Grade 9, Suliranin sa Sektor ng Agrikultura Module 4 ppt.pptx
DAILY LESSON LOG 4th.docx
1. Paaralan ELIZALDE NATIONAL HIGH SCHOOL Antas 11
Guro YHESA D. PAGADO Asignatura KOMUNIKASYON AT PANANALIKSIK SA
WIKA AT KULTURANG PILIPINO
Petsa/Oras September 25-30, 2023 7:30-8:30 AM Semestre UNANG MARKAHAN/UNANG SEMESTRE
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW IKALIMANG ARAW
I. LAYUNIN
A. Pamantayang
Pangnilalaman
Nauunawaan ang mga konsepto, elemento kultural, kasaysayan, gamit ng wika sa lipunang Pilipino
B. Pamantayan sa
Pagganap
Nasususri ang kalikasan,gamit, mga kaganapang pinagdaan at pinag-dadaanan ng Wikang Pambansa ng Pilipinas
C. Mga Kasanayan sa
Pagkatuto
F11EP-Ic-30 Nagagamit ang kaalaman sa modernong teknolohiya
(facebook, google, at iba pa) sa pag-unawa sa mga konseptong
pangwika.
F11PT-Ic-86 Nabibigyang kahulugan ang mga komunikatibong
gamit ng wika sa lipunan (Ayon kay M.A.K Halliday)
D. Tiyak na Layunin 1. Nakakakalap ng mga
susuriing post/s sa iba’t
ibang modernong sites
(facebook, instagram,
twitter at iba pa).
1. Nagagamit ang mga post/s na
nakalap sa iba’t ibang
modernong sites.
2. Nasusuri ang mga post/s na
nakalap sa iba’t ibang
modernong sites.
1. Nakapagbibigay ng ideya
tungkol sa instrumental,
regulatoryo at interaksyunal
na gamit ng wika sa
lipunan;
2. Napahahalagahan ang
kagandahan at kabutihang
dulot ng gamit ng wika sa
lipunan;
3. Nakikiisa nang buong
husay sa mga gawaing
inihanda.
1. Naibibigay ang konkretong
kahulugan ng personal, heuristiko
at representatibo.
2. Napahahalagahan ang
kagandahan at kabutihang dulot ng
gamit ng wika sa lipunan;
3. Nakikiisa nang buong husay sa
mga gawaing inihanda.
II. NILALAMAN
Konseptong Pangwika
Gamit ng Wika sa
Lipunan:
a. Instrumental
b. Regulatoryo
c. Interaksyunal
ICL Gamit ng Wika sa
Lipunan:
d. Personal
e. Heuristiko
f. Representatibo
DAILY LESSON LOG
(Pang-araw-araw na tala
sa Pagtuturo)
2. III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian Pinagyamang Pluma, Komunikasyon at Pananaliksik sa Wika at Kulturang Pilipino (Batayang Aklat)
1. Mga Pahina sa Gabay
ng Guro
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang mag-aaral
Komunikasyon at
Pananaliksik sa Wika at
Kulturang Pilipino (pp. 80-
81)
Komunikasyon at Pananaliksik sa
Wika at Kulturang Pilipino (pp. 79-
87)
3. Mga Pahina sa
Teksbuk
4. Mga Karagdagang
Kagamitan mula sa portal ng
Learning Resouce
B. Iba pang Kagamitang
Panturo
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang
aralin o pagsisimula ng
bagong aralin.
Pagsasadula sa mga
sitwasyon ukol sa barayti
ng wika:
a. Kapag
naksalubong mo ang
kaibigan mong sosyal
b. Kapag
nakasalubong mo ang
kaibigan mong jejemon
c. Kapag
nakasalubong mo ang isa
sa mga guro mo
d. Kapag
nakasalubong mo ang
kaibigan mong beki
e. Kapag
nakasalubong mo ang lolo
mong galing sa probinsya
Rubriks:
Pagbibigay kahulugan sa tatlong
naunang gamit ng wika sa lipunan.
a. Instrumental
b. Regulatoryo
c. Interaksyunal
3. 1. Kaangkupan sa
Paksa= 25 pts
2. Kasanayan sa
Pagsasagawa=2
5pts
Kabuuan= 50
pts
B. Paghahabi sa layunin ng
aralin/Pagganyak
Panonood sa isang
pakikipanayam o talk
show
Gawain: Think-Pair-Share:
Panuto: Basahin at
Unawain ang bawat
sitwasyon. Isulat sa speech
balloon ang maaaring
sabihin kaugnay nito,
pahina 81-LM
1. May dumating na
panauhin sa
inyong bahay.
Paano mo siya
kakausapin? Ano
ang sasabihin mo
sa kanya?
C. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa bagong
aralin/Presentasyon
Pagtalakay sa mga
hakbang ng
pakikipanayam
D. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan
Pagtalakay gamit ang
semantic webbing.
Ang mga mag-aaral ay
malayang magbigay ng
sariling pagpapakahulugan
sa mga gamit ng wika.
