1. GRADES 1 to 12
Pang-Araw-araw na
Tala sa Pagtuturo
Paaralan: Baitang/Antas: GRADO 8 Markahan: UNA Petsa:
Guro: Asignatura: FILIPINO Linggo: UNA Sek:
Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw Ikaapat na Araw Ikalimang Araw
I. LAYUNIN
Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat linggo na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang layunin, maaari ring magdagdag ng iba pang gawain sa paglinang ng
Pamantayang Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga istratehiya ng Formative Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-aaral at mararamdaman ang kahalagahan ng bawat aralin dahil ang
mga layunin sa bawat linggo ay mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at nilalaman.
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga akdang pampanitikang sa Panahon ng mg Katutubo, Espanyol at Hapon.
B. Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa ng mag-aaral ang isang makatotohanang proyektong panturismo.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto
Isulat ang code sa bawat kasanayan
F8PT-Ia-c-19
Nabibigyang-kahulugan ang mga
talinghagang ginamit.
F8PN-Ia-c-20
Nahuhulaan ang mahahalagang
kaisipan at sagot sa mga
karunungang-bayang napakinggan
F8PU-Ia-c-20
Naibabahagi ang sariling kuro-
kuro sa mga detalye at kaisipang
nakapaloob sa akda batay sa:
-pagiging totoo o hindi totoo
-may batayan o kathang isip
lamang
F8PB-Ia-c-22
Naiuugnay ang mahahalagang
kaisipang nakapaloob sa mga
karunungang-bayan sa mga
pangyayari sa tunay na buhay sa
kasalukuyan
F8WG-Ia-c-17
Nagagamit ang paghahambing sa
pagbuo ng alinman sa bugtong,
salawikain, sawikain o kasabihan
(eupemistikong pahayag)
F8PS-Ia-c-20
Naisusulat ang sariling bugtong,
salawikain, sawikain o kasabihan
na angkop sa kasalukuyang
kalagayan
II. NILALAMAN Ang Nilalaman ay ang mga aralin sa bawat linggo. Ito ang paksang nilalayong ituro ng guro mula sa Gabay sa Kurikulum. Maaari itong tumagal ng isa hanggang dalawang linggo.
Aralin I: Karunungang-Bayan Aralin I: Karunungang-Bayan Aralin I: Karunungang-Bayan Paghahambing
III. KAGAMITANG PANTURO
Itala ang mga Kagamitang Panturo na gagamitin sa bawat araw. Gumamit ng iba’t ibang kagamitan upang higit na mapukaw ang interes at pagkatuto ng mga mag-aaral.
A. Sanggunian
1. Gabay ng Guro
2. Kagamitang Pang-Mag-aaral
3. Teksbuk Pinagyamang Pluma 8, pp. 7-24 Pinagyamang Pluma 8, pp. 7-24 Pinagyamang Pluma 8, pp. 7-24 Pinagyamang Pluma 8, pp. 7-24
4. Karagdagang Kagamitan mula sa
Portal ng Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo
selpon Activity notebook
IV. PAMAMARAAN
Gawin ang pamamaraang ito ng buong linggo at tiyakin na may Gawain sa bawat araw. Para sa holistikong pagkahubog, gabayan ang mga mag-aaral gamit ang mga istratehiya ng formative assessment. Magbigay ng
maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng analitikal at kusang magtaya ng dating kaalaman na inuugnay sa kanilang pang-araw-araw na karanasan.
2. Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw Ikaapat na Araw Ikalimang Araw
A. Balik-aral sa Nakaraang Aralin o
Pagsisimula ng Bagong Aralin
Ilahad ang Mahalagang Tanong:
1. Bakit kailangang alamin ang iba’t
ibang akda na lumaganap sa
Pilipinas sa panahon ng mga
Katutubo, Espanyol at Hapones?
2. Paano nakatutulong sa
pagkakaroon ng kritikal na pag-iisip
ang pagbabasa ng panitikang
namayani sa iba’ti bang panahon?
Balik-aral sa nakaraang aralin. Balik-aral sa nakaraang aralin. Balik-aral sa nakaraang aralin.
B. Paghahabi sa Layunin ng Aralin Magkakaroon ng gawain, pahina 8.
Isa-isahin ang iba’t ibang panitikan ng
Pilipino na alam ng mga mag-aaral.
