LAYUNIN NG ARALIN:
3.1 Nakikilala ang mga katangian ng mabuting
ekonomiya
3.2 Nakapagsusuri ng maidudulot ng magandang
ekonomiya
PAUNANG PAGTATAYA
•Panuto: Basahing Mabuti ang bawat
pangungusap at unawain ang tanong. Piliin ang
pinakaangkop na sagot at isulat ang titik sa
inyong kuwaderno.
•1. Alin ang hindi naglalarawan sa lipunang
pang-ekonomiya?
•A. maihahalintulad sa pamamahala ng budget sa isang
bahay
•B. pagkilos para sa panatay na pagbabahagi ng yaman ng
bayan
•C. pangangasiwa ng yaman ng bayan ayon sa kaangkupan
nito sa mga pangangailangan ng tao
•D. pagkilos upang masiguro na ang bawat bahay ay
magiging tahanan sa pamamagitan ng pangangasiwa ng
yaman ng bayan
•2. Paano masisiguro na ang bawat bahay ay magiging
tahanan sa Lipunang Pang-ekonomiya?
•A. nagbibigay ng tulong pinansiyal ang pamahalaan sa mga
mahihirap na pamilya
•B. sa pangunguna ng estado, napangangasiwaan at naibabahagi
ng patas ang yaman ng bayan
•C. sinisikap ng estado na mabigyan ng trabaho ang bawat
mamamayan kahit hindi angkop sa kakayahan
•D. tinutulungan ng estado ang mga manggagawa na
makahanap ng hanapbuhay sa ibang bansa
•3. Bakit magkaugnay ang pag-unlad ng sarili sa pag-unlad ng
bayan?
•A. nakikilala at sumisikat ang mga taong umuunlad
•B. malaki ang maitutulong sa bansa kung maraming pera
ang bawat tao
•C. ang bawat mahusay na paghahanapbuhay ng tao ay
may mabuting dulot sa pag-unlad ng bansa
•D. nagkakaroon ng maraming oportunidad sa
hanapbuhay ang taong mahilig paunlarin ang sariling
kakayahan
•4. Bakit mas epektibo ang patas kaysa pantay na
pagbabahagi ng yaman ng bayan?
•A. sa pamamagitan nito, mas isaalang-alang ang kakayahan at
pangangailangan ng bawat isa
•B. walang kakayahang magpasiya para sa sarili at sa iba ang
mga mamamayan
•C. Karapatan ng bawat mamamayan na matanggap ang
nararapat sa kaniya
•D. hindi pantay-pantay ang mga tao, ngunit may angkop para sa
kanila
•5. Ano ang kahulugan ng prinsipyo ng proportio ayon
kay Sto. Tomas de Aquino?
•A. pantay na pagkakaloob ng yaman ng sa lahat ng tao
•B. angkop na pagkakaloob ng yaman batay sa kakayahan
ng tao
•C. angkop na pagkakaloob ng yaman ayon sa
pangangailangan ng tao
•D. pantay na pagkakaloob ng yaman batay sa kakayahan
at pangangailangan ng tao
Pagsusuri ng larawan:
Suriin ang mga larawan na
ipapakita ng guro sa loob
ng 3 minuto
Larawan 1
Larawan 2
Larawan 3
Larawan 4
Larawan 5
Larawan 6
Larawan 7
Larawan 8
Gawain: I SHOUT OUT MO!
•Sa loob ng 5 minuto bumuo ng
konsepto batay sa mga larawang
ipinakita pagkatapos ito ay ibahagi sa
klase.
Gawain: CONCEPT WEB
• Magbibigay ng pangunahing pag-unawa hinggil sa kahulugan sa salitang
EKONOMIYA sa pamamagitan ng isang concept web.
EKONOMIYA
ULO NG BALITA:
•https://newsprod.abs-
cbnnews.com/video/news/06/23/20
mga-jobless-mahihirapang-
makahanap-ng-bagong-trabaho-sa-
pandemya-
•https://www.philstar.com/pilipino-
star-
ngayon/metro/2020/06/24/2023099
mga-stranded-na-indibiduwal-sa-
pasay-ibabalik-muna-sa-kanilang-
barangay
•https://newsprod.abs-
cbnnews.com/news/06/24/20/const
ruction-site-sa-bgc-isinailalim-sa-
lockdown-dahil-sa-mga-trabahador-
na-nagpositibo-sa-covid-19
Tanong:
•Ano ang inyong opinyon batay sa
mga ulo ng balitang nabasa kung
ano ang implikasyon nito sa
kasalukuyang estado ng
ekonomiya ng lipunan .
Pagsusuri:
•Magbigay ng inyong kaalaman
hinggil sa kahalagahan ng ekonomiya
sa pang-araw-araw na pamumuhay
bilang isang mag-aaral, kasapi ng
pamilya at lipunan.
Gawain:
• Ilarawan ang isang
mabuting ekonomiya gamit
ang metacards.