Pagtalakay sa iba pang gamit ng
wika sa lipunan sa pamamagitan
ng “Panel Discussion” ng bawat
pangkat
Pangkat 1- Personal
Pnangkat 2- Heuristiko
Pangkat 3- Representatibo
4. E. Paglinang sa kabihasaan Pangkatang Gawain:
Pangangalap ng iba’t
ibang post/s sa mga
modernong sites.
Pangkatang Gawain:
Suriin ang mga nakalap na
post/s sa mga iba’t ibang
modernong sites.
Pangkatang Gawain:
Pagsasadula ng isang
sitwasyon gamit ang isang
wika sa lipunan.
Pangkat 1- Sitwasyon sa
Paaralan
Pangkat 2- Sitwasyon sa
Simbahan
Pangkat 3-Sitwasyon sa
Parke o iba pang pasyalan
Pangkat 4- Sitwasyon sa
Palengke o iba pang
pamilihan
Pagpapakita ng video clip at
susuriin ang pagkakaiba at
pagkakatulad ng wikang nagamit.
F. Paglalapat ng aralin sa
pang-araw-araw na buhay
Ano-ano ang mga
isinasaalang-alang sa
pangangalap ng mga
post/s na susuriin?
Ano-ano ang iyong naging puna
at sagabal sa inyong pagsusuri?
Pag-uugnay ng gamit ng
wika sa konkretong
karanasan.
Paano maisasaalang-alang ang
kahalagahan ng gamit ng wika sa
lipunan?
G. Paglalahat ng aralin Kailan madalas nagagamit
ang iba’t ibang gamit ng
wika?
Pagbubuod ng aralin.
H. Pagtataya ng Aralin Maikling Pagsusulit sa Gamit ng
Wika ( 10 aytem)
I. Karagdagang Gawain para
sa takdang-aralin at
remediation
Magsaliksik tungkol sa
gamit ng wika na Personal,
Heuristiko at
Representatibo.
IV. MGA TALA ____Natapos ang
aralin/gawain at maaari
nang magpatuloy sa
____Natapos ang aralin/gawain at
maaari nang magpatuloy sa mga
susunod na aralin.
____Natapos ang
aralin/gawain at maaari
nang magpatuloy sa mga
susunod na aralin.
____Natapos ang aralin/gawain at
maaari nang magpatuloy sa mga
susunod na aralin.
5. mga susunod na
aralin.
____ Hindi natapos
ang aralin/gawain dahil
sa kakulangan sa
oras.
____Hindi natapos ang
aralin dahil sa
integrasyon ng mga
napapanahong mga
pangyayari.
____Hindi natapos ang
aralin dahil
napakaraming ideya
ang gustong ibahagi
ng mga mag-aaral
patungkol sa paksang
pinag-aaralan.
_____ Hindi natapos
ang aralin dahil sa
pagkaantala/pagsuspin
di sa mga klase dulot
ng mga gawaing pang-
eskwela/ mga sakuna/
pagliban ng gurong
nagtuturo.
Iba pang mga Tala:
____ Hindi natapos ang
aralin/gawain dahil sa kakulangan
sa oras.
____Hindi natapos ang aralin dahil
sa integrasyon ng mga
napapanahong mga pangyayari.
____Hindi natapos ang aralin dahil
napakaraming ideya ang gustong
ibahagi ng mga mag-aaral
patungkol sa paksang pinag-
aaralan.
_____ Hindi natapos ang aralin
dahil sa pagkaantala/pagsuspindi
sa mga klase dulot ng mga gawaing
pang-eskwela/ mga sakuna/
pagliban ng gurong nagtuturo.
Iba pang mga Tala:
____ Hindi natapos ang
aralin/gawain dahil sa
kakulangan sa oras.
____Hindi natapos ang
aralin dahil sa integrasyon
ng mga napapanahong
mga pangyayari.
____Hindi natapos ang
aralin dahil napakaraming
ideya ang gustong ibahagi
ng mga mag-aaral
patungkol sa paksang
pinag-aaralan.
_____ Hindi natapos ang
aralin dahil sa
pagkaantala/pagsuspindi sa
mga klase dulot ng mga
gawaing pang-eskwela/
mga sakuna/ pagliban ng
gurong nagtuturo.
Iba pang mga Tala:
____ Hindi natapos ang
aralin/gawain dahil sa kakulangan
sa oras.
____Hindi natapos ang aralin dahil
sa integrasyon ng mga
napapanahong mga pangyayari.
____Hindi natapos ang aralin dahil
napakaraming ideya ang gustong
ibahagi ng mga mag-aaral
patungkol sa paksang pinag-
aaralan.
_____ Hindi natapos ang aralin
dahil sa pagkaantala/pagsuspindi
sa mga klase dulot ng mga
gawaing pang-eskwela/ mga
sakuna/ pagliban ng gurong
nagtuturo.
Iba pang mga Tala:
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mga mag-
aaral na nakakuha ng 80 % sa
pagtataya.
B. Bilang ng mga mag-aaral na
nangangailangan pa ng
ibang gawain para sa
remediation
C. Nakatatulong baa ng
remedial? Bilang ng mga
6. mag-aaral na nakaunawa sa
aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga estratehiyang
pampagtuturo ang
nakatulong nang lubos?
Paano ito nakatulong?
___ _sama-samang
pagkatuto
____Think-Pair-Share
____Maliit na
pangkatang talakayan
____malayang
talakayan
____Inquiry based
learning
____replektibong
pagkatuto
____ paggawa ng
poster
____pagpapakita ng
video
_____Powerpoint
Presentation
____Integrative
learning (integrating
current issues)
____Pagrereport /gall
ery walk
____Problem-based
learning
_____Peer Learning
____Games
____Realias/models
____KWL Technique
____Quiz Bee
Iba pang Istratehiya sa
pagtuturo:__________
____
__________________
__________________
_______________
__________________
________________
_________________
___ _sama-samang pagkatuto
____Think-Pair-Share
____Maliit na pangkatang
talakayan
____malayang talakayan
____Inquiry based learning
____replektibong pagkatuto
____ paggawa ng poster
____pagpapakita ng video
_____Powerpoint Presentation
____Integrative learning (integrating
current issues)
____Pagrereport /gallery walk
____Problem-based learning
_____Peer Learning
____Games
____Realias/models
____KWL Technique
____Quiz Bee
Iba pang Istratehiya sa
pagtuturo:______________
____________________________
_______________________
____________________________
______ _________________
_________________________
Paano ito nakatulong?
_____ Nakatulong upang
maunawaan ng mga mag-aaral ang
aralin.
_____ naganyak ang mga mag-
aaral na gawin ang mga gawaing
naiatas sa kanila.
_____Nalinang ang mga kasanayan
ng mga mag-aaral
_____Pinaaktibo nito ang klase
Other reasons:
___ _sama-samang pagkatuto
____Think-Pair-Share
____Maliit na pangkatang talakayan
____malayang talakayan
____Inquiry based learning
____replektibong pagkatuto
____ paggawa ng poster
____pagpapakita ng video
_____Powerpoint Presentation
____Integrative learning (integrating
current issues)
____Pagrereport /gallery walk
____Problem-based learning
_____Peer Learning
____Games
____Realias/models
____KWL Technique
____Quiz Bee
Iba pang Istratehiya sa
pagtuturo:______________
________________________________
___________________
________________________________
__ _________________
_________________________
Paano ito nakatulong?
_____ Nakatulong upang maunawaan
ng mga mag-aaral ang aralin.
_____ naganyak ang mga mag-aaral
na gawin ang mga gawaing naiatas sa
kanila.
_____Nalinang ang mga kasanayan ng
mga mag-aaral
_____Pinaaktibo nito ang klase
Other reasons:
________________________________
__________________
___ _sama-samang pagkatuto
____Think-Pair-Share
____Maliit na pangkatang
talakayan
____malayang talakayan
____Inquiry based learning
____replektibong pagkatuto
____ paggawa ng poster
____pagpapakita ng video
_____Powerpoint Presentation
____Integrative learning
(integrating current issues)
____Pagrereport /gallery walk
____Problem-based learning
_____Peer Learning
____Games
____Realias/models
____KWL Technique
____Quiz Bee
Iba pang Istratehiya sa
pagtuturo:______________
____________________________
_______________________
____________________________
______ _________________
_________________________
Paano ito nakatulong?
_____ Nakatulong upang
maunawaan ng mga mag-aaral
ang aralin.
_____ naganyak ang mga mag-
aaral na gawin ang mga gawaing
naiatas sa kanila.
_____Nalinang ang mga
kasanayan ng mga mag-aaral
_____Pinaaktibo nito ang klase
Other reasons:
7. __________________
_______
Paano ito
nakatulong?
_____ Nakatulong
upang maunawaan ng
mga mag-aaral ang
aralin.
_____ naganyak ang
mga mag-aaral na
gawin ang mga
gawaing naiatas sa
kanila.
_____Nalinang ang
mga kasanayan ng
mga mag-aaral
_____Pinaaktibo nito
ang klase
Other reasons:
__________________
__________________
______________
__________________
__________________
________________
__________________
__________________
________________
__________________
__________________
_______________
__________________
__________________
_______________
____________________________
______________________
____________________________
________________________
____________________________
________________________
____________________________
_______________________
____________________________
_______________________
________________________________
____________________
________________________________
____________________
________________________________
___________________
________________________________
___________________
____________________________
______________________
____________________________
________________________
____________________________
________________________
____________________________
_______________________
____________________________
_______________________
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na sosolusyunan
sa tulong ng aking
punongguro at superbisor
8. G. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa kapwa ko
guro?
Prepared: Approved By: Noted:
YHESA D. PAGADO JULIET C. LUMBIN EVERGISTO L. LAMOSTE
SHS TEACHER II MASTER TEACHER I - FILIPINO HT-III/SCHOOL IN CHARGE