sa inyongpalagay ang
naitutulongng wika sa mga sumusunod
na larangan:negosyo, edukasyon,
siyensiya,media,batas.
IV. Mga Tala
V. Pagninilay
Magnilay sa iyong mga istratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat linggo. Paano mo ito naisakatuparan? Ano pang tulong
ang maaari mong gawin upang sila'y matulungan? Tukuyin ang maaari mong itanong/ilahad sa iyong superbisor sa anumang tulong n a maaari nilang ibigay sa
iyo s inyong pagkikita.
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80%
sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba
pang gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy sa
remediation?
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang
nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking naranasan na
solusyunan sa tulong ng aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho
na nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro?