SlideShare a Scribd company logo
1 of 11
Republicof the Philippines
UNIVERSITYOF NORTHERN PHILIPPINES
Tamag, ViganCity
2700 IlocosSur
College of Teacher Education
Office of the Laboratory Schools
Website: www.unp.edu.ph Email: laboratoryschoolsunp@gmail.com
MASUSING BANGHAY-ARALIN SA FILIPINO 10
Week No. 6 Petsa: Nobyembre 8-12, 2021
I. Mga Layunin
1. Natutukoy angpagkakaibangmga gamit ng wikabilangInstrumento, Regulatoryo, at
Interaksiyonal.
2. Nakalalahok nangmasiglasapamamagitanngpagbibigay ngmga sarilingkaranasansa
paggamitng wikabilangInstrumento, Regulatoryo, atInteraksiyonal.
3. Nakagagawang infomercialhabang isinasaalang-alangangmgagamit ng wikabilang
Instrumento, Regulatoryo, oInteraksiyonal.
II. Paksang-Aralin:
Paksa: Mga Gamitng Wika sa Lipunan:Instrumento,Regulatoryo, at Interaksiyonal
Sanggunian: Gragasin,J. M. D., Malabuyoc,V.A., Nuncio,R.V.,Nuncio,E. M., Saul, A. J. G
Valenzuela, R., Villanueva, M. A. (2016). Sidhaya 11: Komunikasyon at
pananaliksik sa wika at kulturang Pilipino. C & E Publishing, Inc.
Pahina 84 – 123
Kagamitan: Laptop, PowerpointPresentation
III. Pamamaraan
Gawain ng Guro Gawain ng mga Mag-aaral
A. Balik-Aral
Isanghapongkaygandasainyonglahat,klas!
Bagotayo magsimulasaarawnaito,damhin
natin ang presensiya ng Panginoon sa
pamamagitan ng isang dasal. Licia, maaari
bang pangunahan ito?
Maraming salamat, Licia. Narito na ba ang
lahat ng 11 – STEM A?
Sa ngalan ng Ama, ng Anak, ng Espiritu
Santo, Amen.
Ama naming,maramingsalamatat muli mo
kaming tinipon-tipon sa araw na ito upang
matuto at makitaang aming mga kaklase at
guro. Gabayan mo po kami sa aming
talakayan nang sa ganoon ay makamit
naminang mga layuninginihandangaming
guropara salinggongito.Bigyanmokami ng
lakas at talino, gayundin ng aming guro,
upang maging makabuluhan ang aming
pagkaklase. Amen.
Opo, ma’am.
Ikinagagalak kong makita kayong lahat!
Ipagpatuloy ang pagpasok, klas.
Kumusta ang inyong internet connection?
Mabuti namankungganoon.Anoanghuling
tinalakay natin, klas?
Maaari bang ibahagi sa klase kung ano ang
naaalala tungkol dito, Gabrielle?
Mahusay! Lagi ninyong tatandaan klas na
angwikangPambansangPilipinasaywikang
Filipino alinsunod sa 1987 Constitution,
Artikulo14,Section6-9.Ang Tagalognaman
ay nagingbatayanlamangnoonsapagkatito
ang nauunawaan ng nakararami at ang
Pilipino naman ang siyang tawag sa mga
taong tubong Pilipinas.
Natutuwa ako at naintindihan ninyo ang
tinalakay natin noong nakaraan. Ngayon,
batid ko na kayo ay handa na para sa
susunod na paksang aralin. Handa na ba,
klas?
B. Bagong Aralin
1. Pagganyak
I-type mo, basahin mo *with feelings*!
Masusubok dito ang bilis ng inyong mga
kamay at tatas sa pagsasalita. Ifa-flashkosa
screen ang mga salitang ita-type ninyo at
babasahin ito *with feelings*. Ang unang
makabubuo ng pahayag ang siyang unang
babasa. Gayunpaman, kailangan muna
niyang banggitin ang katagang “oh” bago
basahin ang mga pahayag *with feelings.*
Naintindihan ba ang panuto, klas? Kung
gayon, simulan na natin!
1. Aray! Bakit mo ako tinusok?
2. Dear Manang Remy …
3. Wow! Ang laki naman niyan.
4. Ops! Huwag diyan, nakamamatay!
5. Aling Marites, pinaglihi ka ba sa
tsimis? – Naku, medyo lang!
Anggagalingnamanninyo!Nagustuhanba?
2. Paglalahad
Maayos naman po, ma’am.
Tungkol po sa Ebolusyon ng Wikang
Pambansa.
Mula po sa Tagalog, naging Pilipino, at
ngayonna po ay wikangFilipinoangwikang
Pambansa ng Pilipinas.
Opo, ma’am.
Handa na po, ma’am!
Opo, ma’am!
Isasagawa ang gawain
Opo, ma’am!
Balikan natin ang inyong gawain. Sa
paanong paraan binigkas ng inyong mga
kaklase ang mga pahayag?
Tama! Batay sa mga pahayag,nagsasaadito
ng tuwa, paalala, puna, at iba pa. Ngayon,
ano sa tingin ninyo ang gampanin ng wika
rito?
Mahusay! Sa pamamagitan ng paggamit ng
wika,atingnaipapahayagangatingsaloobin
hinggil sa mga bagay-bagay sa ating paligid.
Sa puntong ito, may ideya na ba kayo kung
ano angpaksangaralinnatinsa araw na ito?
Magaling! Ang paksang aralin natin sa araw
na itoaywalangibakundi anggamitngwika
sa lipunan,partikularnaangInstrumentona
gamit ang wika ay natutugunan ang
pangangailangan ng mga tao, Regulatoryo
na nagtatakda ng mga bagay na dapat
sundin, at Interaksiyonal na nagpapakita ng
ugnayan sa pagitan ng dalawa o higit pang
mga tao.
Handa na ba kayo, klas?
Ating tuklasin ang tatlo sa anim na mga
gamit ng wika sa lipunan.
3. Pagtalakay
Adrian, maaari bang basahin ang naka-flash
sa screen?
Magaling. Ang wika ay maituturing na
instrumental sapagkatnatutugunannitoang
pangangailangan ng tao tulad ng:
a. Pagpapahayag ng damdamin
b. Panghihikayat
c. Direktang pag-uutos
d. Pagtuturo at pagkatuto
Isa-isahin natin ito. Maaari bang magbigay
ng halimbawa kung paano ginagamit ang
wika sa pagpapahayag ng damdamin?
Tama! Maaaring sabihin mo rin na;
nakakainiskana,punong-punonaakosa’yo,
iiwan na kita, at marami pang iba.
Mayroon pong nagtatanong, nagbibigay
paalala, at pumupuna.
Gamit ang wika, naipahayag nila ang
kanilang mga nararamdaman sa iba’t ibang
ekspresyon, ma’am.
Tungkol po sa gamit ng wika, ma’am.
Opo, ma’am!
INSTRUMENTAL – ginagamit ang wika
upang may mangyari o may maganap na
bagay-bagay.
Mahal kita, mama.
Maraming salamat, Sir!
Magandang araw s aiyo, binibini!
Paano naman kayo manghikayat?
Magaling!Maaaringsaparaandinna;itooh,
nakasuot sa akin, o kaya naman ay ma,
sasamasa gala si ganito,payagkana please,
at iba pa.
Sa mga magalingmag-utosomapag-utusan,
ano ang kadalasang binabanggit sa inyo?
Tama. Kungminsan,gustorin namannating
mapag-utusan dahil sa kapalit.
Kung sa pagtuturo at pagkatuto naman,
maaari bang magbigay ng halimbawa?
Mahusay! Maaaring sa pinakapayak din na
halimbawa, itong ginagawa natin ngayon.
Akoay nagtuturosa inyoatnatututorin ako
sa inyo sa lawak ng inyong kaalaman.
Maliban sa mga nabanggit, ang mga
pahayag na matatagpuan sa inyong gawain
kanina na
1. Aray! Bakit mo ako tinusok?
2. Dear Manang Remy…
3. Wow! Ang laki naman niyan.
aymgahalimbawangInstrumentalsapagkat
ang wika ang ginamit upang ipahayag ang
kanilang nararamdaman.
Sunod naman, pakibasa nga, Jaquelyn?
Ano ang naintindihan sa unang kategorya?
Magaling! Sa lokusyunaryo, kung ano iyong
una mong naintindihan o naunawaan.
Maganda ‘to mare, bilhin mo na.
Sa UNP mo na pag-aralin ang anak mo,
mahahasa siya kagaya ni Angeline.
Gawinmona ‘yan,bibigyankitangpanload.
Kung huhugasanmo ang pinggan,hindi kita
isusumbong.
Ganito ang gawin mo sa sanaysay, lagyan
mo ng panimula, katawan, at wakas.
Sa dulo ng kalye na ito, kailangan mong
lumiko at makikita mo na ang Calle
Crisologo.
Ayon kay John L. Austin sa kaniyang teorya
sa bigkas-pagganap o speech act, mayroon
itong tatlong kategorya.
1. Literal na pahayag o lokusyunaryo – ito
ang literal na kahulugan ng pahayag.
Halimbawa: Tama na!
Anglokusyunaryopoaytumutukoysaliteral
na kahulugan po. Kagaya po ng katagang
Maaaring halimbawarinnitoay,Akonalang
ulit. Ibig sabihin?
Tama! Sunod naman, pakibasa, Lourianne?
Salamat! Ano ang nais iparating ng
ilokusyunaryo?
Tumpak! Ang ilokusyunaryo ay tumutukoy
sa kahulugan batay sa sitwasyon o
pangyayari. Sa palagay ninyo, ano pa ang
ibig sabihin ng, ako na lang ulit?
Mahusay!Panghulingkategorya,maari bang
pakibasa, Cassandra?
Sa palagay ninyo, ano ang maaaring
mangyari sa mga pahayag na, ako na lang
ulit?
Magaling! Batid kong nauunawaan ninyo
ang Instrumental. Sunod naman, pakibasa
ang tungkol sa Regulatoryo, Althea?
Ano ang nais iparating ng Regulatoryo?
Tama! Matanong ko nga kayo, sa inyong
mga bahay sino ang nasusunod? Ang tatay
ba o nanay? O baka naman kayong mga
anak?
Tama, ang nanay o ang tatay ang siyang
nasusunod sa bahay. Wala namang ibang
tama na, nais po niyang sabihin na itigil na
ito.
Kailangan pong piliin siyang muli.
2. Pahiwatig sa konteksto ng kultura’t
lipunan o ilokusyunaryo – ito ang
kahulugan ng mensahe batay sa
kontekstong pinagmulan ng nakikinig at
tumatanggap nito.
Halimbawa: Tama na!
Maaaring mangahulugang:
Tumpak, totoo, o kapani-paniwala
Itigil na o tapusin na
Mula sa mali, hinintay na maging tama
Ang mensahe po ng isang pahayag ay
nakabatay sa konteksto o sitwasyon.
Magkabalikan po sila o kaya naman po ay
gawin niya ulit ‘yong isang bagay.
3.Pagganap sa mensahe o perlokusyunaryo
– ito ang ginawa o nangyari matapos
mapakingganomatanggapang mensahe.
Halimbawa: “Tama na!”
Maaaring magbunga ng pagtigil ng isang
tao sa kaniyang ginagawa.
Magkakabalikan na po sila o magagawa na
niyang muli iyong gusto niyang gawin.
REGULATORYO – ginagamitangwikaupang
magtakda,mag-utos,atmagbigaydireksyon
sa atin bilang kasapi ng anumang
institusyon.
Sa tulong po ng wika, nagkakaroon tayo ng
gabay sa mga bagayna dapat at hindi dapat
gawin.
May magsasabing nanay o tatay.
hinahangadanginyongmgamagulangkundi
ang inyong kabutihan. Maliban sa tahanan,
saang lugar n’yo pa nakikita na mayroong
nasusunod, klas?
Magagaling!Sa bawat institusyonna inyong
pinapasukan, pribado man o publiko,
mayroon itong sinusunod na mga
alituntunin,ditonapumapasokanggamitng
wika bilang regulatoryo. Pakibasa ang
susunod na slide, Audrey?
Salamat,Audrey.Mulasaterminongberbal,
ito ay nanggagaling sa bunganga ng mga
taong nagtatakda ng mga ito. Maliban sa
mga nabanggit, pakahulugan ang berbal na
klasipikasyon at magbigay pa ng ilang
halimbawa?
Mahusay! Pakibasa ang susunod na slide,
Harold?
Ipaliwanag nga kung ano ng biswal na
klasipikasyon?
Tumpak! Kung nasusulat naman ang batas,