Itatala ang kanilang sagot sa tulong
ng graphic organizer. Pagkatapos,
iproproseso ang sagot ng mga mag-
aaral.
Sagutin:
1. Alin sa iyong mga naitalang
panitikang Pilipino ang pinakagusto
mong basahin o pag-aralan? Bakit?
2. Sa iyong palagay, bakit
mahalagang pag-aralan ang iba’t
ibang panitikan n gating lahi?
3. Paano mapananatili at
mapauunlad ang panitikang minana
pa sa ating ninuno ng kasalukuyang
panahon?
Paglalahad sa mga Gabay ng
Tanong ukol sa babasahing akda.
Papangkatin ang mga mag-aaral
sa sa lima. Ipagagawa ang
bahaging Buoin Natin na nasa
pahina 15.
Pagpapabasa sa isang tula –
Noon at Ngayon. Pagkatapos.
Talakayin ito.
C. Pag-uugnay ng Halimbawa sa
Bagong Aralin
Talakayin ang tungkol sa panitikan at
mga kahalagahan ng pag-aaral dito.
Pagpapabasa sa akda- Karunungan
ng Buhay,
Pagbabahaginan sa klase. Sabihin:
Pansinin ang mga salitang may
diin sa tula, sa iyong palagay, ang
gamit ng mga ito? Gaano mo ba
kadalas gamitin ang mga
ganitong uri ng salita?
D. Pagtalakay ng Bagong Konsepto
at Paglalahad ng Bagong
Kasanayan #1
Pagpaparinig sa nakarekord na
kasayasayan ng panitikang Pilipino
sa Panahon ng mga Katutubo,
Espanyol at Hapones na nakarekord
Pagtalakay sa akda Talakayin ang tungkol sa
Paghahambing at mga uri nito.
E. Pagtalakay ng Bagong Konsepto
at Paglalahad ng Bagong
Kasanayan #2
Maglalahad ang guro ng limang
matatalinghagang pahayag. Hihingan
ang mga mag-aaral na ibigay ang
kahulugan ng mga ito.
Talakayin ang tungkol sa mga
akdang lumaganap bago dumating
ang mga Espanyol.
Paghingi ng mga halimbawa.
Tatalakayin ang mga ito.
F. Paglinang sa Kabihasaan
(Tungo sa Formative Assessment)
Ipoproseso ang sagot ng mga mag-
aaral.
Talakayin ang ilang halimbawa ng
karunungang-bayan.
Pasagutan ang bahaging Madali
Lang ‘Yan at Subukin Pa, pahina
22.. Ipasuri ang sagot ng mga
3. Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw Ikaapat na Araw Ikalimang Araw
mag-aaral.
G. Paglalapat ng Aralin sa Pang-
Araw-araw na Buhay
Paghango sa pangunahing
mensahe ng akdang –
Karunungan ng Bayan.
Pagkatapos iuugnay ito sa tunay
na buhay.
H. Paglalahat ng Aralin Pagbuo ng sintesis ukol sa gawain.
I. Pagtataya ng Aralin Hihingan ang mga mag-aaral na
makapagbigay ng sariling halimbawa
ng Karunungang-bayan
Pagbuo ng mga pangungusap na
naghahambing batay sa mga
larawang ipapakita ng guro.
J. Karagdagang Gawain para sa
Takdang-Aralin at Remediation
Pagsulat ng Journal
Bakit kailang pag-aralan at
pahalagahan ng mga kabataan ang
mga karunungang-bayan sa
kasalukuyang panahon?
Pagpapatuloy sa pagsulat bilang
gawaing-bahay
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
Magnilay sa iyong mga istratehiya ng pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat linggo. Paano mo ito naisakatuparan? Anong pantulong ang maaari mong gawin upang sila’y matulungan?
Tukuyin ang maaari mong itanong/ilahad sa iyong superbisor sa anumang tulong na maaari nilang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita.
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain
para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang
ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy
sa remediation
E. Alin sa mga estratehiya ng pagtuturo
ang nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking naranasan
na masosolusyunan sa tulong ng
aking punongguro at supervisor?
G. Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa
mga kapwa ko guro?
Inihanda nina:
FRANCES P. RABOY / PELAGIA P. MADRIAGA
Binigyang-pansin ni: