1. DAILY LESSON LOG
( Pang-Araw-Araw Na Tala
Sa Pagtuturo)
PAARALAN AGNO NATIONAL HIGH SCHOOL ANTAS 8 – Emerald, Topaz, Onyx, Garnet, Jade, Pearl
GURO GNG. RIZZA FE N. BRAGANZA ASIGNATURA FILIPINO 8
PETSA/ORAS Agosto 29-Sept.1, 2023 MARKAHAN UNANG MARKAHAN
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW
LAYUNIN
A.Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa kasaysayan ng Panitikan sa panahon ng katutubo, Espanyol, Hapon
B.Pamantayan sa Pagganap Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ng kampanya tungo sa panlipunang kamalayan sa pamamagitan ng multi-media (social media awareness campaign)
C.Mga Kasanayan sa Pagkatuto
(Isulat ang Code ng bawat
kasanayan)
Pagkatapos ng aralin, ang mga mag-
aaral ay inaasahang :
Pagkatapos ng aralin, ang mga mag-
aaral ay inaasahang :
Naiuugnay ang mahahalagang
kaisipang nakapaloob sa mga
karunungangbayan sa mga pangyayari
sa kasalukuyan.
F8PB-Ia-c-22
Mga tiyak na layunin:
1.Nabibigyang kahulugan ang
karunungang-bayan;
2.Natutukoy ang pangyayari sa
kasalukuyan na may kaugnayan sa
kaisipang nakapaloob sa karunungang-
bayan;
3.Natutukoy ang mahalagang kaisipang
napapaloob sa sa mga karunungang-
bayan;
Pagkatapos ng aralin, ang mga mag-
aaral ay inaasahang :
Naiuugnay ang mahahalagang
kaisipang nakapaloob sa mga
karunungangbayan sa mga
pangyayari sa kasalukuyan. F8PB-Ia-
c-22
Mga tiyak na layunin:
4.Nakabubuo ng tamang salita na
tutugma sa bawat bugtong.;
5.Nakabubuo ng sariling bugtong na
may kaugnayan sa kasalukuyang
pangyayari; batay sa sitwasyon.
Pagkatapos ng aralin, ang mga mag-
aaral ay inaasahang :
Naiuugnay ang mahahalagang
kaisipang nakapaloob sa mga
karunungangbayan sa mga
pangyayari sa kasalukuyan. F8PB-Ia-
c-22
Mga tiyak na layunin:
6.Nakasusulat ng sariling kasabihan
at salawikain
D. GAD Core Values (Pagpapahalaga sa tao.)
E. Integrasyon Araling Panlipunan at EsP Araling Panlipunan at EsP Araling Panlipunan at EsP
II. NILALAMAN Kabanata I: Panitikan sa Panahon ng
Katutubo
Aralin 1: Karunungang-bayan
Kabanata I: Panitikan sa Panahon
ng Katutubo
Aralin 1: Karunungang-bayan
Kabanata I: Panitikan sa Panahon
ng Katutubo
Aralin 1: Karunungang-bayan
2. III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng
Guro
2. Mga pahina sa Kagamitang
Pang-Mag-aaral
Filipino
Modyul 1: Karunungang-bayan
p.1-8
Filipino
Modyul 1: Karunungang-bayan
p.9-12
Filipino
Modyul 1: Karunungang-bayan
p. 12-15
3. Mga Pahina sa Teksbuk Pinagyamang Wika at Panitikan 8 Pinagyamang Wika at Panitikan 8 Pinagyamang Wika at Panitikan 8
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa Portal ng Learning
Resources
B. Iba pang Kagamitang
Panturo
PowerPoint, laptop, modyul para sa
mag-aaral
PowerPoint, laptop, modyul para sa
mag-aaral
PowerPoint, laptop, modyul para sa
mag-aaral
PowerPoint, laptop, modyul para sa
mag-aaral
IV. PAMAMARAAN
A...Balik –Aral sa nakaraang aralin
at/o pagsisismula ng bagong
aralin.
Oryentasyon sa unang araw ng
eskwela .
Pagpapakilala ng guro sa klase.
Pagpapakilala ng mga mag-aaral sa
klase.
Pagpapakilala sa mga alituntunin sa
loob at labas ng silid-aralan.
Panimulang Gawain:
1.Panalangin
2.Pagtatala ng mga dumalo sa klase
3.Pagpapaalala sa mga alituntunin sa
loob ng klase.
Balik-aral:
Tama o Mali, Mali Itama!
Panuto: Sagutin ang pagsasanay sa
ibaba upang malaman kung gaano
kalawak ang iyong kaalaman tungkol
sa Panitikang Pilipino. Isulat ang TAMA
kung ang pangungusap ay tama at
kung MALI, palitan ang salitang may
salungguhit upang ito ay maging tama.
p. 3-4
Panimulang Gawain:
1.Panalangin
2.Pagtatala ng mga dumalo sa klase
3.Pagpapaalala sa mga alituntunin sa
loob ng klase.
Balik-aral:
Bugtungan Tayo!
Sagutin ang sumusunod na bugtong.
Iayos ang mga initimang letra upang
mabuo ang tamang salita na tutugma
sa bawat bugtong. P.9.
Panimulang Gawain:
1.Panalangin
2.Pagtatala ng mga dumalo sa klase
3.Pagpapaalala sa mga alituntunin sa
loob ng klase.
Balik –Aral sa nakaraang aralin.
B...Paghahabi sa layunin ng aralin Ipagbigay-alam ang mga inaasahang
maipapamalas ng mag-aaral sa
asignaturang Filipino 8 .
1.Ilahad sa mga mag-aaral ang mga
kasanayang pampagkatuto/ layunin ng
aralin.
2. Ilahad ang Mahalagang Tanong:
1. Bakit kailangang alamin ang iba’t
ibang akda na lumaganap sa Pilipinas
1.Ilahad sa mga mag-aaral ang mga
kasanayang pampagkatuto/ layunin ng
Aralin
Paglalahad sa mga Gabay ng Tanong
ukol sa babasahing akda.
1.Ilahad sa mga mag-aaral ang mga
kasanayang pampagkatuto/ layunin
ng aralin.
3. sa panahon ng mga Katutubo,
Espanyol at Hapones?
C..Pag- uugnay ng mga halimbawa
sa bagong aralin
Ipakilala ang magiging paksa/ aralin sa
asignaturang Filipino.
Suriin at kilalanin ang sumusunod na
mga karunungang-bayan.
p. 4
D...Pagtalakay ng bagong konsepto
at paglalahad ng bagong
kasanayan #1
Mga Patakaran na dapat ipatupad para
sa panuruang taon:
1. Disiplina
2. Uniform
3. Haircut
4. Attendance
5. Cleanliness
Talakayin ang Karunungan-bayan. Bumuo ng sariling salawikain at
kasabihan batay sa pangyayari.
Gamitin ang pamantayang nabuo.
E... Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #2
Talakayin ang iba’t ibang uriang
karunungang-bayan
1. Salawikain
2. Sawikain
Talakayin ang iba’t ibang uriang
karunungang-bayan
3. Kasabihan
4. Bugtong
Pagbabahaginan sa klase.
F...Paglinang sa kabihasaan
(Tungo sa Formative
Assessment)
Maglalahad ang guro ng limang
salawikain/sawikain.
Hihingan ang mga mag-aaral na ibigay
ang kahulugan ng mga ito.
Ipoproseso ang sagot ng mga mag-
aaral.
Maglalahad ang guro ng limang .
Bugtong/kasabihan.
Hihingan ang mga mag-aaral na ibigay
ang kahulugan ng mga ito.
Ipoproseso ang sagot ng mga mag-
aaral.
Ipoproseso ang sagot ng mga mag-
aaral.
G...Paglalapat ng aralin sa pang-
araw- araw na buhay
Ipasagot ang tanong:
Ano ang mahalagang papel na
ginagampanan ng karunungang bayan
sa pang-araw-araw na buhay?
Ipagawa sa mga mag-aaral ang
gawaing
Iangkop Mo!
Panuto: Basahinang mgasitwasyong
nasa ibaba na nangyayarisatotoong
buhay sa kasalukuyan. Mula rito piliin
ang pinakaangkop na kasabihan,
salawikain o sawikainbataysa
sitwasyon. P.10-11
Paghango sa pangunahing mensahe
ng Karunungan ng Bayan.
Pagkatapos iuugnay ito sa tunay na
buhay.
H...Paglalahat ng Aralin Hihingan ang mga mag-aaral na
makapagbigay ng sariling halimbawa
Ipagawa ang gawain.
Panuto: Dugtungan ang mga
4. ng Karunungang-bayan. pangungusap na may patlang ayon sa
iyong natutuhan.
I...Pagtataya ng Aralin .Maikling pagsusulit
J...Karagdagang Gawain para sa
takdang- aralin at remediation
Ihanda ang iyong sarili sa
panibagong aralin, ang
Modyul 2:
Matatalinghagang Pahayag at
Eupemistiko o Masining na Pahayag
IV . MGA TALA (Remarks)
A..Bilang ng mag-aaral na
nakakuha sa 80% pagtataya
Emeral -
Topaz -
Onyx -
Garnet -
Jade -
Pearl -
B.. Bilang ng mag-aaral na ng iba
pang Gawain para sa remediation.
C..Nakatulong ba ang remedial ?
Bilang ng mag-aaral na naka-
unawa sa aralin
D..Bilang ng mag- aaral na mag-
papatuloy ng remediation
E..Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo
Ang nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong.
5. F..Anong suliranin ang aking nara-
nasan na solusyon sa tulong ang
aking punungguro at
superbisor?
G..Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?
Inihanda ni: Sinuri nina : Pinagtibay ni:
RIZZA FE N. BRAGANZA, MEd SHARON O. BASUEL, Med LARNIE N. NAVATA, MEd ANGELO N. ROSETE, EdD
Guro III Dalub-guro I Ulungguro III Punungguro IV