ditona papasokiyongtiyaknasinusunodng
mga tao na ipinasa bilang batas, ordinansa,
o kautusan. Maaari bang magbigay ng mga
batas sa Pilipinas? O mga ordinansa sa
inyong mga tinitirahan.
Paaralan,simbahan, bilihan, pamahalaan…
Tatlong Klasipikasyon ng Wika ayon sa
Regulatoryong Bisa nito
1. Berbal – ang mga kautusan, batas, o
tuntunin na binabanggit lamang nang
pasalita ng pinuno.
Halimbawa:
Pamilya – Curfew
Guro – Bagsak
Ang berbal po ay mga sinusunod natin na
sinasalita lamang ng kahit na sino sa atin.
Class officers – ang magsasalita ng Ilokano
ay magbabayad ng piso
Mga kapatid – ang kukuha ng pagkain ay
hindi matutulungan sa assignment
2. Nasusulat, nakalimbag, at Biswal – ang
mga kautusan, batas, o tuntunin na
mababasa, mapapanood, o makikita na
ipinapatupad ng nasa kapangyarihan.
Halimbawa:
Saligang Batas
Batas na ipinasa sa Kongreso
Ordinansamulasa munisipyoatsiyudad
Kautusan at patakaran ng kompanya
Angbiswal po,ma’am,ayiyongmganakikita
ng atingmga mga. Iyonpongmga nakasulat
na batas oordinansana kailanganponating
sundin na mga mamamayan.
RA 9262 – Anti-VAWC
Tama ang inyongmgahalimbawa.Kungdito
naman sa paaralan,maaaringbasahinninyo
ang UNPStudentHandbooknangsaganoon
aymagkaroonkayongideyasamgadapatat
hindi dapatgawinngisangUNPian.Pakibasa
ang susunod na slide, Rania?
Salamat sa pagbasa! Ano ang naiintindihan
tungkol dito?
Magaling! Tumutukoy ito sa mga
superstitious beliefs nating mga Pilipino o
kahit sa iba ring kultura sa ibang bansa.
Maaari bang magbigayngmga superstitious
belief na alam ninyo?
Mahusay! Alam kong naunawaan ninyo
nang mabuti ang Regulatoryo. Sa inyong
gawain kanina, ang halimbawa nito ay ang
pahayag na, “Ops! Huwag diyan,
nakamamatay!” sapagkat nagpapaalala ito.
Dadako na tayo sa Interaksiyonal, pakibasa
nga ito, Paul?
Salamat sa pagbasa! Ano ang naunawaan
tungkol dito?
Tama! Sainteraksiyonal,nalilinangangating
kakayahan na makibagay sa ibang tao sa
pamamagitan ng pakikipag-usap sa kanila.
RA 10931 – Universal Access to Quality
Tertiary Education Act
Pagsuot ng Face Mask at Face Shield
Pamantayan sa Pamasahe
3. Di-nasusulat na tradisyon – mga
nagpasalin-saling bukambibig na
kautusan, batas, o tuntuning sinusunod
ng halos lahat ng mga tao.
Halimbawa:
Superstitious beliefs
Ito poiyongsinusunodnatinnabatayna po
sa ating kultura at tradisyon na namana po
natin sa ating mga ninuno, ma’am.
Bawal magwalis tuwing gabi,bawal kumain
ng niyog kapag rineregla …
INTERAKSIYONAL – ginagamit ang wika
upangtulungantayongmakipag-ugnayanat
bumuo ng sosyal na relasyon sa ating
pamilya, kaibigan, o kakilala.
Halimbawa:
Pakikipagbiruan
Pakikipagtalo tungko sa partikular na isyu
Pagsasalaysayngmaluungkotomasasayang
pangyayari
Ang interaksiyonal po ma’am ay isang
paraan na tayo ay makisalamuha sa ating
kapwa. Nakikipag-usap po tayo sa kanila
upang magkaroon ng magandang samahan
po.
Maaari bang magbigay ng mga halimbawa
ng interaksiyonal?
Tama. Ang inyong mga nabanggit ay sa
paraang face toface,paanonamanngayong
pandemya?
Ang gagaling naman ninyo klas! Natutuwa
ako sa inyong mga kasagutan. Maaaring
gamitin din natin halimbawa ang pahayag
kanina sa inyong gawain na “Aling Marites,
pinaglihi ka ba sa tsismis?? – Naku, medyo
lang!” sapagkat mayroong nangyaring
interaksiyonsapagitanninaAlingMaritesat
ang kaniyang kausap.
4. Paglalahat
Ugat ko, Bunga mo
Sapuntongito,atingbalikanangkabuoanng
tinalakay natin sa araw na ito sa
pamamagitan ng puno na ito.
Sa palagay ninyoklas,ano ang nararapat na
ilagay natin sa ugat ng ating puno?
Magaling! Nagkaroon tayo ng malawak na
talakayan dahil sa konsepto ni Haliday na
mga Gamitng Wikasa Lipunan.Nakitanatin
ditoangiba’tibangbungana talaganamang
makatutulongsainyongpakikipagtalastasan
at pakikipag-ugnayan. Maaari bang
bumanggit ng naging bunga nito?
Mahusay! Nagiging instrumental ang gamit
ng wika kung ito ang siyang dahilan kung
Socialization, Debut party, Kasal, Binyag
Google meeting,zoommeeting,chat,video
call, voice call
Ang pinag-ugatan po ng ating talakayan
ngayon ay ang Mga Gamit ng Wika sa
Lipunan ni M.A.K. Haliday, ma’am.
Una po ang Instrumental na kung saan
ginagamit ito upang mayroong mangyari o
maganap. Natalakay rin po natin dito ang
tatlongkategoryanaLokusyunaryonaliteral
na kahulugan, Ilokusyunaryo na ang
kahuluganaynakabataysa mga pangyayari,
at Perlokusyunaryo ay ang maaaring
mangyari pagkatapos ng pahayag.
bakit mayroong nagaganap na mga bagay-
bagay. Bilang karagdagan, papasok din dito
ang Lokusyunaryo, Ilokusyunaryo, at
Perlokusynaryo na lalo pang nagpalawak sa
inyongpag-unawasa instrumental nagamit
ng wika.
Maliban sa instrumental, ano pa ang ibang
bunga ng mga gamit ng wika, klas?
Tumpak! Ang regulatoryong gamit ng wika
ang nagsisilbing gabay o paalala sa ating
tungkol sa mga bagay na dapat at hindi
dapat gawin. Dito na rin pumapasok iyong
mga tuntuninna kailangannatingsundinna
maaaring pasalita, pasulat, at mga
nagpasalin-salin na mula sa ating mga
ninuno.
Mahusay! Ang interaksiyonal na gamit ng
wika ay nakatutulong sa atin upang
mapalalim pa ang ating pakikipagkapwa,
pisikal man ito o birtwal.
Batid ko na naunawaan ninyo ang ating
tinalakay. Ngayon, maaari bang ibigay ang
pagkakaibangunangtatlonggamitngwika?
Magaling! Batay sa inyong napag-aralan,
ano ang mahihinuha ninyong kahalagahan
ng bawat gamit ng wika na ating tinalakay?
Mahusay! Ang lahatng inyongnabanggitay
tama at alam kong batay ito sa inyong pag-
unawa. Basta’t lagi ninyong tatandaan klas
na ang wika ay mahalaga sa ating lipunan
sapagkat mayroon itong kaniya-kaniyang
gamitsa bawat aspektongatingbuhay. Ang
simpleng salita ay nagkakaroon ng iba’t
ibang kahulugan batay sa iba’t ibang
emosyon na nanggagaling sa ating
kaibuturan. Kagaya nga ng gawain ninyo
kanina, ang mga simpleng pahayag ay
AngRegulatoryopo.Ginagamitpoang wika
ritoupangmagkaroon tayonggabay samga
ginagawa natin. Dagdag pa rito, napag-
alaman natin ang mga klasipikasyon na
berbal o pasalita, biswal na nakasulat, at
mga di nakasulat na tradisyon na mga
superstitious beliefs.
Ang huli pong gamit ng wika na ating
tinalakay ay ang Interaksiyonal. Ginagamit
po natin ang wika upang makipag-ugnayan
sa ating kapwa.
Ibibigay ang pagkakaiba ng tatlo.
Nakatutulong sa pagpapahayag ng
damdamin.
Nagkakaroon ng gabay at panuntunan.
Nakabubuo ng magandang samahan.
nabigyan ninyo ng iba’t ibang kahulugan
dahil sa katagang “basahin with feelings.”
5. Pagsasanay
Pahayag ko, Tukuyin mo
Basahin at unawain ang mga pahayag.
Pagkataposay tukuyinkunganonggamitng
wika ang isinasaad nito. Matatagpuan ang
pagsasanay na ito sa inyong google
classroom.Bukasanggoogle formmula3:00
pm hanggang 11:59 pm ng Nobyember 10,
2021.
1. Maaari bang kunin mo ang bag ko sa
itaas?
2. Bawal magtapon ng basura rito.
3. Kumusta ka na? -Ayos lang naman.
4. Honesty is the best policy.
5. Pakihugasan mo ang pinagkainan ko.
6. Uy, may zoom meeting tayo mamaya!
7. Dumalo ako sa binyag ni baby Ish
kahapon kaya nakita ko siya.
8. Ayaw ko na!
9. Bawal ang pangangabit.
10. Masama ang pakiramdam ko.
ANSWER KEY
1. Instrumental
2. Regulatoryo
3. Interaksiyonal
4. Regulatoryo
5. Instrumental
6. Interaksiyonal
7. Interaksiyonal
8. Instrumental
9. Regulatoryo
10. Instrumental
IV. Pagtataya
INFOMERCIAL: ‘Ustomo ‘yorn?
Yaman din lamang na natapos na natin ang unang tatlong gamit ng wika (Instrumental,
Regulatoryo, at Interaksiyonal) inaasahang makagagawa kayo ng isang Infomercial. Ito ay
magiging pangkatang gawain.
Panuto:Pumili ngisangproduktona naisninyonggawanng infomercial.Sa inyonginfomercial,
inaasahan na makikita ang gamit ng wika na maaaring Instrumental, Regulatoryo, o
Interaksiyonal.Itoaymagtatagallamangng isangminutoatangbawatpangkataymagkakaroon
lamangngtatlongmiyembroatkinakailangangmakitanaangbawatisaaymayroongpagganap.
Ipapadala ko sa inyong email kung sino-sino ang magkakagrupo.
Rubriks para sa INFOMERCIAL: ‘Usto mo ‘yorn?
PAMANTAYAN
KONSISTENT
4
MAHUSAY
3
KATAMTAMAN ANG
HUSAY
2
Nilalaman
(x5)
Malinaw na naipakita
ang produktong nais
talakayinatmahusayna
naiugnayat nailahadng
napiling gamit ng wika
sa lipunan.
Malinaw na naipakita ang
produktong nais talakayin
ngunit hindi naiugnay at
nailahad ang napiling gamit
ng wika sa lipunan.
Hindi malinaw ang
produktong nais
talakayan at hindi
naiugnay ang produkto
at gamit ng wika sa
lipunan.
Gramatika
(x4)
Nagamit nang
mahusay ang wikang
Filipino sa
pamamagitan ng mga
tamang salitang
nakapaloob sa
infomercial.
May tatlo hanggang limang
pagkakamali sa wastong
paggamit ng mga salita sa
wikang Filipino.
Lumagpas sa lima ang
pagkakamali sa
wastong paggamit ng
mga salita sa wikang
Filipino.
Pagiging
malikhain
(x3)
Kitang-kita ang
kahusayan sa paggamit
ng iba’t ibang mga
teknik o istratehiya
upang maging masaya,
kaakit- akit ang
infomercial na nabuo.
Hindi gaanong kaakit-akit
ang infomercial dahil sa
limitadong istratehiyang
ginamit.
Hindi gumamit ng
istratehiya sa paggawa
ng infomercial,bastana
lamang gumawa ng
bidyu.
V. Kasunduan
Basahinang natitirangtatlonggamitngwika(Personal,Heuristik, atRepresentatibo)parasa
susunodnatalakayan.
Inihandani:
NIÑAPAULETTE F. AGSAULLO
Gurong Nagsasanay
Sinuri ni:
NOVELYNT. BARCENA, PhD
Guro ng EL 2
Iwinastoni:
LESTER A. AARON, MATFil
Gurong Namamatnubay
Binigyang-pansinni:
ANITA A. ARLEGUI, EdD
Asst.Principal,JuniorHighSchool
Pinagtibay:
AURELIA T. VITAMOG,EdD, RGC
Principal,LaboratorySchools
Puna: NAPAKAHUSAY! BINABATI KITA!