Pagsusuri:
•Ano-ano ang mga bagay
na nakatulong sa pag-
angat ng ekonomiya ng
lipunan?
Gawain:
•Sagutan ang mga katanungan at kung paano ito matugunan.
•Magkano dati ang baon mo sa loob ng isang araw?
•Ano-ano ang pinagkakagastusan mo sa iyong baon?
•Sapat ba o hindi ang natatanggap na baon? Ipaliwanag.
•Ano ang naidudulot ng kakulangan sa baon?
•Kung hindi sapat ang natatanggap na baon, paano
sinosolusyunan ang kakulangang ito?
Paglalapat:
 Gamit ang graphic organizer
ano ano ang mga
mahahalagang konsepto na
nahinuha mula sa gawain at
aralin.
Pagsusuri:
•Gumawa ng mga hakbangin/plano
kung “Ano ang magagawa mo bilang
isang kabataan sa pagkamit ng
mabuting ekonomiya?”
Pagtataya:
•
•Panuto: Pagtambalin ang mga nasa
hanay A sa hanay B upang malaman
ang tinutukoy na mga pahayag sa
hanay A.
Pagtataya:
Hanay A Hanay B
1. Ayon ka Sto. Tomas De Aquino ito ay ang pagkakaloob ng Prinsipyo ng Proportio
ayon sa pangangailangan ng tao
2. Ito ay ang mga kilos ng tao na nagpapangyari sa kolektibong Max Scheler
pang-unlad ng bansa.
3. Ayon sa kanya bahagi ng pagiging tao ng ang pagkakaroon ng magkakaibang Mahusay na Paghahanapbuhay
lakas at kahinaan. Nasa hulma ng ating katawan ang kakayahan nating maging isang sino.
4. Koneksyon ng pamilya, lahi, relihiyon at iba pa ang dahilan ng hindi pagkakapantay-pantay. Pantay sa pamamahagi ng yaman ng bayan
Ito ay ang pagsisikap na maging pantay ang bawat isa .
5. Ito ay ang paggawa ng tao dahil nais niyang ipamalas ang kaniyang galing Hanap-buhay
at upang maging produktibong mamamayan.
Repleksyon:
•Pagnilayan at isulat sa journal ang reyalisasyon tungkol
sa mga sumusunod:
•Anu-ano ang mga konsepto at
kaalaman ang pumukaw sa
akin?
Repleksyon:
•Ano ang maaari mong magawa o
plano upang makatulong sa pag-
unlad ng ekonomiya sa
pamamaraang kaya mo ngayon?
Repleksyon:
•Sa iyong palagay, ang lipunang pang-
ekonomiya sa kasalukuyan ay
napapangasiwaan ba ang yaman ng
bayan ayon sa kaangkupan nito sa
mga pangangailangan ng tao?
THANK YOU
G9 3.1 slide show

G9 3.1 slide show

  • 1.
    LAYUNIN NG ARALIN: 3.1Nakikilala ang mga katangian ng mabuting ekonomiya 3.2 Nakapagsusuri ng maidudulot ng magandang ekonomiya
  • 2.
    PAUNANG PAGTATAYA •Panuto: BasahingMabuti ang bawat pangungusap at unawain ang tanong. Piliin ang pinakaangkop na sagot at isulat ang titik sa inyong kuwaderno.
  • 3.
    •1. Alin anghindi naglalarawan sa lipunang pang-ekonomiya? •A. maihahalintulad sa pamamahala ng budget sa isang bahay •B. pagkilos para sa panatay na pagbabahagi ng yaman ng bayan •C. pangangasiwa ng yaman ng bayan ayon sa kaangkupan nito sa mga pangangailangan ng tao •D. pagkilos upang masiguro na ang bawat bahay ay magiging tahanan sa pamamagitan ng pangangasiwa ng yaman ng bayan
  • 4.
    •2. Paano masisigurona ang bawat bahay ay magiging tahanan sa Lipunang Pang-ekonomiya? •A. nagbibigay ng tulong pinansiyal ang pamahalaan sa mga mahihirap na pamilya •B. sa pangunguna ng estado, napangangasiwaan at naibabahagi ng patas ang yaman ng bayan •C. sinisikap ng estado na mabigyan ng trabaho ang bawat mamamayan kahit hindi angkop sa kakayahan •D. tinutulungan ng estado ang mga manggagawa na makahanap ng hanapbuhay sa ibang bansa
  • 5.
    •3. Bakit magkaugnayang pag-unlad ng sarili sa pag-unlad ng bayan? •A. nakikilala at sumisikat ang mga taong umuunlad •B. malaki ang maitutulong sa bansa kung maraming pera ang bawat tao •C. ang bawat mahusay na paghahanapbuhay ng tao ay may mabuting dulot sa pag-unlad ng bansa •D. nagkakaroon ng maraming oportunidad sa hanapbuhay ang taong mahilig paunlarin ang sariling kakayahan
  • 6.
    •4. Bakit masepektibo ang patas kaysa pantay na pagbabahagi ng yaman ng bayan? •A. sa pamamagitan nito, mas isaalang-alang ang kakayahan at pangangailangan ng bawat isa •B. walang kakayahang magpasiya para sa sarili at sa iba ang mga mamamayan •C. Karapatan ng bawat mamamayan na matanggap ang nararapat sa kaniya •D. hindi pantay-pantay ang mga tao, ngunit may angkop para sa kanila
  • 7.
    •5. Ano angkahulugan ng prinsipyo ng proportio ayon kay Sto. Tomas de Aquino? •A. pantay na pagkakaloob ng yaman ng sa lahat ng tao •B. angkop na pagkakaloob ng yaman batay sa kakayahan ng tao •C. angkop na pagkakaloob ng yaman ayon sa pangangailangan ng tao •D. pantay na pagkakaloob ng yaman batay sa kakayahan at pangangailangan ng tao
  • 8.
    Pagsusuri ng larawan: Suriinang mga larawan na ipapakita ng guro sa loob ng 3 minuto
  • 9.
  • 10.
  • 11.
  • 12.
  • 13.
  • 14.
  • 15.
  • 16.
  • 17.
    Gawain: I SHOUTOUT MO! •Sa loob ng 5 minuto bumuo ng konsepto batay sa mga larawang ipinakita pagkatapos ito ay ibahagi sa klase.
  • 18.
    Gawain: CONCEPT WEB •Magbibigay ng pangunahing pag-unawa hinggil sa kahulugan sa salitang EKONOMIYA sa pamamagitan ng isang concept web. EKONOMIYA
  • 19.
  • 20.
  • 21.
  • 22.
    Tanong: •Ano ang inyongopinyon batay sa mga ulo ng balitang nabasa kung ano ang implikasyon nito sa kasalukuyang estado ng ekonomiya ng lipunan .
  • 23.
    Pagsusuri: •Magbigay ng inyongkaalaman hinggil sa kahalagahan ng ekonomiya sa pang-araw-araw na pamumuhay bilang isang mag-aaral, kasapi ng pamilya at lipunan.
  • 24.
    Gawain: • Ilarawan angisang mabuting ekonomiya gamit ang metacards.
  • 25.
    Pagsusuri: •Ano-ano ang mgabagay na nakatulong sa pag- angat ng ekonomiya ng lipunan?
  • 26.
    Gawain: •Sagutan ang mgakatanungan at kung paano ito matugunan. •Magkano dati ang baon mo sa loob ng isang araw? •Ano-ano ang pinagkakagastusan mo sa iyong baon? •Sapat ba o hindi ang natatanggap na baon? Ipaliwanag. •Ano ang naidudulot ng kakulangan sa baon? •Kung hindi sapat ang natatanggap na baon, paano sinosolusyunan ang kakulangang ito?
  • 27.
    Paglalapat:  Gamit anggraphic organizer ano ano ang mga mahahalagang konsepto na nahinuha mula sa gawain at aralin.
  • 28.
    Pagsusuri: •Gumawa ng mgahakbangin/plano kung “Ano ang magagawa mo bilang isang kabataan sa pagkamit ng mabuting ekonomiya?”
  • 29.
    Pagtataya: • •Panuto: Pagtambalin angmga nasa hanay A sa hanay B upang malaman ang tinutukoy na mga pahayag sa hanay A.
  • 30.
    Pagtataya: Hanay A HanayB 1. Ayon ka Sto. Tomas De Aquino ito ay ang pagkakaloob ng Prinsipyo ng Proportio ayon sa pangangailangan ng tao 2. Ito ay ang mga kilos ng tao na nagpapangyari sa kolektibong Max Scheler pang-unlad ng bansa. 3. Ayon sa kanya bahagi ng pagiging tao ng ang pagkakaroon ng magkakaibang Mahusay na Paghahanapbuhay lakas at kahinaan. Nasa hulma ng ating katawan ang kakayahan nating maging isang sino. 4. Koneksyon ng pamilya, lahi, relihiyon at iba pa ang dahilan ng hindi pagkakapantay-pantay. Pantay sa pamamahagi ng yaman ng bayan Ito ay ang pagsisikap na maging pantay ang bawat isa . 5. Ito ay ang paggawa ng tao dahil nais niyang ipamalas ang kaniyang galing Hanap-buhay at upang maging produktibong mamamayan.
  • 31.
    Repleksyon: •Pagnilayan at isulatsa journal ang reyalisasyon tungkol sa mga sumusunod: •Anu-ano ang mga konsepto at kaalaman ang pumukaw sa akin?
  • 32.
    Repleksyon: •Ano ang maaarimong magawa o plano upang makatulong sa pag- unlad ng ekonomiya sa pamamaraang kaya mo ngayon?
  • 33.
    Repleksyon: •Sa iyong palagay,ang lipunang pang- ekonomiya sa kasalukuyan ay napapangasiwaan ba ang yaman ng bayan ayon sa kaangkupan nito sa mga pangangailangan ng tao?
  • 34.