More Related Content

What's hot

Banghay aralin sa filipino 10 rose
Banghay aralin sa filipino 10   roseBanghay aralin sa filipino 10   rose
Banghay aralin sa filipino 10 roseRoseGarciaAlcomendra
 
Aralin_3.7.ppt paglisan.pptx
Aralin_3.7.ppt paglisan.pptxAralin_3.7.ppt paglisan.pptx
Aralin_3.7.ppt paglisan.pptxPrincejoyManzano1
 
Katuturan ng maikling kuwento.13
Katuturan ng maikling kuwento.13Katuturan ng maikling kuwento.13
Katuturan ng maikling kuwento.13Rosalie Orito
 
K-TO-12 GRADE 10 FILIPINO Ikalawang Markahan
K-TO-12 GRADE 10 FILIPINO Ikalawang Markahan K-TO-12 GRADE 10 FILIPINO Ikalawang Markahan
K-TO-12 GRADE 10 FILIPINO Ikalawang Markahan Joel Soliveres
 
Paano ang tamang pagsulat ng sanaysay para sa a
Paano ang tamang pagsulat ng sanaysay para sa aPaano ang tamang pagsulat ng sanaysay para sa a
Paano ang tamang pagsulat ng sanaysay para sa aBryan Roy Milloria
 
FIL 10 Q2 M7 Mga Anyo ng Panitikan sa SocMed, Kasanayang Gramatikal at Diskor...
FIL 10 Q2 M7 Mga Anyo ng Panitikan sa SocMed, Kasanayang Gramatikal at Diskor...FIL 10 Q2 M7 Mga Anyo ng Panitikan sa SocMed, Kasanayang Gramatikal at Diskor...
FIL 10 Q2 M7 Mga Anyo ng Panitikan sa SocMed, Kasanayang Gramatikal at Diskor...KreislerReyesEstarez
 
DLL SA FILIPINO 11 KOMUNIKASYON AT PANANALIKSIK.docx
DLL SA FILIPINO 11 KOMUNIKASYON AT PANANALIKSIK.docxDLL SA FILIPINO 11 KOMUNIKASYON AT PANANALIKSIK.docx
DLL SA FILIPINO 11 KOMUNIKASYON AT PANANALIKSIK.docxMARICELMAGDATO2
 
Mga pangkatang gawain
Mga pangkatang gawainMga pangkatang gawain
Mga pangkatang gawainAnnex
 
Grade 8 Filipino Module
Grade 8 Filipino ModuleGrade 8 Filipino Module
Grade 8 Filipino ModuleEarl Estoque
 
Filipino sa piling larang ( akademik) whlp
Filipino sa piling larang ( akademik) whlpFilipino sa piling larang ( akademik) whlp
Filipino sa piling larang ( akademik) whlpRANDYRODELAS1
 
K to 12 - Filipino Learners Module
K to 12 - Filipino Learners ModuleK to 12 - Filipino Learners Module
K to 12 - Filipino Learners ModuleNico Granada
 
Tuwiran at Di Tuwirang Pagpapahayag
Tuwiran at Di Tuwirang PagpapahayagTuwiran at Di Tuwirang Pagpapahayag
Tuwiran at Di Tuwirang PagpapahayagAllan Lloyd Martinez
 
Elehiya Grade 9 lesson in Filipino
Elehiya Grade 9 lesson in FilipinoElehiya Grade 9 lesson in Filipino
Elehiya Grade 9 lesson in Filipinoanalyncutie
 

What's hot (20)

Banghay aralin sa filipino 10 rose
Banghay aralin sa filipino 10   roseBanghay aralin sa filipino 10   rose
Banghay aralin sa filipino 10 rose
 
Sanaysay
Sanaysay Sanaysay
Sanaysay
 
Aralin_3.7.ppt paglisan.pptx
Aralin_3.7.ppt paglisan.pptxAralin_3.7.ppt paglisan.pptx
Aralin_3.7.ppt paglisan.pptx
 
Katuturan ng maikling kuwento.13
Katuturan ng maikling kuwento.13Katuturan ng maikling kuwento.13
Katuturan ng maikling kuwento.13
 
K-TO-12 GRADE 10 FILIPINO Ikalawang Markahan
K-TO-12 GRADE 10 FILIPINO Ikalawang Markahan K-TO-12 GRADE 10 FILIPINO Ikalawang Markahan
K-TO-12 GRADE 10 FILIPINO Ikalawang Markahan
 
Paano ang tamang pagsulat ng sanaysay para sa a
Paano ang tamang pagsulat ng sanaysay para sa aPaano ang tamang pagsulat ng sanaysay para sa a
Paano ang tamang pagsulat ng sanaysay para sa a
 
Pagsulat ng Reaksyong Papel.pptx
Pagsulat ng Reaksyong Papel.pptxPagsulat ng Reaksyong Papel.pptx
Pagsulat ng Reaksyong Papel.pptx
 
Ang nobela
Ang nobelaAng nobela
Ang nobela
 
FIL 10 Q2 M7 Mga Anyo ng Panitikan sa SocMed, Kasanayang Gramatikal at Diskor...
FIL 10 Q2 M7 Mga Anyo ng Panitikan sa SocMed, Kasanayang Gramatikal at Diskor...FIL 10 Q2 M7 Mga Anyo ng Panitikan sa SocMed, Kasanayang Gramatikal at Diskor...
FIL 10 Q2 M7 Mga Anyo ng Panitikan sa SocMed, Kasanayang Gramatikal at Diskor...
 
DLL SA FILIPINO 11 KOMUNIKASYON AT PANANALIKSIK.docx
DLL SA FILIPINO 11 KOMUNIKASYON AT PANANALIKSIK.docxDLL SA FILIPINO 11 KOMUNIKASYON AT PANANALIKSIK.docx
DLL SA FILIPINO 11 KOMUNIKASYON AT PANANALIKSIK.docx
 
Mga pangkatang gawain
Mga pangkatang gawainMga pangkatang gawain
Mga pangkatang gawain
 
Grade 8 Filipino Module
Grade 8 Filipino ModuleGrade 8 Filipino Module
Grade 8 Filipino Module
 
PPC_Ang Komiks.pptx
PPC_Ang Komiks.pptxPPC_Ang Komiks.pptx
PPC_Ang Komiks.pptx
 
Pagsulat
PagsulatPagsulat
Pagsulat
 
argumentatibo.docx
argumentatibo.docxargumentatibo.docx
argumentatibo.docx
 
Filipino sa piling larang ( akademik) whlp
Filipino sa piling larang ( akademik) whlpFilipino sa piling larang ( akademik) whlp
Filipino sa piling larang ( akademik) whlp
 
K to 12 - Filipino Learners Module
K to 12 - Filipino Learners ModuleK to 12 - Filipino Learners Module
K to 12 - Filipino Learners Module
 
Klino
KlinoKlino
Klino
 
Tuwiran at Di Tuwirang Pagpapahayag
Tuwiran at Di Tuwirang PagpapahayagTuwiran at Di Tuwirang Pagpapahayag
Tuwiran at Di Tuwirang Pagpapahayag
 
Elehiya Grade 9 lesson in Filipino
Elehiya Grade 9 lesson in FilipinoElehiya Grade 9 lesson in Filipino
Elehiya Grade 9 lesson in Filipino
 

Similar to AGSAULLO DLP No. 1 Fil 11.docx

DLL_FILIPINO 5_Q3_W2.docxndhhdhdhdddvdvdvhdh
DLL_FILIPINO 5_Q3_W2.docxndhhdhdhdddvdvdvhdhDLL_FILIPINO 5_Q3_W2.docxndhhdhdhdddvdvdvhdh
DLL_FILIPINO 5_Q3_W2.docxndhhdhdhdddvdvdvhdhRosendaMohana
 
Micro Lesson Filipino 8 (Ibat'ibang Uri ng Pangatnig)
Micro Lesson Filipino 8 (Ibat'ibang Uri ng Pangatnig)Micro Lesson Filipino 8 (Ibat'ibang Uri ng Pangatnig)
Micro Lesson Filipino 8 (Ibat'ibang Uri ng Pangatnig)Rosemarie Abano
 
Kahalagahan at Tungkulin ng Wika
Kahalagahan at Tungkulin ng WikaKahalagahan at Tungkulin ng Wika
Kahalagahan at Tungkulin ng WikaGrace Heartfilia
 
Kom-Pan-11_Q1_Modyul-5_Edisyon2_ver1.pdf
Kom-Pan-11_Q1_Modyul-5_Edisyon2_ver1.pdfKom-Pan-11_Q1_Modyul-5_Edisyon2_ver1.pdf
Kom-Pan-11_Q1_Modyul-5_Edisyon2_ver1.pdfCarlJansenCapalaran
 
DLL_FIILIPINO 6_Q2_W2.docx
DLL_FIILIPINO 6_Q2_W2.docxDLL_FIILIPINO 6_Q2_W2.docx
DLL_FIILIPINO 6_Q2_W2.docxAnabelleDeTorres
 
KPWKP_Q1_Module11 Pananaw ng Iba’t ibang Awtor sa Wikang Pambansa.pdf
KPWKP_Q1_Module11 Pananaw ng Iba’t ibang Awtor sa Wikang Pambansa.pdfKPWKP_Q1_Module11 Pananaw ng Iba’t ibang Awtor sa Wikang Pambansa.pdf
KPWKP_Q1_Module11 Pananaw ng Iba’t ibang Awtor sa Wikang Pambansa.pdfJohnnyJrAbalos1
 
KPWKP_Q1_Module6 Gamit ng Wika sa Lipunan (Instrumental at Regulatori).pdf
KPWKP_Q1_Module6 Gamit ng Wika sa Lipunan (Instrumental at Regulatori).pdfKPWKP_Q1_Module6 Gamit ng Wika sa Lipunan (Instrumental at Regulatori).pdf
KPWKP_Q1_Module6 Gamit ng Wika sa Lipunan (Instrumental at Regulatori).pdfJohnnyJrAbalos1
 
Filipino6 q1 mod1_paggamitng_pangngalan _v5
Filipino6 q1 mod1_paggamitng_pangngalan _v5Filipino6 q1 mod1_paggamitng_pangngalan _v5
Filipino6 q1 mod1_paggamitng_pangngalan _v5Mat Macote
 
Mga Istruktura ng Pangkahalatang Emfasis Ayon sa Sintaks
Mga Istruktura ng Pangkahalatang Emfasis Ayon sa SintaksMga Istruktura ng Pangkahalatang Emfasis Ayon sa Sintaks
Mga Istruktura ng Pangkahalatang Emfasis Ayon sa SintaksReggie Boy Beringuela
 
KOMUNIKASYON-Q1-WEEK 4 FOR STUDENT.pptx
KOMUNIKASYON-Q1-WEEK 4 FOR STUDENT.pptxKOMUNIKASYON-Q1-WEEK 4 FOR STUDENT.pptx
KOMUNIKASYON-Q1-WEEK 4 FOR STUDENT.pptxrufinodelacruz3
 
Kampanyang Panlipunan.pptx
Kampanyang Panlipunan.pptxKampanyang Panlipunan.pptx
Kampanyang Panlipunan.pptxrhea bejasa
 
1st-week-3-ALL-SUBJECTS-DLL.doc
1st-week-3-ALL-SUBJECTS-DLL.doc1st-week-3-ALL-SUBJECTS-DLL.doc
1st-week-3-ALL-SUBJECTS-DLL.docMichelleArzaga4
 
KPWKP_Q1_Module7 Gamit ng Wika sa Lipunan 2.pdf
KPWKP_Q1_Module7 Gamit ng Wika sa Lipunan 2.pdfKPWKP_Q1_Module7 Gamit ng Wika sa Lipunan 2.pdf
KPWKP_Q1_Module7 Gamit ng Wika sa Lipunan 2.pdfJohnnyJrAbalos1
 

Similar to AGSAULLO DLP No. 1 Fil 11.docx (20)

DLL_FILIPINO 5_Q3_W2.docxndhhdhdhdddvdvdvhdh
DLL_FILIPINO 5_Q3_W2.docxndhhdhdhdddvdvdvhdhDLL_FILIPINO 5_Q3_W2.docxndhhdhdhdddvdvdvhdh
DLL_FILIPINO 5_Q3_W2.docxndhhdhdhdddvdvdvhdh
 
Micro Lesson Filipino 8 (Ibat'ibang Uri ng Pangatnig)
Micro Lesson Filipino 8 (Ibat'ibang Uri ng Pangatnig)Micro Lesson Filipino 8 (Ibat'ibang Uri ng Pangatnig)
Micro Lesson Filipino 8 (Ibat'ibang Uri ng Pangatnig)
 
Kahalagahan at Tungkulin ng Wika
Kahalagahan at Tungkulin ng WikaKahalagahan at Tungkulin ng Wika
Kahalagahan at Tungkulin ng Wika
 
GRADE 6 FILIPINO.docx
GRADE 6 FILIPINO.docxGRADE 6 FILIPINO.docx
GRADE 6 FILIPINO.docx
 
Kom-Pan-11_Q1_Modyul-5_Edisyon2_ver1.pdf
Kom-Pan-11_Q1_Modyul-5_Edisyon2_ver1.pdfKom-Pan-11_Q1_Modyul-5_Edisyon2_ver1.pdf
Kom-Pan-11_Q1_Modyul-5_Edisyon2_ver1.pdf
 
DLL_FIILIPINO 6_Q2_W2.docx
DLL_FIILIPINO 6_Q2_W2.docxDLL_FIILIPINO 6_Q2_W2.docx
DLL_FIILIPINO 6_Q2_W2.docx
 
Modyul Wika
Modyul WikaModyul Wika
Modyul Wika
 
(KOMPAN) FIL11-JC.pdf
(KOMPAN) FIL11-JC.pdf(KOMPAN) FIL11-JC.pdf
(KOMPAN) FIL11-JC.pdf
 
KPWKP_Q1_Module11 Pananaw ng Iba’t ibang Awtor sa Wikang Pambansa.pdf
KPWKP_Q1_Module11 Pananaw ng Iba’t ibang Awtor sa Wikang Pambansa.pdfKPWKP_Q1_Module11 Pananaw ng Iba’t ibang Awtor sa Wikang Pambansa.pdf
KPWKP_Q1_Module11 Pananaw ng Iba’t ibang Awtor sa Wikang Pambansa.pdf
 
KPWKP_Q1_Module6 Gamit ng Wika sa Lipunan (Instrumental at Regulatori).pdf
KPWKP_Q1_Module6 Gamit ng Wika sa Lipunan (Instrumental at Regulatori).pdfKPWKP_Q1_Module6 Gamit ng Wika sa Lipunan (Instrumental at Regulatori).pdf
KPWKP_Q1_Module6 Gamit ng Wika sa Lipunan (Instrumental at Regulatori).pdf
 
Linggo-1.pptx
Linggo-1.pptxLinggo-1.pptx
Linggo-1.pptx
 
Komunikasyon modyul
Komunikasyon modyulKomunikasyon modyul
Komunikasyon modyul
 
Filipino6 q1 mod1_paggamitng_pangngalan _v5
Filipino6 q1 mod1_paggamitng_pangngalan _v5Filipino6 q1 mod1_paggamitng_pangngalan _v5
Filipino6 q1 mod1_paggamitng_pangngalan _v5
 
Mga Istruktura ng Pangkahalatang Emfasis Ayon sa Sintaks
Mga Istruktura ng Pangkahalatang Emfasis Ayon sa SintaksMga Istruktura ng Pangkahalatang Emfasis Ayon sa Sintaks
Mga Istruktura ng Pangkahalatang Emfasis Ayon sa Sintaks
 
KOMUNIKASYON-Q1-WEEK 4 FOR STUDENT.pptx
KOMUNIKASYON-Q1-WEEK 4 FOR STUDENT.pptxKOMUNIKASYON-Q1-WEEK 4 FOR STUDENT.pptx
KOMUNIKASYON-Q1-WEEK 4 FOR STUDENT.pptx
 
Masusing banghay aralin-sa_filipino @archieleous
Masusing banghay aralin-sa_filipino @archieleousMasusing banghay aralin-sa_filipino @archieleous
Masusing banghay aralin-sa_filipino @archieleous
 
Kampanyang Panlipunan.pptx
Kampanyang Panlipunan.pptxKampanyang Panlipunan.pptx
Kampanyang Panlipunan.pptx
 
1st-week-3-ALL-SUBJECTS-DLL.doc
1st-week-3-ALL-SUBJECTS-DLL.doc1st-week-3-ALL-SUBJECTS-DLL.doc
1st-week-3-ALL-SUBJECTS-DLL.doc
 
Epiko
EpikoEpiko
Epiko
 
KPWKP_Q1_Module7 Gamit ng Wika sa Lipunan 2.pdf
KPWKP_Q1_Module7 Gamit ng Wika sa Lipunan 2.pdfKPWKP_Q1_Module7 Gamit ng Wika sa Lipunan 2.pdf
KPWKP_Q1_Module7 Gamit ng Wika sa Lipunan 2.pdf
 

Recently uploaded

MGA KABABAIHAN NG SILANGAN AT TIMOG SILANGANG ASYA
MGA KABABAIHAN NG SILANGAN AT TIMOG SILANGANG ASYAMGA KABABAIHAN NG SILANGAN AT TIMOG SILANGANG ASYA
MGA KABABAIHAN NG SILANGAN AT TIMOG SILANGANG ASYARonalynGatelaCajudo
 
ARALIN-4.2 BASILIOARALIN-4.2 BASILIOARALIN-4.2 BASILIO.pptx
ARALIN-4.2 BASILIOARALIN-4.2 BASILIOARALIN-4.2 BASILIO.pptxARALIN-4.2 BASILIOARALIN-4.2 BASILIOARALIN-4.2 BASILIO.pptx
ARALIN-4.2 BASILIOARALIN-4.2 BASILIOARALIN-4.2 BASILIO.pptxRioOrpiano1
 
KABANATA 4. Erehe at pilibustero noli me tangere
KABANATA 4. Erehe at pilibustero noli me tangereKABANATA 4. Erehe at pilibustero noli me tangere
KABANATA 4. Erehe at pilibustero noli me tangerekimdavidmerana03
 
Mga-kagamitan-sa-gawaing-kahoy-metal-kawayan-at-pang-elektrisidad-pptx.pptx
Mga-kagamitan-sa-gawaing-kahoy-metal-kawayan-at-pang-elektrisidad-pptx.pptxMga-kagamitan-sa-gawaing-kahoy-metal-kawayan-at-pang-elektrisidad-pptx.pptx
Mga-kagamitan-sa-gawaing-kahoy-metal-kawayan-at-pang-elektrisidad-pptx.pptxNicaGobalizaEsquilon
 
G9 Araling Panlipunan Sektor ng Industriya.pptx
G9 Araling Panlipunan Sektor ng Industriya.pptxG9 Araling Panlipunan Sektor ng Industriya.pptx
G9 Araling Panlipunan Sektor ng Industriya.pptxCharmaineMacailan1
 
ARALING PANLIPUNAN 6 QUARTER 4 WEEK 2 MELC
ARALING PANLIPUNAN 6 QUARTER 4 WEEK 2 MELCARALING PANLIPUNAN 6 QUARTER 4 WEEK 2 MELC
ARALING PANLIPUNAN 6 QUARTER 4 WEEK 2 MELCRichardProtasio1
 
Ang sektor ng industriya araling panlipunan 10(1).pptx
Ang sektor ng industriya araling panlipunan 10(1).pptxAng sektor ng industriya araling panlipunan 10(1).pptx
Ang sektor ng industriya araling panlipunan 10(1).pptxEduardoReyBatuigas2
 
power point ARALING PANLIPUNAN IV S.pptx
power point  ARALING PANLIPUNAN IV S.pptxpower point  ARALING PANLIPUNAN IV S.pptx
power point ARALING PANLIPUNAN IV S.pptxRosemarieGaring
 
aralin4- Sektor ng Industriya april 17.pptx
aralin4- Sektor ng Industriya april 17.pptxaralin4- Sektor ng Industriya april 17.pptx
aralin4- Sektor ng Industriya april 17.pptxJeneferSaloritos
 
Kabanata 6 Si Kapitan Tiyago Filipino 9 p
Kabanata 6 Si Kapitan Tiyago Filipino 9 pKabanata 6 Si Kapitan Tiyago Filipino 9 p
Kabanata 6 Si Kapitan Tiyago Filipino 9 pmarryrosegardose
 
ARTS SINING 4 QUARTER 4 WEEK 3-4, PAMAYANANG KULTURAL
ARTS SINING 4 QUARTER 4 WEEK 3-4, PAMAYANANG KULTURALARTS SINING 4 QUARTER 4 WEEK 3-4, PAMAYANANG KULTURAL
ARTS SINING 4 QUARTER 4 WEEK 3-4, PAMAYANANG KULTURALHerlynJanMarieJuelo2
 
Noli Me Tangere/Kabanata 33-34/Presentasyon ng pagsasalaysay; gawa ni Ryan E....
Noli Me Tangere/Kabanata 33-34/Presentasyon ng pagsasalaysay; gawa ni Ryan E....Noli Me Tangere/Kabanata 33-34/Presentasyon ng pagsasalaysay; gawa ni Ryan E....
Noli Me Tangere/Kabanata 33-34/Presentasyon ng pagsasalaysay; gawa ni Ryan E....ryannioda32
 
Tauhan sa Noli me Tangere at ang mga ganap o ginagampanan nila
Tauhan sa Noli me Tangere at ang mga ganap o ginagampanan nilaTauhan sa Noli me Tangere at ang mga ganap o ginagampanan nila
Tauhan sa Noli me Tangere at ang mga ganap o ginagampanan nilajohnrohannebasale
 
ETIKA SA PANANALIKSIK-SALVATIERRA, NICAMARI DC..pptx
ETIKA SA PANANALIKSIK-SALVATIERRA, NICAMARI DC..pptxETIKA SA PANANALIKSIK-SALVATIERRA, NICAMARI DC..pptx
ETIKA SA PANANALIKSIK-SALVATIERRA, NICAMARI DC..pptxNicsSalvatierra
 
IBAT IBANG KALAMIDAD SA BANSA_064410.pptx
IBAT IBANG KALAMIDAD SA BANSA_064410.pptxIBAT IBANG KALAMIDAD SA BANSA_064410.pptx
IBAT IBANG KALAMIDAD SA BANSA_064410.pptxlouieilo1
 
Konsepto sa Pananaliksik sa pagbasa at Pagsusuri Tungo sa tekstong pananaliks...
Konsepto sa Pananaliksik sa pagbasa at Pagsusuri Tungo sa tekstong pananaliks...Konsepto sa Pananaliksik sa pagbasa at Pagsusuri Tungo sa tekstong pananaliks...
Konsepto sa Pananaliksik sa pagbasa at Pagsusuri Tungo sa tekstong pananaliks...AnjillyAIbrahim
 
ESP 10- pangangalaga sa kalikasan week 1
ESP 10- pangangalaga sa kalikasan week 1ESP 10- pangangalaga sa kalikasan week 1
ESP 10- pangangalaga sa kalikasan week 1NorbileneCayabyab1
 
ARALING PANLIPUNAN 10 MGA ISYU AT HAMON SA PAGKAMAMAMAYAN IKAAPAT NA MARKAHA...
ARALING PANLIPUNAN  10 MGA ISYU AT HAMON SA PAGKAMAMAMAYAN IKAAPAT NA MARKAHA...ARALING PANLIPUNAN  10 MGA ISYU AT HAMON SA PAGKAMAMAMAYAN IKAAPAT NA MARKAHA...
ARALING PANLIPUNAN 10 MGA ISYU AT HAMON SA PAGKAMAMAMAYAN IKAAPAT NA MARKAHA...KeanuJulian
 
Mga Pangyayari sa Pagtatapos ng Ikalawang Digmaang Pandaigdig 4.4.pptx
Mga Pangyayari sa Pagtatapos ng Ikalawang Digmaang Pandaigdig 4.4.pptxMga Pangyayari sa Pagtatapos ng Ikalawang Digmaang Pandaigdig 4.4.pptx
Mga Pangyayari sa Pagtatapos ng Ikalawang Digmaang Pandaigdig 4.4.pptxKristineMolina10
 
worldwar1 unang digmaang pandaigdig.pptx
worldwar1 unang digmaang pandaigdig.pptxworldwar1 unang digmaang pandaigdig.pptx
worldwar1 unang digmaang pandaigdig.pptxSundieGraceBataan
 

Recently uploaded (20)

MGA KABABAIHAN NG SILANGAN AT TIMOG SILANGANG ASYA
MGA KABABAIHAN NG SILANGAN AT TIMOG SILANGANG ASYAMGA KABABAIHAN NG SILANGAN AT TIMOG SILANGANG ASYA
MGA KABABAIHAN NG SILANGAN AT TIMOG SILANGANG ASYA
 
ARALIN-4.2 BASILIOARALIN-4.2 BASILIOARALIN-4.2 BASILIO.pptx
ARALIN-4.2 BASILIOARALIN-4.2 BASILIOARALIN-4.2 BASILIO.pptxARALIN-4.2 BASILIOARALIN-4.2 BASILIOARALIN-4.2 BASILIO.pptx
ARALIN-4.2 BASILIOARALIN-4.2 BASILIOARALIN-4.2 BASILIO.pptx
 
KABANATA 4. Erehe at pilibustero noli me tangere
KABANATA 4. Erehe at pilibustero noli me tangereKABANATA 4. Erehe at pilibustero noli me tangere
KABANATA 4. Erehe at pilibustero noli me tangere
 
Mga-kagamitan-sa-gawaing-kahoy-metal-kawayan-at-pang-elektrisidad-pptx.pptx
Mga-kagamitan-sa-gawaing-kahoy-metal-kawayan-at-pang-elektrisidad-pptx.pptxMga-kagamitan-sa-gawaing-kahoy-metal-kawayan-at-pang-elektrisidad-pptx.pptx
Mga-kagamitan-sa-gawaing-kahoy-metal-kawayan-at-pang-elektrisidad-pptx.pptx
 
G9 Araling Panlipunan Sektor ng Industriya.pptx
G9 Araling Panlipunan Sektor ng Industriya.pptxG9 Araling Panlipunan Sektor ng Industriya.pptx
G9 Araling Panlipunan Sektor ng Industriya.pptx
 
ARALING PANLIPUNAN 6 QUARTER 4 WEEK 2 MELC
ARALING PANLIPUNAN 6 QUARTER 4 WEEK 2 MELCARALING PANLIPUNAN 6 QUARTER 4 WEEK 2 MELC
ARALING PANLIPUNAN 6 QUARTER 4 WEEK 2 MELC
 
Ang sektor ng industriya araling panlipunan 10(1).pptx
Ang sektor ng industriya araling panlipunan 10(1).pptxAng sektor ng industriya araling panlipunan 10(1).pptx
Ang sektor ng industriya araling panlipunan 10(1).pptx
 
power point ARALING PANLIPUNAN IV S.pptx
power point  ARALING PANLIPUNAN IV S.pptxpower point  ARALING PANLIPUNAN IV S.pptx
power point ARALING PANLIPUNAN IV S.pptx
 
aralin4- Sektor ng Industriya april 17.pptx
aralin4- Sektor ng Industriya april 17.pptxaralin4- Sektor ng Industriya april 17.pptx
aralin4- Sektor ng Industriya april 17.pptx
 
Kabanata 6 Si Kapitan Tiyago Filipino 9 p
Kabanata 6 Si Kapitan Tiyago Filipino 9 pKabanata 6 Si Kapitan Tiyago Filipino 9 p
Kabanata 6 Si Kapitan Tiyago Filipino 9 p
 
ARTS SINING 4 QUARTER 4 WEEK 3-4, PAMAYANANG KULTURAL
ARTS SINING 4 QUARTER 4 WEEK 3-4, PAMAYANANG KULTURALARTS SINING 4 QUARTER 4 WEEK 3-4, PAMAYANANG KULTURAL
ARTS SINING 4 QUARTER 4 WEEK 3-4, PAMAYANANG KULTURAL
 
Noli Me Tangere/Kabanata 33-34/Presentasyon ng pagsasalaysay; gawa ni Ryan E....
Noli Me Tangere/Kabanata 33-34/Presentasyon ng pagsasalaysay; gawa ni Ryan E....Noli Me Tangere/Kabanata 33-34/Presentasyon ng pagsasalaysay; gawa ni Ryan E....
Noli Me Tangere/Kabanata 33-34/Presentasyon ng pagsasalaysay; gawa ni Ryan E....
 
Tauhan sa Noli me Tangere at ang mga ganap o ginagampanan nila
Tauhan sa Noli me Tangere at ang mga ganap o ginagampanan nilaTauhan sa Noli me Tangere at ang mga ganap o ginagampanan nila
Tauhan sa Noli me Tangere at ang mga ganap o ginagampanan nila
 
ETIKA SA PANANALIKSIK-SALVATIERRA, NICAMARI DC..pptx
ETIKA SA PANANALIKSIK-SALVATIERRA, NICAMARI DC..pptxETIKA SA PANANALIKSIK-SALVATIERRA, NICAMARI DC..pptx
ETIKA SA PANANALIKSIK-SALVATIERRA, NICAMARI DC..pptx
 
IBAT IBANG KALAMIDAD SA BANSA_064410.pptx
IBAT IBANG KALAMIDAD SA BANSA_064410.pptxIBAT IBANG KALAMIDAD SA BANSA_064410.pptx
IBAT IBANG KALAMIDAD SA BANSA_064410.pptx
 
Konsepto sa Pananaliksik sa pagbasa at Pagsusuri Tungo sa tekstong pananaliks...
Konsepto sa Pananaliksik sa pagbasa at Pagsusuri Tungo sa tekstong pananaliks...Konsepto sa Pananaliksik sa pagbasa at Pagsusuri Tungo sa tekstong pananaliks...
Konsepto sa Pananaliksik sa pagbasa at Pagsusuri Tungo sa tekstong pananaliks...
 
ESP 10- pangangalaga sa kalikasan week 1
ESP 10- pangangalaga sa kalikasan week 1ESP 10- pangangalaga sa kalikasan week 1
ESP 10- pangangalaga sa kalikasan week 1
 
ARALING PANLIPUNAN 10 MGA ISYU AT HAMON SA PAGKAMAMAMAYAN IKAAPAT NA MARKAHA...
ARALING PANLIPUNAN  10 MGA ISYU AT HAMON SA PAGKAMAMAMAYAN IKAAPAT NA MARKAHA...ARALING PANLIPUNAN  10 MGA ISYU AT HAMON SA PAGKAMAMAMAYAN IKAAPAT NA MARKAHA...
ARALING PANLIPUNAN 10 MGA ISYU AT HAMON SA PAGKAMAMAMAYAN IKAAPAT NA MARKAHA...
 
Mga Pangyayari sa Pagtatapos ng Ikalawang Digmaang Pandaigdig 4.4.pptx
Mga Pangyayari sa Pagtatapos ng Ikalawang Digmaang Pandaigdig 4.4.pptxMga Pangyayari sa Pagtatapos ng Ikalawang Digmaang Pandaigdig 4.4.pptx
Mga Pangyayari sa Pagtatapos ng Ikalawang Digmaang Pandaigdig 4.4.pptx
 
worldwar1 unang digmaang pandaigdig.pptx
worldwar1 unang digmaang pandaigdig.pptxworldwar1 unang digmaang pandaigdig.pptx
worldwar1 unang digmaang pandaigdig.pptx
 

AGSAULLO DLP No. 1 Fil 11.docx

  • 1. Republicof the Philippines UNIVERSITYOF NORTHERN PHILIPPINES Tamag, ViganCity 2700 IlocosSur College of Teacher Education Office of the Laboratory Schools Website: www.unp.edu.ph Email: laboratoryschoolsunp@gmail.com MASUSING BANGHAY-ARALIN SA FILIPINO 10 Week No. 6 Petsa: Nobyembre 8-12, 2021 I. Mga Layunin 1. Natutukoy angpagkakaibangmga gamit ng wikabilangInstrumento, Regulatoryo, at Interaksiyonal. 2. Nakalalahok nangmasiglasapamamagitanngpagbibigay ngmga sarilingkaranasansa paggamitng wikabilangInstrumento, Regulatoryo, atInteraksiyonal. 3. Nakagagawang infomercialhabang isinasaalang-alangangmgagamit ng wikabilang Instrumento, Regulatoryo, oInteraksiyonal. II. Paksang-Aralin: Paksa: Mga Gamitng Wika sa Lipunan:Instrumento,Regulatoryo, at Interaksiyonal Sanggunian: Gragasin,J. M. D., Malabuyoc,V.A., Nuncio,R.V.,Nuncio,E. M., Saul, A. J. G Valenzuela, R., Villanueva, M. A. (2016). Sidhaya 11: Komunikasyon at pananaliksik sa wika at kulturang Pilipino. C & E Publishing, Inc. Pahina 84 – 123 Kagamitan: Laptop, PowerpointPresentation III. Pamamaraan Gawain ng Guro Gawain ng mga Mag-aaral A. Balik-Aral Isanghapongkaygandasainyonglahat,klas! Bagotayo magsimulasaarawnaito,damhin natin ang presensiya ng Panginoon sa pamamagitan ng isang dasal. Licia, maaari bang pangunahan ito? Maraming salamat, Licia. Narito na ba ang lahat ng 11 – STEM A? Sa ngalan ng Ama, ng Anak, ng Espiritu Santo, Amen. Ama naming,maramingsalamatat muli mo kaming tinipon-tipon sa araw na ito upang matuto at makitaang aming mga kaklase at guro. Gabayan mo po kami sa aming talakayan nang sa ganoon ay makamit naminang mga layuninginihandangaming guropara salinggongito.Bigyanmokami ng lakas at talino, gayundin ng aming guro, upang maging makabuluhan ang aming pagkaklase. Amen. Opo, ma’am.
  • 2. Ikinagagalak kong makita kayong lahat! Ipagpatuloy ang pagpasok, klas. Kumusta ang inyong internet connection? Mabuti namankungganoon.Anoanghuling tinalakay natin, klas? Maaari bang ibahagi sa klase kung ano ang naaalala tungkol dito, Gabrielle? Mahusay! Lagi ninyong tatandaan klas na angwikangPambansangPilipinasaywikang Filipino alinsunod sa 1987 Constitution, Artikulo14,Section6-9.Ang Tagalognaman ay nagingbatayanlamangnoonsapagkatito ang nauunawaan ng nakararami at ang Pilipino naman ang siyang tawag sa mga taong tubong Pilipinas. Natutuwa ako at naintindihan ninyo ang tinalakay natin noong nakaraan. Ngayon, batid ko na kayo ay handa na para sa susunod na paksang aralin. Handa na ba, klas? B. Bagong Aralin 1. Pagganyak I-type mo, basahin mo *with feelings*! Masusubok dito ang bilis ng inyong mga kamay at tatas sa pagsasalita. Ifa-flashkosa screen ang mga salitang ita-type ninyo at babasahin ito *with feelings*. Ang unang makabubuo ng pahayag ang siyang unang babasa. Gayunpaman, kailangan muna niyang banggitin ang katagang “oh” bago basahin ang mga pahayag *with feelings.* Naintindihan ba ang panuto, klas? Kung gayon, simulan na natin! 1. Aray! Bakit mo ako tinusok? 2. Dear Manang Remy … 3. Wow! Ang laki naman niyan. 4. Ops! Huwag diyan, nakamamatay! 5. Aling Marites, pinaglihi ka ba sa tsimis? – Naku, medyo lang! Anggagalingnamanninyo!Nagustuhanba? 2. Paglalahad Maayos naman po, ma’am. Tungkol po sa Ebolusyon ng Wikang Pambansa. Mula po sa Tagalog, naging Pilipino, at ngayonna po ay wikangFilipinoangwikang Pambansa ng Pilipinas. Opo, ma’am. Handa na po, ma’am! Opo, ma’am! Isasagawa ang gawain Opo, ma’am!
  • 3. Balikan natin ang inyong gawain. Sa paanong paraan binigkas ng inyong mga kaklase ang mga pahayag? Tama! Batay sa mga pahayag,nagsasaadito ng tuwa, paalala, puna, at iba pa. Ngayon, ano sa tingin ninyo ang gampanin ng wika rito? Mahusay! Sa pamamagitan ng paggamit ng wika,atingnaipapahayagangatingsaloobin hinggil sa mga bagay-bagay sa ating paligid. Sa puntong ito, may ideya na ba kayo kung ano angpaksangaralinnatinsa araw na ito? Magaling! Ang paksang aralin natin sa araw na itoaywalangibakundi anggamitngwika sa lipunan,partikularnaangInstrumentona gamit ang wika ay natutugunan ang pangangailangan ng mga tao, Regulatoryo na nagtatakda ng mga bagay na dapat sundin, at Interaksiyonal na nagpapakita ng ugnayan sa pagitan ng dalawa o higit pang mga tao. Handa na ba kayo, klas? Ating tuklasin ang tatlo sa anim na mga gamit ng wika sa lipunan. 3. Pagtalakay Adrian, maaari bang basahin ang naka-flash sa screen? Magaling. Ang wika ay maituturing na instrumental sapagkatnatutugunannitoang pangangailangan ng tao tulad ng: a. Pagpapahayag ng damdamin b. Panghihikayat c. Direktang pag-uutos d. Pagtuturo at pagkatuto Isa-isahin natin ito. Maaari bang magbigay ng halimbawa kung paano ginagamit ang wika sa pagpapahayag ng damdamin? Tama! Maaaring sabihin mo rin na; nakakainiskana,punong-punonaakosa’yo, iiwan na kita, at marami pang iba. Mayroon pong nagtatanong, nagbibigay paalala, at pumupuna. Gamit ang wika, naipahayag nila ang kanilang mga nararamdaman sa iba’t ibang ekspresyon, ma’am. Tungkol po sa gamit ng wika, ma’am. Opo, ma’am! INSTRUMENTAL – ginagamit ang wika upang may mangyari o may maganap na bagay-bagay. Mahal kita, mama. Maraming salamat, Sir! Magandang araw s aiyo, binibini!
  • 4. Paano naman kayo manghikayat? Magaling!Maaaringsaparaandinna;itooh, nakasuot sa akin, o kaya naman ay ma, sasamasa gala si ganito,payagkana please, at iba pa. Sa mga magalingmag-utosomapag-utusan, ano ang kadalasang binabanggit sa inyo? Tama. Kungminsan,gustorin namannating mapag-utusan dahil sa kapalit. Kung sa pagtuturo at pagkatuto naman, maaari bang magbigay ng halimbawa? Mahusay! Maaaring sa pinakapayak din na halimbawa, itong ginagawa natin ngayon. Akoay nagtuturosa inyoatnatututorin ako sa inyo sa lawak ng inyong kaalaman. Maliban sa mga nabanggit, ang mga pahayag na matatagpuan sa inyong gawain kanina na 1. Aray! Bakit mo ako tinusok? 2. Dear Manang Remy… 3. Wow! Ang laki naman niyan. aymgahalimbawangInstrumentalsapagkat ang wika ang ginamit upang ipahayag ang kanilang nararamdaman. Sunod naman, pakibasa nga, Jaquelyn? Ano ang naintindihan sa unang kategorya? Magaling! Sa lokusyunaryo, kung ano iyong una mong naintindihan o naunawaan. Maganda ‘to mare, bilhin mo na. Sa UNP mo na pag-aralin ang anak mo, mahahasa siya kagaya ni Angeline. Gawinmona ‘yan,bibigyankitangpanload. Kung huhugasanmo ang pinggan,hindi kita isusumbong. Ganito ang gawin mo sa sanaysay, lagyan mo ng panimula, katawan, at wakas. Sa dulo ng kalye na ito, kailangan mong lumiko at makikita mo na ang Calle Crisologo. Ayon kay John L. Austin sa kaniyang teorya sa bigkas-pagganap o speech act, mayroon itong tatlong kategorya. 1. Literal na pahayag o lokusyunaryo – ito ang literal na kahulugan ng pahayag. Halimbawa: Tama na! Anglokusyunaryopoaytumutukoysaliteral na kahulugan po. Kagaya po ng katagang
  • 5. Maaaring halimbawarinnitoay,Akonalang ulit. Ibig sabihin? Tama! Sunod naman, pakibasa, Lourianne? Salamat! Ano ang nais iparating ng ilokusyunaryo? Tumpak! Ang ilokusyunaryo ay tumutukoy sa kahulugan batay sa sitwasyon o pangyayari. Sa palagay ninyo, ano pa ang ibig sabihin ng, ako na lang ulit? Mahusay!Panghulingkategorya,maari bang pakibasa, Cassandra? Sa palagay ninyo, ano ang maaaring mangyari sa mga pahayag na, ako na lang ulit? Magaling! Batid kong nauunawaan ninyo ang Instrumental. Sunod naman, pakibasa ang tungkol sa Regulatoryo, Althea? Ano ang nais iparating ng Regulatoryo? Tama! Matanong ko nga kayo, sa inyong mga bahay sino ang nasusunod? Ang tatay ba o nanay? O baka naman kayong mga anak? Tama, ang nanay o ang tatay ang siyang nasusunod sa bahay. Wala namang ibang tama na, nais po niyang sabihin na itigil na ito. Kailangan pong piliin siyang muli. 2. Pahiwatig sa konteksto ng kultura’t lipunan o ilokusyunaryo – ito ang kahulugan ng mensahe batay sa kontekstong pinagmulan ng nakikinig at tumatanggap nito. Halimbawa: Tama na! Maaaring mangahulugang: Tumpak, totoo, o kapani-paniwala Itigil na o tapusin na Mula sa mali, hinintay na maging tama Ang mensahe po ng isang pahayag ay nakabatay sa konteksto o sitwasyon. Magkabalikan po sila o kaya naman po ay gawin niya ulit ‘yong isang bagay. 3.Pagganap sa mensahe o perlokusyunaryo – ito ang ginawa o nangyari matapos mapakingganomatanggapang mensahe. Halimbawa: “Tama na!” Maaaring magbunga ng pagtigil ng isang tao sa kaniyang ginagawa. Magkakabalikan na po sila o magagawa na niyang muli iyong gusto niyang gawin. REGULATORYO – ginagamitangwikaupang magtakda,mag-utos,atmagbigaydireksyon sa atin bilang kasapi ng anumang institusyon. Sa tulong po ng wika, nagkakaroon tayo ng gabay sa mga bagayna dapat at hindi dapat gawin. May magsasabing nanay o tatay.
  • 6. hinahangadanginyongmgamagulangkundi ang inyong kabutihan. Maliban sa tahanan, saang lugar n’yo pa nakikita na mayroong nasusunod, klas? Magagaling!Sa bawat institusyonna inyong pinapasukan, pribado man o publiko, mayroon itong sinusunod na mga alituntunin,ditonapumapasokanggamitng wika bilang regulatoryo. Pakibasa ang susunod na slide, Audrey? Salamat,Audrey.Mulasaterminongberbal, ito ay nanggagaling sa bunganga ng mga taong nagtatakda ng mga ito. Maliban sa mga nabanggit, pakahulugan ang berbal na klasipikasyon at magbigay pa ng ilang halimbawa? Mahusay! Pakibasa ang susunod na slide, Harold? Ipaliwanag nga kung ano ng biswal na klasipikasyon? Tumpak! Kung nasusulat naman ang batas, ditona papasokiyongtiyaknasinusunodng mga tao na ipinasa bilang batas, ordinansa, o kautusan. Maaari bang magbigay ng mga batas sa Pilipinas? O mga ordinansa sa inyong mga tinitirahan. Paaralan,simbahan, bilihan, pamahalaan… Tatlong Klasipikasyon ng Wika ayon sa Regulatoryong Bisa nito 1. Berbal – ang mga kautusan, batas, o tuntunin na binabanggit lamang nang pasalita ng pinuno. Halimbawa: Pamilya – Curfew Guro – Bagsak Ang berbal po ay mga sinusunod natin na sinasalita lamang ng kahit na sino sa atin. Class officers – ang magsasalita ng Ilokano ay magbabayad ng piso Mga kapatid – ang kukuha ng pagkain ay hindi matutulungan sa assignment 2. Nasusulat, nakalimbag, at Biswal – ang mga kautusan, batas, o tuntunin na mababasa, mapapanood, o makikita na ipinapatupad ng nasa kapangyarihan. Halimbawa: Saligang Batas Batas na ipinasa sa Kongreso Ordinansamulasa munisipyoatsiyudad Kautusan at patakaran ng kompanya Angbiswal po,ma’am,ayiyongmganakikita ng atingmga mga. Iyonpongmga nakasulat na batas oordinansana kailanganponating sundin na mga mamamayan. RA 9262 – Anti-VAWC
  • 7. Tama ang inyongmgahalimbawa.Kungdito naman sa paaralan,maaaringbasahinninyo ang UNPStudentHandbooknangsaganoon aymagkaroonkayongideyasamgadapatat hindi dapatgawinngisangUNPian.Pakibasa ang susunod na slide, Rania? Salamat sa pagbasa! Ano ang naiintindihan tungkol dito? Magaling! Tumutukoy ito sa mga superstitious beliefs nating mga Pilipino o kahit sa iba ring kultura sa ibang bansa. Maaari bang magbigayngmga superstitious belief na alam ninyo? Mahusay! Alam kong naunawaan ninyo nang mabuti ang Regulatoryo. Sa inyong gawain kanina, ang halimbawa nito ay ang pahayag na, “Ops! Huwag diyan, nakamamatay!” sapagkat nagpapaalala ito. Dadako na tayo sa Interaksiyonal, pakibasa nga ito, Paul? Salamat sa pagbasa! Ano ang naunawaan tungkol dito? Tama! Sainteraksiyonal,nalilinangangating kakayahan na makibagay sa ibang tao sa pamamagitan ng pakikipag-usap sa kanila. RA 10931 – Universal Access to Quality Tertiary Education Act Pagsuot ng Face Mask at Face Shield Pamantayan sa Pamasahe 3. Di-nasusulat na tradisyon – mga nagpasalin-saling bukambibig na kautusan, batas, o tuntuning sinusunod ng halos lahat ng mga tao. Halimbawa: Superstitious beliefs Ito poiyongsinusunodnatinnabatayna po sa ating kultura at tradisyon na namana po natin sa ating mga ninuno, ma’am. Bawal magwalis tuwing gabi,bawal kumain ng niyog kapag rineregla … INTERAKSIYONAL – ginagamit ang wika upangtulungantayongmakipag-ugnayanat bumuo ng sosyal na relasyon sa ating pamilya, kaibigan, o kakilala. Halimbawa: Pakikipagbiruan Pakikipagtalo tungko sa partikular na isyu Pagsasalaysayngmaluungkotomasasayang pangyayari Ang interaksiyonal po ma’am ay isang paraan na tayo ay makisalamuha sa ating kapwa. Nakikipag-usap po tayo sa kanila upang magkaroon ng magandang samahan po.
  • 8. Maaari bang magbigay ng mga halimbawa ng interaksiyonal? Tama. Ang inyong mga nabanggit ay sa paraang face toface,paanonamanngayong pandemya? Ang gagaling naman ninyo klas! Natutuwa ako sa inyong mga kasagutan. Maaaring gamitin din natin halimbawa ang pahayag kanina sa inyong gawain na “Aling Marites, pinaglihi ka ba sa tsismis?? – Naku, medyo lang!” sapagkat mayroong nangyaring interaksiyonsapagitanninaAlingMaritesat ang kaniyang kausap. 4. Paglalahat Ugat ko, Bunga mo Sapuntongito,atingbalikanangkabuoanng tinalakay natin sa araw na ito sa pamamagitan ng puno na ito. Sa palagay ninyoklas,ano ang nararapat na ilagay natin sa ugat ng ating puno? Magaling! Nagkaroon tayo ng malawak na talakayan dahil sa konsepto ni Haliday na mga Gamitng Wikasa Lipunan.Nakitanatin ditoangiba’tibangbungana talaganamang makatutulongsainyongpakikipagtalastasan at pakikipag-ugnayan. Maaari bang bumanggit ng naging bunga nito? Mahusay! Nagiging instrumental ang gamit ng wika kung ito ang siyang dahilan kung Socialization, Debut party, Kasal, Binyag Google meeting,zoommeeting,chat,video call, voice call Ang pinag-ugatan po ng ating talakayan ngayon ay ang Mga Gamit ng Wika sa Lipunan ni M.A.K. Haliday, ma’am. Una po ang Instrumental na kung saan ginagamit ito upang mayroong mangyari o maganap. Natalakay rin po natin dito ang tatlongkategoryanaLokusyunaryonaliteral na kahulugan, Ilokusyunaryo na ang kahuluganaynakabataysa mga pangyayari, at Perlokusyunaryo ay ang maaaring mangyari pagkatapos ng pahayag.
  • 9. bakit mayroong nagaganap na mga bagay- bagay. Bilang karagdagan, papasok din dito ang Lokusyunaryo, Ilokusyunaryo, at Perlokusynaryo na lalo pang nagpalawak sa inyongpag-unawasa instrumental nagamit ng wika. Maliban sa instrumental, ano pa ang ibang bunga ng mga gamit ng wika, klas? Tumpak! Ang regulatoryong gamit ng wika ang nagsisilbing gabay o paalala sa ating tungkol sa mga bagay na dapat at hindi dapat gawin. Dito na rin pumapasok iyong mga tuntuninna kailangannatingsundinna maaaring pasalita, pasulat, at mga nagpasalin-salin na mula sa ating mga ninuno. Mahusay! Ang interaksiyonal na gamit ng wika ay nakatutulong sa atin upang mapalalim pa ang ating pakikipagkapwa, pisikal man ito o birtwal. Batid ko na naunawaan ninyo ang ating tinalakay. Ngayon, maaari bang ibigay ang pagkakaibangunangtatlonggamitngwika? Magaling! Batay sa inyong napag-aralan, ano ang mahihinuha ninyong kahalagahan ng bawat gamit ng wika na ating tinalakay? Mahusay! Ang lahatng inyongnabanggitay tama at alam kong batay ito sa inyong pag- unawa. Basta’t lagi ninyong tatandaan klas na ang wika ay mahalaga sa ating lipunan sapagkat mayroon itong kaniya-kaniyang gamitsa bawat aspektongatingbuhay. Ang simpleng salita ay nagkakaroon ng iba’t ibang kahulugan batay sa iba’t ibang emosyon na nanggagaling sa ating kaibuturan. Kagaya nga ng gawain ninyo kanina, ang mga simpleng pahayag ay AngRegulatoryopo.Ginagamitpoang wika ritoupangmagkaroon tayonggabay samga ginagawa natin. Dagdag pa rito, napag- alaman natin ang mga klasipikasyon na berbal o pasalita, biswal na nakasulat, at mga di nakasulat na tradisyon na mga superstitious beliefs. Ang huli pong gamit ng wika na ating tinalakay ay ang Interaksiyonal. Ginagamit po natin ang wika upang makipag-ugnayan sa ating kapwa. Ibibigay ang pagkakaiba ng tatlo. Nakatutulong sa pagpapahayag ng damdamin. Nagkakaroon ng gabay at panuntunan. Nakabubuo ng magandang samahan.
  • 10. nabigyan ninyo ng iba’t ibang kahulugan dahil sa katagang “basahin with feelings.” 5. Pagsasanay Pahayag ko, Tukuyin mo Basahin at unawain ang mga pahayag. Pagkataposay tukuyinkunganonggamitng wika ang isinasaad nito. Matatagpuan ang pagsasanay na ito sa inyong google classroom.Bukasanggoogle formmula3:00 pm hanggang 11:59 pm ng Nobyember 10, 2021. 1. Maaari bang kunin mo ang bag ko sa itaas? 2. Bawal magtapon ng basura rito. 3. Kumusta ka na? -Ayos lang naman. 4. Honesty is the best policy. 5. Pakihugasan mo ang pinagkainan ko. 6. Uy, may zoom meeting tayo mamaya! 7. Dumalo ako sa binyag ni baby Ish kahapon kaya nakita ko siya. 8. Ayaw ko na! 9. Bawal ang pangangabit. 10. Masama ang pakiramdam ko. ANSWER KEY 1. Instrumental 2. Regulatoryo 3. Interaksiyonal 4. Regulatoryo 5. Instrumental 6. Interaksiyonal 7. Interaksiyonal 8. Instrumental 9. Regulatoryo 10. Instrumental IV. Pagtataya INFOMERCIAL: ‘Ustomo ‘yorn? Yaman din lamang na natapos na natin ang unang tatlong gamit ng wika (Instrumental, Regulatoryo, at Interaksiyonal) inaasahang makagagawa kayo ng isang Infomercial. Ito ay magiging pangkatang gawain. Panuto:Pumili ngisangproduktona naisninyonggawanng infomercial.Sa inyonginfomercial, inaasahan na makikita ang gamit ng wika na maaaring Instrumental, Regulatoryo, o Interaksiyonal.Itoaymagtatagallamangng isangminutoatangbawatpangkataymagkakaroon lamangngtatlongmiyembroatkinakailangangmakitanaangbawatisaaymayroongpagganap. Ipapadala ko sa inyong email kung sino-sino ang magkakagrupo. Rubriks para sa INFOMERCIAL: ‘Usto mo ‘yorn? PAMANTAYAN KONSISTENT 4 MAHUSAY 3 KATAMTAMAN ANG HUSAY 2 Nilalaman (x5) Malinaw na naipakita ang produktong nais talakayinatmahusayna naiugnayat nailahadng napiling gamit ng wika sa lipunan. Malinaw na naipakita ang produktong nais talakayin ngunit hindi naiugnay at nailahad ang napiling gamit ng wika sa lipunan. Hindi malinaw ang produktong nais talakayan at hindi naiugnay ang produkto at gamit ng wika sa lipunan.
  • 11. Gramatika (x4) Nagamit nang mahusay ang wikang Filipino sa pamamagitan ng mga tamang salitang nakapaloob sa infomercial. May tatlo hanggang limang pagkakamali sa wastong paggamit ng mga salita sa wikang Filipino. Lumagpas sa lima ang pagkakamali sa wastong paggamit ng mga salita sa wikang Filipino. Pagiging malikhain (x3) Kitang-kita ang kahusayan sa paggamit ng iba’t ibang mga teknik o istratehiya upang maging masaya, kaakit- akit ang infomercial na nabuo. Hindi gaanong kaakit-akit ang infomercial dahil sa limitadong istratehiyang ginamit. Hindi gumamit ng istratehiya sa paggawa ng infomercial,bastana lamang gumawa ng bidyu. V. Kasunduan Basahinang natitirangtatlonggamitngwika(Personal,Heuristik, atRepresentatibo)parasa susunodnatalakayan. Inihandani: NIÑAPAULETTE F. AGSAULLO Gurong Nagsasanay Sinuri ni: NOVELYNT. BARCENA, PhD Guro ng EL 2 Iwinastoni: LESTER A. AARON, MATFil Gurong Namamatnubay Binigyang-pansinni: ANITA A. ARLEGUI, EdD Asst.Principal,JuniorHighSchool Pinagtibay: AURELIA T. VITAMOG,EdD, RGC Principal,LaboratorySchools Puna: NAPAKAHUSAY! BINABATI KITA!